gnome-terminal master - en to vi translation catalogue (484 entries)

en: GPL-3.0+ or GFDL-1.3-only
vi: GPL-3.0+ hoặc chỉ-GFDL-1.3

note: VERSION=@VERSION@
en: Terminal
vi: Thiết bị cuối

en: Use the command line
vi: Dùng dòng lệnh

en: GNOME Terminal is a terminal emulator application for accessing a UNIX shell environment which can be used to run programs available on your system.
vi: Thiết bị cuối GNOME là ứng dụng mô phỏng thiết bị cuối để truy cập môi trường hệ vỏ UNIX cái mà có thể dùng để chạy các chương trình sẵn có trên hệ thống của bạn.

en: It supports several profiles, multiple tabs and implements several keyboard shortcuts.
vi: Nó hỗ trợ nhiều hồ sơ, đa thẻ và thực hiện nhiều phím tắt.

en: Terminal plugin for Files
vi: Phần bổ sung Thiết bị cuối cho “Tập tin”

en: Open a terminal from Files
vi: Mở Thiết bị cuối từ “Tập tin”

en: Open Terminal is a plugin for the Files application that adds a menu item to the context menu to open a terminal in the currently browsed directory.
vi: Mở Thiết bị cuối là phần bổ sung dành cho ứng dụng “Tập tin” cái mà sẽ thêm một mục vào trình đơn ngữ cảnh để mở thiết bị cuối ở thư mục hiện đang được duyệt.

en: shell;prompt;command;commandline;cmd;
vi: shell;hệ vỏ;he vo;prompt;nhắc lệnh;nhac lenh;command;lệnh;lenh;commandline;dòng lệnh;dong lenh;cmd;

en: New Window
vi: Cửa sổ mới

en: Preferences
vi: Tùy thích

[ctx: visible-name]
note: Translators: Keep single quote please!
en: 'Unnamed'
vi: 'Không tên'

en: Human-readable name of the profile
vi: Tên hồ sơ mà người có thể đọc được

en: Human-readable name of the profile.
vi: Tên hồ sơ mà người có thể đọc được.

en: Default color of text in the terminal
vi: Màu chữ mặc định trong thiết bị cuối

en: Default color of text in the terminal, as a color specification (can be HTML-style hex digits, or a color name such as “red”).
vi: Màu mặc định cho văn bản trong thiết bị cuối, có thể là dạng hệ thập lục phân của HTML, hoặc tên màu như “red” (đỏ).

en: Default color of terminal background
vi: Màu màu nền thiết bị cuối mặc định

en: Default color of terminal background, as a color specification (can be HTML-style hex digits, or a color name such as “red”).
vi: Màu nền mặc định của thiết bị cuối, có thể là dạng hệ thập lục phân của HTML, hoặc tên màu như “red” (đỏ).

en: Default color of bold text in the terminal
vi: Màu chữ đậm mặc định trong thiết bị cuối

en: Default color of bold text in the terminal, as a color specification (can be HTML-style hex digits, or a color name such as “red”). This is ignored if bold-color-same-as-fg is true.
vi: Màu mặc định cho chữ đậm trong thiết bị cuối, là đặc tả màu (có thể là dạng hệ thập lục phân của HTML, hoặc tên màu như “red” (đỏ)). Được bỏ qua nếu bold-color-same-as-fg được đặt.

en: Whether bold text should use the same color as normal text
vi: Có dùng màu chữ đậm giống màu chữ thường không

en: If true, boldface text will be rendered using the same color as normal text.
vi: Nếu chọn, màu của chữ đậm sẽ giống như chữ thường.

en: Scale factor for the cell height to increase line spacing. (Does not increase the font’s height.)
vi: Hệ số co giãn cho chiều cao ô để gia tăng khoảng cách dòng. (Không tăng chiều cao của phông chữ.)

en: Scale factor for the cell width to increase letter spacing. (Does not increase the font’s width.)
vi: Hệ số co giãn cho chiều rộng ô để gia tăng khoảng cách chữ. (Không tăng chiều rộng của phông chữ.)

en: Whether to use custom cursor colors
vi: Có nên sử dụng màu con trỏ tự chọn hay không

en: If true, use the cursor colors from the profile.
vi: Nếu có, dùng màu con trỏ từ hồ sơ.

en: Cursor background color
vi: Màu nền con trỏ

en: Custom color of the background of the terminal’s cursor, as a color specification (can be HTML-style hex digits, or a color name such as “red”). This is ignored if cursor-colors-set is false.
vi: Màu tự chọn của nền của con trỏ của thiết bị cuối, là đặc tả màu (có thể là dạng hệ thập lục phân của HTML, hoặc tên màu như “red” (đỏ)). Cái này bị bỏ qua nếu cursor-colors-set đặt là sai.

en: Cursor foreground colour
vi: Màu tiền cảnh con trỏ

en: Custom color for the foreground of the text character at the terminal’s cursor position, as a color specification (can be HTML-style hex digits, or a color name such as “red”). This is ignored if cursor-colors-set is false.
vi: Màu tự chọn của tiền cảnh của ký tự văn bản tại vị trí con trỏ của thiết bị cuối, là đặc tả màu (có thể là dạng hệ thập lục phân của HTML, hoặc tên màu như “red” (đỏ)). Cái này bị bỏ qua nếu cursor-colors-set đặt là sai.

en: Whether to use custom highlight colors
vi: Có nên dùng màu tô sáng tự chọn hay không

en: If true, use the highlight colors from the profile.
vi: Nếu có, dùng màu tô sáng từ hồ sơ.

en: Highlight background color
vi: Màu tô sáng nền

en: Custom color of the background of the terminal’s highlight, as a color specification (can be HTML-style hex digits, or a color name such as “red”). This is ignored if highlight-colors-set is false.
vi: Màu tự chọn của nền của tô sáng của thiết bị cuối, là đặc tả màu (có thể là dạng hệ thập lục phân của HTML, hoặc tên màu như “red” (đỏ)). Cái này bị bỏ qua nếu highlight-colors-set được đặt.

en: Highlight foreground colour
vi: Màu tô sáng tiền cảnh

en: Custom color for the foreground of the text character at the terminal’s highlight position, as a color specification (can be HTML-style hex digits, or a color name such as “red”). This is ignored if highlight-colors-set is false.
vi: Màu tự chọn của tiền cảnh của ký tự văn bản tại vị trí con trỏ của thiết bị cuối, là đặc tả màu (có thể là dạng hệ thập lục phân của HTML, hoặc tên màu như “red” (đỏ)). Cái này bị bỏ qua nếu highlight-colors-set đặt là sai.

en: Whether to perform bidirectional text rendering
vi: Có thực hiện vẽ chữ hai chiều hay không

en: If true, perform bidirectional text rendering (“BiDi”).
vi: Nếu được đặt, thực hiện vẽ chữ hai chiều (“BiDi”).

en: Whether to perform Arabic shaping
vi: Có thực hiện vẽ chữ Ả-rập hay không

en: If true, shape Arabic text.
vi: Nếu được đặt, vẽ chữ Ả-rập.

en: Whether to enable SIXEL images
vi: Có cho bật ảnh SIXEL không

en: If true, SIXEL sequences are parsed and images are rendered.
vi: Nếu chọn, SIXEL chuỗi sẽ được phân tích cú pháo và ảnh sẽ được vẽ.

en: Whether bold is also bright
vi: Có nên cho phép tô sáng chữ đậm hay không

en: If true, setting bold on the first 8 colors also switches to their bright variants.
vi: Nếu chọn, cài đặt đậm trên 8 màu đầu tiên cũng chuyển biến thể sáng của chúng.

en: Whether to ring the terminal bell
vi: Có bật chuông ở thiết bị cuối hay không

en: List of ASCII punctuation characters that are not to be treated as part of a word when doing word-wise selection
vi: Liệt kê các ký tự dấu câu ASCII cái mà không thể xử lý như là một thành phần của từ khi thực hiện phần word-wise

en: Default number of columns
vi: Số cột mặc định

en: Number of columns in newly created terminal windows. Has no effect if use_custom_default_size is not enabled.
vi: Số cột trong cửa sổ đầu cuối mới. Không hữu hiệu nếu use_custom_default_size được bật.

en: Default number of rows
vi: Số dòng mặc định

en: Number of rows in newly created terminal windows. Has no effect if use_custom_default_size is not enabled.
vi: Số các dòng trong cửa sổ đầu cuối mới. Không hữu hiệu nếu use_custom_default_size bật.

en: When to show the scrollbar
vi: Khi nào hiển thị thanh cuộn

en: Number of lines to keep in scrollback
vi: Số dòng cuộn ngược

en: Number of scrollback lines to keep around. You can scroll back in the terminal by this number of lines; lines that don’t fit in the scrollback are discarded. If scrollback_unlimited is true, this value is ignored.
vi: Số dòng cuộn ngược có thể truy cập. Bạn có thể cuộn ngược trong thiết bị cuối một số dòng này. những dòng nằm ngoài sẽ bị hủy. Cẩn thận với thiết lập này; nó là hệ số chính xác định lượng bộ nhớ thiết bị cuối dùng.

en: Whether an unlimited number of lines should be kept in scrollback
vi: Có hạn chế số dòng lưu trong tab cuộn không

en: If true, scrollback lines will never be discarded. The scrollback history is stored on disk temporarily, so this may cause the system to run out of disk space if there is a lot of output to the terminal.
vi: Nếu chọn, đuờng cuộn sẽ luôn hiển thị. Lịch sử đường cuộn được lưu trong ổ cứng tạm nên hệ thống có thể làm đầy đĩa cứng nếu hiển thị quá nhiều.

en: Whether to scroll to the bottom when a key is pressed
vi: Có nên cuộn đến đáy khi được nhấn phím hay không

en: If true, pressing a key jumps the scrollbar to the bottom.
vi: Nếu chọn, thiết bị cuối sẽ cuộn đến đáy nhấn phím.

en: Whether to scroll to the bottom when there’s new output
vi: Có nên cuộn đến đáy khi có đầu ra mới hay không

en: If true, whenever there’s new output the terminal will scroll to the bottom.
vi: Nếu chọn, bất cứ khi nào có dữ liệu mới xuất ra thiết bị cuối, nó sẽ được cuộn xuống đáy.

en: What to do with the terminal when the child command exits
vi: Làm gì với thiết bị cuối khi lệnh con kết thúc

en: Possible values are “close” to close the terminal, “restart” to restart the command, and “hold” to keep the terminal open with no command running inside.
vi: Giá trị có thể là “close” để đóng thiết bị cuối, và “restart” để khởi chạy lại lệnh. và “hold” để giữ thiết bị cuối mở với không lệnh đang chạy bên trong.

en: Whether to launch the command in the terminal as a login shell
vi: Có nên thực hiện lệnh trong thiết bị cuối như là hệ vỏ đăng nhập hay không

en: If true, the command inside the terminal will be launched as a login shell (argv[0] will have a hyphen in front of it).
vi: Nếu chọn, lệnh trong thiết bị cuối sẽ được thực hiện như hệ vỏ đăng nhập. (argv[0] sẽ chứa dấu trừ ở đằng trước).

en: Whether to preserve the working directory when opening a new terminal
vi: Có nên giữ nguyên thư mục làm việc khi mở một thiết bị cuối mới hay không

en: Controls when opening a new terminal from a previous one carries over the working directory of the opening terminal to the new one.
vi: Điều khiển khi mở một thiết bị đầu cuối mới từ thiết bị đầu cuối trước đó mang thư mục làm việc của thiết bị đầu cuối mở sang thiết bị đầu cuối mới.

en: Whether to run a custom command instead of the shell
vi: Co nên chạy lệnh tự chọn thay vì hệ vỏ hay không

en: If true, the value of the custom_command setting will be used in place of running a shell.
vi: Nếu chọn, giá trị của thiết lập “custom_command” (lệnh tự chọn) sẽ được dùng thay vì chạy hệ vỏ.

en: Whether to blink the cursor
vi: Có nên nháy con trỏ hay không

en: The possible values are “system” to use the global cursor blinking settings, or “on” or “off” to set the mode explicitly.
vi: Các giá trị có thể:
     * system	để sử dụng cài đặt con nháy của hệ thống
     * on		bật chế độ
     * off		tắt chế độ.

en: The cursor appearance
vi: Hình thức con trỏ

en: Possible values are “always” or “never” allow blinking text, or only when the terminal is “focused” or “unfocused”.
vi: Các giá trị có thể cho nháy chữ là “always” hoặc “never”, hay chỉ khi thiết bị cuối được “focused” hay “unfocused”.

en: Custom command to use instead of the shell
vi: Chạy lệnh tự chọn để dùng thay vì hệ vỏ

en: Run this command in place of the shell, if use_custom_command is true.
vi: Chạy lệnh này thay vì hệ vỏ, nếu “use_custom_command” (dùng lệnh tự chọn) được chọn.

en: Palette for terminal applications
vi: Bảng màu dùng cho ứng dụng thiết bị cuối

en: A Pango font name and size
vi: Tên và kích thước phông chữ Pango

en: The code sequence the Backspace key generates
vi: Mã mà phím “Backspace” sẽ tạo ra

en: The code sequence the Delete key generates
vi: Mã mà phím “Delete” sẽ tạo ra

en: Whether to use the colors from the theme for the terminal widget
vi: Có nên dùng màu từ chủ đề của ô điều khiển thiết bị cuối hay không

en: Whether to use the system monospace font
vi: Có nên dùng phông chữ hệ thống có độ rộng cố định hay không

en: Whether to rewrap the terminal contents on window resize
vi: Có ngắt dòng nội dung của thiết bị đầu cuối khi cửa sổ thay đổi kích thước hay không

en: Which encoding to use
vi: Loại bảng mã nào được dùng

en: Whether ambiguous-width characters are narrow or wide when using UTF-8 encoding
vi: Cho ký tự có độ rộng chưa rõ ràng là rộng hay hẹp khi sử dụng bảng mã UTF-8 hay không

en: Keyboard shortcut to open a new tab
vi: Phím tắt Mở tab mới

en: Keyboard shortcut to open a new window
vi: Phím tắt Mở cửa sổ mới

en: Keyboard shortcut to save the current tab contents to file
vi: Phím tắt dùng để lưu nội dung thẻ hiện tại thành tập tin

en: Keyboard shortcut to export the current tab contents to file in various formats
vi: Phím tắt dùng để cuất nội dung thẻ hiện tại thành tập tin ở các định dạng khác nhau

en: Keyboard shortcut to print the current tab contents to printer or file
vi: Phím tắt dùng để in nội dung thẻ hiện tại ra máy in hoặc tập tin

en: Keyboard shortcut to close a tab
vi: Phím tắt dùng để đóng tab

en: Keyboard shortcut to close a window
vi: Phím tắt dùng để đóng cửa sổ

en: Keyboard shortcut to copy text
vi: Phím tắt dùng để Chép văn bản

en: Keyboard shortcut to copy text as HTML
vi: Phím tắt dùng để chép văn bản dạng HTML

en: Keyboard shortcut to paste text
vi: Phím tắt dùng để Dán văn bản

en: Keyboard shortcut to select all text
vi: Phím tắt dùng để chọn toàn bộ văn bản

en: Keyboard shortcut to open the Preferences dialog
vi: Phím tắt dùng để mở hộp thoại tùy thích

en: Keyboard shortcut to toggle full screen mode
vi: Phím tắt dùng để bật/tắt chế độ Toàn màn hình

en: Keyboard shortcut to toggle the visibility of the menubar
vi: Phím tắt dùng để bật/tắt hiển thị thanh trình đơn

en: Keyboard shortcut to toggle the read-only state
vi: Phím tắt dùng để bật/tắt trạng thái chỉ-đọc

en: Keyboard shortcut to reset the terminal
vi: Phím tắt dùng để đặt lại thiết bị cuối

en: Keyboard shortcut to reset and clear the terminal
vi: Phím tắt đặt lại và xóa thiết bị cuối

en: Keyboard shortcut to open the search dialog
vi: Phím tắt dùng để mở hộp thoại tìm kiếm

en: Keyboard shortcut to find the next occurrence of the search term
vi: Phím tắt để tìm từ khớp mấu xảy ra kế tiếp

en: Keyboard shortcut to find the previous occurrence of the search term
vi: Phím tắt để tìm từ khớp mấu xảy ra kế trước

en: Keyboard shortcut to clear the find highlighting
vi: Phím tắt đùng để xóa tô sáng phần khớp mẫu

en: Keyboard shortcut to switch to the previous tab
vi: Phím tắt chuyển sang thanh kế trước

en: Keyboard shortcut to switch to the next tab
vi: Phím tắt chuyển sang thanh kế tiếp

en: Keyboard shortcut to move the current tab to the left
vi: Phím tắt để di chuyển thanh hiện tại sang trái

en: Keyboard shortcut to move the current tab to the right
vi: Phím tắt để di chuyển thanh hiện tại sang phải

en: Keyboard shortcut to detach current tab
vi: Phím tắt để tách rời thanh hiện tại ra

en: Keyboard shortcut to switch to the numbered tab
vi: Phím tắt để chuyển sang thanh được đánh số

en: Keyboard shortcut to switch to the last tab
vi: Phím tắt chuyển sang thanh cuối

en: Keyboard shortcut to launch help
vi: Phím tắt để mở trợ giúp

en: Keyboard shortcut to make font larger
vi: Phím tắt phóng chữ to hơn

en: Keyboard shortcut to make font smaller
vi: Phím tắt thu chữ nhỏ đi

en: Keyboard shortcut to make font normal-size
vi: Phím tắt để kích thước chữ về bình thường

en: Keyboard shortcut to show the primary menu
vi: Phím tắt để hiển thị trình đơn chính

en: Whether the menubar has access keys
vi: Có dùng các phím bấm để truy cập trình đơn không

en: Whether to have Alt+letter access keys for the menubar. They may interfere with some applications run inside the terminal so it’s possible to turn them off.
vi: Có nên đặt phím tắt Alt-ký_tự để truy cập trình đơn hay không. Việc này có thể gây trở ngại cho vài ứng dụng chạy trong thiết bị cuối, gần như chắc chắn là bạn nên tắt chức năng này.

en: Whether shortcuts are enabled
vi: Có bật phím tắt hay không

en: Whether shortcuts are enabled. They may interfere with some applications run inside the terminal so it’s possible to turn them off.
vi: Có bật phím tắt hay không. Việc này có thể gây trở ngại cho vài ứng dụng chạy trong thiết bị cuối, gần như chắc chắn là bạn nên tắt chức năng này.

en: Whether the standard GTK shortcut for menubar access is enabled
vi: Có bật truy cập thanh trình đơn dựa trên phím tắt chuẩn GTK không

en: Normally you can access the menubar with F10. This can also be customized via gtkrc (gtk-menu-bar-accel = "whatever"). This option allows the standard menubar accelerator to be disabled.
vi: Bình thường bạn có thể truy cập thanh trình đơn bằng bấm phím chức năng F10. Điều này có thể được điều chỉnh trong “gtkrc” (gtk-menu-bar-accel = “cái gì đó”). Tùy chọn này cho phép tắt phím tắt chuẩn để kích hoạt thanh trình đơn.

en: Whether the shell integration is enabled
vi: Có bật hệ vỏ ghép hay không

en: Whether to ask for confirmation before closing a terminal
vi: Có hỏi để xác xác nhận khi đóng cửa sổ thiết bị cuối hay không

en: Additional info section items to appear in the context menu
vi: Các mục phần thông tin bổ sung sẽ xuất hiện trong trình đơn ngữ cảnh

en: Whether to show the menubar in new windows
vi: Có nên hiển thị thanh trình đơn trong cửa sổ mới hay không

en: Whether to open new terminals as windows or tabs
vi: Có nên mở thiết bị cuối như là một thanh hay cửa số mới hay không

en: When to show the tabs bar
vi: Khi nào hiển thị các thanh tab

en: The position of the tab bar
vi: Vị trí của thanh tab

en: Which theme variant to use
vi: Biến thể chủ đề nào được dùng

en: Whether new tabs should open next to the current one or at the last position
vi: Liệu các tab mới nên mở bên cạnh tab hiện tại hay ở vị trí cuối cùng

note: Open new terminal in new window
en: Window
vi: Cửa sổ

note: Open new terminal in new tab
en: Tab
vi: Thanh

note: New tab opens at the last position
en: Last
vi: Cuối

note: New tab opens next to current tab
en: Next
vi: Kế

[ctx: theme variant]
en: Default
vi: Mặc định

[ctx: theme variant]
en: Light
vi: Sáng

[ctx: theme variant]
en: Dark
vi: Tối

note: ambiguous-width characers are
en: Narrow
vi: Hẹp

note: ambiguous-width characers are
en: Wide
vi: Rộng

note: Cursor shape
en: Block
vi: Khối

note: Cursor shape
en: Underline
vi: Gạch chân

note: Cursor blink mode
en: Default
vi: Mặc định

note: Cursor blink mode
en: Enabled
vi: Đã bật

note: Cursor blink mode
en: Disabled
vi: Đã tắt

note: Text blink mode Preserve working directory
en: Never
vi: Không bao giờ

note: Text blink mode
en: When focused
vi: Khi kích hoạt

note: Text blink mode
en: When unfocused
vi: Khi mất kích hoạt

note: Text blink mode Preserve working directory
en: Always
vi: Luôn luôn

note: When terminal commands set their own titles
en: Replace initial title
vi: Thay thế tiêu đề ban đầu

note: When terminal commands set their own titles
en: Append initial title
vi: Thêm vào trước tiêu đề ban đầu

note: When terminal commands set their own titles
en: Prepend initial title
vi: Thêm vào sau tiêu đề ban đầu

note: When terminal commands set their own titles
en: Keep initial title
vi: Bảo toàn tiêu đề đầu tiên

note: When command exits
en: Exit the terminal
vi: Thoát khỏi thiết bị cuối

note: When command exits
en: Restart the command
vi: Chạy lại lệnh

note: When command exits
en: Hold the terminal open
vi: Luôn để thiết bị đầu cuối mở

note: This is the name of a colour scheme
en: Linux console
vi: Bàn điều khiển Linux

note: This is the name of a colour scheme
en: Custom
vi: Tự chọn

note: This refers to the Delete keybinding option
en: Automatic
vi: Tự động

note: This refers to the Delete keybinding option
en: Escape sequence
vi: Chuỗi Escape

note: This refers to the Delete keybinding option
en: TTY Erase
vi: Xóa TTY

note: Preserve working directory
en: Shell only
vi: Chỉ Hệ vỏ

en: _Show menubar by default in new terminals
vi: Hiện thanh trình đơn trong thiết bị cuối _mới là mặc định

en: _Enable mnemonics (such as Alt+F to open the File menu)
vi: _Bật phím tắt dạng dễ nhớ (v.d. Alt+F để mở trình đơn “Tập tin”)

en: Enable the _menu accelerator key (F10 by default)
vi: Bật tính năng phí_m tắt tăng tốc cho trình đơn (mặc định là F10)

en: Theme _variant:
vi: _Biến thể chủ đề:

en: Open _new terminals in:
vi: Mở thiết bị cuối tro_ng:

en: New tab _position:
vi: _Vị trí thanh mới:

en: _Enable shortcuts
vi: _Bật phím tắt

en: Text Appearance
vi: Diện mạo chữ

en: Initial terminal si_ze:
vi: _Cỡ thiết bị cuối:

en: columns
vi: cột

en: rows
vi: dòng

en: Rese_t
vi: Đặt _lại

en: Custom _font:
vi: _Phông tự chọn:

en: Choose A Terminal Font
vi: Chọn một phông chữ thiết bị cuối

en: Cell spaci_ng:
vi: Khoả_ng cách ô:

en: Allow b_linking text:
vi: Ch_o phép nháy chữ:

en: Cursor
vi: Con trỏ

en: Cursor _shape:
vi: _Kiểu con trỏ:

en: Cursor blin_king:
vi: Nhá_y con trỏ:

en: Sound
vi: Âm thanh

en: Terminal _bell
vi: Ch_uông thiết bị cuối

en: Profile ID:
vi: Mã số hồ sơ:

en: Text
vi: Văn bản

en: Text and Background Color
vi: Màu cho chữ và nền

en: _Use colors from system theme
vi: Dùng mà_u từ sắc thái hệ thống

en: Built-in sche_mes:
vi: Lược đồ dựng _sẵn:

en: Background
vi: Nền

en: _Default color:
vi: _Màu mặc định:

en: Choose Terminal Text Color
vi: Chòn màu chữ thiết bị cuối

en: Choose Terminal Background Color
vi: Chọn màu nền thiết bị cuối

en: Bo_ld color:
vi: Màu đậ_m:

en: Choose Terminal Bold Text Color
vi: Chọn màu chữ đậm thiết bị cuối

en: _Underline color:
vi: Màu _gạch chân:

en: Choose Terminal Underlined Text Color
vi: Chọn màu chữ gạch chân thiết bị cuối

en: Cu_rsor color:
vi: Màu con t_rỏ:

en: Choose Terminal Cursor Foreground Color
vi: Chọn màu tiền cảnh con trỏ thiết bị cuối

en: Choose Terminal Cursor Background Color
vi: Chọn màu nền con trỏ thiết bị cuối

en: _Highlight color:
vi: Màu tô _sáng:

en: Choose Terminal Highlight Foreground Color
vi: Chọn màu tô sáng tiền cảnh con trỏ thiết bị cuối

en: Choose Terminal Highlight Background Color
vi: Chọn màu nền khi tô sáng thiết bị cuối

en: Palette
vi: Bảng màu

en: Built-in _schemes:
vi: _Lược đồ có sẵn:

en: Color p_alette:
vi: _Bảng chọn màu:

en: Show _bold text in bright colors
vi: Hiển thị các chữ đậ_m bằng màu sáng

en: Colors
vi: Màu sắc

en: _Show scrollbar
vi: Hiện thanh c_uộn

en: Scroll on _output
vi: Cuộn đầu _ra

en: Scroll on _keystroke
vi: Cuộn khi nhấn _phím

en: _Limit scrollback to:
vi: _Giới hạn cuộn ngược thành:

en: lines
vi: dòng

en: Scrolling
vi: Cuộn

en: _Run command as a login shell
vi: Chạ_y lệnh là hệ vỏ đăng nhập

en: Ru_n a custom command instead of my shell
vi: Chạy lệ_nh tự chọn thay cho hệ vỏ của tôi

en: Custom co_mmand:
vi: _Lệnh tự chọn:

en: _Preserve working directory:
vi: _Giữ thư mục làm việc:

en: When command _exits:
vi: Khi lệnh _kết thúc:

en: Command
vi: Lệnh

en: _Backspace key generates:
vi: Phím _Backspace sẽ tạo ra:

en: _Delete key generates:
vi: Phím _Delete sẽ tạo ra:

en: _Encoding:
vi: _Bảng mã:

en: Ambiguous-_width characters:
vi: Ký tự có độ _rộng chưa rõ ràng:

en: Enable _SIXEL images
vi: Bật ảnh _SIXEL

en: _Reset Compatibility Options to Defaults
vi: Đặt _lại tùy chọn tương thích mặc định

en: Compatibility
vi: Tương thích

en: Clone…
vi: Nhân bản…

en: Rename…
vi: Đổi tên…

en: Delete…
vi: Xóa…

en: Set as default
vi: Đặt làm mặc định

en: Cancel
vi: Thôi

en: Black on light yellow
vi: Đen trên nền vàng nhạt

en: Black on white
vi: Đen nền trắng

en: Gray on black
vi: Xám nền đen

en: Green on black
vi: Xanh lá cây nền đen

en: White on black
vi: Trắng nền đen

note: Translators: "GNOME" is the name of a colour scheme, "light" can be translated
en: GNOME light
vi: GNOME sáng

note: Translators: "GNOME" is the name of a colour scheme, "dark" can be translated
en: GNOME dark
vi: GNOME tối

note: Translators: "Tango" is the name of a colour scheme, "light" can be translated
en: Tango light
vi: Tango sáng

note: Translators: "Tango" is the name of a colour scheme, "dark" can be translated
en: Tango dark
vi: Tango tối

note: Translators: "Solarized" is the name of a colour scheme, "light" can be translated
en: Solarized light
vi: Solarized sáng

note: Translators: "Solarized" is the name of a colour scheme, "dark" can be translated
en: Solarized dark
vi: Solarized tối

en: Error parsing command: %s
vi: Gặp lỗi khi phân tích câu lệnh: %s

en: Armenian
vi: Tiếng Ác-mê-ni

en: Chinese Traditional
vi: Tiếng Hoa truyền thống

en: Cyrillic/Russian
vi: Ki-rin/Nga

en: Japanese
vi: Tiếng Nhật

en: Korean
vi: Tiếng Hàn Quốc

en: Chinese Simplified
vi: Tiếng Hoa phổ thông

en: Georgian
vi: Gi-oa-gi-a

en: Western
vi: Phương Tây

en: Central European
vi: Trung Âu

en: Cyrillic
vi: Ki-rin

en: Turkish
vi: Tiếng Thổ Nhĩ Kỳ

en: Hebrew
vi: Do Thái

en: Arabic
vi: Ả Rập

en: Nordic
vi: Bắc Âu

en: Baltic
vi: Ban-tích

en: Celtic
vi: Xen-tơ

en: Romanian
vi: Tiếng Ru-ma-ni

en: South European
vi: Nam Âu

en: Greek
vi: Hy Lạp

en: Hebrew Visual
vi: Do thái trực quan

en: Cyrillic/Ukrainian
vi: Ki-rin/Tiếng Ucraina

en: Croatian
vi: Tiếng Croatia

en: Thai
vi: Tiếng Thái

en: Vietnamese
vi: Tiếng Việt

en: Legacy CJK Encodings
vi: Các bảng mã CJK cũ

en: Obsolete Encodings
vi: Các bảng mã đã lạc hậu

note: Translators: Appears as: [numeric entry] × width
en: width
vi: rộng

note: Translators: Appears as: [numeric entry] × height
en: height
vi: cao

en: Choose Palette Color %u
vi: Chọn màu bảng chọn %u

en: Palette entry %u
vi: Mục bảng chọn %u

en: Find
vi: Tìm

en: Find previous occurrence
vi: Tìm đến chỗ khớp trước

en: Find next occurrence
vi: Tìm đến chỗ khớp kế tiếp

en: Toggle search options
vi: Bật/tắt tùy chọn tìm kiếm

en: _Match case
vi: Phân _biệt HOA/thường

en: Match _entire word only
vi: Chỉ khớp với t_oàn từ

en: Match as _regular expression
vi: Khớp bằng _biểu thức chính quy

en: _Wrap around
vi: _Cuộn

en: New Tab
vi: Thanh mới

en: Save Contents
vi: Lưu nội dung

en: Export
vi: Xuất ra

en: Print
vi: In

en: Close Tab
vi: Đóng thanh

en: Close Window
vi: Đóng cửa sổ

en: Copy
vi: Chép

en: Copy as HTML
vi: Chép dạng HTML

en: Paste
vi: Dán

en: Select All
vi: Chọn tất cả

en: Find Next
vi: Tìm kế

en: Find Previous
vi: Tìm trước

en: Clear Highlight
vi: Xóa tô sáng

en: Hide and Show Menubar
vi: Ẩn/hiện thanh trình đơn

en: Full Screen
vi: Toàn màn hình

en: Zoom In
vi: Phóng to

en: Zoom Out
vi: Thu nhỏ

en: Normal Size
vi: Cỡ bình thường

en: Read-Only
vi: Chỉ-đọc

en: Reset
vi: Đặt lại

en: Reset and Clear
vi: Đặt lại và xóa

en: Switch to Previous Tab
vi: Chuyển sang Thanh kế trước

en: Switch to Next Tab
vi: Chuyển sang Thanh kế tiếp

en: Move Tab to the Left
vi: Chuyển Thanh sang Trái

en: Move Tab to the Right
vi: Chuyển Thanh sang Phải

en: Detach Tab
vi: Tách rời Thanh

en: Switch to Last Tab
vi: Chuyển sang Thanh cuối

en: Contents
vi: Mục lục

en: Show Primary Menu
vi: Hiện trình đơn chính

en: File
vi: Tập tin

en: Edit
vi: Sửa

en: View
vi: Trình bày

en: Search
vi: Tìm kiếm

en: Tabs
vi: Thanh

en: Help
vi: Trợ giúp

en: Global
vi: Toàn cục

en: Switch to Tab %u
vi: Chuyển sang Thanh %u

en: _Action
vi: _Hành vi

en: Shortcut _Key
vi: _Phím tắt

en: New Terminal
vi: Thiết bị cuối mới

en: New _Terminal
vi: Thiết bị cuối _mới

en: New _Tab
vi: Thanh _mới

en: New _Window
vi: Cửa _sổ mới

en: Change _Profile
vi: Thay đổi _hồ sơ

en: _Profile
vi: Hồ _sơ

en: Failed to parse arguments: %s
vi: Gặp lỗi khi phân tích cú pháp của các đối số: %s

en: Zoom _Out
vi: Thu _nhỏ

en: Zoom _In
vi: Phóng t_o

en: _Full Screen
vi: T_oàn màn hình

en: Read-_Only
vi: _Chỉ-đọc

en: Set _Title…
vi: Đặt tự_a đề…

en: _Advanced
vi: Nâng c_ao

en: _Reset
vi: Đặt _lại

en: Reset and C_lear
vi: Đặt lại và _xóa

en: _Inspector
vi: _Bộ xem xét

en: _Preferences
vi: Tù_y thích

en: _Help
vi: Trợ g_iúp

en: _About
vi: _Giới thiệu

en: _File
vi: Tậ_p tin

en: _Save Contents…
vi: _Lưu nội dung…

en: _Export…
vi: _Xuất ra…

en: _Print…
vi: _In…

en: C_lose Tab
vi: Đó_ng thanh

en: _Close Window
vi: Đón_g cửa sổ

en: _Edit
vi: _Sửa

en: _Copy
vi: Sao _chép

en: Copy as _HTML
vi: Chép dạng _HTML

en: _Paste
vi: _Dán

en: Paste as _Filenames
vi: Dán _tên tập tin

en: Select _All
vi: C_họn tất cả

en: P_references
vi: _Tùy thích

en: _View
vi: Trình _bày

en: Show _Menubar
vi: Hiện thanh t_rình đơn

en: _Normal Size
vi: Cỡ _thường

en: _Search
vi: Tìm _kiếm

en: _Find…
vi: Tì_m…

en: Find _Next
vi: Tìm _kế

en: Find _Previous
vi: Tìm _lùi

en: _Clear Highlight
vi: _Xóa tô sáng

en: _Terminal
vi: _Thiết bị cuối

en: Ta_bs
vi: Th_anh

en: _Previous Tab
vi: _Thanh kế trước

en: _Next Tab
vi: Thanh kế t_iếp

en: Move Terminal _Left
vi: Rời Thiết bị cuối sang T_rái

en: Move Terminal _Right
vi: Rời Thiết bị cuối sang _Phải

en: _Detach Terminal
vi: Tách _rời Thiết bị cuối

en: _Contents
vi: Mụ_c lục

en: Open in _Remote Terminal
vi: Mở Thiết bị cuối với máy _mạng

en: Open in _Local Terminal
vi: Mở Thiết bị cuối _nội bộ

en: Open the currently selected folder in a terminal
vi: Mở thư mục được chọn hiện tại trong thiết bị cuối

en: Open the currently open folder in a terminal
vi: Mở thư mục hiện tại trong thiết bị cuối

en: Open in T_erminal
vi: Mở trong Thiết bị _cuối

en: Open T_erminal
vi: Mở Thiết bị _cuối

en: Open a terminal
vi: Mở thiết bị cuối

en: C_lose Terminal
vi: Đón_g thiết bị cuối

en: Option “%s” is deprecated and might be removed in a later version of gnome-terminal.
vi: Tùy chọn “%s” đã lạc hậu và có lẽ sẽ bị xóa bỏ kể từ phiên bản gnome-terminal sau.

note: %s is being replaced with "-- " (without quotes), which must be used literally, not translatable
en: Use “%s” to terminate the options and put the command line to execute after it.
vi: Dùng “%s” để chấm dứt tùy chọn và đặt dòng lệnh để thực thi sau nó.

en: Option “%s” is no longer supported in this version of gnome-terminal.
vi: Tùy chọn “%s” không còn được gnome-terminal hỗ trợ nữa kể từ phiên bản này.

en: Argument to “%s” is not a valid command: %s
vi: Đối số tới “%s” không phải là một lệnh hợp lệ: %s

en: Two roles given for one window
vi: Hai nhiệm vụ được trao cho cùng một cửa sổ

en: “%s” option given twice for the same window
vi: Tùy chọn “%s” được lập hai lần trên cùng cửa sổ

en: Cannot pass FD %d twice
vi: Không thể chuyển FD %d hai lần

en: “%s” is not a valid zoom factor
vi: “%s” không phải là một hệ số thu phóng hợp lệ

en: Zoom factor “%g” is too small, using %g
vi: Hệ số thu phóng “%g” quá nhỏ nên đang dùng “%g”.

en: Zoom factor “%g” is too large, using %g
vi: Hệ số thu phóng “%g” quá lớn nên đang dùng “%g”.

en: Option “%s” requires specifying the command to run on the rest of the command line
vi: Tùy chọn “%s” yêu cầu xác định câu lệnh cần chạy trên phần còn lại của dòng lệnh

en: Can only use --wait once
vi: Chỉ được dùng --wait một lần

en: Not a valid terminal config file.
vi: Không phải là một tập tin cấu hình thiết bị hợp lệ.

en: Incompatible terminal config file version.
vi: Phiên bản tập tin cấu hình thiết bị cuối không tương thích.

en: Do not register with the activation nameserver, do not re-use an active terminal
vi: Không đăng ký với máý chủ tên hoạt hóa, không dùng lại thiết bị cuối đang hoạt động

en: Load a terminal configuration file
vi: Nạp một tập tin cấu hình thiết bị cuối

en: FILE
vi: TẬP_TIN

en: Do not pass the environment
vi: Đừng có chuyển qua môi trường

en: Show preferences window
vi: Hiện cửa sổ các tùy chọn

en: Print environment variables to interact with the terminal
vi: In các biến môi trường tương tác với thiết bị cuối

en: Increase diagnostic verbosity
vi: Gia tăng thông báo chi tiết lỗi

en: Suppress output
vi: Chặn mọi kết xuất

en: Open a new window containing a tab with the default profile
vi: Mở cửa sổ mới chứa một thanh với hồ sơ mặc định

en: Open a new tab in the last-opened window with the default profile
vi: Mở một thanh mới trong cửa sổ được mở cuối cùng với hồ sơ mặc định

en: Turn on the menubar
vi: Hiện thanh trình đơn

en: Turn off the menubar
vi: Ẩn thanh trình đơn

en: Maximize the window
vi: Phóng to hết cỡ cửa sổ

en: Full-screen the window
vi: Đặt cửa sổ chiếm toàn màn hình

en: Set the window size; for example: 80x24, or 80x24+200+200 (COLSxROWS+X+Y)
vi: Đặt kích thước cửa sổ; ví dụ: 80x24, hay 80x24+200+200 (HÀNGxCỘT+X+Y)

en: GEOMETRY
vi: TỌA_ĐỘ

en: Set the window role
vi: Đặt vai trò cửa sổ

en: ROLE
vi: VAI_TRÒ

en: Set the last specified tab as the active one in its window
vi: Đặt thanh xác định cuối là thanh hoạt động trong cửa sổ của nó

en: Execute the argument to this option inside the terminal
vi: Thực hiện đối số tới tùy chọn này bên trong thiết bị cuối

en: Use the given profile instead of the default profile
vi: Dùng hồ sơ đưa ra thay cho hồ sơ mặc định

en: PROFILE-NAME
vi: TÊN_HỒ_SƠ

en: Set the initial terminal title
vi: Đặt tựa đề thiết bị cuối khởi tạo

en: TITLE
vi: TỰA_ĐỀ

en: Set the working directory
vi: Đặt thư mục làm việc

en: DIRNAME
vi: TÊN_THƯ_MỤC

en: Wait until the child exits
vi: Chờ đến khi tiến trình con kết thúc

en: Forward file descriptor
vi: Chuyển tiếp bộ mô tả tập tin

en: Set the terminal’s zoom factor (1.0 = normal size)
vi: Đặt hệ số thu phóng của thiết bị cuối (1.0 = kích cỡ bình thường)

en: ZOOM
vi: THU_PHÓNG

en: COMMAND
vi: LỆNH

en: GNOME Terminal Emulator
vi: Mô phỏng thiết bị cuối GNOME

en: Show GNOME Terminal options
vi: Hiện tùy chọn của Thiết bị cuối GNOME

en: Options to open new windows or terminal tabs; more than one of these may be specified:
vi: Các tùy chọn để mở cửa sổ hay thanh thiết bị cuối; cũng có thể bật đồng thời nhiều tùy chọn:

en: Show terminal options
vi: Hiện các tùy chọn về thiết bị cuối

en: Window options; if used before the first --window or --tab argument, sets the default for all windows:
vi: Các tùy chọn về cửa sổ; nếu đặt đằng trước đối số “--window” (cửa sổ) hay “--tab” (thanh) thứ nhất thì đặt giá trị mặc định cho mọi cửa sổ:

en: Show per-window options
vi: Hiện các tùy chọn cho mỗi cửa sổ

en: Terminal options; if used before the first --window or --tab argument, sets the default for all terminals:
vi: Các tùy chọn về thiết bị cuối; nếu đặt đằng trước đối số “--window” (cửa sổ) hay “--tab” (thanh) thứ nhất thì đặt giá trị mặc định cho mọi cửa sổ:

en: Show per-terminal options
vi: Hiện các tùy chọn cho mỗi thiết bị cuối

en: Profile “%s”
vi: Hồ sơ “%s”

en: Preferences – %s
vi: Tùy thích – %s

en: New Profile
vi: Hồ sơ mới

en: Enter name for new profile with default settings:
vi: Nhập vào tên cho hồ sơ mới với các cài đặt mặc đinh:

en: Create
vi: Tạo

en: Enter name for new profile based on “%s”:
vi: Nhập vào tên hồ sơ mới dựa trên “%s”:

en: %s (Copy)
vi: %s (Bản sao)

en: Clone Profile
vi: Nhân bản hồ sơ

en: Clone
vi: Nhân bản

en: Enter new name for profile “%s”:
vi: Nhập vào tên mới cho hồ sơ “%s”:

en: Rename Profile
vi: Đổi tên Hồ sơ

en: Rename
vi: Đổi tên

en: Really delete profile “%s”?
vi: Xóa hồ sơ “%s” chứ?

en: Delete Profile
vi: Xóa hồ sơ

en: Delete
vi: Xóa

en: This is the default profile
vi: Đây là hồ sơ mặc định

en: General
vi: Chung

en: Shortcuts
vi: Phím tắt

en: Profiles
vi: Hồ sơ

en: No command supplied nor shell requested
vi: Không có lệnh nào được cung cấp và cũng không yêu cầu hệ vỏ

en: _Relaunch
vi: _Tải lại

en: There was an error creating the child process for this terminal
vi: Gặp lỗi khi tạo tiến trình con cho thiết bị cuối này

en: The child process exited normally with status %d.
vi: Tiến trình con thoát với trạng thái %d.

en: The child process was aborted by signal %d.
vi: Tiến trình con đã chấm dứt bởi tín hiệu %d.

en: The child process was aborted.
vi: Tiến trình con đã bị chấm dứt sớm.

en: Close tab
vi: Đóng thanh

en: There was an error displaying help
vi: Gặp lỗi khi hiển thị trợ giúp

en: Contributors:
vi: Người đóng góp:

en: Version %s for GNOME %d
vi: Phiên bản %s cho GNOME %d

en: Using VTE version %u.%u.%u
vi: Dùng VTE phiên bản %u.%u.%u

en: A terminal emulator for the GNOME desktop
vi: Một bộ mô phỏng thiết bị cuối cho môi trường Gnome

en: GNOME Terminal
vi: Thiết bị cuối GNOME

en: Could not open the address “%s”
vi: Không mở được địa chỉ “%s”

en: GNOME Terminal is free software: you can redistribute it and/or modify it under the terms of the GNU General Public License as published by the Free Software Foundation, either version 3 of the License, or (at your option) any later version.
vi: Thiết bị cuối GNOME là phần mềm tự do; bạn có thể phát hành lại nó và/hoặc sửa đổi nó với điều kiện của Giấy Phép Công Cộng GNU như được xuất bản bởi Tổ Chức Phần Mềm Tự Do; hoặc là phiên bản 3 của Giấy Phép này, hoặc là (tùy chọn) bất kỳ phiên bản nào mới hơn.

en: GNOME Terminal is distributed in the hope that it will be useful, but WITHOUT ANY WARRANTY; without even the implied warranty of MERCHANTABILITY or FITNESS FOR A PARTICULAR PURPOSE.  See the GNU General Public License for more details.
vi: Chương trình này được phát hành vì mong muốn nó có ích, nhưng KHÔNG CÓ BẢO HÀNH GÌ CẢ, THẬM CHÍ KHÔNG CÓ BẢO ĐẢM ĐƯỢC NGỤ Ý KHẢ NĂNG BÁN HAY KHẢ NĂNG LÀM ĐƯỢC VIỆC DỨT KHOÁT. Xem Giấy Phép Công Cộng GNU để biết thêm chi tiết.

en: You should have received a copy of the GNU General Public License along with GNOME Terminal.  If not, see <http://www.gnu.org/licenses/>.
vi: Bạn cần có một bản sao của Giấy Phép Công Cộng GNU cùng với Thiết bị cuối GNOME. Nếu bạn chưa có, hãy xem tại: <http://www.gnu.org/licenses/>.

en: “file” scheme with remote hostname not supported
vi: chưa hỗ trợ lược đồ “file” với tên máy mạng

en: Could not save contents
vi: Không thể lưu nội dung

en: Save as…
vi: Ghi lại thành…

en: _Cancel
vi: T_hôi

en: _Save
vi: _Lưu

en: Open _Hyperlink
vi: Mở _liên kết

en: Copy Hyperlink _Address
vi: _Chép địa chỉ liên kết

en: Send Mail _To…
vi: _Gửi thư cho…

en: Copy Mail _Address
vi: _Chép địa chỉ thư

en: Call _To…
vi: Gọ_i cho…

en: Copy Call _Address
vi: _Chép địa chỉ gọi

en: _Open Link
vi: _Mở liên kết

en: Copy _Link
vi: Chép địa chỉ liên _kết

en: P_rofiles
vi: Hồ _sơ

en: L_eave Full Screen
vi: _Thôi toàn màn hình

en: Close this window?
vi: Đóng cửa sổ này?

en: Close this terminal?
vi: Đóng thiết bị cuối này?

en: There are still processes running in some terminals in this window. Closing the window will kill all of them.
vi: Vẫn còn có một số tiến trình đang chạy trong cửa sổ này. Đóng cửa sổ thì ép buộc kết thúc tất cả.

en: There is still a process running in this terminal. Closing the terminal will kill it.
vi: Vẫn còn có một tiến trình đang chạy trong cửa sổ này. Đóng cửa sổ thì sẽ ép buộc kết thúc nó.

en: C_lose Window
vi: Đón_g cửa sổ
