apt 1.0.8 - en to vi translation catalogue (584 entries)

en: Failed to readlink %s
vi: Gặp lỗi khi đọc liên kết %s

en: Failed to stat %s
vi: Việc lấy thông tin thống kê cho %s bị lỗi

en: Hash Sum mismatch
vi: Mã băm tổng kiểm tra không khớp

en: rename failed, %s (%s -> %s).
vi: gặp lỗi khi đổi tên, %s (%s → %s).

en: Size mismatch
vi: Kích cỡ không khớp nhau

en: Invalid file format
vi: Định dạng tập tập tin không hợp lệ

note: TRANSLATORS: %s is a single techy word like 'NODATA'
en: Clearsigned file isn't valid, got '%s' (does the network require authentication?)
vi: Tập tin Clearsigned không hợp lệ, nhận được “%s” (mạng yêu cầu xác nhận phải không?)

note: Invalid signature file, reject (LP: #346386) (Closes: #627642)
en: GPG error: %s: %s
vi: Lỗi GPG: %s: %s

note: TRANSLATOR: The first %s is the URL of the bad Release file, the second is the time since then the file is invalid - formatted in the same way as in the download progress display (e.g. 7d 3h 42min 1s)
en: Release file for %s is expired (invalid since %s). Updates for this repository will not be applied.
vi: Tập tin phát hành %s đã hết hạn (không hợp lệ kể từ %s). Cập nhật cho kho này sẽ không được áp dụng.

en: Conflicting distribution: %s (expected %s but got %s)
vi: Bản phát hành xung đột: %s (cần %s nhưng lại nhận được %s)

en: Failed to fetch %s  %s
vi: Gặp lỗi khi lấy về %s  %s

en: I wasn't able to locate a file for the %s package. This might mean you need to manually fix this package. (due to missing arch)
vi: Không tìm thấy tập tin liên quan đến gói %s. Có lẽ bạn cần phải tự sửa gói này, do thiếu kiến trúc.

en: Can't find a source to download version '%s' of '%s'
vi: Không tìm thấy nguồn cho việc tải về phiên bản “%s” of “%s”

en: The method driver %s could not be found.
vi: Không tìm thấy trình điều khiển phương thức %s.

en: Is the package %s installed?
vi: Gói “%s” đã được cài đặt chưa?

en: Method %s did not start correctly
vi: Phương thức %s đã không khởi chạy đúng đắn.

en: List directory %s is missing.
vi: Thiếu thư mục danh sách %s.

en: Archives directory %s is missing.
vi: Thiếu thư mục kho lưu %s.

en: Unable to lock directory %s
vi: Không thể khoá thư mục %s

en: Clean of %s is not supported
vi: Không hỗ trợ việc xóa %s

note: Only warn if there are no sources.list.d. Only warn if there is no sources.list file.
en: Unable to read %s
vi: Không thể đọc %s

en: Retrieving file %li of %li (%s remaining)
vi: Đang tải tập tin thứ %li trong tổng số %li (còn lại %s)

en: Retrieving file %li of %li
vi: Đang tải tập tin %li trong tổng số %li

en: The package %s needs to be reinstalled, but I can't find an archive for it.
vi: Cần phải cài đặt lại gói %s, nhưng mà không thể tìm kho cho nó.

en: Error, pkgProblemResolver::Resolve generated breaks, this may be caused by held packages.
vi: Lỗi: “pkgProblemResolver::Resolve” (bộ tháo gỡ vấn đề gọi::tháo gỡ) đã tạo ra nhiều chỗ ngắt, có lẽ một số gói đã giữ lại đã gây ra trường hợp này.

en: Unable to correct problems, you have held broken packages.
vi: Không thể sửa trục trặc này, bạn đã giữ lại một số gói bị hỏng.

en: The package lists or status file could not be parsed or opened.
vi: Không thể phân tích hay mở danh sách gói hay tập tin trạng thái.

en: You may want to run apt-get update to correct these problems
vi: Bạn nên lấy cơ sở dữ liệu mới bằng lệnh “apt-get update” để sửa các vấn đề này

en: The list of sources could not be read.
vi: Không thể đọc danh sách nguồn.

en: Regex compilation error - %s
vi: Lỗi biên dịch biểu thức chính quy - %s

en: Couldn't find task '%s'
vi: Không tìm thấy tác vụ “%s”

en: Couldn't find any package by regex '%s'
vi: Không tìm thấy gói nào theo biểu thức chính quy “%s”

en: Couldn't find any package by glob '%s'
vi: Không tìm thấy gói nào theo đường dẫn “%s”

en: Unable to locate package %s
vi: Không thể định vị gói %s

en: Can't select versions from package '%s' as it is purely virtual
vi: Không thể chọn phiên bản trong gói “%s” vì nó chỉ là ảo

en: Can't select newest version from package '%s' as it is purely virtual
vi: Không thể chọn phiên bản mới nhất trong gói “%s” vì nó chỉ là ảo

en: Can't select candidate version from package %s as it has no candidate
vi: Không thể chọn phiên bản ứng cử trong gói %s vì nó không có ứng cử

en: Can't select installed version from package %s as it is not installed
vi: Không thể chọn phiên bản được cài đặt trong gói %s vì nó không phải được cài đặt

en: Can't select installed nor candidate version from package '%s' as it has neither of them
vi: Không thể chọn phiên bản được cài đặt hoặc phiên bản ứng cử trong gói “%s” mà không có trong nó

en: Release '%s' for '%s' was not found
vi: Không tìm thấy bản phát hành “%s” cho “%s”

en: Version '%s' for '%s' was not found
vi: Không tìm thấy phiên bản “%s” cho “%s”

en: Unmounting CD-ROM...
vi: Đang bỏ gắn CD-ROM...

en: Using CD-ROM mount point %s
vi: Đang dùng điểm gắn đĩa CD-ROM %s

en: Waiting for disc...
vi: Đang đợi đĩa...

en: Mounting CD-ROM...
vi: Đang gắn đĩa CD-ROM...

en: Identifying...
vi: Đang nhận diện...

en: Stored label: %s
vi: Nhãn đã lưu: %s

en: Scanning disc for index files...
vi: Đang quét đĩa tìm tập tin chỉ mục...

en: Found %zu package indexes, %zu source indexes, %zu translation indexes and %zu signatures
vi: Tìm thấy %zu chỉ mục gói, %zu chỉ mục nguồn, %zu chỉ mục dịch và %zu chữ ký

en: Unable to locate any package files, perhaps this is not a Debian Disc or the wrong architecture?
vi: Không tìm thấy tập tin gói nào, có thể vì đây không phải là một Đĩa Debian, hoặc có kiến trúc không đúng?

en: Found label '%s'
vi: Tìm thấy nhãn “%s”

en: That is not a valid name, try again.
vi: Nó không phải là một tên hợp lệ: hãy thử lại.

en: This disc is called: 
    '%s'
vi: Tên đĩa này:
    “%s”

en: Copying package lists...
vi: Đang sao chép các danh sách gói...

en: Writing new source list
vi: Đang ghi danh sách nguồn mới

en: Source list entries for this disc are:
vi: Các mục tin danh sách nguồn cho đĩa này:

en: Unable to stat %s.
vi: Không thể lấy trạng thái về %s.

en: Invalid archive signature
vi: Chữ ký kho không hợp lệ

en: Error reading archive member header
vi: Gặp lỗi khi đọc phần đầu thành viên kho

en: Invalid archive member header
vi: Phần đầu thành viên kho không hợp lê

en: Archive is too short
vi: Kho quá ngắn

en: Failed to read the archive headers
vi: Việc đọc phần đầu kho bị lỗi

en: Unable to stat the mount point %s
vi: Không thể lấy các thông tin cho điểm gắn kết %s

en: Failed to stat the cdrom
vi: Việc lấy các thông tin thống kê đĩa CD-ROM bị lỗi

en: Command line option %s is not boolean
vi: Tùy chọn dòng lệnh %s không phải dạng lôgíc (đúng/sai)

en: Option %s requires an argument.
vi: Tùy chọn %s yêu cầu một đối số.

en: Option %s: Configuration item specification must have an =<val>.
vi: Tùy chọn %s: Đặc tả mục cấu hình phải có một “=<giá_trị>”.

en: Option %s requires an integer argument, not '%s'
vi: Tùy chọn %s yêu cầu một đối số kiểu số nguyên, không phải “%s”

en: Option '%s' is too long
vi: Tùy chọn “%s” quá dài

en: Sense %s is not understood, try true or false.
vi: Không hiểu %s: hãy thử dùng true (đúng) hoặc false (sai).

en: Invalid operation %s
vi: Thao tác “%s” không hợp lệ

en: Unrecognized type abbreviation: '%c'
vi: Không chấp nhận kiểu viết tắt: “%c”

en: Syntax error %s:%u: Block starts with no name.
vi: Gặp lỗi cú pháp %s:%u: Khối bắt đầu không có tên.

en: Syntax error %s:%u: Malformed tag
vi: Gặp lỗi cú pháp %s:%u: Sai dạng thẻ

en: Syntax error %s:%u: Extra junk after value
vi: Gặp lỗi cú pháp %s:%u: Có rác sau giá trị

en: Syntax error %s:%u: Directives can only be done at the top level
vi: Gặp lỗi cú pháp %s:%u: Chỉ có thể thực hiện chỉ thị mức đầu

en: Syntax error %s:%u: Too many nested includes
vi: Gặp lỗi cú pháp %s:%u: Quá nhiều chỉ thị bao gồm lồng nhau

en: Syntax error %s:%u: Included from here
vi: Gặp lỗi cú pháp %s:%u: Đã được bao gồm từ đây

en: Syntax error %s:%u: Unsupported directive '%s'
vi: Gặp lỗi cú pháp %s:%u: Chưa hỗ trợ chỉ thị “%s”

en: Syntax error %s:%u: clear directive requires an option tree as argument
vi: Gặp lỗi cú pháp %s:%u: Chỉ thị “clear” thì yêu cầu một cây tuỳ chọn làm đối số

en: Syntax error %s:%u: Extra junk at end of file
vi: Gặp lỗi cú pháp %s:%u: Gặp rác tại kết thúc tập tin

en: Corrupted archive
vi: Kho bị hỏng.

en: Tar checksum failed, archive corrupted
vi: Gặp lỗi khi tổng kiểm “tar”, kho bị hỏng

en: Problem unlinking the file %s
vi: Gặp vấn đề khi bỏ liên kết tập tin %s

en: Not using locking for read only lock file %s
vi: Không dùng khả năng khóa cho tập tin khóa chỉ đọc %s

en: Could not open lock file %s
vi: Không thể mở tập tin khóa %s

en: Not using locking for nfs mounted lock file %s
vi: Không dùng khả năng khóa cho tập tin khóa đã lắp kiểu NFS %s

en: Could not get lock %s
vi: Không thể lấy khóa %s

en: List of files can't be created as '%s' is not a directory
vi: Liệt kê các tập tin không thể được tạo ra vì “%s” không phải là một thư mục

en: Ignoring '%s' in directory '%s' as it is not a regular file
vi: Bỏ qua “%s” trong thư mục “%s'vì nó không phải là tập tin bình thường

en: Ignoring file '%s' in directory '%s' as it has no filename extension
vi: Bỏ qua tập tin “%s” trong thư mục “%s” vì nó không có phần đuôi mở rộng

en: Ignoring file '%s' in directory '%s' as it has an invalid filename extension
vi: Bỏ qua tập tin “%s” trong thư mục “%s” vì nó có phần đuôi mở rộng không hợp lệ

en: Waited for %s but it wasn't there
vi: Cần %s nhưng mà không thấy nó ở đây

en: Sub-process %s received a segmentation fault.
vi: Tiến trình con %s đã nhận một lỗi phân đoạn.

en: Sub-process %s received signal %u.
vi: Tiến trình con %s đã nhận tín hiệu %u.

note: we forward the statuscode, so don't generate a message on the fd in this case
en: Sub-process %s returned an error code (%u)
vi: Tiến trình con %s đã trả về một mã lỗi (%u)

en: Sub-process %s exited unexpectedly
vi: Tiến trình con %s đã thoát bất thường

en: Read error
vi: Lỗi đọc

en: Write error
vi: Lỗi ghi

en: Problem closing the gzip file %s
vi: Gặp vấn đề khi đóng tập tin gzip %s

en: Failed to create subprocess IPC
vi: Việc tạo tiến trình con IPC bị lỗi

en: Failed to exec compressor
vi: Gặp lỗi khi thực hiện nén

en: Could not open file %s
vi: Không thể mở tập tin %s

en: Could not open file descriptor %d
vi: Không thể mở bộ mô tả tập tin %d

en: read, still have %llu to read but none left
vi: đọc, còn cần đọc %llu nhưng mà không có gì còn lại cả

en: write, still have %llu to write but couldn't
vi: ghi, còn cần ghi %llu nhưng mà không thể

en: Problem closing the file %s
vi: Gặp vấn đề khi đóng tập tin %s

en: Problem renaming the file %s to %s
vi: Gặp vấn đề khi đổi tên tập tin %s thành %s

en: Problem syncing the file
vi: Gặp vấn đề khi đồng bộ hóa tập tin

en: Unable to mkstemp %s
vi: Không thể tạo tập tin tạm (hàm mkstemp) %s

en: Unable to write to %s
vi: Không thể ghi vào %s

en: Can't mmap an empty file
vi: Không thể mmap (ánh xạ bộ nhớ) tập tin rỗng

en: Couldn't make mmap of %llu bytes
vi: Không thể tạo mmap (ánh xạ bộ nhớ) kích cỡ %llu byte

en: Couldn't duplicate file descriptor %i
vi: Không thể nhân đôi bộ mô tả tập tin %i

en: Unable to close mmap
vi: Không thể đóng mmap (ánh xạ bộ nhớ)

en: Unable to synchronize mmap
vi: Không thể động bộ hoá mmap (ánh xạ bộ nhớ)

en: Couldn't make mmap of %lu bytes
vi: Không thể tạo mmap (ánh xạ bộ nhớ) kích cỡ %lu byte

en: Failed to truncate file
vi: Gặp lỗi khi cắt ngắn tập tin

en: Dynamic MMap ran out of room. Please increase the size of APT::Cache-Start. Current value: %lu. (man 5 apt.conf)
vi: Dynamic MMap (ánh xạ bộ nhớ động) đã vượt quá kích thước tối đa cho phép.
    Hãy tăng kích cỡ của “APT::Cache-Start” (giới hạn vùng nhớ tạm Apt).
    Giá trị hiện thời là: %lu. (man 5 apt.conf)

en: Unable to increase the size of the MMap as the limit of %lu bytes is already reached.
vi: Không thể tăng kích cỡ của ánh xạ bộ nhớ, vì đã tới giới hạn %lu byte.

en: Unable to increase size of the MMap as automatic growing is disabled by user.
vi: Không thể tăng kích cỡ của ánh xạ bộ nhớ, vì chức năng tự động tăng bị người dùng tắt đi.

en: %c%s... Error!
vi: %c%s... Lỗi!

en: %c%s... Done
vi: %c%s... Xong

note: TRANSLATOR: d means days, h means hours, min means minutes, s means seconds
en: %lid %lih %limin %lis
vi: %li ngày %li giờ %li phút %li giây

note: TRANSLATOR: h means hours, min means minutes, s means seconds
en: %lih %limin %lis
vi: %li giờ %li phút %li giây

note: TRANSLATOR: min means minutes, s means seconds
en: %limin %lis
vi: %li phút %li giây

note: TRANSLATOR: s means seconds
en: %lis
vi: %li giây

en: Selection %s not found
vi: Không tìm thấy vùng chọn %s

en: This is not a valid DEB archive, missing '%s' member
vi: Đây không phải là một kho DEB hợp lệ vì còn thiếu thành viên “%s”

en: Internal error, could not locate member %s
vi: Gặp lỗi nội bộ, không thể định vị thành viên %s

en: Unparsable control file
vi: Tập tin điều khiển không có khả năng phân tách

en: Unable to parse Release file %s
vi: Không thể phân tích cú pháp của tập tin Phát hành %s

en: No sections in Release file %s
vi: Không có phần nào trong tập tin Phát hành %s

en: No Hash entry in Release file %s
vi: Không có mục Hash (chuỗi duy nhất) nào trong tập tin Phát hành %s

en: Invalid '%s' entry in Release file %s
vi: Gặp mục tin “%s” (hợp lệ đến khi) không hợp lệ trong tập tin Phát hành %s

en: Unable to parse package file %s (%d)
vi: Không thể phân tích tập tin gói %s (%d)

note: TRANSLATORS: the %s contains the recovery command, usually dpkg --configure -a
en: dpkg was interrupted, you must manually run '%s' to correct the problem.
vi: dpkg bị ngắt giữa chừng, bạn cần phải chạy “%s” một cách thủ công để giải vấn đề này.

en: Unable to lock the administration directory (%s), is another process using it?
vi: Không thể khoá thư mục quản trị (%s), có một tiến trình khác đang sử dụng nó phải không?

en: Unable to lock the administration directory (%s), are you root?
vi: Không thể khoá thư mục quản trị (%s), bạn có quyền root không?

en: Not locked
vi: Chưa được khoá

note: we don't care for the difference
en: Preparing %s
vi: Đang chuẩn bị %s

en: Preparing to configure %s
vi: Đang chuẩn bị cấu hình %s

en: Preparing for removal of %s
vi: Đang chuẩn bị gỡ bỏ %s

en: Preparing to completely remove %s
vi: Đang chuẩn bị gỡ bỏ hoàn toàn %s

en: Noting disappearance of %s
vi: Đang ghi chép sự biến mất của %s

en: Running post-installation trigger %s
vi: Đang chạy bẫy sau-cài-đặt %s

en: Installed %s
vi: Đã cài đặt %s

en: Configuring %s
vi: Đang cấu hình %s

note: FIXME: use a better string after freeze
en: Directory '%s' missing
vi: Thiếu thư mục “%s”

en: Could not open file '%s'
vi: Không thể mở tập tin “%s”

en: Unpacking %s
vi: Đang mở gói %s

en: Installing %s
vi: Đang cài đặt %s

en: Removing %s
vi: Đang gỡ bỏ %s

en: Completely removing %s
vi: Đang gỡ bỏ hoàn toàn %s

en: Completely removed %s
vi: Gỡ bỏ hoàn toàn %s

en: Can not write log (%s)
vi: Không thể ghi nhật ký (%s)

en: Is /dev/pts mounted?
vi: /dev/pts đã gắn chưa?

en: Operation was interrupted before it could finish
vi: Hệ điều hành đã ngắt trước khi nó kịp hoàn thành

en: No apport report written because MaxReports is reached already
vi: Không ghi báo cáo apport, vì đã chạm giới hạn số các báo cáo (MaxReports)

note: check if its not a follow up error
en: dependency problems - leaving unconfigured
vi: gặp vấn đề về quan hệ phụ thuộc nên để lại không cấu hình

en: No apport report written because the error message indicates its a followup error from a previous failure.
vi: Không ghi báo cáo apport, vì thông điệp lỗi chỉ thị đây là một lỗi kế tiếp do một sự thất bại trước đó.

en: No apport report written because the error message indicates a disk full error
vi: Không ghi báo cáo apport, vì thông điệp lỗi chỉ thị đây là một lỗi “đĩa đầy”

en: No apport report written because the error message indicates a out of memory error
vi: Không ghi báo cáo apport, vì thông điệp lỗi chỉ thị đây là một lỗi “không đủ bộ nhớ”

en: No apport report written because the error message indicates an issue on the local system
vi: Không ghi báo cáo apport, vì thông điệp lỗi chỉ thị đây là một lỗi trên hệ thống nội bộ

en: No apport report written because the error message indicates a dpkg I/O error
vi: Không ghi báo cáo apport, vì thông điệp lỗi chỉ thị đây là một lỗi “V/R dpkg”

en: Building dependency tree
vi: Đang xây dựng cây quan hệ phụ thuộc

en: Candidate versions
vi: Phiên bản ứng cử

en: Dependency generation
vi: Tạo ra quan hệ phụ thuộc

en: Reading state information
vi: Đang đọc thông tin về tình trạng

en: Failed to open StateFile %s
vi: Lỗi mở tập tin tình trạng StateFile %s

en: Failed to write temporary StateFile %s
vi: Gặp lỗi khi ghi tập tin tình trạng StateFile tạm thời %s

en: Failed to write file %s
vi: Việc ghi tập tin %s gặp lỗi

en: Failed to close file %s
vi: Việc đóng tập tin %s gặp lỗi

en: Send scenario to solver
vi: Gửi kịch bản đến bộ phân giải

en: Send request to solver
vi: Gửi yêu cầu đến bộ phân giải

en: Prepare for receiving solution
vi: Chuẩn bị để lấy cách giải quyết

en: External solver failed without a proper error message
vi: Bộ phân giải bên ngoài gặp lỗi mà không trả về thông tin lỗi thích hợp

en: Execute external solver
vi: Thi hành bộ phân giải từ bên ngoài

en: Wrote %i records.
vi: Đã ghi %i bản ghi.

en: Wrote %i records with %i missing files.
vi: Đã ghi %i bản ghi với %i tập tin còn thiếu.

en: Wrote %i records with %i mismatched files
vi: Đã ghi %i bản ghi với %i tập tin không khớp với nhau

en: Wrote %i records with %i missing files and %i mismatched files
vi: Đã ghi %i bản ghi với %i tập tin còn thiếu và %i tập tin không khớp với nhau

en: Can't find authentication record for: %s
vi: Không tìm thấy bản ghi xác thực cho: %s

en: Hash mismatch for: %s
vi: Sai khớp chuỗi duy nhất cho: %s

en: Packaging system '%s' is not supported
vi: Không hỗ trợ hệ thống đóng gói “%s”

en: Unable to determine a suitable packaging system type
vi: Không thể quyết định kiểu hệ thống đóng gói thích hợp

en: Progress: [%3li%%]
vi: Diễn biến: [%3li%%]

note: send status information that we are about to fork dpkg
en: Running dpkg
vi: Đang chạy dpkg

en: Could not perform immediate configuration on '%s'. Please see man 5 apt.conf under APT::Immediate-Configure for details. (%d)
vi: Không thể thực hiện ngay lập tức tiến trình cấu hình “%s”. Xem “man 5 apt.conf ” dưới “APT::Immediate-Configure” để tìm chi tiết. (%d)

en: Could not configure '%s'.
vi: Không thể cấu hình “%s”.

en: This installation run will require temporarily removing the essential package %s due to a Conflicts/Pre-Depends loop. This is often bad, but if you really want to do it, activate the APT::Force-LoopBreak option.
vi: Việc chạy tiến trình cài đặt này sẽ cần thiết gỡ bỏ tạm gói chủ yếu %s, do vòng lặp Xung đột/Phụ thuộc trước. Trường hợp này thường xấu, nhưng mà nếu bạn thật sự muốn tiếp tục, có thể hoạt hóa tuy chọn “APT::Force-LoopBreak” (buộc ngắt vòng lặp).

en: Empty package cache
vi: Bộ nhớ tạm gói trống

en: The package cache file is corrupted
vi: Tập tin nhớ tạm gói bị hỏng

en: The package cache file is an incompatible version
vi: Tập tin nhớ tạm gói là một phiên bản không tương thích

en: This APT does not support the versioning system '%s'
vi: Trình APT này không hỗ trợ hệ thống điều khiển phiên bản “%s”

en: Depends
vi: Phụ thuộc

en: PreDepends
vi: Phụ thuộc sẵn

en: Suggests
vi: Đề nghị

en: Conflicts
vi: Xung đột

en: Recommends
vi: Khuyến khích

en: Replaces
vi: Thay thế

en: Breaks
vi: Làm hỏng

en: Enhances
vi: Tăng cường

en: Obsoletes
vi: Cũ

en: important
vi: quan trọng

en: required
vi: yêu cầu

en: standard
vi: chuẩn

en: extra
vi: bổ sung

en: optional
vi: tùy chọn

en: Cache has an incompatible versioning system
vi: Bộ nhớ tạm có hệ thống điều khiển phiên bản không tương thích

note: TRANSLATOR: The first placeholder is a package name, the other two should be copied verbatim as they include debug info
en: Error occurred while processing %s (%s%d)
vi: Có lỗi phát sinh khi xử lý %s (%s%d)

en: Wow, you exceeded the number of package names this APT is capable of.
vi: Ồ, bạn đã vượt quá số tên gói mà trình APT này có thể quản lý.

en: Wow, you exceeded the number of versions this APT is capable of.
vi: Ồ, bạn đã vượt quá số phiên bản mà trình APT này có thể quản lý.

en: Wow, you exceeded the number of descriptions this APT is capable of.
vi: Ồ, bạn đã vượt quá số mô tả mà trình APT này có thể quản lý.

en: Wow, you exceeded the number of dependencies this APT is capable of.
vi: Ồ, bạn đã vượt quá số cách phụ thuộc mà trình APT này có thể quản lý.

en: Reading package lists
vi: Đang đọc các danh sách gói

en: IO Error saving source cache
vi: Lỗi nhập/xuất khi lưu bộ nhớ tạm nguồn

en: Index file type '%s' is not supported
vi: Không hỗ trợ kiểu tập tin chỉ mục “%s”

en: The value '%s' is invalid for APT::Default-Release as such a release is not available in the sources
vi: Giá trị “%s” không hợp lệ cho APT::Default-Release như vậy bản phát hành không sẵn có trong mã nguồn

en: Invalid record in the preferences file %s, no Package header
vi: Gặp mục ghi sai trong tập tin tùy thích %s: không có dòng đầu Package (Gói).

en: Did not understand pin type %s
vi: Không hiểu kiểu ghim %s

en: No priority (or zero) specified for pin
vi: Chưa ghi rõ ưu tiên (hay số không) cho ghim

en: Malformed line %u in source list %s (type)
vi: Gặp dòng sai dạng %u trong danh sách nguồn %s (kiểu).

en: Type '%s' is not known on line %u in source list %s
vi: Không biết kiểu “%s” trên dòng %u trong danh sách nguồn %s.

en: Type '%s' is not known on stanza %u in source list %s
vi: Không hiểu kiểu “%s” trên đoạn %u trong danh sách nguồn %s

en: Some index files failed to download. They have been ignored, or old ones used instead.
vi: Một số tập tin chỉ mục không tải về được. Chúng đã bị bỏ qua, hoặc cái cũ đã được dùng thay thế.

en: Calculating upgrade
vi: Đang tính toán nâng cấp

note: TRANSLATOR: Very short word to be displayed before unchanged files in 'apt-get update'
en: Hit:%lu %s
vi: Tìm thấy:%lu %s

note: TRANSLATOR: Very short word to be displayed for files processed in 'apt-get update' Potentially replaced later by "Hit:", "Ign:" or "Err:" if something (bad) happens
en: Get:%lu %s
vi: Lấy:%lu %s

note: TRANSLATOR: Very short word to be displayed for files in 'apt-get update' which failed to download, but the error is ignored (compare "Err:")
en: Ign:%lu %s
vi: Bỏq:%lu %s

note: TRANSLATOR: Very short word to be displayed for files in 'apt-get update' which failed to download and the error is critical (compare "Ign:")
en: Err:%lu %s
vi: Lỗi:%lu %s

en: Fetched %sB in %s (%sB/s)
vi: Đã lấy về %sB mất %s (%sB/g).

en:  [Working]
vi:  [Đang hoạt động]

en: Correcting dependencies...
vi: Đang sửa chữa quan hệ phụ thuộc...

en:  failed.
vi:  gặp lỗi.

en: Unable to correct dependencies
vi: Không thể sửa phần phụ thuộc

en: Unable to minimize the upgrade set
vi: Không thể tối thiểu hóa tập hợp nâng cấp

en:  Done
vi:  Xong

en: You might want to run 'apt --fix-broken install' to correct these.
vi: Bạn có thể chạy lệnh “apt --fix-broken install” để sửa những lỗi trên.

en: Unmet dependencies. Try 'apt --fix-broken install' with no packages (or specify a solution).
vi: Thưa thỏa mãn quan hệ phụ thuộc. Hãy thử chạy lệnh “apt --fix-broken install” mà không có gói nào (hoặc chỉ định cách thức giải quyết).

en: Sorting
vi: Đang sắp xếp

en: Note, selecting '%s' for task '%s'
vi: Ghi chú: đang chọn “%s” cho tác vụ “%s”

en: Note, selecting '%s' for regex '%s'
vi: Ghi chú: đang chọn “%s” cho biểu thức chính quy “%s”

en: Package %s is a virtual package provided by:
vi: Gói %s là gói ảo được cung cấp bởi:

en:  [Not candidate version]
vi:  [Không phải phiên bản ứng cử]

en: You should explicitly select one to install.
vi: Bạn nên chọn một gói rõ ràng để cài.

en: Package %s is not available, but is referred to by another package.
    This may mean that the package is missing, has been obsoleted, or
    is only available from another source
vi: Gói %s không phải sẵn sàng, nhưng mà một gói khác
    đã tham chiếu đến nó. Có lẽ có gói còn thiếu,
    không còn dùng nữa, hay chỉ sẵn sàng từ một nguồn khác.

en: However the following packages replace it:
vi: Tuy nhiên, những gói theo đây thay thế nó:

en: Package '%s' has no installation candidate
vi: Gói “%s” không có ứng cử cài đặt

en: Virtual packages like '%s' can't be removed
vi: Không thể gỡ bỏ được gói ảo như “%s”

note: TRANSLATORS: Note, this is not an interactive question
en: Package '%s' is not installed, so not removed. Did you mean '%s'?
vi: Chưa cài đặt gói %s nên không thể gỡ bỏ nó. Có phải ý bạn là “%s'?

en: Package '%s' is not installed, so not removed
vi: Gói %s chưa được cài đặt, thế nên không thể gỡ bỏ nó

en: Note, selecting '%s' instead of '%s'
vi: Ghi chú: đang chọn “%s” thay cho “%s”

en: This APT has Super Cow Powers.
vi: Trình APT này có năng lực của siêu bò.

en: This APT helper has Super Meep Powers.
vi: Lệnh trợ giúp APT này có Sức Mạnh của Siêu “Meep”.

en: No packages found
vi: Không tìm thấy gói

en: WARNING: The following packages cannot be authenticated!
vi: CẢNH BÁO: Không thể xác thực những gói sau đây!

en: Authentication warning overridden.
vi: Cảnh báo xác thực bị đè.

en: Some packages could not be authenticated
vi: Một số gói không thể được xác thực

en: Install these packages without verification?
vi: Cài đặt những gói này mà không cần thẩm tra?

en: Couldn't determine free space in %s
vi: Không thể tìm được chỗ trống trong %s

en: You don't have enough free space in %s.
vi: Bạn không có đủ dung lượng đĩa còn trống trong %s.

en: Unable to lock the download directory
vi: Không thể khoá thư mục tải về

en: Some packages could not be installed. This may mean that you have
    requested an impossible situation or if you are using the unstable
    distribution that some required packages have not yet been created
    or been moved out of Incoming.
vi: Không thể cài đặt một số gói. Điều đó có nghĩa là bạn đã yêu cầu
    một trường hợp không thể, hoặc nếu bạn đang sử dụng bản phân phối
    chưa ổn định cái mà yêu cầu các gói mà nó còn chưa được tạo ra
    hay chưa được chuyển ra khỏi phần Incoming (Đến).

note: if (Packages == 1) { c1out << std::endl; c1out << _("Since you only requested a single operation it is extremely likely that\n" "the package is simply not installable and a bug report against\n" "that package should be filed.") << std::endl; }
en: The following information may help to resolve the situation:
vi: Có lẽ thông tin theo đây sẽ giúp đỡ bạn giải quyết tình trạng này:

en: Broken packages
vi: Gói bị hỏng

en: Unable to fetch some archives, maybe run apt-get update or try with --fix-missing?
vi: Không thể lấy một số kho, có lẽ hãy chạy lệnh “apt-get update” (apt lấy cập nhật)
    hay dùng tùy chọn “--fix-missing” (sửa thiếu sót) không?

en: Internal error, InstallPackages was called with broken packages!
vi: Lỗi nội bộ: InstallPackages (cài đặt gói) được gọi với gói bị hỏng!

en: Packages need to be removed but remove is disabled.
vi: Cần phải gỡ bỏ một số gói, nhưng mà tính năng Gỡ bỏ (Remove) đã bị tắt.

en: Internal error, Ordering didn't finish
vi: Gặp lỗi nội bộ: Tiến trình Sắp xếp chưa xong

en: How odd... The sizes didn't match, email apt@packages.debian.org
vi: Lạ nhỉ... Kích cỡ không khớp nhau. Hãy gửi thư cho <apt@packages.debian.org>

note: TRANSLATOR: The required space between number and unit is already included in the replacement strings, so %sB will be correctly translate in e.g. 1,5 MB
en: Need to get %sB/%sB of archives.
vi: Cần phải lấy %sB/%sB từ kho chứa.

note: TRANSLATOR: The required space between number and unit is already included in the replacement string, so %sB will be correctly translate in e.g. 1,5 MB
en: Need to get %sB of archives.
vi: Cần phải lấy %sB từ kho chứa.

en: After this operation, %sB of additional disk space will be used.
vi: Sau thao tác này, %sB dung lượng đĩa sẽ bị chiếm dụng.

note: TRANSLATOR: The required space between number and unit is already included in the replacement string, so %sB will be correctly translate in e.g. 1,5 MB
en: After this operation, %sB disk space will be freed.
vi: Sau thao tác này, %sB dung lượng đĩa sẽ được giải phóng.

en: Trivial Only specified but this is not a trivial operation.
vi: Đã đưa ra “Chỉ không đáng kể” (Trivial Only) nhưng mà thao tác này là đáng kể.

en: Do you want to continue?
vi: Bạn có muốn tiếp tục không?

en: Abort.
vi: Hủy bỏ.

en: Some files failed to download
vi: Một số tập tin không tải về được

en: Download complete and in download only mode
vi: Hoàn tất việc tải về và trong chế độ chỉ tải về

en: --fix-missing and media swapping is not currently supported
vi: Chưa hỗ trợ tùy chọn “--fix-missing” (sửa khi thiếu) và trao đổi phương tiện.

en: Unable to correct missing packages.
vi: Không thể sửa những gói còn thiếu.

en: Aborting install.
vi: Đang hủy bỏ tiến trình cài đặt.

en: The following package disappeared from your system as
    all files have been overwritten by other packages: | The following packages disappeared from your system as
    all files have been overwritten by other packages:
vi[0]: Những gói theo đây không còn nằm trên hệ thống này vì mọi tập tin đều bị gói khác ghi đè:

en: Note: This is done automatically and on purpose by dpkg.
vi: Ghi chú: Thay đổi này được tự động thực hiện bởi dpkg.

en: We are not supposed to delete stuff, can't start AutoRemover
vi: Không nên xoá gì thì không thể khởi chạy Bộ Gỡ bỏ Tự động

en: Hmm, seems like the AutoRemover destroyed something which really
    shouldn't happen. Please file a bug report against apt.
vi: Ừm, có vẻ là Bộ Gỡ bỏ Tự động đã hủy cái gì, một trường hợp thực sự không nên xảy ra. Hãy thông báo lỗi về apt.

en: Internal Error, AutoRemover broke stuff
vi: Lỗi nội bộ: Bộ Gỡ bỏ Tự động đã làm hỏng một thứ gì đó

en: Use '%s' to remove it. | Use '%s' to remove them.
vi[0]: Hãy dùng lệnh “%s” để gỡ bỏ chúng.

en: The following package was automatically installed and is no longer required: | The following packages were automatically installed and are no longer required:
vi[0]: (Các) gói sau đây đã được tự động cài đặt nên không còn cần yêu cầu lại:

en: %lu package was automatically installed and is no longer required.
     | %lu packages were automatically installed and are no longer required.
vi[0]: %lu gói đã được tự động cài đặt nên không còn cần yêu cầu lại.

en: Suggested packages:
vi: Các gói đề nghị:

en: Recommended packages:
vi: Gói khuyến khích:

en: Skipping %s, it is already installed and upgrade is not set.
vi: Đang bỏ qua %s vì nó đã được cài đặt và chưa đặt tùy chọn Nâng cấp.

en: Skipping %s, it is not installed and only upgrades are requested.
vi: Đang bỏ qua %s vì nó chưa được cài đặt và chỉ Nâng cấp là được yêu cầu.

en: Reinstallation of %s is not possible, it cannot be downloaded.
vi: Không thể cài đặt lại %s vì không thể tải nó về.

en: %s set to manually installed.
vi: %s được đặt thành “được cài đặt bằng tay”.

en: Selected version '%s' (%s) for '%s'
vi: Đã chọn phiên bản “%s” (%s) cho “%s”

en: Selected version '%s' (%s) for '%s' because of '%s'
vi: Đã chọn phiên bản “%s” (%s) cho “%s” vì “%s”

en: Listing
vi: Đang liệt kê

en: There is %i additional version. Please use the '-a' switch to see it | There are %i additional versions. Please use the '-a' switch to see them.
vi[0]: Ở đây có %i phiên bản phụ thêm. Hãy dùng tùy chọn “-a” để xem.

note: TRANSLATORS: placeholder is a binary name like apt or apt-get
en: NOTE: This is only a simulation!
          %s needs root privileges for real execution.
          Keep also in mind that locking is deactivated,
          so don't depend on the relevance to the real current situation!
vi: CHÚ Ý: đây chỉ là mô phỏng!
           %s yêu cầu quyền root để thực hiện thật.
           Cần nhớ rằng chức năng khóa đã bị tắt,
           nên có thể nó không chính xác như khi làm thật!

en: unknown
vi: không hiểu

en: [installed,upgradable to: %s]
vi: [đã cài, có thể nâng cấp thành: %s]

en: [installed,local]
vi: [đã cài đặt,nội bộ]

en: [installed,auto-removable]
vi: [đã cài,có thể tự động gỡ bỏ]

en: [installed,automatic]
vi: [đã cài đặt,tự động]

en: [installed]
vi: [đã cài đặt]

en: [upgradable from: %s]
vi: [có thể nâng cấp từ: %s]

en: but %s is installed
vi: nhưng mà %s đã được cài đặt

en: but %s is to be installed
vi: nhưng mà %s sẽ được cài đặt

en: but it is not installable
vi: nhưng mà nó không có khả năng cài đặt

en: but it is a virtual package
vi: nhưng mà nó là gói ảo

en: but it is not going to be installed
vi: nhưng mà nó sẽ không được cài đặt

en: but it is not installed
vi: nhưng mà nó không được cài đặt

en:  or
vi:  hay

en: The following packages have unmet dependencies:
vi: Những gói theo đây chưa thỏa mãn quan hệ phụ thuộc:

en: The following NEW packages will be installed:
vi: Những gói MỚI sau sẽ được CÀI ĐẶT:

en: The following packages will be REMOVED:
vi: Những gói sau sẽ bị GỠ BỎ:

en: The following packages have been kept back:
vi: Những gói sau đây được giữ lại:

en: The following packages will be upgraded:
vi: Những gói sau đây sẽ được NÂNG CẤP:

en: The following packages will be DOWNGRADED:
vi: Những gói sau đây sẽ bị HẠ CẤP:

en: The following held packages will be changed:
vi: Những gói giữ lại sau đây sẽ bị THAY ĐỔI:

en: %s (due to %s)
vi: %s (bởi vì %s)

en: WARNING: The following essential packages will be removed.
    This should NOT be done unless you know exactly what you are doing!
vi: CẢNH BÁO: Có những gói chủ yếu sau đây sẽ bị gỡ bỏ.
    ĐỪNG làm như thế trừ khi bạn biết chính xác mình đang làm gì!

en: %lu upgraded, %lu newly installed,
vi: %lu nâng cấp, %lu được cài đặt mới,

en: %lu reinstalled,
vi: %lu được cài đặt lại,

en: %lu downgraded,
vi: %lu bị hạ cấp,

en: %lu to remove and %lu not upgraded.
vi: %lu cần gỡ bỏ, và %lu chưa được nâng cấp.

en: %lu not fully installed or removed.
vi: %lu chưa được cài đặt toàn bộ hay được gỡ bỏ.

note: TRANSLATOR: Yes/No question help-text: defaulting to Y[es] e.g. "Do you want to continue? [Y/n] " The user has to answer with an input matching the YESEXPR/NOEXPR defined in your l10n.
en: [Y/n]
vi: [C/k]

note: TRANSLATOR: Yes/No question help-text: defaulting to N[o] e.g. "Should this file be removed? [y/N] " The user has to answer with an input matching the YESEXPR/NOEXPR defined in your l10n.
en: [y/N]
vi: [c/K]

note: TRANSLATOR: "Yes" answer printed for a yes/no question if --assume-yes is set
en: Y
vi: C

note: TRANSLATOR: "No" answer printed for a yes/no question if --assume-no is set
en: N
vi: K

en: You must give at least one search pattern
vi: Bạn phải đưa ra ít nhất một mẫu tìm kiếm

en: Full Text Search
vi: Tìm kiếm toàn văn

en: There is %i additional record. Please use the '-a' switch to see it | There are %i additional records. Please use the '-a' switch to see them.
vi[0]: Ở đây có %i bản ghi phụ thêm. Hãy dùng tùy chọn “-a” để xem

en: not a real package (virtual)
vi: không là gói thật (ảo)

en: Package files:
vi: Tập tin gói:

en: Cache is out of sync, can't x-ref a package file
vi: Bộ nhớ tạm không đồng bộ được nên không thể tham chiếu chéo tập tin gói

note: Show any packages have explicit pins
en: Pinned packages:
vi: Các gói đã ghim:

en:   Installed:
vi:   Đã cài đặt:

en:   Candidate:
vi:   Ứng cử:

en: (none)
vi: (không)

note: Show the priority tables
en:   Version table:
vi:   Bảng phiên bản:

en: Can not find a package for architecture '%s'
vi: Không tìm thấy gói cho kiến trúc “%s”

en: Can not find a package '%s' with version '%s'
vi: Không tìm thấy gói “%s” với phiên bản “%s”

en: Can not find a package '%s' with release '%s'
vi: Không tìm thấy gói “%s” với số phát hành “%s”

en: Picking '%s' as source package instead of '%s'
vi: Đang chọn “%s” làm gói nguồn, thay thế cho “%s”

en: Can not find version '%s' of package '%s'
vi: Không tìm thấy phiên bản “%s” của gói “%s”

en: Must specify at least one package to fetch source for
vi: Phải chỉ định ít nhất một gói để mà lấy mã nguồn về cho nó

en: Unable to find a source package for %s
vi: Không tìm thấy gói nguồn cho %s

en: NOTICE: '%s' packaging is maintained in the '%s' version control system at:
    %s
vi: GHI CHÚ: việc đóng gói “%s” được bảo trì trong hệ thống quản lý mã nguồn “%s” tại:
    %s

en: Please use:
    %s
    to retrieve the latest (possibly unreleased) updates to the package.
vi: Hãy dùng lệnh:
    %s
    để lấy các gói mới nhất (có thể là chưa phát hành).

en: Skipping already downloaded file '%s'
vi: Đang bỏ qua tập tin đã được tải về “%s”

note: TRANSLATOR: The required space between number and unit is already included in the replacement strings, so %sB will be correctly translate in e.g. 1,5 MB
en: Need to get %sB/%sB of source archives.
vi: Cần phải lấy %sB/%sB kho nguồn.

note: TRANSLATOR: The required space between number and unit is already included in the replacement string, so %sB will be correctly translate in e.g. 1,5 MB
en: Need to get %sB of source archives.
vi: Cần phải lấy %sB từ kho nguồn.

en: Fetch source %s
vi: Lấy mã nguồn %s

en: Failed to fetch some archives.
vi: Gặp lỗi khi lấy một số kho.

en: Skipping unpack of already unpacked source in %s
vi: Đang bỏ qua giải nén nguồn đã giải nén trong %s

en: Unpack command '%s' failed.
vi: Lệnh giải nén “%s” bị lỗi.

en: Check if the 'dpkg-dev' package is installed.
vi: Hãy kiểm tra xem gói “dpkg-dev” đã được cài đặt chưa.

en: Build command '%s' failed.
vi: Lệnh biên dịch “%s” bị lỗi.

en: Unable to get build-dependency information for %s
vi: Không thể lấy thông tin về các phần phụ thuộc khi biên dịch cho %s

en: %s has no build depends.
vi: %s không phụ thuộc vào gì khi biên dịch.

en: No architecture information available for %s. See apt.conf(5) APT::Architectures for setup
vi: Không có thông tin kiến trúc sẵn sàng cho %s. Xem apt.conf(5) APT::Architectures để cài đặt

en: Must specify at least one package to check builddeps for
vi: Phải chỉ ra ít nhất một gói cần kiểm tra các phần phụ thuộc cần khi biên dịch

en: Failed to process build dependencies
vi: Gặp lỗi khi xử lý các quan hệ phụ thuộc khi biên dịch

en: Failed to parse %s. Edit again?
vi: Gặp lỗi khi phân tích %s. Sửa lại chứ?

en: Your '%s' file changed, please run 'apt-get update'.
vi: Tập tin “%s” của bạn đã thay đổi, hãy chạy lệnh “apt-get update”.

en: Package %s version %s has an unmet dep:
vi: Gói %s phiên bản %s có phần phụ thuộc chưa thỏa mãn:

en: The update command takes no arguments
vi: Lệnh cập nhật không chấp nhận đối số

en: %i package can be upgraded. Run 'apt list --upgradable' to see it.
     | %i packages can be upgraded. Run 'apt list --upgradable' to see them.
vi[0]: %i gói có thể được cập nhật. Chạy “apt list --upgradable” để xem chúng.

en: All packages are up to date.
vi: Mọi gói đã được cập nhật.

en: Total package names:
vi: Tổng các tên gói:

en: Total package structures:
vi: Tổng các cấu trúc gói:

en:   Normal packages:
vi:   Gói thường:

en:   Pure virtual packages:
vi:   Gói thuần ảo:

en:   Single virtual packages:
vi:   Gói ảo đơn:

en:   Mixed virtual packages:
vi:   Gói ảo hỗn hợp:

en:   Missing:
vi:   Thiếu:

en: Total distinct versions:
vi: Tổng phiên bản riêng:

en: Total distinct descriptions:
vi: Tổng mô tả riêng:

en: Total dependencies:
vi: Tổng gói phụ thuộc:

en: Total ver/file relations:
vi: Tổng liên quan phiên bản và tập tin:

en: Total Desc/File relations:
vi: Tổng quan hệ mô-tả/tập-tin:

en: Total Provides mappings:
vi: Tổng ánh xạ Cung cấp:

en: Total globbed strings:
vi: Tổng chuỗi mở rộng mẫu tìm kiếm:

en: Total slack space:
vi: Tổng chỗ trống:

en: Total space accounted for:
vi: Tổng chỗ đã tính dành cho:

en: This command is deprecated. Please use 'apt-mark showauto' instead.
vi: Lệnh này đã lỗi thời. Xin hãy dùng lệnh “apt-mark showauto” để thay thế.

en: Show source records
vi: Hiện các bản ghi cho gói nguồn

en: Search the package list for a regex pattern
vi: Tìm kiếm danh sách các gói dựa trên biểu thức chính quy

en: Show raw dependency information for a package
vi: Hiện thông tin quan hệ phụ thuộc dạng thô cho gói

en: Show reverse dependency information for a package
vi: Hiện thông tin những gói phụ thuộc vào gói này

en: Show a readable record for the package
vi: Hiển thị bản ghi có thể đọc cho những gói đó

en: List the names of all packages in the system
vi: Liệt kê danh sách mọi gói trên hệ thống

en: Show policy settings
vi: Hiển thị các cài đặt về chính sách

en: Please provide a name for this Disc, such as 'Debian 5.0.3 Disk 1'
vi: Hãy cung cấp tên cho Đĩa này, kiểu như là: “Debian 5.0.3 Đĩa 1”

en: Failed to mount '%s' to '%s'
vi: Gặp lỗi khi gắn “%s” vào “%s”

en: No CD-ROM could be auto-detected or found using the default mount point.
    You may try the --cdrom option to set the CD-ROM mount point.
    See 'man apt-cdrom' for more information about the CD-ROM auto-detection and mount point.
vi: Không tìm thấy CD-ROM bằng cách tự động dò tìm hay sử dụng điểm gắn mặc định.
    Bạn có lẽ nên dùng tùy chọn --cdrom để đặt điểm gắn CD-ROM.
    Xem “man apt-cdrom” để có thêm thông tin về tự động dò tìm CD-ROM và điểm gắn.

en: Repeat this process for the rest of the CDs in your set.
vi: Hãy lặp lại tiến trình này cho các Đĩa còn lại trong bộ đĩa của bạn.

en: Arguments not in pairs
vi: Các đối số không thành cặp

en: Cannot get debconf version. Is debconf installed?
vi: Không thể lấy phiên bản debconf. Debconf có được cài đặt chưa?

en: Couldn't find package %s
vi: Không tìm thấy gói %s

en: %s set to automatically installed.
vi: %s được đặt thành “được tự động cài đặt”.

en: This command is deprecated. Please use 'apt-mark auto' and 'apt-mark manual' instead.
vi: Lệnh này đã lỗi thời. Xin hãy dùng lệnh “apt-mark auto” và “apt-mark manual” để thay thế.

en: Internal error, problem resolver broke stuff
vi: Lỗi nội bộ: bộ tháo gỡ vấn đề đã ngắt gì

en: Supported modules:
vi: Hỗ trợ các mô-đun:

en: Retrieve new lists of packages
vi: Lấy danh sách gói mới (cập nhật cơ sở dữ liệu)

en: Perform an upgrade
vi: Nâng cấp lên phiên bản mới hơn

en: Install new packages (pkg is libc6 not libc6.deb)
vi: Cài đặt gói mới (gói có dạng libc6 không phải libc6.deb)

en: Remove packages
vi: Gỡ bỏ gói phần mềm

en: Remove packages and config files
vi: Gỡ bỏ và tẩy xóa gói

en: Remove automatically all unused packages
vi: Tự động gỡ bỏ tất cả các gói không dùng

en: Distribution upgrade, see apt-get(8)
vi: Nâng cấp hệ điều hành lên phiên bản mới hơn, hãy xem apt-get(8)

en: Follow dselect selections
vi: Cho phép chọn dselect

en: Configure build-dependencies for source packages
vi: Cấu hình quan hệ phụ thuộc khi biên dịch, cho gói nguồn

en: Erase downloaded archive files
vi: Xóa các tập tin kho đã tải về (dọn dẹp thư mục lưu trữ)

en: Erase old downloaded archive files
vi: Xóa các tập tin kho cũ đã tải về (tự động làm sạch)

en: Verify that there are no broken dependencies
vi: Kiểm tra xem có quan hệ phụ thuộc bị sai không

en: Download source archives
vi: Tải về kho nguồn

en: Download the binary package into the current directory
vi: Tải về gói phần mềm vào thư mục hiện hành

en: Download and display the changelog for the given package
vi: Tải về và hiển thị các thay đổi cho gói đã cho

en: Need one URL as argument
vi: Cần một URL làm đối số

en: Must specify at least one pair url/filename
vi: Phải chỉ định ít nhất một cặp url/tên-tập-tin

en: Download Failed
vi: Gặp lỗi khi tải về

en: download the given uri to the target-path
vi: tải về uri đã cho về đường-dẫn-đích

en: detect proxy using apt.conf
vi: dò tìm proxy dùng apt.conf

en: %s can not be marked as it is not installed.
vi: không thể đánh dấu %s như là nó chưa được cài đặt.

en: %s was already set to manually installed.
vi: %s được đặt thành được cài đặt bằng tay.

en: %s was already set to automatically installed.
vi: %s đã sẵn được đặt thành cài đặt tự động rồi.

en: %s was already set on hold.
vi: %s đã sẵn được đặt là giữ lại.

en: %s was already not on hold.
vi: %s đã sẵn được đặt là không giữ lại.

en: Executing dpkg failed. Are you root?
vi: Thực thi lệnh “dpkg” gặp lỗi. Bạn có cần quyền siêu người dùng để thực thi lệnh này

en: %s set on hold.
vi: %s được đặt là giữ lại.

en: Canceled hold on %s.
vi: Hủy bỏ nắm giữ %s.

en: Mark the given packages as automatically installed
vi: Đánh dấu các gói đưa ra là được cài đặt tự động

en: Mark the given packages as manually installed
vi: Đánh dấu các gói đưa ra là được cài đặt bằng tay

en: Mark a package as held back
vi: Đánh dấu một gói là giữ lại

en: Unset a package set as held back
vi: Bỏ đánh dấu một gói là giữ lại

en: Print the list of automatically installed packages
vi: In ra danh sách các gói được tự động cài đặt

en: Print the list of manually installed packages
vi: In ra danh sách các gói được cài đặt bằng tay

en: Print the list of packages on hold
vi: In ra danh sách các gói được giữ lại

en: Unknown package record!
vi: Không hiểu bản ghi gói!

note: query
en: list packages based on package names
vi: liệt kê các gói dựa trên cơ sở là tên gói

en: search in package descriptions
vi: tìm trong phần mô tả của gói

en: show package details
vi: hiển thị thông tin chi tiết về gói

note: package stuff
en: install packages
vi: cài đặt các gói

en: remove packages
vi: gỡ bỏ các gói

note: system wide stuff
en: update list of available packages
vi: cập nhật danh sánh các gói sẵn có

en: upgrade the system by installing/upgrading packages
vi: nâng cấp các gói trong hệ thống

en: upgrade the system by removing/installing/upgrading packages
vi: nâng cấp hệ thống bằng cách gỡ bỏ, cài đặt, nâng cấp các gói

note: misc
en: edit the source information file
vi: sửa tập tin thông tin gói nguồn

en: Bad default setting!
vi: Cài đặt mặc định sai!

en: Do you want to erase any previously downloaded .deb files?
vi: Bạn có muốn xoá mọi tập tin .deb đã được tải về trước đây không?

en: Some errors occurred while unpacking. Packages that were installed
vi: Gặp một số lỗi trong khi giải nén. Những gói đã được cài đặt

en: will be configured. This may result in duplicate errors
vi: sẽ cũng được cấu hình. Việc này có thể sẽ gây ra lỗi trùng lặp

en: or errors caused by missing dependencies. This is OK, only the errors
vi: hoặc lỗi do quan hệ phụ thuộc chưa thoả. Trường hợp này vẫn đúng,

en: above this message are important. Please fix them and run [I]nstall again
vi: chỉ những lỗi bên trên thông điệp này là quan trọng. Hãy sửa chữa, sau đó chạy lại lệnh cà[I] đặt.

en: Merging available information
vi: Đang hòa trộn các thông tin sẵn có...

en: Package extension list is too long
vi: Danh sách mở rộng gói quá dài

en: Error processing directory %s
vi: Gặp lỗi khi xử lý thư mục %s

en: Source extension list is too long
vi: Danh sách mở rộng nguồn quá dài

en: Error writing header to contents file
vi: Gặp lỗi khi ghi phần đầu vào tập tin nộị dung

en: Error processing contents %s
vi: Gặp lỗi khi xử lý nội dung %s

en: Usage: apt-ftparchive [options] command
    Commands: packages binarypath [overridefile [pathprefix]]
              sources srcpath [overridefile [pathprefix]]
              contents path
              release path
              generate config [groups]
              clean config
    
    apt-ftparchive generates index files for Debian archives. It supports
    many styles of generation from fully automated to functional replacements
    for dpkg-scanpackages and dpkg-scansources
    
    apt-ftparchive generates Package files from a tree of .debs. The
    Package file contains the contents of all the control fields from
    each package as well as the MD5 hash and filesize. An override file
    is supported to force the value of Priority and Section.
    
    Similarly apt-ftparchive generates Sources files from a tree of .dscs.
    The --source-override option can be used to specify a src override file
    
    The 'packages' and 'sources' command should be run in the root of the
    tree. BinaryPath should point to the base of the recursive search and 
    override file should contain the override flags. Pathprefix is
    appended to the filename fields if present. Example usage from the 
    Debian archive:
       apt-ftparchive packages dists/potato/main/binary-i386/ > \
                   dists/potato/main/binary-i386/Packages
    
    Options:
      -h    This help text
      --md5 Control MD5 generation
      -s=?  Source override file
      -q    Quiet
      -d=?  Select the optional caching database
      --no-delink Enable delinking debug mode
      --contents  Control contents file generation
      -c=?  Read this configuration file
      -o=?  Set an arbitrary configuration option
vi: Cách dùng: apt-ftparchive [tùy_chọn...] lệnh
    
    [ftparchive: FTP archive: kho FTP]
    
    Lệnh: packages binarypath [tập_tin_đè [tiền_tố_đường_dẫn]]
          sources srcpath [tập_tin_đè[tiền_tố_đường_dẫn]]
          contents path
          release path
          generate config [các_nhóm]
          clean config
    
    (packages:    những gói;
    binarypath:   đường dẫn nhị phân;
    sources:      những nguồn;
    srcpath:      đường dẫn nguồn;
    contents path: đường dẫn nội dung;
    release path: đường dẫn bản đã phát hành;
    generate config [groups]: tạo ra cấu hình [các nhóm];
    clean config: cấu hình toàn mới)
    
    apt-ftparchive (kho ftp) thì tạo ra tập tin chỉ mục cho kho Debian.
    Nó hỗ trợ nhiều cách tạo ra, từ cách tự động hoàn toàn
    đến cách thay thế hàm cho dpkg-scanpackages (dpkg-quét_gói)
    và dpkg-scansources (dpkg-quét_nguồn).
    
    apt-ftparchive tạo ra tập tin Gói ra cây các .deb.
    Tập tin gói chứa nội dung các trường điều khiển từ mỗi gói,
    cùng với băm MD5 và kích cỡ tập tin.
    Hỗ trợ tập tin đè để buộc giá trị Ưu tiên và Phần
    
    Tương tự, apt-ftparchive tạo ra tập tin Nguồn ra cây các .dsc
    Có thể sử dụng tùy chọn “--source-override” (đè nguồn)
    để ghi rõ tập tin đè nguồn
    
    Lệnh “packages” (gói) và “sources” (nguồn) nên chạy tại gốc cây.
    BinaryPath (đường dẫn nhị phân) nên chỉ tới cơ bản của việc tìm kiếm đệ quy,
    và tập tin đè nên chứa những cờ đè.
    Pathprefix (tiền tố đường dẫn) được phụ thêm vào
    những trường tên tập tin nếu có.
    Cách sử dụng thí dụ từ kho Debian:
       apt-ftparchive packages dists/potato/main/binary-i386/ > \
                   dists/potato/main/binary-i386/Packages
    
    Tùy chọn:
      -h    _Trợ giúp_ này
      --md5 Điều khiển cách tạo ra MD5
      -s=?  Tập tin đè nguồn
      -q    _Im lặng_ (không xuất chi tiết)
      -d=?  Chọn _cơ sở dữ liệu_ nhớ tạm tùy chọn
      --no-delink Mở chế độ gỡ lỗi _bỏ liên kết_
      --contents  Điều khiển cách tạo ra tập tin _nội dung_
      -c=?  Đọc tập tin cấu hình này
      -o=?  Đặt một tùy chọn cấu hình tùy ý, v.d. “-o dir::cache=/tmp”

en: No selections matched
vi: Không có cái được chọn khớp được

en: Some files are missing in the package file group `%s'
vi: Thiếu một số tập tin trong nhóm tập tin gói “%s”.

en: DB was corrupted, file renamed to %s.old
vi: Cơ sở dữ liệu bị hỏng nên đã đổi tên tập tin thành %s.old (old: cũ).

en: DB is old, attempting to upgrade %s
vi: Cơ sở dữ liệu đã cũ, nên đang cố nâng cấp lên thành %s

en: DB format is invalid. If you upgraded from an older version of apt, please remove and re-create the database.
vi: Định dạng cơ sở dữ liệu không hợp lệ. Nếu bạn đã nâng cấp từ một phiên bản apt cũ, hãy gỡ bỏ nó và sau đó tạo lại cơ sở dữ liệu.

en: Unable to open DB file %s: %s
vi: Không thể mở tập tin cơ sở dữ liệu %s: %s.

en: Failed to read .dsc
vi: Gặp lỗi khi đọc .dsc

en: Archive has no control record
vi: Kho không có mục ghi điều khiển

en: Unable to get a cursor
vi: Không thể lấy con trỏ

en: realloc - Failed to allocate memory
vi: realloc (cấp phát lại) - việc cấp phát bộ nhớ bị lỗi

en: Unknown compression algorithm '%s'
vi: Không biết thuật toán nén “%s”

en: Compressed output %s needs a compression set
vi: Dữ liệu xuất đã nén %s cần một bộ nén

en: Failed to create IPC pipe to subprocess
vi: Gặp lỗi khi tạo ống IPC đến tiến trình con

en: Failed to fork
vi: Gặp lỗi khi rẽ nhánh tiến trình

en: Compress child
vi: Nén con

en: Internal error, failed to create %s
vi: Lỗi nội bộ, gặp lỗi khi tạo %s

en: IO to subprocess/file failed
vi: Gặp lỗi khi nhập/xuất vào tiến-trình-con/tập-tin

en: Failed to read while computing MD5
vi: Gặp lỗi khi đọc trong khi tính MD5

en: Failed to rename %s to %s
vi: Việc đổi tên %s thành %s bị lỗi

en: Unable to open %s
vi: Không thể mở %s

note: skip spaces find end of word
en: Malformed override %s line %llu (%s)
vi: Sai “override” %s dòng %llu (%s)

en: Failed to read the override file %s
vi: Việc đọc tập tin đè %s bị lỗi

en: Malformed override %s line %llu #1
vi: Sai override %s dòng %llu #1

en: Malformed override %s line %llu #2
vi: Sai override %s dòng %llu #2

en: Malformed override %s line %llu #3
vi: Sai override %s dòng %llu #3

en: W: Unable to read directory %s
vi: CB: Không thể đọc thư mục %s

en: W: Unable to stat %s
vi: CB: Không thể lấy thông tin thống kê %s

en: E:
vi: L:

en: W:
vi: CB:

en: E: Errors apply to file
vi: LỖI: có lỗi áp dụng vào tập tin

en: Failed to resolve %s
vi: Gặp lỗi khi phân giải %s

en: Tree walking failed
vi: Việc di chuyển qua cây bị lỗi

en: Failed to open %s
vi: Gặp lỗi khi mở %s

en:  DeLink %s [%s]
vi:  Bỏ liên kết %s [%s]

en: *** Failed to link %s to %s
vi: *** Gặp lỗi khi liên kết %s đến %s

en:  DeLink limit of %sB hit.
vi:  Hết hạn bỏ liên kết của %sB.

en: Archive had no package field
vi: Kho không có trường gói

en:   %s has no override entry
vi:   %s không có mục ghi đè (override)

en:   %s maintainer is %s not %s
vi:   người bảo trì %s là %s không phải %s

en:   %s has no source override entry
vi:   %s không có mục ghi đè (override) nguồn

en:   %s has no binary override entry either
vi:   %s cũng không có mục ghi đè (override) nhị phân

en: Waiting for headers
vi: Đang đợi phần đầu dữ liệu...

en: The HTTP server sent an invalid reply header
vi: Máy phục vụ HTTP đã gửi một dòng đầu trả lời không hợp lệ

en: Bad header line
vi: Dòng đầu sai

en: The HTTP server sent an invalid Content-Length header
vi: Máy phục vụ HTTP đã gửi một dòng đầu Content-Length (độ dài nội dung) không hợp lệ

en: The HTTP server sent an invalid Content-Range header
vi: Máy phục vụ HTTP đã gửi một dòng đầu Content-Range (phạm vi nội dung) không hợp lệ

en: This HTTP server has broken range support
vi: Máy phục vụ HTTP không hỗ trợ tải một phần tập tin

en: Unknown date format
vi: Không rõ định dạng ngày

en: Bad header data
vi: Dữ liệu phần đầu sai

en: Connection failed
vi: Kết nối bị lỗi

en: Internal error
vi: Gặp lỗi nội bộ

en: Unable to read the cdrom database %s
vi: Không thể đọc cơ sở dữ liệu đĩa CD-ROM %s

en: Please use apt-cdrom to make this CD-ROM recognized by APT. apt-get update cannot be used to add new CD-ROMs
vi: Hãy sử dụng lệnh “apt-cdrom” để làm cho APT chấp nhận đĩa CD này. Không thể sử dụng lệnh “apt-get update” (cập nhật cơ sở dữ liệu) để thêm đĩa CD mới.

en: Wrong CD-ROM
vi: CD-ROM sai

en: Unable to unmount the CD-ROM in %s, it may still be in use.
vi: Không thể bỏ gắn đĩa CD-ROM trong %s. Có lẽ nó vẫn đang được dùng.

en: Disk not found.
vi: Không tìm thấy đĩa.

en: File not found
vi: Không tìm thấy tập tin

en: [IP: %s %s]
vi: [Địa chỉ IP: %s %s]

en: Connecting to %s (%s)
vi: Đang kết nối đến %s (%s)

en: Could not create a socket for %s (f=%u t=%u p=%u)
vi: Không thể tạo ổ cắm cho %s (f=%u t=%u p=%u)

en: Cannot initiate the connection to %s:%s (%s).
vi: Không thể khởi tạo kết nối đến %s:%s (%s).

en: Failed
vi: Gặp lỗi

en: Could not connect to %s:%s (%s).
vi: Không thể kết nối đến %s:%s (%s).

en: Could not connect to %s:%s (%s), connection timed out
vi: Không thể kết nối đến %s:%s (%s), kết nối bị quá giờ

note: We say this mainly because the pause here is for the ssh connection that is still going
en: Connecting to %s
vi: Đang kết nối đến %s

en: Could not resolve '%s'
vi: Không thể phân giải “%s”

en: Temporary failure resolving '%s'
vi: Việc phân giải “%s” bị lỗi tạm thời

en: System error resolving '%s:%s'
vi: Lỗi hệ thống khi phân giải “%s:%s”

en: Something wicked happened resolving '%s:%s' (%i - %s)
vi: Một số hư hỏng đã xảy ra khi phân giải “%s:%s” (%i - %s)

en: Unable to connect to %s:%s:
vi: Không thể kết nối đến %s: %s:

en: Failed to stat
vi: Gặp lỗi khi lấy thống kê

en: Invalid URI, local URIS must not start with //
vi: Địa chỉ URI không hợp lệ, URI nội bộ không thể bắt đầu bằng “//”

note: Login must be before getpeername otherwise dante won't work.
en: Logging in
vi: Đang đăng nhập vào

en: Unable to determine the peer name
vi: Không thể quyết định tên ngang hàng

en: Unable to determine the local name
vi: Không thể phân giải tên cục bộ

en: The server refused the connection and said: %s
vi: Máy phục vụ đã từ chối kết nối, và đã nói: %s

en: USER failed, server said: %s
vi: Lệnh USER (người dùng) đã thất bại: máy chủ nói: %s

en: PASS failed, server said: %s
vi: Lệnh PASS (mật khẩu) đã thất bại: máy chủ nói: %s

en: A proxy server was specified but no login script, Acquire::ftp::ProxyLogin is empty.
vi: Đã ghi rõ máy phục vụ ủy nhiệm, nhưng mà chưa ghi rõ tập lệnh đăng nhập. “Acquire::ftp::ProxyLogin” là rỗng.

en: Login script command '%s' failed, server said: %s
vi: Văn lệnh đăng nhập “%s” đã thất bại: máy chủ nói: %s

en: TYPE failed, server said: %s
vi: Lệnh TYPE (kiểu) đã thất bại: máy chủ nói: %s

en: Connection timeout
vi: Thời hạn kết nối

en: Server closed the connection
vi: Máy phục vụ đã đóng kết nối

en: A response overflowed the buffer.
vi: Một trả lời đã tràn bộ đệm.

en: Protocol corruption
vi: Giao thức bị hỏng

en: Could not create a socket
vi: Không thể tạo ổ cắm

en: Could not connect data socket, connection timed out
vi: Không thể kết nối ổ cắm dữ liệu, kết nối đã quá giờ

en: Could not connect passive socket.
vi: Không thể kết nối ổ cắm bị động.

en: getaddrinfo was unable to get a listening socket
vi: getaddrinfo (lấy thông tin địa chỉ) không thể lấy ổ cắm lắng nghe

en: Could not bind a socket
vi: Không thể ràng buộc ổ cắm

en: Could not listen on the socket
vi: Không thể lắng nghe trên ổ cắm đó

en: Could not determine the socket's name
vi: Không thể quyết định tên ổ cắm đó

en: Unable to send PORT command
vi: Không thể gửi lệnh PORT (cổng)

en: Unknown address family %u (AF_*)
vi: Không biết họ địa chỉ %u (AF_*)

en: EPRT failed, server said: %s
vi: Lệnh EPRT (thông báo lỗi) đã thất bại: máy chủ nói: %s

en: Data socket connect timed out
vi: Quá giờ kết nối ổ cắm dữ liệu

en: Unable to accept connection
vi: Không thể chấp nhận kết nối

en: Problem hashing file
vi: Gặp vấn đề băm tập tin

en: Unable to fetch file, server said '%s'
vi: Không thể lấy tập tin: máy phục vụ nói “%s”

en: Data socket timed out
vi: Ổ cắm dữ liệu đã quá giờ

en: Data transfer failed, server said '%s'
vi: Việc truyền dữ liệu bị lỗi: máy phục vụ nói “%s”

note: Get the files information
en: Query
vi: Truy vấn

en: Unable to invoke
vi: Không thể gọi

en: At least one invalid signature was encountered.
vi: Gặp ít nhất một chữ ký không hợp lệ.

en: Internal error: Good signature, but could not determine key fingerprint?!
vi: Lỗi nội bộ: Chữ ký đúng, nhưng không thể xác định vân tay của khóa?!

en: Could not execute 'apt-key' to verify signature (is gnupg installed?)
vi: Không thể thực hiện “apt-key” để thẩm tra chữ ký (gnupg đã được cài đặt chưa?)

en: Unknown error executing apt-key
vi: Gặp lỗi không rõ khi thực hiện apt-key

en: The following signatures were invalid:
vi: Những chữ ký theo đây không hợp lệ:

en: The following signatures couldn't be verified because the public key is not available:
vi: Không thể kiểm chứng những chữ ký theo đây, vì khóa công không sẵn có:

en: Error reading from server. Remote end closed connection
vi: Gặp lỗi khi đọc từ máy phục vụ: Máy chủ đã đóng kết nối

en: Error reading from server
vi: Gặp lỗi khi đọc từ máy phục vụ

en: Error writing to file
vi: Gặp lỗi khi ghi vào tập tin

en: Select failed
vi: Việc chọn bị lỗi

en: Connection timed out
vi: Kết nối đã quá giờ

en: Failed to set modification time
vi: Gặp lỗi khi đặt giờ sửa đổi

en: Connection closed prematurely
vi: Kết nối bị đóng bất ngờ

en: Empty files can't be valid archives
vi: Các tập tin trống rỗng không phải là kho lưu hợp lệ
