gnome-utils - en to th translation catalogue (176 entries)

en: Default Dictionary Server
th: เซิร์ฟเวอร์พจนานุกรมปริยาย

en: Dictionary
th: พจนานุกรม

en: Check word definitions and spellings in an online dictionary
th: หาความหมายและการสะกดของคำในพจนานุกรมออนไลน์

en: word;synonym;definition;spelling;
th: คำ;คำพ้อง;ความหมาย;สะกด;

en: Preferences
th: ปรับแต่ง

en: Help
th: วิธีใช้

en: About Dictionary
th: เกี่ยวกับพจนานุกรม

en: Quit
th: ออก

en: _File
th: แ_ฟ้ม

en: _New
th: ใ_หม่

en: _Save a Copy...
th: _บันทึกสำเนา...

en: P_review
th: ตัว_อย่างก่อนพิมพ์

en: _Print
th: _พิมพ์

en: _Close
th: ปิ_ด

en: _Edit
th: แ_ก้ไข

en: _Copy
th: _คัดลอก

en: Select _All
th: เลือกทั้ง_หมด

en: _Find
th: _หา

en: Find Ne_xt
th: หาต่_อ

en: Find Pre_vious
th: หา_ก่อนหน้า

en: _View
th: มุ_มมอง

en: _Sidebar
th: แถบ_ข้าง

en: S_tatusbar
th: แถบ_สถานะ

en: Similar _Words
th: คำ_คล้าย

en: Dictionary Sources
th: แหล่งพจนานุกรม

en: Available _Databases
th: ฐาน_ข้อมูลที่มี

en: Available St_rategies
th: _กลวิธีการค้นหาที่มี

en: _Go
th: ไ_ป

en: _Previous Definition
th: ความหมาย_ก่อนหน้า

en: _Next Definition
th: ความหมาย_ถัดไป

en: _First Definition
th: ความหมายแ_รก

en: _Last Definition
th: ความหมายสุด_ท้าย

en: _Select a dictionary source for looking up words:
th: เ_ลือกแหล่งพจนานุกรมที่จะค้นหาคำ:

en: Source
th: แหล่ง

en: _Print font:
th: แ_บบอักษรสำหรับพิมพ์:

en: Print
th: พิมพ์

en: _Description:
th: _คำบรรยาย:

en: _Transport:
th: การ_ส่งข้อมูล:

en: H_ostname:
th: ชื่อโ_ฮสต์:

en: _Port:
th: _พอร์ต:

en: Source Name
th: ชื่อแหล่ง

en: Dictionaries
th: พจนานุกรม

en: Strategies
th: กลวิธีการค้นหา

en: The default database to use
th: ฐานข้อมูลปริยายที่จะใช้

en: The name of the default individual database or meta-database to use on a dictionary source. An exclamation mark ("!") means that all the databases present in a dictionary source should be searched
th: ชื่อของฐานข้อมูลเดี่ยวหรือกลุ่มฐานข้อมูลปริยายที่จะใช้จากแหล่งพจนานุกรม การใช้เครื่องหมายอัศเจรีย์ ("!") จะหมายถึงให้ค้นทุกฐานข้อมูลที่มีอยู่ในแหล่งนั้น

en: The default search strategy to use
th: กลวิธีการค้นหาที่จะใช้โดยปริยาย

en: The name of the default search strategy to use on a dictionary source, if available. The default strategy is 'exact', that is match exact words.
th: ชื่อกลวิธีที่จะใช้โดยปริยายในการค้นพจนานุกรม ค่าปริยายคือ 'exact' ซึ่งหมายถึงการค้นแบบตรงตัวสะกด

en: The font to be used when printing
th: แบบอักษรที่จะใช้ในการพิมพ์

en: The font to be used when printing a definition.
th: แบบอักษรที่จะใช้ในการพิมพ์คำจำกัดความของคำ

en: The name of the dictionary source used
th: แหล่งพจนานุกรมที่ใช้

en: The name of the dictionary source used to retrieve the definitions of words.
th: ชื่อของแหล่งพจนานุกรมที่ใช้ในการค้นหาความหมายคำ

en: Spanish Dictionaries
th: พจนานุกรมสเปน

en: Longdo Thai-English Dictionaries
th: พจนานุกรมไทย-อังกฤษ Longdo

en: Client Name
th: ชื่อไคลเอนต์

en: The name of the client of the context object
th: ชื่อของไคลเอนต์ของอ็อบเจกต์ context

en: Hostname
th: ชื่อโฮสต์

en: The hostname of the dictionary server to connect to
th: ชื่อโฮสต์ของเซิร์ฟเวอร์พจนานุกรมที่จะเชื่อมต่อ

en: Port
th: พอร์ต

en: The port of the dictionary server to connect to
th: พอร์ตของเซิร์ฟเวอร์พจนานุกรมที่จะเชื่อมต่อ

en: Status
th: สถานะ

en: The status code as returned by the dictionary server
th: รหัสสถานะที่คืนค่ามาจากเซิร์ฟเวอร์พจนานุกรม

en: No connection to the dictionary server at '%s:%d'
th: ไม่มีการเชื่อมต่อไปยังเซิร์ฟเวอร์พจนานุกรมที่ '%s:%d'

en: Lookup failed for hostname '%s': no suitable resources found
th: ค้นหาที่อยู่ของชื่อโฮสต์ '%s' ไม่สำเร็จ: ไม่พบทรัพยากรที่เหมาะสม

en: Lookup failed for host '%s': %s
th: ค้นหาที่อยู่ของโฮสต์ '%s' ไม่สำเร็จ: %s

en: Lookup failed for host '%s': host not found
th: ค้นหาที่อยู่ของโฮสต์ '%s' ไม่สำเร็จ: หาโฮสต์ไม่พบ

en: Unable to connect to the dictionary server at '%s:%d'. The server replied with code %d (server down)
th: ไม่สามารถเชื่อมต่อกับเซิร์ฟเวอร์พจนานุกรมที่ '%s:%d' ได้ คำตอบจากเซิร์ฟเวอร์คือรหัส %d (เซิร์ฟเวอร์ปิดบริการ)

en: Unable to parse the dictionary server reply
    : '%s'
th: ไม่สามารถแจงคำตอบจากเซิร์ฟเวอร์พจนานุกรมได้
    : '%s'

en: No definitions found for '%s'
th: ไม่พบความหมายของ '%s'

en: Invalid database '%s'
th: ฐานข้อมูล '%s' ใช้ไม่ได้

en: Invalid strategy '%s'
th: กลวิธี '%s' ใช้ไม่ได้

en: Bad command '%s'
th: คำสั่ง '%s' ผิดพลาด

en: Bad parameters for command '%s'
th: พารามิเตอร์ผิดพลาดสำหรับคำสั่ง '%s'

en: No databases found on dictionary server at '%s'
th: ไม่พบฐานข้อมูลในเซิร์ฟเวอร์พจนานุกรมที่ '%s'

en: No strategies found on dictionary server at '%s'
th: ไม่พบกลวิธีค้นหาในพจนานุกรมที่ '%s'

en: Connection failed to the dictionary server at %s:%d
th: การเชื่อมต่อไปยังเซิร์ฟเวอร์พจนานุกรมที่ %s:%d ล้มเหลว

en: Error while reading reply from server:
    %s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะอ่านคำตอบจากเซิร์ฟเวอร์:
    %s

en: Connection timeout for the dictionary server at '%s:%d'
th: หมดเวลาคอยการเชื่อมต่อไปยังเซิร์ฟเวอร์พจนานุกรมที่ '%s:%d'

en: No hostname defined for the dictionary server
th: ไม่ได้กำหนดชื่อโฮสต์สำหรับเซิร์ฟเวอร์พจนานุกรม

en: Unable to create socket
th: ไม่สามารถสร้างซ็อกเก็ตได้

en: Unable to set the channel as non-blocking: %s
th: ไม่สามารถกำหนดช่องรับส่งข้อมูลให้ไม่หยุดรอได้: %s

en: Unable to connect to the dictionary server at '%s:%d'
th: ไม่สามารถเชื่อมต่อไปยังเซิร์ฟเวอร์พจนานุกรมที่ '%s:%d' ได้

en: Local Only
th: ในเครื่องเท่านั้น

en: Whether the context uses only local dictionaries or not
th: กำหนดว่า context ใช้พจนานุกรมในเครื่องเท่านั้นหรือไม่

en: Reload the list of available databases
th: อ่านรายชื่อฐานข้อมูลที่มีใหม่

en: Clear the list of available databases
th: ล้างรายชื่อฐานข้อมูลที่มี

en: Error while matching
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะค้นหา

en: Not found
th: ไม่พบ

en: F_ind:
th: _หา:

en: _Previous
th: _ก่อนหน้า

en: _Next
th: _ถัดไป

en: Error while looking up definition
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะค้นความหมายของคำ

en: Another search is in progress
th: กำลังอยู่ระหว่างค้นคำอื่น

en: Please wait until the current search ends.
th: กรุณารอสักครู่ จนกว่าจะการค้นจะเสร็จสิ้น

en: Error while retrieving the definition
th: เกิดข้อผิดพลาดระหว่างดึงความหมายของคำ

en: Filename
th: ชื่อแฟ้ม

en: The filename used by this dictionary source
th: ชื่อแฟ้มที่แหล่งพจนานุกรมนี้ใช้

en: Name
th: ชื่อ

en: The display name of this dictionary source
th: ชื่อเรียกของแหล่งพจนานุกรมนี้

en: Description
th: คำบรรยาย

en: The description of this dictionary source
th: คำบรรยายของแหล่งพจนานุกรมนี้

en: Database
th: ฐานข้อมูล

en: The default database of this dictionary source
th: ฐานข้อมูลปริยายของแหล่งพจนานุกรมนี้

en: Strategy
th: กลวิธีการค้นหา

en: The default strategy of this dictionary source
th: กลวิธีค้นหาปริยายของแหล่งพจนานุกรมนี้

en: Transport
th: การส่งข้อมูล

en: The transport mechanism used by this dictionary source
th: กรรมวิธีการส่งข้อมูลที่แหล่งพจนานุกรมนี้ใช้

en: The GdictContext bound to this source
th: อ็อบเจกต์ GdictContext ที่ผูกโยงกับแหล่งนี้

en: Invalid transport type '%d'
th: ชนิดของการส่งข้อมูล '%d' ใช้ไม่ได้

en: No '%s' group found inside the dictionary source definition
th: ไม่พบกลุ่ม '%s' ภายในข้อกำหนดแหล่งพจนานุกรม

en: Unable to get the '%s' key inside the dictionary source definition: %s
th: ไม่สามารถอ่านค่าคีย์ '%s' ภายในข้อกำหนดแหล่งพจนานุกรม: %s

en: Unable to get the '%s' key inside the dictionary source definition file: %s
th: ไม่สามารถอ่านค่าคีย์ '%s' ภายในแฟ้มข้อกำหนดแหล่งพจนานุกรม: %s

en: Dictionary source does not have name
th: แหล่งพจนานุกรมไม่มีชื่อ

en: Dictionary source '%s' has invalid transport '%s'
th: แหล่งพจนานุกรม '%s' ระบุวิธีส่งข้อมูล '%s' ที่ใช้ไม่ได้

en: Reload the list of available sources
th: อ่านรายชื่อแหล่งพจนานุกรมที่มีใหม่

en: Paths
th: พาธ

en: Search paths used by this object
th: พาธการค้นหาที่อ็อบเจกต์นี้ใช้

en: Sources
th: แหล่ง

en: Dictionary sources found
th: แหล่งพจนานุกรมที่พบ

en: Clear the list of similar words
th: ล้างรายการคำคล้าย

en: The GdictContext object used to get the word definition
th: อ็อบเจกต์ GdictContext ที่ใช้อ่านความหมายของคำ

en: The database used to query the GdictContext
th: ฐานข้อมูลที่จะใช้สืบค้น GdictContext

en: The strategy used to query the GdictContext
th: กลวิธีที่จะใช้สืบค้น GdictContext

en: Reload the list of available strategies
th: อ่านรายชื่อกลวิธีการสืบค้นที่มีใหม่

en: Clear the list of available strategies
th: ล้างรายชื่อกลวิธีการสืบค้นที่มี

en: GDict debugging flags to set
th: แฟล็กดีบั๊กของ GDict ที่จะเปิดใช้

en: GDict debugging flags to unset
th: แฟล็กดีบั๊กของ GDict ที่จะปิด

en: GDict Options
th: ตัวเลือกของ GDict

en: Show GDict Options
th: แสดงตัวเลือกต่างๆ ของ GDict

en: Look up words in dictionaries
th: ค้นหาคำในพจนานุกรมต่างๆ

en: Words to look up
th: คำที่จะเปิดหา

en: WORD
th: คำ

en: Words to match
th: คำที่จะค้นหา

en: Dictionary source to use
th: แหล่งพจนานุกรมที่จะใช้

en: NAME
th: ชื่อ

en: Database to use
th: ฐานข้อมูลที่จะใช้

en: Strategy to use
th: กลวิธีที่จะใช้

en: WORDS
th: รายการคำ

en: Dictionary Preferences
th: ปรับแต่งพจนานุกรม

en: There was an error while displaying help
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะแสดงวิธีใช้

note: create the new option context
en:  - Look up words in dictionaries
th:  - เปิดหาคำในพจนานุกรมต่างๆ

en: Edit Dictionary Source
th: แก้ไขแหล่งพจนานุกรม

en: Add Dictionary Source
th: เพิ่มแหล่งพจนานุกรม

en: Remove "%s"?
th: ลบ "%s" หรือไม่?

en: This will permanently remove the dictionary source from the list.
th: การลบนี้ จะลบแหล่งพจนานุกรมออกจากรายชื่ออย่างถาวร

en: Unable to remove source '%s'
th: ไม่สามารถลบแหล่ง '%s' ได้

en: Add a new dictionary source
th: เพิ่มแหล่งพจนานุกรมใหม่

en: Remove the currently selected dictionary source
th: ลบแหล่งพจนานุกรมที่เลือกอยู่

en: Edit the currently selected dictionary source
th: แก้ไขแหล่งพจนานุกรมที่เลือกอยู่

en: Set the font used for printing the definitions
th: กำหนดแบบอักษรที่จะใช้พิมพ์คำจำกัดความของคำ

en: Unable to display the preview: %s
th: ไม่สามารถแสดงตัวอย่าง: %s

en: Unable to create a source file
th: ไม่สามารถสร้างแฟ้มแหล่งได้

en: Unable to save source file
th: ไม่สามารถบันทึกแฟ้มแหล่งได้

en: Searching for '%s'...
th: กำลังค้นหา '%s'...

en: No definitions found
th: ไม่พบความหมายของคำ

en: A definition found | %d definitions found
th[0]: พบ %d ความหมาย

en: No dictionary source available with name '%s'
th: ไม่มีแหล่งพจนานุกรมที่ชื่อ '%s'

en: Unable to find dictionary source
th: หาแหล่งพจนานุกรมไม่พบ

en: No context available for source '%s'
th: ไม่มี context สำหรับแหล่ง '%s' ให้ใช้

en: Unable to create a context
th: ไม่สามารถสร้าง context ได้

en: %s - Dictionary
th: %s - พจนานุกรม

en: Save a Copy
th: บันทึกสำเนา

en: Untitled document
th: เอกสารไม่มีชื่อ

en: Error while writing to '%s'
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะเขียนแฟ้ม '%s'

en: Dictionary source `%s' selected
th: เลือกแหล่งพจนานุกรม `%s' แล้ว

en: Strategy `%s' selected
th: เลือกกลวิธีการค้นหา `%s' แล้ว

en: Database `%s' selected
th: เลือกฐานข้อมูล `%s' แล้ว

en: Word `%s' selected
th: เลือกคำ `%s' แล้ว

note: speller
en: Double-click on the word to look up
th: ดับเบิลคลิกที่คำที่คุณต้องการค้นหาความหมาย

note: strat-chooser
en: Double-click on the matching strategy to use
th: ดับเบิลคลิกที่กลวิธีการค้นหาที่จะใช้

note: source-chooser
en: Double-click on the source to use
th: ดับเบิลคลิกที่แหล่งพจนานุกรมที่จะใช้

note: db-chooser
en: Double-click on the database to use
th: ดับเบิลคลิกที่ฐานข้อมูลที่จะใช้

en: Look _up:
th: _ค้นหา:

en: Similar words
th: คำคล้าย

en: Available dictionaries
th: พจนานุกรมที่มี

en: Available strategies
th: กลวิธีการค้นหาที่มี

en: Dictionary sources
th: แหล่งพจนานุกรม
