dpkg 1.21.20 - en to th translation catalogue (1181 entries)

en: failed to fstat archive
th: fstat แพกเกจไม่สำเร็จ

en: failed to read archive '%.255s'
th: อ่านแพกเกจ '%.255s' ไม่สำเร็จ

en: unable to create '%.255s'
th: ไม่สามารถสร้าง '%.255s'

en: unable to close file '%s'
th: ไม่สามารถปิดแฟ้ม '%s'

en: invalid character '%c' in archive '%.250s' member '%.16s' size
th: อักขระ '%c' ผิดข้อกำหนดในแฟ้มจัดเก็บ '%.250s' ที่สมาชิกขนาดของ '%.16s'

en: unable to write file '%s'
th: ไม่สามารถเขียนแฟ้ม '%s'

en: ar member name '%s' length too long
th: ชื่อสมาชิก ar '%s' ยาวเกินไป

en: ar member size %jd too large
th: ขนาดของสมาชิก ar %jd ใหญ่เกินไป

en: ar member time %jd too large
th: ค่าเวลาของสมาชิก ar %jd สูงเกินไป

en: generated corrupt ar header for '%s'
th: ข้อมูลส่วนหัว ar สำหรับ '%s' ที่สร้างไปนั้นไม่ถูกต้อง

en: failed to fstat ar member file (%s)
th: ไม่สามารถ fstat แฟ้มสมาชิก ar (%s)

en: cannot append ar member file (%s) to '%s': %s
th: ไม่สามารถเพิ่มแฟ้มสมาชิก ar (%s) เข้าใน '%s': %s

en: may not be empty string
th: เป็นข้อความว่างเปล่าไม่ได้

en: must start with an alphanumeric
th: ต้องขึ้นต้นด้วยอักษรหรือตัวเลข

en: character '%c' not allowed (only letters, digits and characters '%s')
th: ห้ามใช้อักขระ '%c' (ใช้ตัวอักษร ตัวเลข และอักขระ '%s' ได้เท่านั้น)

[ctx: architecture]
en: <none>
th: <ไม่ปรากฏ>

[ctx: architecture]
en: <empty>
th: <ว่างเปล่า>

en: error writing to architecture list
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะเขียนลงในรายชื่อสถาปัตยกรรม

en: cannot create base directory for %s
th: ไม่สามารถสร้างไดเรกทอรีฐานสำหรับ %s

en: unable to create new file '%.250s'
th: ไม่สามารถสร้างแฟ้มใหม่ '%.250s'

en: unable to write new file '%.250s'
th: ไม่สามารถเขียนแฟ้มใหม่ '%.250s'

en: unable to flush new file '%.250s'
th: ไม่สามารถ flush แฟ้มใหม่ '%.250s'

en: unable to sync new file '%.250s'
th: ไม่สามารถ sync แฟ้มใหม่ '%.250s'

en: unable to close new file '%.250s'
th: ไม่สามารถปิดแฟ้มใหม่ '%.250s'

en: error removing old backup file '%s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะลบแฟ้มสำรองเก่า '%s'

en: error creating new backup file '%s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะสร้างแฟ้มสำรองใหม่ '%s'

en: cannot remove '%.250s'
th: ไม่สามารถลบ '%.250s'

en: error installing new file '%s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะติดตั้งแฟ้มใหม่ '%s'

en: failed to write
th: เขียนไม่สำเร็จ

en: failed to read
th: อ่านไม่สำเร็จ

en: unexpected end of file or stream
th: พบจุดจบแฟ้มหรือสตรีมก่อนกำหนด

en: failed to seek
th: เลื่อนตำแหน่งไม่สำเร็จ

en: unable to execute %s (%s)
th: ไม่สามารถเรียกทำงาน %s (%s)

en: PATH is not set
th: ไม่ได้ตั้งค่า PATH

en: %s: pass-through copy error: %s
th: %s: เกิดข้อผิดพลาดขณะคัดลอกแบบผ่านตรง: %s

en: %s: error binding input to gzip stream
th: %s: เกิดข้อผิดพลาดขณะเชื่อมแฟ้มขาเข้าเข้ากับกระแสข้อมูล gzip

en: %s: internal gzip read error: '%s'
th: %s: เกิดข้อผิดพลาดภายในของ gzip เกี่ยวกับการอ่าน: '%s'

en: %s: internal gzip write error
th: %s: เกิดข้อผิดพลาดภายในของ gzip เกี่ยวกับการเขียน

en: %s: internal gzip read error: %s
th: %s: เกิดข้อผิดพลาดภายในของ gzip เกี่ยวกับการอ่าน: %s

en: %s: error binding output to gzip stream
th: %s: เกิดข้อผิดพลาดขณะเชื่อมแฟ้มขาออกเข้ากับกระแสข้อมูล gzip

en: %s: internal gzip read error
th: %s: เกิดข้อผิดพลาดภายในของ gzip เกี่ยวกับการอ่าน

en: %s: internal gzip write error: '%s'
th: %s: เกิดข้อผิดพลาดภายในของ gzip เกี่ยวกับการเขียน: '%s'

en: %s: internal gzip write error: %s
th: %s: เกิดข้อผิดพลาดภายในของ gzip เกี่ยวกับการเขียน: %s

en: %s: error binding input to bzip2 stream
th: %s: เกิดข้อผิดพลาดขณะเชื่อมแฟ้มขาเข้าเข้ากับกระแสข้อมูล bzip2

en: %s: internal bzip2 read error: '%s'
th: %s: เกิดข้อผิดพลาดภายในของ bzip2 เกี่ยวกับการอ่าน: '%s'

en: %s: internal bzip2 write error
th: %s: เกิดข้อผิดพลาดภายในของ bzip2 เกี่ยวกับการเขียน

en: %s: error binding output to bzip2 stream
th: %s: เกิดข้อผิดพลาดขณะเชื่อมแฟ้มขาออกเข้ากับกระแสข้อมูล bzip2

en: %s: internal bzip2 read error
th: %s: เกิดข้อผิดพลาดภายในของ bzip2 เกี่ยวกับการอ่าน

en: %s: internal bzip2 write error: '%s'
th: %s: เกิดข้อผิดพลาดภายในของ bzip2 เกี่ยวกับการเขียน: '%s'

en: unexpected bzip2 error
th: เกิดข้อผิดพลาดที่ไม่คาดหมายของ bzip2

en: internal error (bug)
th: ข้อผิดพลาดภายใน (บั๊ก)

en: memory usage limit reached
th: ใช้หน่วยความจำเต็มขีดจำกัดแล้ว

en: unsupported compression preset
th: พบค่าตั้งเริ่มแรกของการบีบอัดที่ไม่รองรับ

en: unsupported options in file header
th: พบตัวเลือกที่ไม่รองรับในส่วนหัวของแฟ้ม

en: compressed data is corrupt
th: ข้อมูลบีบอัดเสียหาย

en: unexpected end of input
th: พบจุดจบของข้อมูลเข้าก่อนกำหนด

en: file format not recognized
th: พบฟอร์แมตแฟ้มที่ไม่รู้จัก

en: unsupported type of integrity check
th: พบชนิดของการตรวจสอบความครบถ้วนที่ไม่รองรับ

en: %s: lzma read error
th: %s: lzma เกิดข้อผิดพลาดในการอ่าน

en: %s: lzma write error
th: %s: lzma เกิดข้อผิดพลาดในการเขียน

en: %s: lzma close error
th: %s: lzma เกิดข้อผิดพลาดในการปิด

en: %s: lzma error: %s
th: %s: ข้อผิดพลาดของ lzma: %s

en: %s: zstd error: %s
th: %s: ข้อผิดพลาดของ zstd: %s

en: %s: cannot create zstd decompression context
th: %s: ไม่สามารถสร้างบริบทของการคลายบีบอัดของ zstd ได้

en: %s: cannot create zstd compression context
th: %s: ไม่สามารถสร้างบริบทของการบีบอัดของ zstd ได้

en: %s: zstd read error
th: %s: zstd เกิดข้อผิดพลาดในการอ่าน

en: %s: zstd write error
th: %s: zstd เกิดข้อผิดพลาดในการเขียน

en: %s: zstd close error
th: %s: zstd เกิดข้อผิดพลาดในการปิด

en: invalid compression level %d
th: ค่าระดับการบีบอัด %d ไม่ถูกต้อง

en: unknown compression strategy
th: พบนโยบายการบีบอัดที่ไม่รู้จัก

en: updates directory contains file '%.250s' whose name is too long (length=%d, max=%d)
th: ไดเรกทอรีปรับข้อมูลมีแฟ้ม '%.250s' ซึ่งชื่อยาวเกินไป (ความยาว=%d, ค่าสูงสุด=%d)

en: updates directory contains files with different length names (both %d and %d)
th: ไดเรกทอรีปรับข้อมูลมีแฟ้มซึ่งมีชื่อยาวไม่เท่ากัน (ทั้ง %d และ %d)

en: cannot create the dpkg updates directory %s
th: ไม่สามารถสร้างไดเรกทอรีปรับข้อมูล %s สำหรับ dpkg ได้

en: cannot scan updates directory '%.255s'
th: ไม่สามารถตรวจข้อมูลไดเรกทอรีปรับข้อมูล '%.255s'

en: failed to remove incorporated update file %.255s
th: ไม่สามารถลบแฟ้มปรับข้อมูล %.255s ที่รวมอยู่

en: unable to fill %.250s with padding
th: ไม่สามารถเติม %.250s ด้วยอักขระเติมช่องว่าง

en: unable to flush %.250s after padding
th: ไม่สามารถ flush %.250s หลังจากเติมอักขระเติมช่องว่าง

en: unable to seek to start of %.250s after padding
th: ไม่สามารถเลื่อนไปยังต้นแฟ้ม %.250s หลังจากเติมอักขระเติมช่องว่าง

en: unable to check lock file for dpkg database directory %s
th: ไม่สามารถตรวจสอบแฟ้มล็อคสำหรับไดเรกทอรีฐานข้อมูล %s ของ dpkg

en: unable to open/create dpkg frontend lock for directory %s
th: ไม่สามารถเปิด/สร้างแฟ้มล็อคส่วนฉากหน้าสำหรับไดเรกทอรี %s

en: unable to open/create dpkg database lock file for directory %s
th: ไม่สามารถเปิด/สร้างแฟ้มล็อคฐานข้อมูล dpkg สำหรับไดเรกทอรี %s

en: you do not have permission to lock the dpkg database directory %s
th: คุณไม่มีสิทธิ์ล็อคไดเรกทอรีฐานข้อมูล %s ของ dpkg

en: dpkg frontend lock
th: การล็อคส่วนหน้าของ dpkg

en: dpkg database lock
th: การล็อคฐานข้อมูลของ dpkg

en: requested operation requires superuser privilege
th: การดำเนินการที่สั่งต้องอาศัยสิทธิ์ผู้ดูแลระบบ

en: cannot create the dpkg database directory %s
th: ไม่สามารถสร้างไดเรกทอรีฐานข้อมูล %s ของ dpkg

en: unable to access the dpkg database directory %s
th: ไม่สามารถเข้าใช้ไดเรกทอรีฐานข้อมูล %s ของ dpkg

en: required read/write access to the dpkg database directory %s
th: ต้องการสิทธิ์อ่าน/เขียนไดเรกทอรีฐานข้อมูล %s ของ dpkg

en: failed to remove my own update file %.255s
th: ไม่สามารถลบแฟ้มปรับข้อมูล %.255s

en: unable to write updated status of '%.250s'
th: ไม่สามารถเขียนสถานะใหม่ของ '%.250s'

en: unable to flush updated status of '%.250s'
th: ไม่สามารถ flush สถานะใหม่ของ '%.250s'

en: unable to truncate for updated status of '%.250s'
th: ไม่สามารถตัดท้ายเนื้อหาสถานะใหม่ของ '%.250s'

en: unable to fsync updated status of '%.250s'
th: ไม่สามารถ fsync สถานะใหม่ของ '%.250s'

en: unable to close updated status of '%.250s'
th: ไม่สามารถปิดสถานะใหม่ของ '%.250s'

en: unable to install updated status of '%.250s'
th: ไม่สามารถติดตั้งสถานะใหม่ของ '%.250s'

en: unable to check existence of '%.250s'
th: ไม่สามารถตรวจสอบการมีอยู่ของ '%.250s'

en: cannot read info directory
th: ไม่สามารถอ่านไดเรกทอรีสารสนเทศ

en: error trying to open %.250s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะพยายามเปิด %.250s

en: corrupt info database format file '%s'
th: แฟ้มฟอร์แมต '%s' ของฐานข้อมูลสารสนเทศแพกเกจเสียหาย

en: info database format (%d) is bogus or too new; try getting a newer dpkg
th: ฟอร์แมตของฐานข้อมูลสารสนเทศ (%d) เป็นค่าปลอมหรือใหม่เกินไป ลองติดตั้ง dpkg รุ่นที่ใหม่กว่านี้

en: info file %s/%s not associated to any package
th: แฟ้มสารสนเทศ %s/%s ไม่มีความเชื่อมโยงกับแพกเกจใด

en: error creating hard link '%.255s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะสร้าง hard link '%.255s'

en: error while writing '%s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะเขียน '%s'

en: control file '%s' for package '%s' is missing final newline
th: แฟ้มควบคุม '%s' ของแพกเกจ '%s' ขาดอักขระขึ้นบรรทัดใหม่ที่ท้ายบรรทัด

en: control file '%s' for package '%s' is missing value
th: แฟ้มควบคุม '%s' ของแพกเกจ '%s' ขาดข้อมูล

en: control file '%s' for package '%s' is missing value separator
th: แฟ้มควบคุม '%s' ของแพกเกจ '%s' ขาดอักขระคั่นข้อมูล

en: control file '%s' for package '%s' contains empty filename
th: แฟ้มควบคุม '%s' ของแพกเกจ '%s' มีรายการชื่อแฟ้มที่ว่างเปล่า

en: loading control file '%s' for package '%s'
th: ขณะโหลดแฟ้มควบคุม '%s' ของแพกเกจ '%s'

en: failed to open diversions file
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้ม diversions

en: failed to fstat diversions file
th: ไม่สามารถ fstat แฟ้ม diversions

en: conflicting diversions involving '%.250s' or '%.250s'
th: มีการเบนแฟ้มขัดแย้งกันโดยเกี่ยวข้องกับ '%.250s' หรือ '%.250s'

en: loading files list file for package '%s'
th: ขณะโหลดแฟ้มรายชื่อแฟ้มของแพกเกจ '%s'

en: files list file for package '%.250s' missing; assuming package has no files currently installed
th: แฟ้มรายชื่อแฟ้มของแพกเกจ '%.250s' ขาดหายไป จะถือว่าแพกเกจไม่ได้ติดตั้งแฟ้มใดในระบบ

en: files list file for package '%.250s' is missing final newline
th: แฟ้มรายชื่อแฟ้มของแพกเกจ '%.250s' ขาดอักขระขึ้นบรรทัดใหม่ที่ท้ายบรรทัด

en: files list file for package '%.250s' contains empty filename
th: แฟ้มรายชื่อแฟ้มของแพกเกจ '%.250s' มีรายการชื่อแฟ้มที่ว่างเปล่า

en: (Reading database ...
th: (กำลังอ่านฐานข้อมูล ...

en: %d file or directory currently installed.)
     | %d files and directories currently installed.)
th[0]: %d แฟ้มและไดเรกทอรีติดตั้งอยู่)

en: invalid statoverride uid %s
th: uid ของ statoverride %s ไม่ถูกต้อง

en: invalid statoverride gid %s
th: gid ของ statoverride %s ไม่ถูกต้อง

en: invalid statoverride mode %s
th: โหมดของ statoverride %s ไม่ถูกต้อง

en: failed to open statoverride file
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้ม statoverride

en: failed to fstat statoverride file
th: ไม่สามารถ fstat แฟ้ม statoverride

en: reading statoverride file '%.250s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะอ่านแฟ้ม statoverride '%.250s'

en: statoverride file is missing final newline
th: แฟ้ม statoverride ขาดอักขระขึ้นบรรทัดใหม่ที่ท้ายบรรทัด

en: statoverride file contains empty line
th: แฟ้ม statoverride มีบรรทัดว่างเปล่า

en: syntax error in statoverride file
th: พบรูปแบบผิดพลาดในแฟ้ม statoverride

en: unknown system user '%s' in statoverride file; the system user got removed
    before the override, which is most probably a packaging bug, to recover you
    can remove the override manually with %s
th: พบผู้ใช้ระบบ '%s' ที่ไม่รู้จักในแฟ้ม statoverride
    ผู้ใช้ระบบนี้ได้ถูกลบไปตั้งแต่ก่อน override ซึ่งเป็นไปได้มากว่าเป็นบั๊กของการทำแพกเกจ
    เพื่อแก้ปัญหานี้คุณสามารถลบรายการ override นี้ด้วยมือได้โดยใช้คำสั่ง %s

en: unexpected end of line in statoverride file
th: พบจุดจบบรรทัดก่อนกำหนดในแฟ้ม statoverride

en: unknown system group '%s' in statoverride file; the system group got removed
    before the override, which is most probably a packaging bug, to recover you
    can remove the override manually with %s
th: พบกลุ่มผู้ใช้ระบบ '%s' ที่ไม่รู้จักในแฟ้ม statoverride
    กลุ่มผู้ใช้ระบบนี้ได้ถูกลบไปตั้งแต่ก่อน override ซึ่งเป็นไปได้มากว่าเป็นบั๊กของการทำแพกเกจ
    เพื่อแก้ปัญหานี้คุณสามารถลบรายการ override นี้ด้วยมือได้โดยใช้คำสั่ง %s

en: multiple statoverrides present for file '%.250s'
th: มีรายการ statoverride หลายรายการสำหรับแฟ้ม '%.250s'

en: format version with too big major component
th: เลขรุ่นของรูปแบบแพกเกจมีเลขรุ่นหลักค่าสูงเกินไป

en: format version with empty major component
th: เลขรุ่นของรูปแบบแพกเกจไม่มีเลขรุ่นหลัก

en: format version has no dot
th: เลขรุ่นของรูปแบบแพกเกจไม่มีจุด

en: format version with too big minor component
th: เลขรุ่นของรูปแบบแพกเกจมีเลขรุ่นรองค่าสูงเกินไป

en: format version with empty minor component
th: เลขรุ่นของรูปแบบแพกเกจไม่มีเลขรุ่นรอง

en: format version followed by junk
th: เลขรุ่นของรูปแบบแพกเกจมีค่าขยะต่อท้าย

en: cannot parse debug mask from environment variable %s
th: ไม่สามารถแจงค่าแมสก์ของการดีบั๊กจากตัวแปรสิ่งแวดล้อม %s

en: unable to get file descriptor for directory '%s'
th: ไม่สามารถนำ file descriptor ของไดเรกทอรี '%s' มาใช้ได้

en: unable to sync directory '%s'
th: ไม่สามารถ sync ไดเรกทอรี '%s'

en: unable to open directory '%s'
th: ไม่สามารถเปิดไดเรกทอรี '%s'

en: unable to open file '%s'
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้ม '%s'

en: unable to sync file '%s'
th: ไม่สามารถ sync แฟ้ม '%s'

en: failed to write details of '%.50s' to '%.250s'
th: ไม่สามารถเขียนรายละเอียดของ '%.50s' ลงใน '%.250s'

en: unable to set buffering on %s database file
th: ไม่สามารถกำหนดบัฟเฟอร์สำหรับแฟ้มฐานข้อมูล %s

en: failed to write %s database stanza about '%s' to '%s'
th: ไม่สามารถเขียนตอนของฐานข้อมูล %s เกี่ยวกับ '%s' ลงใน '%s'

en: error
th: ข้อผิดพลาด

en: out of memory for new error context
th: หน่วยความจำไม่พอสำหรับสร้างบริบทข้อผิดพลาดอันใหม่

en: error while cleaning up
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะเก็บกวาด

en: too many nested errors during error recovery
th: มีข้อผิดพลาดซ้อนกันมากเกินไปขณะพยายามฟื้นคืนจากข้อผิดพลาด

en: out of memory for new cleanup entry
th: หน่วยความจำไม่พอสำหรับสร้างรายการเก็บกวาด

en: out of memory for new cleanup entry with many arguments
th: หน่วยความจำไม่พอสำหรับสร้างรายการเก็บกวาดที่มีอาร์กิวเมนต์หลายตัว

en: unrecoverable fatal error, aborting
th: เกิดข้อผิดพลาดที่ไม่สามารถกู้กลับได้ และจะจบการทำงาน

en: outside error context, aborting
th: อยู่นอกบริบทของข้อผิดพลาด และจะจบการทำงาน

en: an error occurred with no error handling in place
th: เกิดข้อผิดพลาดที่ไม่มีตัวจัดการ

en: internal error
th: ข้อผิดพลาดภายใน

en: is missing a value
th: ขาดข้อมูล

en: has invalid value '%.50s'
th: มีค่าที่ไม่ถูกต้อง: '%.50s'

en: has trailing junk
th: มีขยะที่ท้าย

en: invalid package name in '%s' field: %s
th: พบชื่อแพกเกจไม่ถูกต้องในเขตข้อมูล '%s': %s

en: empty archive details '%s' field
th: เขตข้อมูลรายละเอียดแพกเกจ '%s' ว่างเปล่า

en: archive details '%s' field not allowed in status file
th: มีเขตข้อมูลรายละเอียดแพกเกจ '%s' ในแฟ้มสถานะไม่ได้

en: too many values in archive details '%s' field (compared to others)
th: มีข้อมูลจำนวนมากเกินไปในเขตข้อมูลรายละเอียดแพกเกจ '%s' (เมื่อเทียบกับข้อมูลอื่น)

en: too few values in archive details '%s' field (compared to others)
th: มีข้อมูลจำนวนน้อยเกินไปในเขตข้อมูลรายละเอียดแพกเกจ '%s' (เมื่อเทียบกับข้อมูลอื่น)

en: boolean (yes/no) '%s' field: %s
th: เขตข้อมูลบูลีน (ใช่/ไม่ใช่) '%s': %s

en: quadstate (foreign/allowed/same/no) '%s' field: %s
th: เขตข้อมูลสี่สถานะ (foreign/allowed/same/no) '%s': %s

en: '%s' is not a valid architecture name in '%s' field: %s
th: '%s' ไม่ใช่ชื่อสถาปัตยกรรมที่สามารถใช้ได้ในเขตข้อมูล '%s': %s

en: word in '%s' field: %s
th: คำในเขตข้อมูล '%s': %s

en: obsolete '%s' field used
th: มีการใช้เขตข้อมูล '%s' ซึ่งเลิกใช้แล้ว

en: value for '%s' field not allowed in this context
th: ใช้ค่าสำหรับเขตข้อมูล '%s' ไม่ได้ในบริบทนี้

en: first (want) word in '%s' field: %s
th: คำแรก (want) ในเขตข้อมูล '%s': %s

en: second (error) word in '%s' field: %s
th: คำที่สอง (error) ในเขตข้อมูล '%s': %s

en: third (status) word in '%s' field: %s
th: คำที่สาม (status) ในเขตข้อมูล '%s': %s

en: '%s' field value '%.250s'
th: เขตข้อมูล '%s' ค่า '%.250s'

en: value for '%s' field has malformed line '%.*s'
th: ค่าของเขตข้อมูล '%s' มีบรรทัดที่ผิดรูปแบบ '%.*s'

en: value for '%s' field has line starting with non-space '%c'
th: ค่าของเขตข้อมูล '%s' มีบรรทัดที่ขึ้นต้นด้วยอักขระ '%c' ซึ่งไม่ใช่ช่องว่าง

en: root or empty directory listed as a conffile in '%s' field
th: มีการใช้ไดเรกทอรีรากหรือไดเรกทอรีเปล่าเป็นแฟ้มค่าตั้งในเขตข้อมูล '%s'

en: '%s' field, missing package name, or garbage where package name expected
th: เขตข้อมูล '%s' ขาดชื่อแพกเกจ หรือมีข้อมูลขยะในที่ที่ควรเป็นชื่อแพกเกจ

en: '%s' field, invalid package name '%.255s': %s
th: เขตข้อมูล '%s' มีชื่อแพกเกจที่ใช้ไม่ได้ '%.255s': %s

en: '%s' field, missing architecture name, or garbage where architecture name expected
th: เขตข้อมูล '%s' ขาดชื่อสถาปัตยกรรม หรือมีข้อมูลขยะในที่ที่ควรเป็นชื่อสถาปัตยกรรม

en: '%s' field, reference to '%.255s': invalid architecture name '%.255s': %s
th: เขตข้อมูล '%s' อ้างอิงไปยัง '%.255s': ชื่อสถาปัตยกรรม '%.255s' ที่ไม่ถูกต้อง: %s

en: '%s' field, reference to '%.255s':
     bad version relationship %c%c
th: เขตข้อมูล '%s' อ้างอิงไปยัง '%.255s':
     ความสัมพันธ์สำหรับเลขรุ่น %c%c ใช้ไม่ได้

en: '%s' field, reference to '%.255s':
     '%c' is obsolete, use '%c=' or '%c%c' instead
th: เขตข้อมูล '%s' อ้างอิงไปยัง '%.255s':
     '%c' เลิกใช้แล้ว ใช้ '%c=' หรือ '%c%c' แทน

en: '%s' field, reference to '%.255s':
     implicit exact match on version number, suggest using '=' instead
th: เขตข้อมูล '%s' อ้างอิงไปยัง '%.255s':
     การเทียบเลขรุ่นเท่ากันทุกประการแบบไม่ชัดแจ้ง ขอแนะนำให้ใช้ '=' แทน

en: only exact versions may be used for '%s' field
th: ใช้เลขรุ่นตายตัวได้เท่านั้นในเขตข้อมูล '%s'

en: '%s' field, reference to '%.255s':
     version value starts with non-alphanumeric, suggest adding a space
th: เขตข้อมูล '%s' อ้างอิงไปยัง '%.255s':
     ค่าเลขรุ่นขึ้นต้นด้วยอักขระที่ไม่ใช่ตัวอักษรหรือตัวเลข ขอแนะนำให้เพิ่มช่องว่าง

en: '%s' field, reference to '%.255s': version unterminated
th: เขตข้อมูล '%s' อ้างอิงไปยัง '%.255s': เลขรุ่นยังไม่จบ

en: '%s' field, reference to '%.255s': version contains '%c' instead of '%c'
th: เขตข้อมูล '%s' อ้างอิงไปยัง '%.255s': เลขรุ่นมีอักขระ '%c' แทนที่จะเป็น '%c'

en: '%s' field, reference to '%.255s': version '%s'
th: เขตข้อมูล '%s' อ้างอิงไปยัง '%.255s': รุ่น '%s'

en: '%s' field, syntax error after reference to package '%.255s'
th: เขตข้อมูล '%s' มีรูปแบบผิดไวยากรณ์หลังจากการอ้างถึงแพกเกจ '%.255s'

en: alternatives ('|') not allowed in '%s' field
th: ใช้ทางเลือก ('|') ไม่ได้ในเขตข้อมูล '%s'

en: illegal pending trigger name '%.255s': %s
th: ชื่อการสะกิดที่คั่งค้าง '%.255s' ใช้ไม่ได้: %s

en: duplicate pending trigger '%.255s'
th: การสะกิดที่คั่งค้าง '%.255s' ซ้ำกัน

en: illegal package name in awaited trigger '%.255s': %s
th: ชื่อแพกเกจผิดรูปแบบในการสะกิดที่รอคอย '%.255s': %s

en: duplicate awaited trigger package '%.255s'
th: การสะกิดที่รอคอย '%.255s' ซ้ำกัน

en: unable to stat source file '%.250s'
th: ไม่สามารถ stat แฟ้มต้นทาง '%.250s'

en: unable to change ownership of target file '%.250s'
th: ไม่สามารถเปลี่ยนเจ้าของแฟ้มปลายทาง '%.250s'

en: unable to set mode of target file '%.250s'
th: ไม่สามารถกำหนดสิทธิ์แฟ้มปลายทาง '%.250s'

en: cannot stat %s
th: ไม่สามารถ stat %s

en: %s is not a regular file
th: %s ไม่ใช่แฟ้มปกติ

en: cannot read %s
th: ไม่สามารถอ่าน %s

en: cannot open %s
th: ไม่สามารถเปิด %s

en: unable to unlock %s
th: ไม่สามารถปลดล็อค %s

en: unable to check file '%s' lock status
th: ไม่สามารถตรวจสอบสถานะการล็อคของแฟ้ม '%s'

en: unable to lock %s
th: ไม่สามารถล็อค %s

en: Note: removing the lock file is always wrong, can damage the locked area
    and the entire system. See <https://wiki.debian.org/Teams/Dpkg/FAQ#db-lock>.
th: หมายเหตุ: การลบแฟ้มล็อคนั้นผิดเสมอ และสามารถทำให้บริเวณที่ล็อคและทั้งระบบเสียหายได้
    ดูเพิ่มเติมที่ <https://wiki.debian.org/Teams/Dpkg/FAQ#db-lock>

en: %s was locked by another process
    %s
th: %s ถูกล็อคโดยโพรเซสอื่น
    %s

en: %s was locked by another process with pid %d
    %s
th: %s ถูกล็อคโดยโพรเซสอื่นที่มี pid %d
    %s

en: cannot open file %s
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้ม %s

en: pager to show file
th: เครื่องมือเลื่อนหน้าเพื่อแสดงแฟ้ม

en: cannot write file %s into the pager
th: ไม่สามารถเขียนแฟ้ม %s ลงสู่เครื่องมือเลื่อนหน้า

en: could not open log '%s': %s
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้มปูม '%s': %s

en: cannot get local time to log into '%s': %s
th: ไม่สามารถอ่านเวลาท้องถิ่นเพื่อใช้บันทึกปูมลงใน '%s': %s

en: cannot write to log file '%s': %s
th: ไม่สามารถเขียนลงในแฟ้มปูม '%s': %s

en: <package status and progress file descriptor>
th: <file descriptor ของแฟ้มสถานะและความคืบหน้าของแพกเกจ>

en: unable to write to status fd %d
th: ไม่สามารถเขียนลงใน fd %d สำหรับสถานะ

en: failed to allocate memory
th: จองหน่วยความจำไม่สำเร็จ

en: failed to dup for fd %d
th: dup ไม่สำเร็จสำหรับ fd %d

en: failed to dup for std%s
th: dup ไม่สำเร็จสำหรับ std%s

en: failed to create pipe
th: สร้างไปป์ไม่สำเร็จ

en: error writing to '%s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะเขียนลงใน '%s'

en: unable to read filedescriptor flags for %.250s
th: ไม่สามารถอ่านแฟล็กของ file descriptor สำหรับ %.250s

en: unable to set close-on-exec flag for %.250s
th: ไม่สามารถกำหนดแฟล็ก close-on-exec สำหรับ %.250s

en: --%s needs a valid package name but '%.250s' is not: %s
th: --%s ต้องการชื่อแพกเกจที่ถูกต้อง แต่ '%.250s' ไม่ใช่: %s

en: configuration error: %s:%d: %s
th: ข้อผิดพลาดในค่าตั้ง: %s:%d: %s

en: failed to open configuration file '%.255s' for reading: %s
th: เปิดแฟ้มค่าตั้ง '%.255s' เพื่ออ่านไม่สำเร็จ: %s

en: unbalanced quotes in '%s'
th: เครื่องหมายคำพูดเปิด-ปิดไม่สมดุลกันใน '%s'

en: unknown option '%s'
th: ไม่รู้จักตัวเลือก '%s'

en: '%s' needs a value
th: '%s' ต้องระบุค่าด้วย

en: '%s' does not take a value
th: '%s' ไม่รับค่า

en: read error in configuration file '%.255s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะอ่านแฟ้มค่าตั้ง '%.255s'

en: error closing configuration file '%.255s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะปิดแฟ้มค่าตั้ง '%.255s'

en: error opening configuration directory '%s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะเปิดไดเรกทอรีค่าตั้ง '%s'

en: missing program name in argv[0]
th: ขาดชื่อโปรแกรมใน argv[0]

en: unknown option --%s
th: ไม่รู้จักตัวเลือก --%s

en: --%s option takes a value
th: ตัวเลือก --%s ต้องระบุค่าด้วย

en: --%s option does not take a value
th: ตัวเลือก --%s ไม่รับค่า

en: unknown option -%c
th: ไม่รู้จักตัวเลือก -%c

en: -%c option takes a value
th: ตัวเลือก -%c ต้องระบุค่าด้วย

en: -%c option does not take a value
th: ตัวเลือก -%c ไม่รับค่า

en: invalid integer for --%s: '%.250s'
th: ค่าจำนวนเต็มผิดพลาดสำหรับ --%s: '%.250s'

en: invalid integer for -%c: '%.250s'
th: ค่าจำนวนเต็มผิดพลาดสำหรับ -%c: '%.250s'

en: obsolete option '--%s'
th: ตัวเลือก '--%s' เลิกใช้แล้ว

en: conflicting actions -%c (--%s) and -%c (--%s)
th: การกระทำขัดแย้งกันระหว่าง -%c (--%s) และ -%c (--%s)

en: duplicate value for '%s' field
th: ค่าของเขตข้อมูล '%s' ซ้ำกัน

en: user-defined field name '%.*s' too short
th: ชื่อเขตข้อมูลกำหนดเอง '%.*s' สั้นเกินไป

en: duplicate value for user-defined field '%.*s'
th: ค่าของเขตข้อมูลกำหนดเอง '%.*s' ซ้ำกัน

en: missing '%s' field
th: ขาดเขตข้อมูล '%s'

en: empty value for '%s' field
th: ค่าของเขตข้อมูล '%s' ว่างเปล่า

en: package has '%s' field but is missing architecture
th: แพกเกจมีเขตข้อมูล '%s' แต่ขาดสถาปัตยกรรม

en: package has '%s' field but is architecture '%s'
th: แพกเกจมีเขตข้อมูล '%s' แต่เป็นสถาปัตยกรรม '%s'

en: '%s' field present for package with inappropriate '%s' field
th: มีเขตข้อมูล '%s' สำหรับแพกเกจที่มีเขตข้อมูล '%s' ไม่เหมาะสม

en: package has status %s but triggers are awaited
th: แพกเกจอยู่ในสถานะ %s แต่มีการสะกิดที่รอคอยอยู่

en: package has status %s but no triggers awaited
th: แพกเกจอยู่ในสถานะ %s แต่ไม่มีการสะกิดรออยู่

en: package has status %s but triggers are pending
th: แพกเกจอยู่ในสถานะ %s แต่มีการสะกิดที่คั่งค้างอยู่

en: package has status %s but no triggers pending
th: แพกเกจอยู่ในสถานะ %s แต่ไม่มีการสะกิดคั่งค้าง

en: package has status %s and has conffiles, forgetting them
th: แพกเกจมีสถานะ %s และมี conffiles ดังนั้นจะลบข้อมูลทิ้ง

en: multiple non-coinstallable package instances present; most probably due to an upgrade from an unofficial dpkg
th: มีแพกเกจที่ไม่สามารถติดตั้งร่วมกันได้ติดตั้งซ้ำกันอยู่หลายตัว โดยมากมาจากการปรับรุ่นจาก dpkg ที่ไม่เป็นทางการ

en: mixed non-coinstallable and coinstallable package instances present; most probably due to an upgrade from an unofficial dpkg
th: มีทั้งแพกเกจที่ไม่สามารถติดตั้งร่วมกันได้ และที่ติดตั้งร่วมกันได้ ปะปนกันอยู่ โดยมากมาจากการปรับรุ่นจาก dpkg ที่ไม่เป็นทางการ

en: package %s (%s) with field '%s: %s' is not co-installable with %s which has multiple installed instances
th: แพกเกจ %s (%s) ซึ่งมีเขตข้อมูล '%s: %s' ไม่สามารถติดตั้งร่วมกับ %s ซึ่งมีการติดตั้งไว้หลายชุด

en: failed to open package info file '%.255s' for reading
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้มข้อมูลแพกเกจ '%.255s' เพื่ออ่าน

en: can't stat package info file '%.255s'
th: ไม่สามารถ stat แฟ้มข้อมูลแพกเกจ '%.255s'

en: reading package info file '%s': %s
th: ขณะอ่านแฟ้มข้อมูลแพกเกจ '%s': %s

en: can't mmap package info file '%.255s'
th: ไม่สามารถ mmap แฟ้มข้อมูลแพกเกจ '%.255s'

en: reading package info file '%.255s'
th: ไม่สามารถอ่านแฟ้มข้อมูลแพกเกจ '%.255s'

en: empty field name
th: ชื่อเขตข้อมูลว่างเปล่า

en: field name '%.*s' cannot start with hyphen
th: ชื่อเขตข้อมูล '%.*s' ขึ้นต้นด้วยยัติภังค์ไม่ได้

en: end of file after field name '%.*s'
th: พบจุดจบแฟ้มหลังชื่อเขตข้อมูล '%.*s'

en: newline in field name '%.*s'
th: พบอักขระขึ้นบรรทัดใหม่ในชื่อเขตข้อมูล '%.*s'

en: MSDOS end of file (^Z) in field name '%.*s'
th: พบจุดจบแฟ้มของ MSDOS (^Z) ในชื่อเขตข้อมูล '%.*s'

en: field name '%.*s' must be followed by colon
th: ชื่อเขตข้อมูล '%.*s' ต้องตามด้วยทวิภาค (:)

en: end of file before value of field '%.*s' (missing final newline)
th: พบจุดจบแฟ้มก่อนค่าของเขตข้อมูล '%.*s' (ขาดอักขระขึ้นบรรทัดใหม่ปิดท้าย)

en: MSDOS end of file (^Z) in value of field '%.*s' (missing newline?)
th: พบจุดจบแฟ้มของ MSDOS (^Z) ในค่าของเขตข้อมูล '%.*s' (ขาดอักขระขึ้นบรรทัดใหม่หรือเปล่า?)

en: blank line in value of field '%.*s'
th: พบบรรทัดเปล่าในค่าของเขตข้อมูล '%.*s'

en: end of file during value of field '%.*s' (missing final newline)
th: พบจุดจบแฟ้มระหว่างกลางค่าของเขตข้อมูล '%.*s' (ขาดอักขระขึ้นบรรทัดใหม่ปิดท้าย)

en: failed to close after read: '%.255s'
th: ไม่สามารถปิดหลังจากอ่าน: '%.255s'

en: several package info entries found, only one allowed
th: พบข้อมูลแพกเกจหลายชุด ซึ่งต้องมีเพียงชุดเดียวเท่านั้น

en: no package information in '%.255s'
th: ไม่มีข้อมูลแพกเกจใน '%.255s'

en: parsing file '%s' near line %d package '%s':
th: ขณะแจงแฟ้ม '%s' บริเวณบรรทัด %d แพกเกจ '%s':

en: parsing file '%.255s' near line %d:
th: ขณะแจงแฟ้ม '%.255s' บริเวณบรรทัด %d:

en: must start with an alphanumeric character
th: ต้องขึ้นต้นด้วยอักษรหรือตัวเลข

[ctx: version]
en: <none>
th: <ไม่ปรากฏ>

en: version string is empty
th: ข้อความเลขรุ่นว่างเปล่า

en: version string has embedded spaces
th: ข้อความเลขรุ่นมีช่องว่างภายใน

en: epoch in version is empty
th: epoch ในเลขรุ่นเป็นค่าว่างเปล่า

en: epoch in version is not number
th: epoch ในเลขรุ่นไม่ใช่ตัวเลข

en: epoch in version is negative
th: epoch ในเลขรุ่นเป็นค่าลบ

en: epoch in version is too big
th: epoch ในเลขรุ่นมีค่ามากเกินไป

en: nothing after colon in version number
th: ไม่มีอะไรต่อท้ายทวิภาคในเลขรุ่น

en: revision number is empty
th: เลขฉบับแก้ไขว่างเปล่า

en: version number is empty
th: เลขรุ่นว่างเปล่า

en: version number does not start with digit
th: เลขรุ่นไม่ได้ขึ้นต้นด้วยตัวเลข

en: invalid character in version number
th: พบอักขระห้ามใช้ในเลขรุ่น

en: invalid character in revision number
th: พบอักขระห้ามใช้ในเลขฉบับแก้ไข

en: unable to securely remove '%.255s'
th: ไม่สามารถลบ '%.255s' อย่างปลอดภัยได้

en: rm command for cleanup
th: คำสั่ง rm เพื่อทำความสะอาด

en: invalid character '%c' in field width
th: ใช้อักขระ '%c' ไม่ได้ในความกว้างเขตข้อมูล

en: field width is out of range
th: ความกว้างเขตข้อมูลอยู่นอกช่วงที่ใช้งาน

en: missing closing brace
th: ขาดปีกกาปิด

en: cannot get package %s filesystem last modification time
th: ไม่สามารถอ่านค่าเวลาเปลี่ยนแปลงล่าสุดในระบบแฟ้มของแพกเกจ %s

en: ambiguous package name '%s' with more than one installed instance
th: ชื่อแพกเกจ '%s' กำกวม และมีการติดตั้งมากกว่าหนึ่งชุด

en: (no description available)
th: (ไม่มีคำบรรยาย)

en: version '%s' has bad syntax: %s
th: รุ่น '%s' ผิดรูปแบบ: %s

en: illegal package name in specifier '%s%s%s': %s
th: ชื่อแพกเกจผิดรูปแบบในการระบุชื่อ '%s%s%s': %s

en: illegal architecture name in specifier '%s:%s': %s
th: ชื่อสถาปัตยกรรมผิดรูปแบบในการระบุชื่อ '%s:%s': %s

en: warning
th: คำเตือน

en: cannot convert multibyte string '%s' to a wide-character string
th: ไม่สามารถแปลงสตริงแบบ multibyte '%s' ให้เป็นสตริงแบบ wide character ได้

en: cannot convert multibyte sequence '%s' to a wide character
th: ไม่สามารถแปลงลำดับ multibyte '%s' ให้เป็น wide character ได้

en: error un-catching signal %s: %s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะเลิกดักสัญญาณ %s: %s

en: unable to ignore signal %s before running %.250s
th: ไม่สามารถกำหนดให้เพิกเฉยต่อสัญญาณ %s ก่อนเรียกทำงาน %.250s ได้

en: %s (subprocess): %s
th: %s (โพรเซสย่อย): %s

en: fork failed
th: fork ไม่สำเร็จ

en: %s subprocess returned error exit status %d
th: โพรเซสย่อย %s จบการทำงานโดยคืนค่าสถานะข้อผิดพลาด %d

en: %s subprocess was interrupted
th: โพรเซสย่อย %s ถูกขัดจังหวะ

en: %s subprocess was killed by signal (%s)%s
th: โพรเซสย่อย %s ถูกฆ่าด้วยสัญญาณ (%s)%s

en: , core dumped
th: , มีการดัมป์หน่วยความจำ

en: %s subprocess failed with wait status code %d
th: โพรเซสย่อย %s ล้มเหลวด้วยรหัสสถานะ %d

en: wait for %s subprocess failed
th: คอยโพรเซสย่อย %s ไม่สำเร็จ

en: invalid tar header size field
th: เขตข้อมูลขนาดในส่วนหัวของ tar ไม่ถูกต้อง

en: invalid tar header mtime field
th: เขตข้อมูลเวลาแก้ไขในส่วนหัวของ tar ไม่ถูกต้อง

en: invalid tar header uid field
th: เขตข้อมูล uid ในส่วนหัวของ tar ไม่ถูกต้อง

en: invalid tar header gid field
th: เขตข้อมูล gid ในส่วนหัวของ tar ไม่ถูกต้อง

en: invalid tar header checksum field
th: เขตข้อมูลผลรวมตรวจสอบในส่วนหัวของ tar ไม่ถูกต้อง

en: invalid tar header checksum
th: ผลรวมตรวจสอบของส่วนหัวของ tar ไม่ถูกต้อง

en: partially read tar header
th: ส่วนหัวของ tar ถูกอ่านเพียงบางส่วน

en: invalid tar header with empty name field
th: ส่วนหัวของ tar ไม่ถูกต้อง โดยมีเขตข้อมูลชื่อแฟ้มว่างเปล่า

en: unsupported GNU tar header type '%c'
th: พบชนิด '%c' ที่ไม่รองรับของส่วนหัวของ GNU tar

en: unsupported Solaris tar header type '%c'
th: พบชนิด '%c' ที่ไม่รองรับของส่วนหัวของ Solaris tar

en: unsupported PAX tar header type '%c'
th: พบชนิด '%c' ที่ไม่รองรับของส่วนหัวของ PAX tar

en: unknown tar header type '%c'
th: ไม่รู้จักชนิด '%c' ของส่วนหัวของ tar

en: cannot stat pathname '%s'
th: ไม่สามารถ stat ชื่อพาธ '%s'

en: cannot open directory '%s'
th: ไม่สามารถเปิดไดเรกทอรี '%s'

en: treewalk root %s is not a directory
th: ราก %s ของการท่องโครงสร้างต้นไม้ไม่ได้เป็นไดเรกทอรี

en: unable to open/create triggers lock file '%.250s'
th: ไม่สามารถเปิดหรือสร้างแฟ้มล็อคการสะกิด '%.250s'

en: triggers database lock
th: การล็อคฐานข้อมูลการสะกิด

en: unable to open triggers deferred file '%.250s'
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้มชะลอการสะกิด '%.250s'

en: unable to stat triggers deferred file '%.250s'
th: ไม่สามารถ stat แฟ้มชะลอการสะกิด '%.250s'

en: unable to open/create new triggers deferred file '%.250s'
th: ไม่สามารถเปิดหรือสร้างแฟ้มชะลอการสะกิดแฟ้มใหม่ '%.250s'

en: syntax error in triggers deferred file '%.250s' at line %d character %zd '%s'
th: ไวยากรณ์ผิดพลาดในแฟ้มชะลอการสะกิด '%.250s' ที่บรรทัด %d อักขระ %zd '%s'

en: invalid package name '%.250s' in triggers deferred file '%.250s'
th: ชื่อแพกเกจผิดรูปแบบ '%.250s' ในแฟ้มชะลอการสะกิด '%.250s'

en: error reading triggers deferred file '%.250s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะอ่านแฟ้มชะลอการสะกิด '%.255s'

en: unable to write new triggers deferred file '%.250s'
th: ไม่สามารถเขียนแฟ้มชะลอการสะกิดแฟ้มใหม่ '%.250s'

en: unable to close new triggers deferred file '%.250s'
th: ไม่สามารถปิดแฟ้มชะลอการสะกิดแฟ้มใหม่ '%.250s'

en: unable to install new triggers deferred file '%.250s'
th: ไม่สามารถติดตั้งแฟ้มชะลอการสะกิดแฟ้มใหม่ '%.250s'

en: invalid or unknown syntax in trigger name '%.250s' (in trigger interests for package '%.250s')
th: ชื่อการสะกิด '%.250s' ผิดรูปแบบ (ในการสะกิดที่สนใจสำหรับแพกเกจ '%.250s')

en: failed to open trigger interest list file '%.250s'
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้มรายชื่อการสะกิดที่สนใจ '%.250s'

en: failed to rewind trigger interest file '%.250s'
th: ไม่สามารถกรอแฟ้มรายชื่อการสะกิดที่สนใจ '%.250s' กลับ

en: trigger interest file '%.250s' syntax error; illegal package name '%.250s': %.250s
th: ไวยากรณ์ผิดพลาดในแฟ้มรายชื่อการสะกิดที่สนใจ '%.250s'; ชื่อแพกเกจผิดรูปแบบ '%.250s': %.250s

en: duplicate file trigger interest for filename '%.250s' and package '%.250s'
th: มีการสะกิดด้วยแฟ้มซ้ำกันสำหรับชื่อแฟ้ม '%.250s' และแพกเกจ '%.250s'

en: unable to read file triggers file '%.250s'
th: ไม่สามารถอ่านแฟ้มรายชื่อการสะกิดด้วยแฟ้ม '%.250s'

en: syntax error in file triggers file '%.250s'
th: ไวยากรณ์ผิดพลาดในแฟ้มรายชื่อการสะกิดด้วยแฟ้ม '%.250s'

en: file triggers record mentions illegal package name '%.250s' (for interest in file '%.250s'): %.250s
th: ระเบียนการสะกิดด้วยแฟ้มมีการกล่าวอ้างถึงชื่อแพกเกจที่ใช้ไม่ได้ '%.250s' (ในรายการสนใจแฟ้ม '%.250s'): %.250s

en: triggers ci file '%.250s' contains illegal trigger syntax in trigger name '%.250s': %.250s
th: แฟ้มข้อมูลการสะกิด '%.250s' มีไวยากรณ์ของการสะกิดผิดพลาดในชื่อการสะกิด '%.250s': %.250s

en: unable to open triggers ci file '%.250s'
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้มข้อมูลการสะกิด '%.250s'

en: triggers ci file contains unknown directive syntax
th: แฟ้มข้อมูลการสะกิดมีคำสั่งผิดไวยากรณ์

en: triggers ci file contains unknown directive '%.250s'
th: แฟ้มข้อมูลการสะกิดมีคำสั่ง '%.250s' ที่ไม่รู้จัก

en: unable to create triggers state directory '%.250s'
th: ไม่สามารถสร้างไดเรกทอรีสถานะของการสะกิด '%.250s'

en: empty trigger names are not permitted
th: ไม่อนุญาตให้ใช้ชื่อการสะกิดที่ว่างเปล่า

en: trigger name contains invalid character
th: ชื่อการสะกิดมีอักขระที่ห้ามใช้

en: read error in '%.250s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะอ่าน '%.250s'

en: fgets gave an empty string from '%.250s'
th: fgets คืนข้อความเปล่าจาก '%.250s'

en: too-long line or missing newline in '%.250s'
th: พบบรรทัดยาวเกินไป หรือขาดอักขระขึ้นบรรทัดใหม่ใน '%.250s'

en: unexpected end of file reading '%.250s'
th: พบจุดจบแฟ้มก่อนกำหนดขณะอ่าน '%.250s'

en: cannot grow varbuf to size %zu; it would overflow
th: ไม่สามารถขยายขนาด varbuf เป็น %zu เนื่องจากจะทำให้ข้อมูลล้น

en: error formatting string into varbuf variable
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะจัดรูปแบบข้อความลงในตัวแปร varbuf

en: Set all force options
th: บังคับทุกรายการ

en: Use MAC based security if available
th: ใช้การรักษาความปลอดภัยที่ใช้ MAC เป็นเกณฑ์ ถ้ามี

en: Replace a package with a lower version
th: แทนที่แพกเกจด้วยรุ่นที่เก่ากว่า

en: Configure any package which may help this one
th: ตั้งค่าแพกเกจใดก็ตามที่อาจช่วยให้ติดตั้งแพกเกจนี้ได้

en: Install or remove incidental packages even when on hold
th: ติดตั้งหรือถอดถอนแพกเกจที่ติดขัดอยู่แม้จะถูกกำหนดให้คงรุ่นไว้ก็ตาม

en: Try to (de)install things even when not root
th: พยายามติดตั้ง/ถอดถอนแม้จะไม่ใช่ root

en: PATH is missing important programs, problems likely
th: PATH ขาดโปรแกรมสำคัญ ซึ่งน่าจะเป็นปัญหา

en: Install a package even if it fails authenticity check
th: ติดตั้งแพกเกจแม้จะไม่ผ่านการตรวจสอบแหล่งต้นตอ

en: Process even packages with wrong versions
th: ดำเนินการแม้กับแพกเกจที่ผิดรุ่น

en: Overwrite an existing stat override when adding it
th: เขียนทับ stat override ที่มีอยู่ในการเพิ่ม

en: Ignore a missing stat override when removing it
th: เพิกเฉยต่อ stat override ที่ขาดหายในการลบ

en: Overwrite a file from one package with another
th: เขียนทับแฟ้มของแพกเกจอื่น

en: Overwrite a diverted file with an undiverted version
th: เขียนทับแฟ้มที่เบนอยู่ด้วยฉบับที่ไม่ได้เบน

en: Overwrite one package's directory with another's file
th: เขียนทับไดเรกทอรีของแพกเกจด้วยแฟ้มของแพกเกจอื่น

en: Do not perform safe I/O operations when unpacking
th: ไม่ต้องใช้การกระทำ I/O แบบปลอดภัยเมื่อแตกแพกเกจ

en: Do not chroot into maintainer script environment
th: ไม่ต้อง chroot เข้าสู่สภาพแวดล้อมสำหรับสคริปต์ผู้ดูแลแพกเกจ

en: Always use the new config files, don't prompt
th: ใช้แฟ้มค่าตั้งใหม่เสมอโดยไม่ต้องถาม

en: Always use the old config files, don't prompt
th: ใช้แฟ้มค่าตั้งเดิมเสมอโดยไม่ต้องถาม

en: Use the default option for new config files if one
    is available, don't prompt. If no default can be found,
    you will be prompted unless one of the confold or
    confnew options is also given
th: ใช้คำตอบปริยายสำหรับคำถามเกี่ยวกับแฟ้มค่าตั้งใหม่ถ้ามี
    โดยไม่ต้องถาม ถ้าไม่มีค่าปริยายกำหนดไว้ ก็จะถามคำถาม
    ยกเว้นมีการกำหนดตัวเลือก confold หรือ confnew ด้วย

en: Always install missing config files
th: ติดตั้งแฟ้มค่าตั้งที่ขาดหายเสมอ

en: Offer to replace config files with no new versions
th: เสนอการแทนที่แฟ้มค่าตั้งที่ไม่มีรุ่นใหม่

en: Process even packages with wrong or no architecture
th: ดำเนินการแม้กับแพกเกจที่ผิดสถาปัตยกรรมหรือไม่ระบุสถาปัตยกรรม

en: Install even if it would break another package
th: ติดตั้งแพกเกจแม้จะทำให้แพกเกจอื่นพัง

en: Allow installation of conflicting packages
th: ยอมให้ติดตั้งแพกเกจที่ขัดแย้งกัน

en: Turn all dependency problems into warnings
th: เปลี่ยนปัญหาความขึ้นต่อกันทั้งหมดของแพกเกจให้เป็นแค่คำเตือน

en: Turn dependency version problems into warnings
th: เปลี่ยนปัญหาความขึ้นต่อรุ่นของแพกเกจให้เป็นแค่คำเตือน

en: Remove packages which require installation
th: ถอดถอนแพกเกจที่ต้องการการติดตั้งซ้ำ

en: Remove a protected package
th: ถอดถอนแพกเกจที่ปกป้องไว้

en: Remove an essential package
th: ถอดถอนแพกเกจจำเป็น

en: 
    WARNING - use of options marked [!] can seriously damage your installation.
    Forcing options marked [*] are enabled by default.
th: 
    *คำเตือน* - การใช้ตัวเลือกที่ทำเครื่องหมาย [!] ไว้ อาจทำให้ระบบเสียหายอย่างร้ายแรงได้
    รายการการบังคับที่ทำเครื่องหมาย [*] ไว้ จะถูกเปิดใช้โดยปริยายอยู่แล้ว

en: <standard output>
th: <เอาต์พุตมาตรฐาน>

en: 
    Currently enabled options:
     %s
th: 
    ตัวเลือกที่เปิดใช้:
     %s

en: unknown force/refuse option '%.*s'
th: ไม่รู้จักตัวเลือกการบังคับ/ปฏิเสธ '%.*s'

en: obsolete force/refuse option '%s'
th: ตัวเลือกการบังคับ/ปฏิเสธ '%s' เลิกใช้แล้ว

en: overriding problem because --force enabled:
th: จะข้ามปัญหาไปเพราะมีการเปิดตัวเลือก --force:

en: cannot open security status notification channel
th: ไม่สามารถเปิดช่องแจ้งสถานะการรักษาความปลอดภัยได้

en: cannot get security labeling handle
th: ไม่สามารถเปิด handle สำหรับฉลากระบบรักษาความปลอดภัยได้

en: cannot set security context for file object '%s'
th: ไม่สามารถกำหนดบริบทรักษาความปลอดภัยสำหรับออบเจกต์แฟ้ม '%s' ได้

en: failed to write filename to tar pipe (%s)
th: เขียนชื่อแฟ้มลงไปป์ไปยัง tar ไม่สำเร็จ (%s)

en: control member
th: สมาชิกส่วนควบคุม

en: newline not allowed in pathname '%s'
th: ไม่อนุญาตใช้อักขระขึ้นบรรทัดใหม่ในชื่อพาธ '%s'

en: data member
th: สมาชิกส่วนข้อมูล

en: unable to stat control directory
th: ไม่สามารถ stat ไดเรกทอรีควบคุม

en: control directory is not a directory
th: ไดเรกทอรีควบคุมไม่ได้เป็นไดเรกทอรี

en: control directory has bad permissions %03lo (must be >=0755 and <=0775)
th: ไดเรกทอรีควบคุมมีการกำหนดสิทธิ์ %03lo ซึ่งไม่ถูกต้อง (ต้องมีค่า >=0755 และ <=0775)

en: maintainer script '%.50s' is not a plain file or symlink
th: สคริปต์ผู้ดูแลแพกเกจ '%.50s' ไม่ใช่แฟ้มธรรมดาหรือ symlink

en: maintainer script '%.50s' has bad permissions %03lo (must be >=0555 and <=0775)
th: สคริปต์ผู้ดูแลแพกเกจ '%.50s' มีการกำหนดสิทธิ์ %03lo ซึ่งไม่ถูกต้อง (ต้องมีค่า >=0555 และ <=0775)

en: maintainer script '%.50s' is not stattable
th: สคริปต์ผู้ดูแลแพกเกจ '%.50s' ไม่สามารถ stat ได้

en: error opening conffiles file
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะเปิดแฟ้ม conffiles

en: empty string from fgets reading conffiles
th: ได้รับข้อความเปล่าจาก fgets ขณะอ่าน conffiles

en: conffile name '%s' is too long, or missing final newline
th: ชื่อแฟ้มค่าตั้ง '%s' ยาวเกินไป หรือไม่มีอักขระขึ้นบรรทัดใหม่ปิดท้าย

en: empty and whitespace-only lines are not allowed in conffiles
th: ไม่อนุญาตให้ใช้บรรทัดเปล่าหรือบรรทัดที่มีแต่ช่องว่างล้วนใน conffiles

en: line with conffile filename '%s' has leading white spaces
th: บรรทัดที่มีชื่อแฟ้ม conffile '%s' มีช่องว่างที่ต้นบรรทัด

en: conffile name '%s' is not an absolute pathname
th: ชื่อแฟ้มค่าตั้ง '%s' ไม่ใช่พาธเต็ม

en: conffile name missing after flag '%s'
th: ขาดชื่อแฟ้มค่าตั้งหลังแฟล็ก '%s'

en: unknown flag '%s' for conffile '%s'
th: พบแฟล็ก '%s' ที่ไม่รู้จักสำหรับแฟ้มค่าตั้ง '%s'

en: conffile filename '%s' contains trailing white spaces
th: ชื่อแฟ้ม conffile '%s' มีช่องว่างท้ายบรรทัด

en: conffile '%.250s' does not appear in package
th: ไม่พบแฟ้มค่าตั้ง '%.250s' ในแพกเกจ

en: conffile '%.250s' is not stattable
th: แฟ้มค่าตั้ง '%.250s' ไม่สามารถ stat ได้

en: conffile '%s' is present but is requested to be removed
th: มีแฟ้มค่าตั้ง '%s' อยู่ แต่ถูกขอให้ลบ

en: conffile '%s' is not a plain file
th: แฟ้มค่าตั้ง '%s' ไม่ใช่แฟ้มปกติ

en: conffile name '%s' is duplicated
th: ชื่อแฟ้มค่าตั้ง '%s' ซ้ำกัน

en: error reading conffiles file
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะอ่านแฟ้ม conffiles

en: package name has characters that aren't lowercase alphanums or '-+.'
th: ชื่อแพกเกจมีอักขระที่ไม่ใช่ตัวอักษรพิมพ์เล็ก ตัวเลข หรือ '-+.'

en: package architecture is missing or empty
th: สถาปัตยกรรมของแพกเกจขาดหายหรือว่างเปล่า

en: '%s' contains user-defined Priority value '%s'
th: '%s' มีค่า Priority '%s' ที่ผู้ใช้กำหนดเอง

en: ignoring %d warning about the control file(s) | ignoring %d warnings about the control file(s)
th[0]: จะละเลยคำเตือน %d รายการเกี่ยวกับแฟ้มควบคุม

en: unable to check for existence of archive '%.250s'
th: ไม่สามารถตรวจสอบการมีอยู่ของแพกเกจ '%.250s'

en: failed to chdir to '%.255s'
th: เปลี่ยนไดเรกทอรีไปยัง '%.255s' ไม่สำเร็จ

en: compressing tar member
th: การบีบอัดสมาชิกของ tar

en: <compress> from tar -cf
th: <บีบอัด> จาก tar -cf

en: unable to parse timestamp '%.255s'
th: ไม่สามารถแจงตราประทับเวลา '%.255s'

en: --%s needs a <directory> argument
th: --%s ต้องการอาร์กิวเมนต์ <ไดเรกทอรี>

en: --%s takes at most two arguments
th: --%s ต้องการอาร์กิวเมนต์ไม่เกินสองตัว

en: target is directory - cannot skip control file check
th: เป้าหมายเป็นไดเรกทอรี - ไม่สามารถข้ามการตรวจสอบแฟ้มควบคุม

en: not checking contents of control area
th: จะไม่ตรวจสอบเนื้อหาของพื้นที่ควบคุม

en: building an unknown package in '%s'.
th: กำลังสร้างแพกเกจไม่ทราบชื่อใน '%s'

en: building package '%s' in '%s'.
th: กำลังสร้างแพกเกจ '%s' ใน '%s'

en: failed to make temporary file (%s)
th: สร้างแฟ้มชั่วคราว (%s) ไม่สำเร็จ

en: failed to unlink temporary file (%s), %s
th: ลบแฟ้มชั่วคราว (%s) ไม่สำเร็จ: %s

en: failed to rewind temporary file (%s)
th: กรอแฟ้มชั่วคราว (%s) กลับไม่สำเร็จ

en: failed to stat temporary file (%s)
th: ไม่สามารถ stat แฟ้มชั่วคราว (%s)

en: error writing '%s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะเขียน '%s'

en: cannot copy '%s' into archive '%s': %s
th: ไม่สามารถคัดลอก '%s' เข้าในแพกเกจ '%s': %s

en: shell command to move files
th: คำสั่งเชลล์สำหรับย้ายแฟ้ม

en: unexpected end of file in %s in %.255s
th: พบจุดจบแฟ้มก่อนกำหนดที่%sใน %.255s

en: error reading %s from file %.255s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะอ่าน%sจากแฟ้ม %.255s

en: archive magic version number
th: เลขรุ่นรหัสของแพกเกจ

en: archive member header
th: ข้อมูลส่วนหัวของสมาชิกแพกเกจ

en: file '%.250s' is corrupt - bad archive header magic
th: แฟ้ม '%.250s' เสียหาย - เลขรหัสในข้อมูลส่วนหัวของแพกเกจไม่ถูกต้อง

en: file '%.250s' is not a Debian binary archive (try dpkg-split?)
th: แฟ้ม '%.250s' ไม่ใช่แพกเกจไบนารีของเดเบียน (ลอง dpkg-split ไหม?)

en: archive information header member
th: สมาชิกส่วนหัวของข้อมูลเกี่ยวกับแพกเกจ

en: archive has no newlines in header
th: แพกเกจไม่มีอักขระขึ้นบรรทัดใหม่ในข้อมูลส่วนหัว

en: archive has invalid format version: %s
th: แพกเกจมีเลขรุ่นของรูปแบบไม่ถูกต้อง: %s

en: archive is format version %d.%d; get a newer dpkg-deb
th: แพกเกจเป็นรูปแบบรุ่น %d.%d กรุณาใช้ dpkg-deb รุ่นใหม่

en: cannot skip archive member from '%s': %s
th: ไม่สามารถข้ามสมาชิกของแพกเกจใน '%s': %s

en: archive '%s' uses unknown compression for member '%.*s', giving up
th: แพกเกจ '%s' ใช้การบีบอัดที่ไม่รู้จักสำหรับสมาชิก '%.*s' ขอเลิกล้ม

en: archive '%.250s' contains two control members, giving up
th: แพกเกจ '%.250s' มีสมาชิกข้อมูลควบคุมสองชุด ขอเลิกล้ม

en: archive '%s' has premature member '%.*s' before '%s', giving up
th: แพกเกจ '%s' มีสมาชิก '%.*s' ที่มาก่อนกำหนดก่อน '%s' ขอเลิกล้ม

en:  new Debian package, version %d.%d.
     size %jd bytes: control archive=%jd bytes.
th:  แพกเกจเดเบียนแบบใหม่, รุ่น %d.%d
     ขนาด %jd ไบต์: ชุดข้อมูลควบคุม=%jd ไบต์

en: archive control member size
th: ขนาดของสมาชิกส่วนควบคุมของแพกเกจ

en: archive has malformed control member size '%s'
th: แพกเกจมีขนาดของสมาชิกส่วนควบคุมผิดรูปแบบ '%s'

en: cannot skip archive control member from '%s': %s
th: ไม่สามารถข้ามสมาชิกส่วนควบคุมของแพกเกจใน '%s': %s

en:  old Debian package, version %d.%d.
     size %jd bytes: control archive=%jd, main archive=%jd.
th:  แพกเกจเดเบียนแบบเก่า, รุ่น %d.%d
     ขนาด %jd ไบต์: ชุดข้อมูลควบคุม=%jd, ชุดข้อมูลหลัก=%jd

en: file looks like it might be an archive which has been
     corrupted by being downloaded in ASCII mode
th: แฟ้มดูเหมือนจะเป็นแพกเกจที่ได้รับความเสียหายเพราะการดาวน์โหลด
     ในโหมด ASCII

en: '%.255s' is not a Debian format archive
th: '%.255s' ไม่ใช่แพกเกจในรูปแบบของเดเบียน

en: cannot copy archive member from '%s' to decompressor pipe: %s
th: ไม่สามารถคัดลอกสมาชิกของแพกเกจจาก '%s' ไปยังไปป์ของเครื่องมือคลายบีบอัด: %s

en: cannot close decompressor pipe
th: ไม่สามารถปิดไปป์ของเครื่องมือคลายบีบอัด

en: decompressing archive '%s' (size=%jd) member '%s'
th: การคลายบีบอัดแพกเกจ '%s' (ขนาด=%jd) สมาชิก '%s'

en: failed to create directory
th: สร้างไดเรกทอรีไม่สำเร็จ

en: unexpected pre-existing pathname %s
th: มีแฟ้มหรือไดเรกทอรีอยู่ก่อนแล้วโดยไม่คาดคิดที่พาธชื่อ %s

en: failed to chdir to directory
th: เปลี่ยนเข้าไดเรกทอรีไม่สำเร็จ

en: <decompress>
th: <คลายบีบอัด>

en: paste
th: แปะ

en: --%s needs a .deb filename argument
th: --%s ต้องมีอาร์กิวเมนต์เป็นชื่อแฟ้ม .deb ด้วย

en: --%s takes only one argument (.deb filename)
th: --%s รับอาร์กิวเมนต์แค่ตัวเดียว (ชื่อแฟ้ม .deb)

en: --%s takes at most two arguments (.deb and directory)
th: --%s รับอาร์กิวเมนต์ไม่เกินสองตัว (.deb และไดเรกทอรี)

en: --%s needs .deb filename and directory arguments
th: --%s ต้องมีอาร์กิวเมนต์เป็นชื่อและไดเรกทอรีของแฟ้ม .deb ด้วย

en: --%s needs a target directory.
    Perhaps you should be using dpkg --install ?
th: --%s ต้องระบุไดเรกทอรีปลายทางด้วย
    บางที คุณควรใช้ dpkg --install ไหม?

en: --%s does not support (yet) reading the .deb from standard input
th: --%s (ยัง)ไม่รองรับการอ่าน .deb จากอินพุตมาตรฐาน

en: unable to create temporary directory
th: ไม่สามารถสร้างไดเรกทอรีชั่วคราว

en: cannot extract control file '%s' from '%s': %s
th: ไม่สามารถแตกแฟ้มควบคุม '%s' จาก '%s': %s

en: '%.255s' contains no control component '%.255s'
th: '%.255s' ไม่มีองค์ประกอบส่วนควบคุม '%.255s'

en: open component '%.255s' (in %.255s) failed in an unexpected way
th: เปิดองค์ประกอบ '%.255s' (ใน %.255s) ไม่สำเร็จ โดยได้ผลลัพธ์ที่ไม่คาดคิด

en: %d requested control component is missing | %d requested control components are missing
th[0]: องค์ประกอบส่วนควบคุมขาดหายไป %d รายการ

en: cannot scan directory '%.255s'
th: ไม่สามารถตรวจข้อมูลไดเรกทอรี '%.255s'

en: cannot stat '%.255s' (in '%.255s')
th: ไม่สามารถ stat '%.255s' (ใน '%.255s')

en: cannot open '%.255s' (in '%.255s')
th: ไม่สามารถเปิด '%.255s' (ใน '%.255s')

en: failed to read '%.255s' (in '%.255s')
th: อ่าน '%.255s' ไม่สำเร็จ (ใน '%.255s')

en:  %7jd bytes, %5d lines   %c  %-20.127s %.127s
th:  %7jd ไบต์, %5d บรรทัด   %c  %-20.127s %.127s

en:      not a plain file          %.255s
th:      ไม่ใช่แฟ้มปกติ                %.255s

en: no 'control' file in control archive!
th: ไม่มีแฟ้ม 'control' ในแฟ้มจัดเก็บของส่วนควบคุม!

en: error in show format: %s
th: มีข้อผิดพลาดในรูปแบบการแสดง: %s

en: --%s takes exactly one argument
th: --%s รับอาร์กิวเมนต์ตัวเดียว

en: Debian '%s' package archive backend version %s.
th: แบ็กเอนด์จัดการแพกเกจ '%s' ของเดเบียน รุ่น %s

en: This is free software; see the GNU General Public License version 2 or
    later for copying conditions. There is NO warranty.
th: นี่เป็นซอฟต์แวร์เสรี กรุณาอ่านเงื่อนไขการแจกจ่ายได้จาก GNU General Public License
    รุ่น 2 หรือใหม่กว่า ซอฟต์แวร์นี้ *ไม่มี* การรับประกันใดๆ

en: Usage: %s [<option>...] <command>
th: วิธีใช้: %s [<ตัวเลือก> ...] <คำสั่ง>

en: Commands:
      -b|--build <directory> [<deb>]   Build an archive.
      -c|--contents <deb>              List contents.
      -I|--info <deb> [<cfile>...]     Show info to stdout.
      -W|--show <deb>                  Show information on package(s)
      -f|--field <deb> [<cfield>...]   Show field(s) to stdout.
      -e|--control <deb> [<directory>] Extract control info.
      -x|--extract <deb> <directory>   Extract files.
      -X|--vextract <deb> <directory>  Extract & list files.
      -R|--raw-extract <deb> <directory>
                                       Extract control info and files.
      --ctrl-tarfile <deb>             Output control tarfile.
      --fsys-tarfile <deb>             Output filesystem tarfile.
th: คำสั่ง:
      -b|--build <ไดเรกทอรี> [<deb>]    สร้างแพกเกจ
      -c|--contents <deb>              แสดงรายชื่อแฟ้มในแพกเกจ
      -I|--info <deb> [<แฟ้มควบคุม> ...] แสดงข้อมูลออกทาง stdout
      -W|--show <deb>                  แสดงข้อมูลของแพกเกจ
      -f|--field <deb> [<เขตข้อมูล> ...] แสดงเขตข้อมูลออกทาง stdout
      -e|--control <deb> [<ไดเรกทอรี>]  แยกข้อมูลควบคุมออกมา
      -x|--extract <deb> <ไดเรกทอรี>    แยกแฟ้มติดตั้งออกมา
      -X|--vextract <deb> <ไดเรกทอรี>   แยกแฟ้มที่ติดตั้งออกมา พร้อมแสดงรายชื่อด้วย
      -R|--raw-extract <deb> <ไดเรกทอรี>
                                       แยกข้อมูลส่วนควบคุมและแฟ้มต่างๆ ออกมา
      --ctrl-tarfile <deb>             แยกแฟ้ม tar ของข้อมูลควบคุมออกมา
      --fsys-tarfile <deb>             แยกแฟ้ม tar ที่ใช้ติดตั้งแฟ้มในระบบออกมา

en:   -?, --help                       Show this help message.
          --version                    Show the version.
th:   -?,  --help                      แสดงข้อความช่วยเหลือนี้
           --version                   แสดงเลขรุ่น

en: <deb> is the filename of a Debian format archive.
    <cfile> is the name of an administrative file component.
    <cfield> is the name of a field in the main 'control' file.
th: <deb> คือชื่อแฟ้มของแพกเกจเดเบียน
    <แฟ้มควบคุม> คือชื่อขององค์ประกอบแฟ้มที่ใช้ควบคุมแพกเกจ
    <เขตข้อมูล> คือชื่อเขตข้อมูลในแฟ้ม 'control' หลัก

en: Options:
      -v, --verbose                    Enable verbose output.
      -D, --debug                      Enable debugging output.
          --showformat=<format>        Use alternative format for --show.
          --deb-format=<format>        Select archive format.
                                         Allowed values: 0.939000, 2.0 (default).
          --nocheck                    Suppress control file check (build bad
                                         packages).
          --root-owner-group           Forces the owner and groups to root.
          --threads-max=<threads>      Use at most <threads> with compressor.
          --[no-]uniform-compression   Use the compression params on all members.
      -z#                              Set the compression level when building.
      -Z<type>                         Set the compression type used when building.
                                         Allowed types: gzip, xz, zstd, none.
      -S<strategy>                     Set the compression strategy when building.
                                         Allowed values: none; extreme (xz);
                                         filtered, huffman, rle, fixed (gzip).
th: ตัวเลือก:
      -v, --verbose                    แสดงข้อความโดยละเอียด
      -D, --debug                      แสดงข้อความสำหรับดีบั๊ก
          --showformat=<รูปแบบ>         กำหนดรูปแบบการแสดงข้อมูลสำหรับคำสั่ง --show
          --deb-format=<รูปแบบ>         เลือกรูปแบบของแพกเกจ
                                         ค่าที่ใช้ได้: 0.939000, 2.0 (ปริยาย)
          --nocheck                    ไม่ต้องตรวจสอบแฟ้มควบคุม (สร้างแล้วได้แพกเกจ
                                         ที่ไม่ดีนัก)
          --root-owner-group           บังคับให้ผู้ใช้และกลุ่มเจ้าของแฟ้มเป็น root
          --threads-max=<จำนวนเธรด>    ใช้เธรดไม่เกิน <จำนวนเธรด> สำหรับตัวบีบอัด
          --[no-]uniform-compression   ใช้พารามิเตอร์ของการบีบอัดกับสมาชิกทุกตัว
      -z#                              กำหนดระดับการบีบอัดเมื่อสร้างแพกเกจ
      -Z<ชนิด>                          กำหนดชนิดของการบีบอัดเมื่อสร้างแพกเกจ
                                         ค่าที่ใช้ได้: gzip, xz, zstd, none
      -S<นโยบาย>                       กำหนดนโยบายการบีบอัดเมื่อสร้างแพกเกจ
                                         ค่าที่ใช้ได้: none, extreme (xz)
                                         filtered, huffman, rle, fixed (gzip)

en: Format syntax:
      A format is a string that will be output for each package. The format
      can include the standard escape sequences \n (newline), \r (carriage
      return) or \\ (plain backslash). Package information can be included
      by inserting variable references to package fields using the ${var[;width]}
      syntax. Fields will be right-aligned unless the width is negative in which
      case left alignment will be used.
th: การกำหนดรูปแบบ:
      รูปแบบ คือข้อความที่จะแสดงสำหรับแต่ละแพกเกจ รูปแบบสามารถใช้อักขระหลีกมาตรฐาน
      คือ \n (ขึ้นบรรทัดใหม่), \r (ปัดแคร่) หรือ \\ (backslash) ได้ สามารถ
      อ้างถึงข้อมูลของแพกเกจได้ด้วยตัวแปรแทนเขตข้อมูลในรูป ${ตัวแปร[;ความกว้าง]}
      การแสดงเขตข้อมูลจะเรียงชิดขวาเสมอ นอกจากจะใช้ความกว้างเป็นลบ จึงจะเรียง
      ชิดซ้าย

en: 
    Use 'dpkg' to install and remove packages from your system, or
    'apt' or 'aptitude' for user-friendly package management. Packages
    unpacked using 'dpkg-deb --extract' will be incorrectly installed !
th: 
    ใช้ 'dpkg' เพื่อติดตั้งหรือถอดถอนแพกเกจในระบบของคุณ หรือใช้
    'apt' หรือ 'aptitude' ถ้าต้องการการจัดการแพกเกจแบบเป็นมิตรกับผู้ใช้
    แพกเกจที่แตกด้วยคำสั่ง 'dpkg-deb --extract' จะติดตั้งไม่ถูกต้อง !

en: Type dpkg-deb --help for help about manipulating *.deb files;
    Type dpkg --help for help about installing and deinstalling packages.
th: พิมพ์ dpkg-deb --help เพื่อดูวิธีจัดการแฟ้ม *.deb;
    พิมพ์ dpkg --help เพื่อดูวิธีติดตั้งและถอดถอนแพกเกจ

en: invalid deb format version: %s
th: รุ่นของรูปแบบ deb ไม่ถูกต้อง: %s

en: unknown deb format version: %s
th: ไม่รู้จักรุ่นของรูปแบบ deb: '%s'

en: unknown compression strategy '%s'!
th: ไม่รู้จักนโยบายของการบีบอัด '%s'!

en: unknown compression type '%s'!
th: ไม่รู้จักชนิดของการบีบอัด '%s'!

en: obsolete compression type '%s'; use xz instead
th: เลิกใช้การบีบอัดชนิด '%s' แล้ว ควรใช้ xz แทน

en: obsolete compression type '%s'; use xz or gzip instead
th: เลิกใช้การบีบอัดชนิด '%s' แล้ว ควรใช้ xz หรือ gzip แทน

en: need an action option
th: ต้องมีตัวเลือกระบุการกระทำด้วย

en: invalid compressor parameters: %s
th: พารามิเตอร์ของการบีบอัดผิดพลาด: %s

en: unsupported compression type '%s' with uniform compression
th: ไม่รองรับชนิด '%s' ของการบีบอัดในการบีบอัดแบบระเบียบเดียว

en: file '%.250s' is corrupt - bad digit (code %d) in %s
th: แฟ้ม '%.250s' เสียหาย - ตัวเลขผิด (รหัส %d) ที่ %s

en: file '%s' is corrupt; out of range integer in %s
th: แฟ้ม '%s' เสียหาย: ตัวเลขออกนอกช่วงใช้งานที่ %s

en: file '%.250s' is corrupt - %.250s missing
th: แฟ้ม '%.250s' เสียหาย - ขาด %.250s

en: file '%.250s' is corrupt - missing newline after %.250s
th: แฟ้ม '%.250s' เสียหาย - ขาด newline หลัง %.250s

en: error reading %.250s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะอ่าน %.250s

en: file '%.250s' is corrupt - bad magic at end of first header
th: แฟ้ม '%.250s' เสียหาย - รหัสเอกลักษณ์ผิดพลาดที่ท้ายข้อมูลส่วนหัวชิ้นแรก

en: file '%.250s' is corrupt - bad padding character (code %d)
th: แฟ้ม '%.250s' เสียหาย - อักขระเติมช่องว่างใช้ไม่ได้ (รหัส %d)

en: file '%.250s' is corrupt - nulls in info section
th: แฟ้ม '%.250s' เสียหาย - มีอักขระรหัสศูนย์ในหมวดข้อมูลแพกเกจ

en: format version number
th: เลขรุ่นของรูปแบบแพกเกจ

en: file '%.250s' has invalid format version: %s
th: แฟ้ม '%.250s' มีเลขรุ่นของรูปแบบผิดพลาด: %s

en: file '%.250s' is format version %d.%d; get a newer dpkg-split
th: แฟ้ม '%.250s' อยู่ในรูปแบบรุ่น %d.%d คุณต้องใช้ dpkg-split รุ่นใหม่กว่านี้

en: package name
th: ชื่อแพกเกจ

en: package version number
th: เลขรุ่นของแพกเกจ

en: package file MD5 checksum
th: ผลรวมตรวจสอบ MD5 ของแฟ้มแพกเกจ

en: file '%.250s' is corrupt - bad MD5 checksum '%.250s'
th: แฟ้ม '%.250s' เสียหาย - ค่าผลรวมตรวจสอบ MD5 '%.250s' ไม่ถูกต้อง

en: archive total size
th: ขนาดรวมของแพกเกจ

en: archive part offset
th: ออฟเซ็ตของส่วนย่อยของแพกเกจ

en: archive part numbers
th: หมายเลขส่วนย่อยของแพกเกจ

en: file '%.250s' is corrupt - no slash between archive part numbers
th: แฟ้ม '%.250s' เสียหาย - ไม่มีอักขระขีดทับระหว่างหมายเลขส่วนย่อยของแพกเกจ

en: number of archive parts
th: จำนวนส่วนย่อยของแพกเกจ

en: file '%.250s' is corrupt - bad number of archive parts
th: แฟ้ม '%.250s' เสียหาย - จำนวนส่วนย่อยของแพกเกจเป็นค่าที่ไม่สามารถใช้ได้

en: archive parts number
th: หมายเลขส่วนย่อยของแพกเกจ

en: file '%.250s' is corrupt - bad archive part number
th: แฟ้ม '%.250s' เสียหาย - หมายเลขส่วนย่อยของแพกเกจเป็นค่าที่ไม่สามารถใช้ได้

en: package architecture
th: สถาปัตยกรรมของแพกเกจ

en: file '%.250s' is corrupt - bad magic at end of second header
th: แฟ้ม '%.250s' เสียหาย - ค่ารหัสเอกลักษณ์ที่ข้อมูลส่วนหัวส่วนที่สองไม่ถูกต้อง

en: file '%.250s' is corrupt - second member is not data member
th: แฟ้ม '%.250s' เสียหาย - สมาชิกที่สองไม่ใช่สมาชิกที่เป็นข้อมูล

en: file '%.250s' is corrupt - wrong number of parts for quoted sizes
th: แฟ้ม '%.250s' เสียหาย - จำนวนส่วนย่อยไม่ถูกต้องใน quoted size

en: file '%.250s' is corrupt - size is wrong for quoted part number
th: แฟ้ม '%.250s' เสียหาย - ขนาดไม่ถูกต้องใน quoted part number

en: file '%.250s' is corrupt - too short
th: แฟ้ม '%.250s' เสียหาย - สั้นเกินไป

en: cannot open archive part file '%.250s'
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้มส่วนย่อยของแฟ้มจัดเก็บ '%.250s'

en: file '%.250s' is not an archive part
th: แฟ้ม '%.250s' ไม่ใช่ส่วนย่อยของแฟ้มจัดเก็บ

en: %s:
        Part format version:            %d.%d
        Part of package:                %s
            ... version:                %s
            ... architecture:           %s
            ... MD5 checksum:           %s
            ... length:                 %jd bytes
            ... split every:            %jd bytes
        Part number:                    %d/%d
        Part length:                    %jd bytes
        Part offset:                    %jd bytes
        Part file size (used portion):  %jd bytes
th: %s:
        รุ่นของรูปแบบข้อมูลส่วนย่อย:           %d.%d
        ส่วนย่อยของแพกเกจ:                %s
            ... รุ่น:                     %s
            ... สถาปัตยกรรม:             %s
            ... ผลรวมตรวจสอบ MD5:       %s
            ... ความยาว:                %jd ไบต์
            ... ตัดแบ่งที่ทุกๆ:              %jd ไบต์
        หมายเลขส่วนย่อย:                  %d/%d
        ความยาวส่วนย่อย:                  %jd ไบต์
        ออฟเซ็ตของส่วนย่อย:                %jd ไบต์
        ขนาดของแฟ้มส่วนย่อย (ส่วนที่ใช้):      %jd ไบต์

[ctx: architecture]
en: <unknown>
th: <ไม่ทราบ>

en: --%s requires one or more part file arguments
th: --%s ต้องการอาร์กิวเมนต์ที่เป็นแฟ้มส่วนย่อยตั้งแต่หนึ่งรายการขึ้นไป

en: file '%s' is not an archive part
th: แฟ้ม '%s' ไม่ใช่ส่วนย่อยของแพกเกจ

en: Putting package %s together from %d part:  | Putting package %s together from %d parts:
th[0]: กำลังประกอบแพกเกจ %s เข้าด้วยกันจากส่วนย่อย %d ส่วน:

en: unable to open output file '%.250s'
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้มผลลัพธ์ '%.250s'

en: unable to (re)open input part file '%.250s'
th: ไม่สามารถเปิด (ซ้ำ) แฟ้มส่วนย่อยข้อมูลเข้า '%.250s'

en: cannot skip split package header for '%s': %s
th: ไม่สามารถข้ามข้อมูลส่วนหัวของแพกเกจที่ตัดแบ่ง '%s': %s

en: cannot append split package part '%s' to '%s': %s
th: ไม่สามารถเพิ่มส่วนย่อย '%s' ของแพกเกจตัดแบ่งต่อท้าย '%s': %s

en: done
th: เสร็จ

en: files '%.250s' and '%.250s' are not parts of the same file
th: แฟ้ม '%.250s' และ '%.250s' ไม่ใช่ส่วนย่อยของแฟ้มเดียวกัน

en: there are several versions of part %d - at least '%.250s' and '%.250s'
th: มีแฟ้มส่วนย่อย %d หลายฉบับ - อย่างน้อยก็ '%.250s' และ '%.250s'

en: part %d is missing
th: ส่วนย่อย %d ขาดหาย

en: Debian '%s' package split/join tool; version %s.
th: เครื่องมือตัดแบ่ง/รวมแพกเกจ '%s' ของเดเบียน; รุ่น %s

en: Usage: %s [<option> ...] <command>
th: วิธีใช้: %s [<ตัวเลือก> ...] <คำสั่ง>

en: Commands:
      -s|--split <file> [<prefix>]     Split an archive.
      -j|--join <part> <part> ...      Join parts together.
      -I|--info <part> ...             Display info about a part.
      -a|--auto -o <complete> <part>   Auto-accumulate parts.
      -l|--listq                       List unmatched pieces.
      -d|--discard [<filename> ...]    Discard unmatched pieces.
th: คำสั่ง:
      -s|--split <file> [<prefix>]     ตัดแบ่งแพกเกจ
      -j|--join <part> <part> ...      รวมส่วนย่อยเข้าด้วยกัน
      -I|--info <part> ...             แสดงข้อมูลเกี่ยวกับส่วนย่อย
      -a|--auto -o <complete> <part>   สะสมส่วนย่อยโดยอัตโนมัติ
      -l|--listq                       แสดงรายชื่อส่วนย่อยที่รออยู่
      -d|--discard [<filename> ...]    ล้างส่วนย่อยที่รออยู่ทิ้ง

en: Options:
          --depotdir <directory>       Use <directory> instead of %s/%s.
          --admindir <directory>       Use <directory> instead of %s.
          --root <directory>           Use <directory> instead of %s.
      -S, --partsize <size>            In KiB, for -s (default is 450).
      -o, --output <file>              Filename, for -j (default is
                                         <package>_<version>_<arch>.deb).
      -Q, --npquiet                    Be quiet when -a is not a part.
          --msdos                      Generate 8.3 filenames.
th: ตัวเลือก:
          --depotdir <ไดเรกทอรี>        ใช้ <ไดเรกทอรี> แทน %s/%s
          --admindir <ไดเรกทอรี>        ใช้ <ไดเรกทอรี> แทน %s
          --root <ไดเรกทอรี>            ใช้ <ไดเรกทอรี> แทน %s
      -S, --partsize <ขนาด>            ในหน่วย KiB, สำหรับ -s (ค่าปริยายคือ 450)
      -o, --output <แฟ้ม>               แฟ้มผลลัพธ์สำหรับ -j (ค่าปริยายคือ
                                         <แพกเกจ>_<รุ่น>_<สถาปัตยกรรม>.deb)
      -Q, --npquiet                    ไม่ต้องบ่นถ้า -a ไม่ใช่ส่วนย่อย
          --msdos                      ใช้ชื่อแฟ้มในรูปแบบ 8.3

en: Exit status:
      0 = ok
      1 = with --auto, file is not a part
      2 = trouble
th: สถานะการจบการทำงาน:
      0 = OK
      1 = สำหรับ --auto แฟ้มไม่ใช่ส่วนย่อย
      2 = มีปัญหา

en: Type dpkg-split --help for help.
th: พิมพ์ dpkg-split --help เพื่อดูวิธีใช้

en: part size is far too large or is not positive
th: ขนาดของส่วนย่อยใหญ่เกินไป หรือไม่ใช่ค่าบวก

en: part size must be at least %d KiB (to allow for header)
th: ขนาดของส่วนย่อยต้องมีค่าอย่างน้อย %dKiB (เพื่อให้เก็บข้อมูลส่วนหัวได้)

en: <standard error>
th: <ช่องแสดงข้อผิดพลาดมาตรฐาน>

en: unable to read depot directory '%.250s'
th: ไม่สามารถอ่านไดเรกทอรีสะสมส่วนย่อย '%.250s'

en: --auto requires the use of the --output option
th: --auto ต้องใช้ตัวเลือก --output ด้วย

en: --auto requires exactly one part file argument
th: --auto ต้องการอาร์กิวเมนต์ที่เป็นแฟ้มส่วนย่อยรายการเดียว

en: unable to read part file '%.250s'
th: ไม่สามารถอ่านแฟ้มส่วนย่อย '%.250s'

en: File '%.250s' is not part of a multipart archive.
th: แฟ้ม '%.250s' ไม่ใช่ส่วนย่อยของแพกเกจแบ่งส่วน

en: cannot create directory %s
th: ไม่สามารถสร้างไดเรกทอรี %s

en: unable to reopen part file '%.250s'
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้มส่วนย่อย '%.250s' ซ้ำ

en: unable to open new depot file '%.250s'
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้มสะสมส่วนย่อยใหม่ '%.250s'

en: cannot extract split package part '%s': %s
th: ไม่สามารถแตกส่วนย่อย '%s' ของแพกเกจตัดแบ่ง: %s

en: unable to rename new depot file '%.250s' to '%.250s'
th: ไม่สามารถเปลี่ยนชื่อแฟ้มสะสมใหม่ '%.250s' ไปเป็น '%.250s'

en: Part %d of package %s filed (still want
th: เก็บส่วนย่อย %d ของแพกเกจ %s แล้ว (ยังต้องการอีก

en:  and
th:  และ

en: unable to delete used-up depot file '%.250s'
th: ไม่สามารถลบแฟ้มสะสมส่วนย่อย '%.250s' ที่ใช้แล้ว

en: --%s takes no arguments
th: --%s ไม่รับอาร์กิวเมนต์

en: Junk files left around in the depot directory:
th: มีแฟ้มขยะหลงเหลืออยู่ในไดเรกทอรีสะสมส่วนย่อย:

en: unable to stat '%.250s'
th: ไม่สามารถ stat '%.250s'

en:  %s (%jd bytes)
th:  %s (%jd ไบต์)

en:  %s (not a plain file)
th:  %s (ไม่ใช่แฟ้มปกติ)

en: Packages not yet reassembled:
th: แพกเกจที่ยังประกอบรวมไม่เสร็จ:

en:  Package %s: part(s)
th:  แพกเกจ %s: ส่วนย่อย

en: part file '%.250s' is not a plain file
th: แฟ้มส่วนย่อย '%.250s' ไม่ใช่แฟ้มปกติ

en: (total %jd bytes)
th: (รวม %jd ไบต์)

en: unable to discard '%.250s'
th: ไม่สามารถล้าง '%.250s' ทิ้ง

en: Deleted %s.
th: ลบ %s แล้ว

en: package field value extraction
th: การแยกเอาค่าเขตข้อมูลของแพกเกจ

en: <dpkg-deb --info pipe>
th: <ไปป์ dpkg-deb --info>

en: unable to open source file '%.250s'
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้มต้นฉบับ '%.250s'

en: unable to fstat source file
th: ไม่สามารถ stat แฟ้มต้นฉบับ

en: source file '%.250s' not a plain file
th: แฟ้มต้นฉบับ '%.250s' ไม่ใช่แฟ้มปกติ

en: cannot compute MD5 digest for file '%s': %s
th: ไม่สามารถคำนวณไดเจสต์ MD5 สำหรับแฟ้ม '%s': %s

en: Splitting package %s into %d part:  | Splitting package %s into %d parts:
th[0]: กำลังตัดแบ่งแพกเกจ %s ออกเป็น %d ส่วน:

en: header is too long, making part too long; the package name or version
    numbers must be extraordinarily long, or something; giving up
th: ข้อมูลส่วนหัวยาวเกินไป ทำให้ส่วนย่อยยาวเกินไปด้วย ชื่อแพกเกจหรือเลขรุ่นคงยาวแบบผิดปกติ
    หรือมีความผิดปกติอย่างอื่น ขอเลิกล้ม

en: --split needs a source filename argument
th: --split ต้องการอาร์กิวเมนต์ที่เป็นชื่อแฟ้มต้นฉบับ

en: --split takes at most a source filename and destination prefix
th: --split รับอาร์กิวเมนต์เป็นชื่อแฟ้มต้นฉบับและชื่อขึ้นต้นของปลายทางอย่างละหนึ่งรายการเท่านั้น

en: Use --help for help about diverting files.
th: ใช้ --help เพื่อดูวิธีเบนแฟ้ม

en: Debian %s version %s.
th: %s ของเดเบียน รุ่น %s

en: Commands:
      [--add] <file>           add a diversion.
      --remove <file>          remove the diversion.
      --list [<glob-pattern>]  show file diversions.
      --listpackage <file>     show what package diverts the file.
      --truename <file>        return the diverted file.
th: คำสั่ง:
      [--add] <แฟ้ม>            เพิ่มการเบนแฟ้ม
      --remove <แฟ้ม>           ลบการเบนแฟ้ม
      --list [<glob-pattern>]  แสดงการเบนแฟ้ม
      --listpackage <แฟ้ม>      แสดงแพกเกจที่เบนแฟ้มนี้
      --truename <แฟ้ม>         แสดงแฟ้มที่เบนไป

en: Options:
      --package <package>      name of the package whose copy of <file> will not
                                 be diverted.
      --local                  all packages' versions are diverted.
      --divert <divert-to>     the name used by other packages' versions.
      --rename                 actually move the file aside (or back).
      --no-rename              do not move the file aside (or back) (default).
      --admindir <directory>   set the directory with the diversions file.
      --instdir <directory>    set the root directory, but not the admin dir.
      --root <directory>       set the directory of the root filesystem.
      --test                   don't do anything, just demonstrate.
      --quiet                  quiet operation, minimal output.
      --help                   show this help message.
      --version                show the version.
th: ตัวเลือก:
      --package <แพกเกจ>       ชื่อแพกเกจที่จะยกเว้นการเบน <แฟ้ม> ฉบับในครอบครอง
      --local                  เบนแฟ้มของทุกรุ่นของแพกเกจไม่มียกเว้น
      --divert <ชื่อเบนไป>       ชื่อแฟ้มฉบับที่แพกเกจอื่นจะใช้
      --rename                 เปลี่ยนชื่อแฟ้มหลบชื่อเดิม (หรือเปลี่ยนชื่อกลับ)
      --no-rename              ไม่เปลี่ยนชื่อแฟ้มหลบชื่อเดิม (หรือเปลี่ยนชื่อกลับ) (ค่าปริยาย)
      --admindir <ไดเรกทอรี>    กำหนดไดเรกทอรีที่เก็บแฟ้มรายชื่อการเบน
      --instdir <ไดเรกทอรี>     กำหนดไดเรกทอรีราก แต่ไม่ใช่ --admindir
      --root <ไดเรกทอรี>        กำหนดไดเรกทอรีที่จะใช้เป็นรากของระบบแฟ้ม
      --test                   ไม่ต้องทำจริง แค่สาธิตเท่านั้น
      --quiet                  ทำแบบเงียบ แสดงข้อความให้น้อยที่สุด
      --help                   แสดงข้อความช่วยเหลือนี้
      --version                แสดงเลขรุ่น

en: When adding, default is --local and --divert <original>.distrib.
    When removing, --package or --local and --divert must match if specified.
    Package preinst/postrm scripts should always specify --package and --divert.
th: เมื่อจะเพิ่มการเบนแฟ้ม ตัวเลือกปริยายคือ --local และ --divert <ชื่อเดิม>.distrib
    เมื่อจะลบการเบนแฟ้ม ถ้าระบุ --package หรือ --local และ --divert ก็ต้องระบุให้ตรงกันด้วย
    สคริปต์ preinst/postrm ของแพกเกจควรระบุ --package และ --divert เสมอ

en: please specify --no-rename explicitly, the default will change to --rename in 1.20.x
th: กรุณาระบุ --no-rename อย่างโจ่งแจ้ง ค่าปริยายจะเปลี่ยนเป็น --rename ใน 1.20.x

en: cannot stat file '%s'
th: ไม่สามารถ stat แฟ้ม '%s'

en: error checking '%s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะตรวจสอบ '%s'

en: rename involves overwriting '%s' with
      different file '%s', not allowed
th: การเปลี่ยนชื่อทำให้ต้องเขียนทับ '%s' ด้วย
      แฟ้ม '%s' ที่เป็นคนละแฟ้ม ซึ่งไม่อนุญาต

en: unable to create file '%s'
th: ไม่สามารถสร้างแฟ้ม '%s'

en: cannot copy '%s' to '%s': %s
th: ไม่สามารถคัดลอก '%s' ไปยัง '%s': %s

en: cannot rename '%s' to '%s'
th: ไม่สามารถเปลี่ยนชื่อ '%s' เป็น '%s'

en: rename: remove duplicate old link '%s'
th: rename: ลบลิงก์เดิม '%s' ซึ่งซ้ำกัน

en: unable to remove copied source file '%s'
th: ไม่สามารถลบแฟ้มต้นฉบับ '%s' หลังจากคัดลอกแล้ว

en: filename "%s" is not absolute
th: ชื่อแฟ้ม "%s" ไม่ใช่พาธเต็ม

en: file may not contain newlines
th: ชื่อแฟ้มห้ามมีอักขระขึ้นบรรทัดใหม่

en: local diversion of %s
th: การเบนแฟ้มเป็นการภายในของ %s

en: local diversion of %s to %s
th: การเบนแฟ้มเป็นการภายในของ %s ไปยัง %s

en: diversion of %s by %s
th: การเบนแฟ้ม %s โดย %s

en: diversion of %s to %s by %s
th: การเบนแฟ้ม %s ไปยัง %s โดย %s

en: any diversion of %s
th: การเบนแฟ้มใดๆ ของ %s

en: any diversion of %s to %s
th: การเบนแฟ้มใดๆ ของ %s ไปยัง %s

en: --%s needs a single argument
th: --%s ต้องการอาร์กิวเมนต์แค่รายการเดียว

en: cannot divert directories
th: ไม่สามารถเบนไดเรกทอรี

en: cannot divert file '%s' to itself
th: ไม่สามารถเบนแฟ้ม '%s' เข้าหาตัวเองได้

en: Leaving '%s'
th: จะคง '%s' ไว้

en: '%s' clashes with '%s'
th: '%s' ชนกับ '%s'

en: Adding '%s'
th: กำลังเพิ่ม '%s'

en: Ignoring request to rename file '%s' owned by diverting package '%s'
th: จะข้ามคำสั่งเปลี่ยนชื่อแฟ้ม '%s' ซึ่งเป็นของแพกเกจ '%s' ที่มีการเบนแฟ้ม

en: diverting file '%s' from an Essential package with rename is dangerous, use --no-rename
th: การเบนแฟ้ม '%s' จากแพกเกจจำเป็น (essential) โดยเปลี่ยนชื่อด้วยนั้นอันตราย ควรใช้ --no-rename

en: No diversion '%s', none removed.
th: ไม่มีการเบน '%s' จึงไม่มีการลบรายการใด

en: mismatch on divert-to
      when removing '%s'
      found '%s'
th: <ชื่อเบนไป> ไม่ตรง
      ขณะลบ '%s'
      พบ '%s'

en: mismatch on package
      when removing '%s'
      found '%s'
th: <แพกเกจ> ไม่ตรง
      ขณะลบ '%s'
      พบ '%s'

en: Ignoring request to remove shared diversion '%s'.
th: จะข้ามคำสั่งลบรายการเบนแฟ้ม '%s' ที่ยังมีแพกเกจอื่นใช้ร่วมกันอยู่

en: Removing '%s'
th: กำลังลบ '%s'

en: package may not contain newlines
th: ชื่อแพกเกจห้ามมีอักขระขึ้นบรรทัดใหม่

en: divert-to may not contain newlines
th: <ชื่อเบนไป> ห้ามมีอักขระขึ้นบรรทัดใหม่

en: Use --help for help about overriding file stat information.
th: ใช้ --help เพื่อดูวิธีบังคับค่า stat ของแฟ้ม

en: Commands:
      --add <owner> <group> <mode> <path>
                               add a new <path> entry into the database.
      --remove <path>          remove <path> from the database.
      --list [<glob-pattern>]  list current overrides in the database.
th: คำสั่ง:
      --add <เจ้าของ> <กลุ่ม> <โหมด> <พาธ>
                               เพิ่มรายการ <พาธ> รายการใหม่เข้าในฐานข้อมูล
      --remove <พาธ>           ลบ <พาธ> ออกจากฐานข้อมูล
      --list [<glob-pattern>]  แสดงรายชื่อ override ปัจจุบันในฐานข้อมูล

en: Options:
      --admindir <directory>   set the directory with the statoverride file.
      --instdir <directory>    set the root directory, but not the admin dir.
      --root <directory>       set the directory of the root filesystem.
      --update                 immediately update <path> permissions.
      --force                  deprecated alias for --force-all.
      --force-<thing>[,...]    override problems (see --force-help).
      --no-force-<thing>[,...] stop when problems encountered.
      --refuse-<thing>[,...]   ditto.
      --quiet                  quiet operation, minimal output.
      --help                   show this help message.
      --version                show the version.
th: ตัวเลือก:
      --admindir <ไดเรกทอรี>    กำหนดไดเรกทอรีที่เก็บแฟ้ม statoverride
      --instdir <ไดเรกทอรี>     กำหนดไดเรกทอรีราก แต่ไม่ใช่ --admindir
      --root <ไดเรกทอรี>        กำหนดไดเรกทอรีที่จะใช้เป็นรากของระบบแฟ้ม
      --update                 ปรับการอนุญาตสิทธิ์ของ <พาธ> ทันที
      --force                  ตัวเลือกที่ไม่แนะนำให้ใช้แล้ว เทียบเท่ากับ --force-all
      --force-<ปัญหา>[,...]     ข้ามปัญหา (ดู --force-help)
      --no-force-<ปัญหา>[,...]  หยุดเมื่อพบปัญหา
      --refuse-<ปัญหา>[,...]    เหมือนข้างต้น
      --quiet                  ทำแบบเงียบ แสดงข้อความให้น้อยที่สุด
      --help                   แสดงข้อความช่วยเหลือนี้
      --version                แสดงเลขรุ่น

en: stripping trailing /
th: จะตัด / ที่ท้ายชื่อ

en: user '%s' does not exist
th: ไม่มีผู้ใช้ '%s' อยู่

en: group '%s' does not exist
th: ไม่มีกลุ่มผู้ใช้ '%s' อยู่

en: error setting ownership of '%.255s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะกำหนดเจ้าของของ '%.255s'

en: error setting permissions of '%.255s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะกำหนดการอนุญาตสิทธิ์ของ '%.255s'

en: --%s needs four arguments
th: --%s ต้องการอาร์กิวเมนต์สี่ตัว

en: path may not contain newlines
th: พาธห้ามมีอักขระขึ้นบรรทัดใหม่

en: an override for '%s' already exists, but --force specified so will be ignored
th: มีรายการ override สำหรับ '%s' อยู่ก่อนแล้ว แต่มีการระบุ --force ดังนั้นเราจะละเลยข้อสังเกตนี้

en: an override for '%s' already exists; aborting
th: มีรายการ override สำหรับ '%s' อยู่ก่อนแล้ว ขอยกเลิก

en: --update given but %s does not exist
th: สั่ง --update แต่ไม่มีแฟ้ม %s อยู่

en: no override present
th: ไม่มีรายการ override อยู่

en: --update is useless for --remove
th: --update ไม่มีประโยชน์อะไรสำหรับ --remove

en: deprecated --%s option; use --%s instead
th: ตัวเลือก '--%s' แนะนำให้เลิกใช้แล้ว กรุณาใช้ '--%s' แทน

en: Type dpkg-trigger --help for help about this utility.
th: พิมพ์ dpkg-trigger --help เพื่อดูวิธีใช้โปรแกรมนี้

en: Debian %s package trigger utility version %s.
th: เครื่องมือสะกิดแพกเกจ %s ของเดเบียน รุ่น %s

en: Usage: %s [<option>...] <trigger-name>
           %s [<option>...] <command>
th: วิธีใช้: %s [<ตัวเลือก> ...] <ชื่อการสะกิด>
          %s [<ตัวเลือก> ...] <คำสั่ง>

en: Commands:
      --check-supported                Check if the running dpkg supports triggers.
th: คำสั่ง:
      --check-supported                ตรวจสอบว่า dpkg ที่มีอยู่รองรับการสะกิดหรือไม่

en: Options:
      --admindir=<directory>           Use <directory> instead of %s.
      --root=<directory>               Use <directory> instead of %s.
      --by-package=<package>           Override trigger awaiter (normally set
                                         by dpkg).
      --await                          Package needs to await the processing.
      --no-await                       No package needs to await the processing.
      --no-act                         Just test - don't actually change anything.
th: ตัวเลือก:
      --admindir=<ไดเรกทอรี>            ใช้ <ไดเรกทอรี> แทน %s
      --root=<ไดเรกทอรี>                ใช้ <ไดเรกทอรี> แทน %s
      --by-package=<แพกเกจ>            กำหนดแพกเกจผู้สะกิด (มักกำหนดโดย dpkg)
      --await                          แพกเกจจำเป็นต้องรอคอยการประมวลผล
      --no-await                       ไม่มีแพกเกจไหนต้องรอคอยการประมวลผล
      --no-act                         แค่ทดสอบเท่านั้น - ไม่ต้องเปลี่ยนแปลงจริง

en: must be called from a maintainer script (or with a --by-package option)
th: ใช้เรียกจากสคริปต์ผู้ดูแลแพกเกจเท่านั้น (หรือโดยใช้ตัวเลือก --by-package)

en: takes one argument, the trigger name
th: รับอาร์กิวเมนต์แค่ตัวเดียว คือชื่อของการสะกิด

en: illegal awaited package name '%.250s': %.250s
th: ชื่อแพกเกจที่รอคอย '%.255s' ไม่ถูกต้อง: %.250s

en: invalid trigger name '%.250s': %.250s
th: ชื่อการสะกิด '%.255s' ไม่ถูกต้อง: %.250s

en: triggers data directory not yet created
th: ยังไม่ได้สร้างไดเรกทอรีข้อมูลการสะกิด

en: trigger records not yet in existence
th: ยังไม่มีระเบียนการสะกิด

en: no packages found matching %s
th: ไม่พบแพกเกจที่ตรงกับ %s

note: TRANSLATORS: This is the header that appears on 'dpkg-query -l'. The * string should remain under 80 characters. The uppercase letters in * the state values denote the abbreviated letter that will appear on * the first three columns, which should ideally match the English one * (e.g. Remove → supRim
en: Desired=Unknown/Install/Remove/Purge/Hold
    | Status=Not/Inst/Conf-files/Unpacked/halF-conf/Half-inst/trig-aWait/Trig-pend
    |/ Err?=(none)/Reinst-required (Status,Err: uppercase=bad)
th: ต้องการ=Unknown/Install/Remove/Purge/Hold
    | สถานะ=Not/Inst/Conf-files/Unpacked/halF-conf/Half-inst/trig-aWait/Trig-pend
    |/ ปัญหา?=(ไม่มี)/Reinst-required (สถานะ,ปัญหา: พิมพ์ใหญ่=แย่)

en: Name
th: ชื่อ

en: Version
th: รุ่น

en: Architecture
th: สถาปัตยกรรม

en: Description
th: คำบรรยาย

en: showing package list on pager
th: แสดงรายชื่อแพกเกจในเครื่องมือเลื่อนหน้า

en: diversion by %s from: %s
th: การเบนแฟ้มโดย %s จาก: %s

en: diversion by %s to: %s
th: การเบนแฟ้มโดย %s ไปยัง: %s

en: local diversion from: %s
th: การเบนแฟ้มเป็นการภายในจาก: %s

en: local diversion to: %s
th: การเบนแฟ้มเป็นการภายในไปยัง: %s

en: --search needs at least one file name pattern argument
th: --search ต้องระบุอาร์กิวเมนต์เป็นแพตเทิร์นของชื่อแฟ้มอย่างน้อยหนึ่งรายการด้วย

en: no path found matching pattern %s
th: ไม่พบพาธที่ตรงกับแพตเทิร์น %s

en: package '%s' is not installed and no information is available
th: แพกเกจ '%s' ไม่ได้ติดตั้งไว้ และไม่มีข้อมูลสำหรับแพกเกจนี้

en: Use dpkg --info (= dpkg-deb --info) to examine archive files.
th: ใช้ dpkg --info (= dpkg-deb --info) ถ้าจะดูข้อมูลของแฟ้มแพกเกจ

en: package '%s' is not available
th: ไม่มีแพกเกจ '%s'

en: --%s needs at least one package name argument
th: --%s ต้องการอาร์กิวเมนต์ที่เป็นชื่อแพกเกจอย่างน้อยหนึ่งตัว

en: package '%s' is not installed
th: แพกเกจ '%s' ไม่ได้ติดตั้งไว้

en: Package '%s' does not contain any files (!)
th: แพกเกจ '%s' ไม่มีแฟ้มใดเลย (!)

en: locally diverted to: %s
th: ถูกเบนแฟ้มเป็นการภายในไปยัง: %s

en: package diverts others to: %s
th: แพกเกจเบนแฟ้มของแพกเกจอื่นไปยัง: %s

en: diverted by %s to: %s
th: ถูกเบนแฟ้มโดย %s ไปยัง: %s

en: Use dpkg --contents (= dpkg-deb --contents) to list archive files contents.
th: ใช้ dpkg --contents (= dpkg-deb --contents) ถ้าจะดูเนื้อหาภายในของแฟ้มแพกเกจ

en: control file contains %c
th: แฟ้มควบคุมมีอักขระ %c

en: --%s takes one package name argument
th: --%s ต้องการอาร์กิวเมนต์หนึ่งตัว เป็นชื่อแพกเกจ

en: --%s takes exactly two arguments
th: --%s ต้องการอาร์กิวเมนต์สองตัว

en: control file '%s' does not exist
th: ไม่มีแฟ้มควบคุม '%s' อยู่

en: Debian %s package management program query tool version %s.
th: เครื่องมือสอบถามข้อมูล %s ในชุดโปรแกรมจัดการแพกเกจของเดเบียน รุ่น %s

en: Commands:
      -s, --status [<package>...]      Display package status details.
      -p, --print-avail [<package>...] Display available version details.
      -L, --listfiles <package>...     List files 'owned' by package(s).
      -l, --list [<pattern>...]        List packages concisely.
      -W, --show [<pattern>...]        Show information on package(s).
      -S, --search <pattern>...        Find package(s) owning file(s).
          --control-list <package>     Print the package control file list.
          --control-show <package> <file>
                                       Show the package control file.
      -c, --control-path <package> [<file>]
                                       Print path for package control file.
th: คำสั่ง:
      -s, --status [<แพกเกจ>...]       แสดงรายละเอียดสถานะของแพกเกจ
      -p, --print-avail [<แพกเกจ>...]  แสดงรายละเอียดของรุ่นที่มีอยู่
      -L, --listfiles <แพกเกจ>...      แสดงรายชื่อแฟ้มที่ 'เป็นของ' แพกเกจ
      -l, --list [<แพตเทิร์น>...]        แสดงรายชื่อแพกเกจโดยย่อ
      -W, --show [<แพตเทิร์น>...]        แสดงข้อมูลเกี่ยวกับแพกเกจ
      -S, --search <แพตเทิร์น>...        แสดงแพกเกจที่เป็นเจ้าของแฟ้ม
          --control-list <แพกเกจ>      แสดงรายชื่อแฟ้มควบคุมของแพกเกจ
          --control-show <แพกเกจ> <แฟ้ม>
                                       แสดงแฟ้มควบคุมที่กำหนดของแพกเกจ
      -c, --control-path <แพกเกจ> [<แฟ้ม>]
                                       แสดงพาธของแฟ้มควบคุมของแพกเกจ

en: Options:
      --admindir=<directory>           Use <directory> instead of %s.
      --root=<directory>               Use <directory> instead of %s.
      --load-avail                     Use available file on --show and --list.
      --no-pager                       Disables the use of any pager.
      -f|--showformat=<format>         Use alternative format for --show.
th: ตัวเลือก:
      --admindir=<ไดเรกทอรี>            ใช้ <ไดเรกทอรี> แทน %s
      --root=<ไดเรกทอรี>                ใช้ <ไดเรกทอรี> แทน %s
      --load-avail                     ใช้แฟ้ม available กับ --show และ --list ด้วย
      --no-pager                       ปิดการใช้เครื่องมือเลื่อนหน้าทุกชนิด
      -f|--showformat=<รูปแบบ>          ใช้รูปแบบอื่นสำหรับ --show

en: Use --help for help about querying packages.
th: ใช้ --help เพื่อดูวิธีสอบถามข้อมูลแพกเกจ

en: error reading from dpkg-deb pipe
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะอ่านจากไปป์ของ dpkg-deb

en: cannot skip padding for file '%.255s': %s
th: ไม่สามารถข้ามอักขระเติมช่องว่างในแฟ้ม '%.255s': %s

en: cannot skip file '%.255s' (replaced or excluded?) from pipe: %s
th: ไม่สามารถข้ามแฟ้ม '%.255s' (ถูกแทนที่หรือไม่นับรวมหรือไม่?) จากไปป์: %s

en: unable to create '%.255s' (while processing '%.255s')
th: สร้าง '%.255s' ไม่สำเร็จ (ระหว่างดำเนินการ '%.255s')

en: cannot copy extracted data for '%.255s' to '%.255s': %s
th: ไม่สามารถคัดลอกข้อมูลที่แตกออกมาจาก '%.250s' ไปยัง '%.250s': %s

en: error closing/writing '%.255s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะปิด/เขียน '%.255s'

en: error creating pipe '%.255s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะสร้างไปป์ '%.255s'

en: error creating device '%.255s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะสร้างอุปกรณ์ '%.255s'

en: error creating symbolic link '%.255s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะสร้าง symbolic link '%.255s'

en: error creating directory '%.255s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะสร้างไดเรกทอรี '%.255s'

en: cannot compute MD5 digest for file '%.255s' in tar archive: %s
th: ไม่สามารถคำนวณไดเจสต์ MD5 ของแฟ้ม '%.255s' ในแฟ้มจัดเก็บ tar: %s

en: error setting timestamps of '%.255s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะลงเวลาของ '%.255s'

en: error setting ownership of symlink '%.255s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะกำหนดเจ้าของของ symlink '%.255s'

en: unable to read link '%.255s'
th: ไม่สามารถอ่านลิงก์ '%.255s'

en: symbolic link '%.250s' size has changed from %jd to %zd
th: ขนาดของ symbolic link '%.250s' ได้เปลี่ยนจาก %jd ไปเป็น %zd

en: trying to overwrite shared '%.250s', which is different from other instances of package %.250s
th: กำลังพยายามเขียนทับ '%.250s' ที่ใช้ร่วมกัน ซึ่งต่างจากอีกฉบับของแพกเกจ %.250s

en: failed to stat (dereference) existing symlink '%.250s'
th: ไม่สามารถ stat (ชี้ตามลิงก์) symlink '%.250s' ที่มีอยู่

en: failed to stat (dereference) proposed new symlink target '%.250s' for symlink '%.250s'
th: ไม่สามารถ stat (ชี้ตามลิงก์) ปลายทาง symlink ใหม่ '%.250s' สำหรับ symlink '%.250s'

en: newline not allowed in archive object name '%.255s'
th: ไม่อนุญาตให้มีอักขระขึ้นบรรทัดใหม่ในชื่อออบเจ็กต์ '%.250s' ของแฟ้มจัดเก็บ

en: conffile '%s' marked for removal on upgrade, shipped in package
th: แฟ้มค่าตั้ง '%s' ซึ่งถูกทำเครื่องหมายไว้ให้ลบเมื่อปรับรุ่น กลับมีมาในแพกเกจ

en: trying to overwrite '%.250s', which is the diverted version of '%.250s' (package: %.100s)
th: กำลังพยายามเขียนทับ '%.250s' ซึ่งเป็นฉบับเบนของ '%.250s' (แพกเกจ: %.100s)

en: trying to overwrite '%.250s', which is the diverted version of '%.250s'
th: กำลังพยายามเขียนทับ '%.250s' ซึ่งเป็นฉบับเบนของ '%.250s'

en: unable to stat '%.255s' (which was about to be installed)
th: ไม่สามารถ stat '%.255s' (ซึ่งกำลังจะติดตั้ง)

en: unable to clean up mess surrounding '%.255s' before installing another version
th: ไม่สามารถเก็บกวาดสิ่งตกค้างเกี่ยวกับ '%.255s' ก่อนที่จะติดตั้งอีกรุ่นได้

en: unable to stat restored '%.255s' before installing another version
th: ไม่สามารถ stat แฟ้ม '%.255s' ที่เพิ่งฟื้นคืน ก่อนที่จะติดตั้งอีกรุ่นได้

en: archive contained object '%.255s' of unknown type 0x%x
th: แพกเกจมีออบเจกต์ '%.255s' เป็นชนิด 0x%x ซึ่งไม่รู้จัก

en: Replacing files in old package %s (%s) ...
th: กำลังแทนที่แฟ้มในแพกเกจเก่าของ %s (%s) ...

en: Replaced by files in installed package %s (%s) ...
th: ถูกแทนที่โดยแฟ้มในแพกเกจติดตั้งใหม่ของ %s (%s) ...

en: trying to overwrite directory '%.250s' in package %.250s %.250s with nondirectory
th: กำลังพยายามเขียนทับไดเรกทอรี '%.250s' ในแพกเกจ %.250s %.250s ด้วยสิ่งที่ไม่ใช่ไดเรกทอรี

en: trying to overwrite '%.250s', which is also in package %.250s %.250s
th: กำลังพยายามเขียนทับ '%.250s' ซึ่งอยู่ในแพกเกจ %.250s %.250s เช่นกัน

en: unable to move aside '%.255s' to install new version
th: ไม่สามารถเปลี่ยนชื่อแฟ้ม '%.255s' ชั่วคราวเพื่อติดตั้งรุ่นใหม่ได้

en: unable to make backup symlink for '%.255s'
th: ไม่สามารถสร้าง symlink สำรองสำหรับ '%.255s'

en: unable to chown backup symlink for '%.255s'
th: ไม่สามารถกำหนดเจ้าของของ symlink สำรองสำหรับ '%.255s'

en: unable to make backup link of '%.255s' before installing new version
th: ไม่สามารถสร้างลิงก์สำรองของ '%.255s' ก่อนติดตั้งรุ่นใหม่ได้

en: unable to install new version of '%.255s'
th: ไม่สามารถติดตั้งรุ่นใหม่ของ '%.255s'

en: unable to open '%.255s'
th: ไม่สามารถเปิด '%.255s'

en: unable to sync file '%.255s'
th: ไม่สามารถ sync แฟ้ม '%.250s'

en: ignoring dependency problem with installation of %s:
    %s
th: จะละเลยปัญหาความขึ้นต่อกันของแพกเกจในการติดตั้ง %s:
    %s

en: no, cannot proceed with installation of %s (--auto-deconfigure will help):
    %s
th: ไม่ได้ ไม่สามารถดำเนินการติดตั้ง %s ต่อ (--auto-deconfigure ช่วยได้):
    %s

en: ignoring dependency problem with removal of %s:
    %s
th: จะละเลยปัญหาความขึ้นต่อกันของแพกเกจในการถอดถอน %s:
    %s

en: considering deconfiguration of essential
     package %s, to enable removal of %s
th: จะพิจารณาถอนคืนค่าตั้งของแพกเกจจำเป็น %s
     เพื่อให้สามารถถอดถอน %s ได้

en: no, %s is essential, will not deconfigure
     it in order to enable removal of %s
th: ไม่ได้ %s เป็นแพกเกจจำเป็น จะไม่ถอนคืนค่าตั้งแพกเกจดังกล่าว
     เพื่อให้สามารถถอดถอน %s

en: considering deconfiguration of protected
     package %s, to enable removal of %s
th: จะพิจารณาถอนคืนค่าตั้งของแพกเกจ %s ที่มีการปกป้อง
     เพื่อให้สามารถถอดถอน %s ได้

en: no, %s is protected, will not deconfigure
     it in order to enable removal of %s
th: ไม่ได้ %s มีการปกป้องไว้ จะไม่ถอนคืนค่าตั้งแพกเกจดังกล่าว
     เพื่อให้สามารถถอดถอน %s

en: no, cannot proceed with removal of %s (--auto-deconfigure will help):
    %s
th: ไม่ได้ ไม่สามารถดำเนินการถอดถอน %s ต่อ (--auto-deconfigure ช่วยได้):
    %s

en: considering deconfiguration of %s, which would be broken by installation of %s ...
th: จะพิจารณาถอนคืนค่าตั้งของ %s ซึ่งจะมีปัญหาจากการติดตั้ง %s ...

en: yes, will deconfigure %s (broken by %s)
th: ได้ จะถอนคืนค่าตั้งของ %s (มีปัญหาเพราะ %s)

en: regarding %s containing %s:
    %s
th: เกี่ยวกับ %s ซึ่งบรรจุ %s:
    %s

en: ignoring breakage, may proceed anyway!
th: จะละเลยการพังของแพกเกจ อาจดำเนินการต่อได้!

en: installing %.250s would break %.250s, and
     deconfiguration is not permitted (--auto-deconfigure might help)
th: การติดตั้ง %.250s จะทำให้ %.250s พัง และ
     ไม่ได้อนุญาตให้มีการถอนคืนค่าตั้ง (--auto-deconfigure ช่วยได้)

en: installing %.250s would break existing software
th: การติดตั้ง %.250s จะทำให้ซอฟต์แวร์ที่มีอยู่พังได้

en: considering removing %s in favour of %s ...
th: จะพิจารณาลบ %s เพื่อใช้ %s แทน ...

en: %s is not properly installed; ignoring any dependencies on it
th: %s ไม่ได้ติดตั้งอย่างถูกต้อง จะละเลยแพกเกจที่ต้องใช้แพกเกจดังกล่าว

en: may have trouble removing %s, as it provides %s ...
th: อาจมีปัญหาในการถอดถอน %s เพราะแพกเกจดังกล่าวจัดเตรียม %s ...

en: package %s requires reinstallation, but will remove anyway as you requested
th: แพกเกจ %s ต้องติดตั้งซ้ำ แต่จะถอดถอนตามที่คุณสั่ง

en: package %s requires reinstallation, will not remove
th: แพกเกจ %s ต้องติดตั้งซ้ำ จะไม่ถอดถอน

en: yes, will remove %s in favour of %s
th: ได้ จะถอดถอน %s เพื่อใช้ %s แทน

en: conflicting packages - not installing %.250s
th: แพกเกจขัดแย้งกัน - จะไม่ติดตั้ง %.250s

en: ignoring conflict, may proceed anyway!
th: จะละเลยความขัดแย้งระหว่างแพกเกจ อาจดำเนินการต่อได้!

en: --%s --recursive needs at least one path argument
th: --%s --recursive ต้องมีอาร์กิวเมนต์เป็นพาธอย่างน้อยหนึ่งพาธ

en: searched, but found no packages (files matching *.deb)
th: ค้นหาแล้ว แต่ไม่พบแพกเกจ (แฟ้มซึ่งตรงกับรูปแบบ *.deb)

en: --%s needs at least one package archive file argument
th: --%s ต้องการอาร์กิวเมนต์เป็นแฟ้มแพกเกจอย่างน้อยหนึ่งแฟ้ม

en: cannot access archive '%s'
th: ไม่สามารถเข้าใช้แฟ้มแพกเกจ '%s'

en: archive '%s' is not a regular file
th: แฟ้มแพกเกจ '%s' ไม่ใช่แฟ้มปกติ

en: Selecting previously unselected package %s.
th: กำลังเลือกแพกเกจ %s ที่เดิมไม่ได้เลือก

en: Skipping unselected package %s.
th: กำลังข้ามแพกเกจ %s ที่ไม่ได้เลือก

en: version %.250s of %.250s already installed, skipping
th: รุ่น %.250s ของ %.250s ถูกติดตั้งไว้แล้ว ขอข้าม

en: downgrading %.250s from %.250s to %.250s
th: จะปรับรุ่น %.250s ลง จาก %.250s เป็น %.250s

en: will not downgrade %.250s from %.250s to %.250s, skipping
th: จะไม่ปรับรุ่น %.250s ลง จากรุ่น %.250s เป็น %.250s ขอข้าม

en: unable to remove newly-installed version of '%.250s' to allow reinstallation of backup copy
th: ไม่สามารถลบรุ่นที่ติดตั้งใหม่ของ '%.250s' เพื่อติดตั้งเนื้อหาที่สำรองไว้ได้

en: unable to restore backup version of '%.250s'
th: ไม่สามารถฟื้นคืนฉบับสำรองของ '%.250s'

en: unable to remove backup copy of '%.250s'
th: ไม่สามารถลบฉบับสำรองของ '%.250s'

en: unable to remove newly-installed version of '%.250s'
th: ไม่สามารถลบรุ่นที่ติดตั้งใหม่ของ '%.250s'

en: unable to remove newly-extracted version of '%.250s'
th: ไม่สามารถลบรุ่นที่แตกใหม่ของ '%.250s'

en: Configuration file '%s'
th: แฟ้มค่าตั้ง '%s'

en: Configuration file '%s' (actually '%s')
th: แฟ้มค่าตั้ง '%s' (แฟ้มจริงคือ '%s')

en:  ==> File on system created by you or by a script.
     ==> File also in package provided by package maintainer.
th:  ==> แฟ้มในระบบซึ่งคุณสร้างเองหรือสร้างโดยสคริปต์
     ==> แฟ้มซึ่งมากับแพกเกจและจัดเตรียมโดยผู้ดูแลแพกเกจ

en:      Not modified since installation.
th:      ยังไม่มีการแก้ไขนับแต่ติดตั้งมา

en:  ==> Modified (by you or by a script) since installation.
th:  ==> มีการแก้ไข (โดยคุณหรือโดยสคริปต์) หลังการติดตั้ง

en:  ==> Deleted (by you or by a script) since installation.
th:  ==> ถูกลบ (โดยคุณหรือโดยสคริปต์) หลังการติดตั้ง

en:  ==> Package distributor has shipped an updated version.
th:  ==> ผู้จัดแจกแพกเกจได้จัดเตรียมรุ่นใหม่ให้

en:      Version in package is the same as at last installation.
th:      ฉบับในแพกเกจมีเนื้อหาเหมือนกับที่ติดตั้งครั้งล่าสุด

en:  ==> Using new file as you requested.
th:  ==> จะใช้แฟ้มใหม่ตามที่คุณสั่ง

en:  ==> Using current old file as you requested.
th:  ==> จะใช้แฟ้มเดิมตามที่คุณสั่ง

en:  ==> Keeping old config file as default.
th:  ==> จะใช้แฟ้มค่าตั้งเก่าโดยปริยาย

en:  ==> Using new config file as default.
th:  ==> จะใช้แฟ้มค่าตั้งใหม่โดยปริยาย

en:    What would you like to do about it ?  Your options are:
        Y or I  : install the package maintainer's version
        N or O  : keep your currently-installed version
          D     : show the differences between the versions
          Z     : start a shell to examine the situation
th:    คุณต้องการทำสิ่งใดกับแฟ้มนี้?  ตัวเลือกของคุณคือ:
        Y หรือ I : ติดตั้งฉบับของผู้ดูแลแพกเกจ
        N หรือ O : ใช้ฉบับเดิมของคุณที่ติดตั้งอยู่
          D     : แสดงความแตกต่างระหว่างทั้งสองฉบับ
          Z     : พักโพรเซสนี้ลงไปเบื้องหลังเพื่อตรวจสอบระบบ

en:  The default action is to keep your current version.
th:  การกระทำปริยายคือใช้ฉบับเดิมของคุณ

en:  The default action is to install the new version.
th:  การกระทำปริยายคือติดตั้งฉบับใหม่

en: [default=N]
th: [ปริยาย=N]

en: [default=Y]
th: [ปริยาย=Y]

en: [no default]
th: [ไม่มีค่าปริยาย]

en: error writing to stderr, discovered before conffile prompt
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะเขียน stderr พบข้อผิดพลาดนี้ก่อนถามเกี่ยวกับแฟ้มค่าตั้ง

en: read error on stdin at conffile prompt
th: เกิดข้อผิดพลาดในการอ่าน stdin จากคำถามเกี่ยวกับแฟ้มค่าตั้ง

en: end of file on stdin at conffile prompt
th: พบจุดจบแฟ้มขณะอ่าน stdin จากคำถามเกี่ยวกับแฟ้มค่าตั้ง

en: conffile difference visualizer
th: เครื่องมือแสดงความต่างของเนื้อหาแฟ้มค่าตั้ง

en: Useful environment variables:
th: ตัวแปรสภาพแวดล้อมที่มีประโยชน์:

en: Type 'exit' when you're done.
th: พิมพ์ 'exit' เมื่อเสร็จแล้ว

en: conffile shell
th: เชลล์สำหรับแฟ้มค่าตั้ง

en: unable to stat new distributed conffile '%.250s'
th: ไม่สามารถ stat แฟ้มค่าตั้ง '%.250s' ฉบับจัดแจกรุ่นใหม่

en: unable to stat current installed conffile '%.250s'
th: ไม่สามารถ stat แฟ้มค่าตั้ง '%.250s' ที่ติดตั้งในปัจจุบัน

en: 
    Configuration file '%s', does not exist on system.
    Installing new config file as you requested.
th: 
    ไม่มีแฟ้มค่าตั้ง '%s' อยู่ในระบบ
    จะติดตั้งแฟ้มค่าตั้งแฟ้มใหม่ตามที่คุณสั่ง

en: %s: failed to remove old backup '%.250s': %s
th: %s: ไม่สามารถลบแฟ้มสำรองเก่า '%.250s': %s

en: %s: failed to rename '%.250s' to '%.250s': %s
th: %s: ไม่สามารถเปลี่ยนชื่อ '%.250s' เป็น '%.250s': %s

en: %s: failed to remove '%.250s': %s
th: %s: ไม่สามารถลบ '%.250s': %s

en: %s: failed to remove old distributed version '%.250s': %s
th: %s: ไม่สามารถลบรุ่นจัดแจกรุ่นเก่า '%.250s': %s

en: %s: failed to remove '%.250s' (before overwrite): %s
th: %s: ไม่สามารถลบ '%.250s' (ก่อนเขียนทับ): %s

en: %s: failed to link '%.250s' to '%.250s': %s
th: %s: ไม่สามารถเชื่อมโยง '%.250s' ไปที่ '%.250s': %s

en: Installing new version of config file %s ...
th: กำลังติดตั้งรุ่นใหม่ของแฟ้มค่าตั้ง %s ...

en: unable to install '%.250s' as '%.250s'
th: ไม่สามารถติดตั้ง '%.250s' ในชื่อ '%.250s'

en: no package named '%s' is installed, cannot configure
th: ไม่มีแพกเกจชื่อ '%s' ติดตั้งไว้ ไม่สามารถตั้งค่าได้

en: package %.250s is already installed and configured
th: แพกเกจ %.250s ถูกติดตั้งและตั้งค่าเรียบร้อยแล้ว

en: package %.250s is not ready for configuration
     cannot configure (current status '%.250s')
th: แพกเกจ %.250s ไม่พร้อมสำหรับการตั้งค่า
     ไม่สามารถตั้งค่าได้ (สถานะปัจจุบัน '%.250s')

en: package %s cannot be configured because %s is not ready (current status '%s')
th: แพกเกจ %s ไม่สามารถตั้งค่าได้ เพราะ %s ยังไม่พร้อม (สถานะปัจจุบัน '%.250s')

en: package %s %s cannot be configured because %s is at a different version (%s)
th: แพกเกจ %s %s ไม่สามารถตั้งค่าได้ เพราะ %s เป็นคนละรุ่นกัน (%s)

en: dependency problems prevent configuration of %s:
    %s
th: ปัญหาความขึ้นต่อกันระหว่างแพกเกจทำให้ไม่สามารถตั้งค่า %s:
    %s

en: dependency problems - leaving unconfigured
th: มีปัญหาความขึ้นต่อกันระหว่างแพกเกจ - จะทิ้งไว้โดยไม่ตั้งค่า

en: %s: dependency problems, but configuring anyway as you requested:
    %s
th: %s: มีปัญหาความขึ้นต่อกันระหว่างแพกเกจ แต่จะตั้งค่าตามที่คุณสั่ง:
    %s

en: package is in a very bad inconsistent state; you should
     reinstall it before attempting configuration
th: แพกเกจอยู่ในสถานะไม่ครบเต็มอย่างย่ำแย่ คุณควรติดตั้งแพกเกจนี้ซ้ำ
     ก่อนที่จะพยายามตั้งค่าต่อไป

en: Setting up %s (%s) ...
th: กำลังตั้งค่า %s (%s) ...

en: %s: unable to stat config file '%s'
     (= '%s'): %s
th: %s: ไม่สามารถ stat แฟ้มค่าตั้ง '%s'
     (= '%s'): %s

en: %s: config file '%s' is a circular link
     (= '%s')
th: %s: แฟ้มค่าตั้ง '%s' เป็นลิงก์วนกลับ
     (= '%s')

en: %s: unable to readlink conffile '%s'
     (= '%s'): %s
th: %s: ไม่สามารถอ่านลิงก์ของแฟ้มค่าตั้ง '%s'
     (= '%s'): %s

en: %s: conffile '%.250s' resolves to degenerate filename
     ('%s' is a symlink to '%s')
th: %s: แฟ้มค่าตั้ง '%.250s' ชี้ต่อๆ ไป กลายเป็นชื่อแฟ้มที่เสียหาย
     ('%s' เป็น symlink ไปยัง '%s')

en: %s: conffile '%.250s' is not a plain file or symlink (= '%s')
th: %s: แฟ้มค่าตั้ง '%.250s' ไม่ใช่แฟ้มธรรมดาหรือ symlink (= '%s')

en: %s: unable to open %s to compute its digest: %s
th: %s: ไม่สามารถเปิด %s เพื่อคำนวณไดเจสต์: %s

en: %s depends on %s
th: %s ต้องใช้ %s

en: %s pre-depends on %s
th: %s ต้องใช้ %s ขณะติดตั้ง

en: %s recommends %s
th: %s ควรใช้ร่วมกับ %s

en: %s suggests %s
th: %s แนะนำ %s

en: %s breaks %s
th: %s ทำให้ %s พัง

en: %s conflicts with %s
th: %s ขัดแย้งกับ %s

en: %s enhances %s
th: %s เพิ่มความสามารถให้กับ %s

en:   %.250s is to be removed.
th:   %.250s จะถูกถอดถอน

en:   %.250s is to be deconfigured.
th:   %.250s จะถูกถอนคืนค่าตั้ง

en:   %.250s is to be installed, but is version %.250s.
th:   %.250s จะถูกติดตั้ง แต่ใช้รุ่น %.250s

en:   %.250s is installed, but is version %.250s.
th:   %.250s ถูกติดตั้งแล้ว แต่เป็นรุ่น %.250s

en:   %.250s is unpacked, but has never been configured.
th:   %.250s ถูกแตกแล้ว แต่ยังไม่เคยถูกตั้งค่า

en:   %.250s is unpacked, but is version %.250s.
th:   %.250s ถูกแตกแล้ว แต่เป็นรุ่น %.250s

en:   %.250s latest configured version is %.250s.
th:   %.250s รุ่นสุดท้ายที่ตั้งค่าไว้คือ %.250s.

en:   %.250s is %s.
th:   %.250s %s

en:   %.250s provides %.250s but is to be removed.
th:   %.250s จัดเตรียม %.250s แต่กำลังจะถูกถอดถอน

en:   %.250s provides %.250s but is to be deconfigured.
th:   %.250s จัดเตรียม %.250s แต่กำลังจะถูกถอนคืนค่าตั้ง

en:   %.250s provides %.250s but is %s.
th:   %.250s จัดเตรียม %.250s แต่%s

en:   %.250s is not installed.
th:   %.250s ไม่ได้ติดตั้งไว้

en:   %.250s (version %.250s) is to be installed.
th:   %.250s (รุ่น %.250s) กำลังจะถูกติดตั้ง

en:   %.250s (version %.250s) is present and %s.
th:   %.250s (รุ่น %.250s) มีอยู่ และ%s

en:   %.250s provides %.250s and is to be installed.
th:   %.250s จัดเตรียม %.250s และกำลังจะถูกติดตั้ง

en:   %.250s provides %.250s and is present and %s.
th:   %.250s จัดเตรียม %.250s และมีอยู่ และ%s

en: The following packages are in a mess due to serious problems during
    installation.  They must be reinstalled for them (and any packages
    that depend on them) to function properly:
th: แพกเกจต่อไปนี้ยังอยู่ในสภาพยุ่งเหยิง อันเนื่องมาจากปัญหาร้ายแรงขณะติดตั้ง
    จึงต้องติดตั้งซ้ำ เพื่อให้แพกเกจเหล่านี้ (และแพกเกจอื่นที่ต้องใช้แพกเกจดังกล่าว)
    สามารถใช้การได้:

en: The following packages have been unpacked but not yet configured.
    They must be configured using dpkg --configure or the configure
    menu option in dselect for them to work:
th: แพกเกจต่อไปนี้ถูกแตกไว้แล้ว แต่ยังไม่ได้ตั้งค่า
    จึงต้องตั้งค่าแพกเกจเหล่านี้ด้วยคำสั่ง dpkg --configure
    หรือใช้เมนูตั้งค่าใน dselect เพื่อให้แพกเกจดังกล่าวใช้การได้:

en: The following packages are only half configured, probably due to problems
    configuring them the first time.  The configuration should be retried using
    dpkg --configure <package> or the configure menu option in dselect:
th: แพกเกจต่อไปนี้ถูกตั้งค่าไว้ครึ่งๆ กลางๆ ซึ่งอาจเป็นเพราะปัญหาบางอย่างขณะตั้งค่าในครั้งแรก
    จึงควรพยายามตั้งค่าใหม่อีกครั้งด้วยคำสั่ง dpkg --configure <แพกเกจ>
    หรือใช้เมนูตั้งค่าใน dselect:

en: The following packages are only half installed, due to problems during
    installation.  The installation can probably be completed by retrying it;
    the packages can be removed using dselect or dpkg --remove:
th: แพกเกจต่อไปนี้ถูกติดตั้งไว้ครึ่งๆ กลางๆ อันเนื่องมาจากปัญหาบางอย่างขณะติดตั้ง
    จึงอาจต้องติดตั้งใหม่อีกครั้งเพื่อให้เสร็จสมบูรณ์ หรืออาจถอดถอนโดยใช้ dselect
    หรือ dpkg --remove ก็ได้:

en: The following packages are awaiting processing of triggers that they
    have activated in other packages.  This processing can be requested using
    dselect or dpkg --configure --pending (or dpkg --triggers-only):
th: แพกเกจต่อไปนี้กำลังรอคอยการประมวลผลการสะกิดที่ได้เรียกไปยังแพกเกจอื่นไว้ คุณสามารถสั่งให้ประมวลผลการสะกิดดังกล่าวได้ โดยใช้ dselect หรือ dpkg --configure --pending (หรือ dpkg --triggers-only):

en: The following packages have been triggered, but the trigger processing
    has not yet been done.  Trigger processing can be requested using
    dselect or dpkg --configure --pending (or dpkg --triggers-only):
th: แพกเกจต่อไปนี้ถูกสะกิดอยู่ แต่ยังไม่ได้ประมวลผล คุณสามารถสั่งให้ประมวลผลการสะกิดดังกล่าวได้ โดยใช้ dselect หรือ dpkg --configure --pending (หรือ dpkg --triggers-only):

en: The following packages are missing the list control file in the
    database, they need to be reinstalled:
th: แพกเกจต่อไปนี้ขาดแฟ้มควบคุม 'list' (รายชื่อแฟ้ม) ในฐานข้อมูล
    และจำเป็นต้องติดตั้งใหม่:

en: The following packages are missing the md5sums control file in the
    database, they need to be reinstalled:
th: แพกเกจต่อไปนี้ขาดแฟ้มควบคุม 'md5sums' (ผลรวมตรวจสอบ) ในฐานข้อมูล
    และจำเป็นต้องติดตั้งใหม่:

en: The following packages do not have an architecture:
th: แพกเกจต่อไปนี้ไม่ได้ระบุสถาปัตยกรรม:

en: The following packages have an illegal architecture:
th: แพกเกจต่อไปนี้มีสถาปัตยกรรมที่ไม่ถูกต้อง:

en: The following packages have an unknown foreign architecture, which will
    cause dependency issues on front-ends. This can be fixed by registering
    the foreign architecture with dpkg --add-architecture:
th: แพกเกจต่อไปนี้มีสถาปัตยกรรมต่างถิ่นที่ไม่รู้จัก ซึ่งจะทำให้เกิดปัญหาความขึ้นต่อกันระหว่างแพกเกจ
    ในระบบจัดการแพกเกจชั้นบนต่างๆ ปัญหานี้สามารถแก้ไขได้ด้วยการลงทะเบียนสถาปัตยกรรมต่างถิ่นนั้น
    ด้วยคำสั่ง dpkg --add-architecture:

en: Another process has locked the database for writing, and might currently be
    modifying it, some of the following problems might just be due to that.
th: มีอีกโพรเซสหนึ่งล็อคฐานข้อมูลไว้เขียน และอาจกำลังเปลี่ยนแปลงข้อมูลอยู่
    ปัญหาบางอย่างต่อไปนี้อาจเกิดจากสาเหตุดังกล่าว

[ctx: section]
en: <unknown>
th: <ไม่ทราบ>

en:  %d in %s:
th:  %d ใน %s:

en:  %d package, from the following section: |  %d packages, from the following sections:
th[0]:  %d แพกเกจ จากหมวดต่อไปนี้:

en: the Pre-Depends field
th: เขตข้อมูล Pre-Depends

en: epochs in versions
th: epoch ในเลขรุ่น

en: long filenames in .deb archives
th: ชื่อแฟ้มยาวในแฟ้มแพกเกจ .deb

en: multiple Conflicts and Replaces
th: รายการ Conflicts และ Replaces หลายรายการ

en: multi-arch fields and semantics
th: เขตข้อมูลเกี่ยวกับ multi-arch และความหมาย

en: versioned relationships in the Provides field
th: ความสัมพันธ์แบบระบุรุ่นในเขตข้อมูล Provides

en: the Protected field
th: เขตข้อมูล Protected

en: cannot parse dpkg running version '%s': %s
th: ไม่สามารถแจงรุ่นที่ทำงานอยู่ของ dpkg '%s': %s

en: Running version of dpkg does not support %s.
     Please upgrade to at least dpkg %s, and then try again.
th: dpkg รุ่นที่ทำงานอยู่ไม่รองรับ%s
     กรุณาปรับรุ่น dpkg เป็นรุ่นอย่างต่ำ %s แล้วจึงลองใหม่

en: %s assert options - assert whether features are supported:
th: ตัวเลือกของการตรวจสอบยืนยันของ %s - ตรวจสอบยืนยันว่ามีการรองรับความสามารถต่างๆ หรือไม่:

en: unknown --%s-<feature>
th: ไม่รู้จัก --%s-<ความสามารถ>

en: cannot see how to satisfy pre-dependency:
     %s
th: ไม่พบวิธีที่จะติดตั้งสิ่งที่ต้องใช้ขณะติดตั้ง:
     %s

en: cannot satisfy pre-dependencies for %.250s (wanted due to %.250s)
th: ไม่สามารถติดตั้งสิ่งที่ต้องใช้ขณะติดตั้ง %.250s (ต้องการเพราะ %.250s)

en: --%s takes one <pkgname> argument
th: --%s ต้องการอาร์กิวเมนต์ <ชื่อแพกเกจ> หนึ่งตัว

en: package name '%s' is invalid: %s
th: ชื่อแพกเกจ '%s' ไม่ถูกต้อง: %s

en: --%s takes one <trigname> argument
th: --%s ต้องการอาร์กิวเมนต์ <ชื่อการสะกิด> หนึ่งตัว

en: trigger name '%s' is invalid: %s
th: ชื่อการสะกิด '%s' ไม่ถูกต้อง: %s

en: --%s takes one <archname> argument
th: --%s ต้องการอาร์กิวเมนต์ <ชื่อสถาปัตยกรรม> หนึ่งตัว

en: architecture name '%s' is invalid: %s
th: ชื่อสถาปัตยกรรม '%s' ไม่ถูกต้อง: %s

en: --%s takes one <version> argument
th: --%s ต้องการอาร์กิวเมนต์ <รุ่น> หนึ่งตัว

en: version '%s' has bad syntax
th: รุ่น '%s' ผิดรูปแบบ

en: --compare-versions takes three arguments: <version> <relation> <version>
th: --compare-versions รับอาร์กิวเมนต์สามตัว: <รุ่น> <การเปรียบเทียบ> <รุ่น>

en: --compare-versions bad relation
th: --compare-versions พบเครื่องหมายเปรียบเทียบที่ผิด

en: --%s used with obsolete relation operator '%s'
th: มีการใช้ --%s กับการเปรียบเทียบ '%s' ที่เลิกใช้แล้ว

en: failed to allocate memory for new entry in list of failed packages: %s
th: ไม่สามารถจองหน่วยความจำสำหรับรายการใหม่ในรายชื่อแพกเกจที่ล้มเหลว: %s

en: too many errors, stopping
th: มีข้อผิดพลาดมากเกินไป ขอหยุด

en: error processing package %s (--%s):
     %s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะประมวลผลแพกเกจ %s (--%s):
     %s

en: error processing archive %s (--%s):
     %s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะประมวลผลแฟ้มจัดเก็บ %s (--%s):
     %s

en: Errors were encountered while processing:
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะประมวลผล:

en: Processing was halted because there were too many errors.
th: หยุดทำงานเพราะเกิดข้อผิดพลาดมากเกินไป

en: package %s was on hold, processing it anyway as you requested
th: แพกเกจ %s ถูกกำหนดให้คงรุ่นไว้ แต่จะดำเนินการต่อตามที่คุณสั่ง

en: Package %s is on hold, not touching it.  Use --force-hold to override.
th: แพกเกจ %s ถูกกำหนดให้คงรุ่นไว้ จะไม่ทำอะไรกับแพกเกจดังกล่าว ใช้ตัวเลือก --force-hold ถ้าจะบังคับให้ทำ

en: not installed
th: ไม่ได้ติดตั้ง

en: not installed but configs remain
th: ไม่ได้ติดตั้งแต่แฟ้มค่าตั้งยังอยู่

en: broken due to failed removal or installation
th: มีปัญหาเนื่องจากถอดถอนหรือติดตั้งไม่สำเร็จ

en: unpacked but not configured
th: แตกแล้วแต่ยังไม่ตั้งค่า

en: broken due to postinst failure
th: มีปัญหาเนื่องจาก postinst ผิดพลาด

en: awaiting trigger processing by another package
th: กำลังรอคอยการประมวลผลการสะกิดในแพกเกจอื่น

en: triggered
th: ถูกสะกิดอยู่

en: installed
th: ติดตั้งอยู่

en: '%s' not found in PATH or not executable
th: ไม่พบ '%s' ใน PATH หรือไม่สามารถเรียกทำงานได้

en: %d expected program not found in PATH or not executable
    %s | %d expected programs not found in PATH or not executable
    %s
th[0]: โปรแกรม %d โปรแกรมที่ต้องใช้ไม่มีใน PATH หรือไม่สามารถเรียกทำงานได้
    %s

en: Note: root's PATH should usually contain /usr/local/sbin, /usr/sbin and /sbin
th: สังเกต: PATH ของ root ควรมี /usr/local/sbin, /usr/sbin และ /sbin ด้วย

en: Debian '%s' package management program version %s.
th: โปรแกรมจัดการแพกเกจ '%s' ของเดเบียน รุ่น %s

en: Commands:
      -i|--install       <.deb file name>... | -R|--recursive <directory>...
      --unpack           <.deb file name>... | -R|--recursive <directory>...
      -A|--record-avail  <.deb file name>... | -R|--recursive <directory>...
      --configure        <package>... | -a|--pending
      --triggers-only    <package>... | -a|--pending
      -r|--remove        <package>... | -a|--pending
      -P|--purge         <package>... | -a|--pending
      -V|--verify [<package>...]       Verify the integrity of package(s).
      --get-selections [<pattern>...]  Get list of selections to stdout.
      --set-selections                 Set package selections from stdin.
      --clear-selections               Deselect every non-essential package.
      --update-avail [<Packages-file>] Replace available packages info.
      --merge-avail [<Packages-file>]  Merge with info from file.
      --clear-avail                    Erase existing available info.
      --forget-old-unavail             Forget uninstalled unavailable pkgs.
      -s|--status [<package>...]       Display package status details.
      -p|--print-avail [<package>...]  Display available version details.
      -L|--listfiles <package>...      List files 'owned' by package(s).
      -l|--list [<pattern>...]         List packages concisely.
      -S|--search <pattern>...         Find package(s) owning file(s).
      -C|--audit [<package>...]        Check for broken package(s).
      --yet-to-unpack                  Print packages selected for installation.
      --predep-package                 Print pre-dependencies to unpack.
      --add-architecture <arch>        Add <arch> to the list of architectures.
      --remove-architecture <arch>     Remove <arch> from the list of architectures.
      --print-architecture             Print dpkg architecture.
      --print-foreign-architectures    Print allowed foreign architectures.
      --assert-help                    Show help on assertions.
      --assert-<feature>               Assert support for the specified feature.
      --validate-<thing> <string>      Validate a <thing>'s <string>.
      --compare-versions <a> <op> <b>  Compare version numbers - see below.
      --force-help                     Show help on forcing.
      -Dh|--debug=help                 Show help on debugging.
th: คำสั่ง:
      -i|--install       <ชื่อแฟ้ม .deb>... | -R|--recursive <ไดเรกทอรี>...
      --unpack           <ชื่อแฟ้ม .deb>... | -R|--recursive <ไดเรกทอรี>...
      -A|--record-avail  <ชื่อแฟ้ม .deb>... | -R|--recursive <ไดเรกทอรี>...
      --configure        <แพกเกจ>... | -a|--pending
      --triggers-only    <แพกเกจ>... | -a|--pending
      -r|--remove        <แพกเกจ>... | -a|--pending
      -P|--purge         <แพกเกจ>... | -a|--pending
      -V|--verify [<แพกเกจ>...]        ตรวจสอบความครบถ้วนของแพกเกจ
      --get-selections [<แพตเทิร์น>...]  แสดงรายการการเลือกติดตั้งแพกเกจออกทาง stdout
      --set-selections                 กำหนดรายการการเลือกติดตั้งแพกเกจจาก stdin
      --clear-selections               ยกเลิกการเลือกแพกเกจที่ไม่ใช่แพกเกจจำเป็นทั้งหมด
      --update-avail [<แฟ้ม Packages>]  แทนที่ข้อมูลรายชื่อแพกเกจของแหล่ง
      --merge-avail [<แฟ้ม Packages>]   ผสานข้อมูลรายชื่อแพกเกจของแหล่งจากแฟ้มที่กำหนด
      --clear-avail                    ลบข้อมูลรายชื่อแพกเกจของแหล่งที่มีอยู่
      --forget-old-unavail             ละทิ้งรายชื่อแพกเกจที่ไม่ได้ติดตั้งและไม่มีอยู่
      -s|--status [<แพกเกจ>...]        แสดงรายละเอียดสถานะของแพกเกจ
      -p|--print-avail [<แพกเกจ>...]   แสดงรายละเอียดของรุ่นที่มีอยู่
      -L|--listfiles <แพกเกจ>...       แสดงรายชื่อแฟ้มที่ 'เป็นของ' แพกเกจ
      -l|--list [<แพตเทิร์น>...]         แสดงรายชื่อแพกเกจโดยย่อ
      -S|--search <แพตเทิร์น>...         แสดงแพกเกจที่เป็นเจ้าของแฟ้ม
      -C|--audit [<แพกเกจ>...]         ตรวจสอบหาแพกเกจที่มีปัญหา
      --yet-to-unpack                  แสดงแพกเกจที่ถูกเลือกไว้สำหรับติดตั้ง
      --predep-package                 แสดงแพกเกจที่ต้องใช้ขณะติดตั้งและต้องแตก
      --add-architecture <arch>        เพิ่ม <arch> เข้าในรายชื่อสถาปัตยกรรม
      --remove-architecture <arch>     ลบ <arch> ออกจากรายชื่อสถาปัตยกรรม
      --print-architecture             แสดงสถาปัตยกรรมที่ dpkg ใช้
      --print-foreign-architectures    แสดงสถาปัตยกรรมต่างแบบที่สามารถใช้ได้
      --assert-help                    แสดงวิธีใช้การตรวจสอบยืนยัน
      --assert-<ความสามารถ>            ตรวจสอบยืนยันการรองรับความสามารถที่ระบุ
      --validate-<รายการ> <สตริง>       ตรวจสอบความถูกต้องของ <สตริง> ของ <รายการ>
      --compare-versions <a> <op> <b>  เปรียบเทียบเลขรุ่น - ดูรายละเอียดด้านล่าง
      --force-help                     แสดงวิธีใช้ตัวเลือก force ทั้งหลาย
      -Dh|--debug=help                 แสดงวิธีใช้ตัวเลือกสำหรับการดีบั๊กทั้งหลาย

en: Validatable things: pkgname, archname, trigname, version.
th: สิ่งที่สามารถตรวจสอบความถูกต้องได้: pkgname, archname, trigname, version

en: Use dpkg with -b, --build, -c, --contents, -e, --control, -I, --info,
      -f, --field, -x, --extract, -X, --vextract, --ctrl-tarfile, --fsys-tarfile
    on archives (type %s --help).
th: ใช้ dpkg และ -b, --build, -c, --contents, -e, --control, -I, --info,
      -f, --field, -x, --extract, -X, --vextract, --ctrl-tarfile, --fsys-tarfile
    กับแฟ้มแพกเกจ (พิมพ์ %s --help)

en: Options:
      --admindir=<directory>     Use <directory> instead of %s.
      --root=<directory>         Install on a different root directory.
      --instdir=<directory>      Change installation dir without changing admin dir.
      --pre-invoke=<command>     Set a pre-invoke hook.
      --post-invoke=<command>    Set a post-invoke hook.
      --path-exclude=<pattern>   Do not install paths which match a shell pattern.
      --path-include=<pattern>   Re-include a pattern after a previous exclusion.
      -O|--selected-only         Skip packages not selected for install/upgrade.
      -E|--skip-same-version     Skip packages with same installed version/arch.
      -G|--refuse-downgrade      Skip packages with earlier version than installed.
      -B|--auto-deconfigure      Install even if it would break some other package.
      --[no-]triggers            Skip or force consequential trigger processing.
      --verify-format=<format>   Verify output format (supported: 'rpm').
      --no-pager                 Disables the use of any pager.
      --no-debsig                Do not try to verify package signatures.
      --no-act|--dry-run|--simulate
                                 Just say what we would do - don't do it.
      -D|--debug=<octal>         Enable debugging (see -Dhelp or --debug=help).
      --status-fd <n>            Send status change updates to file descriptor <n>.
      --status-logger=<command>  Send status change updates to <command>'s stdin.
      --log=<filename>           Log status changes and actions to <filename>.
      --ignore-depends=<package>[,...]
                                 Ignore dependencies involving <package>.
      --force-<thing>[,...]      Override problems (see --force-help).
      --no-force-<thing>[,...]   Stop when problems encountered.
      --refuse-<thing>[,...]     Ditto.
      --abort-after <n>          Abort after encountering <n> errors.
      --robot                    Use machine-readable output on some commands.
th: ตัวเลือก:
      --admindir=<ไดเรกทอรี>      ใช้ <ไดเรกทอรี> แทน %s
      --root=<ไดเรกทอรี>          ติดตั้งในไดเรกทอรีรากอื่น
      --instdir=<ไดเรกทอรี>       เปลี่ยนไดเรกทอรีติดตั้งโดยไม่เปลี่ยนไดเรกทอรีดูแลระบบ
      --pre-invoke=<คำสั่ง>        กำหนดคำสั่งแทรกก่อนเรียกทำงาน
      --post-invoke=<คำสั่ง>       กำหนดคำสั่งแทรกหลังเรียกทำงาน
      --path-exclude=<แพตเทิร์น>   ไม่ต้องติดตั้งพาธที่ตรงกับแพตเทิร์นของเชลล์ที่กำหนด
      --path-include=<แพตเทิร์น>   นับรวมแฟ้มในแพตเทิร์นที่ไม่นับรวมก่อนหน้านี้เข้ามาใหม่
      -O|--selected-only         ข้ามแพกเกจที่ไม่ได้เลือกสำหรับติดตั้ง/ปรับรุ่น
      -E|--skip-same-version     ข้ามแพกเกจที่ได้ติดตั้งรุ่น/สถาปัตยกรรมเดียวกันไว้แล้ว
      -G|--refuse-downgrade      ข้ามแพกเกจที่รุ่นเก่ากว่าที่ติดตั้งไว้
      -B|--auto-deconfigure      บังคับติดตั้งแม้จะทำให้แพกเกจอื่นพัง
      --[no-]triggers            ข้ามหรือบังคับการประมวลผลการสะกิด
      --verify-format=<รูปแบบ>    รูปแบบของการรายงานผลการตรวจสอบ (ที่รองรับ: 'rpm')
      --no-pager                 ปิดการใช้เครื่องมือเลื่อนหน้าทุกชนิด
      --no-debsig                ไม่ต้องพยายามตรวจสอบลายเซ็นในแพกเกจ
      --no-act|--dry-run|--simulate
                                 แค่แสดงขั้นตอนการทำงานเท่านั้น - ไม่ต้องทำจริง
      -D|--debug=<ฐานแปด>        เปิดใช้การดีบั๊ก (ดู -Dhelp หรือ --debug=help)
      --status-fd <n>            ส่งข้อมูลการเปลี่ยนสถานะแพกเกจออกทาง file descriptor <n>
      --status-logger=<คำสั่ง>     ส่งการเปลี่ยนแปลงสถานะไปยัง stdin ของ <คำสั่ง>
      --log=<ชื่อแฟ้ม>              บันทึกปูมการเปลี่ยนสถานะและการกระทำต่างๆ ลงใน <ชื่อแฟ้ม>
      --ignore-depends=<แพกเกจ>,...
                                 ไม่ต้องสนใจความขึ้นต่อสิ่งอื่นของ <แพกเกจ>
      --force-<ปัญหา>[,...]       ข้ามปัญหา (ดู --force-help)
      --no-force-<ปัญหา>[,...]    หยุดเมื่อพบปัญหา
      --refuse-<ปัญหา>[,...]      เหมือนข้างต้น
      --abort-after <n>          เลิกทำหลังจากพบปัญหา <n> รายการ
      --robot                    แสดงข้อความผลลัพธ์แบบที่เครื่องอ่านได้สำหรับบางคำสั่ง

en: Comparison operators for --compare-versions are:
      lt le eq ne ge gt       (treat empty version as earlier than any version);
      lt-nl le-nl ge-nl gt-nl (treat empty version as later than any version);
      < << <= = >= >> >       (only for compatibility with control file syntax).
th: ตัวกระทำเปรียบเทียบสำหรับ --compare-versions ได้แก่
      lt le eq ne ge gt       (ถือว่ารุ่นที่ไม่มีเป็นรุ่นที่เก่ากว่าทุกรุ่น);
      lt-nl le-nl ge-nl gt-nl (ถือว่ารุ่นที่ไม่มีเป็นรุ่นที่ใหม่กว่าทุกรุ่น);
      < << <= = >= >> >       (เพื่อให้เหมือนกับรูปแบบการใช้ในแฟ้ม control เท่านั้น)

en: Use 'apt' or 'aptitude' for user-friendly package management.
th: ใช้ 'apt' หรือ 'aptitude' หากต้องการการจัดการแพกเกจแบบเป็นมิตรกับผู้ใช้

en: Type dpkg --help for help about installing and deinstalling packages [*];
    Use 'apt' or 'aptitude' for user-friendly package management;
    Type dpkg -Dhelp for a list of dpkg debug flag values;
    Type dpkg --force-help for a list of forcing options;
    Type dpkg-deb --help for help about manipulating *.deb files;
    
    Options marked [*] produce a lot of output - pipe it through 'less' or 'more' !
th: พิมพ์ dpkg --help เพื่อดูวิธีการติดตั้งและถอดถอนแพกเกจ [*]
    ใช้ 'apt' หรือ 'aptitude' หากต้องการการจัดการแพกเกจแบบเป็นมิตรกับผู้ใช้
    พิมพ์ dpkg -Dhelp เพื่อดูรายชื่อแฟล็กต่างๆ สำหรับการดีบั๊กของ dpkg
    พิมพ์ dpkg --force-help เพื่อดูตัวเลือกการ force ต่างๆ
    พิมพ์ dpkg-deb --help เพื่อดูวิธีจัดการแฟ้ม *.deb
    
    ตัวเลือกที่มีเครื่องหมาย [*] จะแสดงข้อมูลมากมาย - ควรไปป์ไปยังคำสั่ง 'less' หรือ 'more'

en: Generally helpful progress information
th: ข้อมูลความคืบหน้าทั่วไปที่เป็นประโยชน์

en: Invocation and status of maintainer scripts
th: การเรียกและผลลัพธ์ของสคริปต์ผู้ดูแลแพกเกจ

en: Output for each file processed
th: แสดงผลลัพธ์สำหรับการประมวลผลแต่ละแฟ้ม

en: Lots of output for each file processed
th: แสดงผลลัพธ์สำหรับการประมวลผลแต่ละแฟ้มอย่างละเอียด

en: Output for each configuration file
th: แสดงผลลัพธ์สำหรับแฟ้มค่าตั้งแต่ละแฟ้ม

en: Lots of output for each configuration file
th: แสดงผลลัพธ์สำหรับแฟ้มค่าตั้งแต่ละแฟ้มอย่างละเอียด

en: Dependencies and conflicts
th: ความขึ้นต่อกันและข้อขัดแย้งระหว่างแพกเกจ

en: Lots of dependencies/conflicts output
th: ความขึ้นต่อกันและข้อขัดแย้งระหว่างแพกเกจอย่างละเอียด

en: Trigger activation and processing
th: การเรียกและการประมวลผลการสะกิด

en: Lots of output regarding triggers
th: แสดงการสะกิดอย่างละเอียด

en: Silly amounts of output regarding triggers
th: แสดงการสะกิดอย่างละเอียดน่ารำคาญ

en: Lots of drivel about eg the dpkg/info directory
th: พล่ามเกี่ยวกับเรื่องอย่างไดเรกทอรี dpkg/info ด้วย

en: Insane amounts of drivel
th: พล่ามทุกเรื่องอย่างน่ารำคาญ

en: %s debugging option, --debug=<octal> or -D<octal>:
    
     Number  Ref. in source   Description
th: ตัวเลือกของการดีบั๊กของ %s: --debug=<ฐานแปด> หรือ -D<ฐานแปด>:
    
        เลข  รายการในโปรแกรม  คำบรรยาย

en: 
    Debugging options can be mixed using bitwise-or.
    Note that the meanings and values are subject to change.
th: 
    ตัวเลือกการดีบั๊กสามารถใช้ผสมกันได้ด้วยการ or แบบบิต
    อย่าลืมว่าค่าและความหมายต่างๆ อาจเปลี่ยนแปลงได้

en: --%s requires a positive octal argument
th: --%s ต้องมีอาร์กิวเมนต์เป็นเลขฐานแปดค่าบวก

en: unknown verify output format '%s'
th: ไม่รู้จักรูปแบบการรายงานผลการตรวจสอบแบบ '%s'

en: null package name in --%s comma-separated list '%.250s'
th: ชื่อแพกเกจว่างเปล่าในรายการคั่นด้วยจุลภาคของตัวเลือก --%s '%.250s'

en: error executing hook '%s', exit code %d
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะเรียกทำงาน hook '%s' โดยจบการทำงานด้วยรหัส %d

en: status logger
th: เครื่องมือบันทึกปูมของสถานะ

en: architecture '%s' is illegal: %s
th: สถาปัตยกรรม '%s' ไม่สามารถใช้ได้: %s

en: architecture '%s' is reserved and cannot be added
th: สถาปัตยกรรม '%s' สงวนไว้ และไม่สามารถเพิ่มได้

en: cannot remove non-foreign architecture '%s'
th: ไม่สามารถลบสถาปัตยกรรม '%s' ที่ไม่ต่างถิ่นได้

en: removing architecture '%s' currently in use by database
th: กำลังลบสถาปัตยกรรม '%s' ซึ่งกำลังใช้งานอยู่ในฐานข้อมูล

en: cannot remove architecture '%s' currently in use by the database
th: ไม่สามารถลบสถาปัตยกรรม '%s' ซึ่งกำลังใช้งานอยู่ในฐานข้อมูล

en: couldn't open '%i' for stream
th: ไม่สามารถเปิด '%i' สำหรับสตรีม

en: unexpected end of file before end of line %d
th: แฟ้มจบก่อนที่จะจบบรรทัดที่บรรทัด %d

en: cannot set primary group ID to root
th: ไม่สามารถกำหนดกลุ่มผู้ใช้หลักเป็น root

en: unable to setenv for subprocesses
th: ไม่สามารถ setenv สำหรับโพรเซสย่อย

en: you must specify packages by their own names, not by quoting the names of the files they come in
th: คุณต้องระบุแพกเกจด้วยชื่อแพกเกจ ไม่ใช่โดยคัดลอกชื่อของแฟ้มแพกเกจมา

en: --%s --pending does not take any non-option arguments
th: --%s --pending ไม่รับอาร์กิวเมนต์ที่ไม่ใช่ตัวเลือก

en: Package %s listed more than once, only processing once.
th: แพกเกจ %s ถูกระบุมากกว่าหนึ่งครั้ง จะดำเนินการเพียงครั้งเดียวเท่านั้น

en: More than one copy of package %s has been unpacked
     in this run !  Only configuring it once.
th: มีแพกเกจ %s ถูกแตกมากกว่าหนึ่งชุดในการทำงานครั้งนี้ !
     จะตั้งค่าแพกเกจนี้เพียงครั้งเดียวเท่านั้น

en: package %.250s is not ready for trigger processing
     (current status '%.250s' with no pending triggers)
th: แพกเกจ %.250s ไม่พร้อมสำหรับการประมวลผลการสะกิด
     (สถานะปัจจุบัน '%.250s' และไม่มีการสะกิดที่คั่งค้างอยู่)

en:   Package %s which provides %s is to be removed.
th:   แพกเกจ %s ซึ่งจัดเตรียม %s จะถูกถอดถอน

en:   Package %s is to be removed.
th:   แพกเกจ %s จะถูกถอดถอน

en:   Version of %s on system, provided by %s, is %s.
th:   รุ่นของ %s ในระบบ ซึ่งจัดเตรียมโดย %s คือ %s

en:   Version of %s on system is %s.
th:   รุ่นของ %s ในระบบคือ %s

en:   Package %s which provides %s awaits trigger processing.
th:   แพกเกจ %s ซึ่งจัดเตรียม %s ยังรอคอยการประมวลผลการสะกิด

en:   Package %s awaits trigger processing.
th:   แพกเกจ %s ยังรอคอยการประมวลผลการสะกิด

en: also configuring '%s' (required by '%s')
th: จะตั้งค่า '%s' ด้วย (ต้องการโดย '%s')

en:   Package %s which provides %s is not configured yet.
th:   แพกเกจ %s ซึ่งจัดเตรียม %s ยังไม่ถูกตั้งค่า

en:   Package %s is not configured yet.
th:   แพกเกจ %s ยังไม่ถูกตั้งค่า

en:   Package %s which provides %s is not installed.
th:   แพกเกจ %s ซึ่งจัดเตรียม %s ไม่ได้ถูกติดตั้ง

en:   Package %s is not installed.
th:   แพกเกจ %s ไม่ได้ถูกติดตั้ง

en:  %s (%s) breaks %s and is %s.
th:  %s (%s) ทำให้ %s พัง และ%s

en:   %s (%s) provides %s.
th:   %s (%s) จัดเตรียม %s

en:   Version of %s to be configured is %s.
th:   รุ่นของ %s ที่จะถูกตั้งค่าคือ %s

en:  depends on
th:  ต้องใช้

en: ; however:
th: ; แต่ว่า:

en: ignoring request to remove %.250s which isn't installed
th: จะข้ามคำสั่งถอดถอน %.250s ซึ่งไม่ได้ติดตั้งไว้

en: ignoring request to remove %.250s, only the config
     files of which are on the system; use --purge to remove them too
th: จะข้ามคำสั่งถอดถอน %.250s ซึ่งเหลือแต่แฟ้มค่าตั้งอยู่ในระบบ
     ใช้ --purge ถ้าต้องการลบแฟ้มค่าตั้งด้วย

en: this is an essential package; it should not be removed
th: นี่เป็นแพกเกจจำเป็น ไม่ควรถอดถอน

en: this is a protected package; it should not be removed
th: นี่เป็นแพกเกจที่ปกป้องไว้ ไม่ควรถอดถอน

en: dependency problems prevent removal of %s:
    %s
th: มีปัญหาความขึ้นต่อกันของแพกเกจทำให้ไม่สามารถถอดถอน %s ได้:
    %s

en: dependency problems - not removing
th: มีปัญหาความขึ้นต่อกันของแพกเกจ - จะไม่ถอดถอน

en: %s: dependency problems, but removing anyway as you requested:
    %s
th: %s: มีปัญหาความขึ้นต่อกันของแพกเกจ แต่จะถอดถอนตามที่คุณสั่ง:
    %s

en: package is in a very bad inconsistent state; you should
     reinstall it before attempting a removal
th: แพกเกจอยู่ในสถานะไม่สมบูรณ์อย่างมาก คุณควรติดตั้งแพกเกจซ้ำ
     ก่อนที่จะพยายามถอดถอน

en: Would remove or purge %s (%s) ...
th: จะถอดถอน %s (%s) หรือถอดถอนอย่างสมบูรณ์ ...

en: Removing %s (%s) ...
th: กำลังถอดถอน %s (%s) ...

en: unable to delete control info file '%.250s'
th: ไม่สามารถลบแฟ้มควบคุม '%.250s'

en: while removing %.250s, unable to remove directory '%.250s': %s - directory may be a mount point?
th: ขณะถอดถอน %.250s ปรากฏว่าไม่สามารถลบไดเรกทอรี '%.250s': %s - ไดเรกทอรีอาจเป็นจุดเมานท์หรือไม่?

en: unable to securely remove '%.250s'
th: ไม่สามารถลบ '%.250s' อย่างปลอดภัยได้

en: while removing %.250s, directory '%.250s' not empty so not removed
th: ขณะถอดถอน %.250s ปรากฏว่าไดเรกทอรี '%.250s' มีข้อมูลเหลืออยู่ จึงไม่ลบไดเรกทอรีนี้

en: Purging configuration files for %s (%s) ...
th: กำลังลบแฟ้มค่าตั้งของ %s (%s) ...

en: cannot remove old config file '%.250s' (= '%.250s')
th: ไม่สามารถลบแฟ้มค่าตั้งเก่า '%.250s' (= '%.250s')

en: cannot read config file directory '%.250s' (from '%.250s')
th: ไม่สามารถอ่านไดเรกทอรีแฟ้มค่าตั้ง '%.250s' (จาก '%.250s')

en: cannot remove old backup config file '%.250s' (of '%.250s')
th: ไม่สามารถลบแฟ้มค่าตั้งสำรองเก่า '%.250s' (ของ '%.250s')

en: cannot remove old files list
th: ไม่สามารถลบรายชื่อแฟ้มเก่า

en: can't remove old postrm script
th: ไม่สามารถลบสคริปต์ postrm เก่า

en: unable to set execute permissions on '%.250s'
th: ไม่สามารถกำหนดสิทธิ์การเรียกทำงานให้กับ '%.250s'

en: admindir must be inside instdir for dpkg to work properly
th: admindir ต้องอยู่ภายใต้ instdir เพื่อที่ dpkg จะทำงานได้อย่างถูกต้อง

en: not enough privileges to change root directory with --force-not-root, consider using --force-script-chrootless?
th: มีสิทธิ์ไม่เพียงพอที่จะเปลี่ยนไดเรกทอรีรากด้วยตัวเลือก --force-not-root น่าจะพิจารณาใช้ --force-script-chrootless แทนไหม?

en: failed to chroot to '%.250s'
th: ไม่สามารถ chroot ไปยัง '%.250s'

en: unable to setenv for maintainer script
th: ไม่สามารถ setenv สำหรับสคริปต์ผู้ดูแลแพกเกจ

en: cannot set security execution context for maintainer script
th: ไม่สามารถกำหนดบริบทการทำงานในระบบรักษาความปลอดภัยสำหรับสคริปต์ผู้ดูแลแพกเกจ

en: installed %s package %s script
th: สคริปต์ %2$s ของแพกเกจ %1$s ที่ติดตั้งไว้

en: unable to stat %s '%.250s'
th: ไม่สามารถ stat %s '%.250s'

en: new %s package %s script
th: สคริปต์ %2$s อันใหม่ของแพกเกจ %1$s

en: old %s package %s script
th: สคริปต์ %2$s อันเก่าของแพกเกจ %1$s

en: unable to stat %s '%.250s': %s
th: ไม่สามารถ stat %s '%.250s': %s

en: trying script from the new package instead ...
th: จะลองใช้สคริปต์จากแพกเกจใหม่แทน ...

en: there is no script in the new version of the package - giving up
th: ไม่มีสคริปต์ในแพกเกจรุ่นใหม่ - ขอเลิกล้ม

en: ... it looks like that went OK
th: ... ทุกอย่างดูจะเรียบร้อยดี

en: unexpected end of file in package name at line %d
th: พบจุดจบแฟ้มก่อนกำหนดในชื่อแพกเกจที่บรรทัด %d

en: unexpected end of line in package name at line %d
th: พบจุดจบบรรทัดก่อนกำหนดในชื่อแพกเกจที่บรรทัด %d

en: unexpected end of file after package name at line %d
th: พบจุดจบแฟ้มก่อนกำหนดหลังชื่อแพกเกจที่บรรทัด %d

en: unexpected end of line after package name at line %d
th: พบจุดจบบรรทัดก่อนกำหนดหลังชื่อแพกเกจที่บรรทัด %d

en: unexpected data after package and selection at line %d
th: มีข้อมูลที่ไม่ต้องการหลังชื่อแพกเกจและการเลือกรุ่นที่บรรทัด %d

en: illegal package name at line %d: %.250s
th: ชื่อแพกเกจผิดรูปแบบที่บรรทัด %d: %.250s

en: package not in status nor available database at line %d: %.250s
th: พบแพกเกจที่ไม่อยู่ในทั้งฐานข้อมูลสถานะและฐานข้อมูลแพกเกจที่มี ที่บรรทัด %d: %.250s

en: unknown wanted status at line %d: %.250s
th: ไม่รู้จักสถานะที่ต้องการที่บรรทัด %d: %.250s

en: read error on standard input
th: การอ่านข้อมูลผิดพลาดที่อินพุตมาตรฐาน

en: found unknown packages; this might mean the available database
    is outdated, and needs to be updated through a frontend method;
    please see the FAQ <https://wiki.debian.org/Teams/Dpkg/FAQ#set-selections>
th: พบแพกเกจที่ไม่รู้จัก ซึ่งอาจหมายความว่าฐานข้อมูลแพกเกจที่มีได้ล้าสมัยไปแล้ว
    และต้องมีการปรับข้อมูลผ่านโปรแกรมส่วนหน้า;
    โปรดดูคำถามถามบ่อย <https://wiki.debian.org/Teams/Dpkg/FAQ#set-selections>

en: cycle found while processing triggers:
     chain of packages whose triggers are or may be responsible:
th: พบวงวนขณะประมวลผลการสะกิด:
     สายของแพกเกจที่การสะกิดเป็นหรืออาจเป็นตัวการ:

en: 
     packages' pending triggers which are or may be unresolvable:
th: 
     การสะกิดที่คั่งค้างของแพกเกจที่อาจไม่สามารถจัดลำดับการทำงานได้:

en: triggers looping, abandoned
th: มีการสะกิดเป็นวงวน ขอยกเลิก

en: dependency problems prevent processing triggers for %s:
    %s
th: ปัญหาความขึ้นต่อกันระหว่างแพกเกจทำให้ไม่สามารถประมวลผลการสะกิดสำหรับ %s:
    %s

en: dependency problems - leaving triggers unprocessed
th: มีปัญหาความขึ้นต่อกันระหว่างแพกเกจ - จะทิ้งไว้โดยไม่ประมวลผลการสะกิด

en: %s: dependency problems, but processing triggers anyway as you requested:
    %s
th: %s: มีปัญหาความขึ้นต่อกันของแพกเกจ แต่จะประมวลผลการสะกิดตามที่คุณสั่ง:
    %s

en: Processing triggers for %s (%s) ...
th: กำลังประมวลผลการสะกิดสำหรับ %s (%s) ...

en: error ensuring '%.250s' doesn't exist
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะพยายามทำให้แน่ใจว่า '%.250s' ไม่มีอยู่

en: split package reassembly
th: ประกอบรวมแพกเกจที่ตัดแบ่ง

en: reassembled package file
th: แฟ้มแพกเกจที่ประกอบรวมแล้ว

en: subprocess %s returned error exit status %d
th: โพรเซสย่อย %s จบการทำงานโดยคืนค่าสถานะข้อผิดพลาด %d

en: Authenticating %s ...
th: กำลังยืนยันแหล่งต้นตอของ %s ...

en: package signature verification
th: การตรวจสอบลายเซ็นในแพกเกจ

en: verification on package %s failed!
th: การตรวจสอบลายเซ็นแพกเกจ %s ล้มเหลว!

en: verification on package %s failed; but installing anyway as you requested
th: การตรวจสอบลายเซ็นแพกเกจ %s ล้มเหลว แต่จะติดตั้งต่อไปตามที่คุณสั่ง

en: passed
th: ผ่าน

en: regarding %s containing %s, pre-dependency problem:
    %s
th: เกี่ยวกับ %s ที่บรรจุ %s: มีปัญหาของสิ่งที่ต้องใช้ขณะติดตั้ง:
    %s

en: pre-dependency problem - not installing %.250s
th: มีปัญหาของสิ่งที่ต้องใช้ขณะติดตั้ง - จะไม่ติดตั้ง %.250s

en: ignoring pre-dependency problem!
th: จะละเลยปัญหาของสิ่งที่ต้องใช้ขณะติดตั้ง!

en: De-configuring %s (%s), to allow removal of %s (%s) ...
th: กำลังถอนคืนค่าตั้งของ %s (%s) เพื่อให้สามารถถอดถอน %s (%s) ได้ ...

en: De-configuring %s (%s), to allow installation of %s (%s) ...
th: กำลังถอนคืนค่าตั้งของ %s (%s) เพื่อให้สามารถติดตั้ง %s (%s) ได้ ...

en: De-configuring %s (%s), to allow configuration of %s (%s) ...
th: กำลังถอนคืนค่าตั้งของ %s (%s) เพื่อให้สามารถตั้งค่า %s (%s) ได้ ...

en: conffile file contains an empty line
th: แฟ้ม conffile มีบรรทัดว่างเปล่า

en: read error in %.250s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะอ่าน %.250s

en: error closing %.250s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะปิด %.250s

en: old version of package has overly-long info file name starting '%.250s'
th: แพกเกจรุ่นเก่ามีแฟ้ม info ชื่อยาวเกินไป ซึ่งขึ้นต้นด้วย '%.250s'

en: unable to remove obsolete info file '%.250s'
th: ไม่สามารถลบแฟ้ม info '%.250s' ที่เลิกใช้แล้ว

en: unable to install (supposed) new info file '%.250s'
th: ไม่สามารถติดตั้งแฟ้ม info '%.250s' (ที่น่าจะเป็น) ฉบับใหม่

en: unable to open temp control directory
th: ไม่สามารถเปิดไดเรกทอรีควบคุมชั่วคราว

en: package contains overly-long control info file name (starting '%.50s')
th: แพกเกจมีแฟ้มข้อมูลควบคุมชื่อยาวเกินไป (ขึ้นต้นด้วย '%.50s')

en: package control info contained directory '%.250s'
th: ข้อมูลควบคุมของแพกเกจมีไดเรกทอรี '%.250s'

en: package control info rmdir of '%.250s' didn't say not a dir
th: การสั่ง rmdir กับ '%.250s' ในข้อมูลควบคุมของแพกเกจ ไม่ได้ตอบว่าไม่ใช่ไดเรกทอรี

en: package %s contained list as info file
th: แพกเกจ %s มีแฟ้ม list เป็นข้อมูลควบคุม

en: unable to install new info file '%.250s' as '%.250s'
th: ไม่สามารถติดตั้งแฟ้มควบคุมใหม่ '%.250s' เป็น '%.250s'

en: Removing obsolete conffile %s ...
th: กำลังลบแฟ้มค่าตั้ง %s ที่เลิกใช้แล้ว ...

en: Obsolete conffile '%s' has been modified by you.
th: แฟ้มค่าตั้ง '%s' ที่เลิกใช้แล้วมีการแก้ไขโดยคุณ

en: Saving as %s ...
th: จะบันทึกเป็น %s ...

en: %s: cannot rename obsolete conffile '%s' to '%s': %s
th: %s: ไม่สามารถเปลี่ยนชื่อแฟ้มค่าตั้ง '%s' ที่เลิกใช้แล้วเป็น '%s': %s

en: could not stat old file '%.250s' so not deleting it: %s
th: ไม่สามารถ stat แฟ้มเก่า '%.250s' จึงจะไม่มีการลบแฟ้มดังกล่าว: %s

en: unable to delete old directory '%.250s': %s
th: ไม่สามารถลบไดเรกทอรีเก่า '%.250s': %s

en: old conffile '%.250s' was an empty directory (and has now been deleted)
th: แฟ้มค่าตั้งเดิม '%.250s' เป็นไดเรกทอรีว่างเปล่า (และตอนนี้ถูกลบไปแล้ว)

en: unable to stat other new file '%.250s'
th: ไม่สามารถ stat แฟ้มใหม่ '%.250s'

en: old file '%.250s' is the same as several new files! (both '%.250s' and '%.250s')
th: แฟ้มเก่า '%.250s' เป็นแฟ้มเดียวกับแฟ้มใหม่หลายแฟ้ม! (ทั้ง '%.250s' และ '%.250s')

en: unable to securely remove old file '%.250s': %s
th: ไม่สามารถลบแฟ้มเก่า '%.250s' อย่างปลอดภัยได้: %s

en: (Noting disappearance of %s, which has been completely replaced.)
th: (สังเกตการหายไปของ %s ซึ่งถูกแทนที่อย่างสมบูรณ์)

en: package control information extraction
th: การแตกข้อมูลควบคุมของแพกเกจ

en: Recorded info about %s from %s.
th: บันทึกข้อมูลเกี่ยวกับ %s จาก %s

en: package architecture (%s) does not match system (%s)
th: สถาปัตยกรรมของแพกเกจ (%s) ไม่ตรงกับของระบบ (%s)

en: Preparing to unpack %s ...
th: กำลังเตรียมแตก %s ...

en: Unpacking %s (%s) ...
th: กำลังแตก %s (%s) ...

en: Unpacking %s (%s) over (%s) ...
th: กำลังแตก %s (%s) ทับ (%s) ...

en: package filesystem archive extraction
th: การแตกส่วนระบบแฟ้มของแพกเกจ

en: corrupted filesystem tarfile in package archive
th: แฟ้ม tar สำหรับติดตั้งในระบบแฟ้มของแฟ้มแพกเกจเสียหาย

en: cannot zap possible trailing zeros from dpkg-deb: %s
th: ไม่สามารถตัดไบต์ศูนย์ทั้งหลายข้างท้ายที่อาจจะมีจาก dpkg-deb: %s

en: Removing %s (%s), to allow configuration of %s (%s) ...
th: กำลังถอดถอน %s (%s) เพื่อให้สามารถตั้งค่า %s (%s) ได้ ...

en: --%s takes at most one Packages-file argument
th: --%s ต้องการอาร์กิวเมนต์เป็นชื่อแฟ้ม Packages ไม่เกินหนึ่งรายการ

en: unable to access dpkg database directory '%s' for bulk available update
th: ไม่สามารถเข้าใช้ไดเรกทอรีฐานข้อมูล '%s' ของ dpkg เพื่อปรับข้อมูลแพกเกจที่มีแบบทั้งชุด

en: required write access to dpkg database directory '%s' for bulk available update
th: ต้องการสิทธิ์เขียนข้อมูลในไดเรกทอรีฐานข้อมูล '%s' ของ dpkg เพื่อปรับข้อมูลแพกเกจที่มีแบบทั้งชุด

en: Replacing available packages info, using %s.
th: กำลังแทนที่ข้อมูลแพกเกจที่มี โดยใช้ %s

en: Updating available packages info, using %s.
th: กำลังปรับข้อมูลแพกเกจที่มี โดยใช้ %s

en: Information about %d package was updated.
     | Information about %d packages was updated.
th[0]: ปรับข้อมูลแพกเกจจำนวน %d แพกเกจเรียบร้อยแล้ว

en: obsolete '--%s' option; unavailable packages are automatically cleaned up
th: ตัวเลือก '--%s' เลิกใช้แล้ว แพกเกจที่ไม่มีในระบบแล้วจะถูกเก็บกวาดทิ้งโดยอัตโนมัติ

en: Commands:
      --install <link> <name> <path> <priority>
        [--slave <link> <name> <path>] ...
                               add a group of alternatives to the system.
      --remove <name> <path>   remove <path> from the <name> group alternative.
      --remove-all <name>      remove <name> group from the alternatives system.
      --auto <name>            switch the master link <name> to automatic mode.
      --display <name>         display information about the <name> group.
      --query <name>           machine parseable version of --display <name>.
      --list <name>            display all targets of the <name> group.
      --get-selections         list master alternative names and their status.
      --set-selections         read alternative status from standard input.
      --config <name>          show alternatives for the <name> group and ask the
                               user to select which one to use.
      --set <name> <path>      set <path> as alternative for <name>.
      --all                    call --config on all alternatives.
th: คำสั่ง:
      --install <ลิงก์> <ชื่อ> <พาธ> <ความสำคัญ>
        [--slave <ลิงก์> <ชื่อ> <พาธ>] ...
                               เพิ่มกลุ่มของแฟ้มทางเลือกในระบบ
      --remove <ชื่อ> <พาธ>      ลบ <พาธ> ออกจากกลุ่มแฟ้มทางเลือก <ชื่อ>
      --remove-all <ชื่อ>        ลบกลุ่ม <ชื่อ> ออกจากระบบแฟ้มทางเลือก
      --auto <ชื่อ>              กำหนดให้ลิงก์หลัก <ชื่อ> เข้าสู่โหมดอัตโนมัติ
      --display <ชื่อ>           แสดงข้อมูลเกี่ยวกับกลุ่ม <ชื่อ>
      --query <ชื่อ>             เหมือน --display <ชื่อ> แต่แสดงในแบบที่เครื่องแจงอ่านได้
      --list <ชื่อ>              แสดงปลายทางทั้งหมดของกลุ่ม <ชื่อ>
      --get-selections         แสดงรายชื่อแฟ้มทางเลือกหลักพร้อมสถานะ
      --set-selections         อ่านสถานะของแฟ้มทางเลือกจากอินพุตมาตรฐาน
      --config <ชื่อ>            แสดงแฟ้มทางเลือกทั้งหมดของกลุ่ม <ชื่อ> และให้ผู้ใช้เลือก
                               ว่าจะใช้ทางเลือกไหน
      --set <ชื่อ> <พาธ>         กำหนดให้ <พาธ> เป็นแฟ้มทางเลือกสำหรับ <ชื่อ>
      --all                    เรียก --config กับแฟ้มทางเลือกทั้งหมด

en: <link> is the symlink pointing to %s/<name>.
      (e.g. /usr/bin/pager)
    <name> is the master name for this link group.
      (e.g. pager)
    <path> is the location of one of the alternative target files.
      (e.g. /usr/bin/less)
    <priority> is an integer; options with higher numbers have higher priority in
      automatic mode.
th: <ลิงก์> เป็น symlink ที่ชี้ไปยัง %s/<ชื่อ>
      (เช่น /usr/bin/pager)
    <ชื่อ> เป็นชื่อหลักของกลุ่มลิงก์นี้
      (เช่น pager)
    <พาธ> เป็นตำแหน่งของแฟ้มปลายทางของทางเลือกใดทางเลือกหนึ่ง
      (เช่น /usr/bin/less)
    <ความสำคัญ> เป็นตัวเลข; ทางเลือกที่มีตัวเลขนี้สูง จะได้รับความสำคัญสูงในโหมดอัตโนมัติ

en: Options:
      --altdir <directory>     change the alternatives directory
                                 (default is %s).
      --admindir <directory>   change the administrative directory
                                 (default is %s).
      --instdir <directory>    change the installation directory.
      --root <directory>       change the filesystem root directory.
      --log <file>             change the log file.
      --force                  allow replacing files with alternative links.
      --skip-auto              skip prompt for alternatives correctly configured
                               in automatic mode (relevant for --config only)
      --quiet                  quiet operation, minimal output.
      --verbose                verbose operation, more output.
      --debug                  debug output, way more output.
      --help                   show this help message.
      --version                show the version.
th: ตัวเลือก:
      --altdir <ไดเรกทอรี>      เปลี่ยนไดเรกทอรีของแฟ้มทางเลือก
                                 (ค่าปริยายคือ %s)
      --admindir <ไดเรกทอรี>    เปลี่ยนไดเรกทอรีสำหรับการดูแลระบบ
                                 (ค่าปริยายคือ %s)
      --instdir <ไดเรกทอรี>     เปลี่ยนไดเรกทอรีติดตั้ง
      --root <ไดเรกทอรี>        เปลี่ยนไดเรกทอรีรากของระบบแฟ้ม
      --log <แฟ้ม>              เปลี่ยนแฟ้มปูม
      --force                  ยอมให้แทนที่แฟ้มด้วยลิงก์ของแฟ้มทางเลือก
      --skip-auto              ข้ามคำถามสำหรับแฟ้มทางเลือกที่ได้ตั้งค่าในโหมดอัตโนมัติไว้
                               ถูกต้องแล้ว (ใช้รวมกับ --config เท่านั้น)
      --quiet                  ทำแบบเงียบ แสดงข้อความให้น้อยที่สุด
      --verbose                ทำแบบบอกละเอียด แสดงข้อความมากขึ้น
      --debug                  แสดงข้อความดีบั๊ก จะมีข้อความมากขึ้น
      --help                   แสดงข้อความช่วยเหลือนี้
      --version                แสดงเลขรุ่น

en: Use '%s --help' for program usage information.
th: ใช้ '%s --help' เพื่อดูข้อมูลวิธีใช้โปรแกรม

en: malloc failed (%zu bytes)
th: malloc ไม่สำเร็จ (%zu ไบต์)

en: wait for subprocess %s failed
th: คอยโพรเซสย่อย %s ไม่สำเร็จ

en: unable to remove '%s'
th: ไม่สามารถลบ '%s'

en: cannot create log directory '%s'
th: ไม่สามารถสร้างไดเรกทอรีปูม '%s'

en: cannot append to '%s'
th: ไม่สามารถเขียนต่อท้าย '%s'

en: cannot get local time to log into '%s'
th: ไม่สามารถอ่านเวลาท้องถิ่นเพื่อบันทึกปูมลงใน '%s'

en: unable to read link '%s%.255s'
th: ไม่สามารถอ่านลิงก์ '%s%.255s'

en: unable to get file '%s%s' metadata
th: ไม่สามารถอ่าน metadata ของแฟ้ม '%s%s'

en: cannot set symlink '%s' timestamp
th: ไม่สามารถประทับเวลา symlink '%s'

en: auto mode
th: โหมดอัตโนมัติ

en: manual mode
th: โหมดสั่งเอง

en: unexpected end of file while trying to read %s
th: พบจุดจบแฟ้มก่อนกำหนดขณะพยายามอ่าน %s

en: while reading %s: %s
th: ขณะอ่าน %s: %s

en: line not terminated while trying to read %s
th: พบบรรทัดที่ไม่ได้ปิดท้ายขณะพยายามอ่าน %s

en: %s corrupt: %s
th: %s เสียหาย: %s

en: newlines prohibited in update-alternatives files (%s)
th: ห้ามใช้อักขระขึ้นบรรทัดใหม่ในแฟ้มสำหรับ update-alternatives (%s)

en: slave name
th: ชื่อรายการลูก

en: duplicate slave name %s
th: ชื่อรายการลูก %s ซ้ำ

en: slave link
th: ลิงก์ลูก

en: slave link same as main link %s
th: ลิงก์ลูกซ้ำกับลิงก์หลัก %s

en: duplicate slave link %s
th: ลิงก์ลูก %s ซ้ำ

en: master file
th: แฟ้มหลัก

en: duplicate path %s
th: พาธ %s ซ้ำ

en: alternative %s (part of link group %s) doesn't exist; removing from list of alternatives
th: ทางเลือก %s (ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของกลุ่มลิงก์ %s) ไม่มีอยู่ จะลบออกจากรายชื่อแฟ้มทางเลือก

en: priority
th: ลำดับความสำคัญ

en: slave file
th: แฟ้มลูก

en: priority of %s: %s
th: ลำดับความสำคัญของ %s: %s

en: priority of %s is out of range: %s
th: ลำดับความสำคัญของ %s ออกนอกช่วงใช้งาน: %s

en: status
th: สถานะ

en: invalid status
th: สถานะผิดพลาด

en: master link
th: ลิงก์หลัก

en: discarding obsolete slave link %s (%s)
th: จะทิ้งลิงก์ลูกที่เลิกใช้แล้ว %s (%s)

en: cannot create administrative directory '%s'
th: ไม่สามารถสร้างไดเรกทอรีดูแลระบบ '%s'

en: unable to flush file '%s'
th: ไม่สามารถ flush แฟ้ม '%s'

en: cannot stat file '%s%s'
th: ไม่สามารถ stat แฟ้ม '%s%s'

en:   link best version is %s
th:   ทางเลือกที่ดีที่สุดของลิงก์คือ '%s'

en:   link best version not available
th:   ไม่มีทางเลือกที่ดีที่สุดของลิงก์

en:   link currently points to %s
th:   ลิงก์ขณะนี้ชี้ไปยัง %s

en:   link currently absent
th:   ลิงก์ขาดหายอยู่

en:   link %s is %s
th:   ลิงก์ %s คือ %s

en:   slave %s is %s
th:   รายการลูก %s คือ %s

en: %s - priority %d
th: %s - ความสำคัญ %d

en:   slave %s: %s
th:   รายการลูก %s: %s

en: There is %d choice for the alternative %s (providing %s). | There are %d choices for the alternative %s (providing %s).
th[0]: มีตัวเลือก %d ตัวสำหรับทางเลือก %s (ซึ่งจัดเตรียม %s)

en: Selection
th: การเลือก

en: Path
th: พาธ

en: Priority
th: ความสำคัญ

en: Status
th: สถานะ

en: Press <enter> to keep the current choice[*], or type selection number:
th: กด <enter> เพื่อคงค่าปัจจุบัน[*] หรือพิมพ์หมายเลขของตัวเลือก:

en: There is no program which provides %s.
th: ไม่มีโปรแกรมที่จัดเตรียม %s

en: Nothing to configure.
th: ไม่มีอะไรจะตั้งค่า

en: not replacing %s with a link
th: จะไม่แทนที่ %s ด้วยลิงก์

en: cannot create alternatives directory '%s'
th: ไม่สามารถสร้างไดเรกทอรีสำหรับลิงก์ทางเลือก '%s'

en: can't install unknown choice %s
th: ไม่สามารถติดตั้งตัวเลือก %s ที่ไม่รู้จัก

en: skip creation of %s because associated file %s (of link group %s) doesn't exist
th: ข้ามการสร้าง %s เพราะแฟ้ม %s (ซึ่งอยู่ในกลุ่มลิงก์ %s) ที่เชื่อมโยงอยู่ไม่มีอยู่

en: not removing %s since it's not a symlink
th: จะไม่ลบ %s เนื่องจากไม่ใช่ symlink

en: alternative %s for %s not registered; not removing
th: ทางเลือก %s สำหรับ %s ไม่ได้ลงทะเบียนไว้ จะไม่ลบ

en: removing manually selected alternative - switching %s to auto mode
th: กำลังลบทางเลือกที่เลือกแบบสั่งเอง - จะเปลี่ยน %s เข้าสู่โหมดอัตโนมัติ

en: alternative %s for %s not registered; not setting
th: ทางเลือก %s สำหรับ %s ไม่ได้ลงทะเบียนไว้ จะไม่กำหนดค่า

en: there is no program which provides %s
th: ไม่มีโปรแกรมที่จัดเตรียม %s

en: %s%s/%s is dangling; it will be updated with best choice
th: ลิงก์ %s%s/%s เป็นลิงก์ขาด จะปรับให้เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุด

en: %s%s/%s has been changed (manually or by a script); switching to manual updates only
th: %s%s/%s ได้ถูกเปลี่ยนแปลง (ด้วยการสั่งเองหรือผ่านสคริปต์) จะเปลี่ยนสู่การปรับแบบสั่งเองเท่านั้น

en: setting up automatic selection of %s
th: กำลังกำหนดทางเลือกแบบอัตโนมัติสำหรับ %s

en: renaming %s slave link from %s%s to %s%s
th: กำลังเปลี่ยนชื่อลิงก์ลูก %s จาก %s%s เป็น %s%s

en: renaming %s link from %s%s to %s%s
th: กำลังเปลี่ยนชื่อลิงก์ %s จาก %s%s เป็น %s%s

en: automatic updates of %s/%s are disabled; leaving it alone
th: การปรับข้อมูลแบบอัตโนมัติของ %s/%s ถูกปิดไว้ จะไม่แตะต้อง

en: to return to automatic updates use '%s --auto %s'
th: หากต้องการกลับสู่การปรับข้อมูลแบบอัตโนมัติ ใช้คำสั่ง '%s --auto %s'

en: using %s to provide %s (%s) in auto mode
th: จะใช้ %s เพื่อจัดเตรียม %s (%s) ในโหมดอัตโนมัติ

en: using %s to provide %s (%s) in manual mode
th: จะใช้ %s เพื่อจัดเตรียม %s (%s) ในโหมดสั่งเอง

en: updating alternative %s because link group %s has changed slave links
th: จะปรับข้อมูลทางเลือก %s เพราะกลุ่มลิงก์ %s ได้เปลี่ยนลิงก์รายการลูก

en: forcing reinstallation of alternative %s because link group %s is broken
th: จะบังคับติดตั้งทางเลือก %s ซ้ำใหม่ เพราะกลุ่มลิงก์ %s เสียอยู่

en: current alternative %s is unknown, switching to %s for link group %s
th: ไม่รู้จักทางเลือกปัจจุบัน %s จะเปลี่ยนไปใช้ %s สำหรับกลุ่มลิงก์ %s

en: selecting alternative %s as auto
th: กำลังเลือกทางเลือก %s แบบอัตโนมัติ

en: selecting alternative %s as choice %s
th: กำลังเลือกทางเลือก %s โดยใช้ตัวเลือก %s

en: alternative %s unchanged because choice %s is not available
th: ทางเลือก %s ไม่มีการเปลี่ยนแปลง เพราะตัวเลือก %s ไม่มีอยู่

en: skip unknown alternative %s
th: ข้ามทางเลือก %s ที่ไม่รู้จัก

en: line too long or not terminated while trying to read %s
th: พบบรรทัดที่ยาวเกินไปหรือไม่ได้ปิดท้ายขณะพยายามอ่าน %s

en: skip invalid selection line: %s
th: ข้ามบรรทัดการเลือกที่ไม่ถูกต้อง: %s

en: alternative name (%s) must not contain '/' and spaces
th: ชื่อทางเลือก (%s) จะมี '/' หรือช่องว่างไม่ได้

en: alternative link is not absolute as it should be: %s
th: ลิงก์ทางเลือกไม่ได้เป็นลิงก์สัมบูรณ์อย่างที่ควรจะเป็น: %s

en: alternative path is not absolute as it should be: %s
th: พาธทางเลือกไม่ได้เป็นพาธสัมบูรณ์อย่างที่ควรจะเป็น: %s

en: alternative %s can't be master: it is a slave of %s
th: ทางเลือก %s ไม่สามารถเป็นรายการหลัก: เป็นรายการลูกของ %s อยู่

en: alternative link %s is already managed by %s
th: ลิงก์ทางเลือก %s ถูกจัดการโดย %s อยู่แล้ว

en: alternative path %s%s doesn't exist
th: พาธทางเลือก %s%s ไม่มีอยู่

en: alternative %s can't be slave of %s: it is a master alternative
th: ทางเลือก %s ไม่สามารถเป็นรายการลูกของ %s: เป็นทางเลือกหลักอยู่

en: alternative %s can't be slave of %s: it is a slave of %s
th: ทางเลือก %s ไม่สามารถเป็นรายการลูกของ %s: เป็นรายการลูกของ %s อยู่

en: alternative link %s is already managed by %s (slave of %s)
th: ลิงก์ทางเลือก %s ถูกจัดการโดย %s (รายการลูกของ %s) อยู่แล้ว

en: two commands specified: --%s and --%s
th: มีการระบุคำสั่งสองคำสั่ง: --%s และ --%s

en: unknown argument '%s'
th: ไม่รู้จักอาร์กิวเมนต์ '%s'

en: --%s needs <link> <name> <path> <priority>
th: --%s ต้องการ <ลิงก์> <ชื่อ> <พาธ> <ความสำคัญ>

en: <link> '%s' is the same as <path>
th: <ลิงก์> '%s' เป็นค่าเดียวกับ <พาธ>

en: priority '%s' must be an integer
th: ความสำคัญ '%s' ต้องเป็นเลขจำนวนเต็ม

en: priority '%s' is out of range
th: ความสำคัญ '%s' มีค่าออกนอกช่วงใช้งาน

en: --%s needs <name> <path>
th: --%s ต้องการ <ชื่อ> <พาธ>

en: --%s needs <name>
th: --%s ต้องการ <ชื่อ>

en: --%s only allowed with --%s
th: --%s ใช้ได้กับ --%s เท่านั้น

en: --%s needs <link> <name> <path>
th: --%s ต้องการ <ลิงก์> <ชื่อ> <พาธ>

en: <name> '%s' is both primary and slave
th: <ชื่อ> '%s' เป็นทั้งรายการหลักและรายการลูก

en: <link> '%s' is both primary and slave
th: <ลิงก์> '%s' เป็นทั้งลิงก์หลักและลิงก์ลูก

en: duplicate slave <name> '%s'
th: <ชื่อ> '%s' ของรายการลูกซ้ำกัน

en: duplicate slave <link> '%s'
th: <ลิงก์> '%s' ของรายการลูกซ้ำกัน

en: --%s needs a <file> argument
th: --%s ต้องการอาร์กิวเมนต์ <แฟ้ม>

en: need --%s, --%s, --%s, --%s, --%s, --%s, --%s, --%s, --%s, --%s, --%s or --%s
th: ต้องการ --%s, --%s, --%s, --%s, --%s, --%s, --%s, --%s, --%s, --%s, --%s หรือ --%s

en: no alternatives for %s
th: ไม่มีทางเลือกสำหรับ %s

en: <standard input>
th: <อินพุตมาตรฐาน>

en: Run update-alternatives to modify system alternative selections
th: เรียก update-alternatives เพื่อเปลี่ยนการเลือกแฟ้มทางเลือกของระบบ

en: Authentication is required to run update-alternatives
th: ต้องยืนยันตัวบุคคลเพื่อเรียกทำงาน update-alternatives
