gbrainy - en to vi translation catalogue (521 entries)

en: Game
vi: Trò chơi

en: Play games that challenge your logic, verbal, calculation and memory abilities
vi: Thử thách khả năng lô-gic, tính toán, ghi nhớ và từ vựng của bạn với các câu hỏi

en: A fish in an aquarium lives in captivity.
vi: Một con cá bị nhốt trong bể.

en: A terrier is to a dog like a?
vi: Chó săn so với chó giống như?

en: Attic
vi: Gác mái

en: Bagpipes
vi: Kèn túi

en: Basketball
vi: Bóng rổ

en: Column
vi: Cột

en: Cycling
vi: Đua xe đạp

en: Fish
vi: Cá

en: Flower
vi: Hoa

en: Fossil
vi: Hóa thạch

en: It is the only one that does not use a ball in the game.
vi: Đây là môn duy nhất không sử dụng bóng trong thi đấu.

en: It is the only one that is not a woodwind instrument.
vi: Đó là nhạc cụ duy nhất không thuộc bộ hơi làm bằng gỗ.

en: It is the only one that is not related to architecture.
vi: Đây là thứ duy nhất không liên quan tới kiến trúc.

en: Portico
vi: Cổng

en: Sport
vi: Thể thao

en: Tennis
vi: Quần vợt

en: Think of the items used in the game.
vi: Suy nghĩ về những vật được sử dụng trong trò chơi.

en: Violin
vi: Dương cầm

en: Weapon
vi: Vũ khí

note: Translators, please check these recommendations when translating gbrainy: http://live.gnome.org/gbrainy/Localizing
en: Which of the following sports is the odd one?
vi: Môn thể thao nào không cùng nhóm với các môn còn lại?

en: Which of the following words is the odd one?
vi: Hãy chọn ra từ không cùng loại trong các từ sau?

en: airplane | aeroplane | plane
vi: máy bay | tàu bay | phi cơ

en: ankle
vi: mắt cá | mắt cá chân

en: ant / vertebrate
vi: kiến | động vật có xương sống

en: art / gallery | drama
vi: nghệ thuật | phòng trưng bày | kịch

en: bite
vi: cắn

en: body | skin
vi: cơ thể | da

note: Translators: 'open' is used as a verb (open a box)
en: box / open | banana
vi: hộp / mở | chuối

en: bridge / over | tunnel
vi: cầu / ở trên | hầm

en: burst | pop
vi: nổ

en: camera
vi: máy ảnh | máy quay

en: car / road | train
vi: ô tô / đường | tàu hỏa

en: chicken / bird
vi: gà / chim

en: chop
vi: bổ | chặt

en: coins
vi: đồng xu | xu | tiền xu

en: composer | songwriter | lyricist
vi: nhạc sĩ | nhà soạn nhạc

en: cousin
vi: anh/chị/em họ

note: Translators: 'dance' is used as a noun
en: dance
vi: múa

en: dish / break | balloon
vi: đĩa / vỡ | bóng

en: dog / cat
vi: chó / mèo

en: dog / tame | wolf
vi: chó / thuần hóa | chó sói

en: elbow / knee | wrist
vi: khuỷu tay / đầu gối | cổ tay

en: error / correct | damage
vi: lỗi / sửa | thiệt hại

en: eyebrow / eye | mustache
vi: lông mày / mắt | ria

note: Translators: the concept 'toe' (http://en.wikipedia.org/wiki/Toe) does not exist in all languages. Feel free to change it to 'fingers' and adapt the answer accordingly
en: feet / two | toes
vi: chân / hai | ngón chân

en: fish / aquarium | monkey
vi: cá / bể | khỉ

en: fish / submarine | bird
vi: cá / tàu ngầm | chim

en: fox / den | bird
vi: cáo / hang | chim

en: glass / break | paper
vi: thủy tinh / vỡ | giấy

en: hands / grab | teeth
vi: tay / nắm | răng

en: has no relation
vi: không có quan hệ

en: his mother
vi: mẹ của anh ấy

en: horse / pony
vi: ngựa / ngựa con

en: hungry / eat | tired
vi: đói / ăn | mệt

en: hunter / rifle | photographer
vi: thợ săn / súng | nhà nhiếp ảnh

en: ice / slippery | glue
vi: băng / trơn | keo

en: in | under | through
vi: ở trong | ở dưới | xuyên qua

en: leopard / spots | tiger
vi: báo / chấm hoa | hổ

en: lip | mouth
vi: môi | miệng | mồm

en: nest
vi: tổ

en: nose
vi: mũi

en: novel / author | song
vi: tiểu thuyết / tác giả | bài hát

en: orange / fruit | spinach
vi: cam / hoa quả | rau chân vịt

en: pediatrics / children | numismatics
vi: nhi khoa / trẻ em | đúc tiền

en: peel
vi: bóc | bóc vỏ

en: puzzle / solve | game
vi: câu đố / giải | trò chơi

en: repair | fix
vi: bồi thường | sửa chữa

en: ring / finger | bracelet
vi: nhẫn / ngón tay | vòng

en: seal / flippers | bird
vi: chó biển / chân chèo | chim

en: shovel / dig | axe
vi: xẻng / đào | rìu

en: sink
vi: chìm

en: sleep | rest
vi: ngủ | nghỉ | nghỉ ngơi

en: slurp / tongue | snort
vi: xì xụp / lưỡi | khụt khịt

en: son-in-law
vi: con rể

en: sour
vi: chua

note: Translators: stick refers to a piece of wood
en: stick / float | stone
vi: que / nổi | đá

en: sticky
vi: dính

en: stripes
vi: vằn

en: sugar / sweet | vinegar
vi: đường / ngọt | dấm

en: tears / eyes | sweat
vi: nước mắt / mắt | mồ hôi

note: Translators: referred to 'feet / two | toes'
en: ten | 10
vi: mười | 10

en: tennis / sport | ballet
vi: quần vợt / thể thao | ba-lê

en: theatre | theater
vi: nhà hát | rạp hát

en: toy / play | tool
vi: đồ chơi / chơi | dụng cụ

en: turn
vi: vặn | xoay

en: vegetable
vi: rau

en: whirlpool / water | tornado
vi: xoáy nước / nước | bão

en: win
vi: thắng | chiến thắng

en: wind | air
vi: gió | không khí

en: wings
vi: cánh | đôi cánh

note: Translators: 'work' is used as a verb (to work)
en: work
vi: làm | làm việc

note: Body parts
en: wrist
vi: cổ tay

en: Get ready to memorize the next objects...
vi: Sẵn sàng ghi nhớ các đồ vật tiếp theo...

en: Total
vi: Tổng hợp

en: Calculation
vi: Tính toán

en: Memory
vi: Ghi nhớ

en: Verbal
vi: Từ vựng

en: Score
vi: Điểm số

en: Games won: {0} ({1} played)
vi: Trả lời đúng {0} / {1} câu hỏi

en: {0}. Games won: {1} ({2} played)
vi: {0}. Trả lời đúng {1} / {2} câu hỏi

en: Time played {0} (average per game {1})
vi: Tổng thời gian trả lời {0} (trung bình mỗi câu {1})

en: Tips for your next games
vi: Mẹo cho những lần chơi sau

en: Congratulations! New personal record
vi: Chúc mừng bạn vừa lập kỉ lục cá nhân mới!

en: Logic puzzles. Challenge your reasoning and thinking skills.
vi: Câu đố lô-gic. Thử thách khả năng suy luận của bạn.

en: Mental calculation. Arithmetical operations that test your mental calculation abilities.
vi: Tính toán. Các phép toán số học sẽ kiểm tra khả năng tính toán của bạn.

en: Memory trainers. To prove your short term memory.
vi: Ghi nhớ. Giúp rèn luyện trí nhớ ngắn hạn.

en: Verbal analogies. Challenge your verbal aptitude.
vi: Từ vựng. Thử thách vốn từ vựng của bạn.

note: Translators: {0} is the version number of the program
en: Welcome to gbrainy {0}
vi: Chào mừng đến với gbrainy {0}

en: gbrainy is a brain teaser game and trainer to have fun and to keep your brain trained. It includes:
vi: Gbrainy là một trò chơi giúp rèn luyện trí não, nó bao gồm các phần:

en: Use the Settings to adjust the difficulty level of the game.
vi: Chỉnh độ khó của trò chơi thông qua Thiết lập

en: red
vi: đỏ

en: green
vi: xanh lá cây

en: blue
vi: xanh da trời

en: yellow
vi: vàng

en: magenta
vi: đỏ tươi

en: orange
vi: cam

en: black
vi: đen

en: white
vi: trắng

en: The correct answer is {0}.
vi: Đáp án đúng là {0}.

en: Figure {0}
vi: Hình {0}

note: Translators: 'Games registered' is the games know to gbrainy (build-in and load from addins-in and external files)
en: Games registered: {0}: {1} logic puzzles, {2} calculation trainers, {3} memory trainers, {4} verbal analogies
vi: Đã chơi {0} ván: {1} ván trả lời câu đố, {2} ván tính toán, {3} ván ghi nhớ, {4} ván từ vựng

en:  - Time: {0}
vi:  - Thời gian: {0}

en: - Game: {0}
vi: - Kiểu câu hỏi: {0}

en: Outstanding results
vi: Kết quả tuyệt vời

en: Excellent results
vi: Kết quả xuất sắc

en: Good results
vi: Kết quả tốt

en: Poor results
vi: Kết quả tồi

en: Disappointing results
vi: Kết quả đáng thất vọng

en: Paused
vi: Tạm dừng

en: Read the instructions carefully and identify the data and given clues.
vi: Đọc kĩ hướng dẫn rồi xác định dữ liệu và gợi ý đã cho.

en: To score the player gbrainy uses the time and tips needed to complete each game.
vi: Gbrainy đánh giá người chơi dựa vào thời gian và các kĩ năng cần thiết để trả lời mỗi câu hỏi.

en: In logic games, elements that may seem irrelevant can be very important.
vi: Trong các câu hỏi lô-gic, các yếu tố quan trọng đôi khi lại có vẻ rời rạc.

en: Play on a daily basis, you will notice progress soon.
vi: Luyện tập hàng ngày, bạn sẽ sớm thấy sự tiến bộ.

note: Translators: Custom Game Selection is a menu option
en: Use the 'Custom Game Selection' to choose exactly which games you want to play.
vi: Sử dụng 'Tự chọn phần chơi' để chọn lựa chính xác các phần chơi bạn muốn.

en: Association of elements is a common technique for remembering things.
vi: Liên kết các yếu tố, đối tượng là một kĩ thuật hay sử dụng để ghi nhớ.

en: Grouping elements into categories is a common technique for remembering things.
vi: Nhóm các đối tượng vào các nhóm là một kĩ thuật thông dụng để ghi nhớ.

en: Build acronyms using the first letter of each fact to be remembered.
vi: Tạo ra các từ viết tắt sử dụng chữ cái đầu tiên của các hiện tượng, sự vật cần nhớ.

en: The enjoyment obtained from a puzzle is proportional to the time spent on it.
vi: Sự hứng thú với các câu đố tỉ lệ thuận với thời gian bạn suy nghĩ.

en: Memorize the objects below in the given time
vi: Ghi nhớ các đối tượng dưới đây trong thời gian qui định

en: Possible correct answers are: {0}.
vi: Các phương án đúng là: {0}.

note: Translators: {0} is replaced by a question and {1} by the suggestions on how to answer E.g: What is the correct option? Answer A, B, C.
en: {0} Answer {1}.
vi: {0} Trả lời {1}.

en: Possible answers are:
vi: Các phương án trả lời:

en: Given the relationship between the two words below, which word has the same relationship to '{0}'?
vi: Cho mối quan hệ giữa hai từ dưới đây, từ nào có mối quan hệ tương tự với từ '{0}'?

en: Words: {0}
vi: {0}

en: Given the relationship between the words '{0}', which of the possible answers has the closest in relationship to the given pair? Answer {1}.
vi: Cho mối quan hệ giữa hai từ '{0}', lựa chọn phương án có mối quan hệ gần nhất với cặp đã cho. Trả lời {1}.

en: Play all the games
vi: Chơi tất cả các phần

en: All
vi: Tổng hợp

en: Play games that challenge your reasoning and thinking
vi: Trả lời các câu hỏi thử thách khả năng suy luận

en: Play games that challenge your mental calculation skills
vi: Trả lời các câu hỏi thử thách khả năng tính toán

en: Play games that challenge your short term memory
vi: Trả lời các câu hỏi thử thách trí nhớ ngắn hạn

en: Play games that challenge your verbal aptitude
vi: Trả lời các câu hỏi thử thách khả năng từ vựng

en: Pause
vi: Tạm dừng

en: Pause or resume the game
vi: Tạm dừng hoặc tiếp tục trả lời

en: End the game and show score
vi: Kết thúc trò chơi và hiển thị điểm

en: Finish
vi: Kết thúc

en: Congratulations.
vi: Chúc mừng bạn.

en: Incorrect answer.
vi: Câu trả lời không chính xác.

en: Once you have an answer type it in the "Answer:" entry box and press the "OK" button.
vi: Nhập câu trả lời của bạn vào ô "Trả lời:" rồi ấn nút "OK".

en: Resume
vi: Tiếp tục

en: Based on ideas by Terry Stickels, MENSA books and Jordi Mas.
vi: Dựa trên ý tưởng của Terry Stickels, những quyển sách của MENSA và Jordi Mas.

en: A brain teaser game for fun and to keep your brain trained.
vi: Một trò chơi hóc búa giúp rèn luyện trí não.

en: gbrainy web site
vi: Trang web của gbrainy

note: Column: Game Name
en: Game Name
vi: Phần chơi

note: Column: Type
en: Type
vi: Kiểu

en: Enabled
vi: Đã kích hoạt

en: The graph below shows the player's game score evolution.
vi: Biểu đồ thể hiện điểm số của người chơi

en: Custom Game
vi: Tự chọn phần chơi

en: Select All
vi: Chọn tất cả

en: Unselect all
vi: Bỏ chọn tất cả

en: _Start
vi: _Bắt đầu

en: Show:
vi: Hiển thị:

en: <b>Difficulty Level</b>
vi: <b>Độ khó</b>

en: <b>General Settings</b>
vi: <b>Thiết lập chung</b>

en: Easy
vi: Dễ

en: Master
vi: Bậc thầy

en: Medium
vi: Trung bình

en: Preferences
vi: Tùy chỉnh

en: Show countdown message
vi: Hiển thị thông báo đếm ngược

en: Skip games that use colors (friendly to colorblind users)
vi: Bỏ qua những câu hỏi có sử dụng màu (dành cho người mù màu)

en: Time in seconds to memorize the challenge:
vi: Thời gian để ghi nhớ các câu hỏi:

en: A cube is a regular solid object having six congruent square faces.
vi: Hình lập phương là một khối đặc, có sáu mặt là các hình vuông bằng nhau.

en: Balance
vi: Cân bằng

en: How many triangles are needed in the right part of the last figure to keep it balanced?
vi: Cần thêm bao nhiêu hình tam giác vào phía bên phải của hình cuối cùng để giữ cho nó thăng bằng

en: Build a triangle
vi: Tạo ra một tam giác

en: Which three pieces can you use together to build a triangle? Answer using the three figure names, e.g.: {0}{1}{2}.
vi: Lựa chọn ba hình trong các hình sau để tạo thành một tam giác? Trả lời sử dụng tên của các hình, ví dụ {0}{1}{2}.

en: The resulting triangle is isosceles.
vi: Tam giác thu được là tam giác cân.

en: What is the maximum number of circles (as shown) that fit in the square below?
vi: Hình vuông dưới đây có thể chứa tối đa bao nhiều hình tròn (đã cho)?

en: You can fit more than 64 circles.
vi: Có thể chứa nhiều hơn 64 hình tròn.

en: 8 units
vi: 8 đơn vị

en: 1 unit
vi: 1 đơn vị

en: Clocks
vi: Đồng hồ

note: Translators: {0} is replaced by 'Figure X'
en: To what number should the large handle of the '{0}' clock point? Answer using numbers.
vi: Kim dài của đồng hồ '{0}' chỉ vào số mấy? Trả lời sử dụng các số.

en: Starting from the first clock sum {0} to the value indicated by the hands.
vi: Từ đồng hồ thứ nhất, ta cộng thêm {0} vào số được tạo ra bởi 2 kim đồng hồ.

en: The clocks do not follow the time logic.
vi: Các đồng hồ không tuân theo lô-gic thời gian.

en: Count circles
vi: Đếm hình tròn

en: How many circles do you count?
vi: Có bao nhiêu hình tròn?

en: It is an easy exercise if you systematically count the circles.
vi: Sẽ dễ dàng hơn nếu bạn đếm các hình tròn một cách có hệ thống.

en: Counting
vi: Đếm

note: Translators: {0} and {1} are always numbers greater than 1
en: We have a {0} meters piece of fabric. Machine A takes {1} seconds to cut 1 meter of this fabric. How many seconds does Machine A take to cut the entire piece of fabric into 1 meter pieces?
vi: Một mảnh vải dài {0}m, máy A mất {1} giây để cắt 1m của mảnh vải này. Hỏi mất bao nhiêu giây thì máy A mới hoàn thành công việc cắt mảnh vải thành các phần 1m?

note: Translators: {0} is always a number greater than 1
en: With the {0} cut, Machine A creates two 1 meter pieces.
vi: Ở lần cắt thứ {0}, ta tạo ra được 2 miếng vải 1m

note: Translators: {0} is always a number greater than 20
en: A fence is built to enclose a square shaped region. {0} fence poles are used in each side of the square. How many fence poles are used in total?
vi: Một vùng hình vuông được bao quanh bởi rào. Mỗi cạnh hình vuông có {0} cọc rào. Hỏi tổng cộng có bao nhiêu cọc rào?

en: There are {0} fence poles since the poles on the corners of the square are shared.
vi: Có {0} cọc vì các cọc ở góc được dùng chung.

note: Translators: {0} is always a number greater than 5
en: Wrapping an anniversary present costs one euro. The anniversary present costs {0} euros more than the cost to wrap it. How much does it cost to both purchase and wrap the present?
vi: Để gói một món quà, bạn mất 1 euro. Món quà đắt hơn {0} euro so với gói quà. Hỏi số tiền phải bỏ ra để mua và gói quà là bao nhiêu?

en: Count series
vi: Đếm chuỗi

en: How many numbers '9' are required to represent the numbers between 10 to 100?
vi: Để biểu diễn các số tự nhiên từ 10 đến 100 thì cần sử dụng bao nhiêu số '9'?

en: How many two digit numbers occur where the first digit is larger than the second (e.g.: 20 and 21)?
vi: Có bao nhiêu số tự nhiên có hai chữ số mà chữ số hàng chục lớn hơn chữ số hàng đơn vị?

en: How many two digit numbers occur where the first digit is smaller than the second (e.g.: 12 and 13)?
vi: Có bao nhiêu số tự nhiên có hai chữ số mà chữ số hàng chục nhỏ hơn chữ số hàng đơn vị?

en: What percentage of the figure is colored?
vi: Bao nhiêu phần trăm của hình vẽ được tô màu?

en: Cube
vi: Hình lập phương

en: When folded as a cube, which face on the figure is opposite the face with a {0} drawn on it? Answer the number written on face.
vi: Khi được gập lại thành hình lập phương, mặt nào sẽ nằm đối diện với mặt số {0}? Trả lời sử dụng các số được ghi trên mặt.

en: What is the probability of getting a '2' or a '6' in a single throw of a fair 6 sided die? Answer using a fraction (e.g.: 1/2).
vi: Xác suất nhận được mặt '2' hoặc '6' là bao nhiêu khi tung một xúc xắc 6 mặt? Trả lời dưới dạng phân số (ví dụ 1/2).

en: There are 2 of 6 possibilities.
vi: Có 2 trong 6 khả năng.

en: What is the probability of not getting a '5' in a single throw of a fair 6 sided die? Answer using a fraction (e.g.: 1/2).
vi: Xác suất để không nhận được mặt '5' là bao nhiêu khi tung xúc xắc 6 mặt? Trả lời dưới dạng phân số (ví dụ 1/2).

en: There are 5 of 6 possibilities.
vi: Có 5 trong 6 khả năng.

en: Two fair 6 sided dices are thrown simultaneously. What is the probability of getting two even numbers? Answer using a fraction (e.g.: 1/2).
vi: Hai xúc xắc 6 mặt được tung cùng một lúc. Hỏi xác suất nhận được hai số chẵn là bao nhiêu? Trả lời dưới dạng phân số (ví dụ 1/2).

en: There are 9 of 36 possibilities of getting an even number.
vi: Có 9 trong 36 khả năng là sẽ nhận được số hai số chẵn.

en: Two fair 6 sided dices are thrown simultaneously. What is the probability of getting two '6'? Answer using a fraction (e.g.: 1/2).
vi: Hai xúc xắc 6 mặt được tung cùng một lúc. Hỏi xác suất nhận được hai mặt '6' là bao nhiêu? Trả lời dưới dạng phân số (ví dụ 1/2).

en: There is 1 of 6 possibilities of getting a '6' on the first die and the same for the second die.
vi: Có 1 trong 6 khả năng nhận được mặt '6' ở xúc xắc thứ nhất, và tương tự cho xúc xắc thứ hai.

en: Dice
vi: Xúc xắc

en: Divide circles
vi: Chia hình tròn

en: In the last figure, in how many regions is the circle divided into when all dots are connected?
vi: Trong hình cuối, hình tròn sẽ được chia thành bao nhiêu phần khi nối tất cả chấm lại?

en: Has {0} regions
vi: Có {0} vùng

en: Equation
vi: Phương trình

en: What is the result of the equation below?
vi: Tìm kết quả của phương trình dưới đây?

en: The order of arithmetical operations is always as follows: exponents and roots, multiplication and division, addition and subtraction.
vi: Thứ tự thực hiện các phép toán là: lũy thừa và căn, nhân và chia, cộng và trừ.

en: Extra circle
vi: Hình tròn thừa

en: Which circle does not belong to the group? It is not a sequence of elements. Answer {0}, {1}, {2} or {3}.
vi: Hình tròn nào không thuộc vào nhóm? Lưu ý, các hình được sắp xếp theo thứ tự ngẫu nhiên. Trả lời {0}, {1}, {2} hoặc {3}.

en: All circles share a common property except for one.
vi: Tất cả các hình tròn đều có chung một tính chất trừ một hình.

en: In all circles the color slices follow the same order except for this one.
vi: Trong tất cả các hình, các dải màu đều tuân theo một thứ tự trừ hình này.

en: Figures and text
vi: Hình và chữ

en: The figures and the text are related. What text should go under the last figure?
vi: Các hình và các chữ có quan hệ với nhau. Hãy cho biết những chữ nào sẽ đi với hình cuối cùng?

en: Every character of the text represents a property of the figure.
vi: Mỗi chữ cái sẽ tượng trưng cho một tính chất của hình vẽ.

en: Figure pattern
vi: Dạng hình

en: What figure should replace the question mark? Answer {0}, {1} or {2}.
vi: Hình nào sẽ thay thế dấu chấm hỏi? Trả lời {0}, {1} hoặc {2}.

en: The third figure of every row involves somehow combining the first two figures.
vi: Hình thứ ba trong mỗi hàng là sự kết hợp theo một cách nào đó hai hình đứng trước.

en: Superpose the first and second figures and remove the lines that they have in common, then rotate the resulting figure 45 degrees.
vi: Đặt hình thứ nhất chồng lên hình thứ hai, loại bỏ các đoạn thẳng chung, rồi xoay kết quả vừa thu được 45 độ.

en: Figures
vi: Hình

en: What is the next logical sequence of objects in the last column? See below the convention when giving the answer.
vi: Hãy cho biết thứ tự của các phần tử trong cột cuối cùng. Sử dụng quy tắc dưới đây để trả lời.

en: It is the only combination that you can build with the given elements without repeating them.
vi: Đó là tổ hợp duy nhất được tạo ra từ các phần tử đã cho mà không trùng với các tổ hợp cho trước.

en: Convention when giving the answer is:
vi: Quy tắc sử dụng để trả lời là:

en: Four sided
vi: Tứ giác

en: How many four sided figures do you count in the figure below?
vi: Có bao nhiêu hình tứ giác trong hình dưới đây?

en: A four sided figure can be embedded inside another figure.
vi: Một hình tứ giác có thể nằm bên trong  một hình khác.

en: The four sided figures are made by connecting the following points: {0}
vi: Các hình bốn cạnh được tạo ra bằng cách nối các điểm sau đây: {0}

en: Handshakes
vi: Bắt tay

en: All attendees to a party are introduced to one another. {0} handshakes are made in total. How many people are attending the party?
vi: Tất cả mọi người tham gia bữa tiệc đều được giới thiệu với nhau. Có tổng số {0} cái bắt tay. Hỏi có bao nhiêu người tham dự bữa tiệc?

en: Try to imagine a situation in which you are meeting a small number of people.
vi: Hãy tưởng tượng ra tình huống bạn tham gia một buổi gặp mặt nhỏ với ít người.

en: Larger shape
vi: Hình lớn hơn

en: Which larger shape can you make combining the first two figures? Answer {0}, {1}, {2} or {3}.
vi: Bằng cách kết hợp hai hình đầu tiên ta có thể thu được hình lớn hơn nào? Trả lời {0}, {1}, {2} hoặc {3}.

en: Lines
vi: Đoạn thẳng

en: How many line segments in total are in the figures below? A line segment is a line between two points with no crossing lines.
vi: Có bao nhiêu đoạn thẳng trong hình dưới đây? Một đoạn thẳng là một đường thẳng nối hai điểm và không có đường thẳng nào cắt nó.

en: There are {0} lines in the figure to the left and {1} in the figure to the right.
vi: Có {0} đoạn thẳng trong hình bên trái và {1} đoạn thẳng trong hình bên phải

en: It is an easy exercise if you systematically count the lines.
vi: Sẽ dễ dàng hơn nếu bạn đếm các đoạn thẳng một cách có hệ thống.

en: Matrix groups
vi: Nhóm ma trận

en: One of numbers in the matrix must be circled. Which one?
vi: Hãy khoanh tròn một số trong ma trận sau.

en: All circled numbers share an arithmetical property.
vi: Tất cả các số được khoanh tròn đều có chung một tính chất.

en: Every circled number can be divided by {0}.
vi: Các số này đều có thể chia hết cho {0}.

en: Matrix numbers
vi: Ma trận số

en: The numbers in the matrix follow a pattern. Which number should replace the question mark?
vi: Các số trong ma trận đều tuân theo một quy tắc. Hãy cho biết số nào sẽ thay thế dấu chấm hỏi?

en: The pattern is arithmetical and works vertically.
vi: Quy tắc số học được áp dụng theo chiều dọc.

en: The pattern is arithmetical and works horizontally.
vi: Quy tắc số học được áp dụng theo chiều ngang.

en: The fourth row is calculated by multiplying the first two rows and adding the third.
vi: Hàng thứ tư được tính bằng cách nhân hai hàng đầu tiên với nhau rồi cộng với hàng thứ ba.

en: The fourth column is calculated by multiplying the first two columns and adding the third.
vi: Cột thứ tư được tính bằng cách nhân hai cột đầu tiên với nhau rồi cộng với cột thứ ba.

en: The fourth row is calculated by multiplying the first two rows and subtracting the third.
vi: Hàng thứ tư được tính bằng cách nhân hai hàng đầu tiên với nhau rồi trừ cho hàng thứ ba.

en: The fourth column is calculated by multiplying the first two columns and subtracting the third.
vi: Cột thứ tư được tính bằng cách nhân hai cột đầu tiên với nhau rồi trừ cho cột thứ ba.

en: The fourth row is calculated by adding the first two rows and subtracting the third.
vi: Hàng thứ tư được tính bằng cách cộng hai hàng đầu tiên với nhau rồi trừ đi hàng thứ ba.

en: The fourth column is calculated by adding the first two columns and subtracting the third.
vi: Cột thứ tư được tính bằng cách cộng hai cột đầu tiên với nhau rồi trừ cho cột thứ ba.

en: Missing piece
vi: Hình còn thiếu

en: Which square completes the figure below? Answer {0}, {1} or {2}.
vi: Chọn hình vuông để hoàn thành hình sau đây. Trả lời {0}, {1} hoặc {2}.

en: The logic works at row level.
vi: Quy tắc lô-gic được áp dụng theo hàng.

en: In every row the third square is made by flipping the first square and superimposing it on the second square, followed by removing the matching lines.
vi: Ở mỗi hàng, hình vuông thứ ba được tạo ra bằng cách lật hình vuông thứ nhất rồi đặt chồng lên hình thứ hai, sau đó loại bỏ các đoạn thẳng trùng nhau.

en: Missing slice
vi: Cung còn thiếu

en: Some slices have a common property. Which is the missing slice in the circle below? Answer {0}, {1} or {2}.
vi: Các cung có một tính chất chung. Hãy chỉ ra cung còn thiếu để hoàn thành hình tròn dưới đây. Trả lời {0}, {1} hoặc {2}.

en: Each slice is related to the opposite one.
vi: Các cung đều có quan hệ với cung đối diện nó.

en: All numbers of each slice, when added to the ones of the opposite slice, add always {0}.
vi: Tất cả các số trong mỗi cung khi cộng với số tương ứng ở cung đối diện luôn cho kết quả là {0}.

en: Most in common
vi: Điểm tương đồng

en: Which of the possible answers have the most in common with the four given figures? Answer {0}, {1}, {2} or {3}.
vi: Hình nào có nhiều điểm chung nhất với bốn hình đã cho? Trả lời {0}, {1}, {2} hoặc {3}.

en: Think of the common elements that the given figures have inside them.
vi: Hãy tìm ra các yếu tố chung mà các hình đã cho chứa bên trong nó.

en: It has the same number of elements inside the figure as the given figures.
vi: Nó có cùng số yếu tố ở bên trong với các hình đã cho.

en: It is the figure with the most elements in common compared to the given figures.
vi: Nó là hình có nhiều yếu tố chung nhất khi so với các hình đã cho.

en: Move figure
vi: Dời hình

en: What is the minimum number of circles to be moved in order to convert the left figure into the right figure?
vi: Cần phải chuyển ít nhất bao nhiêu hình tròn để biến đổi hình bên trái thành hình bên phải?

en: Move the circle from the first line to the second and move two circles from the fourth line to the second and the fifth lines.
vi: Chuyển một hình tròn từ dòng thứ nhất xuống dòng thứ hai và chuyển hai hình tròn từ dòng thứ tư, một lên dòng thứ hai và một xuống dòng thứ năm

en: Move the first line to the seventh; move the two circles of the second line to third; and move first and last circles of the fifth line to the sixth.
vi: Chuyển dòng thứ nhất xuống dòng thứ bảy; chuyển hai hình tròn từ dòng thứ hai xuống dòng thứ ba; chuyển hình tròn đầu tiên và cuối cùng của dòng thứ năm xuống dòng thứ sáu.

en: Next figure
vi: Hình tiếp theo

en: Which is the next logical figure in the sequence? Answer {0}, {1} or {2}.
vi: Hình nào sẽ là hình tiếp theo trong dãy? Trả lời {0}, {1} hoặc {2}.

en: From first figure, the top circle advances by two positions clockwise, while the left circle goes backwards one position.
vi: Từ hình đầu tiên, hình tròn phía trên tiến hai vị trí theo chiều kim đồng hồ, trong khi hình phía bên trái đi ngược lại một vị trí.

en: Numeric relation
vi: Quan hệ số học

en: What number should replace the question mark?
vi: Số nào sẽ thay thế dấu chấm hỏi?

en: The numbers are related arithmetically.
vi: Các số có quan hệ số học với nhau.

en: Every group of {0} numbers sums exactly {1}.
vi: Tất cả các nhóm {0} số đều có tổng là {1}.

en: Divide the sequence in groups of three numbers. Every third number is calculated by multiplying by the two previous ones.
vi: Chia dãy số thành các nhóm ba số, các số thứ ba trong nhóm là tích của hai số phía trước.

en: Divide the sequence in groups of three numbers. Every third number is calculated by subtracting the second number from the first.
vi: Chia dãy số thành các nhóm ba số, các số thứ ba trong nhóm là hiệu của phép trừ số thứ nhất cho số thứ hai.

en: Numeric sequence
vi: Chuỗi số

en: The next sequence follows a logic. What number should replace the question mark?
vi: Dãy số sau tuân theo một quy luật. Hãy cho biết số nào sẽ thay thế dấu chấm hỏi?

en: Every number in the sequence is related to the previous one.
vi: Các số trong dãy có quan hệ với số đi ngay trước nó.

en: Every number in the sequence is the result of subtracting 1 from the previous number and multiplying it by 2.
vi: Mọi số trong dãy (trừ số đầu tiên) là kết quả của phép toán lấy số đứng trước trừ cho 1 rồi nhân đôi.

en: Every number in the sequence is the result of adding 1 to the previous number and multiplying it by 3.
vi: Mọi số trong dãy (trừ số đầu tiên) là kết quả của phép toán lấy số đứng trước cộng thêm 1 rồi nhân với 3.

en: Every number in the sequence is the result of subtracting 2 from the previous number and multiplying it by -2.
vi: Mọi số trong dãy (trừ số đầu tiên) là kết quả của phép toán lấy số đứng trước trừ cho 2 rồi nhân với -2.

en: Ostracism
vi: Loại phần tử

en: The criteria for deciding if an equation belongs to the group is not arithmetical.
vi: Để xác định một phương trình có thuộc vào nhóm không, ta sử dụng một tiêu chuẩn không liên quan đến số học.

en: Consider that every number that belongs to the group has two parts that are related.
vi: Các số thuộc vào nhóm được cấu tạo từ hai phần có quan hệ với nhau.

en: In all the other equations the digits from the left side appear also in the right side.
vi: Trong các phương trình còn lại, các số xuất hiện ở vế trái cũng xuất hiện ở vế phải.

en: In all the other numbers the last three digits are the square of the first two digits.
vi: Ở các số còn lại, ba chữ số cuối cùng chính là bình phương của hai chữ số đầu tiên.

en: If all painters are artists and some citizens of Barcelona are artists. Which of the following sentences is correct? Answer {0}, {1}, {2} or {3}.
vi: Nếu tất cả họa sĩ là nghệ sĩ, một số người ở Barcelona là họa sĩ. Mệnh đề nào sau đây là đúng? Trả lời {0}, {1}, {2} hoặc {3}.

en: Some citizens of Barcelona are painters
vi: Một số người ở Barcelona là họa sĩ

en: All citizens of Barcelona are painters
vi: Tất cả mọi người ở Barcelona là họa sĩ

en: No citizen of Barcelona is a painter
vi: Không có ai ở Barcelona là họa sĩ

en: None of the other options
vi: Các đáp án trên đều không chính xác

en: If no ill artist is happy and some artists are happy. Which of the following sentences is correct? Answer {0}, {1}, {2} or {3}.
vi: Nếu không có họa sĩ bị ốm nào hạnh phúc, và một số họa sĩ cảm thấy hạnh phúc. Mệnh đề nào sau đây là đúng? Trả lời {0}, {1}, {2} hoặc {3}.

en: Some artist are not ill
vi: Một số họa sĩ không bị ốm

en: Some painters are not artists
vi: Một số họa sĩ là nghệ sĩ

en: All artists are happy
vi: Tất cả các họa sĩ đều hạnh phúc

en: People that travel always buy a map. You are not going to travel. Which of the following sentences is correct? Answer {0}, {1}, {2} or {3}.
vi: Những người đi du lịch thường mua một cái bản đồ. Bạn không đi du lịch. Mệnh đề nào sau đây là đúng? Trả lời {0}, {1}, {2} hoặc {3}.

en: You do not have any map
vi: Bạn không có bản đồ.

en: You do not buy a map
vi: Bạn không mua bản đồ.

en: You smile if you are happy
vi: Nếu bạn cười thì bạn đang hạnh phúc

en: You are only happy if you whistle
vi: Bạn chỉ hạnh phúc nếu bạn huýt sáo

en: You whistle if you are not happy
vi: Bạn huýt sáo nếu bạn không hạnh phúc

en: Predicate Logic
vi: Lô-gic mệnh đề

en: Pencil
vi: Bút chì

en: Which of the following figures cannot be drawn without crossing any previous lines nor lifting the pencil? Answer {0}, {1}, {2}, {3} or {4}.
vi: Trong các hình sau đây, hình nào không thể được vẽ bằng một nét mà không lặp lại các nét đã vẽ. Trả lời {0}, {1}, {2}, {3} hoặc {4}.

en: People at a table
vi: Người ngồi quanh bàn

en: A group of people are sitting at round table, evenly spaced out. How many people are there if the {0} person is across from the {1}?
vi: Một nhóm người đang ngồi cách đều nhau quanh một chiếc bàn tròn. Hỏi có bao nhiêu người nếu người thứ {0} ngồi đối diện người thứ {1}?

en: Subtracting the two positions you find out how many people are seated half way around the table. Doubling this number leaves you with the total amount of people.
vi: Kết quả của phép trừ hai vị trí cho nhau chính là một nửa số người ngồi quanh bàn. Nhân đôi số này lên ta sẽ được kết quả cần tìm.

en: 5th
vi: thứ 5

en: 19th
vi: thứ 19

en: 4th
vi: thứ 4

en: 12th
vi: thứ 12

en: 9th
vi: thứ 9

en: 22nd
vi: thứ 22

en: Two people in the table sitting across each other
vi: Hai người ngồi quanh bàn đối diện nhau

en: Percentage
vi: Tỉ lệ phần trăm

en: After getting {0}% discount you have paid {1} monetary units for a TV set. What was the original price of the TV set?
vi: Sau khi được giảm giá {0}% thì bạn phải trả {1} đơn vị tiền tệ cho một chiếc ti-vi. Hỏi giá ban đầu của chiếc ti-vi này là bao nhiêu?

en: John's shop had sales of {0} monetary units. This was an increase of {1}% over last month. What were last month sales?
vi: Doanh thu tháng này ở cửa hàng của John là {0} đơn vị tiền tệ, tăng {1}% so với tháng trước. Hỏi doanh thu tháng trước là bao nhiêu?

en: The amount of water in a bucket decreases by {0}%. By what percentage must the amount of water increase to reach its original value?
vi: Lượng nước trong xô giảm {0}%. Hỏi phải tăng thêm bao nhiêu phần trăm để lượng nước trong xô bằng với ban đầu?

en: Quadrilaterals
vi: Tứ giác

en: Which of the following figures does not belong to the group? Answer {0}, {1}, {2}, {3}, {4} or {5}.
vi: Hình nào trong các hình sau không thuộc vào nhóm? Trả lời {0}, {1}, {2}, {3}, {4} hoặc {5}.

en: It is the only figure with all lines of equal length.
vi: Đó là hình duy nhất mà các cạnh của nó bằng nhau.

en: Square with dots
vi: Hình vuông với chấm

en: What is the letter of the figure that represents the next logical figure in the sequence? Answer {0}, {1} or {2}.
vi: Hãy tìm ra chữ cái của hình tiếp theo trong dãy. Trả lời {0}, {1} hoặc {2}.

en: Squares and letters
vi: Hình vuông và chữ cái

en: The letters around the squares follow a pattern. Which letter should replace the question mark in the last square?
vi: Các chữ cái xung quanh hình vuông tuân theo một quy tắc. Chữ cái nào sẽ thay thế dấu chấm hỏi ở hình vuông cuối cùng?

en: Every letter is calculated by taking the alphabetical position of the previous character and adding {0} to it in order to get the position of the new letter.
vi: Mọi chữ cái đều được xác định bằng cách lấy vị trí trong bảng chữ cái của chữ cái đứng trước cộng với {0} để ra vị trí của chữ cái tiếp theo.

en: Squares
vi: Hình vuông

en: How many squares of any size do you count in the figure below?
vi: Có bao nhiêu hình vuông trong hình dưới đây?

en: A square is a rectangle with sides of equal length. A square can also be built from other squares.
vi: Hình vuông là hình chữ nhật có các cạnh bằng nhau. Một hình vuông có thể được tạo ra từ các hình vuông khác.

en: There are 16 single squares, 9 squares made by 4 single squares, 4 squares made by 9 single squares and 1 square made by 16 single squares.
vi: Có 16 hình vuông con, 9 hình vuông được tạo từ các bộ 4 hình vuông con, 4 hình vuông được tạo từ các bộ 9 hình vuông con và 1 hình vuông được tạo từ 16 hình vuông con.

en: There are 9 single squares, 4 squares made by 4 single squares and 1 square made by 9 single squares.
vi: Có 9 hình vuông con, 4 hình vuông được tạo từ các bộ 4 hình vuông con và 1 hình vuông được tạo từ 9 hình vuông con.

en: Square sheets
vi: Giấy hình vuông

en: What is the minimum number of square sheets of paper of any size required to create the figure? Lines indicate frontiers between different sheets.
vi: Để tạo ra hình sau, cần ít nhất bao nhiêu mảnh giấy hình vuông (kích thước bất kì)? Các đường thẳng thể hiện ranh giới giữa các mảnh giấy khác nhau.

en: The sheets should overlap.
vi: Các mảnh giấy có thể chồng lên nhau.

en: The numbers in the figure reflect the different areas covered by each one of the sheets.
vi: Các chữ số trong hình thể hiện các vùng mà các mảnh phủ.

en: Tetris
vi: Xếp hình

en: What figure completes the sequence below? Answer {0}, {1} or {2}.
vi: Hãy cho biết hình tiếp theo trong dãy sau. Trả lời {0}, {1} hoặc {2}.

en: It is the figure that completes all possible combinations with four blocks without taking into account rotations.
vi: Đó là hình mà có thể kết hợp với cả bốn khối mà không cần thực hiện phép xoay.

en: Time now
vi: Thời gian hiện tại

note: TimeNow Puzzle. Translators: {1}, {2} {3} are replaced by hours. Use the right time format specification for your culture Explanation of the date and time format specifications can be found here: http://msdn.microsoft.com/en-us/library/system.globalization.datetimeformatinfo.aspx For 12-hour clock f
en: {0} hours ago it was as long after {1:h tt} as it was before {2:h tt} on the same day. What is the time now? Answer using the hour (e.g.: {3:h tt})
vi: Khoảng thời gian từ {0} giờ trước đến {1:%H} và {2:%H} trong cùng ngày là bằng nhau. Hỏi bây giờ là mấy giờ? Trả lời sử dụng định dạng {3:%H}

en: You have to calculate the hour from which the distance is the same for the given times, and then add the {0} hours to convert it to present time.
vi: Ta tìm thời điểm cách đều hai thời điểm đã cho rồi cộng thêm {0} giờ thì sẽ thu được thời điểm hiện tại.

note: TimeNow Puzzle. Translators: {0} is used to check the hour answered by the user. Use the right time format specification for your culture Explanation of the date and time format specifications can be found here: http://msdn.microsoft.com/en-us/library/system.globalization.datetimeformatinfo.aspx For
en: {0:h tt}
vi: {0:%H}

note: No hands
en: Sample clock
vi: Đồng hồ mẫu

en: Triangles
vi: Tam giác

en: How many triangles of any size do you count in the figure below?
vi: Có bao nhiêu tam giác trong hình sau?

en: A triangle can be embedded inside another triangle.
vi: Một tam giác có thể nằm trong một tam giác khác?

en: The triangles are made by connecting the following points: {0}
vi: Các tam giác được tạo ra bằng cách nối các điểm sau: {0}

en: Triangles with numbers
vi: Tam giác với số

en: Which number should replace the question mark below?
vi: Số nào sẽ thay thế dấu chấm hỏi dưới đây?

en: All the triangles share a property and are independent of the rest.
vi: Tất cả các tam giác đều có chung một tính chất và độc lập với các tam giác còn lại.

en: The result of multiplying the two numbers inside every triangle is {0}.
vi: Kết quả của phép nhân hai số nằm trong mỗi tam giác là {0}.

en: Colored figures
vi: Hình màu

en: Which of these figures was previously shown? Answer {0}, {1}, {2} or {3}.
vi: Hình nào trong các hình dưới đây đã được hiển thị khi trước? Trả lời {0}, {1}, {2} hoặc {3}.

en: Colored text
vi: Chữ màu

en: What was the color of the text that said '{0}'?
vi: Hãy cho biết màu của đoạn chữ '{0}'?

en: Counting dots
vi: Đếm chấm

note: Translators: {0} is the name of the color. The color name is always singular
en: How many dots of {0} color were in the previous image? Answer using numbers.
vi: Có bao nhiêu chấm màu {0} ở trong hình trước? Trả lời sử dụng các số.

en: Memorize facts
vi: Ghi nhớ sự kiện

note: Translators: {0} is replaced by a number, {1} by a year (like 1940)
en: Shiny Cars had already announced a {0} days production halt next month, but before that it had not cut production since {1}.
vi: Shiny Cars đã thông báo họ sẽ dừng sản xuất {0} ngày trong tháng sau, trước đó thì họ đã không dừng sản xuất kể từ năm {1}.

en: For how many days did Shiny Cars halt its production?
vi: Shiny Cars sẽ dừng sản xuất trong bao nhiêu ngày?

en: In what year did Shiny Cars last halt its production?
vi: Lần cuối cùng Shiny Cars dừng sản xuất là vào năm nào?

note: Translators: {0} is replaced by a number, {1} by a year (like 1940)
en: Shiny Cars sales fell {0}% this past December, the worse decline since {1}.
vi: Doanh thu của Shiny Cars đã giảm {0}% trong tháng 12, đây là lần giảm tồi tệ nhất kể từ năm {1}.

en: By how much did company sales fall last December?
vi: Doanh thu của Shiny Cars đã giảm bao nhiêu phần trăm trong tháng 12 này?

en: In what year did Shiny Cars record a sales total lower than that of last December?
vi: Vào năm nào doanh thu của Shiny Cars đạt thấp hơn doanh thu trong tháng 12 này?

en: About {0}% of Shiny Cars produced worldwide are sold in Europe.
vi: Khoảng {0}% sản lượng toàn cầu của Shiny Cars được bán ở châu Âu.

en: What percentage of all Shiny Cars produced worldwide are sold in Europe?
vi: Bao nhiêu phần trăm sản lượng toàn cầu của Shiny Cars được bán ở châu Âu?

en: About {0}% of Shiny Cars use diesel, {1}% use gasoline and the remainder use electric.
vi: Khoảng {0}% ô tô của Shiny Cars dùng dầu diesel, {1}% dùng khí ga, phần còn lại dùng điện.

en: What percentage of Shiny Cars use diesel?
vi: Bao nhiêu phần trăm ô tô của Shiny Cars dùng dầu diesel?

en: What percentage of Shiny Cars use gasoline?
vi: Bao nhiêu phần trăm ô tô của Shiny Cars dùng khí ga?

en: Memory figures
vi: Ghi nhớ hình

en: In which cell is the other figure like the one shown below? Answer the cell number.
vi: Hình trong ô nào giống hình được cho dưới đây? Trả lời bằng số thứ tự của ô.

en: Triangle
vi: Hình tam giác

en: Circle
vi: Hình tròn

en: Memorize figures and text
vi: Ghi nhớ hình và chữ

en: Figures with numbers
vi: Hình với số

en: Which one of these squares was previously shown? Answer {0}, {1}, {2} or {3}.
vi: Trong các hình sau hình nào đã xuất hiện khi trước? Trả lời {0}, {1}, {2} hoặc {3}.

en: Start at point number {0}
vi: Bắt đầu từ điểm số {0}.

en: Move right
vi: Sang phải

en: Move left
vi: Sang trái

en: Move up
vi: Lên trên

en: Move down
vi: Xuống dưới

en: End at point {0}
vi: Kết thúc ở điểm {0}

en: Memorize indications
vi: Ghi nhớ chỉ dẫn

en: Which of the following graphics represent the indications previously given? Answer {0}, {1}, {2} or {3}.
vi: Trong các hình sau, hình nào tương ứng với các chỉ dẫn đã cho?  Trả lời {0}, {1}, {2} hoặc {3}.

en: How many odd numbers were in the previous image? Answer using numbers.
vi: Có bao nhiêu số lẻ trong hình? Trả lời bằng các số.

en: How many even numbers were in the previous image? Answer using numbers.
vi: Có bao nhiêu số chẵn trong hình. Trả lời bằng các số.

en: How many numbers with more than one digit were in the previous image? Answer using numbers.
vi: Có bao nhiêu số có nhiều hơn một chữ số trong hình. Trả lời bằng các số.

en: Memorize numbers
vi: Ghi nhớ số

en: Memorize words
vi: Ghi nhớ từ

en: There is a missing word from the previous list. Which one is the missing word?
vi: Hãy cho biết từ còn thiếu so với danh sách đã cho.

en: elbow
vi: khuỷu tay

en: armpit
vi: nách

en: hand
vi: tay

en: chest
vi: ngực

note: Fishes
en: sardine
vi: Cá xác-đin

en: trout
vi: cá hồi

en: cod
vi: cá tuyết

en: salmon
vi: cá hồi

note: Vegetables
en: potato
vi: khoai tây

en: ginger
vi: gừng

en: pepper
vi: hạt tiêu

en: garlic
vi: tỏi

en: pumpkin
vi: bí ngô

note: Bicycle
en: brake
vi: phanh

en: pedal
vi: bàn đạp

en: chain
vi: xích

en: wheel
vi: bánh xe

en: handlebar
vi: tay lái

note: Music
en: drummer
vi: người đánh trống

en: lyrics
vi: lời

en: beat
vi: nhịp

en: song
vi: bài hát

note: Weather
en: cloud
vi: mây

en: rain
vi: mưa

en: storm
vi: bão

en: fog
vi: sương

en: rainbow
vi: cầu vồng

note: Animals
en: rabbit
vi: thỏ

en: mouse
vi: chuột

en: monkey
vi: khỉ

en: bear
vi: gấu

en: wolf
vi: sói

en: Arithmetical
vi: Số học

en: What is the result of the arithmetical operation?
vi: Hãy cho biết kết quả của phép tính sau?

en: Average
vi: Trung bình

en: Given the numbers: {0}. Which of the following numbers is the nearest to the average? Answer {1}, {2}, {3} or {4}.
vi: Cho các số: {0}. Số nào sau đây có giá trị gần nhất với trung bình của các số trên? Trả lời {1}, {2}, {3} hoặc {4}.

en: Closer fraction
vi: Phân số gần hơn

en: Which of the following numbers is closer to {0:##0.###}? Answer {1}, {2}, {3} or {4}.
vi: Số nào trong các số sau có giá trị gần với {0:##0.###} nhất? Trả lời {1}, {2}, {3} hoặc {4}.

en: The result of the operation {0} / {1} is {2:##0.###}
vi: Kết quả của phép tính {0} / {1} là {2:##0.###}

en: Fractions
vi: Phân số

en: What is the result of the given operation? Answer using either a fraction or a number.
vi: Hãy cho biết kết quả của phép tính sau. Trả lời bằng phân số hoặc số thập phân.

en: Greatest divisor
vi: Ước chung lớn nhất

en: Which of the possible divisors is the greatest that divides all numbers?
vi: Hãy cho biết ước chung lớn nhất của tất cả các số sau?

en: Numbers
vi: Số

en: Possible divisors
vi: Các phương án trả lời

en: The first operator is {0}.
vi: Toán tử đầu tiên là {0}.

en: Which operators make {0}, {1}, and {2} equal {3}? Answer using '+-/*'.
vi: Hãy sử dụng các toán tử thích hợp để từ {0}, {1}, và {2} thu được kết quả là {3}. Trả lời sử dụng '+-/*'.

en: {0} and {1}
vi: {0} và {1}

en: Primes
vi: Số nguyên tố

en: In the set of numbers below, which of the following numbers is a prime? A prime number is a positive integer that has exactly two different positive divisors, 1 and itself.
vi: Trong các số sau, số nào là số nguyên tố? Số nguyên tố là số tự nhiên có duy nhất hai ước số dương là 1 và chính nó.

en: If the sum of all digits in a given number is divisible by 3, then so is the number. For example 15 = 1 + 5 = 6, which is divisible by 3.
vi: Nếu tổng các chữ số trong một số chia hết cho 3 thì số đó cũng chia hết cho 3. Ví dụ, 15 = 1 + 5 = 6 chia hết cho 3.

en: Proportions
vi: Tỉ lệ

en: What is {0}% of {1}/{2}? Answer {3}, {4}, {5} or {6}.
vi: {0}% của {1}/{2} là bao nhiêu? Trả lời {3}, {4}, {5} hoặc {6}.

en: Ratio
vi: Tỉ lệ

en: The second number is calculated by multiplying the first by {0} and dividing it by {1}.
vi: Số thứ hai được tính bằng cách nhân số thứ nhất với {0} và chia cho {1}.

en: A ratio specifies a proportion between two numbers. A ratio a:b means that for every 'a' parts you have 'b' parts.
vi: Tỉ lệ cho biết tương quan giữa hai số. Một tỉ lệ a:b cho biết ứng với mỗi 'a' phần ta có 'b' phần.

en: have a ratio of {0}:{1}
vi: tỉ lệ giữa hai số là {0}:{1}

en: Two numbers
vi: Hai số

en: All Games (Logic, Mental Calculation, Memory and Verbal Analogies)
vi: Tổng hợp (lô-gic, tính toán, ghi nhớ và tự vựng)

en: Answer:
vi: Trả lời:

en: Custom Game Selection...
vi: Tự chọn phần chơi...

en: Extensions
vi: Phần mở rộng

en: How to Extend gbrainy's Functionality
vi: Cách mở rộng chức năng cho gbrainy

en: Logic Puzzles Only
vi: Trả lời câu đố lô-gic

en: Memory Trainers Only
vi: Luyện tập trí nhớ

en: Mental Calculation Trainers Only
vi: Luyện tập tính toán

en: Toolbar
vi: Thanh công cụ

en: Verbal Analogies Only
vi: Luyện tập từ vựng

en: _Contents
vi: _Nội dung

en: _End Game
vi: _Kết thúc chơi

en: _Game
vi: Trò _chơi

en: _Help
vi: Trợ _Giúp

en: _New Game
vi: _Chơi ván mới

en: _Next
vi: _Tiếp

en: _Pause Game
vi: _Tạm dừng

en: _Settings
vi: T_hiết lập

en: _Tip
vi: _Mẹo

en: _View
vi: _Xem

en: <b>Select the add-ins to install and click on Next</b>
vi: <b>Chọn phần mở rộng muốn cài rồi ấn Tiếp</b>

en: <big><b>Add-in Manager</b></big>
vi: <big><b>Quản lí phần mở rộng</b></big>

en: Add-in
vi: Phần mở rộng

en: Add-in Dependencies:
vi: Phần mở rộng phụ thuộc vào:

en: Add-in Installation
vi: Cài đặt phần mở rộng

en: Add-in Manager
vi: Quản lí phần mở rộng

en: Additional extensions are required to perform this operation.
vi: Để thực hiện thao tác này, cần cài thêm phần mở rộng.

en: All registered repositories
vi: Các kho đã đăng kí

en: Author:
vi: Tác giả:

en: Browse...
vi: Duyệt...

en: Copyright:
vi: Bản quyền:

en: Disable
vi: Tắt

en: Enable
vi: Bật

en: Install from:
vi: Cài đặt từ:

en: Name
vi: Tên

en: Other
vi: Khác

en: Path:
vi: Đường dẫn:

en: Register a local repository
vi: Đăng kí một kho cục bộ

en: Register an on-line repository
vi: Đăng kí một kho trực tuyến

en: Repository
vi: Kho

en: Select _All
vi: _Chọn tất cả

en: Select the location of the repository you want to register:
vi: Lựa chọn ví trí của các kho bạn muốn lưu:

en: Show all packages
vi: Hiển thị tất cả các gói

en: Show new versions only
vi: Chỉ hiển thị phiên bản mới

en: Show updates only
vi: Chỉ hiển thị cập nhật

en: The following add-ins are currently installed:
vi: Những phần mở rộng sau đang được cài:

en: The following add-ins will be installed:
vi: Những phần mở rộng sau sẽ được cài:

en: Version
vi: Phiên bản

en: Version:
vi: Phiên bản:

en: _Install Add-ins...
vi: _Cài phần mở rộng...

en: _Repositories...
vi: _Kho...

en: _Uninstall...
vi: _Gỡ bỏ...

en: _Unselect All
vi: _Bỏ chọn tất cả
