kspread - en to cy translation catalogue (2055 entries)

note: i18n: ectx: Menu (Fill)
en: Fi&ll
cy: &Llenwad

note: i18n: ectx: Menu (ExternalData)
en: &External Data
cy: &Data Allanol

note: i18n: ectx: Menu (Format)
en: F&ormat
cy: &Fformat

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox5) i18n: ectx: Menu (MergeCellMenu)
en: Merge Cells
cy: Uno Celloedd

note: i18n: ectx: Menu (Row)
en: &Row
cy: &Rhes

note: i18n: ectx: Menu (Column)
en: &Column
cy: &Colofn

note: i18n: ectx: Menu (Sheet)
en: &Sheet
cy: Dal&en

note: i18n: ectx: Menu (PrintRange)
en: &Print Range
cy: &Amrediad Argraffu

note: i18n: ectx: Menu (Data)
en: &Data
cy: Da&ta

note: i18n: ectx: ToolBar (navigationToolBar)
en: Navigation
cy: Llywio

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox) i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, formatButton) i18n: ectx: ToolBar (formatToolBar)
en: Format
cy: Fformat

note: i18n: ectx: ToolBar (colorAndBorderToolBar)
en: Color/Border
cy: Lliw/Ffin

en: Database
cy: Cronfa Ddata

en: January
cy: Ionawr

en: February
cy: Chwefror

en: March
cy: Mawrth

en: April
cy: Ebrill

en: May
cy: Mai

en: June
cy: Mehefin

en: July
cy: Gorffennaf

en: August
cy: Awst

en: September
cy: Medi

en: October
cy: Hydref

en: November
cy: Tachwedd

en: December
cy: Rhagfyr

en: Jan
cy: Ionawr

en: Feb
cy: Chwefror

en: Mar
cy: Mawrth

en: Apr
cy: Ebrill

[ctx: May short]
en: May
cy: Mai

en: Jun
cy: Meh

en: Jul
cy: Gorff

en: Aug
cy: Awst

en: Sep
cy: Medi

en: Oct
cy: Hyd

en: Nov
cy: Tach

en: Dec
cy: Rhag

en: Mon
cy: Llun

en: Tue
cy: Maw

en: Wed
cy: Mer

en: Thu
cy: Iau

en: Fri
cy: Gwe

en: Sat
cy: Sad

en: Sun
cy: Sul

en: Australia
cy: Awstralia

en: Dollar
cy: Doler

en: New Zealand
cy: Seland Newydd

en: United States
cy: Yr Unol Daleithiau

en: Austria
cy: Awstria

en: Belgium
cy: Gwlad Belg

en: Finland
cy: Y Ffindir

en: France
cy: Ffrainc

en: Germany
cy: Yr Almaen

en: Greece
cy: Groeg

en: Ireland
cy: Iwerddon

en: Italy
cy: Yr Eidal

en: Latvia
cy: Latfia

en: Lithuania
cy: Lithwania

en: Luxembourg
cy: Lwcsembwrg

en: Netherlands
cy: Yr Iseldiroedd

en: Portugal
cy: Portiwgal

en: Slovakia
cy: Slofacia

en: Slovenia
cy: Slofenia

en: Spain
cy: Sbaen

en: Pound
cy: Punt

en: United Kingdom
cy: Y Deyrnas Unedig

en: Japan
cy: Siapan

en: Afghanistan
cy: Affganistan

en: Afghani
cy: Afghanaidd

en: Algerian Dinar
cy: Dinar Algeria

en: American Samoa
cy: Samoa Americanaidd

en: US Dollar
cy: Doler UD

en: Andorra
cy: Andora

en: Andorran Peseta
cy: Peseta Andora

en: Kwanza
cy: Cwansa

en: Anguilla
cy: Angwila

en: East Caribbean Dollar
cy: Doler Dwyrain y Caribî

en: Antigua And Barbuda
cy: Antigua a Barbwda

en: Argentina
cy: Yr Ariannin

en: Argentine Peso
cy: Peso yr Ariannin

en: Armenian Dram
cy: Dram Armenia

en: Aruba
cy: Arwba

en: Australian Dollar
cy: Doler Awstralia

en: Schilling
cy: Siling

en: Azerbaijanian Manat
cy: Manat Azerbaijan

en: Bahamas
cy: Y Bahamas

en: Bahamian Dollar
cy: Doler y Bahamas

en: Bahraini Dinar
cy: Dinar Bahrain

en: Taka
cy: Taca

en: Barbados Dollar
cy: Doler Barbados

en: Belarus
cy: Belarws

en: Franc
cy: Ffranc

en: Belize
cy: Belîs

en: Belize Dollar
cy: Doler Belîs

en: CFA Franc BCEAO
cy: Ffranc CFA BCEAO

en: Bermuda
cy: Bermiwda

en: Bermudian Dollar
cy: Doler Bermiwda

en: Indian Rupee
cy: Rwpî India

en: Ngultrum
cy: Ngwltrwm

en: Bolivia
cy: Bolifia

en: Boliviano
cy: Bolifiano

en: Bosnia And Herzegovina
cy: Bosnia a Hertsegofina

en: Convertible Marks
cy: Marcau Trosiadwy

en: Pula
cy: Pwla

en: Bouvet Island
cy: Ynys Bouvet

en: Norwegian Krone
cy: Crone Norwyeg

en: Brazil
cy: Brasil

en: Brazilian Real
cy: Real Brasil

en: British Indian Ocean Territory
cy: Tiriogaeth Gefnfor India Brydeinig

en: Brunei Darussalam
cy: Brunei Darwsalam

en: Brunei Dollar
cy: Doler Brunei

en: Bulgaria
cy: Bwlgaria

en: Lev
cy: Lef

en: Bulgarian Lev
cy: Lef Bwlgaria

en: Burkina Faso
cy: Burcina Ffaso

en: Burundi
cy: Bwrwndi

en: Burundi Franc
cy: Ffranc Bwrwndi

en: CFA Franc BEAC
cy: Ffranc CFA BEAC

en: Cameroon
cy: Camerŵn

en: Canadian Dollar
cy: Doler Canada

en: Cape Verde Escudo
cy: Escwdo Cape Verde

en: Cayman Islands
cy: Ynysoedd Cayman

en: Cayman Islands Dollar
cy: Doler Ynysoedd Caiman

en: Central African Republic
cy: Gweriniaeth Ganolbarth Affrica

en: Chad
cy: Tsiad

en: Chile
cy: Tsile

en: Chilean Peso
cy: Peso Tsile

en: China
cy: Tseina

en: Christmas Island
cy: Ynys y Nadolig

en: Cocos (Keeling) Islands
cy: Ynysoedd y Cocos (Keeling)

en: Colombian Peso
cy: Peso Colombia

en: Comoro Franc
cy: Ffranc Comoro

en: Congo, The Democratic Republic Of
cy: Congo, Gweriniaeth Ddemocrataidd y

en: Franc Congolais
cy: Ffranc Congolaidd

en: Cook Islands
cy: Ynysoedd Cwc

en: New Zealand Dollar
cy: Doler Seland Newydd

en: Costa Rican Colon
cy: Colon Costa Rica

en: Cote D'Ivoire
cy: Y Traeth Ifori

en: Croatian kuna
cy: Cwna Croatia

en: Cuba
cy: Ciwba

en: Cuban Peso
cy: Peso Ciwba

en: Cyprus Pound
cy: Punt Cyprus

en: Czech Koruna
cy: Corwna Tsiec

en: Danish Krone
cy: Crone Daneg

en: Denmark
cy: Denmarc

en: Djibouti
cy: Dsibwti

en: Djibouti Franc
cy: Ffranc Dsibwti

en: Dominican Peso
cy: Peso Dominica

en: Dominican Republic
cy: Gweriniaeth Dominica

en: East Timor
cy: Dwyrain Timor

en: Timor Escudo
cy: Escwdo Timor

en: Ecuador
cy: Ecwador

en: Egypt
cy: Yr Aifft

en: Egyptian Pound
cy: Punt yr Aifft

en: El Salvador Colon
cy: Colon El Salfador

en: Equatorial Guinea
cy: Gini'r Cyhydedd

en: Nakfa
cy: Nacffa

en: Kroon
cy: Croon

en: Ethiopian Birr
cy: Bir Ethiopia

en: Falkland Island (Malvinas)
cy: Ynysoedd Y Ffalcland (Malfinas)

en: Falkland Islands Pound
cy: Punt Ynysoedd Y Ffalcland (Malfinas)

en: Faeroe Islands
cy: Ynysoedd Ffaroe

en: Fiji
cy: Ffiji

en: Fiji Dollar
cy: Doler Ffiji

en: Markka
cy: Marca

en: French Guiana
cy: Giana Ffrengig

en: CFP Franc
cy: Ffranc CFP

en: French Polynesia
cy: Polynesia Ffrengig

en: Franc Southern Territories
cy: Ffranc Tiriogaethau'r De

en: German Mark
cy: Marc yr Almaen

en: Cedi
cy: Sedi

en: Gibraltar Pound
cy: Punt Gibraltar

en: Greenland
cy: Y Lasynys

en: Guadeloupe
cy: Gwadelwp

en: Guam
cy: Gwám

en: Guatemala
cy: Gwatemala

en: Guinea
cy: Gini

en: Guinea Franc
cy: Ffranc Gini

en: Guinea-Bissau
cy: Gini-Bisaw

en: Guinea-Bissau Peso
cy: Peso Gini-Bisaw

en: Guyana
cy: Giana

en: Guyana Dollar
cy: Doler Giana

en: Heard Island And McDonald Islands
cy: Ynys Heard ac Ynysoedd McDonald

en: Holy See (Vatican City State)
cy: Yr Esgobaeth Santaidd (Gweriniaeth Ddinas y Fatican)

en: Honduras
cy: Hondwras

en: Hong Kong
cy: Hong Cong

en: Hong Kong Dollar
cy: Doler Hong Cong

en: Hungary
cy: Hwngari

en: Iceland
cy: Gwlad yr Iâ

en: Iceland Krona
cy: Crona Gwlad yr Iâ

en: Rupiah
cy: Rwpiah

en: Iran, Islamic Republic Of
cy: Iran, Gweriniaeth Islamaidd o

en: Iranian Rial
cy: Rial Iran

en: Iraq
cy: Irac

en: Iraqi Dinar
cy: Dinar Irac

en: Pence
cy: Ceiniogau

en: New Israeli Sheqel
cy: Siecel Newydd Israeli

en: Jamaican Dollar
cy: Doler Jamaica

en: Jordan
cy: Iorddonen

en: Jordanian Dinar
cy: Doler Jordan

en: Kazakhstan
cy: Casachstan

en: Kenya
cy: Cenia

en: Kenyan Shilling
cy: Swllt Cenia

en: Kiribati
cy: Ciribati

en: Korea, Democratic People's Republic Of
cy: Corea, Gweriniaeth Ddemocrataidd y Bobl o

en: North Korean Won
cy: Won Gogledd Corea

en: Korea, Republic Of
cy: Gweriniaeth Corea

en: Kuwait
cy: Cuwaït

en: Kuwaiti Dinar
cy: Dinar Cowait

en: Kyrgyzstan
cy: Cirgistan

en: Lao People's Democratic Republic
cy: Gweriniaeth Ddemocrataidd y Bobl Lao

en: Latvian Lats
cy: Lats Latfia

en: Lebanese Pound
cy: Punt Libanus

en: Lebanon
cy: Libanus

en: Liberian Dollar
cy: Doler Liberia

en: Libyan Arab Jamahiriya
cy: Dsamahiria Arabaidd Libia

en: Swiss Franc
cy: Ffranc y Swisdir

en: Lithuanian Litus
cy: Litws Lithwania

en: Macedonia, The Former Yugoslav Republic Of
cy: Macedonia, Cyn-Weriniaeth Iwgoslafia o

en: Malagasy Franc
cy: Ffranc Malagasi

en: Kwacha
cy: Cwacha

en: Malaysia
cy: Maleisia

en: Malaysian Ringgit
cy: Ringgit Maleisia

en: Maldives
cy: Ynysoedd y Maldîf

en: Rufiyaa
cy: Rwffiyaa

en: Maltese Lira
cy: Lira Malta

en: Marshall Islands
cy: Ynysoed Marshall

en: Martinique
cy: Martinîc

en: Mauritania
cy: Mawritania

en: Ouguiya
cy: Wgiya

en: Mauritius
cy: Mawrisiws

en: Mauritius Rupee
cy: Rwpi Mawrisiws

en: Mayotte
cy: Maiót

en: Mexican Peso
cy: Peso Mecsico

en: Mexico
cy: Mecsico

en: Mexican Unidad de Inversion (UDI)
cy: Unidad de Inversion (UDI) Mecsicanaidd

en: Micronesia, Federated States Of
cy: Micronesia, Talaethau Cyfunol

en: Moldova, Republic Of
cy: Gweriniaeth Moldofa

en: Moldovan Leu
cy: Lew Moldofa

en: Tugrik
cy: Twgric

en: Montserrat
cy: Montserat

en: Moroccan Dirham
cy: Dirham Moroco

en: Morocco
cy: Moroco

en: Mozambique
cy: Mosambîc

en: Kyat
cy: Ciat

en: Myanmar
cy: Mianmar

en: Namibia Dollar
cy: Doler Namibia

en: Nauru
cy: Nawrw

en: Nepalese Rupee
cy: Rwpi Nepal

en: Guilder
cy: Gilder

en: Netherlands Antilles
cy: Ynysoedd Caribî yr Iseldiroedd

en: New Caledonia
cy: Caledonia Newydd

en: Nicaragua
cy: Nicaragwa

en: Niue
cy: Niwe

en: Norfolk Islands
cy: Ynysoedd Norfolk

en: Northern Mariana Islands
cy: Ynysoedd Gogledd Mariana

en: Norway
cy: Norwy

en: Rial Omani
cy: Rial Oman

en: Pakistan
cy: Pacistan

en: Pakistan Rupee
cy: Rwpi Pacistan

en: Palau
cy: Palaw

en: Kina
cy: Cina

en: Papua New Guinea
cy: Papwa Gini Newydd

en: Paraguay
cy: Paragwai

en: Peru
cy: Periw

en: Philippine Peso
cy: Peso'r Ffilipinau

en: Philippines
cy: Y Ffilipinau

en: Pitcairn
cy: Ynys Pitcairn

en: Poland
cy: Gwlad Pwyl

en: Escudo
cy: Escwdo

en: Puerto Rico
cy: Pwerto Rico

en: Qatar
cy: Catar

en: Qatari Rial
cy: Rial Qatar

en: Leu
cy: Lew

en: Russian Federation
cy: Cyfundeb Rwsia

en: Russian Ruble
cy: Rwbl Rwsia

en: Rwanda Franc
cy: Ffranc Rwanda

en: Saint Helena
cy: Ynys Santes Helena

en: Saint Helena Pound
cy: Punt Ynys Santes Helena

en: Saint Kitts And Nevis
cy: Ynysoedd Sant Kitts a Nefis

en: Saint Lucia
cy: Ynys Santes Lucia

en: Saint Pierre And Miquelon
cy: Ynysoedd Sant Pierre a Micwelon

en: Saint Vincent And The Grenadines
cy: Ynysyoedd Sant Finsent a'r Grenadinau

en: Sao Tome And Principe
cy: Sao Tome a Prinsipe

en: Saudi Arabia
cy: Sawdi Arabia

en: Saudi Riyal
cy: Rial Sawdi Arabia

en: Seychelles
cy: Ynysoedd y Seisiêl

en: Seychelles Rupee
cy: Rwpi Ynysoedd y Seisiêl

en: Singapore
cy: Singapôr

en: Singapore Dollar
cy: Doler Singapôr

en: Slovak Koruna
cy: Corwna Slofacia

en: Solomon Islands
cy: Ynysoedd Solomon

en: Solomon Islands Dollar
cy: Doler Ynysoedd Solomon

en: Somali Shilling
cy: Swllt Somali

en: South Africa
cy: De Affrica

en: Sri Lanka
cy: Sri Lanca

en: Sri Lanka Rupee
cy: Rwpi Sri Lanca

en: Sudan
cy: Swdan

en: Sudanese Dinar
cy: Dinar Swdan

en: Suriname
cy: Swrinam

en: Suriname Guilder
cy: Gilder Swrinam

en: Svalbard And Jan Mayen
cy: Svalbard A Jan Mayen

en: Swaziland
cy: Gwlad y Swasi

en: Swedish Krona
cy: Crona Sweden

en: Switzerland
cy: Y Swistir

en: Syrian Arab Republic
cy: Gweriniaeth Arabaidd Syria

en: Syrian Pound
cy: Punt Syria

en: New Taiwan Dollar
cy: Doler Newydd Taiwan

en: Taiwan, Province Of China
cy: Taiwan, Talaith Tseina

en: Tajikistan
cy: Tajicistan

en: Tanzania, United Republic Of
cy: Gweriniaeth Unedig Tansania

en: Tanzanian Shilling
cy: Swllt Tansania

en: Thailand
cy: Gwlad Tai

en: Tokelau
cy: Tocelaw

en: Trinidad And Tobago
cy: Trinidad a Thobago

en: Trinidad and Tobago Dollar
cy: Doler Trinidad a Thobago

en: Tunisia
cy: Tiwnisia

en: Tunisian Dinar
cy: Dinar Twnisia

en: Turkey
cy: Twrci

en: Turkish Lira
cy: Lira Twrci

en: Turkmenistan
cy: Twrcmenistan

en: Turks And Caicos Islands
cy: Ynysoedd Twrcs a Chaicos

en: Tuvalu
cy: Twfalw

en: Uganda
cy: Wganda

en: Uganda Shilling
cy: Swllt Wganda

en: Hryvnia
cy: Hryfnia

en: Ukraine
cy: Wcrain

en: UAE Dirham
cy: Dirham UAE

en: United Arab Emirates
cy: Emiraethau Unedig Arabaidd

en: Pound Sterling
cy: Punt Sterling

en: US Dollar (Next day)
cy: Doler UDA (Diwrnod nesaf)

en: US Dollar (Same day)
cy: Doler UDA (yr un diwrnod)

en: Peso Uruguayo
cy: Peso Wrwgwái

en: Uruguay
cy: Wrwgwai

en: Uzbekistan
cy: Wsbecistan

en: Uzbekistan Sum
cy: Swm Usbecistan

en: Vanuatu
cy: Fanwatw

en: Vatu
cy: Fatw

en: Bolivar
cy: Bolifar

en: Venezuela
cy: Feneswela

en: Viet Nam
cy: Fiet Nam

en: Virgin Islands
cy: Ynysoedd yr Wyryf

en: Wallis And Futuna
cy: Ynysoedd Walis a Ffwtwna

en: Western Sahara
cy: Gorllewin Sahara

en: Yemen
cy: Iemen

en: Yemeni Rial
cy: Rial Yemen

en: Yugoslavia
cy: Iwgoslafia

en: Yugoslavian Dinar
cy: Dinar Iwgoslafia

en: Zambia
cy: Sambia

en: Zimbabwe
cy: Simbabwe

en: Zimbabwe Dollar
cy: Doler Simbabwe

en: All
cy: Popeth

en: Enter the area name:
cy: Rhowch enw'r ardal:

en: Change Angle
cy: Newid Ongl

en: Angle:
cy: Ongl:

en: Sheet Style
cy: Arddull Dalen

en: Select the sheet style to apply:
cy: Dewiswch yr arddull dalen i weithredu:

en: Could not find image %1.
cy: Methwyd canfod y ddelwedd %1.

en: Could not load image %1.
cy: Methwyd llwytho'r ddelwedd %1.

en: Cell Comment
cy: Sylwad Cell

en: <none>
cy: <dim>

note: i18ncheckarg
en: equal to
cy: yn hafal i

en: greater than
cy: yn fwy na

en: less than
cy: yn llai na

en: equal to or greater than
cy: yn hafal i neu yn fwy na

en: equal to or less than
cy: yn hafal i neu yn llai na

en: between
cy: rhwng

en: First Condition
cy: Amod Cyntaf

en: Second Condition
cy: Ail Amod

en: Third Condition
cy: Trydydd Amod

en: Cell is
cy: Mae'r gell

en: Cell style
cy: Arddull cell

en: different from
cy: yn wahanol i

en: If the first value is a number, the second value also has to be a number.
cy: Os yw'r gwerth cyntaf yn rhif, rhaid i'r ail werth fod yn rhif hefyd.

en: If the first value is a string, the second value also has to be a string.
cy: Os yw'r gwerth cyntaf yn llinyn, rhaid i'r ail werth fod yn llinyn hefyd.

en: Consolidate
cy: Cyfnerthu

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QListWidget, Functions)
en: Sum
cy: Swm

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QListWidget, Functions)
en: Average
cy: Cyfartaledd

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QListWidget, Functions)
en: Count
cy: Cyfrif

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QListWidget, Functions)
en: Max
cy: Uchafswm

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QListWidget, Functions)
en: Min
cy: Lleiafswm

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QListWidget, Functions)
en: Product
cy: Cynnyrch

en: Standard Deviation
cy: Gwyriad Safonol

en: Variance
cy: Amrywiant

en: The range
    %1
    is too small
cy: Mae'r amrediad
    %1
    yn rhy fach

en: The range
    %1
    is too large
cy: Mae'r amrediad
    %1
    yn rhy fawr

en: The ranges
    %1
    and
    %2
    have different size
cy: Mae'r amrediadau
    %1
    a %2
    o faint gwahanol

en: The range
    %1
     is malformed
cy: Mae'r amrediad
    %1
    wedi'i gamffurfio

en: Inserting From Clipboard
cy: Mewnosod o'r Gludfwrdd

en: There is no data in the clipboard.
cy: Nid oes data ar y gludfwrdd.

en: There is no usable data in the clipboard.
cy: Nid oes data defnyddiadwy ar y gludfwrdd.

en: Text to Columns
cy: Testun i Golofnau

en: Insert Data From Database
cy: Mewnosod Data o Gronfa Ddata

en: Type:
cy: Math:

en: User name:
    (if necessary)
cy: Enw Defnyddiwr:
    (os bo angen)

en: Host:
cy: Gwesteiwr:

en: Port:
    (if necessary)
cy: Porth:
    (os bo angen)

en: Database name:
cy: Enw'r gronfa ddata:

en: Password:
    (if necessary)
cy: Cyfrinair:
    (os bo angen)

en: Select tables:
cy: Dewis Tablau:

en: Select columns:
cy: Dewis colofnau:

en: Column
cy: Colofn

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_3)
en: Columns
cy: Colofnau

en: Match all of the following (AND)
cy: Cydweddu â phob un o'r dilynnol (AND)

en: Match any of the following (OR)
cy: Cydwedduag unrhyw un o'r dilynnol (OR)

en: equals
cy: yn hafal

en: not equal
cy: dim yn hafal

en: in
cy: yn

en: not in
cy: dim yn

en: like
cy: megis

en: greater
cy: yn fwy

en: lesser
cy: yn llai

en: greater or equal
cy: yn fwy neu yn hafal

en: less or equal
cy: yn llai neu yn hafal

en: Sorted by
cy: Trefnir gan

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, Order)
en: Ascending
cy: Esgynnol

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, Order)
en: Descending
cy: Disgynnol

en: Distinct
cy: Gwahanadwy

en: Query Options
cy: Dewisiadau Ymholiad

en: SQL query:
cy: Ymholiad SQL:

en: Insert in region
cy: Mewnosod mewn ardal

en: Starting in cell
cy: Dechrau yng nghell

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, resultButton)
en: Result
cy: Canlyniad

en: The port must be a number
cy: Rhaid i'r borth fod yn rhif

en: Connecting to database...
cy: Cysylltu â'r gronfa ddata...

en: Connected. Retrieving table information...
cy: Cysylltir.  Nôl gwybodaeth tabl...

en: This database contains no tables
cy: Nid yw'r gronfa ddata yma yn cynnwys tablau

en: Driver could not be loaded
cy: Methwyd llwytho'r gyrrydd

en: Retrieving meta data of tables...
cy: Nôl meta-data y tablau...

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, Operator) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, BaseField) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, BaseItem) i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, None)
en: None
cy: Dim

en: '*' or '?' are not valid wildcards in SQL. The proper replacements are '%' or '_'. Do you want to replace them?
cy: Nid nod-chwilyddion dilys yn SQL yw '*' neu '?'.  '%' eu '_' yw'r amnewidiadau addas.  Ydych am eu hamnewid?

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox_3) i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox1)
en: Preview
cy: Rhagolwg

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, radioButton_9) i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, textButton)
en: Text
cy: Testun

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, radioButton_8)
en: Time
cy: Amser

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, radioButton_7)
en: Date
cy: Dyddiad

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, radioButton_6)
en: Fraction
cy: Ffracsiwn

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, radioButton_5)
en: Currency
cy: Arian

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, radioButton_4)
en: Money
cy: Arian

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, radioButton_3)
en: Percent
cy: Canran

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, radioButton)
en: Generic
cy: Generig

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, radioButton_2)
en: Number
cy: Rhif

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_6)
en: Currency:
cy: Arian:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_5)
en: Format:
cy: Fformat:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_4)
en: Postfix:
cy: Ôlddodiad:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_3)
en: Precision:
cy: Trachywiredd:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_2)
en: Prefix:
cy: Rhagddodiad:

en: Language: %1
cy: Iaith: %1

en: Short date format: %1
cy: Fformat dyddiad byr: %1

en: Time format: %1
cy: Fformat amser : %1

en: More Options
cy: Mwy o ddewisiadau

en: Search in:
cy: Chwilio Mewn :

en: Comments
cy: Sylwadau

en: Fewer Options
cy: Llai o ddewisiadau

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (KComboBox, style_combo) i18n: ectx: property (text), item, widget (KComboBox, weight_combo)
en: Varying (No Change)
cy: Amrywio (Dim Newid)

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (KComboBox, weight_combo) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, ValueType)
en: Normal
cy: Arferol

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (KComboBox, weight_combo)
en: Bold
cy: Trwm

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, textLabel4)
en: Color:
cy: Lliw:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, underline)
en: Underline
cy: Tanlinellu

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, textLabel2)
en: Size:
cy: Maint:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, textLabel3)
en: Weight:
cy: Pwys:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, textLabel1)
en: Style:
cy: Arddull:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, strike)
en: Strike out
cy: Trwylinellu

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label)
en: Function
cy: Ffwythiant

en: Insert function
cy: Mewnosod Ffwythiant

en: Parameters
cy: Paramedrau

en: This function has no parameters.
cy: Nid oes paramedrau gan y ffwythiant hwn.

en: Goal Seek
cy: Ymofyn Cyrchnod

en: Starting...
cy: Cychwyn...

en: Iteration:
cy: Adrifiad:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label5)
en: New value:
cy: Gwerth newydd:

en: Goal seeking with cell %1 found a solution:
cy: Mi wnaeth ymofyn cyrchnod efo cell %1 ganfod datrysiad:

en: Goal seeking with cell %1 has found NO solution.
cy: Ni wnaeth ymofyn cyrchnod efo cell %1 DDIM canfod datrysiad:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label1)
en: Set cell:
cy: Gosod cell:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label2)
en: To value:
cy: Gwerth cyrchfan:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label3)
en: By changing cell:
cy: Gan newid cell:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label6)
en: Current value:
cy: Gwerth cyfredol:

en: Goto Cell
cy: Ewch i Gell

en: Enter cell:
cy: Mynd i mewn i gell:

en: Move towards right
cy: Symud i'r dde

en: Move towards bottom
cy: Symud i'r gwaelod

en: Insert rows
cy: Mewnosod rhesi

en: Insert columns
cy: Mewnosod colofnau

en: Insert Cells
cy: Mewnosod Celloedd

en: Move towards left
cy: Symud i'r chwith

en: Move towards top
cy: Symud i'r pen

en: Remove rows
cy: Gwaredu rhesi

en: Remove columns
cy: Gwaredu colofnau

en: Remove Cells
cy: Gwaredu Celloedd

en: Style
cy: Arddull

en: Inherit style:
cy: Etifeddu arddull:

en: A style with this name already exists.
cy: Mae arddull â'r enw yma yn bodoli eisioes.

en: A style cannot inherit from itself.
cy: Ni all arddull etifeddu o'i hun.

en: The style cannot inherit from '%1' because of recursive references.
cy: Ni all yr arddull etifeddu o '%1' o achos cyfeirnodau ymgylchol.

en: Cell Format
cy: Fformatio Cell

en: &General
cy: &Cyffredin

en: &Data Format
cy: Fformat &Data

en: &Font
cy: &Wynebfath

en: &Position
cy: &Lleoliad

en: &Border
cy: &Ffin

en: Back&ground
cy: Cef&ndir

en: &Cell Protection
cy: Gwarc&hodaeth Gell

en: Scientific
cy: Gwyddonol

en: Custom
cy: Addasiedig

en: variable
cy: newidyn

en: Automatic
cy: Ymysgogol

en: Halves 1/2
cy: Haneri 1/2

en: Quarters 1/4
cy: Chwarteri 1/4

en: Eighths 1/8
cy: Wythfedau 1/8

en: Sixteenths 1/16
cy: Unfedau ar bymtheg 1/16

en: Tenths 1/10
cy: Degfedau 1/10

en: Hundredths 1/100
cy: Canfedau 1/100

en: One digit 5/9
cy: Un digid 5/9

en: Two digits 15/22
cy: Dau ddigid 15/22

en: Three digits 153/652
cy: Tri digid 153/652

en: System:
cy: Cysawd:

en: Default width (%1 %2)
cy: Lled rhagosodol (%1 %2)

en: Default height (%1 %2)
cy: Uchder rhagosodol (%1 %2)

en: Preselect
cy: Rhagddewis

en: Pattern
cy: Patrwm

en: Customize
cy: Addasu

en: Background color:
cy: Lliw cefndir:

en: No Color
cy: Dim Lliw

en: Insert Link
cy: Mewnosod Cyswllt

en: Internet
cy: Rhyngrwyd

en: Text to display:
cy: Testun i'w ddangos :

en: Internet address:
cy: Cyfeiriad Rhyngrwyd:

en: File location:
cy: Lleoliad y ffeil:

en: Recent file:
cy: Ffeil diweddar:

en: No Entries
cy: Dim Cofnodion

en: File name is empty
cy: Mae'r enw ffeil yn wag

en: Custom Lists
cy: Rhestrau Addasiedig

en: List:
cy: Rhestr:

en: Entry:
cy: Cofnod:

en: Do you really want to remove this list?
cy: Ydych wir eisiau dileu'r rhestr yma?

en: Remove List
cy: Diddymu Rhestr

en: Entry area is not empty.
    Do you want to continue?
cy: Nid yw'r ardal wag yn wag.
    Ydych am barhau?

en: Area: %1
cy: Ardal: %1

en: &New...
cy: &Newydd...

en: &Edit...
cy: &Golygu...

en: Cells:
cy: Celloedd

en: Sheet:
cy: Dalen:

en: Area name:
cy: Enw ardal:

en: Paste Inserting Cells
cy: Gludo gan Fewnosod Celloedd

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_3)
en: Condition
cy: Amod

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_4)
en: Value
cy: Gwerth

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, SortBy)
en: Sort By
cy: Trefnu Gan

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, standard)
en: Standard
cy: Safonol

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, middle)
en: Middle
cy: Canol

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox4)
en: Rotation
cy: Cylchdroi

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, indentGroup)
en: Indent
cy: Mewnoli

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, mergeCell)
en: Merge cells
cy: Uno celloedd

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, sizeCellGroup)
en: Size of Cell
cy: Maint y Gell

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, textLabel3)
en: Height:
cy: Uchder:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, textLabel2)
en: Width:
cy: Lled:

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox3)
en: Text Option
cy: Dewisiad Testun

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, multi)
en: Wrap text
cy: Lapio Testun

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, vertical)
en: Vertical text
cy: Testun Fertigol

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox2)
en: Printing
cy: Argraffu

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox1)
en: Protection
cy: Gwarchodaeth

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, m_bHideAll)
en: Hide &all
cy: Cuddio pop&eth

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, m_bIsProtected)
en: &Protected
cy: &Gwarchodir

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, m_bHideFormula)
en: &Hide formula
cy: C&uddio fformiwla

en: Resize Row
cy: Newid Maint Rhes

en: Resize Column
cy: Newid Maint Colofn

en: Series
cy: Cyfres

en: Insert Values
cy: Mewnosod Gwerthoedd

en: Insert the series vertically, one below the other
cy: Mewnosod y gyfres yn fertigol, un islaw y llall

en: Insert the series horizontally, from left to right
cy: Mewnosod y gyfres yn llorweddol, o'r chwith i'r dde

en: Type
cy: Math

en: Linear (2,4,6,...)
cy: Llinynnol (2,4,6,...)

en: Generate a series from 'start' to 'end' and for each step add the value provided in step. This creates a series where each value is 'step' larger than the value before it.
cy: Creu cyfres o 'ddechrau' i 'ddiwedd' ac ar gyfer pob cam ychwanegu'r gwerth a roddir yn y cam.  Mae hyn yn creu cyfres lle mae pob gwerth yn 'gam' mwy na'r gwerth o'i flaen.

en: Geometric (2,4,8,...)
cy: Geometreg (2,4,8,...)

en: Generate a series from 'start' to 'end' and for each step multiply the value with the value provided in step. Using a step of 5 produces a list like: 5, 25, 125, 625 since 5 multiplied by 5 (step) equals 25, and that multiplied by 5 equals 125, which multiplied by the same step-value of 5 equals 625.
cy: Creu cyfres o 'ddechrau' i 'ddiwedd' ac ar gyfer pob cam lluosi'r gwerth â'r gwerth a roddir yn y cam.  Mae defnyddio cam o 5 yn cynhyrchu rhestr megis: 5, 25, 125, 625, oherwydd mae 5 lluosi 5 (yn y cam) yn gwneud 25, ac mae hyn lluosi 5 yn gwneud 125, ac mae 125 lluosi yr un gwerth cam o 5 yn gwneud 625.

en: Start value:
cy: Gwerth dechrau:

en: Stop value:
cy: Gwerth diwedd:

en: Step value:
cy: Gwerth cam:

en: Show Columns
cy: Dangos Colofnau

en: Select hidden columns to show:
cy: Dewis colofnau cudd i'w dangos:

en: Show Rows
cy: Dangos Rhesi

en: Select hidden rows to show:
cy: Dewis rhesi cudd i'w dangos:

en: Column: %1
cy: Colofn: %1

en: Row: %1
cy: Rhes: %1

en: Show Sheet
cy: Dangos Dalen

en: Select hidden sheets to show:
cy: Dewis dalenni cudd i'w dangos:

en: Column %1
cy: Colofn %1

en: Row %1
cy: Rhes %1

en: Sort
cy: Trefnu

en: Special Paste
cy: Gludo Arbennig

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, everythingButton)
en: Everything
cy: Popeth

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, commentButton)
en: Comment
cy: Sylwad

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, noBorderButton)
en: Everything without border
cy: Popeth heb ffin

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox_2)
en: Operation
cy: Gweithrediad

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, overwriteButton)
en: Overwrite
cy: Trosysgrifo

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, additionButton)
en: Addition
cy: Adio

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, multiplicationButton)
en: Multiplication
cy: Lluosi

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, divisionButton)
en: Division
cy: Rhannu

en: Style Manager
cy: Rheoydd Arddull

en: All Styles
cy: Pob Arddull

en: Custom Styles
cy: Arddulliau Addasiedig

en: &Modify...
cy: &Addasu...

en: style%1
cy: arddull %1

en: Subtotals
cy: Is-gyfansymiau

en: Remove All
cy: Gwaredu Popeth

en: You need to select at least one column for adding subtotals.
cy: Rhaid i chi ddewis o leiaf un golofn i adio is-gyfansymiau.

en: Grand Total
cy: Cyfanswm Terfynol

en: Column '%1'
cy: Colofn '%1'

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, m_replaceSubtotals)
en: &Replace current Subtotals
cy: Di&sodli is-gyfansymiau cyfredol

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, m_pageBreak)
en: &Page break between groups
cy: Toriad &tudalen rhwng grwpiau

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, m_summaryBelow)
en: &Summary below data
cy: Crynodeb &islaw data

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, m_summaryOnly)
en: Summary &only
cy: Crynodeb yn &unig

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, m_IgnoreBox)
en: &Ignore empty cells when looking for changes
cy: &Anwybyddu celloedd gwag wrth edrych am newidiadau

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, m_eachChangeLabel)
en: At each change in:
cy: Gyda bob newid yn:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, m_useFunctionLabel)
en: Use function:
cy: Defnyddio ffwythiant:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, m_addSubtotalToLabel)
en: Add Subtotal to:
cy: Ychwanegu'r is-gyfanswm at:

en: Validity
cy: Dilysrwydd

en: Clear &All
cy: Gwagu'r Cwbl

en: Allow:
cy: Caniatáu:

en: Integer
cy: Cyfanrif

en: Text Length
cy: Hyd Testun

en: List
cy: Rhestr

en: Minimum:
cy: Lleiafswm:

en: Maximum:
cy: Uchafswm:

en: Date:
cy: Dyddiad:

en: Date minimum:
cy: Dyddiad lleiaf:

en: Date maximum:
cy: Dyddiad mywaf:

en: Time:
cy: Amser:

en: Time minimum:
cy: Amser lleiaf:

en: Time maximum:
cy: Amser mwyaf:

en: Number:
cy: Rhif:

en: Entries:
cy: Cofnodion:

en: &Error Alert
cy: &Rhybudd Gwall

en: Action:
cy: Gweithred:

en: Message:
cy: Neges:

en: Whole number (like 1, 132, 2344)
cy: Rhif cyfan (megis 1, 132, 2344)

en: A truth value (TRUE or FALSE)
cy: Gwirwerth (GWIR neu FFUG)

en: A floating point value (like 1.3, 0.343, 253 )
cy: Gwerth pwynt arnawf (megis 1.3, 0.343, 253 )

en: Any kind of value
cy: Unrhyw math o werth

en: A range of strings
cy: Amrediad llinynnau

en: A range of whole numbers (like 1, 132, 2344)
cy: Amrediad o rifau cyfain (megis 1, 132, 2344)

en: A range of truth values (TRUE or FALSE)
cy: Amrediad o wirwerthoedd (GWIR neu FFUG)

en: A range of floating point values (like 1.3, 0.343, 253 )
cy: Amrediad o werthoedd pwynt arnawf (megis 1.3, 0.343, 253 )

en: A range of any kind of values
cy: Amrediad o unrhyw math o werthoedd

en: First number
cy: Rhif cyntaf

en: Second number
cy: Ail rif

en: Conversion
cy: Trosiad

en: Bool value to convert
cy: Gwerth Boolaidd i drosi

en: The BOOL2STRING() function returns a string value for a given boolean value. This method is intended for using a boolean in methods which require a string
cy: Mae'r ffwythiant BOOL2STRING() yn dychwelyd gwerth llinyn ar gyfer gwerth boolaidd penodol.  Bwriedir y ddull yma ar gyfer defnyddio gwerth boolaidd mewn dulliau sy'n gofyn am linyn.

en: BOOL2STRING(value)
cy: BOOL2STRING(gwerth)

en: BOOL2STRING(true) returns "True"
cy: Mae BOOL2STRING(gwir) yn dychwelyd "Gwir"

en: BOOL2STRING(false) returns "False"
cy: Mae BOOL2STRING(ffug) yn dychwelyd "Ffug"

en: upper(BOOL2STRING(find("nan";"banana"))) returns TRUE
cy: Mae upper(BOOL2STRING(find("nan";"banana"))) yn dychwelyd GWIR

en: Integer value to convert
cy: Gwerth cyfanrif i drosi

en: The INT2BOOL() function returns a boolean value for a given integer number. This method is intended for using an integer in methods which require a boolean. It only accepts 0 or 1. If any other value is given, false is returned.
cy: Mae'r ffwythiant INT2BOOL() yn dychwelyd gwerth boolaidd ar gyfer cyfanrif penodol.  Bwriedir y ddull yma ar gyfer defnyddio cyfanrif mewn dulliau sy'n gofyn am foolaidd.  Mae'n derbyn 0 neu 1 yn unig.  Os rhoddir gwerth arall, dychwelir ffug.

en: INT2BOOL(value)
cy: INT2BOOL(gwerth)

en: INT2BOOL(1) returns true
cy: Mae INT2BOOL(1) yn dychwelyd gwir

en: INT2BOOL(0) returns false
cy: Mae INT2BOOL(0) yn dychwelyd ffug

en: OR(INT2BOOL(1); false) returns true
cy: Mae OR(INT2BOOL(1); ffug) yn dychwelyd gwir

en: The BOOL2INT() function returns an integer value for a given boolean value. This method is intended for using a boolean value in methods which require an integer.
cy: Mae'r ffwythiant BOOL2INT() yn dychwelyd gwerth cyfanrif ar gyfer gwerth boolaidd penodol.  Bwriedir y ddull yma ar gyfer defnyddio gwerth boolaidd mewn dulliau sy'n gofyn am gyfanrif.

en: BOOL2INT(value)
cy: BOOL2INT(gwerth)

en: BOOL2INT(True) returns 1
cy: Mae BOOL2INT(Gwir) yn dychwelyd 1

en: BOOL2INT(False) returns 0
cy: Mae BOOL2INT(Ffug) yn dychwelyd 0

en: Number to convert into string
cy: Rhif i drosi i linyn

en: NUM2STRING(value)
cy: NUM2STRING(gwerth)

en: NUM2STRING(10) returns "10"
cy: Mae NUM2STRING(10) yn dychwelyd "10"

en: NUM2STRING(2.05) returns "2.05"
cy: Mae NUM2STRING(2.05) yn dychwelyd "2.05"

en: =find("101";NUM2STRING(A1)) (A1 = 2.010102) returns True
cy: Mae =find("101";NUM2STRING(A1)) (A1 = 2.010102) yn dychwelyd Gwir

en: A one character string to convert
cy: Llinyn un-nod i drosi

en: The CHARTOASCII() function returns the ASCII code for the given character.
cy: Mae'r ffwythiant CHARTOASCII() yn dychwelyd y côd ASCII ar gyfer y nod penodol.

en: CHARTOASCII(value)
cy: CHARTOASCII(gwerth)

en: CHARTOASCII("v") returns 118
cy: Mae CHARTOASCII("v") yn dychwelyd 118

en: CHARTOASCII(r) is an error. The character must be in quotes.
cy: Gwall yw CHARTOASCII(r). Rhaid i'r nod fod mewn dyfynodau.

en: The ASCII values to convert
cy: Y gwerthoedd ASCII i drosi

en: The ASCIITOCHAR() function returns the character for each given ASCII code
cy: Mae'r ffwythiant ASCIITOCHAR() yn dychwelyd y nod ar gyfer y côd ASCII penodol.

en: ASCIITOCHAR(value)
cy: ASCIITOCHAR(gwerth)

en: ASCIITOCHAR(118) returns "v"
cy: Mae ASCIITOCHAR(118) yn dychwelyd "v"

en: ASCIITOCHAR(75; 68; 69) returns "KDE"
cy: Mae ASCIITOCHAR(75; 68; 69) yn dychwelyd "KDE"

en: Value in X
cy: Gwerth yn X

en: Value in Y
cy: Gwerth yn

en: The POLR() function returns the radius corresponding to the position of a point in a cartesian landmark.
cy: Mae'r ffwythiant POLR() yn dychwelyd y radiws sy'n cyfateb i leoliad pwynt mewn tirlun cartesiadd.

en: POLR(12;12) returns 16.9705
cy: Mae POLR(12;12) yn dychwelyd 16.9705

en: POLR(12;0) returns 12
cy: Mae POLR(12;0) yn dychwelyd 12

en: The POLA() function returns the angle (in radians) corresponding to the position of a point in a cartesian landmark.
cy: Mae'r ffwythiant POLA() yn dychwelyd yr ongl (mewn radianau) sy'n cyfateb i leoliad pwynt mewn tirlun cartesiadd.

en: POLA(12;12) returns 0.78539816
cy: Mae POLA(12;12) yn dychwelyd 0.78539816

en: POLA(12;0) returns 0
cy: Mae POLA(12;0) yn dychwelyd 0

en: POLA(0;12) returns 1.5707
cy: Mae POLA(0;12) yn dychwelyd 1.5707

en: Radius
cy: Radiws

en: Angle (radians)
cy: Ongl (radianau)

en: The CARX() function returns the X position corresponding to the position of a point in a polar landmark.
cy: Mae'r ffwythiant CARX() yn dychwelyd y lleoliad X sy'n cyfateb i leoliad pwynt mewn tirlun cartesiadd.

en: CARX(Radius;Angle)
cy: CARX(radiws; ongl)

en: CARX(12;1.5707) returns 0.00115592
cy: Mae CARX(12;1.5707) yn dychwelyd 0.00115592

en: CARX(12;0) returns 12
cy: Mae CARX(12;0) yn dychwelyd 12

en: The DECSEX() function converts a double value to a time value.
cy: Mae'r ffwythiant DECSEX() yn trosi gwerth dwbl i werth amser.

en: DECSEX(double)
cy: DECSEX(dwbl)

en: DECSEX(1.6668) returns 1:40
cy: Mae DECSEX(1.6668) yn dychwelyd 1:40

en: DECSEX(7.8) returns 7:47
cy: Mae DECSEX(7.8) yn dychwelyd 7:47

en: Hours
cy: Oriau

en: Minutes
cy: Munudau

en: Seconds
cy: Eiliadau

en: The SEXDEC() function returns a decimal value. You can also supply a time value.
cy: Mae'r ffwythiant SEXDEC() yn dychwelyd gwerth degol.  Gallwch hefyd ddarparu gwerth amser.

en: SEXDEC(time value) or SEXDEC(hours;minutes;seconds)
cy: SEXDEC(gwerth amser) neu SEXDEC(oriau;munudau;eiliadau)

en: SEXDEC(1;5;7) returns 1.0852778
cy: Mae SEXDEC(1;5;7) yn dychwelyd 1.0852778

en: DECSEX("8:05") returns 8.08333333
cy: Mae DECSEX("8:05") yn dychwelyd 8.08333333

en: The CARY() function returns the Y position corresponding to the position of a point in a polar landmark.
cy: Mae'r ffwythiant CARY() yn dychwelyd y lleoliad Y sy'n cyfateb i leoliad pwynt mewn tirlun cartesiadd.

en: CARY(Radius;Angle)
cy: CARY(radiws; ongl)

en: CARY(12;1.5707) returns 12
cy: Mae CARY(12;1.5707) yn dychwelyd 12

en: CARY(12;0) returns 0
cy: Mae CARY(12;0) yn dychwelyd 0

en: ROMAN(Number)
cy: ROMAN(rhif)

en: ROMAN(99) returns "XCIX"
cy: Mae ROMAN(99) yn dychwelyd "XCIX"

en: ROMAN(-55) returns "Err"
cy: Mae ROMAN(-55) yn dychwelyd "Err"

en: Numeral
cy: Rhifolyn

en: The ARABIC() function converts a roman numeral into a number.
cy: Mae'r ffwythiant ARABIC() yn trosi rhifolyn rhufeinig i rif.

en: ARABIC(Numeral)
cy: ARABIC(rhifolyn)

en: ARABIC("IV") returns 4
cy: Mae ARABIC("IV") yn dychwelyd 4

en: ARABIC("XCIX") returns 99
cy: Mae ARABIC("XCIX") yn dychwelyd 99

en: Range marking the database
cy: Amrediad sy'n nodi'r gronfa ddata

en: String marking the column in the database
cy: Llinyn sy'n nodi'r golofn yn y gronfa ddata

en: Range marking the conditions
cy: Amrediad sy'n nodi'r amodau

en: Sums up the numbers in a column of a database specified by a set of conditions.
cy: Adio'r rhifau mewn colofn o gronfa ddata a phenodir gan set o amodau.

en: DSUM(Database; "Header"; Conditions)
cy: DSUM(Cronfa ddata; "Pennawd"; Amodau)

en: DSUM(A1:C5; "Salary"; A9:A11)
cy: DSUM(A1:C5; "Cyflog"; A9:A11)

en: Calculates the average in a column of a database specified by a set of conditions for values that are numbers
cy: Cyfrifo'r cyfartaledd mewn colofn o gronfa ddata a phenodir gan set o amodau ar gyfer gwerthoedd sy'n rhifau.

en: DAVERAGE(Database; "Header"; Conditions)
cy: DAVERAGE(Cronfa ddata; "Pennawd"; Amodau)

en: DAVERAGE(A1:C5; "Salary"; A9:A11)
cy: DAVERAGE(A1:C5; "Cyflog"; A9:A11)

en: Counts the cells containing numeric values in a column of a database specified by a set of conditions.
cy: Cyfrif y celloedd sy'n cynnwys gwerthoedd rhifol mewn colofn o gronfa ddata a phenodir gan set o amodau.

en: DCOUNT(Database; "Header"; Conditions)
cy: DCOUNT(Cronfa ddata; "Pennawd"; Amodau)

en: DCOUNT(A1:C5; "Salary"; A9:A11)
cy: DCOUNT(A1:C5; "Cyflog"; A9:A11)

en: Counts the cells containing numeric or alphanumeric values in a column of a database specified by a set of conditions.
cy: Cyfrif y celloedd sy'n cynnwys gwerthoedd rhifol neu alffarifol mewn colofn o gronfa ddata a phenodir gan set o amodau.

en: DCOUNTA(Database; "Header"; Conditions)
cy: DCOUNTA(Cronfa ddata; "Pennawd"; Amodau)

en: DCOUNTA(A1:C5; "Salary"; A9:A11)
cy: DCOUNTA(A1:C5; "Cyflog"; A9:A11)

en: DGET(Database; "Header"; Conditions)
cy: DGET(Cronfa ddata; "Pennawd"; Amodau)

en: DGET(A1:C5; "Salary"; A9:A11)
cy: DGET(A1:C5; "Cyflog"; A9:A11)

en: Returns the largest value in a column of a database specified by a set of conditions.
cy: Dychwelyd y gwerth mwyaf mewn colofn o gronfa ddata a phenodir gan set o amodau.

en: DMAX(Database; "Header"; Conditions)
cy: DMAX(Cronfa ddata; "Pennawd"; Amodau)

en: DMAX(A1:C5; "Salary"; A9:A11)
cy: DMAX(A1:C5; "Cyflog"; A9:A11)

en: Returns the smallest values in a column of a database specified by a set of conditions.
cy: Dychwelyd y gwerth lleiaf mewn colofn o gronfa ddata a phenodir gan set o amodau.

en: DMIN(Database; "Header"; Conditions)
cy: DMIN(Cronfa ddata; "Pennawd"; Amodau)

en: DMIN(A1:C5; "Salary"; A9:A11)
cy: DMIN(A1:C5; "Cyflog"; A9:A11)

en: Returns the product of all numeric  values in a column of a database specified by a set of conditions.
cy: Dychwelyd y lluoswm o bob gwerth rhifol mewn colofn o gronfa ddata a phenodir gan set o amodau.

en: DPRODUCT(Database; "Header"; Conditions)
cy: DPRODUCT(Cronfa ddata; "Pennawd"; Amodau)

en: DPRODUCT(A1:C5; "Salary"; A9:A11)
cy: DPRODUCT(A1:C5; "Cyflog"; A9:A11)

en: Returns the estimate of the standard deviation of a population based on a sample using all numeric values in a column of a database specified by a set of conditions.
cy: Dychwelyd yr amcangyfrif o'r gwyriad safonol o boblogaeth a seilir ar sampl mewn colofn o gronfa ddata a phenodir gan set o amodau.

en: DSTDEV(Database; "Header"; Conditions)
cy: DSTDEV(Cronfa ddata; "Pennawd"; Amodau)

en: DSTDEV(A1:C5; "Salary"; A9:A11)
cy: DSTDEV(A1:C5; "Cyflog"; A9:A11)

en: DSTDEVP(Database; "Header"; Conditions)
cy: DSTDEVP(Cronfa ddata; "Pennawd"; Amodau)

en: DSTDEVP(A1:C5; "Salary"; A9:A11)
cy: DSTDEVP(A1:C5; "Cyflog"; A9:A11)

en: Returns the estimate of the variance of a population based on a sample using all numeric values in a column of a database specified by a set of conditions.
cy: Dychwelyd yr amcangyfrif o'r amrywiant o boblogaeth a seilir ar sampl gan ddefnyddio'r gwerthoedd rhifol i gyd mewn colofn o gronfa ddata a phenodir gan set o amodau.

en: DVAR(Database; "Header"; Conditions)
cy: DVAR(Cronfa ddata; "Pennawd"; Amodau)

en: DVAR(A1:C5; "Salary"; A9:A11)
cy: DVAR(A1:C5; "Cyflog"; A9:A11)

en: Returns the variance of a population based on the entire population using all numeric values in a column of a database specified by a set of conditions.
cy: Dychwelyd yr amrywiant o boblogaeth a seilir ar y boblofaeth gyfan gan ddefnyddio'r gwerthoedd rhifol i gyd mewn colofn o gronfa ddata a phenodir gan set o amodau.

en: DVARP(Database; "Header"; Conditions)
cy: DVARP(Cronfa ddata; "Pennawd"; Amodau)

en: DVARP(A1:C5; "Salary"; A9:A11)
cy: DVARP(A1:C5; "Cyflog"; A9:A11)

en: Range containing the pivot table
cy: Amrediad sy'n cynnwys y tabl colyn

en: Name of the field of which you want the summary data
cy: Enw'r maes sy'n cynnwys y data cryno

en: Fetches summary data from a pivot table.
cy: Nôl data cryno o dabl colyn.

en: GETPIVOTDATA(Database; "Sales")
cy: GETPIVOTDATA(Cronfa ddata; "Gwerthiannau")

en: Date & Time
cy: Dyddiad ac Amser

en: Method (optional)
cy: Dull (dewisol)

en: The WEEKDAY() function returns the weekday of given date. If the method is 1 (default) WEEKDAY() returns 1 for sunday, 2 for monday,.. If the method is 2, monday is 1, tuesday 2, ... and if the method is 3 WEEKDAY() returns 0 for monday, 1 for tuesday,...
cy: Mae'r ffwythiant WEEKDAY() yn dychwelyd diwrnod yr wythnos ar gyfer dyddiad penodol.  Os 1 yw'r dull (rhagosodiad), mae WEEKDAY() yn dychwelyd 1 ar gyfer Dydd Sul, 2 ar gyfer Dydd Llun, ayyb.  Os 2 yw'r dull, mae'n dychwelyd 1 ar gyfer Dydd Llun, 2 ar gyfer Dydd Mawrth, ayyb.  Os 3 yw'r dull, mae WEEKDAY() yn dychwelyd 0 ar gyfer Dydd Llun, 1 ar gyfer Dydd Mawrth, ayyb.

en: WEEKDAY(date; method)
cy: WEEKDAY(dyddiad; dull)

en: WEEKDAY("2002-02-22"; 2) returns 5
cy: Mae WEEKDAY("2002-02-22"; 2) yn dychwelyd 5

en: Date1
cy: Dyddiad1

en: Date2
cy: Dyddiad2

en: Method
cy: Dull

en: The DAYS360() function returns the number of days from date1 to date2 using a 360-day calendar in which all months are assumed to have 30 days. If method is false (default) the US method will be used, the European otherwise.
cy: Mae'r ffwythiant DAYS360() yn dychwelyd y nifer o ddiwrnodau o ddyddiad1 i ddyddiad2 gan ddefnyddio calendr 360-diwrnod lle ganiateir i bob mis gael 30 diwrnod.  Os yw'r ddull yn ffug (rhagosodiad) defnyddir y dull UDA, fel arall y dull Ewropeaidd.

en: DAYS360(date1; date2; method)
cy: DAYS360(dyddiad1; dyddiad2; dull)

en: The TIMEVALUE() function returns a number (between 0 and 1) representing the time of day.
cy: Mae'r ffwythiant TIMEVALUE() yn dychwelyd rhif (rhwng 0 ac 1) sy'n cynrychioli amser y dydd.

en: TIMEVALUE(time)
cy: TIMEVALUE(amser)

en: TIMEVALUE("10:05:02") returns 0.42
cy: Mae TIMEVALUE("10:05:02") yn dychwelyd 0.42

en: The DATEVALUE function returns a number representing the day, i.e the number of days elapsed since December 31, 1899.
cy: Mae'r ffwythiant DATEVALUE yn dychwelyd rhif sy'n cynrychioli'r diwrnod, h.y. y nifer o ddiwrnodau sydd wedi mynd heibio ers 31 Rhagfyr, 1899.

en: DATEVALUE(date)
cy: DATEVALUE(dyddiad)

en: DATEVALUE("2/22/2002") returns 37309
cy: Mae DATEVALUE("2/22/2002") yn dychwelyd 37309

en: Months
cy: Misoedd

en: The EDATE functions returns the date that is specified by a given date and a number of months before or after that date.
cy: Mae'r ffwythiant EDATE yn dychwelyd y dyddiad a phenodir gan ddyddiad penodol a nifer sy'n cynrychioli nifer o fisoedd cyn neu wedi'r dyddiad yna.

en: EDATE(date; months)
cy: EDATE(dyddiad; misoedd)

en: EDATE("2/22/2002"; 3) returns "5/22/2002"
cy: Mae EDATE("2/22/2002"; 3) yn dychwelyd "5/22/2002"

en: EDATE("3/31/2002"; -1) returns "2/28/2002"
cy: Mae EDATE("3/31/2002"; -1) yn dychwelyd "2/28/2002"

en: The EOMONTH functions returns the last day in the month specified by a date and the number of months from that date.
cy: Mae'r ffwythiant EOMONTH yn dychwelyd y dyddiad olaf yn y mis a phenodir gan ddyddiad penodol a nifer sy'n cynrychioli nifer o fisoedd wedi'r dyddiad yna.

en: EOMONTH(date; months)
cy: EOMONTH(dyddiad; misoedd)

en: EOMONTH("2/22/2002"; 3) returns "5/31/2002"
cy: Mae EOMONTH("2/22/2002"; 3) yn dychwelyd "5/31/2002"

en: EOMONTH("3/12/2002"; -1) returns "2/28/2002"
cy: Mae EOMONTH("3/12/2002"; -1) yn dychwelyd "2/28/2002"

en: EOMONTH("3/12/2002"; 0) returns "3/31/2002"
cy: Mae EOMONTH("3/12/2002"; 0) yn dychwelyd "3/31/2002"

en: The YEAR functions returns the year of a date. If no parameter is specified the current year gets returned.
cy: Mae'r ffwythiant YEAR yn dychwelyd blwyddyn dyddiad.  Os na phenodir paramedr dychwelir y flwyddyn gyfredol.

en: YEAR(date)
cy: YEAR(dyddiad)

en: YEAR("2/22/2002") returns 2002
cy: Mae YEAR("2/22/2002") yn dychwelyd 2002

en: YEAR(2323.1285) returns 1906
cy: Mae YEAR(2323.1285) yn dychwelyd 1906

en: The MONTH functions returns the month of a date. If no parameter is specified the current month gets returned.
cy: Mae'r ffwythiant MONTH yn dychwelyd mis dyddiad.  Os na phenodir paramedr dychwelir y mis cyfredol.

en: MONTH(date)
cy: MONTH(dyddiad)

en: MONTH("2/22/2002") returns 2
cy: Mae MONTH("2/22/2002") yn dychwelyd 2

en: MONTH(2323.1285) returns 5
cy: Mae MONTH(2323.1285) yn dychwelyd 5

en: The DAY functions returns the day of a date. If no parameter is specified the current day gets returned.
cy: Mae'r ffwythiant DAY yn dychwelyd diwrnod dyddiad.  Os na phenodir paramedr dychwelir y diwrnod cyfredol.

en: DAY(date)
cy: DAY(dyddiad)

en: DAY("2/22/2002") returns 22
cy: Mae DAY("2/22/2002") yn dychwelyd 22

en: DAY(2323.1285) returns 11
cy: Mae DAY(2323.1285) yn dychwelyd 11

en: The HOUR functions returns the hour of a time. If no parameter is specified the current hour gets returned.
cy: Mae'r ffwythiant HOUR yn dychwelyd awr amser.  Os na phenodir paramedr dychwelir yr awr gyfredol.

en: HOUR(time)
cy: HOUR(amser)

en: HOUR("22:10:12") returns 22
cy: Mae HOUR("22:10:12") yn dychwelyd 22

en: HOUR(0.1285) returns 3
cy: Mae HOUR(0.1285) yn dychwelyd 3

en: The MINUTE functions returns the minutes of a time. If no parameter is specified the current minute is returned.
cy: Mae'r ffwythiant MINUTE yn dychwelyd munudau amser.  Os na phenodir paramedr dychwelir y munud cyfredol.

en: MINUTE(time)
cy: MINUTE(amser)

en: MINUTE("22:10:12") returns 10
cy: Mae MINUTE("22:10:12") yn dychwelyd 10

en: MINUTE(0.1234) returns 57
cy: Mae MINUTE(0.1234) yn dychwelyd 57

en: The SECOND functions returns the seconds of a time. If no parameter is specified the current second is returned.
cy: Mae'r ffwythiant MINUTE yn dychwelyd eiliadau amser.  Os na phenodir paramedr dychwelir yr eiliad cyfredol.

en: SECOND(time)
cy: SECOND(amser)

en: SECOND("22:10:12") returns 12
cy: Mae SECOND("22:10:12") yn dychwelyd 12

en: SECOND(0.1234) returns 42
cy: Mae SECOND(0.1234) yn dychwelyd 42

en: First (earlier) date value
cy: Gwerth dyddiad cyntaf (cynt)

en: Second date value
cy: Ail werth dyddiad

en: Calculation mode
cy: Modd cyfrifo

en: The WEEKS() function returns the difference between two dates in weeks.The third parameter indicates the calculation mode: if the mode is 0, WEEKS() returns the maximal possible number of weeks between those days. If the mode is 1, it only returns the number of whole weeks in between.
cy: Mae'r ffwythiant WEEKS() yn dychwelyd y gwahaniaeth rhwng dau ddyddiad mewn wythnosau.  Mae'r trydydd paramedr yn dynodi'r modd cyfrifo: os 0 yw'r modd, mae WEEKS() yn dychwelyd y nifer mwyaf posibl o wythnosau rhwng y dyddiau yna.  Os 1 yw'r modd, mae'n dychwelyd y nifer o wythnosau cyfain rhyngddynt yn unig.

en: WEEKS(date2; date1; mode)
cy: WEEKS(dyddiad2; dyddiad1; modd)

en: WEEKS("2002-02-18"; "2002-02-26"; 0) returns 1, because there is one week and 1 day in between
cy: Mae WEEKS("2002-02-18"; "2002-02-26"; 0) yn dychwelyd 1, oherwydd ceir un wythnos ac un diwrnod rhyngddynt.

en: WEEKS("2002-19-02"; "2002-19-02"; 1) returns 0, because there is not a whole week in between, starting at the first day of the week (monday or sunday, depending on your local settings)
cy: Mae WEEKS("2002-19-02"; "2002-19-02"; 1) yn dychwelyd 0, gan nad oes wythnos cyfan rhyngddynt, yn dechrau ar ddiwrnod cyntaf yr wythnos (Dydd Llun neu Ddydd Sul, gan ddibynnu ar eich gosodiadau lleol)

en: The MONTHS() function returns the difference between two dates in months.The third parameter indicates the calculation mode: if the mode is 0, MONTHS() returns the maximal possible number of months between those days. If the mode is 1, it only returns the number of complete months in between.
cy: Mae'r ffwythiant MONTHS() yn dychwelyd y gwahaniaeth rhwng dau ddyddiad mewn misoedd.  Mae'r trydydd paramedr yn dynodi'r modd cyfrifo: os 0 yw'r modd, mae MONTHS() yn dychwelyd y nifer mwyaf posibl o fisoedd rhwng y dyddiau yna.  Os 1 yw'r modd, mae'n dychwelyd y nifer o fisoedd cyfain rhyngddynt yn unig.

en: MONTHS(date2; date1; mode)
cy: MONTHS(dyddiad2; dyddiad1; modd)

en: MONTHS("2002-01-18"; "2002-02-26"; 0) returns 1, because there is 1 month and 8 days in between
cy: Mae MONTHS("2002-01-18"; "2002-02-26"; 0) yn dychwelyd 1, oherwydd ceir un mis ac 8 diwrnod rhyngddynt.

en: MONTHS("2002-01-19"; "2002-02-26"; 1) returns 0, because there is not a whole month in between, starting at the first day of the month
cy: Mae MONTHS("2002-01-19"; "2002-02-26"; 1) yn dychwelyd 0, gan nad oes mis cyfan rhyngddynt, yn dechrau ar ddiwrnod cyntaf y mis.

en: The YEARS() function returns the difference between two dates in years. The third parameter indicates the calculation mode: if the mode is 0, YEARS() returns the maximal possible number of years between those days. If the mode is 1, it only returns whole years, starting at the 1st Jan and ending on the 31st Dec.
cy: Mae'r ffwythiant YEARS() yn dychwelyd y gwahaniaeth rhwng dau ddyddiad mewn blynyddoedd.  Mae'r trydydd paramedr yn dynodi'r modd cyfrifo: os 0 yw'r modd, mae YEARS() yn dychwelyd y nifer mwyaf posibl o flynyddoedd rhwng y dyddiau yna.  Os 1 yw'r modd, mae'n dychwelyd blynyddoedd cyfain yn unig, yn dechrau ar 1 Ionawr ac yn gorffen ar 31 Rhagfyr.

en: YEARS(date2; date1; mode)
cy: YEARS(dyddiad2; dyddiad1; modd)

en: YEARS("2001-02-19"; "2002-02-26"; 0) returns 1, because there is one year and 7 days in between
cy: Mae YEARS("2001-02-19"; "2002-02-26"; 0) yn dychwelyd 1, oherwydd ceir un flwydddyn a 7 diwrnod rhyngddynt.

en: YEARS("2002-02-19"; "2002-02-26"; 1) returns 0, because there is not a whole year in between, starting at the first day of the year
cy: Mae YEARS("2002-02-19"; "2002-02-26"; 1) yn dychwelyd 0, gan nad oes blwyddyn gyfan rhyngddynt, yn dechrau ar ddiwrnod cyntaf y flwyddyn.

en: The DAYS() function returns the difference between two dates in days.
cy: Mae'r ffwythiant DAYS() yn dychwelyd y gwahaniaeth rhwng dau ddyddiad mewn diwrnodau.

en: DAYS(date2; date1)
cy: DAYS(dyddiad2; dyddiad1)

en: DAYS("2002-02-22"; "2002-02-26") returns 4
cy: Mae DAYS("2002-02-22"; "2002-02-26") yn dychwelyd 4

en: Month
cy: Mis

en: Day
cy: Dydd

en: The DAYOFYEAR() function returns the number of the day in the year (1...365).
cy: Mae'r ffwythiant DAYOFYEAR() yn dychwelyd rhif y dyddiad yn y flwyddyn (1...365).

en: DAYOFYEAR(year;month;date)
cy: DAYOFYEAR(blwyddyn; mis; dydd)

en: DAYOFYEAR(2000;12;1) returns 336
cy: Mae DAYOFYEAR(2000;12;1) yn dychwelyd 336

en: DAYOFYEAR(2000;2;29) returns 60
cy: Mae DAYOFYEAR(2000;2;29) yn dychwelyd 60

en: The DATE() function returns the date formatted with local parameters.
cy: Mae'r ffwythiant DATE() yn dychwelyd y dyddiad wedi'i fformatio efo paramedrau lleol.

en: DATE(year;month;date)
cy: DATE(blwyddyn; mis; dydd)

en: DATE(2000;5;5) returns Friday 05 May 2000
cy: Mae DATE(2000;5;5) yn dychwelyd Dydd Gwener 05 Mai 2000

en: The TIME() function returns the time formatted with local parameters.
cy: Mae'r ffwythiant TIME() yn dychwelyd yr amser wedi'i fformatio efo paramedrau lleol.

en: TIME(hours;minutes;seconds)
cy: TIME(oriau; munudau; eiliadau)

en: TIME(10;2;2) returns 10:02:02
cy: Mae TIME(10;2;2) yn dychwelyd 10:02:02

en: TIME(10;70;0) returns 11:10:0
cy: Mae TIME(10;70;0) yn dychwelyd 11:10:0

en: TIME(10;-40;0) returns 9:20:0
cy: Mae TIME(10;-40;0) yn dychwelyd 9:20:0

en: The HOURS() function returns the value of the hours in a time expression.
cy: Mae'r ffwythiant HOURS() yn dychwelyd gwerth yr oriau mewn ffwythiant amser.

en: HOURS(time)
cy: HOURS(amser)

en: HOURS("10:5:2") returns 10
cy: Mae HOURS("10:5:2") yn dychwelyd 10

en: The function ISLEAPYEAR() returns True if the given year is leap.
cy: Mae'r ffwythiant ISLEAPYEAR() yn dychwelyd Gwir os yw'r flwyddyn benodol yn flwyddyn naid.

en: ISLEAPYEAR(year)
cy: ISLEAPYEAR(blwyddyn)

en: ISLEAPYEAR(2000) returns True
cy: Mae ISLEAPYEAR(2000) yn dychwelyd Gwir

en: DAYSINMONTH(year;month)
cy: DAYSINMONTH(blwyddyn; mis)

en: DAYSINMONTH(2000;2) returns 29
cy: Mae DAYSINMONTH(2000;2) yn dychwelyd 29

en: The function DAYSINYEAR() returns the number of days in the given year.
cy: Mae'r ffwythiant DAYSINYEAR() yn dychwelyd y nifer o ddiwrnodau yn y flwyddyn benodol.

en: DAYSINYEAR(year)
cy: DAYSINYEAR(blwyddyn)

en: DAYSINYEAR(2000) returns 366
cy: Mae DAYSINYEAR(2000) yn dychwelyd 366

en: The function WEEKSINYEAR() returns the number of weeks in the given year.
cy: Mae'r ffwythiant WEEKSINYEAR() yn dychwelyd y nifer o wythnosau yn y flwyddyn benodol.

en: WEEKSINYEAR(year)
cy: WEEKSINYEAR(blwyddyn)

en: WEEKSINYEAR(2000) returns 52
cy: Mae WEEKSINYEAR(2000) yn dychwelyd 52

en: The MINUTES() function returns the value of the minutes in a time expression.
cy: Mae'r ffwythiant MINUTES() yn dychwelyd gwerth y munudau mewn ffwythiant amser.

en: MINUTES(time)
cy: MINUTES(amser)

en: MINUTES("10:5:2") returns 5
cy: Mae MINUTES("10:5:2") yn dychwelyd 5

en: The SECONDS() function returns the value of the seconds in a time expression.
cy: Mae'r ffwythiant SECONDS() yn dychwelyd gwerth yr eiliadau mewn ffwythiant amser.

en: SECONDS(time)
cy: SECONDS(amser)

en: SECONDS("10:5:2") returns 2
cy: Mae SECONDS("10:5:2") yn dychwelyd 2

en: Number of day in week (1..7)
cy: Rhif y diwrnod yn yr wythnos (1...7)

en: The DAYNAME() function returns the name of the day of the week (1..7). In some countries the first day of the week is Monday, while in others the first day of the week is Sunday.
cy: Mae'r ffwythiant DAYNAME() yn dychwelyd enw'r diwrnod yn yr wythnos (1..7).  Mewn rhai gwledydd Dydd Llun yw diwrnod cyntaf yr wythnos, tra mewn eraill Dydd Sul yw diwrnod cyntaf yr wythnos.

en: DAYNAME(weekday)
cy: DAYNAME(diwrnod_yr_wythnos)

en: DAYNAME(1) returns Monday (if the week starts on Monday)
cy: Mae DAYNAME(1) yn dychwelyd Dydd Llun (os dechreua'r wythnos ar Ddydd Llun)

en: Number of month (1..12)
cy: Rhif y mis (1...12)

en: The MONTHNAME() function returns the name of the month (1...12).
cy: Mae'r ffwythiant MONTHNAME() yn dychwelyd enw'r mis (1..12).

en: MONTHNAME(number)
cy: MONTHNAME(rhif)

en: MONTHNAME(5) returns May
cy: Mae MONTHNAME(5) yn dychwelyd Mai

en: CURRENTDATE() returns "Saturday 13 April 2002"
cy: Mae CURRENTDATE() yn dychwelyd "Dydd Sadwrn 13 Ebrill 2002" ar y dyddiad hwnnw.

en: TODAY() returns "Saturday 13 April 2002"
cy: Mae TODAY() yn dychwelyd "Dydd Sadwrn 13 Ebrill 2002" ar y dyddiad hwnnw.

en: NOW() returns "Saturday 13 April 2002 19:12:01"
cy: Mae NOW() yn dychwelyd "Dydd Sadwrn 13 Ebrill 2002 19:12:01" ar y dyddiad hwnnw.

en: CURRENTDATETIME() returns "Saturday 13 April 2002 19:12:01"
cy: Mae CURRENTDATETIME() yn dychwelyd "Dydd Sadwrn 13 Ebrill 2002 19:12:01" ar y dyddiad hwnnw.

en: The CURRENTTIME() function returns the current time formatted with local parameters.
cy: Mae'r ffwythiant CURRENTTIME() yn dychwelyd yr amser cyfredol wedi'i fformatio efo paramedrau lleol.

en: CURRENTTIME() returns "19:12:01"
cy: Mae CURRENTTIME() yn dychwelyd rhywbeth fel "19:12:01"

en: The EASTERSUNDAY() function returns the date which corresponds to Easter Sunday in the year given as the parameter.
cy: Mae'r ffwythiant EASTERSUNDAY() yn dychwelyd y dyddiad cy'n cyfateb â Dydd Sul y Pasg yn y flwyddyn a roddir fel paramedr.

en: EASTERSUNDAY(year)
cy: EASTERSUNDAY(blwyddyn)

en: EASTERSUNDAY(2003) returns "20th April 2003"
cy: Mae EASTERSUNDAY(2003) yn dychwelyd "20ed Ebrill 2003"

en: The ISOWEEKNUM() function returns number of the week which the date falls into. Note that this function is compliant with the ISO8601 standard: a week always begins on a Monday, and ends on a Sunday. The first week of a year is that week which contains the first Thursday of the year.
cy: Mae'r ffwythiant ISOWEEKNUM() yn dychwelyd rhif yr wythnos y mae'r dyddiad ynddi.  Noder: mae'r ffwythiant yma yn hollol cydymffurfiol â'r safon ISO8601: mae wythnos o hyd yn dechrau ar Ddydd Llun, ac yn gorffen ar Ddydd Sul.  Yr wythnos gyntaf o'r flwyddyn yw'r wythnos sy'n cynnwys y Dydd Iau cyntaf o'r flwyddyn.

en: ISOWEEKNUM(date)
cy: ISOWEEKNUM(dyddiad)

en: ISOWEEKNUM(A1) returns 51 when A1 is "21st of Dec".
cy: Mae ISOWEEKNUM(A1) yn dychwelyd 51 pan  "21af o Ragfyr" yw A1.

en: Engineering
cy: Peirianneg

en: The BASE() function converts a number from base-10 to a string value in a target base from 2 to 36.
cy: Mae'r ffwythiant BASE() yn trosi rhif o fôn-10 i werth llinyn mewn bôn cyrchfan o 2 i 36.

en: BASE(number;base;prec)
cy: BASE(rhif; bôn; trachywiredd)

en: BASE(128;8) returns "200"
cy: Mae BASE(128;8) yn dychwelyd "200"

en: Where the function is evaluated
cy: Lle enrhifir y ffwythiant

en: Order of the function
cy: Trefn y ffwythiant

en: The BESSELI() function returns the modified Bessel function In(x).
cy: Mae'r ffwythiant BESSELI() yn dychwelyd y ffwythiant Bessel addasiedig ln(x).

en: BESSELI(0.7;3) returns 0.007367374
cy: Mae BESSELI(0.7;3) yn dychwelyd 0.007367374

en: The BESSELJ() function returns the Bessel function.
cy: Mae'r ffwythiant BESSELJ() yn dychwelyd y ffwythiant Bessel.

en: BESSELJ(0.89;3) returns 0.013974004
cy: Mae BESSELJ(0.89;3) yn dychwelyd 0.013974004

en: The BESSELK() function returns the modified Bessel function, which is equivalent to the Bessel function evaluated for purely imaginary arguments.
cy: Mae'r ffwythiant BESSELK() yn dychwelyd y ffwythiant Bessel addasiedig, sy'n gywerth i'r ffwythiant Bessel wedi'i enrhifo ar gyfer ymresymiadau sy'n hollol ddychmygol.

en: BESSELK(3;9) returns 397.95880
cy: Mae BESSELK(3;9) yn dychwelyd 397.95880

en: The BESSELY() function returns the Bessel function, which is also called the Weber function or the Neumann function.
cy: Mae'r ffwythiant BESSELY() yn dychwelyd y ffwythiant Bessel, a enwir hefyd y ffwythiant Weber neu'r ffwythiant Neumann.

en: BESSELY(4;2) equals 0.215903595
cy: Mae BESSELY(4;2) yn dychwelyd 0.215903595

en: From unit
cy: Uned gyrchfan

en: To unit
cy: Uned darddiad

en: The CONVERT() function returns a conversion from one measurement system to another.
cy: Mae'r ffwythiant CONVERT() yn dychwelyd trosiad o un gyfundrefn fesur i un arall.

en: Supported distance units: m (meter), in (inch), ft (feet), mi (mile), Nmi (nautical mile), ang (Angstrom), parsec, lightyear.
cy: Unedau pellter a gynhelir: m (meter), in (modfedd), ft (troedfedd), mi (milltir), Nmi (milltir fôr), ang (Angstrom), parsec, blwyddyn oleuni.

en: Supported pressure units: Pa (Pascal), atm (atmosphere), mmHg (mm of Mercury), psi, Torr.
cy: Unedau gwasgedd a gynhelir: Pa (Pascal), atm (atmosffer), mmHg (mm of fercwri), psi, torr.

en: Supported force units: N (Newton), dyn, pound.
cy: Unedau grym a gynhelir: N (Newton), dyn, pwys.

en: Supported energy units: J (Joule), e (erg), c (Thermodynamic calorie), cal (IT calorie), eV (electronvolt), HPh (Horsepower-hour), Wh (Watt-hour), flb (foot-pound), BTU.
cy: Unedau grym a gynhelir: J (Joule), e (erg), c (calori thermodynamig), cal (calori IT), eV (electronfolt), HPh (awr-farchnerth), Wh (awr-Wat), flb (pwys-troedfedd), BTU.

en: Supported power units: W (Watt), HP (horsepower), PS (Pferdestaerke).
cy: Unedau pŵer a gynhelir: W (Wat), HP (marchnerth), PS (Pferdestaerke).

en: Supported magnetism units: T (Tesla), ga (Gauss).
cy: Unedau magneteg a gynhelir: T (Tesla), ga (Gauss).

en: Supported temperature units: C (Celsius), F (Fahrenheit), K (Kelvin).
cy: Unedau tymheredd a gynhelir: C (Celsius), F (Fahrenheit), K (Kelvin).

en: Supported area units: m2 (square meter), mi2 (square mile), Nmi2 (square Nautical mile), in2 (square inch), ft2 (square foot), yd2 (square yard), acre, ha (hectare).
cy: Unedau cyfaint a gynhelir: m2 (metr sgwâr), mi2 (milltir sgwâr), Nmi2 (milltir fôr sgwâr), in2 (modfedd sgwâr), ft2 (troedfedd sgwâr), yd2 (llathen sgwâr), erw, ha (hectar).

en: Supported speed units: m/s (meters per second), m/h (meters per hour), mph (miles per hour), kn (knot).
cy: Unedau buanedd a gynhelir: m/s (metrau'r eiliad), m/h (metrau'r awr), mph (milltiroedd yr awr), kn (not).

en: For metric units any of the following prefixes can be used: E (exa, 1E+18), P (peta, 1E+15), T (tera, 1E+12), G (giga, 1E+09), M (mega, 1E+06), k (kilo, 1E+03), h (hecto, 1E+02), e (dekao, 1E+01), d (deci, 1E-01), c (centi, 1E-02), m (milli, 1E-03), u (micro, 1E-06), n (nano, 1E-09), p (pico, 1E-12), f (femto, 1E-15), a (atto, 1E-18).
cy: Gellir defnyddio unrhyw o'r rhag-ddodiadau dilynol ar gyfer unedau metrig: E (ecsa, 1E+18), P (peta, 1E+15), T (tera, 1E+12), G (giga, 1E+09), M (mega, 1E+06), k (kilo, 1E+03), h (hecto, 1E+02), e (dekao, 1E+01), d (deci, 1E-01), c (centi, 1E-02), m (mili, 1E-03), u (micro, 1E-06), n (nano, 1E-09), p (pico, 1E-12), f (ffemto, 1E-15), a (atto, 1E-18).

en: CONVERT(Number; From Unit; To Unit)
cy: CONVERT(Rhif; Uned Darddiad; Uned Gyrchfan)

en: CONVERT(32;"C";"F") equals 89.6
cy: Mae CONVERT(32;"C";"F") yn dychwelyd 89.6

en: CONVERT(3;"lbm";"kg") equals 1.3608
cy: Mae CONVERT(3;"lbm";"kg") yn dychwelyd 1.3608

en: CONVERT(7.9;"cal";"J") equals 33.0757
cy: Mae CONVERT(7.9;"cal";"J") yn dychwelyd 33.0757

en: Lower limit
cy: Terfyn is

en: Upper limit
cy: Terfyn uwch

en: ERF(Lower limit; Upper limit)
cy: ERF(Terfyn is; Terfyn uwch)

en: ERF(0.4) equals 0.42839236
cy: Mae ERF(0.4) yn dychwelyd 0.42839236

en: The ERFC() function returns the complementary error function.
cy: Mae'r ffwythiant ERFC() yn dychwelyd y ffwythiant gwall cyflenwol.

en: ERFC(Lower limit; Upper limit)
cy: ERFC(Terfyn is; Terfyn uwch)

en: ERFC(0.4) equals 0.57160764
cy: Mae ERFC(0.4) yn dychwelyd 0.57160764

en: The value to convert
cy: Y gwerth i drosi

en: DEC2BIN(value)
cy: DEC2BIN(gwerth)

en: DEC2BIN(12) returns "1100"
cy: Mae DEC2BIN(12) yn dychwelyd "1100"

en: DEC2BIN(55) returns "110111"
cy: Mae DEC2BIN(55) yn dychwelyd "110111"

en: DEC2HEX(value)
cy: DEC2HEX(gwerth)

en: DEC2HEX(12) returns "c"
cy: Mae DEC2HEX(12) yn dychwelyd "c"

en: DEC2HEX(55) returns "37"
cy: Mae DEC2HEX(55) yn dychwelyd "37"

en: DEC2OCT(value)
cy: DEC2OCT(gwerth)

en: DEC2OCT(12) returns "14"
cy: Mae DEC2OCT(12) yn dychwelyd "14"

en: DEC2OCT(55) returns "67"
cy: Mae DEC2OCT(55) yn dychwelyd "67"

en: OCT2BIN(value)
cy: OCT2BIN(gwerth)

en: OCT2BIN("12") returns "1010"
cy: Mae OCT2BIN("12") yn dychwelyd "1010"

en: OCT2BIN("55") returns "101101"
cy: Mae OCT2BIN("55") yn dychwelyd "101101"

en: OCT2DEC(value)
cy: OCT2DEC(gwerth)

en: OCT2DEC("12") returns 10
cy: Mae OCT2DEC("12") yn dychwelyd 10

en: OCT2DEC("55") returns 45
cy: Mae OCT2DEC("55") yn dychwelyd 45

en: OCT2HEX(value)
cy: OCT2HEX(gwerth)

en: BIN2DEC(value)
cy: BIN2DEC(gwerth)

en: BIN2DEC("1010") returns 10
cy: Mae BIN2DEC("1010") yn dychwelyd 10

en: BIN2DEC("11111") returns 31
cy: Mae BIN2DEC("11111") yn dychwelyd 31

en: BIN2OCT(value)
cy: BIN2OCT(gwerth)

en: BIN2OCT("1010") returns "12"
cy: Mae BIN2OCT("1010") yn dychwelyd "12"

en: BIN2OCT("11111") returns "37"
cy: Mae BIN2OCT("11111") yn dychwelyd "37"

en: BIN2HEX(value)
cy: BIN2HEX(gwerth)

en: BIN2HEX("1010") returns "a"
cy: Mae BIN2HEX("1010") yn dychwelyd "a"

en: BIN2HEX("11111") returns "1f"
cy: Mae BIN2HEX("11111") yn dychwelyd "1f"

en: HEX2DEC(value)
cy: HEX2DEC(gwerth)

en: HEX2DEC("a") returns 10
cy: Mae HEX2DEC("a") yn dychwelyd 10

en: HEX2DEC("37") returns 55
cy: Mae HEX2DEC("37") yn dychwelyd 55

en: HEX2OCT(value)
cy: HEX2OCT(gwerth)

en: HEX2OCT("a") returns "12"
cy: Mae HEX2OCT("a") yn dychwelyd "12"

en: HEX2OCT("37") returns "67"
cy: Mae HEX2OCT("37") yn dychwelyd "67"

en: HEX2BIN(value)
cy: HEX2BIN(gwerth)

en: HEX2BIN("a") returns "1010"
cy: Mae HEX2BIN("a") yn dychwelyd "1010"

en: HEX2BIN("37") returns "110111"
cy: Mae HEX2BIN("37") yn dychwelyd "110111"

en: Real coefficient
cy: Cyfernod gwir

en: Imaginary coefficient
cy: Cyfernod dychmygol

en: The COMPLEX(real;imag) returns a complex number of form x+yi.
cy: Mae COMPLEX(gwir;dychmygol) yn dychwelyd rhif cymhlyg o'r ffurf x+yi.

en: COMPLEX(real;imag)
cy: COMPLEX(gwir; dychmygol)

en: COMPLEX(1.2;3.4) returns "1.2+3.4i"
cy: Mae COMPLEX(1.2;3.4) yn dychwelyd "1.2+3.4i"

en: COMPLEX(0;-1) returns "-i"
cy: Mae COMPLEX(0;-1) yn dychwelyd "-i"

en: Complex number
cy: Rhif cymhlyg

en: The IMAGINARY(string) returns the imaginary coefficient of a complex.
cy: Mae IMAGINARY(llinyn) yn dychwelyd y cyfernod dychmygol o gymhlygyn.

en: IMAGINARY(string)
cy: IMAGINARY(llinyn)

en: IMAGINARY("1.2+3.4i") returns 3.4
cy: Mae IMAGINARY("1.2+3.4i") yn dychwelyd 3.4

en: IMAGINARY("1.2") returns 0
cy: Mae IMAGINARY("1.2") yn dychwelyd 0

en: The IMREAL(string) returns the real coefficient of a complex.
cy: Mae IMREAL(llinyn) yn dychwelyd y cyfernod gwir o gymhlygyn.

en: IMREAL(string)
cy: IMREAL(llinyn)

en: IMREAL("1.2+3.4i") returns 1.2
cy: Mae IMREAL("1.2+3.4i") yn dychwelyd 1.2

en: IMREAL("1.2i") returns 0
cy: Mae IMREAL("1.2i") yn dychwelyd 0

en: The IMCOS(string) returns the cosine of a complex number.
cy: Mae IMCOS(llinyn) yn dychwelyd cosin rhif cymhlyg.

en: IMCOS(string)
cy: IMCOS(llinyn)

en: IMCOS("1+i") returns "0.83373-0.988898i"
cy: Mae IMCOS("1+i") yn dychwelyd "0.83373-0.988898i"

en: IMCOS("12i") returns 81 377.4
cy: Mae IMCOS("12i") yn dychwelyd 81 377.4

en: The IMSIN(string) function returns the sine of a complex number.
cy: Mae'r ffwythiant IMSIN(string) yn dychwelyd sin rhif cymhlyg.

en: IMSIN(string)
cy: IMSIN(llinyn)

en: IMSIN("1+i") returns "1.29846+0.634964i"
cy: Mae IMSIN("1+i") yn dychwelyd "1.29846+0.634964i"

en: IMSIN("1.2") returns -0.536573
cy: Mae IMSIN("1.2") yn dychwelyd -0.536573

en: The IMEXP(string) returns the exponential of a complex number.
cy: Mae'r ffwythiant IMEXP(llinyn) yn dychwelyd esbonydd rhif cymhlyg.

en: IMEXP(string)
cy: IMEXP(llinyn)

en: IMEXP("2-i") returns "3.99232-6.21768i"
cy: Mae IMEXP("2-i") yn dychwelyd "3.99232-6.21768i"

en: IMEXP("12i") returns "0.843854-0.536573i"
cy: Mae IMEXP("12i") yn dychwelyd "0.843854-0.536573i"

en: The IMLN(string) returns the natural logarithm of a complex number.
cy: Mae IMLN(llinyn) yn dychwelyd logarithm naturiol rhif cymhlyg.

en: IMLN(string)
cy: IMLN(llinyn)

en: IMLN("3-i") returns "1.15129-0.321751i"
cy: Mae IMLN("3-i") yn dychwelyd "1.15129-0.321751i"

en: IMLN("12") returns 2.48491
cy: Mae IMLN("12") yn dychwelyd 2.48491

en: The IMSQRT(string) returns the square root of a complex number.
cy: Mae IMSQRT(llinyn) yn dychwelyd ail isradd rhif cymhlyg.

en: IMSQRT(string)
cy: IMSQRT(llinyn)

en: IMSQRT("1+i") returns "1.09868+0.45509i"
cy: Mae IMSQRT("1+i") yn dychwelyd "1.09868+0.45509i"

en: IMSQRT("1.2i") returns "0.774597+0.774597i"
cy: Mae IMSQRT("1.2i") yn dychwelyd "0.774597+0.774597i"

en: Power
cy: Pŵer

en: The IMPOWER(string) returns a complex number raised to a power.
cy: Mae IMPOWER(string) yn dychwelyd rhif cymhlyg wedi ei godi i bŵer.

en: IMPOWER(string)
cy: IMPOWER(llinyn)

en: IMPOWER("4-i";2) returns "15-8i"
cy: Mae IMPOWER("4-i";2) yn dychwelyd "15-8i"

en: IMPOWER("1.2";2) returns 1.44
cy: Mae IMPOWER("1.2";2) yn dychwelyd 1.44

en: The IMSUM() returns the sum of several complex numbers of form x+yi.
cy: Mae IMSUM() yn dychwelyd y swm o ambell rif cymhlyg o'r ffurf x+yi.

en: IMSUM(value;value;...)
cy: IMSUM(gwerth; gwerth;...)

en: IMSUM(1.2;"3.4+5i") returns "4.6+5i"
cy: Mae IMSUM(1.2;"3.4+5i") yn dychwelyd "4.6+5i"

en: IMSUM(1.2;"1i") returns "1.2+i"
cy: Mae IMSUM(1.2;"1i") yn dychwelyd "1.2+i"

en: The IMDIV() returns the division of several complex numbers of form x+yi.
cy: Mae IMDIV() yn dychwelyd y rhannu o ambell rif cymhlyg o'r ffurf x+yi.

en: IMDIV(value;value;...)
cy: IMDIV(gwerth; gwerth;...)

en: IMDIV(1.2;"3.4+5i") returns "0.111597-0.164114i"
cy: Mae IMDIV(1.2;"3.4+5i") yn dychwelyd "0.111597-0.164114i"

en: IMDIV("12+i";"12-i") returns "0.986207+0.16551i"
cy: Mae IMDIV("12+i";"12-i") yn dychwelyd "0.986207+0.16551i"

en: The IMSUB() returns the difference of several complex numbers of form x+yi.
cy: Mae IMSUB() yn dychwelyd y gwahaniaeth rhwng ambell rif cymhlyg o'r ffurf x+yi.

en: IMSUB(value;value;...)
cy: IMSUB(gwerth; gwerth;...)

en: IMSUB(1.2;"3.4+5i") returns "-2.2-5i"
cy: Mae IMSUB(1.2;"3.4+5i") yn dychwelyd "-2.2-5i"

en: IMSUB(1.2;"1i") returns "1.2-i"
cy: Mae IMSUB(1.2;"1i") yn dychwelyd "1.2-i"

en: The IMPRODUCT() returns the product of several complex numbers of form x+yi.
cy: Mae IMPRODUCT() yn dychwelyd y lluoswm o ambell rif cymhlyg o'r ffurf x+yi.

en: IMPRODUCT(value;value;...)
cy: IMPRODUCT(gwerth; gwerth;...)

en: IMPRODUCT(1.2;"3.4+5i") returns "4.08+6i"
cy: Mae IMPRODUCT(1.2;"3.4+5i") yn dychwelyd "4.08+6i"

en: IMPRODUCT(1.2;"1i") returns "+1.2i"
cy: Mae IMPRODUCT(1.2;"1i") yn dychwelyd "+1.2i"

en: The IMCONJUGATE(complex number) returns the conjugate of a complex number of form x+yi.
cy: Mae IMCONJUGATE() yn dychwelyd y cyfiau o rif cymhlyg o'r ffurf x+yi.

en: IMCONJUGATE(complex number)
cy: IMCONJUGATE(rhif cymhleth)

en: IMCONJUGATE("1.2+5i") returns "1.2-5i"
cy: Mae IMCONJUGATE("1.2+5i") yn dychwelyd "1.2-5i"

en: IMCONJUGATE("-i") returns "i"
cy: Mae IMCONJUGATE("-i") yn dychwelyd "i"

en: IMCONJUGATE("12") returns "12"
cy: Mae IMCONJUGATE("12") yn dychwelyd "12"

en: The IMARGUMENT(complex number) returns the argument of a complex number of form x+yi.
cy: Mae IMARGUMENT() yn dychwelyd yr ymresymiad o rif cymhlyg o'r ffurf x+yi.

en: IMARGUMENT(complex number)
cy: IMARGUMENT(rhif cymhleth)

en: IMARGUMENT("1.2+5i") returns 0.6072
cy: Mae IMARGUMENT("1.2+5i") yn dychwelyd 0.6072

en: IMARGUMENT("-i") returns -1.57079633
cy: Mae IMARGUMENT("-i") yn dychwelyd -1.57079633

en: IMARGUMENT("12") returns "#Div/0"
cy: Mae IMARGUMENT("12") yn dychwelyd "#Div/0"

en: The IMABS(complex number) returns the norm of a complex number of form x+yi.
cy: Mae IMABS() yn dychwelyd y norm o rif cymhlyg o'r ffurf x+yi.

en: IMABS(complex number)
cy: IMABS(rhif cymhleth)

en: IMABS("1.2+5i") returns 5.1419
cy: Mae IMABS("1.2+5i") yn dychwelyd 5.1419

en: IMABS("-i") returns 1
cy: Mae IMABS("-i") yn dychwelyd 1

en: IMABS("12") returns 12
cy: Mae IMABS("12") yn dychwelyd 12

en: Floating point value
cy: Gwerth pwynt arnawf

en: The DELTA() function returns 1 if x equals y, otherwise returns 0. y defaults to 0.
cy: Mae'r ffwythiant DELTA() yn dychwelyd 1 os yw x yn hafal i y, fel arall mae'n dychwelyd 0.  0 yw rhagosodiad y.

en: DELTA(1.2; 3.4) returns 0
cy: Mae DELTA(1.2; 3.4) yn dychwelyd 0

en: DELTA(3; 3) returns 1
cy: Mae DELTA(3; 3) yn dychwelyd 1

en: DELTA(1; TRUE) returns 1
cy: Mae DELTA(1; TRUE) yn dychwelyd 1

en: The GESTEP() function returns 1 if x greater or equals y, otherwise returns 0. y defaults to 0.
cy: Mae'r ffwythiant GESTEP() yn dychwelyd 1 os yw x yn fwy na neu yn hafal i y, fel arall mae'n dychwelyd 0.  0 yw rhagosodiad y.

en: GESTEP(1.2; 3.4) returns 0
cy: Mae GESTEP(1.2; 3.4) yn dychwelyd 0

en: GESTEP(3; 3) returns 1
cy: Mae GESTEP(3; 3) yn dychwelyd 1

en: GESTEP(0.4; TRUE) returns 0
cy: Mae GESTEP(0.4; TRUE) yn dychwelyd 0

en: GESTEP(4; 3) returns 1
cy: Mae GESTEP(4; 3) yn dychwelyd 1

en: Financial
cy: Cyllidol

en: Issue date
cy: Dyddiad cyhoeddi

en: First interest
cy: Llog cyntaf

en: Settlement
cy: Ardrefniant

en: Annual rate of security
cy: Cyfradd flynyddol y warant

en: Par value
cy: Llawnwerth

en: Number of payments per year
cy: Nifer o daliadau mewn blwyddyn

en: Day counting basis
cy: Sail cyfrif dyddiau

en: ACCRINT(issue; first interest; settlement; rate; par; frequency; basis)
cy: ACCRINT(cyhoeddi; llog cyntaf; ardrefniant; cyfradd; llawnwerth; amlder; sail)

en: ACCRINT("2/28/2001"; "8/31/2001"; "5/1/2001"; 0.1; 1000; 2; 0) returns 16,944
cy: Mae ACCRINT("2/28/2001"; "8/31/2001"; "5/1/2001"; 0.1; 1000; 2; 0) yn dychwelyd 16,944

en: ACCRINTM(issue; settlement; rate; par; basis)
cy: ACCRINTM(cyhoeddi; ardrefniant; cyfradd; llawnwerth; sail)

en: ACCRINTM("2/28/2001"; "8/31/2001"; 0.1; 100) returns 5.0278
cy: Mae ACCRINTM("2/28/2001"; "8/31/2001"; 0.1; 100) yn dychwelyd 5.0278

en: Principal
cy: Prifswm

en: Interest rate
cy: Cyfradd llog

en: Periods per year
cy: Cyfnodau yn y flwyddyn

en: Years
cy: Blynyddoedd

en: COMPOUND(initial;interest;periods;periods_per_year)
cy: COMPOUND(cychwynnol; llog; cyfnodau; cyfnodau_yn_y_flwyddyn)

en: COMPOUND(5000;0.12;4;5) equals 9030.56
cy: Mae COMPOUND(5000;0.12;4;5) yn dychwelyd 9030.56

en: CONTINOUS(principal;interest;years)
cy: CONTINOUS(prifswm; llog; blynyddoedd)

en: CONTINUOUS(1000;0.1;1) equals 1105.17
cy: Mae CONTINUOUS(1000;0.1;1) yn dychwelyd 1105.17

en: Frequency
cy: Amlder

en: COUPNUM("2/28/2001"; "8/31/2001"; 2; 0) returns 1
cy: Mae COUPNUM("2/28/2001"; "8/31/2001"; 2; 0) yn dychwelyd 1

en: Salvage
cy: Achubiad

en: Life
cy: Bywyd

en: Period
cy: Cyfnod

en: The DB() function will calculate the depreciation of an asset for a given period using the fixed-declining balance method. Month is optional, if omitted it is assumed to be 12.
cy: Mae'r ffwythiant DB() yn cyfrifo'r dibrisiad o ased yn ystod cyfnod penodol gan ddefnyddio'r dull gweddill  gostyngol-sefydlog.  Mae mis yn ddewisol; os gadewir allan, cymerir bod yn 12.

en: DB(cost; salvage value; life; period [;month])
cy: DB(cost; gwerth achubiad; bywyd; cyfnod; [mis])

en: DB(8000;400;6;3) equals 1158.40
cy: Mae DB(8000;400;6;3) yn dychwelyd 1158.40

en: DB(8000;400;6;3;2) equals 1783.41
cy: Mae DB(8000;400;6;3;2) yn dychwelyd 1783.41

en: Factor
cy: Ffactor

en: The DDB() function calculates the depreciation of an asset for a given period using the arithmetic-declining method. The factor is optional, if omitted it is assumed to be 2. All the parameter must be greater than zero.
cy: Mae'r ffwythiant DDB() yn cyfrifo'r dibrisiad o ased yn ystod cyfnod penodol gan ddefnyddio'r dull gostyngol-arithmetig.  Mae ffactor yn ddewisol; os gadewir allan, cymerir bod yn 2.  Rhaid i'r paramedrau i gyd fod yn fwy na sero.

en: DDB(cost; salvage value; life; period [;factor])
cy: DDB(cost; gwerth achubiad; bywyd; cyfnod; [ffactor])

en: DDB(75000;1;60;12;2) returns 1721.81
cy: Mae DDB(75000;1;60;12;2) yn dychwelyd 1721.81

en: Price per $100 face value
cy: Pris ar gyfer pob $100 o wynebwerth

en: DISC("2/28/2001"; "8/31/2001"; 12; 14) returns 0.2841
cy: Mae DISC("2/28/2001"; "8/31/2001"; 12; 14) yn dychwelyd 0.2841

en: Fractional Dollar
cy: Doler Ffracsiynol

en: The DOLLARDE() function returns a dollar price expressed as a decimal number. The fractional dollar is the number to be converted and the fraction is the denominator of the fraction
cy: Mae'r ffwythiant DOLLARDE() yn dychwelyd pris doler wedi'i fynegi fel rhif degol.  Y doler ffracsiynol yw'r rhif i'w drosi, ac y ffracsiwn yw enwadur y ffracsiwn.

en: DOLLARDE(fractional dollar; fraction)
cy: DOLLARDE(doler ffracsiynol; ffracsiwn)

en: DOLLARDE(1.02; 16) - stands for 1 and 2/16 - returns 1.125
cy: Mae DOLLARDE(1.02; 16) - sy'n sefyll am 1 a 2/16 - yn dychwelyd 1.125

en: Decimal Dollar
cy: Doler Degol

en: The DOLLARFR() function returns a dollar price expressed as a fraction. The decimal dollar is the number to be converted and the fraction is the denominator of the fraction
cy: Mae'r ffwythiant DOLLARFR() yn dychwelyd pris doler wedi'i fynegi fel ffracsiwn.  Y doler degol yw'r rhif i'w drosi, ac y ffracsiwn yw enwadur y ffracsiwn.

en: DOLLARFR(fractional dollar; fraction)
cy: DOLLARFR(doler ffracsiynol; ffracsiwn)

en: Rate
cy: Cyfradd

en: Present value (PV)
cy: Gwerth presennol (PV)

en: Future value (FV)
cy: Gwerth dyfodol (FV)

en: Returns the number of periods needed for an investment to retain a desired value.
cy: Dychwelyd y nifer o gyfnodau sydd angen i fuddsoddiad gadw gwerth penodol.

en: DURATION(rate; pv; fv)
cy: DURATION(cyfradd; pv; fv)

en: DURATION(0.1; 1000; 2000) returns 7.27
cy: Mae DURATION(0.1; 1000; 2000) yn dychwelyd 7.27

en: Basis
cy: Sail

en: Nominal interest rate
cy: Cyfradd llog enwol

en: Periods
cy: Cyfnodau

en: The EFFECT() function calculates the effective yield for a nominal interest rate (annual rate or APR). For example: 8% interest compounded monthly provides an effective yield of EFFECT(.08;12) or 8.3%.
cy: Mae'r ffwythiant EFFECT() yn cyfrifo'r cynnyrch effeithiol ar gyfer cyfradd llog enwol (cyfradd flynyddol neu APR).  Er enghraifft: mae 8% o log wedi'i gyfansoddi yn fisol yn darparu cynnyrch effeithiol o EFFECT(.08;12) neu 8.3%.

en: EFFECT(nominal;periods)
cy: EFFECT(enwol; cyfnodau)

en: EFFECT(0.08;12) equals 0.083
cy: Mae EFFECT(0.08;12) yn dychwelyd 0.083

en: EURO(currency)
cy: EURO(arian)

en: EURO("DEM") equals 1.95583
cy: Mae EURO("DEM") yn dychwelyd 1.95583

en: Present value
cy: Gwerth presennol

en: FV(present value;yield;periods)
cy: FV(gwerth presennol; cynnyrch; cyfnodau)

en: FV(1000;0.08;2) equals 1166.40
cy: Mae FV(1000;0.08;2) yn dychwelyd 1166.40

en: Payment per period
cy: Taliad yn y cyfnod

en: The FV_ANNUITY() function returns the future value of a stream of payments given the amount of the payment, the interest rate and the number of periods. For example: If you receive $500 per year for 20 years, and invest it at 8%, the total after 20 years will be FV_annuity(500;0.08;20) or $22,880.98. This function assumes that payments are made at the end of each period.
cy: Mae'r ffwythiant FV_annuity() yn dychwelyd gwerth dyfodol llif o daliadau, os rhoddir maint y taliad, y cyfradd llog, a'r nifer o gyfnodau.  Er enghraifft: os derbyniwch $500 bob blwyddyn yn ystod 20 blynedd, a'i fuddsoddi wrth 8%, FV_annuity(500;0.08;20) neu $22,880.98 fydd y cyfanswm ar ôl 20 blynedd.  Mae'r ffwythiant yma yn cymryd y wneir taliadau wrth ddiwedd pob cyfnod.

en: FV_ANNUITY(amount;interest;periods)
cy: FV_annuity(maint; llog; cyfnodau)

en: FV_ANNUITY(1000;0.05;5) equals 5525.63
cy: Mae FV_annuity(1000;0.05;5) yn dychwelyd 5525.63

en: Investment
cy: Buddsoddiad

en: INTRATE(settlement; maturity; investment; redemption; basis)
cy: INTRATE(ardrefniant; aeddfedrwydd; buddsoddiad; adbryniad; sail)

en: INTRATE("2/28/2001"; "8/31/2001"; 1000000; 2000000; 1) returns 1.98
cy: Mae INTRATE("2/28/2001"; "8/31/2001"; 1000000; 2000000; 1) yn dychwelyd 1.98

en: Number of periods
cy: Nifer cyfnodau

en: Present values
cy: Gwerthoedd presennol

en: Future value (optional)
cy: Gwerth dyfodol (dewisol)

en: Type (optional)
cy: Math (dewisol)

en: Rate is the periodic interest rate.
cy: Cyradd yw'r cyfradd llog gyfnodol.

en: Period is the amortizement period. 1 for the first and NPER for the last period.
cy: Cyfnod yw'r cyfnod amorteiddiad, 1 am y cyfnod cyntaf ac NPER am y cyfnod olaf.

en: NPER is the total number of periods during which annuity is paid.
cy: NPER yw'r nifer cyfan o gyfnodau y delir blwydd-dâl yn eu hystod.

en: PV is the present value in the sequence of payments.
cy: PV yw'r gwerth presennol yn y dilyniant taliadau.

en: FV (optional) is the desired (future) value.  default: 0.
cy: FV (dewisol) yw'r gwerth (dyfodol) a ddymunir.  0 yw'r rhagosodiad.

en: Type (optional) defines the due date. 1 for payment at the beginning of a period and 0 (default) for payment at the end of a period.
cy: Mae math (dewisol) yn diffinio'r dyddiad disgwyliedig, 1 ar gyfer taliad wrth ddechrau cyfnod, a 0 (rhagosodiad) ar gyfer taliad wrth ddiwedd cyfnod.

en: The example shows the interest to pay in the last year of a three year loan. The interest rate is 10 percent.
cy: Mae'r enghraifft hon yn dangos y llog i'w thalu ym mlwyddyn olaf benthyciad tair-blwydd.  10 y cant yw'r canran llog.

en: IPMT(Rate; Period; NPer; PV; FV; Type)
cy: IPMT(cyfradd; cyfnod; NPer; PV; FV; math)

en: IPMT(0.1;3;3;8000) equals -292.45
cy: Mae IPMT(0.1;3;3;8000) yn dychwelyd -292.45

en: Present values (PV)
cy: Gwerthoedd presennol (PV)

en: Calculates the interest paid on a given period of an investment.
cy: Cyfrifo'r llog a delir dros gyfnod penodol buddsoddiad.

en: Period is the amortizement period. 1 for the first and NPer for the last period.
cy: Cyfnod y'w cyfnod amorteddio, 1 ar gyfer yr un cyntaf ac NPer ar gyfer y cyfnod olaf.

en: NPer is the total number of periods during which annuity is paid.
cy: NPer yw'r nifer cyfan o gyfnodau y delir blwydd-dâl yn eu hystod.

en: ISPMT(Rate; Period; NPer; PV)
cy: ISPMT(cyfradd; cyfnod; NPer; PV)

en: ISPMT(0.1; 1; 3; 8000000) equals -533333
cy: Mae ISPMT(0.1; 1; 3; 8000000) yn dychwelyd -533333

en: Face value
cy: Wynebwerth

en: Coupon rate
cy: Cyfradd cwpon

en: Coupons per year
cy: Cwponau yn y flwyddyn

en: Market interest rate
cy: Cyfradd llog marchnad

en: The LEVEL_COUPON() function calculates the value of a level-coupon bond. For example: if the interest rate is 10%, a $1000 bond with semi-annual coupons at a rate of 13% that matures in 4 years is worth LEVEL_COUPON(1000;.13;2;4;.1) or $1096.95.
cy: Mae'r ffwythiant LEVEL_COUPON() yn cyfrifo gwerth bond cwpon-gwastad.  Er enghraifft, os yw'r cyfradd llog yn 10%, mae bond $1000 efo cwponau hanner-flynyddol ar gyfradd 13% sy'n aeddfedu mewn 4 blynedd yn werth LEVEL_COUPON(1000;.13;2;4;.1) neu $1096.95.

en: LEVEL_COUPON(1000;.13;2;4;.1) equals 1096.95
cy: Mae LEVEL_COUPON(1000;.13;2;4;.1) yn dychwelyd 1096.95

en: Effective interest rate
cy: Cyfradd llog effeithiol

en: The NOMINAL() function calculates the nominal (stated) interest rate for an effective (annualized) interest rate compounded at given intervals. For example: to earn 8% on an account compounded monthly, you need a return of NOMINAL(.08;12) or 7.72%.
cy: Mae'r ffwythiant NOMINAL() yn cyfrifo'r cyfradd llog enwol (wedi'i datgan) ar gyfer cyfradd llog effeithiol (wedi'i blynyddoli) a gyfansoddir ar gyfnodau penodol.  Er enghraifft: i ennill 8% ar gyfrif a gyfansoddir yn fisol, mae angen adennillion o  NOMINAL(.08;12) neu 7.72%.

en: NOMINAL(effective;periods)
cy: NOMINAL(effeithiol; cyfnodau)

en: NOMINAL(0.08;12) equals 0.0772
cy: Mae NOMINAL(0.08;12) yn dychwelyd 0.0772

en: Payment
cy: Taliad

en: Future value (FV - optional)
cy: Gwerth dyfodol (FV - dewisol)

en: Returns the number of periods of an investment.
cy: Dychwelyd nifer cyfnodau o fuddsoddiad.

en: NPER(rate;payment;pv;fv;type)
cy: NPER(cyfradd; taliad; pv; fv; math)

en: NPER(0.1; -100; 1000) equals 11
cy: Mae NPER(0.1; -100; 1000) yn dychwelyd 11

en: NPER(0.06; 0; -10000; 20000 ;0) returns 11.906
cy: Mae NPER(0.06; 0; -10000; 20000 ;0) yn dychwelyd 11.906

en: Number of periods (NPer)
cy: Nifer cyfnodau (NPer)

en: PMT(0.1; 4; 10000) equals -3154.71
cy: Mae PMT(0.1; 4; 10000) yn dychwelyd -3154.71

en: PPMT(0.0875;1;36;5000;8000;1) equals -18.48
cy: Mae PPMT(0.0875;1;36;5000;8000;1) yn dychwelyd -18.48

en: Discount rate
cy: Cyfradd ddisgownt

en: Future value
cy: Gwerth dyfodol

en: PV(future value;rate;periods)
cy: PV(gwerth dyfodol; cyfradd; cyfnodau)

en: PV(1166.4;0.08;2) equals 1000
cy: Mae PV(1166.4;0.08;2) yn dychwelyd 1000

en: The PV_ANNUITY() function returns the present value of an annuity or stream of payments. For example: a "million dollar" lottery ticket that pays $50,000 a year for 20 years, with an interest rate of 5%, is actually worth PV_ANNUITY(50000;0.05;20) or $623,111. This function assumes that payments are made at the end of each period.
cy: Mae'r ffwythiant PV_annuity() yn dychwelyd gwerth presennol blwydd-dâl neu lif o daliadau.  Er enghraifft: mae tocyn loteri "miliwn doler" sy'n talu $50,000 y flwyddyn yn ystod 20 blynedd, efo cyfradd llog o 5%, yn werth PV_annuity(50000;0.05;20) neu $623,111 fel mater of ffaith.  Mae'r ffwythiant yma yn cymryd y wneir taliadau wrth ddiwedd pob cyfnod.

en: PV_ANNUITY(amount;interest;periods)
cy: PV_annuity(maint; llog; cyfnodau)

en: PV_ANNUITY(1000;0.05;5) equals 4329.48
cy: Mae PV_annuity(1000;0.05;5) yn dychwelyd 4329.48

en: RECEIVED(settlement; maturity; investment; discount; basis)
cy: RECEIVED(ardrefniant; aeddfedrwydd; buddsoddiad; disgownt; sail)

en: RECEIVED("2/28/2001"; "8/31/2001"; 1000; 0.05; 0) returns 1,025.787
cy: Mae RECEIVED("2/28/2001"; "8/31/2001"; 1000; 0.05; 0) yn dychwelyd 1,025.787

en: The SLN() function will determine the straight line depreciation of an asset for a single period. Cost is the amount you paid for the asset. Salvage is the value of the asset at the end of the period. Life is the number of periods over which the asset is depreciated. SLN divides the cost evenly over the life of an asset.
cy: Mae'r ffwythiant SLN() yn dychwelyd y dibrisiad llinell-syth o ased yn ystod cyfnod penodol.  Cost yw'r hyn a dalwyd am yr ased.  Achubiad yw gwerth yr ased wrth ddiwedd y cyfnod.  Bywyd yw'r nifer o gyfnodau y dibrisir yr ased drostynt.  Mae SLN yn rhannu'r gost yn gyfartal dros fywyd ased.

en: SLN(cost; salvage value; life)
cy: SLN(cost; gwerth achubiad; bywyd)

en: SLN(10000;700;10) equals 930
cy: Mae SLN(10000;700;10) yn dychwelyd 930

en: The SYD() function will calculate the sum-of-years digits depreciation for an asset based on its cost, salvage value, anticipated life, and a particular period. This method accelerates the rate of the depreciation, so that more depreciation expense occurs in earlier periods than in later ones. The depreciable cost is the actual cost minus the salvage value. The useful life is the number of periods (typically years) over which the asset is depreciated.
cy: Mae'r ffwythiant SLN() yn dychwelyd y dibrisiad digidau swm-blynyddoedd o ased, wedi'i seilio ar ei gost, ei werth achubiad, ei fywyd disgyliedig, a chyfnod penodol.  Mae'r dull yma yn cyflymu cyfradd y dibrisiad, fel digwydda rhagor o dreuliau dibrisiad mewn cyfnodau cynharach yn lle cyfnodau hwyrach.  Y gost ddibrisiadwy yw'r gost go iawn, tynnu'r gwerth achubiad.  Y bywyd defnyddiol yw'r nifer o gyfnodau (blynyddoedd fel rheol) y dibrisir yr ased drostynt.

en: SYD(cost; salvage value; life; period)
cy: SYD(cost; gwerth achubiad; bywyd; cyfnod)

en: SYD(5000; 200; 5; 2) equals 1280
cy: Mae SYD(5000; 200; 5; 2) yn dychwelyd 1280

en: The TBILLEQ functions returns the bond equivalent for a treasury bill. The maturity date must be after the settlement date but within 365 days.
cy: Mae'r ffwythiant TBILLEQ yn dychwelyd y cywerthydd bond ar gyfer bil trysorlys.  Rhaid i'r dyddiad aeddfedrwydd fod ar ôl y dyddiad ardrefniant ond tu mewn 365 diwrnod.

en: TBILLEQ(settlement; maturity; discount)
cy: TBILLEQ(ardrefniant; aeddfedrwydd; disgownt)

en: TBILLEQ("2/28/2001"; "8/31/2001"; 0.1) returns 0.1068
cy: Mae TBILLEQ("2/28/2001"; "8/31/2001"; 0.1) yn dychwelyd 0.1068

en: The TBILLPRICE functions returns the price per $100 value for a treasury bill. The maturity date must be after the settlement date but within 365 days. The discount rate must be positive.
cy: Mae'r ffwythiant TBILLPRICE yn dychwelyd pris y gwerth $100 ar gyfer bil trysorlys.  Rhaid i'r dyddiad aeddfedrwydd fod ar ôl y dyddiad ardrefniant ond tu mewn 365 diwrnod.  Rhaid i'r gyfradd ddisgownt fod yn bositif.

en: TBILLPRICE(settlement; maturity; discount)
cy: TBILLEQ(ardrefniant; aeddfedrwydd; disgownt)

en: TBILLPRICE("2/28/2001"; "8/31/2001"; 0.05) returns 97.4444
cy: Mae TBILLPRICE("2/28/2001"; "8/31/2001"; 0.05) yn dychwelyd 97.4444

en: The TBILLYIELD functions returns the yield for a treasury bill. The maturity date must be after the settlement date but within 365 days. The price must be positive.
cy: Mae'r ffwythiant TBILLYIELD yn dychwelyd cynnyrch ar gyfer bil trysorlys.  Rhaid i'r dyddiad aeddfedrwydd fod ar ôl y dyddiad ardrefniant ond tu mewn 365 diwrnod.  Rhaid i'r pris fod yn bositif.

en: TBILLYIELD(settlement; maturity; price)
cy: TBILLYIELD(ardrefniant; aeddfedrwydd; pris)

en: TBILLYIELD("2/28/2001"; "8/31/2001"; 600) returns -1.63
cy: Mae TBILLYIELD("2/28/2001"; "8/31/2001"; 600) yn dychwelyd -1.63

en: The ZERO_COUPON() function calculates the value of a zero-coupon (pure discount) bond. For example: if the interest rate is 10%, a $1000 bond that matures in 20 years is worth ZERO_COUPON(1000;.1;20) or $148.64.
cy: Mae'r ffwythiant ZERO_COUPON() yn cyfrifo gwerth bond cwpon-sero (disgownt pur).  Er enghraifft: os yw'r gyfradd llog yn 10%, mae bond $1000 sy'n aeddfedu mewn 20 blynedd yn werth ZERO_COUPON(1000;.1;20) neu $148.64.

en: ZERO_COUPON(face value;rate;years)
cy: ZERO_COUPON(wynebwerth; cyfradd; blynyddoedd)

en: ZERO_COUPON(1000;.1;20) equals 148.64
cy: Mae ZERO_COUPON(1000;.1;20) yn dychwelyd 148.64

en: Manual
cy: Â llaw

en: Reference
cy: Cyfeirnod

en: The N() function converts a value to a number. If value is or refers to a number, this function returns the number. If value is True, this function returns 1. If a value is a date, this function returns the serial number of that date. Anything else will cause the function to return 0.
cy: Mae'r ffwythiant N() yn trosi gwerth i rif.  Os yw'r gwerth yn rhif, neu os yw'n cyfeirio at rif, mae'r ffwythiant yma yn dychwelyd y rhif.  Os yw'r gwerth yn Wir, mae'r ffwythiant yma yn dychwelyd  1.  Os yw'r gwerth yn ddyddiad, mae'r ffwythiant yma yn dychwelyd rhif rhesol y dyddiad yna.  Bydd unrhyw beth arall yn achosi'r ffwythiant i ddychwelyd 0.

en: N(value)
cy: N(gwerth)

en: N(3.14) returns 3.14
cy: Mae N(3.14) yn dychwelyd 3.14

en: N("7") returns 0 (because "7" is text)
cy: Mae N("7") yn dychwelyd 0 (gan mai testun yw "7")

en: INFO(type)
cy: INFO(math)

en: Any value
cy: Unrhyw gwerth

en: The ISLOGICAL() function returns True if the parameter is a boolean value. Otherwise it returns False.
cy: Mae'r ffwythiant ISLOGICAL() yn dychwelyd Gwir os yw'r paramedr yn werth boolaidd.  Fel arall mae'n dychwelyd Ffug.

en: ISLOGICAL(A1>A2) returns True
cy: Mae ISLOGICAL(A1>A2) yn dychwelyd Gwir

en: ISLOGICAL(12) returns False
cy: Mae ISLOGICAL(12) yn dychwelyd Ffug

en: The ISBLANK() function returns True if the parameter is empty. Otherwise it returns False.
cy: Mae'r ffwythiant ISBLANK() yn dychwelyd Gwir os yw'r paramedr yn wag.  Fel arall mae'n dychwelyd Ffug.

en: ISBLANK(A1) returns True if A1 is empty
cy: Mae ISBLANK(A1) yn dychwelyd Gwir os nad yw A1 yn cynnwys gwerth

en: ISBLANK(A1) returns False if A1 holds a value
cy: Mae ISBLANK(A1) yn dychwelyd Ffug os yw A1 yn cynnwys gwerth

en: ISNUMBER(12) returns True
cy: Mae ISNUMBER(12) yn dychwelyd Gwir

en: ISNUMBER(hello) returns False
cy: Mae ISNUMBER(hello) yn dychwelyd Ffug

en: The ISTIME() function returns True if the parameter is a time value. Otherwise it returns False.
cy: Mae'r ffwythiant ISTIME() yn dychwelyd Gwir os yw'r paramedr yn werth amser.  Fel arall mae'n dychwelyd Ffug.

en: ISTIME("12:05") returns True
cy: Mae ISTIME("12:05") yn dychwelyd Gwir

en: ISTIME("hello") returns False
cy: Mae ISTIME("hello") yn dychwelyd Ffug

en: The ISDATE() function returns True if the parameter is a date value. Otherwise it returns False
cy: Mae'r ffwythiant ISDATE() yn dychwelyd Gwir os yw'r paramedr yn werth dyddiad.  Fel arall mae'n dychwelyd Ffug.

en: ISDATE("2000-2-2") returns True
cy: Mae ISDATE("2000-2-2") yn dychwelyd Gwir

en: ISDATE("hello") returns False
cy: Mae ISDATE("hello") yn dychwelyd Ffug

en: The ISREF() function returns True if the parameter refers to a reference. Otherwise it returns False
cy: Mae'r ffwythiant ISREF() yn dychwelyd Gwir os mae'r paramedr yn cyfeirio at gyfeirnod.  Fel arall mae'n dychwelyd Ffug.

en: ISREF(A12) returns true
cy: Mae ISREF(A12) yn dychwelyd Gwir

en: ISREF("hello") returns false
cy: Mae ISREF("hello") yn dychwelyd Ffug

en: The ISTEXT() function returns True if the parameter is a string. Otherwise it returns False
cy: Mae'r ffwythiant ISTEXT() yn dychwelyd Gwir os yw'r paramedr yn llinyn.  Fel arall mae'n dychwelyd Ffug.

en: ISTEXT(12) returns False
cy: Mae ISTEXT(12) yn dychwelyd Ffug

en: ISTEXT("hello") returns True
cy: Mae ISTEXT("hello") yn dychwelyd Gwir

en: ISNONTEXT(12) returns True
cy: Mae ISNONTEXT(12) yn dychwelyd Gwir

en: ISNONTEXT("hello") returns False
cy: Mae ISNONTEXT("hello") yn dychwelyd Ffug

en: The ISODD() function returns True if the number is odd. Otherwise returns False.
cy: Mae'r ffwythiant ISODD() yn dychwelyd Gwir os yw'r rhif yn odrif.  Fel arall mae'n dychwelyd Ffug.

en: ISODD(12) returns False
cy: Mae ISODD(12) yn dychwelyd Ffug

en: ISODD(-7) returns True
cy: Mae ISODD(-7) yn dychwelyd Gwir

en: The ISEVEN() function returns True if the number is even. Otherwise returns False.
cy: Mae'r ffwythiant ISEVEN() yn dychwelyd Gwir os yw'r rhif yn eilrif.  Fel arall mae'n dychwelyd Ffug.

en: ISEVEN(12) returns True
cy: Mae ISEVEN(12) yn dychwelyd Gwir

en: ISEVEN(-7) returns False
cy: Mae ISEVEN(-7) yn dychwelyd Ffug

en: TYPE(A1) returns 2, if A1 contains "Text"
cy: Mae TYPE(A1) yn dychwelyd 2, os yw A1 yn cynnwys "Text"

en: TYPE(-7) returns 1
cy: Mae TYPE(-7) yn dychwelyd 1

en: TYPE(A2) returns 1, if A2 contains "=CURRENTDATE()"
cy: Mae TYPE(A2) yn dychwelyd 1, os yw A2 yn cynnwys "=CURRENTDATE()"

en: Returns the current filename. If the current document is not saved, an empty string is returned.
cy: Dychwelyd enw'r ffeil cyfredol.  Os nad yw'r ddogfen gyfredol wedi'i chadw, dychwelir llinyn gwag.

en: Logical
cy: Rhesymegol

en: The FALSE() function returns the boolean value FALSE.
cy: Mae'r ffwythiant FALSE() yn dychwelyd y gwerth boolaidd FALSE (ffug).

en: FALSE() returns FALSE
cy: Mae FALSE() yn dychwelyd FALSE (ffug)

en: The TRUE() function returns the boolean value TRUE.
cy: Mae'r ffwythiant TRUE() yn dychwelyd y gwerth boolaidd TRUE (gwir).

en: TRUE() returns TRUE
cy: Mae TRUE() yn dychwelyd TRUE (gwir)

en: Boolean values
cy: Gwerthoedd boolaidd

en: AND(value;value;...)
cy: AND(gwerth; gwerth;...)

en: AND(true;true;true) returns True
cy: Mae AND(gwir; gwir; gwir) yn dychwelyd Gwir

en: AND(true;false) returns False
cy: Mae AND(gwir; ffug) yn dychwelyd Ffug

en: OR(value;value;...)
cy: OR(gwerth; gwerth;...)

en: OR(false;false;false) returns False
cy: Mae OR(ffug; ffug; ffug) yn dychwelyd Ffug

en: OR(true;false) returns True
cy: Mae OR(gwir; ffug) yn dychwelyd Gwir

en: The NAND() function returns True if at least one value is not true. Otherwise it returns False.
cy: Mae'r ffwythiant NAND() yn dychwelyd Gwir os na fyddai o leiaf un o'r gwerthoedd yn wir.  Fel arall, mae'n dychwelyd Ffug.

en: NAND(value;value;...)
cy: NAND(gwerth; gwerth;...)

en: NAND(true;false;false) returns True
cy: Mae NAND(gwir; ffug; ffug) yn dychwelyd Gwir

en: NAND(true;true) returns False
cy: Mae NAND(gwir; gwir) yn dychwelyd Ffug

en: The NOR() function returns True if all the values given as parameters are of boolean type and have the value false. Otherwise it returns False.
cy: Mae'r ffwythiant NOR() yn dychwelyd Gwir os yw pob un o'r gwerthoedd a roddir fel paramedrau o fath boolaidd a gyda'r gwerth o ffug.  Fel arall, mae'n dychwelyd Ffug.

en: NOR(value;value;...)
cy: NOR(gwerth; gwerth;...)

en: NOR(true;false;false) returns False
cy: Mae NOR(gwir; ffug; ffug) yn dychwelyd Ffug

en: NOR(false;false) returns True
cy: Mae NOR(ffug; ffug) yn dychwelyd Gwir

en: XOR(value;value;...)
cy: XOR(gwerth; gwerth;...)

en: XOR(false;false;false) returns True
cy: Mae XOR(ffug; ffug; ffug) yn dychwelyd Gwir

en: Boolean value
cy: Gwerth Boolaidd

en: NOT(false) returns True
cy: Mae NOT(ffug) yn dychwelyd Gwir

en: NOT(true) returns False
cy: Mae NOT(gwir) yn dychwelyd Ffug

en: IF(condition;if_true;if_false)
cy: IF(amod; os_gwir; os_ffug)

en: A1=4;A2=6;IF(A1>A2;5;3) returns 3
cy: Mae A1=4;A2=6;IF(A1>A2;5;3) yn dychwelyd 3

en: Math
cy: Maths

en: The SUBTOTAL() function returns a subtotal of a given list of arguments ignoring other subtotal results in there. Function can be one of the following numbers: 1 - Average, 2 - Count, 3 - CountA, 4 - Max, 5 - Min, 6 - Product, 7 - StDev, 8 - StDevP, 9 - Sum, 10 - Var, 11 - VarP.
cy: Mae'r ffwythiant SUBTOTAL() yn dychwelyd is-gyfanswm o restr benodol o ymresymiadau, gan anwybyddu canlyniadau is-gyfanswm eraill sydd yno.  Ffwythiant yw un o'r rhifau dilynol: 1 - Average, 2 - Count, 3 - CountA, 4 - Max, 5 - Min, 6 - Product, 7 - StDev, 8 - StDevP, 9 - Sum, 10 - Var, 11 - VarP.

en: SUBTOTAL(function; value)
cy: SUBTOTAL(ffwythiant; gwerth)

en: If A1:A5 contains 7, 24, 23, 56 and 9:
cy: Os mae A1:A5 yn cynnwys 7, 24, 23, 56 a 9:

en: SUBTOTAL(1; A1:A5) returns 23.8
cy: Mae SUBTOTAL(1; A1:A5) yn dychwelyd 23.8

en: SUBTOTAL(4; A1:A5) returns 56
cy: Mae SUBTOTAL(4; A1:A5) yn dychwelyd 56

en: SUBTOTAL(9; A1:A5) returns 119
cy: Mae SUBTOTAL(9; A1:A5) yn dychwelyd 119

en: SUBTOTAL(11; A1:A5) returns 307.76
cy: Mae SUBTOTAL(11; A1:A5) yn dychwelyd 307.76

en: The LCM() function returns the least common multiple for two or more float values
cy: Mae'r ffwythiant LCM() yn dychwelyd y lluoswm lleiaf cyffredin ar gyfer dau neu rhagor o werthoedd arnawf.

en: LCM(value; value)
cy: LCM(gwerth; gwerth)

en: LCM(6;4) returns 12
cy: Mae LCM(6;4) yn dychwelyd 12

en: LCM(1.5;2.25) returns 4.5
cy: Mae LCM(1.5;2.25) yn dychwelyd 4.5

en: LCM(2;3;4) returns 12
cy: Mae LCM(2;3;4) yn dychwelyd 12

en: Third number
cy: Trydydd rhif

en: The GCD() function returns the greatest common denominator for two or more integer values.
cy: Mae'r ffwythiant GCD() yn dychwelyd y cyfenwadur mwyaf ar gyfer dau neu rhagor o werthoedd cyfanrif.

en: GCD(value; value)
cy: GCD(gwerth; gwerth)

en: GCD(6;4) returns 2
cy: Mae GCD(6;4) yn dychwelyd 2

en: GCD(10;20) returns 10
cy: Mae GCD(10;20) yn dychwelyd 10

en: GCD(20;15;10) returns 5
cy: Mae GCD(20;15;10) yn dychwelyd 5

en: EPS() returns the machine epsilon; this is the difference between 1 and the next largest floating-point number. Because computers use a finite number of digits, roundoff error is inherent (but usually insignificant) in all calculations.
cy: Mae EPS() yn dychwelyd epsilon y peiriant; dyma'r gwahaniaeth rhwng 1 a'r rhif pwynt arnawf mwyaf nesaf.  Gan fod cyfrifiaduron yn defnyddo nifer meidraidd o ddigidau, mae gwall talgrynnu yn gynhwynol (ond fel rheol yn anarwyddocaol) mewn pob cyfrifiad.

en: On most systems, this returns 2^-52=2.2204460492503131e-16
cy: Ar y rhan fwyaf o gysodau, mae hyn yn dychwelyd 2^-52=2.2204460492503131e-16

en: 0.5*EPS() returns the "unit round"; this value is interesting because it is the largest number x where (1+x)-1=0 (due to roundoff errors).
cy: Mae 0.5*EPS() yn dychwelyd y "talgryniad uned"; mae'r gwerth yma o ddiddordeb oherwydd y rhif mwyaf yw o lle mae (1+x)-1=0 (o achos gwallau talgrynnu).

en: Pick a number x between 0 and EPS(). Observe that 1+x rounds x to either 0 or EPS() by using the equation (1+x)-1
cy: Dewiswch rhif x rhwng 0 ac EPS().  Gwylier bod 1+x yn talgrynnu x unai i 0 neu i EPS() gan ddefnyddio'r hafaliad (1+x)-1.

en: The POWER(x;y) function returns the value of x raised to the power of y.
cy: Mae'r ffwythiant POWER(x;y) yn dychwelyd gwerth x wedi'i godi i bŵer y.

en: POWER(value;value)
cy: POWER(gwerth; gwerth)

en: POWER(1.2;3.4) equals 1.8572
cy: Mae POWER(1.2;3.4) yn dychwelyd 1.8572

en: POWER(2;3) equals 8
cy: Mae POWER(2;3) yn dychwelyd 8

en: The EVEN() function returns the number rounded up to the nearest even integer.
cy: Mae'r ffwythiant EVEN() yn dychwelyd y rhif wedi ei dalgrynni i fyny i'r cyfanrif eilrif agosaf.

en: EVEN(value)
cy: EVEN(gwerth)

en: EVEN(1.2) returns 2
cy: Mae EVEN(1.2) yn dychwelyd 2

en: EVEN(2) returns 2
cy: Mae EVEN(2) yn dychwelyd 2

en: Precision
cy: Trachywiredd

en: The TRUNC() function truncates a numeric value to a certain precision. If the precision is omitted 0 is assumed.
cy: Mae'r ffwythiant TRUNC() yn blaendorri gwerth rhifol i drachywiredd penodol.  Os gadewir y trachywiredd allan, cymerir bod yn 0.

en: TRUNC(value; precision)
cy: TRUNC(gwerth; trachywiredd)

en: TRUNC(1.2) returns 1
cy: Mae TRUNC(1.2) yn dychwelyd 1

en: TRUNC(213.232; 2) returns 213.23
cy: Mae TRUNC(213.232; 2) yn dychwelyd 213.23

en: ODD(value)
cy: ODD(gwerth)

en: ODD(1.2) returns 3
cy: Mae ODD(1.2) yn dychwelyd 3

en: ODD(2) returns 3
cy: Mae ODD(2) yn dychwelyd 3

en: The MOD() function returns the remainder after division. If the second parameter is null the function returns #DIV/0.
cy: Mae'r ffwythiant MOD() yn dychwelyd y gweddill ar ôl rhannu.  Os yw'r ail baramedr yn nwl, mae'r ffwythiant yn dychwelyd #DIV/0.

en: MOD(value;value)
cy: MOD(gwerth; gwerth)

en: MOD(12;5) returns 2
cy: Mae MOD(12;5) yn dychwelyd 2

en: MOD(5;5) returns 0
cy: Mae MOD(5;5) yn dychwelyd 0

en: This function returns -1 if the number is negative, 0 if the number is null and 1 if the number is positive.
cy: Mae'r ffwythiant SIGN()yn dychwelyd -1 os yw'r rhif yn negatif, 0 os yw'r rhif yn nwl, ac 1 os yw'r rhif yn bositif.

en: SIGN(value)
cy: SIGN(gwerth)

en: SIGN(5) equals 1
cy: Mae SIGN(5) yn dychwelyd 1

en: SIGN(0) equals 0
cy: Mae SIGN(0) yn dychwelyd 0

en: SIGN(-5) equals -1
cy: Mae SIGN(-5) yn dychwelyd -1

en: This function multiplies each value by -1.
cy: Mae'r ffwythiant yma yn lluosi pob gwerth gan -1.

en: INV(value)
cy: INV(gwerth)

en: INV(-5) equals 5
cy: Mae INV(-5) yn dychwelyd 5

en: INV(5) equals -5
cy: Mae INV(5) yn dychwelyd -5

en: INV(0) equals 0
cy: Mae INV(0) yn dychwelyd 0

en: This function returns the count of integer or floating arguments passed. You can count using a range: COUNT(A1:B5) or using a list of values like COUNT(12;5;12.5).
cy: Mae'r ffwythiant yma yn dychwelyd y nifer o ymresymiadau cyfanrif neu arnawf a roddir.  Gallwch gyfrif gan ddefnyddio amrediad - COUNT(A1:B5) - neu gan ddefnyddio rhestr o werthoedd megis COUNT(12;5;12.5).

en: COUNT(value;value;value...)
cy: COUNT(gwerth; gwerth; gwerth...)

en: COUNT(-5;"KSpread";2) returns 2
cy: Mae COUNT(-5;"KSpread";2) yn dychwelyd 2

en: COUNT(5) returns 1
cy: Mae COUNT(5) yn dychwelyd 1

en: This function returns the count of all non empty arguments passed. You can count using a range: COUNTA(A1:B5) or using a list of values like COUNTA(12;5;12.5).
cy: Mae'r ffwythiant yma yn dychwelyd y nifer o bob ymresymiad anwag a roddir.  Gallwch gyfrif gan ddefnyddio amrediad - COUNT(A1:B5) - neu gan ddefnyddio rhestr o werthoedd megis COUNT(12;5;12.5).

en: COUNTA(value;value;value...)
cy: COUNTA(gwerth; gwerth; gwerth...)

en: COUNTA(-5;"KSpread";2) returns 3
cy: Mae COUNTA(-5;"KSpread";2) yn dychwelyd 3

en: COUNTA(5) returns 1
cy: Mae COUNTA(5) yn dychwelyd 1

en: Cell range
cy: Amrediad cell

en: This function returns the count of all empty cells within the range.
cy: Mae'r ffwythiant yma yn dychwelyd y nifer o bob cell wag tu mewn yr amrediad.

en: COUNTBLANK(range)
cy: COUNTBLANK(amrediad)

en: Range
cy: Amrediad

en: The COUNTIF() function returns the number of cells in the given range that meet the given criteria.
cy: Mae'r ffwythiant COUNTIF() yn dychwelyd y nifer o gelloedd yn yr amrediad penodol sy'n cydweddu â'r meini prawf penodol.

en: COUNTIF(range;criteria)
cy: COUNTIF(amrediad; meini prawf)

en: A floating point value
cy: Gwerth pwynt arnawf

en: The FACT() function calculates the factorial of the parameter. The mathematical expression is (value)!.
cy: Mae'r ffwythiant FACT() yn cyfrifo ffactorial y paramedr.  (Gwerth)! yw'r mynegiad mathemategol.

en: FACT(number)
cy: FACT(rhif)

en: FACT(10) returns 3628800
cy: Mae FACT(10) yn dychelyd 3628800

en: FACT(0) returns 1
cy: Mae FACT(0) yn dychwelyd 1

en: The FACTDOUBLE() function calculates the double factorial of a number, i.e. x!!.
cy: Mae'r ffwythiant FACTDOUBLE() yn cyfrifo'r ffactorial dwbl o rif, h.y. x!!

en: FACTDOUBLE(number)
cy: FACTDOUBLE(rhif)

en: FACTDOUBLE(6) returns 48
cy: Mae FACTDOUBLE(6) yn dychwelyd 48

en: FACTDOUBLE(7) returns 105
cy: Mae FACTDOUBLE(7) yn dychwelyd 105

en: The SUM() function calculates the sum of all the values given as parameters. You can calculate the sum of a range SUM(A1:B5) or a list of values like SUM(12;5;12.5).
cy: Mae'r ffwythiant SUM() yn cyfrifo'r cyfanswm o bob gwerth a roddir fel paramedrau.  Gallwch gyfrifo swm amrediad - SUM(A1:B5) - neu restr o werthoedd megis SUM(12;5;12.5).

en: SUM(value;value;...)
cy: SUM(gwerth; gwerth;...)

en: SUM(12;5;7) equals 24
cy: Mae SUM(12;5;7) yn dychwelyd 24

en: SUM(12.5;2) equals 14.5
cy: Mae SUM(12.5;2) yn dychwelyd 14.5

en: The SUMA() function calculates the sum of all the values given as parameters. You can calculate the sum of a range SUMA(A1:B5) or a list of values like SUMA(12;5;12.5). If a parameter contains text or the boolean value FALSE it is counted as 0, if a parameter evaluates to TRUE it is counted as 1.
cy: Mae'r ffwythiant SUM() yn cyfrifo'r cyfanswm o bob gwerth a roddir fel paramedrau.  Gallwch gyfrifo swm amrediad - SUM(A1:B5) - neu restr o werthoedd megis SUM(12;5;12.5).  Os yw paramedr yn cynnwys testun neu'r gwerth boolaidd FFUG, cyfrifir fel 0; os yw paramedr yn enrhifo i WIR, cyfrifir fel 1.

en: SUMA(12;5; 7) equals 24
cy: Mae SUMA(12;5; 7) yn dychwelyd 24

en: SUMA(12.5; 2; TRUE) equals 15.5
cy: Mae SUMA(12.5; 2; TRUE) yn dychwelyd 15.5

en: The PRODUCT() function calculates the product of all the values given as parameters. You can calculate the product of a range: PRODUCT(A1:B5) or a list of values like product(12;5;12.5). If no numeric values are found 0 is returned.
cy: Mae'r ffwythiant PRODUCT() yn cyfrifo'r lluoswm o bob werth a roddir fel paramedr.  Gallwch gyfrifo lluoswm amrediad - PRODUCT(A1:B5) - neu restr o werthoedd megis PRODUCT(12;5;12.5).  Os ni cheir gwerthoedd negatif, dychwelir 0.

en: PRODUCT(value;value;...)
cy: PRODUCT(gwerth; gwerth;...)

en: PRODUCT(3;5;7) equals 105
cy: Mae PRODUCT(3;5;7) yn dychwelyd 105

en: PRODUCT(12.5;2) equals 25
cy: Mae PRODUCT(12.5;2) yn dychwelyd 25

en: The KPRODUCT() function calculates the product of all the values given as parameters. You can calculate the product of a range: KPRODUCT(A1:B5) or a list of values like KPRODUCT(12;5;12.5). If no numeric values are found 1 is returned.
cy: Mae'r ffwythiant KPRODUCT() yn cyfrifo'r lluoswm o bob werth a roddir fel paramedr.  Gallwch gyfrifo lluoswm amrediad - PRODUCT(A1:B5) - neu restr o werthoedd megis PRODUCT(12;5;12.5).  Os ni cheir gwerthoedd negatif, dychwelir 1.

en: KPRODUCT(value;value;...)
cy: KPRODUCT(gwerth; gwerth;...)

en: KPRODUCT(3;5;7) equals 105
cy: Mae KPRODUCT(3;5;7) yn dychwelyd 105

en: KPRODUCT(12.5;2) equals 25
cy: Mae KPRODUCT(12.5;2) yn dychwelyd 25

en: DIV(value;value;...)
cy: DIV(gwerth; gwerth;...)

en: DIV(20;2;2) returns 5
cy: Mae DIV(20;2;2) yn dychwelyd 5

en: DIV(25;2.5) returns 10
cy: Mae DIV(25;2.5) yn dychwelyd 10

en: The SUMSQ() function calculates the sum of all the squares of values given as parameters. You can calculate the sum of a range SUMSQ(A1:B5) or a list of values like SUMSQ(12;5;12.5).
cy: Mae'r ffwythiant SUMSQ() yn cyfrifo'r swm o bob ail isradd o'r gwerthoedd a roddir fel paramedrau.  Gallwch gyfrifo swm amrediad - SUMSQ(A1:B5) - neu restr o werthoedd megis SUMSQ(12;5;12.5).

en: SUMSQ(value;value;...)
cy: SUMSQ(gwerth; gwerth;...)

en: SUMSQ(12;5;7) equals 218
cy: Mae SUMSQ(12;5;7) yn dychwelyd 218

en: SUMSQ(12.5;2) equals 173
cy: Mae SUMSQ(12.5;2) yn dychwelyd 173

en: MAX(value;value;...)
cy: MAX(gwerth; gwerth;...)

en: MAXA(value;value;...)
cy: MAXA(gwerth; gwerth;...)

en: MAXA(12;5; 7) returns 12
cy: Mae MAXA(12;5; 7) yn dychwelyd 12

en: MAXA(12.5; 2) returns 12.5
cy: Mae MAXA(12.5; 2) Yn dychwelyd 12.5

en: MAXA(0.5; 0.4; TRUE; 0.2) returns 1
cy: Mae MAXA(0.5; 0.4; TRUE; 0.2) yn dychwelyd 1

en: MIN(value;value;...)
cy: MIN(gwerth; gwerth;...)

en: MINA(value;value;...)
cy: MINA(gwerth; gwerth;...)

en: MINA(12;5; 7) returns 5
cy: Mae MINA(12;5; 7) yn dychwelyd 5

en: MINA(12.5; 2) returns 2
cy: Mae MINA(12.5; 2) yn dychwelyd 2

en: MINA(0.4; 2; FALSE; 0.7) returns 0.
cy: Mae MINA(0.4; 2; FALSE; 0.7) yn dychwelyd 0.

en: MULTIPLY(value;value;...)
cy: MULTIPLY(gwerth; gwerth;...)

en: MULTIPLY(12;5;7) equals 420
cy: Mae MULTIPLY(12;5;7) yn dychwelyd 420

en: MULTIPLY(12.5;2) equals 25
cy: Mae MULTIPLY(12.5;2) yn dychwelyd 25

en: The MULTINOMIAL() function returns the multinomial of each number in the parameters. It uses this formula for MULTINOMIAL(a,b,c):
cy: Mae'r ffwythiant MULTINOMIAL() yn dychwelyd y lluosnominal o bob rhif yn y paramedrau.  Mae'n defnyddio'r fformiwla yma ar gyfer MULTINOMIAL(a,b,c):

en: MULTINOMIAL(value;value;...)
cy: MULTINOMIAL(gwerth; gwerth;...)

en: MULTINOMIAL(3;4;5) equals 27720
cy: Mae MULTINOMIAL(3;4;5) yn dychwelyd 27720

en: SQRT(9) equals 3
cy: Mae SQRT(9) yn dychwelyd 3

en: SQRTPI(2) equals 2.506628
cy: Mae SQRTPI(2) yn dychwelyd 2.506628

en: The LN() function returns the natural logarithm of x.
cy: Mae'r ffwythiant LN() yn dychwelyd y logarithm naturiol o x.

en: LN(0.8) equals -0.22314355
cy: Mae LN(0.8) yn dychwelyd -0.22314355

en: LN(0) equals -inf
cy: Mae LN(0) yn dychweldy -inf (anfeidredd)

en: The LOGn() function returns the base n logarithm of x.
cy: Mae'r ffwythiant LOGn() yn dychwelyd y logarithm bôn n o x.

en: LOGn(value;base)
cy: LOGn(gwerth; bôn)

en: LOGn(12;10) equals 1.07918125
cy: Mae LOGn(12;10) yn dychwelyd 1.07918125

en: LOGn(12;2) equals 3.5849625
cy: Mae LOGn(12;2) yn dychwelyd 3.5849625

en: The ROOTN() function returns the non-negative nth root of x.
cy: Mae'r ffwythiant ROOTN() yn dychwelyd yr isradd n-fed annegatif o x.

en: ROOTN(x;n)
cy: ROOTN(x; n)

en: ROOTN(9;2) equals 3
cy: Mae ROOTN(9;2) yn dychwelyd 3

en: The CUR() function returns the non-negative cube root of x.
cy: Mae'r ffwythiant CUR() yn dychwelyd y trydydd isradd annegatif o x.

en: CUR(27) equals 3
cy: Mae CUR(27) yn dychwelyd 3

en: The LOG() function returns the base-10 logarithm of x.
cy: Mae'r ffwythiant LOG() yn dychwelyd y logarithm bôn-10 o x.

en: LOG(0.8) equals -0.09691001
cy: Mae LOG(0.8) yn dychwelyd -0.09691001

en: The EXP() function returns the value of e (the base of natural logarithms) raised to the power of x.
cy: Mae'r ffwythiant EXP() yn dychwelyd gwerth e (bôn logarithmau naturiol) wedi'i godi i bŵer x.

en: EXP(9) equals 8 103.08392758
cy: Mae EXP(9) yn dychwelyd 8 103.08392758

en: EXP(-9) equals 0.00012341
cy: Mae EXP(-9) yn dychwelyd 0.00012341

en: CEIL(12.5) equals 13
cy: Mae CEIL(12.5) yn dychwelyd 13

en: CEIL(-12.5) equals -12
cy: Mae CEIL(-12.5) yn dychwelyd -12

en: Significance (optional)
cy: Arwyddocâd (dewisol)

en: CEILING(12.5) equals 13
cy: Mae CEILING(12.5) yn dychwelyd 13

en: CEILING(6.43; 4) equals 8
cy: Mae CEILING(6.43; 4) yn dychwelyd 8

en: FLOOR(12.5) equals 12
cy: Mae FLOOR(12.5) yn dychwelyd 12

en: The ABS() function returns the absolute value of the floating-point number x.
cy: Mae'r ffwythiant ABS() yn dychwelyd y gwerth absoliwt o'r rhif pwynt arnawf x.

en: ABS(12.5) equals 12.5
cy: Mae ABS(12.5) yn dychwelyd 12.5

en: ABS(-12.5) equals 12.5
cy: Mae ABS(-12.5) yn dychwelyd 12.5

en: The INT() function returns the integer part of the value.
cy: Mae'r ffwythiant INT() yn dychwelyd y rhan gyfanrif o'r gwerth.

en: INT(12.55) equals 12
cy: Mae INT(12.55) yn dychwelyd 12

en: INT(15) equals 15
cy: Mae INT(15) yn dychwelyd 15

en: The RAND() function returns a pseudo-random number between 0 and 1.
cy: Mae'r ffwythiant RAND() yn dychwelyd rhif ffug-hap rhwng 0 ac 1.

en: RAND() equals for example 0.78309922...
cy: Mae RAND() yn dychwelyd 0.78309922...

en: A floating point value (greater 0)
cy: Gwerth pwynt arnawf (mwy na 0)

en: The RANDEXP() function returns an exponentially-distributed pseudo-random number.
cy: Mae'r ffwythiant RANDEXP() yn dychwelyd rhif ffug-hap a ddosbarthir yn esbonyddol.

en: The RANDPOISSON() function returns a poisson-distributed pseudo-random number.
cy: Mae'r ffwythiant RANDPOISSON() yn dychwelyd rhif ffug-hap a ddosbarthir mewn modd Poisson.

en: A floating point value (between 0 and 1)
cy: Gwerth pwynt arnawf (rhwng 0 ac 1)

en: Trials (greater 0)
cy: Arbrofion (mwy na 0)

en: The RANDBINOM() function returns a binomially-distributed pseudo-random number.
cy: Mae'r ffwythiant RANDBINOM() yn dychwelyd rhif ffug-hap a ddosbarthir yn finomaidd.

en: Failures (greater 0)
cy: Methiannau (mwy na 0)

en: The RANDNEGBINOM() function returns a negative binomially-distributed pseudo-random number.
cy: Mae'r ffwythiant RANDNEGBINOM() yn dychwelyd rhif ffug-hap negatif a ddosbarthir yn finomaidd.

en: The RANDBERNOULLI() function returns a Bernoulli-distributed pseudo-random number.
cy: Mae'r ffwythiant RANDBERNOULLI() yn dychwelyd rhif ffug-hap a ddosbarthir mewn modd Bernoulli.

en: Bottom value
cy: Gwerth Gwaelod

en: Top value
cy: Gwerth Pen

en: The RANDBETWEEN() function returns a pseudo-random number between bottom and top value. If bottom > top this function returns Err.
cy: Mae'r ffwythiant RANDBETWEEN() yn dychwelyd rhif ffug-hap rhwng y gwerthoedd isaf ac uchaf.  Os yw'r gwerth isaf yn fwy na'r gwerth uchaf, mae'r ffwythiant yma yn dychwelyd Err (gwall).

en: RANDBETWEEN(bottom;top)
cy: RANDBETWEEN(gwaelod;pen)

en: RANDBETWEEN(12;78) equals for example 61.0811...
cy: Mae RANDBETWEEN(12;78) yn dychwelyd 61.0811...

en: Multiple
cy: Lluosrif

en: The MROUND() function returns the value rounded to the specified multiple. The value and the multiple must have the same sign
cy: Mae'r ffwythiant MROUND() yn dychwelyd y gwerth wedi'i dalgrynnu i'r lluosrif penodol.  Rhaid i'r gwerth a'r lluosrif feddiannu yr un arwydd.

en: MROUND(value; multiple)
cy: MROUND(gwerth; lluosrif)

en: MROUND(1.252; 0.5) equals 1.5
cy: Mae MROUND(1.252; 0.5) yn dychwelyd 1.5

en: MROUND(-1.252; -0.5) equals -1.5
cy: Mae MROUND(-1.252; -0.5) yn dychwelyd -1.5

en: Digits
cy: Digidau

en: The ROUND(value;[digits]) function returns value rounded. Digits is the number of digits to which you want to round that number. If digits is zero or omitted, value is rounded up to the nearest integer. If digits is smaller than zero, the corresponding integer part of the number is rounded.
cy: Mae'r ffwythiant ROUND() yn dychwelyd y gwerth wedi'i dalgrynnu.  Digidau yw'r nifer o ddigidau yr hoffech talgrynnu'r rhif iddo.  Os yw digidau yn sero, neu os y'i gadewir allan, talgrynnir y gwerth i fyny i'r cyfanrif agosaf.  Os yw digidau yn llai na sero, talgrynnir y rhan gyfanrif gyfatebol o'r rhif.

en: ROUND(value;[digits])
cy: ROUND(gwerth; [digidau])

en: ROUND(1.252;2) equals 1.25
cy: Mae ROUND(1.252;2) yn dychwelyd 1.25

en: ROUND(-1.252;2) equals -1.25
cy: Mae ROUND(-1.252;2) yn dychwelyd -1.25

en: ROUND(1.258;2) equals 1.26
cy: Mae ROUND(1.258;2) yn dychwelyd 1.26

en: ROUND(-12.25;-1) equals -10
cy: Mae ROUND(-12.25;-1) yn dychwelyd -10

en: ROUND(-1.252;0) equals -1
cy: Mae ROUND(-1.252;0) yn dychwelyd -1

en: ROUNDUP(value;[digits])
cy: ROUNDUP(gwerth; [digidau])

en: ROUNDUP(1.252;2) equals 1.26
cy: Mae ROUNDUP(1.252;2) yn dychwelyd 1.26

en: ROUNDDOWN(value;[digits])
cy: ROUNDDOWN(gwerth; [digidau])

en: ROUNDDOWN(1.252;2) equals 1.25
cy: Mae ROUNDDOWN(1.252;2) yn dychwelyd 1.25

en: Nth term
cy: Term nfed

en: FIB(9) returns 34
cy: Mae FIB(9) yn dychelyd 34

en: FIB(26) returns 121393
cy: Mae FIB(26) yn dychwelyd 121393

en: Numerator
cy: Rhifiadur

en: Denumerator
cy: Enwadur

en: Function QUOTIENT returns the integer portion of numerator/denumerator.
cy: Mae'r ffwythiant QUOTIENT() yn dychwelyd y rhan gyfanrif o'r rhifiadur/enwadur.

en: QUOTIENT(numerator;denumerator)
cy: QUOTIENT(rhifiadur; enwadur)

en: QUOTIENT(21;4) returns 5
cy: Mae QUOTIENT(21;4) yn dychwelyd 5

en: Lookup & Reference
cy: Chwilio am Gyfeirnod

en: Row number
cy: Rhif y rhes

en: Column number
cy: Rhif y golofn

en: Absolute number (optional)
cy: Rhif absoliwt (dewisol)

en: A1 style (optional)
cy: Arddull A1 (dewisol)

en: The ADDRESS creates a cell address. Parameter Row is the row number and Column is the column number.
cy: Mae'r ffwythiant ADDRESS yn creu cyfeiriad cell.  Y paramedr rhes yw rhif y rhes, a colofn yw rhif y golofn.

en: Absolute number specifies the type of reference: 1 or omitted = Absolute, 2 = Absolute row, relative column,  3 = Relative row; absolute column and 4 = Relative.
cy: Mae rhif absoliwt yn penodi'r math o gyfeirnod: 1 neu heb fod yn bresennol = absoliwt; 2 = rhes absoliwt, colofn berthynol; 3 = rhes berthynol, colofn absoliwt; 4= perthynol.

en: A1 Style specifies the style of the address to return. If A1 is set to TRUE (default) the address is returned in A1 style if it is set to FALSE in R1C1 style.
cy: Mae arddull A1 yn penodi arddull y cyfeiriad i'w ddychwelyd.  Os gosodir A1 i WIR (rhagosodiad), dychwelir y cyfeiriad yn yr arddull A1; os y'i gosodir i FFUG, dychwelir y cyfeiriad yn yr arddull R1C1.

en: Sheet name is the text specifying the name of the sheet.
cy: Enw'r ddalen yw'r testun sy'n penodi enw'r ddalen.

en: ADDRESS(row; col; absolute; style; sheet name)
cy: ADDRESS(rhes; colofn; absoliwt; arddull; enw'r ddalen)

en: ADDRESS(6; 4) returns $D$6
cy: Mae ADDRESS(6; 4) yn dychwelyd $D$6

en: ADDRESS(6; 4; 2) returns D$6
cy: Mae ADDRESS(6; 4; 2) yn dychwelyd D$6

en: ADDRESS(6; 4; 2; FALSE; "Sheet1") returns Sheet1!R6C[4]
cy: Mae ADDRESS(6; 4; 2; FALSE; "Dalen1") yn dychwelyd Dalen1!R6C[4]

en: ADDRESS(6; 4; 1; FALSE; "Sheet1") returns Sheet1!R6C4
cy: Mae ADDRESS(6; 4; 1; FALSE; "Dalen1") yn dychwelyd Dalen1!R6C4

en: ADDRESS(6; 4; 4; TRUE; "Sheet1") returns Sheet1!D6
cy: Mae ADDRESS(6; 4; 4; TRUE; "Dalen1") yn dychwelyd Dalen1!D6

en: Returns the number of areas in the reference string. An area can be asingle cell or a set of cells.
cy: Dychwelyd y nifer o ardaloedd yn y llinyn cyfeirnod.  Gall ardal fod yn gell sengl, neu set o gelloedd.

en: AREAS(reference)
cy: AREAS(cyfeirnod)

en: AREAS(A1) returns 1
cy: Mae AREAS(A1) yn dychwelyd 1

en: AREAS((A1; A2:A4)) returns 2
cy: Mae AREAS((A1; A2:A4)) yn dychwelyd 2

en: Index
cy: Mynegai

en: Arguments
cy: Ymresymiadau

en: Returns the parameter specified by the index.
cy: Dychwelyd y paramedr a benodir gan y mynegai.

en: CHOOSE(index; parameter1; parameter2;...)
cy: CHOOSE(mynegai; paramedr1; paramedr2;...)

en: CHOOSE(1; "1st"; "2nd") returns "1st"
cy: Mae CHOOSE(1; "1st"; "2nd") yn dychwelyd "1st"

en: CHOOSE(2; 3; 2; 4) returns 2
cy: Mae CHOOSE(2; 3; 2; 4) yn dychwelyd 2

en: The COLUMN function returns the column of given cell reference. If no parameter is specified the column of the current cell gets returned.
cy: Mae'r ffwythiant COLUMN yn dychwelyd y golofn o gyfeirnod cell penodol.  Os na phenodir paramedr, dychwelir colofn y gell gyfredol.

en: COLUMN(reference)
cy: COLUMN(cyfeirnod)

en: COLUMN(A1) returns 1
cy: Mae COLUMN(A1) yn dychwelyd 1

en: COLUMN(D2) returns 4
cy: Mae COLUMN(D2) yn dychwelyd 4

en: The COLUMNS function returns the number of columns in a reference.
cy: Mae'r ffwythiant COLUMNS yn dychwelyd y nifer o golofnau mewn cyfeirnod.

en: COLUMNS(reference)
cy: COLUMNS(cyfeirnod)

en: COLUMNS(A1:C3) returns 3
cy: Mae COLUMNS(A1:C3) yn dychwelyd 3

en: COLUMNS(D2) returns 1
cy: Mae COLUMNS(D2) yn dychwelyd 1

en: Returns the content of the cell specified by the reference text. The second parameter is optional.
cy: Dychwelyd cynnwys y gell a phenodir gan y testun cyfeirnod.  Mae'r ail baramedr yn ddewisol.

en: INDIRECT(referenceText, a1 style)
cy: INDIRECT(testun cyfeirnod; arddull a1)

en: INDIRECT(A1), A1 contains "B1", and B1 1 => returns 1
cy: Mae INDIRECT(A1), A1 yn cynnwys "B1", ac mae B1 1 => yn dychwelyd 1

en: INDIRECT("A1"), returns content of A1
cy: Mae INDIRECT("A1"), yn dychwelyd cynnwys content of A1

en: The ROW function returns the row of given cell reference. If no parameter is specified the row of the current cell gets returned.
cy: Mae'r ffwythiant ROW yn dychwelyd y rhes o gyfeirnod cell penodol.  Os na phenodir paramedr, dychwelir rhes y gell gyfredol.

en: ROW(reference)
cy: ROW(cyfeirnod)

en: ROW(A1) returns 1
cy: Mae ROW(A1) yn dychwelyd 1

en: ROW(D2) returns 2
cy: Mae ROW(D2) yn dychwelyd 2

en: The ROWS function returns the number of rows in a reference.
cy: Mae'r ffwythiant ROWS yn dychwelyd y nifer o resi mewn cyfeirnod.

en: ROWS(reference)
cy: ROWS(cyfeirnod)

en: ROWS(A1:C3) returns 3
cy: Mae ROWS(A1:C3) yn dychwelyd 3

en: ROWS(D2) returns 1
cy: Mae ROWS(D2) yn dychwelyd 1

en: Statistical
cy: Ystadegol

en: Floating point values
cy: Gwerthoedd pwynt arnawf

en: The AVEDEV() function calculates the average of the absolute deviations of a data set from their mean.
cy: Mae'r ffwythiant AVEDEV() yn cyfrifo cyfartaledd y gwyriadau absoliwt o set ddata oddiwrth eu cymedr.

en: AVEDEV(value;value;...)
cy: AVEDEV(gwerth; gwerth;...)

en: AVEDEV(11.4;17.3;21.3;25.9;40.1) returns 7.84
cy: Mae AVEDEV(11.4;17.3;21.3;25.9;40.1) yn dychwelyd 7.84

en: The AVERAGE() function calculates the average of all the values given as parameters. You can calculate the average of a range AVERAGE(A1:B5) or a list of values like AVERAGE(12;5;12.5).
cy: Mae'r ffwythiant AVERAGE() yn cyfrifo'r cyfartaledd o'r gwerthoedd i gyd a roddir fel paramedrau.  Gallwch gyfrifo cyfartaledd amrediad - AVERAGE(A1:B5) - neu cyfartaledd rhestr o werthoedd megis AVERAGE(12;5;12.5).

en: AVERAGE(value;value;...)
cy: AVERAGE(gwerth; gwerth;...)

en: AVERAGE(12;5;7) equals 8
cy: Mae AVERAGE(12;5;7) yn dychwelyd 8

en: AVERAGE(12.5;2) equals 7.25
cy: Mae AVERAGE(12.5;2) yn dychwelyd 7.25

en: String values
cy: Gwerthoedd Llinyn

en: The AVERAGEA() calculates the average of the given arguments. Numbers, text and logical values are included in the calculation too. If the cell contains text or the argument evaluates to FALSE, it is counted as value zero (0). If the argument evaluates to TRUE, it is counted as one (1). Note that empty cells are not counted.
cy: Mae'r ffwythiant AVERAGEA() yn cyfrifo cyfartaledd yr ymresymiadau a roddir.  Cynhwysir rhifau, testun a gwerthoedd rhesymegol yn y cyfrifiad hefyd.  Os yw'r gell yn cynnwys testun, neu os yw'r ymresymiad yn enrhifo i FFUG, cyfrifir fel gwerth sero (0).  Os enrhifir yr ymresymiad i WIR, cyfrifir fel un (1).  Noder: ni chyfrifir celloedd gwag.

en: AVERAGEA(value;value;...)
cy: AVERAGEA(gwerth; gwerth;...)

en: AVERAGEA(11.4;17.3;"sometext";25.9;40.1) equals 18.94
cy: Mae AVERAGEA(11.4;17.3;"rhyw_destun";25.9;40.1) yn dychwelyd 18.94

en: Alpha parameter
cy: Paramedr alffa

en: Beta parameter
cy: Paramedr beta

en: End
cy: Diwedd

en: The BETADIST() function returns the cumulative beta probability density function.
cy: Mae'r ffwythiant BETADIST() yn dychwelyd y ffwythiant dwysedd tebygolrwydd beta cronnus.

en: BETADIST(0.2859;0.2606;0.8105) equals 0.675444
cy: Mae BETADIST(0.2859;0.2606;0.8105) yn dychwelyd 0.675444

en: BETADIST(0.2859;0.2606;0.8105;0.2;0.9) equals 0.537856
cy: Mae BETADIST(0.2859;0.2606;0.8105;0.2;0.9) yn dychwelyd 0.537856

en: Degrees of freedom
cy: Graddau rhyddid

en: The CHIDIST() function returns the probability value from the indicated Chi square that a hypothesis is confirmed.
cy: Mae'r ffwythiant CHIDIST() yn dychwelyd y gwerth tebygolrwydd o'r ail isradd Chi penodol y cadarnheir rhagdybiaeth.

en: CHIDIST compares the Chi square value to be given for a random sample that is calculated from the sum of (observed value-expected value)^2/expected value for all values with the theoretical Chi square distribution and determines from this the probability of error for the hypothesis to be tested.
cy: Mae CHIDIST yn cymharu'r gwerth ail isradd Chi a roddir ar gyfer sampl hap - a gyfrifir o'r swm o ([gwerth a arsylwir - gwerth a ddisgwylir]^2/gwerth a ddisgwylir) ar gyfer pob gwerth - efo'r dosraniad ail isradd Chi damcaniaethol.  Mae'n penodi tebygolrwydd gwall ar gyfer y rhagdybiaeth a arbrofir.

en: CHIDIST(number;degrees_freedom)
cy: CHIDIST(rhif; graddau_rhyddid)

en: CHIDIST(13.27;5) returns 0.021
cy: Mae CHIDIST(13.27;5) yn dychwelyd 0.021

en: Total number of elements
cy: Nifer cyfan o elfennau

en: Number of elements to choose
cy: Nifer o elfennau i ddewis

en: The COMBIN() function calculates the count of possible combinations. The first parameter is the total count of elements. The second parameter is the count of elements to choose. Both parameters should be positive and the first parameter should not be less than the second. Otherwise the function returns an error.
cy: Mae'r ffwythiant COMBIN() yn cyfrifo'r cyfrif o gyfuniadau posibl.  Y paramedr cyntaf yw'r cyfrif cyfan o elfennau.  Yr ail baramedr yw'r cyfrif o elfennau i'w dewis.  Dylai'r ddau baramedr fod yn bositif, ac ni ddylai'r paramedr cyntaf fod yn llai na'r ail, neu fydd y ffwythiant yn dychwelyd gwall.

en: COMBIN(total;chosen)
cy: COMBIN(cyfanswm; detholedig)

en: COMBIN(12;5) returns 792
cy: Mae COMBIN(12;5) yn dychwelyd 792

en: COMBIN(5;5) returns 1
cy: Mae COMBIN(5;5) yn dychwelyd 1

en: Level of the confidence interval
cy: Lefel y cyfwng hyder

en: Standard deviation for the total population
cy: Gwyriad safonol ar gyfer y boblogaeth gyfan

en: Size of the total population
cy: Maint y boblogaeth gyfan

en: The CONFIDENCE() function returns the confidence interval for a population mean.
cy: Mae'r ffwythiant CONFIDENCE() yn dychwelyd y cyfwng hyder ar gyfer cymedr poblogaeth.

en: The alpha parameter must be between 0 and 1 (non-inclusive), stddev must be positive and size must be greater or equal to 1.
cy: Rhaid i'r paramedr alffa fod rhwng 0 ac 1(anghynhwysol), stdev fod yn bositif, a maint fod yn fwy na neu yn hafal i 1.

en: CONFIDENCE(alpha;stddev;size)
cy: CONFIDENCE(alffa; stddev; maint)

en: CONFIDENCE(0.05;1.5;100) equals 0.294059
cy: Mae CONFIDENCE(0.05;1.5;100) yn dychwelyd 0.294059

en: Cell range of values
cy: Amrediad cell o werthoedd

en: Second cell range of values
cy: Ail amrediad cell o werthoedd

en: The CORREL() function calculates the correlation coefficient of two cell ranges.
cy: Mae'r ffwythiant CORREL() yn cyfrifo'r cyfernod cydberthyniad o ddau amrediad cell.

en: CORREL(range1; range2)
cy: CORREL(amrediad1; amrediad2)

en: The COVAR() function calculates the covariance of two cell ranges.
cy: Mae'r ffwythiant COVAR() yn cyfrifo'r cydamrywiad o ddau amrediad cell.

en: COVAR(range1; range2)
cy: COVAR(amrediad1; amrediad2)

en: The DEVSQ() function calculates the sum of squares of deviations.
cy: Mae'r ffwythiant DEVSQ() yn cyfrifo y swm o ail israddau gwyriadau.

en: DEVSQ(value; value;...)
cy: DEVSQ(gwerth; gwerth;...)

en: DEVSQ(21; 33; 54; 23) returns 684.75
cy: Mae DEVSQ(21; 33; 54; 23) yn dychwelyd 684.75

en: Lambda parameter
cy: Paramedr lamda

en: 0 = density, 1 = distribution
cy: 0 = dwysedd, 1= dosraniad

en: The EXPONDIST() function returns the exponential distribution.
cy: Mae'r ffwythiant EXPONDIST() yn dychwelyd y dosraniad esbonyddol.

en: The lambda parameter must be positive.
cy: Rhaid i'r paramedr lamda fod yn bositif.

en: Cumulative = 0 calculates the density function; cumulative = 1 calculates the distribution.
cy: Mae cronnus = 0 yn cyfrifo'r ffwythiant dwysedd; mae cronnus = 1 yn cyfrifo'r dosraniad.

en: EXPONDIST(number;lambda;cumulative)
cy: EXPONDIST(rhif; lamda; cronnus)

en: EXPONDIST(3;0.5;0) equals 0.111565
cy: Mae EXPONDIST(3;0.5;0) yn dychwelyd 0.111565

en: EXPONDIST(3;0.5;1) equals 0.776870
cy: Mae EXPONDIST(3;0.5;1) yn dychwelyd 0.776870

en: Degrees of freedom 1
cy: Graddau Rhyddid 1

en: Degrees of freedom 2
cy: Graddau Rhyddid 2

en: The FDIST() function returns the f-distribution.
cy: Mae'r ffwythiant FDIST() yn dychwelyd y dosraniad-f.

en: FDIST(number;degrees_freedom_1;degrees_freedom_2)
cy: FDIST(rhif; graddau_rhyddid_1; graddau_rhyddid_2)

en: FDIST(0.8;8;12) yields 0.61
cy: Mae FDIST(0.8;8;12) yn dychwelyd 0.61

en: The FISHER() function returns the Fisher transformation for x and creates a function close to a normal distribution.
cy: Mae'r ffwythiant FISHER() yn dychwelyd y trawsnewidiad Fisher ar gyfer x a chreu ffwythiant sy'n agos i dosraniad normal.

en: FISHER(number)
cy: FISHER(rhif)

en: FISHER(0.2859) equals 0.294096
cy: Mae FISHER(0.2859) yn dychwelyd 0.294096

en: FISHER(0.8105) equals 1.128485
cy: Mae FISHER(0.8105) yn dychwelyd 1.128485

en: The FISHERINV() function returns the inverse of the Fisher transformation for x and creates a function close to a normal distribution.
cy: Mae'r ffwythiant FISHERINV() yn dychwelyd gwrthdro y trawsnewidiad Fisher ar gyfer x a chreu ffwythiant sy'n agos i dosraniad normal.

en: FISHERINV(number)
cy: FISHERINV(rhif)

en: FISHERINV(0.2859) equals 0.278357
cy: Mae FISHERINV(0.2859) yn dychwelyd 0.278357

en: FISHERINV(0.8105) equals 0.669866
cy: Mae FISHERINV(0.8105) yn dychwelyd 0.669866

en: Cumulated flag
cy: Baner cronedig

en: The GAMMADIST() function returns the gamma distribution.
cy: Mae'r ffwythiant GAMMADIST() yn dychwelyd y dosraniad gama.

en: If the last parameter (cumulated) is 0, it calculates the density function; if it's 1, the distribution is returned.
cy: Os yw'r paramedr olaf (cronedig) yn 0, mae'n cyfrifo'r ffwythiant dwysedd; os yw'n 1, dychwelir y dosraniad.

en: The first three parameters must be positive.
cy: Rhaid i'r tri paramedr cyntaf fod yn bositif.

en: GAMMADIST(number;alpha;beta;cumulated)
cy: GAMMADIST(rhif; alffa; beta; cronedig)

en: GAMMADIST(0.758;0.1;0.35;1) equals 0.995450
cy: Mae GAMMADIST(0.758;0.1;0.35;1) yn dychwelyd 0.995450

en: GAMMADIST(0.758;0.1;0.35;0) equals 0.017179
cy: Mae GAMMADIST(0.758;0.1;0.35;0) yn dychwelyd 0.017179

en: The number for which the integral value of standard normal distribution is to be calculated
cy: Y rhif y dylai gyfrifo'r gwerth integrol o'r dosraniad normal safonol ar ei gyfer.

en: The GAUSS() function returns the integral values for the standard normal cumulative distribution.
cy: Mae'r ffwythiant GAUSS() yn dychwelyd y gwerthoedd integrol ar gyfer y dosraniad cronnus normal safonol.

en: GAUSS(value)
cy: GAUSS(gwerth)

en: GAUSS(0.25) equals 0.098706
cy: Mae GAUSS(0.25) yn dychwelyd 0.098706

en: The GEOMEAN() function returns the geometric mean of the given arguments. This is equal to the Nth root of the product of the terms.
cy: Mae'r ffwythiant GEOMEAN() yn dychwelyd cymedr geometrig yr ymresymiadau a roddir.  Mae hyn yn hafal i'r N-fed isradd o luoswm y termau.

en: GEOMEAN(value; value;...)
cy: GEOMEAN(gwerth; gwerth;...)

en: GEOMEAN(21; 33; 54; 23) returns 30.45886
cy: Mae GEOMEAN(21; 33; 54; 23) yn dychwelyd 30.45886

en: The HARMEAN() function returns the harmonic mean of the N data points (N divided by the sum of the inverses of the data points).
cy: Mae'r ffwythiant HARMEAN() yn dychwelyd cymedr harmonig yr N pwynt data (N wedi'i rannu gan swm gwrthdroeon y pwyntiau data).

en: HARMEAN(value; value;...)
cy: HARMEAN(gwerth; gwerth;...)

en: HARMEAN(21; 33; 54; 23) returns 28.588
cy: Mae HARMEAN(21; 33; 54; 23) yn dychwelyd 28.588

en: Number of success in the sample
cy: Nifer o lwyddiannau yn y sampl

en: Number of success overall
cy: Nifer o lwyddiannau cyffredinol

en: Population size
cy: Maint y boblogaeth

en: The HYPGEOMDIST() function returns the hypergeometric distribution.
cy: Mae'r ffwythiant HYPGEOMDIST() yn dychwelyd y dosraniad hypergeometrig.

en: HYPGEOMDIST(2; 5; 6; 20) returns 0.3522
cy: Mae HYPGEOMDIST(2; 5; 6; 20) yn dychwelyd 0.3522

en: The KURT() function calculates an unbiased estimate of the kurtosis of a data set. You have to provide at least 4 values, otherwise an error is returned.
cy: Mae'r ffwythiant KURT() yn cyfrifo amcangyfrif diduedd o'r kurtosis o set ddata.  Rhaid i chi ddarparu o leiaf 4 gwerth, neu ddychwelir gwall.

en: KURT(value; value;...)
cy: KURT(gwerth; gwerth;...)

en: KURT(21; 33; 54; 23) returns 1.344239
cy: Mae KURT(21; 33; 54; 23) yn dychwelyd 1.344239

en: The KURTP() function calculates an population kurtosis of a data set. You have to provide at least 4 values, otherwise an error is returned.
cy: Mae'r ffwythiant KURTP() yn cyfrifo'r kurtosis poblogaeth o set ddata.  Rhaid i chi ddarparu o leiaf 4 gwerth, neu ddychwelir gwall.

en: KURTP(value; value;...)
cy: KURTP(gwerth; gwerth;...)

en: KURTP(21; 33; 54; 23) returns -1.021
cy: Mae KURTP(21; 33; 54; 23) yn dychwelyd -1.021

en: Position (from the largest)
cy: Lleoliad (o'r mwyaf)

en: The LARGE() function returns the k-th largest value from the data set.
cy: Mae'r ffwythiant LARGE() yn dychwelyd y gwerth mwyaf k-fed o'r set data.

en: LARGE(range; k)
cy: LARGE(amrediad; k)

en: A1: 3, A2: 1, A3: 5 => LARGE(A1:A3; 2) returns 3
cy: Mae A1: 3, A2: 1, A3: 5 => LARGE(A1:A3; 2) yn dychwelyd 3

en: Probability
cy: Tebygolrwydd

en: Mean value of the standard logarithmic distribution
cy: Gwerth cymedrig y dosraniad logarithmig safonol

en: Standard deviation of the standard logarithmic distribution
cy: Gwyriad safonol y dosraniad logarithmig safonol.

en: The LOGINV() function returns the inverse of the lognormal cumulative distribution.
cy: Mae'r ffwythiant LOGINV() yn dychwelyd gwrthdro'r dosraniad cronnus lognormal.

en: LOGINV(p; mean; stdev)
cy: LOGINV(p; cymedr; stdev)

en: LOGINV(0.1;0;1) equals 0.2776
cy: Mae LOGINV(0.1;0;1) yn dychwelyd 0.2776

en: Probability value for which the standard logarithmic distribution is to be calculated
cy: Gwerth tebygolrwydd y dylai gyfrifo'r dosraniad logarithmig safonol ar ei gyfer.

en: The LOGNORMDIST() function returns the cumulative lognormal distribution.
cy: Mae'r ffwythiant LOGNORMDIST() yn dychwelyd y dosraniad lognormal cronnus.

en: LOGNORMDIST(Number;MV;STD)
cy: LOGNORMDIST(Rhif; MV; STD)

en: LOGNORMDIST(0.1;0;1) equals 0.01
cy: Mae LOGNORMDIST(0.1;0;1) yn dychwelyd 0.01

en: Floating point value or range of values
cy: Gwerth pwynt arnawf neu amrediad o werthoedd

en: Floating point values or range of values
cy: Gwerthoedd pwynt arnawf neu amrediad o werthoedd

en: The MEDIAN() function calculates the median of all the values given as parameters. You can calculate the median of a range like MEDIAN(A1:B5) or a list of values like MEDIAN(12; 5; 12.5). Blank cells will be considered as a zero, and cells with text will be ignored.
cy: Mae'r ffwythiant MEDIAN() yn cyfrifo'r canolrif o'r gwerthoedd i gyd a roddir fel paramedrau.  Gallwch gyfrifo canolrif amrediad megis MEDIAN(A1:B5), neu ganolrif rhestr o werthoedd megis MEDIAN(12; 5; 12.5).  Ystyrir celloedd gwag bod yn sero, ac anwybyddir celloedd efo testun.

en: MEDIAN(value;value;...)
cy: MEDIAN(gwerth; gwerth;...)

en: MEDIAN(12; 5; 5.5) equals 5.5
cy: Mae MEDIAN(12; 5; 5.5) yn dychwelyd 5.5

en: MEDIAN(12; 7; 8;2) equals 7.5
cy: Mae MEDIAN(12; 7; 8;2) yn dychwelyd 7.5

en: Float
cy: Arnawf

en: MODE(number; number2; ...)
cy: MODE(rhif; rhif2; ...)

en: MODE(range)
cy: MODE(amrediad)

en: MODE(12; 14; 12; 15) returns 12
cy: Mae MODE(12; 14; 12; 15) yn dychwelyd 12

en: Number of failures
cy: Rhif meddiannau

en: Number of successful trials
cy: Nifer o arbrofion llywddiannus

en: Probability of success
cy: Tebygolrwydd o lwyddiant

en: The NEGBINOMDIST() function returns the negative binomial distribution.
cy: Mae'r ffwythiant NEGBINOMDIST() yn dychwelyd y dosraniad binomaidd negatif.

en: NEGBINOMDIST(failures; success; prob_of_success)
cy: NEGBINOMDIST(meddiannau; llwyddiannau; posib_o_lwyddiant)

en: NEGBINOMDIST(2;5;0.55) returns 0.152872629
cy: Mae NEGBINOMDIST(2;5;0.55) yn dychwelyd 0.152872629

en: Linear middle of the distribution
cy: Canol llinol y dosraniad

en: Standard deviation of the distribution
cy: Gwyriad safonol y dosraniad

en: The NORMDIST() function returns the normal cumulative distribution.
cy: Mae'r ffwythiant NORMDIST() yn dychwelyd y dosraniad cronnus normal.

en: Number is the value of the distribution based on which the normal distribution is to be calculated.
cy: Rhif yw gwerth y dosraniad i'w ddefnyddio fel sail cyfrifo'r dosraniad normal.

en: MV is the linear middle of the distribution.
cy: MV yw canol llinol y dosraniad.

en: STD is the standard deviation of the distribution.
cy: STD yw gwyriad safonol y dosraniad.

en: K = 0 calculates the density function; K = 1 calculates the distribution.
cy: Mae K = 0 yn cyfrifo'r ffwythiant dwysedd; mae K = 1 yn cyfrifo'r dosraniad.

en: NORMDIST(Number;MV;STD;K)
cy: NORMDIST(Rhif; MV; STD; K)

en: NORMDIST(0.859;0.6;0.258;0) equals 0.934236
cy: Mae NORMDIST(0.859;0.6;0.258;0) yn dychwelyd 0.934236

en: NORMDIST(0.859;0.6;0.258;1) equals 0.842281
cy: Mae NORMDIST(0.859;0.6;0.258;1) yn dychwelyd 0.842281

en: Middle value in the normal distribution
cy: Gwerth canolig yn y dosraniad normal.

en: Standard deviation of the normal distribution
cy: Gwyriad safonol y dosraniad normal.

en: The NORMINV() function returns the inverse of the normal cumulative distribution. The number must be between 0 and 1 (non-inclusive) and STD must be positive.
cy: Mae'r ffwythiant NORMINV() yn dychwelyd gwrthdro'r dosraniad cronnus normal.  Rhaid i'r rhif fod rhwng 0 ac 1 (anghynhwysol), a rhaid i'r STD fod yn bositif.

en: NORMINV(number;MV;STD)
cy: NORMINV(rhif; MV; STD)

en: NORMINV(0.9;63;5) equals 69.41
cy: Mae NORMINV(0.9;63;5) yn dychwelyd 69.41

en: Value to which the standard normal distribution is calculated
cy: Gwerth a gyfrifir y dosraniad normal safonol iddo.

en: The NORMSDIST() function returns the standard normal distribution.
cy: Mae'r ffwythiant NORMSDIST() yn dychwelyd y dosraniad normal safonol.

en: NORMSDIST(Number)
cy: NORMSDIST(rhif)

en: NORMSDIST(1) equals 0.84
cy: Mae NORMSDIST(1) yn dychwelyd 0.84

en: The NORMSINV() function returns the inverse of the standard normal cumulative distribution. The number must be between 0 and 1 (non-inclusive).
cy: Mae'r ffwythiant NORMSINV() yn dychwelyd gwrthdro'r dosraniad cronnus normal safonol.  Rhaid i'r rhif fod rhwng 0 ac 1 (cynhwysol).

en: NORMSINV(Number)
cy: NORMSINV(rhif)

en: NORMSINV(0.908789) returns 1.3333
cy: Mae NORMSINV(0.908789) yn dychwelyd 1.3333

en: Number of elements to permutate
cy: Nifer o elfennau i drynewid

en: The PERMUT() function returns the number of permutations. The first parameter is the number of elements, and the second parameter is the number of elements used in the permutation.
cy: Mae'r ffwythiant PERMUT() yn dychwelyd y nifer o trynewidion.  Y paramedr cyntaf yw'r nifer o elfennau, a'r ail baramedr yw'r nifer o elfennau a ddefnyddir yn y trynewid.

en: PERMUT(total;permutated)
cy: PERMUT(cyfanswm; trynewidwyd)

en: PERMUT(8;5) equals 6720
cy: Mae PERMUT(8;5) yn dychwelyd 6720

en: PERMUT(1;1) equals 1
cy: Mae PERMUT(1;1) yn dychwelyd 1

en: The number for which the standard normal distribution is to be calculated
cy: Y rhif y dylai gyfrifo'r dosraniad normal safonol ar ei gyfer.

en: The PHI() function returns value of the distribution function for a standard normal distribution.
cy: Mae'r ffwythiant PHI() yn dychwelyd gwerth y ffwythiant dosraniad ar gyfer dosraniad normal safonol.

en: PHI(value)
cy: PHI(gwerth)

en: PHI(0.25) equals 0.386668
cy: Mae PHI(0.25) yn dychwelyd 0.386668

en: Lambda parameter (the middle value)
cy: Paramedr lamda (y gwerth canolig)

en: The POISSON() function returns the Poisson distribution.
cy: Mae'r ffwythiant POISSON() yn dychwelyd y dosraniad Poisson.

en: The lambda and number parameters must be positive.
cy: Rhaid i'r paramedrau lamda a rhif fod yn bositif.

en: POISSON(number;lambda;cumulative)
cy: POISSON(rhif; lamda; cronnus)

en: POISSON(60;50;0) equals 0.020105
cy: Mae POISSON(60;50;0) yn dychwelyd 0.020105

en: POISSON(60;50;1) equals 0.927840
cy: Mae POISSON(60;50;1) yn dychwelyd 0.927840

en: The SKEW() function returns an estimate for skewness of a distribution
cy: Mae'r ffwythiant SKEW() yn dychwelyd amcangyfrif ar gyfer sgiwedd dosraniad.

en: SKEW(number; number2; ...)
cy: SKEW(rhif; rhif2; ...)

en: SKEW(range)
cy: SKEW(amrediad)

en: SKEW(11.4; 17.3; 21.3; 25.9; 40.1) returns 0.9768
cy: Mae SKEW(11.4; 17.3; 21.3; 25.9; 40.1) yn dychwelyd 0.9768

en: The SKEWP() function returns the population skewness of a distribution
cy: Mae'r ffwythiant SKEWP() yn dychwelyd sgiwedd poblogaeth dosraniad.

en: SKEWP(number; number2; ...)
cy: SKEWP(rhif; rhif2; ...)

en: SKEWP(range)
cy: SKEWP(amrediad)

en: SKEWP(11.4; 17.3; 21.3; 25.9; 40.1) returns 0.6552
cy: Mae SKEWP(11.4; 17.3; 21.3; 25.9; 40.1) yn dychwelyd 0.6552

en: Position (from the smallest)
cy: Lleoliad (o'r lleiaf)

en: The SMALL() function returns the k-th smallest value from the data set.
cy: Mae'r ffwythiant SMALL() yn dychwelyd y gwerth lleiaf k-fed o'r set data.

en: SMALL(range; k)
cy: SMALL(amrediad; k)

en: A1: 3, A2: 1, A3: 5 => SMALL(A1:A3; 1) returns 1
cy: Mae A1: 3, A2: 1, A3: 5 => SMALL(A1:A3; 1) yn dychwelyd 1

en: Number to be normalized
cy: Rhif i'w normaleiddio

en: Mean of the distribution
cy: Cymedr y dosraniad

en: Standard deviation
cy: Gwyriad Safonol

en: The STANDARDIZE() function calculates a normalized value.
cy: Mae'r ffwythiant STANDARDIZE() yn cyfrifo gwerth wedi'i normaleiddio.

en: STANDARDIZE(x; mean, stdev)
cy: STANDARDIZE(x; cymedr, stdev)

en: STANDARDIZE(4; 3; 7) returns 0.1429
cy: Mae STANDARDIZE(4; 3; 7) yn dychwelyd 0.1429

en: The STDEV() function returns the estimate standard deviation based on a sample. The standard deviation is a measure of how widely values are dispersed from the average value.
cy: Mae'r ffwythiant STDEV() yn dychwelyd gwyriad safonol amcangyfrifol a seilir ar sampl.  Mae'r gwyriad safonol yn fesur o faint mor bell y gwasgerir gwerthoedd o'r gwerth cyfartal.

en: STDEV(value;value;...)
cy: STDEV(gwerth; gwerth;...)

en: STDEV(6;7;8) equals 1
cy: Mae STDEV(6;7;8) yn dychwelyd 1

en: The STDEVA() function returns the estimate standard deviation based on a sample. The standard deviation is a measure of how widely values are dispersed from the average value. If a referenced cell contains text or contains the boolean value FALSE, it is counted as 0. If the boolean value is TRUE it is counted as 1.
cy: Mae'r ffwythiant STDEVA() yn dychwelyd gwyriad safonol amcangyfrifol a seilir ar sampl.  Mae'r gwyriad safonol yn fesur o faint mor bell y gwasgerir gwerthoedd o'r gwerth cyfartal.  Os yw cell wedi'i gyfeirnodi yn cynnwys testun, neu'r gwerth boolaidd FFUG, cyfrifir fel 0.  Os yw'r gwerth boolaidd yn WIR, cyfrifir fel 1.

en: STDEVA(value;value;...)
cy: STDEVA(gwerth; gwerth;...)

en: STDEVA(6; 7; A1; 8) equals 1, if A1 is empty
cy: Mae STDEVA(6; 7; A1; 8) yn dychwelyd 1, os yw A1 yn wag

en: STDEVA(6; 7; A1; 8) equals 3.109, if A1 is TRUE
cy: Mae STDEVA(6; 7; A1; 8) yn dychwelyd 3.109, os A1 yn Wir

en: The STDEVP() function returns the standard deviation based on an entire population
cy: Mae'r ffwythiant STDEVP() yn dychwelyd gwyriad safonol a seilir ar boblogaeth gyfan.

en: STDEVP(value;value;...)
cy: STDEVP(gwerth; gwerth;...)

en: STDEVP(6;7;8) equals 0.816497...
cy: Mae STDEVP(6;7;8) yn dychwelyd 0.816497...

en: The STDEVPA() function returns standard deviation based on an entire population. If a referenced cell contains text or contains the boolean value FALSE, it is counted as 0. If the boolean value is TRUE it is counted as 1.
cy: Mae'r ffwythiant STDEVPA() yn dychwelyd gwyriad safonol a seilir ar boblogaeth gyfan.  Os yw cell wedi'i gyfeirnodi yn cynnwys testun, neu'r gwerth boolaidd FFUG, cyfrifir fel 0.  Os yw'r gwerth boolaidd yn WIR, cyfrifir fel 1.

en: STDEVPA(value;value;...)
cy: STDEVPA(gwerth; gwerth;...)

en: STDEVPA(6; 7; A1; 8) equals 0.816497..., if A1 is empty
cy: Mae STDEVPA(6; 7; A1; 8) yn dychwelyd 0.816497..., os yw A1 yn wag.

en: STDEVPA(6; 7; A1; 8) equals 2.69..., if A1 is TRUE
cy: Mae STDEVPA(6; 7; A1; 8) yn dychwelyd 2.69..., os yw A1 yn Wir

en: STDEVPA(6; 7; A1; 8) equals 3.11..., if A1 is FALSE
cy: Mae STDEVPA(6; 7; A1; 8) yn dychwelyd 3.11..., os yw A1 yn Ffug

en: Value (array)
cy: Gwerth (arae)

en: The SUMPRODUCT() function (SUM(X*Y)) returns the sum of the product of these values. The number of values in the two arrays should be equal. Otherwise this function returns Err.
cy: Mae'r ffwythiant SUMPRODUCT() - SUM(X*Y) - yn dychwelyd y cyfanswm o'r lluoswm y gwerthoedd yma.  Dylai'r nifer o werthoedd yn y ddau arae fod yn gyfartal.  Fel arall, mae'r ffwythiant yma yn dychwelyd Err (gwall).

en: SUMPRODUCT(array1;array2)
cy: SUMPRODUCT(arae1; arae2)

en: SUMPRODUCT(A1:A2;B1:B2) with A1=2, A2=5, B1=3 and B2=5, returns 31
cy: Mae SUMPRODUCT(A1:A2;B1:B2), efo A1=2, A2=5, B1=3 a B2=5, yn dychwelyd 31

en: The SUMX2PY2() function (SUM(X^2+Y^2)) returns the sum of the squares of these values. The number of values in the two arrays should be equal. Otherwise this function returns Err.
cy: Mae'r ffwythiant SUMX2PY2() - SUM(X^2+Y^2) - yn dychwelyd y cyfanswm o'r ail israddau'r gwerthoedd yma.  Dylai'r nifer o werthoedd yn y ddau arae fod yn gyfartal.  Fel arall, mae'r ffwythiant yma yn dychwelyd Err (gwall).

en: SUMX2PY2(array1;array2)
cy: SUMX2PY2(arae1; arae2)

en: SUMX2PY2(A1:A2;B1:B2) with A1=2, A2=5, B1=3 and B2=5, returns 63
cy: Mae SUMX2PY2(A1:A2;B1:B2), efo A1=2, A2=5, B1=3 a B2=5, yn dychwelyd 63

en: The SUMX2MY2() function (SUM(X^2-Y^2)) returns the difference of the squares of these values. The number of values in the two arrays should be equal. Otherwise this function returns Err.
cy: Mae'r ffwythiant SUMX2MY2() - SUM(X^2-Y^2) - yn dychwelyd y gwahaniaeth rhwng ail israddau'r gwerthoedd yma.  Dylai'r nifer o werthoedd yn y ddau arae fod yn gyfartal.  Fel arall, mae'r ffwythiant yma yn dychwelyd Err (gwall).

en: SUMX2MY2(array1;array2)
cy: SUMX2MY2(arae1; arae2)

en: SUMX2MY2(A1:A2;B1:B2) with A1=2, A2=5, B1=3 and B2=5, returns -5
cy: Mae SUMX2MY2(A1:A2;B1:B2), efo A1=2, A2=5, B1=3 a B2=5, yn dychwelyd -5

en: Degrees of freedom for the t-distribution
cy: Graddau rhyddid ar gyfer y dosraniad-t

en: Mode (1 or 2)
cy: Modd (1 neu 2)

en: The TDIST() function returns the t-distribution.
cy: Mae'r ffwythiant TDIST() yn dychwelyd y dosraniad-t.

en: Mode = 1 returns the one-tailed test, Mode = 2 returns the two-tailed test.
cy: Mae Modd = 1 yn dychwelyd y prawf un-gynffon, ac mae Modd = 2 yn dychwelyd y prawf dwy-gynffon.

en: TDIST(number;degrees_freedom;mode)
cy: TDIST(rhiff; graddau_rhyddid; modd)

en: TDIST(12;5;1) returns 0.000035
cy: Mae TDIST(12;5;1) yn dychwelyd 0.000035

en: VAR(value;value;...)
cy: VAR(gwerth; gwerth;...)

en: VAR(12;5;7) equals 13
cy: Mae VAR(12;5;7) yn dychwelyd 13

en: VAR(15;80;3) equals 1716.333...
cy: Mae VAR(15;80;3) yn dychwelyd 1716.333...

en: VAR(6;7;8) equals 1
cy: Mae VAR(6;7;8) yn dychwelyd 1

en: VARA(value;value;...)
cy: VARA(gwerth; gwerth;...)

en: VARA(12;5;7) equals 13
cy: Mae VARA(12;5;7) yn dychwelyd 13

en: VARA(15;80;3) equals 1716.333...
cy: Mae VARA(15;80;3) yn dychwelyd 1716.333...

en: VARA(6;7;8) equals 1
cy: Mae VARA(6;7;8) yn dychwelyd 1

en: The VARP() function calculates the variance based on an entire population.
cy: Mae'r ffwythiant VARP() yn cyfrifo amrywiant a seilir ar boblogaeth gyfan.

en: VARP(value;value;...)
cy: VARP(gwerth; gwerth;...)

en: VARP(12;5;7) equals 8.666...
cy: Mae VARP(12;5;7) yn dychwelyd 8.666...

en: VARP(15;80;3) equals 1144.22...
cy: Mae VARP(15;80;3) yn dychwelyd 1144.22...

en: VARP(6;7;8) equals 0.6666667...
cy: Mae VARP(6;7;8) yn dychwelyd 0.6666667...

en: VARPA(value;value;...)
cy: VARPA(gwerth; gwerth;...)

en: VARPA(12;5;7) equals 8.666...
cy: Mae VARPA(12;5;7) yn dychwelyd 8.666...

en: VARPA(15;80;3) equals 1144.22...
cy: Mae VARPA(15;80;3) yn dychwelyd 1144.22...

en: VARPA(6;7;8) equals 0.6666667...
cy: Mae VARPA(6;7;8) yn dychwelyd 0.6666667...

en: The WEIBULL() function returns the Weibull distribution.
cy: Mae'r ffwythiant WEIBULL() yn dychwelyd y dosraniad Weibull.

en: The alpha and beta parameters must be positive, the number (first parameter) must be non-negative.
cy: Rhaid i'r paramedrau alffa a beta fod yn bositif, a'r rhif (paramedr cyntaf) yn ddi-negatif.

en: WEIBULL(number;alpha;beta;cumulative)
cy: WEIBULL(rhif; alffa; beta; cronnus)

en: WEIBULL(2;1;1;0) equals 0.135335
cy: Mae WEIBULL(2;1;1;0) yn dychwelyd 0.135335

en: WEIBULL(2;1;1;1) equals 0.864665
cy: Mae WEIBULL(2;1;1;1) yn dychwelyd 0.864665

en: The BINO() function returns the binomial distribution.
cy: Mae'r ffwythiant BINO() yn dychwelyd y dosraniad binomaidd.

en: The first parameter is the number of trials, the second parameter is the number of successes, and the third is the probability of success. The number of trials should be greater than the number of successes and the probability should be smaller or equal to 1.
cy: Y paramedr cyntaf yw'r nifer o arbrofion, yr ail baramedr yw'r nifer o lwyddiannau, a'r trydydd yw'r tebygolwrydd o lwyddiant.  Dylai'r nifer o arbrofion fod yn fyw na'r nifer o lwyddiannau, a dylai'r tebygolrwydd fod yn llai na neu yn hafal i 1.

en: BINO(trials;success;prob_of_success)
cy: BINO(arbrofion; llwyddiannau; posib_o_lwyddiant)

en: BINO(12;9;0.8) returns 0.236223201
cy: Mae BINO(12;9;0.8) yn dychwelyd 0.236223201

en: Probability of failure
cy: Tebygolrwydd o fethiant

en: The INVBINO() function returns the negative binomial distribution. The first parameter is the number of trials, the second parameter is the number of failures, and the third is the probability of failure. The number of trials should be larger than the number of failures and the probability should be smaller or equal to 1.
cy: Mae'r ffwythiant INVBINO() yn dychwelyd y dosraniad binomaidd negatif.  Y paramedr cyntaf yw'r nifer o arbrofion, yr ail baramedr yw'r nifer o fethiannau, a'r trydydd yw'r tebygolwrydd o fethiant.  Dylai'r nifer o arbrofion fod yn fyw na'r nifer o fethiannau, a dylai'r tebygolrwydd fod yn llai na neu yn hafal i 1.

en: INVBINO(trials;failure;prob_of_failure)
cy: INVBINO(arbrofion; methiant; tebygolrwydd_o_fethiant)

en: INVBINO(12;3;0.2) returns 0.236223201
cy: Mae INVBINO(12;3;0.2) yn dychwelyd 0.236223201

en: The GAMMALN() function returns the natural logarithm of the gamma function: G(x). The number parameter must be positive.
cy: Mae'r ffwythiant GAMMALN() yn dychwelyd logarithm naturiol y ffwythiant gama: G(x).  Rhaid i'r paramedr rhif fod yn bositif.

en: GAMMALN(Number)
cy: GAMMALN(rhif)

en: GAMMALN(2) returns 0
cy: Mae GAMMALN(2) yn dychwelyd 0

en: Decimals
cy: Degolion

en: The DOLLAR() function converts a number to text using currency format, with the decimals rounded to the specified place. Although the name is DOLLAR, this function will do the conversion according to the current locale.
cy: Mae'r ffwythiant DOLLAR() yn trosi rhif i destun gan ddefnyddio'r fformat arian, efo'r degolion wedi'u talgrynnu i'r lle penodol.  Er mai DOLLAR yw'r enw, bydd y ffwythiant yma yn gwneud y trosiad yn ôl y fro gyfredol.

en: DOLLAR(number;decimals)
cy: DOLLAR(rhif; degolion)

en: DOLLAR(1403.77) returns "$ 1,403.77"
cy: Mae DOLLAR(1403.77) yn dychwelyd "$ 1,403.77"

en: DOLLAR(-0.123;4) returns "$-0.1230"
cy: Mae DOLLAR(-0.123;4) yn dychwelyd "$-0.1230"

en: No_commas
cy: Dim_atalnodau

en: The FIXED() function rounds a number to the specified number of decimals, formats the number in decimal format string, and returns the result as text. If decimals is negative, number is rounded to the left of the decimal point. If you omit decimals, it is assumed to be 2. If optional parameter no_commas is True, thousand separators will not show up.
cy: Mae'r ffwythiant FIXED() yn talgrynnu rhif i'r nifer penodol o ddegolion, fformatio'r rhif mewn llinyn fformat degol, a dychwelyd y canlyniad fel testun.  Os yw degolion yn negatif, talgrynnir y rhif i'r chwith o'r pwynt degol.  Os gadewir degolion allan, cymerir bod yn 2 le degol. Os yw'r paramedr dewisol dim_atalnodau yn Wir, ni ddangosir gwahanyddion miloedd.

en: FIXED(number;decimals;no_commas)
cy: FIXED(rhif; degolion; dim_atalnodau)

en: FIXED(1234.567;1) returns "1,234.6"
cy: Mae FIXED(1234.567;1) yn dychwelyd "1,234.6"

en: FIXED(1234.567;1;FALSE) returns "1234.6"
cy: Mae FIXED(1234.567;1;FALSE) yn dychwelyd "1234.6"

en: FIXED(44.332) returns "44.33"
cy: Mae FIXED(44.332) yn dychwelyd "44.33"

en: Text for which you want to substitute
cy: Testun yr hoffech ei ddisodli

en: Part of text you want to replace
cy: Rhan y testun yr hoffech ei amnewid

en: New text which will be replacement
cy: Testun newydd fydd yn amnewidiad

en: The SUBSTITUTE() substitutes new_text for old_text in a text string. If instance_num is specified, only that instance of old_text is replaced. Otherwise, every occurrence of old_text is changed to new_text. Use SUBSTITUTE when you want to replace specific text, use REPLACE when you want to replace any text that occurs in a specific location.
cy: Mae'r ffwythiant SUBSTITUTE() yn rhoi testun_newydd yn lle hen_destun mewn llinyn testun.  Os penodir rhif_digwyddiad, disodlir y digwyddiad yna o hen_destun yn unig.  Fel arall, newidir pob digwyddiad o hen_destun i destun_newydd.  Defnyddiwch SUBSTITUTE pan hoffech amnewid testun penodol, a Defnyddiwch REPLACE pan hoffech amnewid unrhyw testun sy'n ymddangos mewn lleoliad penodol.

en: SUBSTITUTE(text; old_text; new_text; instance_num)
cy: SUBSTITUTE(testun; hen_destun; testun_newydd; rhif_digwyddiad)

en: SUBSTITUTE("Cost Data";"Cost";"Sales") returns "Sales Data"
cy: Mae SUBSTITUTE("Data Cost";"Cost";"Gwerthiannau") yn dychwelyd "Data Gwerthiannau"

en: SUBSTITUTE("Qtr 1, 2001";"1";"3";1) returns "Qtr 3, 2001"
cy: Mae SUBSTITUTE("Chw 1, 2001";"1";"3";1) yn dychwelyd "Chw 3, 2001"

en: SUBSTITUTE("Qtr 1, 2001";"1";"3";4) returns "Qtr 3, 2003"
cy: Mae SUBSTITUTE("Chw 1, 2001";"1";"3";4) yn dychwelyd "Chw 3, 2003"

en: The text you want to find
cy: Y testun yr hoffech ei ganfod

en: The text which may contain find_text
cy: Y testun gall gynnwys testun_canfod

en: Specified index to start the search
cy: Mynegai a phenodwyd i gychwyn y chwiliad

en: The SEARCH() function finds one text string (find_text) within another text string (within_text) and returns the number of the starting point of find_text, from the leftmost character of within_text.
cy: Mae'r ffwythiant SEARCH() yn canfod un llinyn testun (testun_canfod) tu mewn i linyn testun arall (testun_cwmpas), ac yn dychwelyd rhif man cychwyn y testun_canfod, o'r nod sy'n bellaf i'r chwith yn nhestun_cwmpas.

en: You can use wildcard characters, question mark (?) and asterisk (*). A question mark matches any single character, an asterisk matches any sequences of characters.
cy: Gallwch ddefnyddio nod-chwilyddion: gofynnod (?) a seren (*).  Mae gofynnod yn cydweddu ag unrhyw nod sengl, ac mae seren yn cydweddu ag unrhyw dilyniant o nodau.

en: Parameter start_num specifies the character at which to start the search. The first character is character number 1. If start_num is omitted, it is assumed to be 1. SEARCH does not distinguish between uppercase and lowercase letters.
cy: Mae'r paramedr rhif_cychwyn yn penodi'r nod i ddechrau'r chwiliad wrtho.  Y nod cyntaf yw nod rhif 1.  Os gadewir rhif_cychwyn, cymerir bod yn 1.  Nid yw SEARCH yn gwahaniaethu rhwng priflythrennau ac islythrennau.

en: SEARCH(find_text;within_text;start_num)
cy: SEARCH(testun_canfod; testun_cwmpas; rhif_cychwyn)

en: SEARCH("e";"Statements";6) returns 7
cy: Mae SEARCH("a";"Datganiadau";6) yn dychwelyd 8

en: SEARCH("margin";"Profit Margin") returns 8
cy: Mae SEARCH("elw";"Maint Elw") yn dychwelyd 7

en: The T() function returns the text referred to by value. If value is, or refers to, text then T returns value. If value does not refer to text then T returns empty text.
cy: Mae'r ffwythiant T() yn dychwelyd y testun a gyfeirir iddo gan werth.  Os yw gwerth yn destun, neu os cyfeiria at destun, mae T yn dychwelyd gwerth.  Os nad yw gwerth yn cyfeirio at destun, mae T() yn dychwelyd testun gwag.

en: T(value)
cy: T(gwerth)

en: T(1.2) returns "" (empty text)
cy: Mae T(1.2) yn dychwelyd "" (testun gwag)

en: The TEXT() function converts a value to text.
cy: Mae'r ffwythiant TEXT() yn trosi gwerth i destun.

en: TEXT(value)
cy: TEXT(gwerth)

en: TEXT(1234.56) returns "1234.56"
cy: Mae TEXT(1234.56) yn dychwelyd "1234.56"

en: TEXT("KSpread") returns "KSpread"
cy: Mae TEXT("KSpread") yn dychwelyd "KSpread"

en: String
cy: Llinyn

en: The PROPER() function converts the first letter of each word to uppercase and the rest of the letters to lowercase.
cy: Mae'r ffwythiant PROPER() yn trosi'r llythyren gyntaf o bob gair i briflythyren, a gweddill y llythrennau i is-lythyrau.

en: PROPER(string)
cy: PROPER(llinyn)

en: PROPER("this is a title") returns "This Is A Title"
cy: Mae PROPER("teitl yr adran") yn dychwelyd "Teitl Yr Adran"

en: First string
cy: Llinyn cyntaf

en: String to compare with
cy: Llinyn i gymharu

en: Compare case-sensitive (true/false)
cy: Cymharu prif/is-lythrennau (gwir/ffug)

en: The COMPARE() function returns 0 if the two strings are equal; -1 if the first one is lower in value than the second one; otherwise it returns 1.
cy: Mae'r ffwythiant COMPARE() yn dychwelyd 0 os yw'r dau linyn yn hafal; -1 os yw'r un cyntaf o werth is na'r ail un; fel arall mae'n dychwelyd 1.

en: COMPARE(string1; string2; true|false)
cy: COMPARE(llinyn1; llinyn2; gwir|ffug)

en: The EXACT() function returns True if these two strings are equal. Otherwise, it returns False.
cy: Mae'r ffwythiant EXACT() yn dychwelyd Gwir os y'r dau linyn yma yn hafal.  Fel arall, mae'n dychwelyd Ffug.

en: EXACT(string1;string2)
cy: EXACT(llinyn1; llinyn2)

en: Text which you want to replace some characters
cy: Testun yr hoffech amnewid rhai nodau ynddo

en: Position of the characters to replace
cy: Lleoliad y nodau i'w hamnewid

en: Number of characters to replace
cy: Nifer o nodau i'w hamnewid

en: The text that will replace characters in old text
cy: Y testun bydd yn amnewid nodau yn yr hen destun

en: The REPLACE() function replaces part of a text string with a different text string.
cy: Mae'r ffwythiant REPLACE() yn amnewid rhan o linyn testun efo llinyn testun gwahanol.

en: REPLACE(text;position;length;new_text)
cy: REPLACE(testun; lleoliad; hyd; testun_newydd)

en: REPLACE("abcdefghijk";6;5;"-") returns "abcde-k"
cy: Mae REPLACE("abcdefghijk";6;5;"-") yn dychwelyd "abcde-k"

en: REPLACE("2002";3;2;"03") returns "2003"
cy: Mae REPLACE("2002";3;2;"03") yn dychwelyd "2003"

en: Specifies index to start the search
cy: Penodi mynegai i gychwyn y chwiliad

en: The FIND() function finds one text string (find_text) within another text string (within_text) and returns the number of the starting point of find_text, from the leftmost character of within_text.
cy: Mae'r ffwythiant FIND() yn canfod un llinyn testun (testun_canfod) tu mewn i linyn testun arall (testun_cwmpas), ac yn dychwelyd rhif man cychwyn y testun_canfod, o'r nod sy'n bellaf i'r chwith yn nhestun_cwmpas.

en: Parameter start_num specifies the character at which to start the search. The first character is character number 1. If start_num is omitted, it is assumed to be 1.
cy: Mae'r paramedr rhif_cychwyn yn penodi'r nod i ddechrau'r chwiliad wrtho.  Y nod cyntaf yw nod rhif 1.  Os gadewir rhif_cychwyn, cymerir bod yn 1.

en: You can also use function SEARCH, but unlike SEARCH, FIND is case-sensitive and does not allow wildcard characters.
cy: Gallwch hefyd ddefnyddio'r ffwythiant SEARCH(), ond yn wahanol i SEARCH mae FIND yn talu sylw i prif/is-lythrennau a nid yw yn caniatau nod-chwilyddion.

en: FIND(find_text;within_text;start_num)
cy: FIND(testun_canfod; testun_cwmpas; rhif_cychwyn)

en: Source string
cy: Llinyn tarddiad

en: Position
cy: Lleoliad

en: Length
cy: Hyd

en: The MID() function returns a substring that contains 'length' characters of the string, starting at 'position' index.
cy: Mae'r ffwythiant MID() yn dychwelyd is-linyn sy'n cynnwys 'hyd' nod o'r llinyn, yn dechrau wrth y mynegai 'lleoliad'.

en: MID(text;position;length)
cy: MID(testun; lleoliad; hyd)

en: MID(text;position)
cy: MID(testun; lleoliad)

en: The LEN() function returns the length of the string.
cy: Mae'r ffwythiant LEN() yn dychwelyd hyd y llinyn.

en: LEN(text)
cy: LEN(testun)

en: LEN("hello") returns 5
cy: Mae LEN("helo") yn dychwelyd 4

en: LEN("KSpread") returns 7
cy: Mae LEN("KSpread") yn dychwelyd 7

en: The TRIM() function returns text with only single spaces between words.
cy: Mae'r ffwythiant TRIM() yn dychwelyd testun efo gofodnodau sengl yn unig rhwng y geiriau.

en: TRIM(text)
cy: TRIM(testun)

en: TRIM(" hello    KSpread   ") returns "hello KSpread"
cy: Mae TRIM(" helo    KSpread   ") yn dychwelyd "helo KSpread"

en: The CONCATENATE() function returns a string which is the concatenation of the strings passed as parameters.
cy: Mae'r ffwythiant CONCATENATE() yn dychwelyd llinyn sy'n gydgadwynedd o'r llinynnau a roddir fel paramedrau.

en: CONCATENATE(value;value;...)
cy: CONCATENATE(gwerth; gwerth;...)

en: The RIGHT() function returns a substring that contains the 'length' rightmost characters of the string. The whole string is returned if 'length' exceeds the length of the string.
cy: Mae'r ffwythiant RIGHT() yn dychwelyd is-linyn sy'n cynnwys y 'hyd' nod sy'n bellaf i'r dde yn y llinyn.  Dychwelir y llinyn cyfan os yw 'hyd' yn fwy na hyd y llinyn.

en: RIGHT(text;length)
cy: RIGHT(testun; hyd)

en: RIGHT("hello";2) returns "lo"
cy: Mae RIGHT("helo";2) yn dychwelyd "lo"

en: RIGHT("KSpread";10) returns "KSpread"
cy: Mae RIGHT("KSpread";10) yn dychwelyd "KSpread"

en: RIGHT("KSpread") returns "d"
cy: Mae RIGHT("KSpread") yn dychwelyd "d"

en: LEFT(text;length)
cy: LEFT(testun; hyd)

en: LEFT("hello";2) returns "he"
cy: Mae LEFT("helo";2) yn dychwelyd "he"

en: LEFT("KSpread";10) returns "KSpread"
cy: Mae LEFT("KSpread";10) yn dychwelyd "KSpread"

en: LEFT("KSpread") returns "K"
cy: Mae LEFT("KSpread") yn dychwelyd "K"

en: Count of repetitions
cy: Cyfrif ailadroddiadau

en: REPT(text;count)
cy: REPT(testun; cyfrif)

en: REPT("KSpread";3) returns "KSpreadKSpreadKSpread"
cy: Mae REPT("KSpread";3) yn dychwelyd "KSpreadKSpreadKSpread"

en: By applying the encryption function again to the resulting text, you can decrypt the text.
cy: Gan weithredu'r ffwythiant cêlysgrifo eto i'r testun canlynol, gellir dad-gêlysgrifo'r testun.

en: The TOGGLE() function changes lowercase characters to uppercase and uppercase characters to lowercase.
cy: Mae'r ffwythiantTOGGLE() yn newid is-lythrennau i brif-lythrennau a phrif-lythrennau i is-lythrennau.

en: TOGGLE(text)
cy: TOGGLE(testun)

en: TOGGLE("hello") returns "HELLO"
cy: Mae TOGGLE("helo") yn dychwelyd "HELO"

en: TOGGLE("HELLO") returns "hello"
cy: Mae TOGGLE("HELO") yn dychwelyd "helo"

en: TOGGLE("HeLlO") returns "hElLo"
cy: Mae TOGGLE("HeLo") yn dychwelyd "hElO"

en: The CLEAN() function removes every non-printable character from the string
cy: Mae'r ffwythiant CLEAN() yn gwaredu pob nod di-argraffadwy o'r llinyn

en: CLEAN(text)
cy: CLEAN(testun)

en: CLEAN(AsciiToChar(7) + "HELLO") returns "HELLO"
cy: Mae CLEAN(AsciiToChar(7) + "HELLO") yn dychwelyd "HELLO"

en: The SLEEK() function removes all spaces from the string.
cy: Mae'r ffwythiant SLEEK() yn gwaredu pob gofodnod o'r llinyn.

en: SLEEK(text)
cy: SLEEK(testun)

en: SLEEK("This is   some  text ") returns "Thisissometext"
cy: Mae SLEEK("Dyma ychydig o destun") yn dychwelyd "Dymaychydigodestun"

en: The UPPER() function converts a string to upper case.
cy: Mae'r ffwythiant UPPER() yn trosi llinyn i brif-lythyrau.

en: UPPER(text)
cy: UPPER(testun)

en: UPPER("hello") returns "HELLO"
cy: Mae UPPER("helo") yn dychwelyd "HELO"

en: UPPER("HELLO") returns "HELLO"
cy: Mae UPPER("HELO") yn dychwelyd "HELO"

en: The LOWER() function converts a string to lower case.
cy: Mae'r ffwythiant LOWER() yn trosi llinyn i is-lythyrau.

en: LOWER(text)
cy: LOWER(testun)

en: LOWER("hello") returns "hello"
cy: Mae LOWER("helo") yn dychwelyd "helo"

en: LOWER("HELLO") returns "hello"
cy: Mae LOWER("HELO") yn dychwelyd "helo"

en: Character code
cy: Côd nod

en: The CHAR() function returns the character specified by a number.
cy: Mae'r ffwythiant CHAR() yn dychwelyd y nod a phenodir gan rif.

en: CHAR(code)
cy: CHAR(côd)

en: CHAR(65) returns "A"
cy: Mae CHAR(65) yn dychwelyd "A"

en: The CODE() function returns a numeric code for the first character in a text string.
cy: Mae'r ffwythiant CODE() yn dychwelyd côd rhifol ar gyfer y nod cyntaf mewn llinyn testun.

en: CODE(text)
cy: CODE(testun)

en: CODE("KDE") returns 75
cy: Mae CODE("KDE") yn dychwelyd 75

en: Converts text string that represents a value to the real value.
cy: Trosi llinyn testun sy'n cynrychioli gwerth i werth gwir.

en: VALUE(text)
cy: VALUE(testun)

en: VALUE("14.03") returns 14.03
cy: Mae VALUE("14.03") yn dychwelyd 14.03

en: Regular expression
cy: Mynegiad rheolaidd

en: Replacement
cy: Amnewidiad

en: Trigonometric
cy: Trigonometrig

en: The COS() function returns the cosine of x, where x is given in radians.
cy: Mae'r ffwythiant COS() yn dychwelyd cosin x, lle roddir x mewn radianau.

en: COS(Float)
cy: COS(arnawf)

en: COS(0) equals 1.0
cy: Mae COS(0) yn dychwelyd 1.0

en: COS(PI()/2) equals 0
cy: Mae COS(PI()/2) yn dychwelyd 0

en: The SIN() function returns the sine of x, where x is given in radians.
cy: Mae'r ffwythiant SIN() yn dychwelyd sin x, lle roddir x mewn radianau.

en: SIN(Float)
cy: SIN(arnawf)

en: SIN(0) equals 0
cy: Mae SIN(0) yn dychwelyd 0

en: SIN(PI()/2) equals 1
cy: Mae SIN(PI()/2) yn dychwelyd 1

en: The TAN() function returns the tangent of x, where x is given in radians.
cy: Mae'r ffwythiant TAN() yn dychwelyd tangiad x, lle roddir x mewn radianau.

en: TAN(Float)
cy: TAN(arnawf)

en: TAN(0.7) equals 0.84228838
cy: Mae TAN(0.7) yn dychwelyd 0.84228838

en: TAN(0) equals 0
cy: Mae TAN(0) yn dychwelyd 0

en: The ACOS() function returns the arc cosine in radians and the value is mathematically defined to be 0 to PI (inclusive).
cy: Mae'r ffwythiant ACOS() yn dychwelyd yr arc cosin mewn radianau, a diffinir y gwerth yn fathemategol i fod rhwng 0 a PI (cynhwysol).

en: ACOS(Float)
cy: ACOS(arnawf)

en: ACOS(0.8) equals 0.6435011
cy: Mae ACOS(0.8) yn dychwelyd 0.6435011

en: ACOS(0) equals 1.57079633
cy: Mae ACOS(0) yn dychwelyd 1.57079633

en: The ASIN() function returns the arc sine in radians and the value is mathematically defined to be -PI/2 to PI/2 (inclusive).
cy: Mae'r ffwythiant ASIN() yn dychwelyd yr arc sin mewn radianau, a diffinir y gwerth yn fathemategol i fod rhwng -PI/2 a PI/2 (cynhwysol).

en: ASIN(Float)
cy: ASIN(arnawf)

en: ASIN(0.8) equals 0.92729522
cy: Mae ASIN(0.8) yn dychwelyd 0.92729522

en: ASIN(0) equals 0
cy: Mae ASIN(0) yn dychwelyd 0

en: The ATAN() function returns the arc tangent in radians and the value is mathematically defined to be -PI/2 to PI/2 (inclusive).
cy: Mae'r ffwythiant ATAN() yn dychwelyd yr arc tangiad mewn radianau, a diffinir y gwerth yn fathemategol i fod rhwng -PI/2 a PI/2 (cynhwysol).

en: ATAN(Float)
cy: ATAN(arnawf)

en: ATAN(0.8) equals 0.67474094
cy: Mae ATAN(0.8) yn dychwelyd 0.67474094

en: ATAN(0) equals 0
cy: Mae ATAN(0) yn dychwelyd 0

en: The COSH() function returns the hyperbolic cosine of x, which is defined mathematically as (exp(x) + exp(-x)) / 2.
cy: Mae'r ffwythiant COSH() yn dychwelyd y cosin hyperbolig o x, a ddiffinir yn fathemategol fel (exp(x) + exp(-x)) / 2.

en: COSH(Float)
cy: COSH(arnawf)

en: COSH(0.8) equals 1.33743495
cy: Mae COSH(0.8) yn dychwelyd 1.33743495

en: COSH(0) equals 1
cy: Mae COSH(0) yn dychwelyd 1

en: The SINH() function returns the hyperbolic sine of x, which is defined mathematically as (exp(x) - exp(-x)) / 2.
cy: Mae'r ffwythiant SINH() yn dychwelyd y sin hyperbolig o x, a ddiffinir yn fathemategol fel (exp(x) - exp(-x)) / 2.

en: SINH(Float)
cy: SINH(arnawf)

en: SINH(0.8) equals 0.88810598
cy: Mae SINH(0.8) yn dychwelyd 0.88810598

en: SINH(0) equals 0
cy: Mae SINH(0) yn dychwelyd 0

en: The TANH() function returns the hyperbolic tangent of x, which is defined mathematically as sinh(x)/cosh(x).
cy: Mae'r ffwythiant TANH() yn dychwelyd y tangiad hyperbolig o x, a ddiffinir yn fathemategol fel sinh(x)/cosh(x).

en: TANH(Float)
cy: TANH(arnawf)

en: TANH(0.8) equals 0.66403677
cy: Mae TANH(0.8) yn dychwelyd 0.66403677

en: TANH(0) equals 0
cy: Mae TANH(0) yn dychwelyd 0

en: The ACOSH() function calculates the inverse hyperbolic cosine of x. That is the value whose hyperbolic cosine is x. If x is less than 1.0, acosh() returns not-a-number (NaN) and errno is set.
cy: Mae'r ffwythiant ACOSH() yn cyfrifo'r cosin hyperbolig gwrthdro o x; hynny yw, y gwerth y mae'r cosin hyperbolig iddo yn x.  Os yw x yn llai na 1.0, mae ACOSH() yn dychwelyd dim rhif (NaN), a gosodir errno (rhif gwall).

en: ACOSH(Float)
cy: ACOSH(arnawf)

en: ACOSH(5) equals 2.29243167
cy: Mae ACOSH(5) yn dychwelyd 2.29243167

en: ACOSH(0) equals NaN
cy: Mae ACOSH(0) yn dychwelyd NaN (dim rhif)

en: The ASINH() function calculates the inverse hyperbolic sine of x; that is the value whose hyperbolic sine is x.
cy: Mae'r ffwythiant ASINH() yn cyfrifo'r sin hyperbolig gwrthdro o x; hynny yw, y gwerth y mae'r sin hyperbolig iddo yn x.

en: ASINH(Float)
cy: ASINH(arnawf)

en: ASINH(0.8) equals 0.73266826
cy: Mae ASINH(0.8) yn dychwelyd 0.73266826

en: ASINH(0) equals 0
cy: Mae ASINH(0) yn dychwelyd 0

en: The ATANH() function calculates the inverse hyperbolic tangent of x; that is the value whose hyperbolic tangent is x. If the absolute value of x is greater than 1.0, ATANH() returns not-a-number (NaN).
cy: Mae'r ffwythiant ATANH() yn cyfrifo'r tangiad hyperbolig gwrthdro o x; hynny yw, y gwerth y mae'r tangiad hyperbolig iddo yn x.  Os yw gwerth absoliwt x yn fwy na 1.0, mae ATANH() yn dychwelyd dim rhif (NaN).

en: ATANH(Float)
cy: ATANH(arnawf)

en: ATANH(0.8) equals 1.09861229
cy: Mae ATANH(0.8) yn dychwelyd 1.09861229

en: ATANH(0) equals 0
cy: Mae ATANH(0) yn dychwelyd 0

en: This function calculates the arc tangent of the two variables x and y. It is similar to calculating the arc tangent of y/x, except that the signs of both arguments are used to determine the quadrant of the result.
cy: Mae'r ffwythiant yma yn cyfrifo y tangiad arc o'r ddau newidyn x a y.  Mae'n debyg i gyfrifo'r tangiad arc o y/x, ac eithrio bod arwyddion y ddau ymresymiad yn cael eu defnyddio i benodi pedrant y canlyniad.

en: ATAN2(value;value)
cy: ATAN2(gwerth; gwerth)

en: ATAN2(0.5;1.0) equals 1.107149
cy: Mae ATAN2(0.5;1.0) yn dychwelyd 1.107149

en: ATAN2(-0.5;2.0) equals 1.815775
cy: Mae ATAN2(-0.5;2.0) yn dychwelyd 1.815775

en: This function transforms a radian angle to a degree angle.
cy: Mae'r ffwythiant yma yn trawsnewid ongl radian i ongl radd.

en: DEGREES(Float)
cy: DEGREES(arnawf)

en: DEGREES(0.78) equals 44.69
cy: Mae DEGREES(0.78) yn dychwelyd 44.69

en: DEGREES(1) equals 57.29
cy: Mae DEGREES(1) yn dychwelyd 57.29

en: Angle (degrees)
cy: Ongl (graddau)

en: This function transforms a degree angle to a radian angle.
cy: Mae'r ffwythiant yma yn trawsnewid ongl radd i ongl radian.

en: RADIANS(Float)
cy: RADIANS(arnawf)

en: RADIANS(75) equals 1.308
cy: Mae RADIANS(75) yn dychwelyd 1.308

en: RADIANS(90) equals 1.5707
cy: Mae RADIANS(90) yn dychwelyd 1.5707

en: The PI() function returns the value of PI.
cy: Mae'r ffwythiant PI() yn dychwelyd gwerth pi.

en: PI() equals 3.141592654...
cy: Mae PI() yn hafal i 3.141592654...

note: i18n: Please use the same words (even upper/lower case) as in KoPageLayoutDia.cc function setupTab2(), without the brackets "<" and ">"
en: page
cy: tudalen

en: pages
cy: tudalennau

en: file
cy: ffeil

en: name
cy: enw

en: time
cy: amser

en: date
cy: dyddiad

en: author
cy: awdur

en: email
cy: ebost:

en: sheet
cy: dalen

en: Sheet%1
cy: Llen %1

en: Comment:
cy: Sylwad:

en: Define Print Range
cy: Diffinio Amrediad Argraffu

en: No Limit
cy: Dim Cyfyngiad

en: Sheet
cy: Dalen

en: Interface
cy: Rhyngwyneb

en: Down
cy: I Lawr

en: Up
cy: I fyny

en: Spelling
cy: Sillafu

en: Spell Checker Behavior
cy: Ymddygiad y Gwirydd Sillafu

en: &Completion mode:
cy: Modd &cwblhau:

en: Popup
cy: Naidlen

en: Semi-Automatic
cy: Hanner-Ymysgogol

en: Sheet Properties
cy: Priodweddau Dalen

note: i18n: ectx: property (windowTitle), widget (QWidget, SheetPropertiesWidget)
en: SheetPropertiesBase
cy: SailPriodweddauDalen

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, showCommentIndicatorCheckBox)
en: Show c&omment indicator
cy: D&angos dangosydd sylwad

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, capitalizeFirstLetterCheckBox)
en: &Convert first letter to uppercase
cy: Trosi'r Llythyren &Gyntaf ym Mhriflythyren

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, hideZeroCheckBox)
en: &Hide zero
cy: C&uddio Sero

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, showFormulaCheckBox)
en: Show &formula
cy: Dangos &fformiwla

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, showColumnAsNumbersCheckBox)
en: Show column as &numbers
cy: Dangos Colofn Fel &Rhifau

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, showFormulaIndicatorCheckBox)
en: Show formula &indicator
cy: Dangos &dangosydd fformiwla

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, showGridCheckBox)
en: Show &grid
cy: Dangos &grid

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, autoCalcCheckBox)
en: &Automatic recalculation
cy: Ail-gyfrifo &ymysgogol

en: Invalid document. Expected mimetype application/x-kspread or application/vnd.kde.kspread, got %1
cy: Dogfen annilys. Disgwyliwyd math mime application/x-kspread neu application/vnd. kde.kspread, cafwyd %1

en: File Format Mismatch
cy: Camgydweddiad Fformat Ffeil

en: Styles cannot be loaded.
cy: Ni ellir llwytho arddulliau.

en: Invalid document. No map tag.
cy: Dogfen annilys. Dim tag fap.

en: Height: %1 %2
cy: Uchder: %1 %2

en: Hide Row
cy: Cuddio Rhes

en: Width: %1 %2
cy: Lled: %1 %2

en: Hide Column
cy: Cuddio Colofn

en: Insert Sheet
cy: Mewnosod Dalen

en: Remove Sheet
cy: Gwaredu Dalen

en: Rename Sheet...
cy: Ail-enwi Dalen...

en: Show Sheet...
cy: Dangos Dalen...

en: Hide Sheet
cy: Cuddio Dalen

en: Page Layout...
cy: Haenlun Tudalen...

en: Reset Print Range
cy: Ailosod Amrediad Argraffu

en: Recalculate Sheet
cy: Ail-gyfrifo Dalen

en: Protect &Sheet...
cy: Gwarchod &Dalen...

en: &Create Template From Document...
cy: &Creu Patrymlun O Ddogfen.....

en: Next Sheet
cy: Llen Nesaf

en: Previous Sheet
cy: Llen Flaenorol

en: First Sheet
cy: Llen gyntaf

en: Last Sheet
cy: Llen olaf

en: No calculation
cy: Dim cyfrifiadau

en: You cannot change a protected sheet.
cy: Ni chewch newid dalen a warchodir.

en: Protect Document
cy: Gwarchod Dogfen

en: Unprotect Document
cy: Di-warchod Dogfen

en: Protect Sheet
cy: Gwarchod Dalen

en: Unprotect Sheet
cy: Di-warchod Dalen

en: You cannot delete the only sheet.
cy: Ni chewch ddileu'r unig ddalen.

en: You are about to remove the active sheet.
    Do you want to continue?
cy: Rydych ar fin gwaredu'r ddalen gyfredol.
    Ydych am barhau?

en: Enter name:
cy: Rhowch enw:

en: Rename Sheet
cy: Ail-enwi Dalen

en: Change Sheet Name
cy: Newid Enw Dalen

en: Sheet name cannot be empty.
cy: Ni all enw dalen fod yn wag.

en: This name is already used.
cy: Defnyddir yr enw hwn eisoes.

en: Sum:
cy: Swm :

en: Average:
cy: Cyfartaledd: [1]

en: Min:
cy: Isaf :

en: Max:
cy: Uchaf :

en: Count:
cy: Cyfrif:

en: CountA:
cy: CountA :

en: Dependency
cy: Dibyniaeth

en: Header
cy: Pennawd

en: Header1
cy: Pennawd1

en: Cell Format...
cy: Fformat Cell...

en: Create Style From Cell...
cy: Creu Arddull o Gell...

en: Strike Out
cy: Trwylinellu

en: Select Font...
cy: Dewis Wynebfath...

en: Select Font Size
cy: Dewis Maint Wynebfath

en: Increase Font Size
cy: Cynyddu Maint Wynebfath

en: Decrease Font Size
cy: Lleihau Maint Wynebfath

en: Text Color
cy: Lliw Testun

en: Align Left
cy: Alinio i'r Chwith

en: Align Center
cy: Alinio i'r Canol

en: Align Right
cy: Alinio i'r Dde

en: Align Top
cy: Alinio i'r Pen

en: Align Middle
cy: Alinio i'r Canol

en: Align Bottom
cy: Alinio i'r Gwaelod

en: Border Left
cy: Ffin Chwith

en: Border Right
cy: Ffin Dde

en: Border Top
cy: Ffin Pen

en: Border Bottom
cy: FFin Gwaelod

en: All Borders
cy: Pob Ffin

en: Border Outline
cy: Amlinell Ffin

en: Border Color
cy: Lliw Ffin

en: Wrap Text
cy: Lapio Testun

en: Vertical Text
cy: Testun Fertigol

en: Increase Indent
cy: Cynyddu Mewnoliad

en: Decrease Indent
cy: Lleihau Mewnoliad

en: Change Angle...
cy: Newid Ongl

en: Percent Format
cy: Fformat Canran

en: Money Format
cy: Fformat Arian

en: Increase Precision
cy: Cynyddu Trachywiredd

en: Decrease Precision
cy: Lleihau Trachywiredd

en: Upper Case
cy: Priflythrennau

en: Lower Case
cy: Is-lythrennau

en: Convert First Letter to Upper Case
cy: Trosi'r Llythyren Gyntaf i Briflythyren

en: Background Color
cy: Lliw Cefndir

en: Dissociate Cells
cy: Daduno Celloedd

en: Resize Column...
cy: Newid Maint Colofn...

en: Insert Columns
cy: Mewnosod Colofnau

en: Remove Columns
cy: Gwaredu Colofnau

en: Hide Columns
cy: Cuddio Colofnau

en: Show Columns...
cy: Dangos Colofnau...

en: Equalize Column
cy: Hafalu Colofn

en: Resize Row...
cy: Newid Maint Rhes...

en: Insert Rows
cy: Mewnosod Rhesi

en: Remove Rows
cy: Gwaredu Rhesi

en: Hide Rows
cy: Cuddio Rhesi

en: Show Rows...
cy: Dangos Rhesi...

en: Equalize Row
cy: Hafalu Rhes

en: Adjust Row && Column
cy: Addasu Rhes a Cholofn

en: Insert Cells...
cy: Mewnosod Celloedd...

en: Remove Cells...
cy: Gwaredu Celloedd...

en: Remove Comment
cy: Gwaredu Sylwad

en: &Link...
cy: C&yswllt...

en: Remove Link
cy: Gwaredu Cyswllt

en: Validity...
cy: Dilysrwydd...

en: &Sort...
cy: &Trefnu...

en: Sort &Decreasing
cy: Trefnu &Disgynnol

en: Sort &Increasing
cy: Trefnu &Esgynnol

en: &Left
cy: &Chwith

en: &Right
cy: &De

en: &Up
cy: I &Fyny

en: &Down
cy: I &Lawr

en: Autosum
cy: Hunan-swm

en: Insert the 'sum' function
cy: Mewnosod y ffwythiant 'swm'

en: &Series...
cy: &Cyfres...

en: &Function...
cy: &Ffwythiant...

en: S&pecial Character...
cy: N&od Arbennig...

en: From &Database...
cy: O Gronfa &Ddata...

en: From &Text File...
cy: O &Ffeil Testun...

en: From &Clipboard...
cy: O'r &Gludfwrdd...

en: &Text to Columns...
cy: &Testun i Golofnau...

en: Custom Lists...
cy: Rhestr Addasiedig...

en: &Consolidate...
cy: &Cyfnerthu...

en: &Goal Seek...
cy: &Ymofyn Cyrchnod...

en: &Subtotals...
cy: &Is-gyfansymiau...

en: Area Name...
cy: Enw Ardal...

en: Formula Selection
cy: Dewis Fformiwla

en: Others...
cy: Eraill...

en: Modify Cell
cy: Addasu Cell

en: Special Paste...
cy: Gludo Arbennig...

en: Paste with Insertion
cy: Gludo wrth Fewnosod

en: Goto Cell...
cy: Mynd i Gell...

en: Create Style From Cell
cy: Creu Arddull o Gell

en: The style name cannot be empty.
cy: Ni all enw arddull fod yn wag.

en: You must select multiple cells.
cy: Rhaid dewis cellau lluosol.

en: Adjust Column
cy: Addasu Colofn

en: Delete Columns
cy: Dileu Colofnau

en: Adjust Row
cy: Addasu Rhes

en: Delete Rows
cy: Dileu Rhesi

en: Selection List...
cy: Rhestr Dewisiadau...

en: Open Link?
cy: Agor Cyswllt?

en: AM
cy: YB

en: PM
cy: YP

en: min
cy: mun
