kspread - en to th translation catalogue (1332 entries)

note: i18n: ectx: Menu (file)
en: &File
th: แฟ้ม

note: i18n: ectx: Menu (Edit) i18n: ectx: Menu (edit)
en: &Edit
th: แก้ไข

note: i18n: ectx: Menu (Clear)
en: Clear
th: ล้าง

note: i18n: ectx: Menu (Delete)
en: Delete
th: ลบ

note: i18n: ectx: Menu (View) i18n: ectx: Menu (view)
en: &View
th: มุมมอง

note: i18n: ectx: Menu (Insert)
en: &Insert
th: แทรก

note: i18n: ectx: Menu (ExternalData)
en: &External Data
th: ข้อมูล&ภายนอก

note: i18n: ectx: Menu (Format)
en: F&ormat
th: รู&ปแบบ

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox5) i18n: ectx: Menu (MergeCellMenu)
en: Merge Cells
th: ผสานเซลล์

note: i18n: ectx: Menu (Row)
en: &Row
th: แ&ถว

note: i18n: ectx: Menu (Column)
en: &Column
th: ส&ดมภ์

note: i18n: ectx: Menu (Sheet)
en: &Sheet
th: แ&ผ่นงาน

note: i18n: ectx: Menu (PrintRange)
en: &Print Range
th: &ช่วงการพิมพ์

note: i18n: ectx: Menu (Data)
en: &Data
th: ข้อ&มูล

note: i18n: ectx: Menu (Filter)
en: Filter
th: ตัวกรอง

note: i18n: ectx: Menu (tools)
en: &Tools
th: เ&ครื่องมือ

note: i18n: ectx: Menu (settings)
en: &Settings
th: &ตั้งค่า

note: i18n: ectx: ToolBar (editToolBar)
en: Edit
th: แก้ไข

note: i18n: ectx: ToolBar (navigationToolBar)
en: Navigation
th: การนำทาง

note: i18n: tag optionWidget attribute name i18n: ectx: ToolBar (fontPropertyToolBar)
en: Font
th: แบบอักษร

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox) i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, formatButton) i18n: ectx: ToolBar (formatToolBar)
en: Format
th: รูปแบบ

note: i18n: ectx: ToolBar (colorAndBorderToolBar)
en: Color/Border
th: สี/เส้นขอบ

en: Database
th: ฐานข้อมูล

en: January
th: มกราคม

en: February
th: กุมภาพันธ์

en: March
th: มีนาคม

en: April
th: เมษายน

en: May
th: พฤษภาคม

en: June
th: มิถุนายน

en: July
th: กรกฎาคม

en: August
th: สิงหาคม

en: September
th: กันยายน

en: October
th: ตุลาคม

en: November
th: พฤศจิกายน

en: December
th: ธันวาคม

en: Jan
th: ม.ค.

en: Feb
th: ก.พ.

en: Mar
th: มี.ค.

en: Apr
th: เม.ย.

[ctx: May short]
en: May
th: พ.ค.

en: Jun
th: มิ.ย.

en: Jul
th: ก.ค.

en: Aug
th: ส.ค.

en: Sep
th: ก.ย.

en: Oct
th: ต.ค.

en: Nov
th: พ.ย.

en: Dec
th: ธ.ค.

en: Monday
th: จันทร์

en: Tuesday
th: อังคาร

en: Wednesday
th: พุธ

en: Thursday
th: พฤหัสบดี

en: Friday
th: ศุกร์

en: Saturday
th: เสาร์

en: Sunday
th: อาทิตย์

en: Mon
th: จ.

en: Tue
th: อ.

en: Wed
th: พ.

en: Thu
th: พฤ.

en: Fri
th: ศ.

en: Sat
th: ส.

en: Sun
th: อา.

en: Australia
th: ออสเตรเลีย

en: Dollar
th: ดอลลาร์

en: Canada
th: แคนาดา

en: New Zealand
th: นิวซีแลนด์

en: United States
th: สหรัฐอเมริกา

en: Austria
th: ออสเตรีย

en: Euro
th: ยูโร

en: Belgium
th: เบลเยียม

en: Cyprus
th: ไซปรัส

en: Finland
th: ฟินแลนด์

en: France
th: ฝรั่งเศส

en: Germany
th: เยอรมันนี

en: Greece
th: กรีซ

en: Ireland
th: ไอร์แลนด์

en: Italy
th: อิตาลี

en: Latvia
th: ลัตเวีย

en: Lithuania
th: ลิทัวเนีย

en: Luxembourg
th: ลักเซมเบิร์ก

en: Malta
th: มอลตา

en: Monaco
th: โมนาโก

en: Netherlands
th: เนเธอร์แลนด์

en: Portugal
th: โปรตุเกส

en: San Marino
th: ซานมาริโน

en: Slovakia
th: สโลวัก

en: Slovenia
th: สโลวีเนีย

en: Spain
th: สเปน

en: Pound
th: ปอนด์

en: United Kingdom
th: สหราชอาณาจักร

en: Japan
th: ญี่ปุ่น

en: Yen
th: เยน

en: Afghanistan
th: อัฟกานิสถาน

en: Albania
th: อัลเบเนีย

en: Algeria
th: อัลจีเรีย

en: American Samoa
th: อเมริกัน ซามัว

en: Andorra
th: แอนโดรา

en: Angola
th: แองโกลา

en: Anguilla
th: แองกีลา

en: Antigua And Barbuda
th: อันทิกัว และ บาร์บูดา

en: Argentina
th: อาร์เจนตินา

en: Argentine Peso
th: เปโซ

en: Armenia
th: อาร์เมเนีย

en: Aruba
th: อรูบา

en: Australian Dollar
th: ดอลลาร์ออสเตรเลีย

en: Azerbaijan
th: อาร์เซอร์ไบจัน

en: Bahamas
th: บาฮามา

en: Bahrain
th: บาห์เรน

en: Bangladesh
th: บังคลาเทศ

en: Barbados
th: บาร์บาดอส

en: Belarus
th: เบลารุส

en: Belize
th: เบลไลซ์

en: Bermuda
th: เบอร์มิวดา

en: Bhutan
th: ภูฏาน

en: Bolivia
th: โบลิเวีย

en: Bosnia And Herzegovina
th: บอสเนียและเฮอร์เซโกวินา

en: Botswana
th: บอทสวานา

en: Brazil
th: บราซิล

en: Bulgaria
th: บัลแกเรีย

en: Burundi
th: บูรันดิ

en: Cambodia
th: กัมพูชา

en: Cameroon
th: คาเมรูน

en: Cape Verde
th: แหลมเวอร์ดี

en: Cayman Islands
th: หมู่เกาะเคย์แมน

en: Central African Republic
th: สาธารณรัฐแอฟริกากลาง

en: Chad
th: ชาด

en: Chile
th: ชิลี

en: China
th: จีน

en: Yuan Renminbi
th: หยวน

en: Christmas Island
th: เกาะคริสต์มาส

en: Cocos (Keeling) Islands
th: หมู่เกาะโคคอส (Keeling)

en: Colombia
th: โคลัมเบีย

en: Comoros
th: โคโมรอส

en: Congo
th: คองโก

en: Congo, The Democratic Republic Of
th: สาธารณรัฐประชาธิปไตยคองโก

en: Cook Islands
th: หมู่เกาะคุ้ก

en: New Zealand Dollar
th: ดอลลาร์นิวซีแลนด์

en: Costa Rica
th: คอสตาริกา

en: Cote D'Ivoire
th: อ่าวไอวอรี

en: Croatia
th: โครเอเชีย

en: Cuba
th: คิวบา

en: Denmark
th: เดนมาร์ก

en: Djibouti
th: จิบูติ

en: Dominica
th: โดมินิกา

en: Dominican Republic
th: สาธารณรัฐโดมินิกัน

en: East Timor
th: ติมอร์ตะวันออก

en: Ecuador
th: เอกวาดอร์

en: Egypt
th: อียิปต์

en: El Salvador
th: เอลซัลวาดอร์

en: Equatorial Guinea
th: อิเควทอเรียลกินี

en: Eritrea
th: เอริเทรีย

en: Estonia
th: เอสโทเนีย

en: Ethiopia
th: เอธิโอเปีย

en: Falkland Island (Malvinas)
th: หมู่เกาะฟอล์คแลนด์ (Malvinas)

en: Faeroe Islands
th: หมู่เกาะแฟโร

en: Fiji
th: ฟิจิ

en: Fiji Dollar
th: ดอลลาร์ฟิจิ

en: French Polynesia
th: เฟรนช์โปลินีเซีย

en: Gabon
th: กาบอน

en: Gambia
th: แกมเบีย

en: Georgia
th: จอร์เจีย

en: German Mark
th: มาร์กเยอรมัน

en: Ghana
th: กานา

en: Gibraltar
th: ยิบรอลตา

en: Gibraltar Pound
th: ปอนด์ยิบรอลตา

en: Greenland
th: กรีนแลนด์

en: Grenada
th: เกรนาดา

en: Guadeloupe
th: เกาะกัวเดอลูป

en: Guam
th: กวม

en: Guatemala
th: กัวเตมาลา

en: Guinea
th: กินี

en: Guinea-Bissau
th: กินี - บิสซอ

en: Guyana
th: กูยาน่า

en: Guyana Dollar
th: ดอลลาร์กูยาน่า

en: Haiti
th: ไฮติ

en: Holy See (Vatican City State)
th: นครรัฐวาติกัน

en: Honduras
th: ฮอนดูรัส

en: Hong Kong
th: ฮ่องกง

en: Hong Kong Dollar
th: ดอลลาร์ฮ่องกง

en: Hungary
th: ฮังการี

en: Iceland
th: ไอซ์แลนด์

en: India
th: อินเดีย

en: Indonesia
th: อินโดนีเซีย

en: Rupiah
th: รูเปีย

en: Iraq
th: อิรัก

en: Israel
th: อิสราเอล

en: Jamaica
th: จาไมก้า

en: Jordan
th: จอร์แดน

en: Kazakhstan
th: คาซัคสถาน

en: Kenya
th: เคนยา

en: Kiribati
th: คิริบาติ

en: Won
th: วอน

en: Kuwait
th: คูเวต

en: Kyrgyzstan
th: คีจิสถาน

en: Kip
th: กีบ

en: Lao People's Democratic Republic
th: สาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว

en: Lebanon
th: เลบานอน

en: Lesotho
th: เลโซโท

en: Liberia
th: ไลบีเรีย

en: Libyan Arab Jamahiriya
th: สาธารณรัฐสังคมนิยมประชาชนอาหรับลิเบีย

en: Liechtenstein
th: ลิกเตนสไตน์

en: Macao
th: มาเก๊า

en: Madagascar
th: มาดากัสกา

en: Malawi
th: มาลาวี

en: Malaysia
th: มาเลเซีย

en: Malaysian Ringgit
th: ริงกิตมาเลเซีย

en: Maldives
th: มัลดิฟ

en: Mali
th: มาลี

en: Marshall Islands
th: หมู่เกาะมาแชล

en: Martinique
th: มาทินิค

en: Mauritania
th: มอริทาเนีย

en: Mauritius
th: มอริเชียส

en: Mayotte
th: มายอต

en: Mexico
th: เม็กซิโก

en: Micronesia, Federated States Of
th: สหพันธรัฐมิโครนีเซีย

en: Mongolia
th: มองโกเลีย

en: Montserrat
th: มอนต์เซอร์รัต

en: Morocco
th: โมร็อคโก

en: Mozambique
th: โมแซมบิก

en: Myanmar
th: พม่า

en: Namibia
th: นามิเบีย

en: Namibia Dollar
th: ดอลลาร์นามิเบีย

en: Nauru
th: นาอุรู

en: Nepal
th: เนปาล

en: Netherlands Antilles
th: เนเธอร์แลนด์ แอนทิลีส

en: New Caledonia
th: นิวคาเลโดเนีย

en: Nicaragua
th: นิคารากัว

en: Niger
th: ไนเจอร์

en: Nigeria
th: ไนจีเรีย

en: Niue
th: นิอุเอ

en: Norfolk Islands
th: หมู่เกาะนอร์ฟอล์ค

en: Northern Mariana Islands
th: หมู่เกาะมาเรียนเหนือ

en: Norway
th: นอร์เวย์

en: Oman
th: โอมาน

en: Pakistan
th: ปากีสถาน

en: Palau
th: เกาะพาเลา

en: Panama
th: ปานามา

en: Papua New Guinea
th: ปาปัวนิวกินี

en: Paraguay
th: ปารากวัย

en: Peru
th: เปรู

en: Philippine Peso
th: เปโซฟิลิปปินส์

en: Philippines
th: ฟิลิปปินส์

en: Pitcairn
th: เกาะพิตแคร์น

en: Poland
th: โปแลนด์

en: Puerto Rico
th: เปอร์โตริโก

en: Qatar
th: กาต้าร์

en: Romania
th: โรมาเนีย

en: Russian Federation
th: สมาพันธรัฐรัสเซีย

en: Russian Ruble
th: รูเบิ้ลรัสเซีย

en: Rwanda
th: รวันด้า

en: Saint Helena
th: เซนต์เฮเลน่า

en: Saint Kitts And Nevis
th: เซนต์คิตส์และเนวิส

en: Saint Lucia
th: เซนต์ลูเซีย

en: Saint Pierre And Miquelon
th: แซงต์ปิแอร์ และ มิกเกอลง

en: Saint Vincent And The Grenadines
th: เกาะเซนต์วินเซนต์และเกรนาดีนส์

en: Samoa
th: ซามัว

en: Sao Tome And Principe
th: ซาวโทเม และ พรินซิป

en: Saudi Arabia
th: ซาอุดิอาระเบีย

en: Senegal
th: เซนีกัล

en: Seychelles
th: เซย์เชลล์

en: Leone
th: ลีโอน

en: Sierra Leone
th: เซียร์ราลีโอน

en: Singapore
th: สิงคโปร์

en: Singapore Dollar
th: ดอลลาร์สิงคโปร์

en: Solomon Islands
th: หมู่เกาะโซโลมอน

en: Solomon Islands Dollar
th: ดอลลาร์หมู่เกาะโซโลมอน

en: Somalia
th: โซมาเลีย

en: South Africa
th: แอฟฟริกาใต้

en: Sri Lanka
th: ศรีลังกา

en: Sudan
th: ซูดาน

en: Suriname
th: ซูรีนามิ

en: Swaziland
th: สวาซิแลนด์

en: Sweden
th: สวีเดน

en: Switzerland
th: สวิตเซอร์แลนด์

en: Syrian Arab Republic
th: สาธารณรัฐอาหรับซีเรีย

en: Syrian Pound
th: ปอนด์ซีเรีย

en: Tajikistan
th: ทาจีกิสถาน

en: Tanzania, United Republic Of
th: สาธารณรัฐแทนซาเนีย

en: Baht
th: บาท

en: Thailand
th: ราชอาณาจักรไทย

en: Togo
th: โตโก

en: Tonga
th: ตองก้า

en: Trinidad And Tobago
th: ตรีนิแดดและโทบาโก

en: Trinidad and Tobago Dollar
th: ดอลลาร์ตรีนิแดดและโทบาโก

en: Tunisia
th: ตูนีเซีย

en: Turkey
th: ตุรกี

en: Turkmenistan
th: เตอร์กเมนิสถาน

en: Turks And Caicos Islands
th: เกาะเติร์กและเคคอส

en: Tuvalu
th: ตูวาลู

en: Uganda
th: ยูกันดา

en: Ukraine
th: ยูเครน

en: United Arab Emirates
th: สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์

en: Pound Sterling
th: ปอนด์สเตอร์ลิง

en: US Dollar (Next day)
th: ดอลลาร์สหรัฐอเมริกา (วันถัดไป)

en: US Dollar (Same day)
th: ดอลลาร์สหรัฐอเมริกา (วันเดียวกัน)

en: Peso Uruguayo
th: เปโซอุรุกวัย

en: Uruguay
th: อุรุกวัย

en: Uzbekistan
th: อุซเบกิสถาน

en: Vanuatu
th: แวนัวตู

en: Venezuela
th: เวเนซุเอลา

en: Dong
th: ดอง

en: Viet Nam
th: เวียตนาม

en: Virgin Islands
th: หมู่เกาะเวอร์จิน

en: Wallis And Futuna
th: วอลลิสและฟูทูนา

en: Western Sahara
th: ซาฮาร่าตะวันตก

en: Yemen
th: เยเมน

en: Yugoslavia
th: ยูโกสลาเวีย

en: Zambia
th: แซมเบีย

en: Zimbabwe
th: ซิมบับเว

en: Zimbabwe Dollar
th: ดอลลาร์ซิมบับเว

en: All
th: ทั้งหมด

en: Empty
th: ว่าง

en: Non-empty
th: ไม่ว่าง

en: Add Named Area
th: เพิ่มพื้นที่ที่กำหนดชื่อ

en: Enter the area name:
th: ป้อนชื่อของพื้นที่:

en: Change Angle
th: เปลี่ยนมุม

en: Angle:
th: มุม:

en: Sheet Style
th: รูปแบบแผ่นงาน

en: Could not find image %1.
th: ไม่สามารถค้นพบรูปภาพ %1

en: Could not load image %1.
th: ไม่สามารถเรียกใช้รูปภาพ %1 ได้

en: Cell Comment
th: หมายเหตุของเซลล์

en: <none>
th: <ไม่มี>

note: i18ncheckarg
en: equal to
th: เท่ากับ

en: greater than
th: มากกว่า

en: less than
th: น้อยกว่า

en: equal to or greater than
th: มากกว่าหรือเท่ากับ

en: equal to or less than
th: น้อยกว่าหรือเท่ากับ

en: between
th: ระหว่าง

en: outside range
th: อยู่นอกช่วง

en: different to
th: แตกต่างจาก

en: First Condition
th: เงื่อนไขแรก

en: Second Condition
th: เงื่อนไขที่สอง

en: Third Condition
th: เงื่อนไขที่สาม

en: Cell is
th: เซลล์

en: Cell style
th: รูปแบบเซลล์

en: different from
th: แตกต่างจาก

en: Conditional Styles
th: รูปแบบเงื่อนไขเซลล์

en: Consolidate
th: ผสาน

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QListWidget, Functions)
en: Sum
th: ผลรวม

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QListWidget, Functions)
en: Average
th: ค่าเฉลี่ย

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QListWidget, Functions)
en: Count
th: นับจำนวน

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QListWidget, Functions)
en: Max
th: ค่ามากที่สุด

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QListWidget, Functions)
en: Min
th: ค่าน้อยที่สุด

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QListWidget, Functions)
en: Product
th: โปรดักต์

en: Standard Deviation
th: ค่าเบี่ยงเบนมาตรฐาน

en: Variance
th: ตัวแปร

en: The range
    %1
    is too small
th: ช่วง
    %1
    มีค่าน้อยเกินไป

en: The range
    %1
    is too large
th: ช่วง
    %1
    มีค่ามากเกินไป

en: The ranges
    %1
    and
    %2
    have different size
th: ช่วง
    %1
    และ
    %2
    มีขนาดที่แตกต่างกัน

en: The range
    %1
     is malformed
th: รูปแบบช่วง
    %1
    ไม่ถูกต้อง

note: i18n: ectx: property (text), widget (QPushButton, m_addButton)
en: Add
th: เพิ่ม

en: Inserting From Clipboard
th: กำลังแทรกข้อมูลจากคลิปบอร์ด

en: There is no data in the clipboard.
th: ไม่มีข้อมูลอยู่ในคลิปบอร์ด

en: There is no usable data in the clipboard.
th: ไม่มีข้อมูลที่สามารถใช้ได้ภายในคลิปบอร์ด

en: Text to Columns
th: ข้อความไปยังสดมภ์

en: Cannot open input file.
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้มเพื่อนำเข้าได้

en: Insert Data From Database
th: แทรกข้อมูลจากฐานข้อมูล

en: Type:
th: ชนิด:

en: User name:
    (if necessary)
th: ชื่อผู้ใช้:
    (หากจำเป็นต้องใช้)

en: Host:
th: โฮสต์:

en: Port:
    (if necessary)
th: พอร์ต:
    (หากจำเป็นต้องใช้)

en: Database name:
th: ชื่อฐานข้อมูล:

en: Password:
    (if necessary)
th: รหัสผ่าน:
    (หากจำเป็นต้องใช้)

en: Select tables:
th: เลือกตาราง:

en: Select columns:
th: เลือกสดมภ์:

en: Column
th: สดมภ์

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_3)
en: Columns
th: สดมภ์

en: Match all of the following (AND)
th: ที่เข้าคู่กับต่อไปนี้ทั้งหมด (และ)

en: Match any of the following (OR)
th: ที่เข้าคู่กับต่อไปนี้ทั้งหมด (หรือ)

en: equals
th: เท่ากับ

en: not equal
th: ไม่เท่ากับ

en: in
th: อยู่ใน

en: not in
th: ไม่อยู่ใน

en: like
th: คล้ายกับ

en: greater
th: มากกว่า

en: lesser
th: น้อยกว่า

en: greater or equal
th: มากกว่าหรือเท่ากับ

en: less or equal
th: น้อยกว่าหรือเท่ากับ

en: Sorted by
th: เรียงลำดับแบบ

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, Order)
en: Ascending
th: จากน้อยไปมาก

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, Order)
en: Descending
th: จากมากไปน้อย

en: SQL query:
th: ร้องขอแบบ SQL:

en: Insert in region
th: แทรกในขอบเขต

en: Starting in cell
th: เริ่มในสดมภ์

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, resultButton)
en: Result
th: ผลลัพธ์

en: The port must be a number
th: พอร์ตจะต้องเป็นตัวเลข

en: Connecting to database...
th: กำลังเชื่อมต่อไปยังฐานข้อมูล...

en: Connected. Retrieving table information...
th: เชื่อมต่อแล้ว กำลังรับค่าข้อมูลเกี่ยวกับตาราง...

en: This database contains no tables
th: ฐานข้อมูลนี้ไม่มีตารางอยู่เลย

en: Driver could not be loaded
th: ไม่สามารถโหลดไดรเวอร์ได้

en: Retrieving meta data of tables...
th: กำลังรับข้อมูลเมต้าของตาราง...

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, Operator) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, BaseField) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, BaseItem) i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, None)
en: None
th: ไม่ใช้

en: '*' or '?' are not valid wildcards in SQL. The proper replacements are '%' or '_'. Do you want to replace them?
th: '*' หรือ '?' ไม่ใช้ไวลด์การ์ดที่ถูกต้องในภาษา SQL หากต้องการ ให้ใช้เครื่องหมาย '%' หรือ '_' แทน คุณต้องการแทนที่มันหรือไม่ ?

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox_3) i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox1)
en: Preview
th: ตัวอย่าง

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, radioButton_9) i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, textButton)
en: Text
th: ข้อความ

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, radioButton_8)
en: Time
th: เวลา

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, radioButton_7)
en: Date
th: วันที่

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, radioButton_6)
en: Fraction
th: เศษส่วน

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, radioButton_5)
en: Currency
th: เงินตรา

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, radioButton_4)
en: Money
th: เงินตรา

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, radioButton_3)
en: Percent
th: ร้อยละ

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, radioButton)
en: Generic
th: ค่าทั่วไป

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, radioButton_2)
en: Number
th: ตัวเลข

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_6)
en: Currency:
th: เงินตรา:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_5)
en: Format:
th: รูปแบบ:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_4)
en: Postfix:
th: ต่อท้ายด้วย:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_3)
en: Precision:
th: จำนวนทศนิยม:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_2)
en: Prefix:
th: นำหน้าด้วย:

en: Language: %1
th: ภาษา: %1

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (KComboBox, style_combo)
en: Italic
th: ตัวเอียง

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (KComboBox, weight_combo) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, ValueType)
en: Normal
th: ปกติ

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (KComboBox, weight_combo)
en: Bold
th: ตัวหนา

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, textLabel4)
en: Color:
th: สี:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, underline)
en: Underline
th: ขีดเส้นใต้

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, textLabel2)
en: Size:
th: ขนาด:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, textLabel3)
en: Weight:
th: น้ำหนัก:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, textLabel1)
en: Style:
th: รูปแบบ:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, strike)
en: Strike out
th: เส้นพาดกลาง

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label)
en: Function
th: ฟังก์ชัน

en: Insert function
th: แทรกฟังก์ชัน

en: Parameters
th: รูปแบบตัวแปร

en: This function has no parameters.
th: ฟังก์ชันนี้ไม่มีพารามิเตอร์

en: Starting...
th: กำลังเริ่ม...

en: Iteration:
th: ทำซ้ำ:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label5)
en: New value:
th: ค่าใหม่:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label1)
en: Set cell:
th: ตั้งค่าเซลล์:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label2)
en: To value:
th: เป็นค่า:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label3)
en: By changing cell:
th: โดยการเปลี่ยนเซลล์:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label6)
en: Current value:
th: ค่าปัจจุบัน:

en: Goto Cell
th: ไปยังเซลล์

en: Move towards right
th: ย้ายไปด้านขวา

en: Move towards bottom
th: ย้ายลงด้านล่าง

en: Insert rows
th: แทรกแถว

en: Insert columns
th: แทรกสดมภ์

en: Insert Cells
th: แทรกเซลล์

en: Move towards left
th: ย้ายไปด้านซ้าย

en: Move towards top
th: ย้ายขึ้นด้านบน

en: Remove rows
th: ลบแถว

en: Remove columns
th: ลบสดมภ์

en: Remove Cells
th: ลบเซลล์

en: Cell Format
th: รูปแบบเซลล์

en: &General
th: ค่าทั่วไป

en: &Data Format
th: รูปแบบ&ข้อมูล

en: &Position
th: ตำแ&หน่ง

en: &Border
th: เ&ส้นขอบ

en: Back&ground
th: พื้นห&ลัง

en: &Cell Protection
th: การป้&องกันเซลล์

en: Scientific
th: วิทยาศาสตร์

en: variable
th: ตัวแปร

en: Automatic
th: อัตโนมัติ

en: Halves 1/2
th: ครึ่งหนึ่ง 1/2

en: Quarters 1/4
th: หนึ่งในสี่ 1/4

en: Eighths 1/8
th: หนึ่งในแปด 1/8

en: Sixteenths 1/16
th: หนึ่งในสิบหก 1/16

en: Tenths 1/10
th: หนึ่งในสิบ 1/10

en: Hundredths 1/100
th: หนึ่งในร้อย 1/100

en: System:
th: ระบบ:

en: Dolor Ipse
th: ตัวอักษร - Font

en: Default width (%1 %2)
th: ความกว้างปริยาย (%1 %2)

en: Default height (%1 %2)
th: ความสูงปริยาย (%1 %2)

en: Border
th: เส้นขอบ

en: Preselect
th: กลุ่มเส้นขอบ

en: Pattern
th: ลวดลาย

en: Customize
th: กำหนดเอง

en: Background color:
th: สีพื้นหลัง:

en: No Color
th: ไม่มีสี

en: Insert Link
th: แทรกที่อยู่เชื่อมโยง

en: Internet
th: อินเทอร์เน็ต

en: Link to Internet Address
th: เชื่อมโยงไปยังที่อยู่อินเทอร์เน็ต

en: Text to display:
th: ข้อความที่จะแสดง:

en: Internet address:
th: ที่อยู่อินเทอร์เน็ต:

en: Subject:
th: หัวข้อ:

en: File
th: แฟ้ม

en: Link to File
th: เชื่อมโยงไปยังแฟ้ม

en: File location:
th: ตำแหน่งของแฟ้ม:

en: Recent file:
th: แฟ้มที่เคยเรียกใช้:

en: Cell
th: เซลล์

en: Link to Cell
th: เชื่อมโยงไปยังเซลล์

en: Internet address is empty
th: ที่อยู่อินเทอร์เน็ตว่างอยู่

en: Custom Lists
th: รายการข้อมูลกำหนดเอง

en: List:
th: รายการข้อมูล:

en: Entry:
th: ข้อมูลในรายการ:

en: Cancel
th: ยกเลิก

en: New
th: สร้างใหม่

en: Modify
th: แก้ไข

en: Copy
th: คัดลอก

en: Do you really want to remove this list?
th: คุณต้องการจะเอารายการนี้ออกจริงหรือไม่ ?

en: Remove List
th: เอารายการออก

en: Entry area is not empty.
    Do you want to continue?
th: พื้นที่ที่เติมไม่ใช่พื้นที่ว่าง
    คุณต้องการทำต่อไปใช่หรือไม่ ?

en: &Select
th: เลือก

en: Area: %1
th: พื้นที่: %1

en: &New...
th: สร้างให&ม่...

en: &Edit...
th: แก้ไข...

en: Remove Named Area
th: ลบพื้นที่ที่กำหนดชื่อ

en: Cells:
th: เซลล์:

en: Sheet:
th: แผ่นงาน:

en: Area name:
th: ชื่อพื้นที่:

en: Paste Inserting Cells
th: วางแทรกเซลล์

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_3)
en: Condition
th: เงื่อนไข

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_4)
en: Value
th: ค่า

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, SortBy)
en: Sort By
th: เรียงลำดับตาม

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, horizontalGroup) i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_3)
en: Horizontal
th: ข้อความทางแนวนอน

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, standard)
en: Standard
th: มาตรฐาน

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, left)
en: Left
th: ชิดด้านซ้าย

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, center)
en: Center
th: จัดกึ่งกลาง

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, right)
en: Right
th: ชิดด้านขวา

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, buttonGroup2) i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_4)
en: Vertical
th: ข้อความทางแนวตั้ง

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, top)
en: Top
th: ชิดด้านบน

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, middle)
en: Middle
th: จัดกึ่งกลาง

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, bottom)
en: Bottom
th: ชิดด้านล่าง

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox4)
en: Rotation
th: การหมุน

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, indentGroup)
en: Indent
th: การเยื้อง

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, mergeCell)
en: Merge cells
th: ผสานเซลล์

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, sizeCellGroup)
en: Size of Cell
th: ขนาดของเซลล์

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, defaultHeight)
en: Default height (%1)
th: ความสูงปริยาย (%1)

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, textLabel3)
en: Height:
th: สูง:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QFrame, m_heightPanel)
en: Set the height of the cell.
th: ตั้งค่าความสูงของเซลล์

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, defaultWidth)
en: Default width (%1)
th: ความกว้างปริยาย (%1)

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, textLabel2)
en: Width:
th: กว้าง:

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox3)
en: Text Option
th: ตัวเลือกข้อความ

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, multi)
en: Wrap text
th: ตัดคำข้อความ

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, vertical)
en: Vertical text
th: ข้อความทางแนวตั้ง

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox2)
en: Printing
th: การพิมพ์

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, m_bDontPrint)
en: &Do not print text
th: อย่าพิมพ์ข้อความ

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox1)
en: Protection
th: การป้องกัน

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, m_bHideAll)
en: Hide &all
th: ซ่อนทั้งหมด

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, m_bIsProtected)
en: &Protected
th: มีการป้องกัน

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, m_bHideFormula)
en: &Hide formula
th: ซ่อนสูตร

en: Resize Row
th: ปรับขนาดแถว

en: Resize Column
th: ปรับขนาดสดมภ์

en: Series
th: อนุกรม

en: Insert Values
th: แทรกค่า

en: Insert the series vertically, one below the other
th: แทรกอนุกรมทางแนวตั้ง ด้านล่างตัวอื่น ๆ

en: Insert the series horizontally, from left to right
th: แทรกอนุกรมทางแนวนอน จากซ้ายไปขวา

en: Type
th: ชนิด

en: Linear (2,4,6,...)
th: เชิงเส้น (2,4,6,...)

en: Geometric (2,4,8,...)
th: เรขาคณิต (2,4,8,...)

en: Generate a series from 'start' to 'end' and for each step multiply the value with the value provided in step. Using a step of 5 produces a list like: 5, 25, 125, 625 since 5 multiplied by 5 (step) equals 25, and that multiplied by 5 equals 125, which multiplied by the same step-value of 5 equals 625.
th: สร้างอนุกรมจาก 'ค่าเริ่มต้น' ถึง 'ค่าสิ้่นสุด' และสำหรับแต่ละขั้นลำดับจะคูณค่ากับค่าแต่ละขั้นที่กำหนด โดยการใช้ขั้น 5 ขั้นจะได้รายการเช่น: 5, 25, 125, 625 โดยเป็นการคูณ 5 กับ 5 (ค่าแต่ละขั้น) มีค่าเท่ากับ 25, และนำไปคูณกับ 5 อีก ได้ค่า 125, และทำการคูณเพิ่มไปตามลำดับ จนถึงค่าขั้นสุดท้ายคือ 625

en: Start value:
th: ค่าเริ่มต้น:

en: Stop value:
th: ค่าสิ้นสุด:

en: Step value:
th: ค่าแต่ละขั้น:

en: Show Columns
th: แสดงสดมภ์

en: Show Rows
th: แสดงแถว

en: Column: %1
th: สดมภ์: %1

en: Row: %1
th: แถว: %1

en: Show Sheet
th: แสดงแผ่นงาน

en: Column %1
th: สดมภ์ %1

en: Row %1
th: แถว %1

en: Sort
th: เรียงลำดับ

en: Special Paste
th: วางแบบพิเศษ

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox)
en: Content
th: เนื้อหา

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, everythingButton)
en: Everything
th: ทุกอย่าง

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, commentButton)
en: Comment
th: หมายเหตุ

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, noBorderButton)
en: Everything without border
th: ทุกอย่าง ยกเว้นเส้นขอบ

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox_2)
en: Operation
th: โดยการ

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, overwriteButton)
en: Overwrite
th: เขียนทับ

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, additionButton)
en: Addition
th: เพิ่มค่า

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, multiplicationButton)
en: Multiplication
th: คูณค่า

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, divisionButton)
en: Division
th: หารค่า

en: Style Manager
th: ตัวจัดการรูปแบบ

en: All Styles
th: รูปแบบทั้งหมด

en: Custom Styles
th: รูปแบบกำหนดเอง

en: &Modify...
th: แก้ไข...

en: &Delete...
th: ลบ...

en: style%1
th: รูปแบบ%1

en: Remove All
th: เอาออกทั้งหมด

en: Column '%1'
th: สดมภ์ '%1'

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, m_summaryOnly)
en: Summary &only
th: ผลรวมเท่านั้น

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, m_IgnoreBox)
en: &Ignore empty cells when looking for changes
th: ไม่สนใจเซลล์ว่างเมื่อมองหาการเปลี่ยนแปลง

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, m_useFunctionLabel)
en: Use function:
th: ใช้ฟังก์ชัน:

en: Validity
th: การตรวจสอบ

en: Clear &All
th: ล้างทั้ง&หมด

en: Allow:
th: อนุญาต:

en: Integer
th: เลขจำนวนเต็ม

en: Text Length
th: ความยาวข้อความ

en: Data:
th: ข้อมูล:

en: Minimum:
th: น้อยที่สุด:

en: Maximum:
th: มากที่สุด:

en: Date:
th: วันที่:

en: Date minimum:
th: วันที่น้อยที่สุด:

en: Date maximum:
th: วันที่มากที่สุด:

en: Time:
th: เวลา:

en: Time minimum:
th: เวลาน้อยที่สุด:

en: Time maximum:
th: เวลามากที่สุด:

en: Number:
th: หมายเลข:

en: Entries:
th: รายการ:

en: &Error Alert
th: แจ้งเตือน&ข้อผิดพลาด

en: Action:
th: การกระทำ:

en: Stop
th: หยุด

en: Warning
th: แจ้งเตือน

en: Message:
th: ข้อความ:

en: Whole number (like 1, 132, 2344)
th: จำนวนเต็ม (เช่น 1, 132, 2344)

en: A truth value (TRUE or FALSE)
th: ค่าตรรกะ (จริงหรือเท็จ)

en: A floating point value (like 1.3, 0.343, 253 )
th: ค่าเลขทศนิยม (เช่น 1.3, 0.343, 253 )

en: Any kind of value
th: ค่าใด ๆ

en: A range of strings
th: ช่วงของข้อความ

en: A range of whole numbers (like 1, 132, 2344)
th: ช่วงของเลขจำนวนเต็มทั่วไป (เช่น 1, 132, 2344)

en: A range of truth values (TRUE or FALSE)
th: ช่วงของค่าตรรกะจริงหรือเท็จ (TRUE หรือ FALSE)

en: A range of floating point values (like 1.3, 0.343, 253 )
th: ช่วงของเลขทศนิยม (เช่น 1.3, 0.343, 253 )

en: A range of any kind of values
th: ช่วงของค่าใด ๆ

en: Syntax
th: ไวยากรณ์

en: Examples
th: ตัวอย่าง

en: Related Functions
th: ฟังก์ชันที่เกี่ยวข้อง

en: Bit Operations
th: การปฏิบัติการกับบิต

en: First number
th: จำนวนแรก

en: Conversion
th: การแปลงค่า

en: Bool value to convert
th: ค่าตรรกะที่จะแปลง

en: The BOOL2STRING() function returns a string value for a given boolean value. This method is intended for using a boolean in methods which require a string
th: ฟังก์ชัน BOOL2STRING() จะส่งค่ากลับมาเป็นข้อความสำหรับค่าตรรกะที่ส่งไป ซึ่งวิธีการนี้มักใช้กับวิธีการทางตรรกะที่ต้องการค่าแบบข้อความ

en: BOOL2STRING(value)
th: BOOL2STRING(ค่า)

en: BOOL2STRING(true) returns "True"
th: BOOL2STRING(true) จะคืนค่ากลับมาเป็น "True"

en: BOOL2STRING(false) returns "False"
th: BOOL2STRING(false) จะคืนค่ากลับมาเป็น "False"

en: upper(BOOL2STRING(find("nan";"banana"))) returns TRUE
th: upper(BOOL2STRING(find("nan";"banana"))) คืนค่ากลับมาเป็น TRUE

en: Integer value to convert
th: ค่าจำนวนเต็มที่จะแปลง

en: INT2BOOL(value)
th: INT2BOOL(ค่า)

en: INT2BOOL(1) returns true
th: INT2BOOL(1) จะได้ค่า true

en: INT2BOOL(0) returns false
th: INT2BOOL(0) จะได้ค่า false

en: OR(INT2BOOL(1); false) returns true
th: OR(INT2BOOL(1); false) จะได้ค่า true

en: BOOL2INT(value)
th: BOOL2INT(ค่า)

en: BOOL2INT(True) returns 1
th: BOOL2INT(True) จะได้ค่า 1

en: BOOL2INT(False) returns 0
th: BOOL2INT(False) จะได้ค่า 0

en: NUM2STRING(value)
th: NUM2STRING(ค่า)

en: NUM2STRING(10) returns "10"
th: NUM2STRING(10) จะได้ค่า "10"

en: NUM2STRING(2.05) returns "2.05"
th: NUM2STRING(2.05) จะได้ค่า "2.05"

en: =find("101";NUM2STRING(A1)) (A1 = 2.010102) returns True
th: =find("101";NUM2STRING(A1)) (A1 = 2.010102) จะได้ค่า True

en: A one character string to convert
th: ข้อความหนึ่งอักขระที่จะแปลง

en: CHARTOASCII(value)
th: CHARTOASCII(ค่า)

en: CHARTOASCII("v") returns 118
th: CHARTOASCII("v") จะได้ค่า 118

en: CHARTOASCII(r) is an error. The character must be in quotes.
th: CHARTOASCII(r) ไม่ถูกต้อง อักจระจะต้องมีเครื่องหมายล้อมรอบ

en: The ASCII values to convert
th: ค่าแอสกี้ที่จะแปลง

en: The ASCIITOCHAR() function returns the character for each given ASCII code
th: ฟังก์ชัน ASCIITOCHAR() จะคืนค่ากลับมาเป็นอักขระจากรหัสแอสกี้ที่กำหนด

en: ASCIITOCHAR(value)
th: ASCIITOCHAR(ค่า)

en: ASCIITOCHAR(118) returns "v"
th: ASCIITOCHAR(118) จะได้ค่า "v"

en: ASCIITOCHAR(75; 68; 69) returns "KDE"
th: ASCIITOCHAR(75; 68; 69) จะได้ค่า "KDE"

en: Value in X
th: ค่าของ X

en: Value in Y
th: ค่าของ Y

en: The POLR() function returns the radius corresponding to the position of a point in a cartesian landmark.
th: ฟังก์ชัน POLR() จะคืนค่ารัศมีที่ตรงกับตำแหน่งของจุดในพื้นที่คาร์ทีเชียน

en: POLR(12;12) returns 16.9705
th: POLR(12;12) จะได้ค่า 16.9705

en: POLR(12;0) returns 12
th: POLR(12;0) จะได้ค่า 12

en: The POLA() function returns the angle (in radians) corresponding to the position of a point in a cartesian landmark.
th: ฟังก์ชัน POLA() จะคืนค่ากลับมาเป็นมุม (หน่วยเรเดียน) ที่ตรงกับ ตำแหน่งของจุดในพื้นที่คาร์ทีเชียน

en: POLA(12;12) returns 0.78539816
th: POLA(12;0) จะได้ค่า 0.78539816

en: POLA(12;0) returns 0
th: POLA(12;0) จะได้ค่า 0

en: POLA(0;12) returns 1.5707
th: POLA(0;12) จะได้ค่า 1.5707

en: Radius
th: รัศมี

en: Angle (radians)
th: มุม (เรเดียน)

en: The CARX() function returns the X position corresponding to the position of a point in a polar landmark.
th: ฟังก์ชัน CARX() จะคืนค่าตำแหน่ง X ที่ตรงกับตำแหน่งของจุดในพื้นที่โพลาร์

en: CARX(Radius;Angle)
th: CARX(รัศมี;มุม)

en: CARX(12;1.5707) returns 0.00115592
th: CARX(12;1.5707) จะได้ค่า 0.00115592

en: CARX(12;0) returns 12
th: CARX(12;0) จะได้ค่า 12

en: The DECSEX() function converts a double value to a time value.
th: ฟังก์ชัน DECSEX() ใช้แปลงค่าจาก double ไปเป็นค่าเวลา

en: DECSEX(1.6668) returns 1:40
th: DECSEX(1.6668) จะได้ค่า 1:40

en: DECSEX(7.8) returns 7:47
th: DECSEX(7.8) จะได้ค่า 7:47

en: Hours
th: ชั่วโมง

en: Minutes
th: นาที

en: Seconds
th: วินาที

en: The SEXDEC() function returns a decimal value. You can also supply a time value.
th: ฟังก์ชัน SEXDEC() จะคืนค่ากลับมาเป็นเลขฐานสิบ โดยให้พารามิเตอร์เป็นค่าเวลา

en: SEXDEC(time value) or SEXDEC(hours;minutes;seconds)
th: SEXDEC(ค่าเวลา) หรือ SEXDEC(ชั่วโมง;นาที;วินาที)

en: SEXDEC(1;5;7) returns 1.0852778
th: SEXDEC(1;5;7) จะได้ค่า 1.0852778

en: DECSEX("8:05") returns 8.08333333
th: DECSEX("8:05") จะได้ค่า 8.08333333

en: The CARY() function returns the Y position corresponding to the position of a point in a polar landmark.
th: ฟังก์ชัน CARY() จะคืนค่ามาเป็นตำแหน่งของ Y ที่ตรงกับตำแหน่งของ จุดในพื้นที่โพลาร์

en: CARY(Radius;Angle)
th: CARY(รัศมี;มุม)

en: CARY(12;1.5707) returns 12
th: CARY(12;1.5707) จะได้ค่า 12

en: CARY(12;0) returns 0
th: CARY(12;0) จะได้ค่า 0

en: ROMAN(Number)
th: ROMAN(ตัวเลข)

en: ROMAN(99) returns "XCIX"
th: ROMAN(99) จะได้ค่า "XCIX"

en: ROMAN(-55) returns "Err"
th: ROMAN(-55) จะได้ค่า "Err"

en: Numeral
th: ตัวเลขโรมัน

en: The ARABIC() function converts a roman numeral into a number.
th: ฟังก์ชัน ARABIC() ใช้แปลงตัวเลขโรมันให้เป็นเลขธรรมดา

en: ARABIC(Numeral)
th: ARABIC(ตัวเลขโรมัน)

en: ARABIC("IV") returns 4
th: ARABIC("IV") จะได้ค่า 4

en: ARABIC("XCIX") returns 99
th: ARABIC("XCIX") จะได้ค่า 99

en: First (earlier) date value
th: ค่าวันที่ (ล่าสุด) ตัวแรก

en: Second date value
th: ค่าวันที่ตัวที่สอง

en: Calculation mode
th: โหมดการคำนวณ

en: WEEKS(date2; date1; mode)
th: WEEKS(วันที่2; วันที่1; โหมด)

en: WEEKS("2002-02-18"; "2002-02-26"; 0) returns 1, because there is one week and 1 day in between
th: WEEKS("2002-02-18"; "2002-02-26"; 0) จะได้ค่า 1 เนื่องจากเป็นช่วงหนึ่งสัปดาห์และ 1 วัน

en: MONTHS(date2; date1; mode)
th: MONTHS(วันที่2; วันที่1; โหมด)

en: MONTHS("2002-01-18"; "2002-02-26"; 0) returns 1, because there is 1 month and 8 days in between
th: MONTHS("2002-01-18"; "2002-02-26"; 0) จะได้ค่า 1 เนื่องจากอยู่ในช่วง 1 เดือนกับอีก 8 วัน

en: MONTHS("2002-01-19"; "2002-02-26"; 1) returns 0, because there is not a whole month in between, starting at the first day of the month
th: MONTHS("2002-01-19"; "2002-02-26"; 1) จะได้ค่า 0 เนื่องจากยังไม่ครบเดือนจากค่าที่ให้ โดยนับจากวันแรกของค่าแรกที่ให้

en: YEARS(date2; date1; mode)
th: YEARS(วันที่2; วันที่1; โหมด)

en: YEARS("2001-02-19"; "2002-02-26"; 0) returns 1, because there is one year and 7 days in between
th: YEARS("2001-02-19"; "2002-02-26"; 0) จะได้ค่า 1 เนื่องจากห่างกันเป็นเวลา 1 ปี กับอีก 7 วัน

en: YEARS("2002-02-19"; "2002-02-26"; 1) returns 0, because there is not a whole year in between, starting at the first day of the year
th: YEARS("2002-02-19"; "2002-02-26"; 1) จะได้ค่า 0 เนื่องจากช่วงเวลาที่ให้ ยังไม่ถึงหนึ่งปี นับจากวันแรกของค่าแรกที่ให้

en: DAYS(date2; date1)
th: DAYS(วันที่2; วันที่1)

en: DAYS("2002-02-22"; "2002-02-26") returns 4
th: DAYS("2002-02-22"; "2002-02-26") จะได้ค่า 4

en: Month
th: เดือน

en: Day
th: วัน

en: The DAYOFYEAR() function returns the number of the day in the year (1...365).
th: ฟังก์ชัน DAYOFYEAR() จะคืนค่ากลับมาเป็นค่าเลขวันของปี (1...365)

en: DAYOFYEAR(year;month;date)
th: DAYOFYEAR(ปี;เดือน;วันที่)

en: DAYOFYEAR(2000;12;1) returns 336
th: DAYOFYEAR(2000;12;1) จะได้ค่า 336

en: DAYOFYEAR(2000;2;29) returns 60
th: DAYOFYEAR(2000;2;29) จะได้ค่า 60

en: The DATE() function returns the date formatted with local parameters.
th: ฟังก์ชัน DATE() จะคืนค่ากลับมาเป็นค่ารูปแบบวันที่ตามภาษาที่คุณตั้งไว้

en: DATE(year;month;date)
th: DATE(ปี;เดือน;วันที่)

en: DATE(2000;5;5) returns Friday 05 May 2000
th: DATE(2002;8;6) จะได้ค่า อ. 6 ส.ค.2002

en: The TIME() function returns the time formatted with local parameters.
th: ฟังก์ชัน TIME() จะคืนค่ากลับมาเป็นรูปแบบเวลาตามภาษาที่คุณตั้งไว้

en: TIME(hours;minutes;seconds)
th: TIME(ชั่วโมง;นาที;วินาที)

en: TIME(10;2;2) returns 10:02:02
th: TIME(10;2;2) จะได้ค่า 10:02:02

en: TIME(10;70;0) returns 11:10:0
th: TIME(10;2;2) จะได้ค่า 10:02:02

en: TIME(10;-40;0) returns 9:20:0
th: TIME(10;2;2) จะได้ค่า 10:02:02

en: The HOURS() function returns the value of the hours in a time expression.
th: HOURSฟังก์ชัน () จะคืนค่ากลับมาเป็นชั่วโมงของค่าเวลาที่กำหนด

en: HOURS(time)
th: HOURS(เวลา)

en: HOURS("10:5:2") returns 10
th: HOURS("10:5:2") จะได้รับ 10

en: ISLEAPYEAR(year)
th: ISLEAPYEAR(ปี)

en: ISLEAPYEAR(2000) returns True
th: ISLEAPYEAR(2000) จะได้ค่าเป็นจริง

en: DAYSINMONTH(year;month)
th: DAYSINMONTH(ปี;เดือน)

en: DAYSINMONTH(2000;2) returns 29
th: DAYSINMONTH(2000;2) จะได้ค่า 29

en: The function DAYSINYEAR() returns the number of days in the given year.
th: ฟังก์ชัน DAYSINYEAR() จะคืนค่ากลับมาเป็นจำนวนวันในปีที่กำหนด

en: DAYSINYEAR(year)
th: DAYSINYEAR(ปี)

en: DAYSINYEAR(2000) returns 366
th: DAYSINYEAR(2000) จะได้ค่า 366

en: The function WEEKSINYEAR() returns the number of weeks in the given year.
th: ฟังก์ชัน WEEKSINYEAR() จะคืนค่ากลับมาเป็นจำนวนของสัปดาห์ที่มีในปีที่กำหนด

en: WEEKSINYEAR(year)
th: WEEKSINYEAR(ปี)

en: WEEKSINYEAR(2000) returns 52
th: WEEKSINYEAR(2000) จะได้ค่า 52

en: The MINUTES() function returns the value of the minutes in a time expression.
th: ฟังก์ชัน MINUTES() จะคืนค่ากลับมาเป็นค่านาทีของค่าเวลาที่กำหนด

en: MINUTES(time)
th: MINUTES(เวลา)

en: MINUTES("10:5:2") returns 5
th: MINUTES("10:5:2") จะได้ค่า 5

en: The SECONDS() function returns the value of the seconds in a time expression.
th: ฟังก์ชัน SECONDS() จะคืนค่ากลับมาเป็นค่าเป็นค่าจำนวนวินาทีของเวลาที่กำหนด

en: SECONDS(time)
th: SECONDS(เวลา)

en: SECONDS("10:5:2") returns 2
th: SECONDS("10:5:2") จะได้ค่า 2

en: Number of day in week (1..7)
th: จำนวนของวันในสัปดาห์ (1..7)

en: Number of month (1..12)
th: เลขของเดือน (1..12)

en: CURRENTDATE() returns "Saturday 13 April 2002"
th: CURRENTDATE() จะได้ค่า "วันอังคารที่ 6 สิงหาคม ค.ศ.2002"

en: CURRENTDATETIME() returns "Saturday 13 April 2002 19:12:01"
th: CURRENTDATETIME() จะได้ค่า "วันอังคารที่ 6 สิงหาคม ค.ศ.2002 13:00:01"

en: The CURRENTTIME() function returns the current time formatted with local parameters.
th: ฟังก์ชัน CURRENTTIME() จะคืนค่ากลับมาเป็นค่าเวลาปัจจุบัน โดยมีรูปแบบตามภาษาท้องถิ่น

en: CURRENTTIME() returns "19:12:01"
th: CURRENTTIME() จะได้ค่า "19:12:01"

en: Engineering
th: ทางวิศกรรม

en: Base
th: เลขฐาน

en: BASE(number;base;prec)
th: BASE(จำนวน;ฐาน;ทศนิยม)

en: BASE(128;8) returns "200"
th: BASE(128;8) จะได้ค่า "200"

en: The value to convert
th: ค่าที่จะแปลง

en: DEC2BIN(value)
th: DEC2BIN(ค่า)

en: DEC2BIN(12) returns "1100"
th: DEC2BIN(12) จะได้ค่า "1100"

en: DEC2BIN(55) returns "110111"
th: DEC2BIN(55) จะได้ค่า "110111"

en: DEC2HEX(value)
th: DEC2HEX(ค่า)

en: DEC2HEX(12) returns "c"
th: DEC2HEX(12) จะได้ค่า "c"

en: DEC2HEX(55) returns "37"
th: DEC2HEX(55) จะได้ค่า "37"

en: DEC2OCT(value)
th: DEC2OCT(ค่า)

en: DEC2OCT(12) returns "14"
th: DEC2OCT(12) จะได้ค่า "14"

en: DEC2OCT(55) returns "67"
th: DEC2OCT(55) จะได้ค่า "67"

en: OCT2BIN(value)
th: OCT2BIN(ค่า)

en: OCT2BIN("12") returns "1010"
th: OCT2BIN("12") จะได้ค่า "1010"

en: OCT2BIN("55") returns "101101"
th: OCT2BIN("55") จะได้ค่า "101101"

en: OCT2DEC(value)
th: OCT2DEC(ค่า)

en: OCT2DEC("12") returns 10
th: OCT2DEC("12") จะได้ค่า 10

en: OCT2DEC("55") returns 45
th: OCT2DEC("55") จะได้ค่า 45

en: OCT2HEX(value)
th: OCT2HEX(ค่า)

en: BIN2DEC(value)
th: BIN2DEC(ค่า)

en: BIN2DEC("1010") returns 10
th: BIN2DEC("1010") จะได้ค่า 10

en: BIN2DEC("11111") returns 31
th: BIN2DEC("11111") จะได้ค่า 31

en: BIN2OCT(value)
th: BIN2OCT(ค่า)

en: BIN2OCT("1010") returns "12"
th: BIN2OCT("1010") จะได้ค่า "12"

en: BIN2OCT("11111") returns "37"
th: BIN2OCT("11111") จะได้ค่า "37"

en: BIN2HEX(value)
th: BIN2HEX(ค่า)

en: BIN2HEX("1010") returns "a"
th: BIN2HEX("1010") จะได้ค่า "a"

en: BIN2HEX("11111") returns "1f"
th: BIN2HEX("11111") จะได้ค่า "1f"

en: HEX2DEC(value)
th: HEX2DEC(ค่า)

en: HEX2DEC("a") returns 10
th: HEX2DEC("a") จะได้ค่า 10

en: HEX2DEC("37") returns 55
th: HEX2DEC("37") จะได้ค่า 55

en: HEX2OCT(value)
th: HEX2OCT(ค่า)

en: HEX2OCT("a") returns "12"
th: HEX2OCT("a") จะได้ค่า "12"

en: HEX2OCT("37") returns "67"
th: HEX2OCT("37") จะได้ค่า "67"

en: HEX2BIN(value)
th: HEX2BIN(ค่า)

en: HEX2BIN("a") returns "1010"
th: HEX2BIN("a") จะได้ค่า "1010"

en: HEX2BIN("37") returns "110111"
th: HEX2BIN("37") จะได้ค่า "110111"

en: Complex number
th: จำนวนเชิงซ้อน

en: IMAGINARY(string)
th: IMAGINARY(ข้อความ)

en: IMAGINARY("1.2+3.4i") returns 3.4
th: IMAGINARY("1.2+3.4i") จะได้ค่า 3.4

en: IMAGINARY("1.2") returns 0
th: IMAGINARY("1.2") จะได้ค่า 0

en: IMREAL(string)
th: IMREAL(ข้อความ)

en: IMREAL("1.2+3.4i") returns 1.2
th: IMREAL("1.2+3.4i") จะได้ค่า 1.2

en: IMREAL("1.2i") returns 0
th: IMREAL("1.2i") จะได้ค่า 0

en: IMCOS(string)
th: IMCOS(ข้อความ)

en: IMCOS("1+i") returns "0.83373-0.988898i"
th: IMCOS("1+i") จะได้ค่า "0.83373-0.988898i"

en: IMCOS("12i") returns 81 377.4
th: IMCOS("12i") จะได้ค่า 81 377.4

en: IMSIN(string)
th: IMSIN(ข้อความ)

en: IMSIN("1+i") returns "1.29846+0.634964i"
th: IMSIN("1+i") จะได้ค่า "1.29846+0.634964i"

en: IMSIN("1.2") returns -0.536573
th: IMSIN("1.2") จะได้ค่า -0.536573

en: IMEXP(string)
th: IMEXP(ข้อความ)

en: IMEXP("2-i") returns "3.99232-6.21768i"
th: IMEXP("2-i") จะได้ค่า "3.99232-6.21768i"

en: IMEXP("12i") returns "0.843854-0.536573i"
th: IMEXP("12i") จะได้ค่า "0.843854-0.536573i"

en: IMLN(string)
th: IMLN(ข้อความ)

en: IMLN("3-i") returns "1.15129-0.321751i"
th: IMLN("3-i") จะได้ค่า "1.15129-0.321751i"

en: IMLN("12") returns 2.48491
th: IMLN("12") จะได้ค่า 2.48491

en: IMSQRT(string)
th: IMSQRT(จะได้ค่า)

en: IMSQRT("1+i") returns "1.09868+0.45509i"
th: IMSQRT("1+i") จะได้ค่า "1.09868+0.45509i"

en: IMSQRT("1.2i") returns "0.774597+0.774597i"
th: IMSQRT("1.2i") จะได้ค่า "0.774597+0.774597i"

en: Power
th: ยกกำลัง

en: IMPOWER(string)
th: IMPOWER(ข้อความ)

en: IMPOWER("4-i";2) returns "15-8i"
th: IMPOWER("4-i";2) จะได้ค่า "15-8i"

en: IMPOWER("1.2";2) returns 1.44
th: IMPOWER("1.2";2) จะได้ค่า 1.44

en: IMSUM(value;value;...)
th: IMSUM(ค่า;ค่า;...)

en: IMSUM(1.2;"3.4+5i") returns "4.6+5i"
th: IMSUM(1.2;"3.4+5i") จะได้ค่า "4.6+5i"

en: IMSUM(1.2;"1i") returns "1.2+i"
th: IMSUM(1.2;"1i") จะได้ค่า "1.2+i"

en: IMDIV(value;value;...)
th: IMDIV(ค่า;ค่า;...)

en: IMDIV(1.2;"3.4+5i") returns "0.111597-0.164114i"
th: IMDIV(1.2;"3.4+5i") จะได้ค่า "0.111597-0.164114i"

en: IMDIV("12+i";"12-i") returns "0.986207+0.16551i"
th: IMDIV("12+i";"12-i") จะได้ค่า "0.986207+0.16551i"

en: IMSUB(value;value;...)
th: IMSUB(ค่า;ค่า;...)

en: IMSUB(1.2;"3.4+5i") returns "-2.2-5i"
th: IMSUB(1.2;"3.4+5i") จะได้ค่า "-2.2-5i"

en: IMSUB(1.2;"1i") returns "1.2-i"
th: IMSUB(1.2;"1i") จะได้ค่า "1.2-i"

en: IMPRODUCT(value;value;...)
th: IMPRODUCT(ค่า;ค่า;...)

en: IMPRODUCT(1.2;"3.4+5i") returns "4.08+6i"
th: IMPRODUCT(1.2;"3.4+5i") จะได้ค่า "4.08+6i"

en: IMPRODUCT(1.2;"1i") returns "+1.2i"
th: IMPRODUCT(1.2;"1i") จะได้ค่า "+1.2i"

en: IMCONJUGATE(complex number)
th: IMCONJUGATE(จำนวนเชิงซ้อน)

en: IMCONJUGATE("1.2+5i") returns "1.2-5i"
th: IMCONJUGATE("1.2+5i") จะได้ค่า "1.2-5i"

en: IMCONJUGATE("-i") returns "i"
th: IMCONJUGATE("-i") จะได้ค่า "i"

en: IMCONJUGATE("12") returns "12"
th: IMCONJUGATE("12") จะได้ค่า "12"

en: IMARGUMENT(complex number)
th: IMARGUMENT(จำนวนเชิงซ้อน)

en: IMARGUMENT("1.2+5i") returns 0.6072
th: IMARGUMENT("1.2+5i") จะได้ค่า 0.6072

en: IMARGUMENT("-i") returns -1.57079633
th: IMARGUMENT("-i") จะได้ค่า -1.57079633

en: IMARGUMENT("12") returns "#Div/0"
th: IMARGUMENT("12") จะได้ค่า "#Div/0"

en: IMABS(complex number)
th: IMABS(จำนวนเชิงซ้อน)

en: IMABS("1.2+5i") returns 5.1419
th: IMABS("1.2+5i") จะได้ค่า 5.1419

en: IMABS("-i") returns 1
th: IMABS("-i") จะได้ค่า 1

en: IMABS("12") returns 12
th: IMABS("12") จะได้ค่า 12

en: Floating point value
th: ค่าจำนวนทศนิยม

en: Financial
th: การเงิน

en: Years
th: ปี

en: COMPOUND(5000;0.12;4;5) equals 9030.56
th: COMPOUND(5000;0.12;4;5) มีค่าเท่ากับ 9030.56

en: CONTINUOUS(1000;0.1;1) equals 1105.17
th: CONTINUOUS(1000;0.1;1) มีค่าเท่ากับ 1105.17

en: DB(8000;400;6;3) equals 1158.40
th: DB(8000;400;6;3) มีค่าเท่ากับ 1158.40

en: DB(8000;400;6;3;2) equals 1783.41
th: DB(8000;400;6;3;2) มีค่าเท่ากับ 1783.41

en: Rate
th: อัตรา

en: Periods
th: ระยะเวลา

en: EURO(currency)
th: EURO(เงินตรา)

en: EURO("DEM") equals 1.95583
th: EURO("DEM") มีค่าเท่ากับ 1.95583

en: FV(1000;0.08;2) equals 1166.40
th: FV(1000;0.08;2) มีค่าเท่ากับ 1166.40

en: NOMINAL(0.08;12) equals 0.0772
th: NOMINAL(0.08;12) มีค่าเท่ากับ 0.0772

en: PV(1166.4;0.08;2) equals 1000
th: PV(1166.4;0.08;2) มีค่าเท่ากับ 1000

en: SLN(10000;700;10) equals 930
th: SLN(10000;700;10) มีค่าเท่ากับ 930

en: SYD(5000; 200; 5; 2) equals 1280
th: SYD(5000; 200; 5; 2) มีค่าเท่ากับ 1280

en: ZERO_COUPON(1000;.1;20) equals 148.64
th: ZERO_COUPON(1000;.1;20) มีค่าเท่ากับ 148.64

en: Manual
th: ทำเอง

en: N(value)
th: N(ค่า)

en: N(3.14) returns 3.14
th: N(3.14) จะได้ค่า 3.14

en: N("7") returns 0 (because "7" is text)
th: N("7") จะได้ค่า 0 (เนื่องจาก "7" เป็นข้อความ)

en: INFO(type)
th: INFO(ชนิด)

en: Any value
th: ค่าใด ๆ

en: ISLOGICAL(A1>A2) returns True
th: ISLOGICAL(A1>A2) จะได้ค่า True

en: ISLOGICAL(12) returns False
th: ISLOGICAL(12) จะได้ค่า False

en: ISTIME("hello") returns False
th: ISTIME("สวัสดี") จะได้ค่า False

en: ISDATE("2000-2-2") returns True
th: ISDATE("2000-2-2") จะได้ค่า True

en: ISDATE("hello") returns False
th: ISDATE("สวัสดี") จะได้ค่า False

en: TYPE(-7) returns 1
th: TYPE(-7) จะได้ค่า 1

en: Logical
th: ค่าตรรกะ

en: Boolean values
th: ค่าทางตรรกะ

en: XOR(value;value;...)
th: XOR(ค่า;ค่า;...)

en: Boolean value
th: ค่าทางตรรกะ

en: If true
th: หากเป็นจริง

en: If false
th: หากเป็นเท็จ

en: IF(condition;if_true;if_false)
th: IF(เงื่อนไข;หากเป็นจริง;หากเป็นเท็จ)

en: A1=4;A2=6;IF(A1>A2;5;3) returns 3
th: A1=4;A2=6;IF(A1>A2;5;3) จะได้ค่า 3

en: Math
th: คณิตศาสตร์

en: LCM(value; value)
th: LCM(ค่า; ค่า)

en: LCM(6;4) returns 12
th: LCM(6;4) จะได้ค่า 12

en: LCM(1.5;2.25) returns 4.5
th: LCM(1.5;2.25) จะได้ค่า 4.5

en: LCM(2;3;4) returns 12
th: LCM(2;3;4) จะได้ค่า 12

en: Precision
th: จำนวนทศนิยม

en: SIGN(value)
th: SIGN(ค่า)

en: SIGN(5) equals 1
th: SIGN(5) มีค่าเท่ากับ 1

en: SIGN(0) equals 0
th: SIGN(0) มีค่าเท่ากับ 0

en: SIGN(-5) equals -1
th: SIGN(-5) มีค่าเท่ากับ -1

en: COUNT(value;value;value...)
th: COUNT(ค่า;ค่า;ค่า...)

en: COUNT(-5;"KSpread";2) returns 2
th: COUNT(-5;"KSpread";2) จะได้ค่า 2

en: COUNT(5) returns 1
th: COUNT(5) จะได้ค่า 1

en: A floating point value
th: ค่าเลขทศนิยม

en: FACT(number)
th: FACT(ตัวเลข)

en: FACT(10) returns 3628800
th: FACT(10) จะได้ค่า 3628800

en: FACT(0) returns 1
th: FACT(0) จะได้ค่า 1

en: FACTDOUBLE(number)
th: FACTDOUBLE(ตัวเลข)

en: FACTDOUBLE(6) returns 48
th: FACTDOUBLE(6) จะได้ค่า 48

en: FACTDOUBLE(7) returns 105
th: FACTDOUBLE(7) จะได้ค่า 105

en: SUM(value;value;...)
th: SUM(ค่า;ค่า;...)

en: SUM(12;5;7) equals 24
th: SUM(12;5;7) มีค่าเท่ากับ 24

en: SUM(12.5;2) equals 14.5
th: SUM(12.5;2) มีค่าเท่ากับ 14.5

en: PRODUCT(value;value;...)
th: PRODUCT(ค่า;ค่า;...)

en: PRODUCT(3;5;7) equals 105
th: PRODUCT(3;5;7) มีค่าเท่ากับ 105

en: PRODUCT(12.5;2) equals 25
th: PRODUCT(12.5;2) มีค่าเท่ากับ 25

en: DIV(value;value;...)
th: DIV(ค่า;ค่า;...)

en: DIV(20;2;2) returns 5
th: DIV(20;2;2) จะได้ค่า 5

en: DIV(25;2.5) returns 10
th: DIV(25;2.5) จะได้ค่า 10

en: SUMSQ(value;value;...)
th: SUMSQ(ค่า;ค่า;...)

en: SUMSQ(12;5;7) equals 218
th: SUMSQ(12;5;7) มีค่าเท่ากับ 218

en: SUMSQ(12.5;2) equals 173
th: SUMSQ(12.5;2) มีค่าเท่ากับ 173

en: MAX(value;value;...)
th: MAX(ค่า;ค่า;...)

en: MIN(value;value;...)
th: MIN(ค่า;ค่า;...)

en: MULTIPLY(value;value;...)
th: MULTIPLY(ค่า;ค่า;...)

en: MULTIPLY(12;5;7) equals 420
th: MULTIPLY(12;5;7) มีค่าเท่ากับ 420

en: MULTIPLY(12.5;2) equals 25
th: MULTIPLY(12.5;2) มีค่าเท่ากับ 25

en: MULTINOMIAL(value;value;...)
th: MULTINOMIAL(ค่า;ค่า;...)

en: MULTINOMIAL(3;4;5) equals 27720
th: MULTINOMIAL(3;4;5) มีค่าเท่ากับ 27720

en: SQRT(9) equals 3
th: SQRT(9) มีค่าเท่ากับ 3

en: SQRTPI(2) equals 2.506628
th: SQRTPI(2) มีค่าเท่ากับ 2.506628

en: LN(0.8) equals -0.22314355
th: LN(0.8) มีค่าเท่ากับ -0.22314355

en: LN(0) equals -inf
th: LN(0) มีค่าเท่ากับ -inf

en: ROOTN(9;2) equals 3
th: ROOTN(9;2) มีค่าเท่ากับ 3

en: LOG(0.8) equals -0.09691001
th: LOG(0.8) มีค่าเท่ากับ -0.09691001

en: CEIL(12.5) equals 13
th: cos(0) มีค่าเท่ากับ 1.0

en: CEIL(-12.5) equals -12
th: CEIL(-12.5) มีค่าเท่ากับ -12

en: FLOOR(12.5) equals 12
th: FLOOR(12.5) มีค่าเท่ากับ 12

en: ABS(12.5) equals 12.5
th: ABS(12.5) มีค่าเท่ากับ 12.5

en: ABS(-12.5) equals 12.5
th: ABS(-12.5) มีค่าเท่ากับ 12.5

en: ROUND(1.252;2) equals 1.25
th: ROUND(1.252;2) มีค่าเท่ากับ 1.25

en: ROUND(-1.252;2) equals -1.25
th: ROUND(-1.252;2) มีค่าเท่ากับ -1.25

en: ROUND(1.258;2) equals 1.26
th: ROUND(1.258;2) มีค่าเท่ากับ 1.26

en: ROUND(-12.25;-1) equals -10
th: ROUND(-12.25;-1) มีค่าเท่ากับ -10

en: ROUND(-1.252;0) equals -1
th: ROUND(-1.252;0) มีค่าเท่ากับ -1

en: FIB(9) returns 34
th: FIB(9) จะได้ค่า 34

en: FIB(26) returns 121393
th: FIB(26) จะได้ค่า 121393

en: QUOTIENT(21;4) returns 5
th: QUOTIENT(21;4) จะได้ค่า 5

en: Statistical
th: ค่าสถิติ

en: AVEDEV(value;value;...)
th: AVEDEV(ค่า;ค่า;...)

en: AVERAGE(value;value;...)
th: AVERAGE(ค่า;ค่า;...)

en: AVERAGE(12;5;7) equals 8
th: AVERAGE(12;5;7) มีค่าเท่ากับ 8

en: AVERAGE(12.5;2) equals 7.25
th: AVERAGE(12.5;2) มีค่าเท่ากับ 7.25

en: String values
th: ข้อความ

en: AVERAGEA(value;value;...)
th: AVERAGEA(ค่า;ค่า;...)

en: CHIDIST(number;degrees_freedom)
th: CHIDIST(ตัวเลข;มุมองศาอิสระ)

en: CHIDIST(13.27;5) returns 0.021
th: CHIDIST(13.27;5) จะได้ค่า 0.021

en: EXPONDIST(3;0.5;0) equals 0.111565
th: EXPONDIST(3;0.5;0) มีค่าเท่ากับ 0.111565

en: FISHER(0.2859) equals 0.294096
th: FISHER(0.2859) มีค่าเท่ากับ 0.294096

en: FISHER(0.8105) equals 1.128485
th: FISHER(0.8105) มีค่าเท่ากับ 1.128485

en: FISHERINV(number)
th: FISHERINV(ตัวเลข)

en: FISHERINV(0.2859) equals 0.278357
th: FISHERINV(0.2859) มีค่าเท่ากับ 0.278357

en: FISHERINV(0.8105) equals 0.669866
th: FISHERINV(0.8105) มีค่าเท่ากับ 0.669866

en: GAMMADIST(0.758;0.1;0.35;0) equals 0.017179
th: GAMMADIST(0.758;0.1;0.35;0) มีค่าเท่ากับ 0.017179

en: GAUSS(0.25) equals 0.098706
th: GAUSS(0.25) มีค่าเท่ากับ 0.098706

en: MEDIAN(value;value;...)
th: MEDIAN(ค่า;ค่า;...)

en: MEDIAN(12; 5; 5.5) equals 5.5
th: MEDIAN(12; 5; 5.5) มีค่าเท่ากับ 5.5

en: MEDIAN(12; 7; 8;2) equals 7.5
th: MEDIAN(12; 7; 8;2) มีค่าเท่ากับ 7.5

en: NORMSDIST(Number)
th: NORMSDIST(ตัวเลข)

en: NORMSINV(Number)
th: NORMSINV(ตัวเลข)

en: PHI(value)
th: PHI(ค่า)

en: PHI(0.25) equals 0.386668
th: PHI(0.25) มีค่าเท่ากับ 0.386668

en: Value (array)
th: ค่า (อาเรย์)

en: TDIST(12;5;1) returns 0.000035
th: TDIST(12;5;1) จะได้ค่า 0.000035

en: VARIANCE(value;value;...)
th: VARIANCE(ค่า;ค่า;...)

en: GAMMALN(Number)
th: GAMMALN(ตัวเลข)

en: GAMMALN(2) returns 0
th: GAMMALN(2) จะได้ค่า 0

en: DOLLAR(1403.77) returns "$ 1,403.77"
th: DOLLAR(1403.77) จะได้ค่า "$ 1,403.77"

en: DOLLAR(-0.123;4) returns "$-0.1230"
th: DOLLAR(-0.123;4) จะได้ค่า "$-0.1230"

en: FIXED(1234.567;1) returns "1,234.6"
th: FIXED(1234.567;1) จะได้ค่า "1,234.6"

en: FIXED(1234.567;1;FALSE) returns "1234.6"
th: FIXED(1234.567;1;FALSE) จะได้ค่า "1234.6"

en: FIXED(44.332) returns "44.33"
th: FIXED(44.332) จะได้ค่า "44.33"

en: T(value)
th: T(ค่า)

en: The TEXT() function converts a value to text.
th: ฟังก์ชัน TEXT() ใช้สำหรับแปลงค่าตัวเลขเป็นข้อความ

en: TEXT(value)
th: TEXT(ค่า)

en: TEXT(1234.56) returns "1234.56"
th: TEXT(1234.56) จะได้ค่า "1234.56"

en: TEXT("KSpread") returns "KSpread"
th: TEXT("KSpread") จะได้ค่า "KSpread"

en: String
th: ข้อความ

en: PROPER("this is a title") returns "This Is A Title"
th: PROPER("this is a title") จะได้ค่า "This Is A Title"

en: String to compare with
th: ข้อความที่จะเปรียบเทียบด้วย

en: The COMPARE() function returns 0 if the two strings are equal; -1 if the first one is lower in value than the second one; otherwise it returns 1.
th: ฟังก์ชัน COMPARE() จะคืนค่ากลับมาเป็น 0 หากข้อความทั้งสองเท่ากัน; -1 หากข้อความแรกน้อยกว่าค่าในข้อความที่สอง; และคืนค่าเป็น 1 ในกรณีนอกเหนือจากนี้

en: COMPARE(string1; string2; true|false)
th: COMPARE(ข้อความ1; ข้อความ2; true|false)

en: The EXACT() function returns True if these two strings are equal. Otherwise, it returns False.
th: ฟังก์ชัน EXACT() จะคืนค่ากลับมาเป็นค่า True หากข้อความทั้งสองตัวเท่ากัน ไม่เช่นนั้นก็จะคืนค่ามาเป็น False

en: EXACT(string1;string2)
th: EXACT(ข้อความ1;ข้อความ2)

en: Text which you want to replace some characters
th: ข้อความที่คุณต้องการจะแทนที่ด้วยตัวอักษรบางตัว

en: Position of the characters to replace
th: ตำแหน่งของตัวอักษรที่จะแทนที่

en: Number of characters to replace
th: จำนวนตัวอักษรที่จะแทนที่

en: The text that will replace characters in old text
th: ข้อความจะแทนที่ตัวอักษรในข้อความเดิม

en: The REPLACE() function replaces part of a text string with a different text string.
th: ฟังก์ชัน REPLACE() ใช้ในการค้นหาข้อความบางส่วน และแทนที่ข้อความที่พบด้วยข้อความใหม่

en: REPLACE(text;position;length;new_text)
th: REPLACE(ข้อความ;ตำแหน่ง;ความยาว;ข้อความใหม่)

en: REPLACE("abcdefghijk";6;5;"-") returns "abcde-k"
th: REPLACE("abcdefghijk";6;5;"-") จะได้ค่า "abcde-k"

en: REPLACE("2002";3;2;"03") returns "2003"
th: REPLACE("2002";3;2;"03") จะได้ค่า "2003"

en: Specifies index to start the search
th: กำหนดตำแหน่งที่จะใช้เริ่มค้นหา

en: The FIND() function finds one text string (find_text) within another text string (within_text) and returns the number of the starting point of find_text, from the leftmost character of within_text.
th: ฟังก์ชัน FIND() ใช้สำหรับค้นหาข้อความแรก (ข้อความที่จะค้นหา) ภายในข้อความที่สอง (ข้อความที่จะค้นหาภายใน) และคืนค่ากลับมาเป็นตำแหน่งแรกที่ค้นพบ

en: FIND(find_text;within_text;start_num)
th: FIND(ข้อความที่จะค้นหา;ข้อความที่จะค้นหาภายใน;เริ่มที่ตำแหน่ง)

en: Source string
th: ข้อความต้นฉบับ

en: Position
th: ตำแหน่ง

en: Length
th: ความยาว

en: The MID() function returns a substring that contains 'length' characters of the string, starting at 'position' index.
th: ฟังก์ชัน MID() จะคืนค่ากลับมาเป็นข้อความบางส่วนเริ่มตั้งแต่ 'ตำแหน่ง' ที่มี 'ความยาว' จากข้อความต้นฉบับ

en: MID(text;position;length)
th: MID(ข้อความ;ตำแหน่ง;ความยาว)

en: MID(text;position)
th: MID(ข้อความ;ตำแหน่ง)

en: The LEN() function returns the length of the string.
th: ฟังก์ชัน LEN() จะคืนค่ากลับมาเป็นค่าความยาวของข้อความ

en: LEN(text)
th: LEN(ข้อความ)

en: LEN("hello") returns 5
th: LEN("hello") จะได้ค่า 5

en: LEN("KSpread") returns 7
th: LEN("KSpread") จะได้ค่า 7

en: The TRIM() function returns text with only single spaces between words.
th: ฟังก์ชัน TRIM() จะคืนค่ากลับมาเป็นข้อความที่มีช่องว่างเดี่ยว ๆ ระหว่างคำ

en: TRIM(text)
th: TRIM(ข้อความ)

en: TRIM(" hello    KSpread   ") returns "hello KSpread"
th: TRIM(" hello    KSpread   ") จะได้ค่า "hello KSpread"

en: The CONCATENATE() function returns a string which is the concatenation of the strings passed as parameters.
th: ฟังก์ชัน CONCATENATE() จะคืนค่ากลับมาเป็นข้อความ ที่ได้จากการรวมข้อความที่ส่งมาเป็นพารามิเตอร์

en: CONCATENATE(value;value;...)
th: CONCATENATE(ค่า;ค่า;...)

en: The RIGHT() function returns a substring that contains the 'length' rightmost characters of the string. The whole string is returned if 'length' exceeds the length of the string.
th: ฟังก์ชัน RIGHT() จะคืนค่ากลับมาเป็นข้อความที่มี 'ความยาว' นับจากด้านขวาของ ข้อความ และจะคืนมาทั้งข้อความหาก 'ความยาว' มีค่ามากกว่าความยาวของข้อความ

en: RIGHT(text;length)
th: RIGHT(ข้อความ;ความยาว)

en: RIGHT("hello";2) returns "lo"
th: RIGHT("hello";2) จะได้ค่า "lo"

en: RIGHT("KSpread";10) returns "KSpread"
th: RIGHT("KSpread";10) จะได้ค่า "KSpread"

en: RIGHT("KSpread") returns "d"
th: RIGHT("KSpread") จะได้ค่า "d"

en: LEFT(text;length)
th: LEFT(ข้อความ;ความยาว)

en: LEFT("hello";2) returns "he"
th: LEFT("hello";2) จะได้ค่า "he"

en: LEFT("KSpread";10) returns "KSpread"
th: LEFT("KSpread";10) จะได้ค่า "KSpread"

en: LEFT("KSpread") returns "K"
th: LEFT("KSpread") จะได้ค่า "K"

en: Count of repetitions
th: จำนวนที่ให้ทำซ้ำ

en: The TOGGLE() function changes lowercase characters to uppercase and uppercase characters to lowercase.
th: ฟังก์ชัน TOGGLE() ใช้ในการสลับตัวพิมพ์ของข้อความ จากตัวพิมพ์เล็กจะกลายเป็นตัวพิมพ์ใหญ่ และจากตัวพิมพ์ใหญ่ จะกลายเป็นตัวพิมพ์เล็ก

en: TOGGLE(text)
th: TOGGLE(ข้อความ)

en: TOGGLE("hello") returns "HELLO"
th: TOGGLE("hello") จะได้ "HELLO"

en: TOGGLE("HELLO") returns "hello"
th: TOGGLE("HELLO") จะได้ "hello"

en: TOGGLE("HeLlO") returns "hElLo"
th: TOGGLE("HeLlO") จะได้ "hElLo"

en: The CLEAN() function removes every non-printable character from the string
th: ฟังก์ชัน CLEAN() ใช้ในการลบอักขระที่ไม่สามารถพิมพ์ได้ทั้งหมด ออกจากข้อความ

en: CLEAN(text)
th: CLEAN(ข้อความ)

en: CLEAN(AsciiToChar(7) + "HELLO") returns "HELLO"
th: CLEAN(AsciiToChar(7) + "HELLO") จะได้ "HELLO"

en: The SLEEK() function removes all spaces from the string.
th: ฟังก์ชัน SLEEK() ใช้ในการลบช่องว่างทั้งหมดออกจากข้อความ

en: SLEEK(text)
th: SLEEK(ข้อความ)

en: SLEEK("This is   some  text ") returns "Thisissometext"
th: SLEEK("This is   some  text ") จะได้ "Thisissometext"

en: The UPPER() function converts a string to upper case.
th: ฟังก์ชัน UPPER() ใช้แปลงข้อความให้เป็นตัวพิมพ์ใหญ่ทั้งหมด

en: UPPER(text)
th: UPPER(ข้อความ)

en: UPPER("hello") returns "HELLO"
th: UPPER("hello") จะได้ "HELLO"

en: UPPER("HELLO") returns "HELLO"
th: UPPER("HELLO") จะได้ "HELLO"

en: The LOWER() function converts a string to lower case.
th: ฟังก์ชัน LOWER() ใช้แปลงข้อความให้เป็นตัวพิมพ์เล็กทั้งหมด

en: LOWER(text)
th: LOWER(ข้อความ)

en: LOWER("hello") returns "hello"
th: LOWER("hello") จะได้ "hello"

en: LOWER("HELLO") returns "hello"
th: LOWER("HELLO") จะได้ "hello"

en: The CHAR() function returns the character specified by a number.
th: ฟังก์ชัน CHAR() จะคืนค่าเป็นอักขระที่มีรหัสตัวเลขตรงกับที่กำหนด

en: CHAR(code)
th: CHAR(รหัส)

en: CHAR(65) returns "A"
th: CHAR(65) จะได้ค่า "A"

en: The CODE() function returns a numeric code for the first character in a text string.
th: ฟังก์ชัน CODE() จะคืนค่ากลับมาเป็นค่ารหัสตัวเลขของอักขระแรกในข้อความ

en: CODE(text)
th: CODE(ข้อความ)

en: CODE("KDE") returns 75
th: CODE("KDE") จะได้ค่า 75

en: Converts text string that represents a value to the real value.
th: แปลงข้อความที่มีลักษณะเป็นค่าตัวเลข ให้เป็นค่าตัวเลขจริง

en: VALUE(text)
th: VALUE(ข้อความ)

en: VALUE("14.03") returns 14.03
th: VALUE("14.03") จะได้รับค่า 14.03

en: Trigonometric
th: ตรีโกณมิติ

en: The COS() function returns the cosine of x, where x is given in radians.
th: ฟังก์ชัน COS() จะคืนค่า cosine ของ x, โดย x มีหน่วยเป็นเรเดียน

en: COS(Float)
th: COS(เลขทศนิยม)

en: COS(0) equals 1.0
th: COS(0) มีค่าเท่ากับ 1.0

en: COS(PI()/2) equals 0
th: COS(PI()/2) มีค่าเท่ากับ 0.0

en: The SIN() function returns the sine of x, where x is given in radians.
th: ฟังก์ชัน SIN() จะคืนค่า sine ของ x, โดยที่ x มีหน่วยเป็นเรเดียน

en: SIN(Float)
th: SIN(เลขทศนิยม)

en: SIN(0) equals 0
th: SIN(0) มีค่าเท่ากับ 0

en: SIN(PI()/2) equals 1
th: SIN(PI()/2) มีค่าเท่ากับ 1

en: The TAN() function returns the tangent of x, where x is given in radians.
th: ฟังก์ชัน TAN() จะคืนค่า tangent ของ x, โดยที่ x มีหน่วยเป็นเรเดียน

en: TAN(Float)
th: TAN(เลขทศนิยม)

en: TAN(0.7) equals 0.84228838
th: TAN(0.7) มีค่าเท่ากับ 0.84228838

en: TAN(0) equals 0
th: TAN(0) มีค่าเท่ากับ 0

en: The ACOS() function returns the arc cosine in radians and the value is mathematically defined to be 0 to PI (inclusive).
th: ฟังก์ชัน ACOS() จะคืนค่า arc cosine ในหน่วยเรเดียน โดยค่าที่ได้นั้น เป็นค่าเลขคณิตที่อยู่ระหว่าง 0 ถึงค่า PI

en: ACOS(Float)
th: ACOS(เลขทศนิยม)

en: ACOS(0.8) equals 0.6435011
th: ACOS(0.8) มีค่าเท่ากับ 0.6435011

en: ACOS(0) equals 1.57079633
th: ACOS(0) มีค่าเท่ากับ 1.57079633

en: The ASIN() function returns the arc sine in radians and the value is mathematically defined to be -PI/2 to PI/2 (inclusive).
th: ฟังก์ชัน ASIN() จะคืนค่า arc sine ในหน่วยเรเดียน โดยค่าที่ได้นั้น เป็นค่าเลขคณิตที่อยู่ระหว่าง -PI/2 ถึงค่า PI/2

en: ASIN(Float)
th: ASIN(เลขทศนิยม)

en: ASIN(0.8) equals 0.92729522
th: ASIN(0.8) มีค่าเท่ากับ 0.92729522

en: ASIN(0) equals 0
th: ASIN(0) มีค่าเท่ากับ 0

en: The ATAN() function returns the arc tangent in radians and the value is mathematically defined to be -PI/2 to PI/2 (inclusive).
th: ฟังก์ชัน ATAN() จะคืนค่า arc tangent ในหน่วยเรเดียน โดยค่าที่ได้้นั้น เป็นค่าเลขคณิตที่อยู่ระหว่าง -PI/2 ถึงค่า PI/2

en: ATAN(Float)
th: ATAN(เลขทศนิยม)

en: ATAN(0.8) equals 0.67474094
th: ATAN(0.8) มีค่าเท่ากับ 0.67474094

en: ATAN(0) equals 0
th: ATAN(0) มีค่าเท่ากับ 0

en: The COSH() function returns the hyperbolic cosine of x, which is defined mathematically as (exp(x) + exp(-x)) / 2.
th: ฟังก์ชัน COSH() จะคืนค่า hyperbolic cosine ของ x, โดยนิยามทางคณิตศาสตร์คือ (exp(x) + exp(-x)) / 2

en: COSH(Float)
th: COSH(เลขทศนิยม)

en: COSH(0.8) equals 1.33743495
th: COSH(0.8) มีค่าเท่ากับ 1.33743495

en: COSH(0) equals 1
th: COSH(0) มีค่าเท่ากับ 1

en: The SINH() function returns the hyperbolic sine of x, which is defined mathematically as (exp(x) - exp(-x)) / 2.
th: ฟังก์ชัน SINH() จะคืนค่า hyperbolic sine ของ x โดยนิยามทางคณิตศาสตร์คือ (exp(x) - exp(-x)) / 2

en: SINH(Float)
th: SINH(เลขทศนิยม)

en: SINH(0.8) equals 0.88810598
th: SINH(0.8) มีค่าเท่ากับ 0.88810598

en: SINH(0) equals 0
th: SINH(0) มีค่าเท่ากับ 0

en: The TANH() function returns the hyperbolic tangent of x, which is defined mathematically as sinh(x)/cosh(x).
th: ฟังก์ชัน TANH() จะคืนค่า hyperbolic tangent ของ x, โดยนิยาม ทางคณิตศาสตร์คือ sinh(x)/cosh(x)

en: TANH(Float)
th: TANH(เลขทศนิยม)

en: TANH(0.8) equals 0.66403677
th: TANH(0.8) มีค่าเท่ากับ 0.66403677

en: TANH(0) equals 0
th: TANH(0) มีค่าเท่ากับ 0

en: The ACOSH() function calculates the inverse hyperbolic cosine of x. That is the value whose hyperbolic cosine is x. If x is less than 1.0, acosh() returns not-a-number (NaN) and errno is set.
th: ฟังก์ชัน ACOSH() ใช้คำนวณหาค่า inverse hyperbolic cosine ของ x โดยตัวที่เป็นค่า hyperbolic cosine คือ x หาก x น้อยกว่า 1.0, ACOSH() จะคืนค่ามาเป็น NaN (ไม่ใช่ตัวเลข - Not a Number) และมีการตั้งค่า errno

en: ACOSH(Float)
th: ACOSH(เลขทศนิยม)

en: ACOSH(5) equals 2.29243167
th: ACOSH(5) มีค่าเท่ากับ 2.29243167

en: ACOSH(0) equals NaN
th: ACOSH(0) มีค่าเท่ากับ NaN

en: The ASINH() function calculates the inverse hyperbolic sine of x; that is the value whose hyperbolic sine is x.
th: ฟังก์ชัน ASINH() ใช้คำนวณหาค่า inverse hyperbolic sine ของ x โดยค่าที่เป็น hyperbolic sine คือ x

en: ASINH(Float)
th: ASINH(เลขทศนิยม)

en: ASINH(0.8) equals 0.73266826
th: ASINH(0.8) มีค่าเท่ากับ 0.73266826

en: ASINH(0) equals 0
th: ASINH(0) มีค่าเท่ากับ 0

en: The ATANH() function calculates the inverse hyperbolic tangent of x; that is the value whose hyperbolic tangent is x. If the absolute value of x is greater than 1.0, ATANH() returns not-a-number (NaN).
th: ฟังก์ชัน ATANH() ใช้คำนวณหาค่า inverse hyperbolic tangent ของ x โดยค่าที่เป็น hyperbolic tangent คือ x หากค่าสมบูรณ์ของ x มากกว่า 1.0 แล้ว ATANH() จะคืนค่ามาเป็นไม่ใช่ตัวเลข - Not a Number

en: ATANH(Float)
th: ATANH(เลขทศนิยม)

en: ATANH(0.8) equals 1.09861229
th: ATANH(0.8) มีค่าเท่ากับ 1.09861229

en: ATANH(0) equals 0
th: ATANH(0) มีค่าเท่ากับ 0

en: This function calculates the arc tangent of the two variables x and y. It is similar to calculating the arc tangent of y/x, except that the signs of both arguments are used to determine the quadrant of the result.
th: ฟังก์ชันนี้ ใช้คำนวณหาค่า arc tangent ของตัวแปร x และ y ซึ่งคล้ายกับ การคำนวณหาค่า arc tangent ของ y/x ยกเว้นแต่เครื่องหมายของตัวแปรทั้งสองนั้น จะถูกใช้พิจารณาหาค่าหนึ่งส่วนสี่ของผลลัพธ์ที่ได้

en: ATAN2(value;value)
th: ATAN2(ค่า;ค่า)

en: ATAN2(0.5;1.0) equals 1.107149
th: ATAN2(0.5;1.0) มีค่าเท่ากับ 1.107149

en: ATAN2(-0.5;2.0) equals 1.815775
th: ATAN2(-0.5;2.0) มีค่าเท่ากับ 1.815775

en: This function transforms a radian angle to a degree angle.
th: ฟังก์ชันนี้ใช้แปลงค่าจากมุมที่มีหน่วยเรเดียนไปเป็นมุมในหน่วยองศา

en: Angle (degrees)
th: มุม (องศา)

en: This function transforms a degree angle to a radian angle.
th: ฟังก์ชันนี้ใช้แปลงค่าจากมุมที่มีหน่วยเป็นองศาเรเดียนไปเป็นมุมในหน่วยเรเดียน

en: The PI() function returns the value of PI.
th: ฟังก์ชัน PI() จะคืนค่า PI มาให้

en: PI() equals 3.141592654...
th: PI() มีค่าเท่ากับ 3.141592654...

note: i18n: Please use the same words (even upper/lower case) as in KoPageLayoutDia.cc function setupTab2(), without the brackets "<" and ">"
en: page
th: หน้า

en: pages
th: หน้า

en: file
th: แฟ้ม

en: name
th: ชื่อ

en: time
th: เวลา

en: date
th: วันที่

en: author
th: ผู้เขียน

en: email
th: อีเมล์

en: org
th: องค์กร

en: sheet
th: แผ่นงาน

en: Sheet%1
th: แผ่นงาน %1

en: This document has no sheets (tables).
th: เอกสารนี้ไม่มีตารางอยู่

en: Original Author
th: ผู้เขียนแรกเริ่ม

en: Maintainer
th: ผู้ดูแล

en: Import/export filter developer
th: ผู้พัฒนาส่วนตัวกรองการนำเข้า/ส่งออก

en: Developer (functions)
th: ผู้พัฒนา (ฟังก์ชัน)

en: Comment:
th: คำอธิบาย:

en: Define Print Range
th: กำหนดช่วงการพิมพ์

en: Define the print range in the current sheet
th: กำหนดช่วงการพิมพ์ของแผ่นงานปัจจุบัน

en: Sheet
th: แทรกแผ่นงาน...

en: Interface
th: ส่วนติดต่อผู้ใช้

en: Spelling
th: การสะกดคำ

en: &Completion mode:
th: โหมดการทำให้สม&บูรณ์:

en: Popup
th: ป๊อบอัพ

en: Semi-Automatic
th: กึ่งอัตโนมัติ

en: Sheet Properties
th: คุณสมบัติของแผ่นงาน

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (KComboBox, directionComboBox)
en: Left to Right
th: จากซ้ายไปขวา

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (KComboBox, directionComboBox)
en: Right to Left
th: จากขวาไปซ้าย

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, textLabel1)
en: Layout direction:
th: ทิศทางการจัดเรียง:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, showCommentIndicatorCheckBox)
en: Show c&omment indicator
th: แสดงตัวบ่งว่ามี&หมายเหตุ

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, capitalizeFirstLetterCheckBox)
en: &Convert first letter to uppercase
th: แปลงตัวอักษรตัวแรกเป็นตัวพิมพ์ใ&หญ่

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, hideZeroCheckBox)
en: &Hide zero
th: ซ่อนค่าที่เป็นศูน&ย์

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, showFormulaCheckBox)
en: Show &formula
th: แสดง&สูตร

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, showGridCheckBox)
en: Show &grid
th: แสดงเส้น&กริด

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, autoCalcCheckBox)
en: &Automatic recalculation
th: คำนวณใหม่&อัตโนมัติ

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (QListWidget, ListViewAvailable)
en: Available sheets
th: แผ่นงานที่มีอยู่

note: i18n: ectx: property (text), widget (QListWidget, ListViewAvailable)
en: Available Sheets
th: แผ่นงานที่มีอยู่

note: i18n: ectx: property (text), widget (QListWidget, ListViewSelected)
en: Selected Sheets
th: แผ่นงานที่เลือกไว้

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (QPushButton, ButtonSelectAll)
en: Select all sheets
th: เลือกแผ่นงานทั้งหมด

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (QPushButton, ButtonSelect)
en: Select sheets
th: เลือกแผ่นงาน

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (QPushButton, ButtonRemove)
en: Remove sheets
th: ลบแผ่นงาน

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (QPushButton, ButtonRemoveAll)
en: Clear Selection
th: ล้างส่วนที่เลือก

en: Invalid document. Expected mimetype application/x-kspread or application/vnd.kde.kspread, got %1
th: เอกสารไม่ถูกต้อง ต้องการเอกสารประเภท mime แบบ application/x-kspread หรือ application/vnd.kde.kspread, แต่ได้รับประเภท %1

en: Invalid document. No map tag.
th: เอกสารไม่ถูกต้อง ไม่มีส่วนแท็กแม็พ

en: Height: %1 %2
th: สูง: %1 %2

en: Hide Row
th: ซ่อนแถว

en: Width: %1 %2
th: กว้าง: %1 %2

en: Hide Column
th: ซ่อนสดมภ์

en: Area is too large.
th: พื้นที่ใหญ่เกินไป

en: Insert Sheet
th: แทรกแผ่นงาน

en: Duplicate Sheet
th: ทำซ้ำแผ่นงาน

en: Remove Sheet
th: ลบแผ่นงาน

en: Rename Sheet...
th: เปลี่ยนชื่อแผ่นงาน...

en: Show Sheet...
th: แสดงแผ่นงาน...

en: Hide Sheet
th: ซ่อนแผ่นงาน

en: Page Layout...
th: การจัดวางหน้ากระดาษ...

en: Specify the layout of the spreadsheet for a printout
th: กำหนดการจัดวางหน้ากระดาษของแผ่นงานสำหรับการพิมพ์

en: Reset Print Range
th: ปรับช่วงการพิมพ์เป็นค่าปริยาย

en: Recalculate Sheet
th: คำนวณแผ่นงานใหม่อีกครั้ง

en: Recalculate
th: คำนวณใหม่อีกครั้ง

en: Recalculate the value of every cell in the current worksheet
th: คำนวณค่าของทุกเซลล์ที่อยู่ในแผ่นงานปัจจุบันใหม่อีกครั้ง

en: Recalculate Document
th: คำนวณเอกสารใหม่อีกครั้ง

en: Protect &Sheet...
th: ป้องกันแ&ผ่นงาน...

en: Protect the sheet from being modified
th: ป้องกันแผ่นงานจากการถูกแก้ไข

en: Protect &Document...
th: ป้องกันเ&อกสาร...

en: Protect the document from being modified
th: ป้องกันเอกสารจากการถูกแก้ไข

en: &Create Template From Document...
th: &สร้างแม่แบบจากเอกสาร...

en: Next Sheet
th: แผ่นงานถัดไป

en: Next
th: ถัดไป

en: Move to the next sheet
th: ย้ายไปยังแผ่นงานถัดไป

en: Previous Sheet
th: แผ่นงานก่อนหน้านี้

en: Previous
th: ก่อนหน้านี้

en: Move to the previous sheet
th: ย้ายไปยังแผ่นงานก่อนหน้านี้

en: First Sheet
th: แผ่นงานแผ่นแรก

en: First
th: แผ่นแรก

en: Move to the first sheet
th: ย้ายไปยังแผ่นงานแผ่นแรก

en: Last Sheet
th: แผ่นงานแผ่นสุดท้าย

en: Move to the last sheet
th: ย้ายไปยังแผ่นงานแผ่นสุดท้าย

en: Status Bar
th: แถบสถานะ

en: Show the status bar
th: แสดงแถบสถานะ

en: Tab Bar
th: แถบแท็บ

en: Show the tab bar
th: แสดงแถบแท็บ

en: No calculation
th: ไม่มีการคำนวณ

en: Protect Document
th: ป้องกันเอกสาร

en: Unprotect Document
th: เลิกป้องกันเอกสาร

en: Protect Sheet
th: ป้องกันแผ่นงาน

en: Unprotect Sheet
th: เลิกป้องกันแผ่นงาน

en: You cannot delete the only sheet.
th: คุณไม่สามารถลบแผ่นงานที่มีเหลืออยู่แผ่นเดียวได้

en: You are about to remove the active sheet.
    Do you want to continue?
th: คุณกำลังจะทำการลบแผ่นงานที่กำลังทำงานอยู่
    คุณต้องการจะทำต่อไปจริงหรือไม่ ?

en: Enter name:
th: ป้อนชื่อ:

en: Rename Sheet
th: เปลี่ยนชื่อแผ่นงาน

en: Change Sheet Name
th: เปลี่ยนชื่อแผ่นงาน

en: Sheet name cannot be empty.
th: ชื่อตารางไม่สามารถว่างไว้ได้

en: This name is already used.
th: มีการใช้ชื่อนี้อยู่แล้ว

en: Sum:
th: ผลรวม:

en: Average:
th: ค่าเฉลี่ย:

en: Min:
th: ค่าน้อยที่สุด:

en: Max:
th: ค่ามากที่สุด:

en: Count:
th: นับจำนวน:

en: Enter a password.
th: ป้อนรหัสผ่าน

en: Enter the password.
th: ป้อนรหัสผ่าน

en: Password is incorrect.
th: รหัสผ่านไม่ถูกต้อง

en: Dependency
th: การขึ้นแก่กัน

en: Cell Format...
th: รูปแบบเซลล์...

en: Set the cell formatting
th: ตั้งค่ารูปแบบเซลล์

en: Resets to the default format
th: ปรับกลับไปใช้รูปแบบปริยาย

en: Edit and organize cell styles
th: แก้ไขและจัดการรูปแบบเซลล์

en: Strike Out
th: เส้นพาดกลาง

en: Select Font...
th: เลือกแบบอักษร...

en: Select Font Size
th: เลือกขนาดตัวอักษร

en: Font Size
th: ขนาดตัวอักษร

en: Increase Font Size
th: เพิ่มขนาดตัวอักษร

en: Decrease Font Size
th: ลดขนาดตัวอักษร

en: Text Color
th: สีตัวอักษร

en: Align Left
th: เรียงชิดด้านซ้าย

en: Left justify the cell contents
th: จัดเรียงเนื้อหาเซลล์ชิดด้านซ้ายของเซลล์

en: Align Center
th: เรียงกึ่งกลาง

en: Center the cell contents
th: จัดเรียงเนื้อหาเซลล์ให้อยู่กึ่งกลางเซลล์

en: Align Right
th: เรียงชิดด้านขวา

en: Right justify the cell contents
th: จัดเรียงเนื้อหาเซลล์ชิดด้านขวาของเซลล์

en: Align Top
th: เรียงชิดด้านบน

en: Align cell contents along the top of the cell
th: จัดเรียงเนื้อหาเซลล์ชิดด้านบนของเซลล์

en: Align Middle
th: เรียงตรงกลาง

en: Align cell contents centered in the cell
th: จัดเรียงเนื้อหาเซลล์ให้อยู่ตำแหน่งกึ่งกลางเซลล์

en: Align Bottom
th: เรียงชิดด้านล่าง

en: Align cell contents along the bottom of the cell
th: จัดเรียงเนื้อหาเซลล์ชิดด้านล่างของเซลล์

en: Border Left
th: เส้นขอบด้านซ้าย

en: Set a left border to the selected area
th: ตั้งค่าขอบด้านซ้ายให้พื้นที่ที่เลือก

en: Border Right
th: เส้นขอบด้านขวา

en: Set a right border to the selected area
th: ตั้งค่าเส้นขอบด้านขวาให้พื้นที่ที่เลือก

en: Border Top
th: เส้นขอบด้านบน

en: Set a top border to the selected area
th: ตั้งค่าเส้นขอบด้านบนให้พื้นที่ที่เลือก

en: Border Bottom
th: เส้นขอบด้านล่าง

en: Set a bottom border to the selected area
th: ตั้งค่าเส้นขอบด้านล่างให้พื้นที่ที่เลือก

en: All Borders
th: เส้นขอบทั้งหมด

en: Set a border around all cells in the selected area
th: ตั้งค่าให้ทุกเซลล์ในพื้นที่ที่เลือกมีเส้นขอบล้อมรอบ

en: No Borders
th: ไม่มีเส้นขอบ

en: Remove all borders in the selected area
th: ลบเส้นขอบทั้งหมดออกจากพื้นที่ที่เลือก

en: Border Outline
th: เส้นขอบรอบนอก

en: Border Color
th: สีของเส้นขอบ

en: Wrap Text
th: ตัดคำข้อความ

en: Wrap
th: ตัดคำ

en: Make the cell text wrap onto multiple lines
th: สร้างให้มีการตัดคำข้อความในเซลล์เป็นแบบหลายบรรทัด

en: Vertical Text
th: ข้อความทางแนวตั้ง

en: Print cell contents vertically
th: พิมพ์เนื้อหาเซลล์ทางแนวตั้ง

en: Increase Indent
th: เพิ่มระยะการเยื้อง

en: Increase the indentation
th: เพิ่มระยะของการเยื้อง

en: Decrease Indent
th: ลดระยะการเยื้อง

en: Decrease the indentation
th: ลดระยะของการเยื้อง

en: Change Angle...
th: เปลี่ยนค่ามุม...

en: Angle
th: มุม

en: Change the angle that cell contents are printed
th: เปลี่ยนมุมที่จะให้เนื้อหาเซลล์ถูกพิมพ์เอียงไป

en: Percent Format
th: รูปแบบร้อยละ

en: Set the cell formatting to look like a percentage
th: ตั้งค่ารูปแบบเซลล์ในรูปแบบร้อยละ

en: Money Format
th: รูปแบบเงินตรา

en: Set the cell formatting to look like your local currency
th: แสดงรูปแบบเซลล์ในการแสดงรูปแบบเงินตราให้เป็นแบบท้องถิ่น

en: Increase Precision
th: เพิ่มจำนวนทศนิยม

en: Increase the decimal precision shown onscreen
th: เพิ่มจำนวนเลขทศนิยมที่จะแสดงบนหน้าจอ

en: Decrease Precision
th: ลดจำนวนทศนิยม

en: Decrease the decimal precision shown onscreen
th: ลดจำนวนเลขทศนิยมที่จะแสดงบนหน้าจอ

en: Upper Case
th: ตัวพิมพ์ใหญ่

en: Upper
th: ตัวพิมพ์ใหญ่

en: Convert all letters to upper case
th: แปลงตัวอักษรทั้งหมดเป็นตัวพิมพ์ใหญ่

en: Lower Case
th: ตัวพิมพ์เล็ก

en: Lower
th: ตัวพิมพ์เล็ก

en: Convert all letters to lower case
th: แปลงตัวอักษรทั้งหมดเป็นตัวพิมพ์เล็ก

en: Convert First Letter to Upper Case
th: แปลงตัวอักษรตัวแรกเป็นตัวพิมพ์ใหญ่

en: Capitalize the first letter
th: ตัวอักษรตัวแรกเป็นตัวพิมพ์ใหญ่

en: Set the background color
th: ตั้งค่าสีพื้นหลัง

en: Background Color
th: สีพื้นหลัง

en: Merge Cells Horizontally
th: ผสานเซลล์ทางแนวนอน

en: Merge Cells Vertically
th: ผสานเซลล์ทางแนวตั้ง

en: Dissociate Cells
th: แยกเซลล์

en: Resize Column...
th: ปรับขนาดสดมภ์...

en: Insert Columns
th: แทรกสดมภ์

en: Remove Columns
th: ลบสดมภ์

en: Hide Columns
th: ซ่อนสดมภ์

en: Show Columns...
th: แสดงสดมภ์...

en: Equalize Column
th: ปรับขนาดสดมภ์ให้เท่ากัน

en: Resize Row...
th: ปรับขนาดแถว...

en: Insert Rows
th: แทรกแถว

en: Remove Rows
th: ลบแถว

en: Hide Rows
th: ซ่อนแถว

en: Show Rows...
th: แสดงแถว...

en: Equalize Row
th: ปรับขนาดแถวให้เท่ากัน

en: Cells...
th: เซลล์...

en: Insert Cells...
th: แทรกเซลล์...

en: Remove Cells...
th: ลบเซลล์...

en: Comment...
th: หมายเหตุ...

en: Remove Comment
th: ลบหมายเหตุ

en: &Link...
th: ที่อยู่เ&ชื่อมโยง...

en: Insert an Internet hyperlink
th: แทรกที่อยู่เชื่อมโยงอินเทอร์เน็ต

en: Link
th: ที่อยู่เชื่อมโยง

en: Remove Link
th: ลบที่อยู่เชื่อมโยง

en: Remove a link
th: ลบที่อยู่เชื่อมโยง

en: Validity...
th: การตรวจสอบ...

en: &Sort...
th: เรียง&ลำดับ...

en: Sort a group of cells
th: เรียงลำดับกลุ่มของเซลล์

en: Sort &Decreasing
th: เรียงลำดับจาก&มากไปหาน้อย

en: Sort &Increasing
th: เรียงลำดับจากน้อ&ยไปหามาก

en: &Auto-Filter
th: ตัวกรองอัตโนมัติ

en: Add an automatic filter to a cell range
th: เพิ่มตัวกรองอัตโนมัติไปยังช่วงของเซลล์

en: &Left
th: ทางซ้าย

en: &Right
th: ทางขวา

en: &Up
th: เลื่อนขึ้น

en: &Down
th: เลื่อนลง

en: Autosum
th: ผลรวมอัตโนมัติ

en: Insert the 'sum' function
th: แทรกฟังก์ชัน 'ผลรวม'

en: &Series...
th: &อนุกรม...

en: &Function...
th: &ฟังก์ชัน...

en: Insert math expression
th: แทรกนิพจน์คณิตศาสตร์

en: S&pecial Character...
th: อัก&ขระพิเศษ...

en: From &Database...
th: จากฐาน&ข้อมูล...

en: Insert data from a SQL database
th: แทรกข้อมูลจากฐานข้อมูลแบบ SQL

en: From &Text File...
th: จากแฟ้ม&ข้อความ...

en: Text File
th: แฟ้มข้อความ

en: From &Clipboard...
th: จาก&คลิปบอร์ด...

en: Clipboard
th: คลิปบอร์ด

en: &Text to Columns...
th: &ข้อความไปยังสดมภ์...

en: Custom Lists...
th: รายการกำหนดเอง...

en: &Consolidate...
th: ผ&สานเซลล์..

en: Area Name...
th: ชื่อพื้นที่...

en: Set a name for a region of the spreadsheet
th: ตั้งชื่อพื้นที่ของแผ่นงานตารางคำนวณ

en: Named Areas...
th: พื้นที่ที่ถูกกำหนดชื่อ...

en: Edit or select named areas
th: แก้ไขหรือเลือกพื้นที่ที่ถูกกำหนดชื่อ

en: Formula Selection
th: การเลือกสูตร

en: Insert a function
th: แทรกฟังก์ชัน

en: Others...
th: อื่น ๆ...

en: Modify Cell
th: แก้ไขเซลล์

en: Move the cell object to the clipboard
th: ย้ายวัตถุเซลล์ไปยังคลิปบอร์ด

en: Copy the cell object to the clipboard
th: คัดลอกวัตถุเซลล์ไปยังคลิปบอร์ด

en: Paste the contents of the clipboard at the cursor
th: วางเนื้อหาจากคลิปบอร์ดไปยังตำแหน่งเคอร์เซอร์

en: Special Paste...
th: วางแบบพิเศษ...

en: Paste the contents of the clipboard with special options
th: วางเนื้อหาจากคลิปบอร์ดด้วยตัวเลือกพิเศษ

en: Paste with Insertion
th: วางพร้อมทำการแทรก...

en: Inserts a cell from the clipboard into the spreadsheet
th: แทรกเซลล์จากคลิปบอร์ดเข้าไปยังแผ่นงาน

en: Selects all cells in the current sheet
th: เลือกทุกเซลล์ที่อยู่ในแผ่นงานปัจจุบัน

en: Goto Cell...
th: ไปยังเซลล์...

en: Goto
th: ไปยัง

en: Move to a particular cell
th: ย้ายไปยังเซลล์บางส่วน

en: Check the spelling
th: ตรวจสอบคำสะกด

en: Auto-Format...
th: รูปแบบอัตโนมัติ...

en: Set the worksheet formatting
th: ตั้งค่ารูปแบบของแผ่นงาน

en: Create Style From Cell
th: สร้างรูปแบบจากเซลล์

en: The style name cannot be empty.
th: ชื่อรูปแบบไม่สามารถว่างไว้ได้

en: Edit Link
th: แก้ไขที่อยู่เชื่อมโยง

en: You must select multiple cells.
th: คุณต้องเลือกเซลล์หลายเซลล์ก่อน

en: Adjust Column
th: ปรับขนาดสดมภ์ให้พอดี

en: Delete Columns
th: ลบสดมภ์

en: Adjust Row
th: ปรับขนาดแถวให้พอดี

en: Delete Rows
th: ลบแถว

en: Selection List...
th: รายการการเลือก...

en: Open Link?
th: เปิดที่อยู่เชื่อมโยง ?

en: Select Single Cell
th: เลือกเซลล์เดียว

en: Select Multiple Cells
th: เลือกหลายเซลล์

en: True
th: จริง

en: False
th: เท็จ

en: h
th: น.

en: min
th:  นาที
