gedit - en to th translation catalogue (158 entries)

en: Bookmarks
th: ที่คั่นหน้า

en: Easy document navigation with bookmarks
th: ท่องดูเอกสารอย่างง่ายดายด้วยที่คั่นหน้า

en: Toggle Bookmark
th: เปิด-ปิดที่คั่นหน้า

en: Goto Next Bookmark
th: ไปยังที่คั่นหน้าถัดไป

en: Goto Previous Bookmark
th: ไปยังที่คั่นหน้าก่อนหน้า

en: Bracket Completion
th: การเติมเต็มคู่วงเล็บ

en: Automatically adds closing brackets.
th: เติมวงเล็บปิดโดยอัตโนมัติ

en: Automatically add a closing bracket when you insert one
th: เติมวงเล็บปิดโดยอัตโนมัติเมื่อคุณใส่วงเล็บตัวหนึ่ง

note: ex:et:ts=4:
en: Character Map
th: ผังอักขระ

en: Insert special characters just by clicking on them.
th: แทรกอักขระพิเศษโดยการคลิกบนตัวอักษร

en: Charmap
th: ผังอักขระ

en: Select characters from a character map
th: เลือกอักขระจากผังอักขระ

note: ex:ts=4:et:
en: Code Comment
th: หมายเหตุโค้ด

en: Comment out or uncomment a selected block of code.
th: ทำหมายเหตุหรือเลิกทำหมายเหตุชุดโค้ดที่เลือก

en: Co_mment Code
th: _หมายเหตุโค้ด

en: U_ncomment Code
th: เ_ลิกทำหมายเหตุโค้ด

en: Comment or uncomment blocks of code
th: ทำหมายเหตุหรือเลิกทำหมายเหตุชุดโค้ด

en: Color Picker
th: เครื่องมือเลือกสี

en: Pick a color from a dialog and insert its hexadecimal representation.
th: เลือกสีจากกล่องโต้ตอบและแทรกรหัสสีในรูปของเลขฐานสิบหก

en: Color picker
th: เครื่องมือเลือกสี

en: Select and insert a color from a dialog (for HTML, CSS, PHP)
th: เลือกและแทรกรหัสสีจากกล่องโต้ตอบ (สำหรับ HTML, CSS, PHP)

en: Pick _Color…
th: เลือก_สี…

en: Pick Color
th: เลือกสี

note: ex:ts=4:et:
en: Color Scheme Editor
th: เครื่องมือแก้ไขชุดสี

en: Source code color scheme editor
th: เครื่องมือแก้ไขชุดสีของซอร์สโค้ด

en: Create and edit the color scheme used for syntax highlighting
th: สร้างและแก้ไขชุดสีที่ใช้สำหรับการเน้นไวยากรณ์

en: Bold
th: ตัวหนา

en: Italic
th: ตัวเอียง

en: Underline
th: ตัวขีดเส้นใต้

en: Strikethrough
th: ข้อความขีดฆ่า

en: Pick the background color
th: เลือกสีพื้นหลัง

en: Pick the foreground color
th: เลือกสีข้อความ

en: _Background
th: _พื้นหลัง

en: _Foreground
th: _ข้อความ

en: _Clear
th: _ล้าง

en: Name
th: ชื่อ

en: Description
th: คำบรรยาย

en: Author
th: ผู้เขียน

en: Sample
th: ตัวอย่าง

en: Commander Mode
th: โหมดเรียกใช้งานตามคำสั่ง

note: ex:ts=4:et
en: Commander
th: เรียกใช้งานตามคำสั่ง

en: Command line interface for advanced editing
th: ส่วนติดต่อแบบบรรทัดคำสั่งสำหรับการแก้ไขขั้นสูง

en: Empty Document
th: เอกสารเปล่า

en: Type here to search…
th: พิมพ์ที่นี่เพื่อค้นหา…

note: ex:ts=4:et:
en: Dashboard
th: แดชบอร์ด

en: A Dashboard for new tabs
th: แดชบอร์ดสำหรับแท็บใหม่

en: Displays a grid of recently/most used files upon opening a new tab
th: แสดงกริดของแฟ้มที่ใช้ล่าสุด/มากสุด เมื่อเปิดแท็บใหม่

en: Draw Spaces
th: แสดงช่องว่าง

en: Draw spaces and tabs
th: แสดงช่องว่างและแท็บ

note: ex:set ts=8 noet:
en: Draw spaces
th: แสดงช่องว่าง

en: Draw Spaces and Tabs
th: แสดงช่องว่างและแท็บ

en: Show _White Space
th: แสดง_ช่องว่างวรรคตอน

en: Draw tabs
th: แสดงแท็บ

en: Draw new lines
th: แสดงอักขระขึ้นบรรทัดใหม่

en: Draw non-breaking spaces
th: แสดงช่องว่างที่ไม่แบ่งบรรทัด

en: Draw leading spaces
th: แสดงช่องว่างต้นบรรทัด

en: Draw spaces in text
th: แสดงช่องว่างในข้อความ

en: Draw trailing spaces
th: แสดงช่องว่างท้ายบรรทัด

en: If TRUE drawing will be enabled.
th: ถ้าเลือก จะเปิดใช้การแสดงช่องว่าง

en: The type of spaces to be drawn.
th: ชนิดของช่องว่างที่จะแสดง

note: namespace FindInFilesPlugin namespace Gedit
en: Find in Files
th: หาในแฟ้ม

en: _Close
th: ปิ_ด

en: Find in Files…
th: หาในแฟ้ม…

en: No results found
th: ไม่พบผลลัพธ์

note: The stop button is showed in the bottom-left corner of the TreeView
en: Stop the search
th: หยุดค้นหา

en: Find text in all files of a folder.
th: หาข้อความในแฟ้มทั้งหมดของโฟลเดอร์

[ctx: label of the find button]
en: _Find
th: _หา

[ctx: label on the left of the GtkEntry containing text to search]
en: F_ind
th: ห_า

en: _In
th: ใ_น

en: Select a _folder
th: เลือกโ_ฟลเดอร์

en: _Match case
th: ตัวพิมพ์ใหญ่-เ_ล็กตรงกัน

en: Match _entire word only
th: ค้นหาทั้_งคำ

en: Re_gular expression
th: _นิพจน์เรกิวลาร์

en: Highlight lines that have been changed since the last commit
th: เน้นบรรทัดที่มีการเปลี่ยนแปลงจาก commit ล่าสุด

en: Use git information to display which lines and files changed since last commit
th: ใช้ข้อมูลจาก git ในการแสดงบรรทัดและแฟ้มที่เปลี่ยนแปลงนับจาก commit ล่าสุด

en: Join/Split Lines
th: เชื่อม/แยกบรรทัด

en: Join several lines or split long ones
th: เชื่อมหลายบรรทัดหรือแบ่งบรรทัดยาวๆ

en: Join lines/ Split lines
th: เชื่อมบรรทัด/ แยกบรรทัด

en: Join or split multiple lines through Ctrl+J and Ctrl+Shift+J
th: เชื่อมหรือแยกบรรทัดหลายบรรทัดผ่าน Ctrl+J และ Ctrl+Shift+J

en: _Join Lines
th: เ_ชื่อมบรรทัด

en: _Split Lines
th: แ_ยกบรรทัด

en: Multi Edit Mode
th: โหมดแก้ไขหลายจุด

note: ex:ts=4:et:
en: Multi Edit
th: แก้ไขหลายจุด

en: Edit document in multiple places at once
th: แก้ไขเอกสารหลายจุดในเวลาเดียวกัน

en: Multi edit
th: แก้ไขหลายจุด

en: Added edit point…
th: เพิ่มจุดแก้ไข…

en: Column Mode…
th: โหมดคอลัมน์…

en: Removed edit point…
th: ลบจุดแก้ไข…

en: Cancelled column mode…
th: ยกเลิกโหมดคอลัมน์…

en: Enter column edit mode using selection
th: เข้าสู่โหมดแก้ไขคอลัมน์โดยใช้การเลือก

en: Enter <b>smart</b> column edit mode using selection
th: เข้าสู่โหมดแก้ไขคอลัมน์ <b>แบบฉลาด</b> โดยใช้การเลือก

en: <b>Smart</b> column align mode using selection
th: โหมดจัดคอลัมน์ <b>แบบฉลาด</b> โดยใช้การเลือก

en: <b>Smart</b> column align mode with additional space using selection
th: โหมดจัดคอลัมน์ <b>แบบฉลาด</b> พร้อมเติมช่องว่างโดยใช้การเลือก

en: Toggle edit point
th: เปิด-ปิดจุดแก้ไข

en: Add edit point at beginning of line/selection
th: เพิ่มจุดแก้ไขที่ต้นบรรทัด/ส่วนที่เลือก

en: Add edit point at end of line/selection
th: เพิ่มจุดแก้ไขที่ท้ายบรรทัด/ส่วนที่เลือก

en: Align edit points
th: จัดเรียงจุดแก้ไข

en: Align edit points with additional space
th: จัดเรียงจุดแก้ไขต่างๆ ด้วยการเพิ่มช่องว่าง

note: ex:ts=4:et:
en: Smart Spaces
th: ช่องว่างแบบฉลาด

en: Forget you're not using tabulations.
th: จำลองการใช้แท็บด้วยช่องว่าง

en: Allow to unindent like if you were using tabs while you're using spaces
th: อนุญาตให้ลดย่อหน้าเสมือนหนึ่งว่าคุณกำลังใช้แท็บในขณะที่คุณกำลังใช้ช่องว่าง

en: Synchronize between LaTeX and PDF with gedit and evince.
th: ปรับข้อมูลระหว่าง LaTeX และ PDF ด้วย gedit และ evince

en: Synchronize between LaTeX and PDF with gedit and evince
th: ปรับข้อมูลระหว่าง LaTeX และ PDF ด้วย gedit และ evince

en: Forward Search
th: ค้นหาไปข้างหน้า

note: ex:ts=4:et:
en: Whether to silence terminal bell
th: กำหนดว่าจะเงียบเสียงกริ่งของเทอร์มินัลหรือไม่

en: If true, don't make a noise when applications send the escape sequence for the terminal bell.
th: ถ้าเลือก จะไม่ส่งเสียงเมื่อโปรแกรมส่งลำดับอักขระพิเศษสำหรับเสียงกริ่งของเทอร์มินัล

en: Number of lines to keep in scrollback
th: จำนวนบรรทัดที่จะรักษาไว้สำหรับการเลื่อนกลับ

en: Number of scrollback lines to keep around. You can scroll back in the terminal by this number of lines; lines that don't fit in the scrollback are discarded. If scrollback-unlimited is true, this value is ignored.
th: จำนวนบรรทัดที่จะรักษาไว้สำหรับการเลื่อนกลับ คุณสามารถเลื่อนจอเทอร์มินัลกลับได้ตามจำนวนบรรทัดที่กำหนดนี้ บรรทัดที่ไม่อยู่ในช่วงของการเลื่อนกลับจะถูกลบทิ้ง ถ้าคีย์ scrollback-unlimited เป็นค่าจริง ก็จะไม่สนใจคีย์นี้

en: Whether an unlimited number of lines should be kept in scrollback
th: กำหนดว่าจะรักษาบรรทัดสำหรับการเลื่อนกลับอย่างไม่มีขีดจำกัดหรือไม่

en: If true, scrollback lines will never be discarded. The scrollback history is stored on disk temporarily, so this may cause the system to run out of disk space if there is a lot of output to the terminal.
th: ถ้าเลือก บรรทัดต่างๆ ที่รักษาไว้สำหรับการเลื่อนจอกลับจะไม่มีการลบทิ้งเลย ข้อมูลสำหรับการเลื่อนกลับจะถูกเก็บไว้ในดิสก์ชั่วคราว ดังนั้น การเปิดตัวเลือกนี้อาจทำให้ดิสก์เต็มได้ ถ้ามีข้อความออกทางเทอร์มินัลจำนวนมาก

en: Whether to scroll to the bottom when a key is pressed
th: กำหนดว่าจะเลื่อนไปตำแหน่งล่างสุดเมื่อกดปุ่มใดปุ่มหนึ่งหรือไม่

en: If true, pressing a key jumps the scrollbar to the bottom.
th: ถ้าเลือก การกดปุ่มใดปุ่มหนึ่งจะเลื่อนแถบเลื่อนไปท้ายสุด

en: Whether to scroll to the bottom when there's new output
th: กำหนดว่าจะเลื่อนไปตำแหน่งล่างสุดเมื่อมีผลลัพธ์ใหม่หรือไม่

en: If true, whenever there's new output the terminal will scroll to the bottom.
th: ถ้าเลือก เทอร์มินัลจะเลื่อนไปตำแหน่งล่างสุดเมื่อมีผลลัพธ์ใหม่

en: Whether to allow bold text
th: อนุญาตให้ใช้ข้อความตัวหนาหรือไม่

en: If true, allow applications in the terminal to make text boldface.
th: ถ้าเลือก จะอนุญาตให้โปรแกรมในเทอร์มินัลทำข้อความตัวหนา

en: Default color of text in the terminal
th: สีปริยายของข้อความในเทอร์มินัล

en: Default color of text in the terminal, as a color specification (can be HTML-style hex digits, or a color name such as "red").
th: สีปริยายของข้อความในเทอร์มินัล ในรูปของข้อกำหนดสี (สามารถเป็นเลขฐานสิบหกในรูปแบบ HTML หรือชื่อสี เช่น "red")

en: Default color of terminal background
th: สีปริยายของพื้นหลังเทอร์มินัล

en: Default color of terminal background, as a color specification (can be HTML-style hex digits, or a color name such as "red").
th: สีปริยายของพื้นหลังเทอร์มินัล ในรูปของข้อกำหนดสี (สามารถเป็นเลขฐานสิบหกในรูปแบบ HTML หรือชื่อสี เช่น "red")

en: Palette for terminal applications
th: จานสีสำหรับโปรแกรมในเทอร์มินัล

en: Terminals have a 16-color palette that applications inside the terminal can use. This is that palette, in the form of a colon-separated list of color names. Color names should be in hex format e.g. "#FF00FF"
th: เทอร์มินัลมีจานสีขนาด 16 สี ซึ่งโปรแกรมที่ทำงานในเทอร์มินัลสามารถใช้งานได้ นี่คือจานสีที่ว่านั้น โดยอยู่ในรูปแบบของรายชื่อสีที่คั่นด้วยทวิภาค (colon) ชื่อสีควรอยู่ในรูปของเลขฐานสิบหก เช่น "#FF00FF"

en: Whether to use the colors from the theme for the terminal widget
th: ใช้สีจากชุดตกแต่งสำหรับวิดเจ็ตเทอร์มินัลหรือไม่

en: If true, the theme color scheme used for text entry boxes will be used for the terminal, instead of colors provided by the user.
th: ถ้าเลือก จะใช้ชุดสีที่กำหนดสำหรับกล่องป้อนข้อความกับเทอร์มินัลด้วย แทนที่จะใช้สีต่างๆ ที่ผู้ใช้กำหนด

en: Whether to blink the cursor
th: กำหนดว่าจะกะพริบเคอร์เซอร์หรือไม่

en: The possible values are "system" to use the global cursor blinking settings, or "on" or "off" to set the mode explicitly.
th: ค่าที่เป็นไปได้คือ "system" ซึ่งจะใช้ค่าตั้งรวมของระบบเกี่ยวกับการกะพริบของเคอร์เซอร์ หรือใช้ค่า "on" หรือ "off" เพื่อกำหนดโหมดโดยตรง

en: The cursor appearance
th: รูปร่างของเคอร์เซอร์

en: The possible values are "block" to use a block cursor, "ibeam" to use a vertical line cursor, or "underline" to use an underline cursor.
th: ค่าที่เป็นไปได้คือ "block" สำหรับเคอร์เซอร์รูปบล็อคสี่เหลี่ยม, "ibeam" สำหรับเคอร์เซอร์รูปขีดตั้ง หรือ "underline" สำหรับเคอร์เซอร์แบบขีดล่าง

en: Whether to use the system font
th: ใช้แบบอักษรของระบบหรือไม่

en: If true, the terminal will use the desktop-global standard font if it's monospace (and the most similar font it can come up with otherwise).
th: ถ้าเลือก เทอร์มินัลจะใช้แบบอักษรมาตรฐานที่กำหนดในเดสก์ท็อป ถ้าแบบอักษรนั้นเป็นแบบความกว้างคงที่ (หรือแบบอักษรที่ใกล้เคียงที่สุดที่สามารถใช้ได้ ในกรณีที่หาไม่พบ)

en: Font
th: แบบอักษร

en: A Pango font name. Examples are "Sans 12" or "Monospace Bold 14".
th: ชื่อแบบอักษรของ Pango ตัวอย่างเช่น "Sans 12" หรือ "Monospace Bold 14"

en: Embedded Terminal
th: เทอร์มินัลฝังตัว

en: Embed a terminal in the bottom pane.
th: เทอร์มินัลฝังตัวในช่องด้านล่าง

en: Terminal
th: เทอร์มินัล

en: A simple terminal widget accessible from the bottom panel
th: วิดเจ็ตเทอร์มินัลอย่างง่ายที่สามารถใช้งานได้จากพาเนลด้านล่าง

en: C_hange Directory
th: เ_ปลี่ยนไดเรกทอรี

en: _Normal size
th: ขนาด_ปกติ

en: S_maller Text
th: ตัวอักษรเ_ล็ก

en: _Larger Text
th: ตัวอักษรใ_หญ่

note: ex:ts=4:et:
en: Text Size
th: ขนาดข้อความ

en: Easily increase and decrease the text size
th: เพิ่มและลดขนาดตัวอักษรอย่างง่ายดาย

en: Text size
th: ขนาดข้อความ

en: Interactive completion
th: เติมเต็มคำแบบโต้ตอบ

en: Minimum word size:
th: ความยาวต่ำสุดของคำ:

en: Document Words
th: คำในเอกสาร

en: Interactive Completion
th: เติมเต็มคำแบบโต้ตอบ

en: Whether to enable interactive completion.
th: กำหนดว่าจะเปิดใช้การเติมเต็มคำแบบโต้ตอบหรือไม่

en: Minimum Word Size
th: ความยาวต่ำสุดของคำ

en: The minimum word size to complete.
th: ความยาวต่ำสุดของคำที่จะเติมเต็ม

en: Word Completion
th: การเติมเต็มคำ

en: Word completion using the completion framework
th: การเติมเต็มคำโดยใช้กรอบงานการเติมเต็ม

en: Word completion
th: การเติมเต็มคำ

en: Propose automatic completion using words already present in the document
th: เสนอการเติมเต็มโดยอัตโนมัติโดยใช้คำที่มีอยู่แล้วในเอกสาร

en: Zeitgeist dataprovider
th: ผู้ให้บริการข้อมูล Zeitgeist

en: Logs access and leave event for documents used with gedit
th: บันทึกเหตุการณ์การเข้าถึงและออกจากเอกสารที่ใช้กับ gedit

en: Zeitgeist Data provider
th: ผู้ให้บริการข้อมูล Zeitgeist

en: Records user activity and giving easy access to recently-used and frequently-used files
th: บันทึกกิจกรรมของผู้ใช้และให้เข้าถึงแฟ้มที่ใช้งานล่าสุดและแฟ้มที่ใช้บ่อยได้อย่างง่ายดาย
