gnuchess 6.2.5-rc3 - en to vi translation catalogue (130 entries)

en: Copyright (C) %s Free Software Foundation, Inc.
    License GPLv3+: GNU GPL version 3 or later <http://gnu.org/licenses/gpl.html>
    This is free software: you are free to change and redistribute it.
    There is NO WARRANTY, to the extent permitted by law.
vi: Tác quyền © %s Tổ chức Phần mềm Tự do.
    Giấy Phép Công Cộng GNU (GPL), phiên bản 3 hay sau <http://gnu.org/licenses/gpl.html>
    Đây là phần mềm tự do: bạn có quyền thay đổi và phát hành lại nó.
    KHÔNG CÓ BẢO HÀNH GÌ CẢ, với điều kiện được pháp luật cho phép.

en: Thinking...
vi: Đang nghĩ…

en: Command 'activate' is currently not supported.
vi: Lệnh “activate” hiện nay chưa được hỗ trợ.

en: Command 'black' is currently not supported.
vi: Lệnh “black” hiện nay chưa được hỗ trợ.

en: The syntax to add a new book is:
    
    	book add file.pgn
vi: Cú pháp để thêm một sách mới là:
    
    	book add tập-tin.pgn

en: Hashing is on.
vi: Băm được bật.

en: Hashing is off.
vi: Băm bị tắt.

en: name    - list known players alphabetically
vi: name    - liệt kê toàn bộ các tay cờ được biết theo bảng chữ cái

en: reverse - list by GNU worst result first
vi: reverse - liệt kê theo kết quả GNU kém xếp trước

en: Board is wrong!
vi: Bàn cờ bị sai!

en: Failed to open %s for writing: %s
vi: Gặp lỗi khi mở %s để ghi: %s

en: Could not create logfile, all slots occupied.
vi: Không thể tạo tập tin nhật ký, mọi khe đã hỏng.

en: You may consider deleting or renaming your existing logfiles.
vi: Bạn có thể cân nhắc xóa hay đổi tên tập tin nhật ký có trước của mình.

en: Null-move heuristic is on.
vi: Phỏng đoán “Null-move” được bật.

en: Null-move heuristic is off.
vi: Phỏng đoán “Null-move” đã tắt.

en: Error: PGN file not loaded!
vi: Lỗi: Không thể tải tập tin PGN!

en: No more moves. Game reached the end.
vi: Không còn nước đi nào nữa. Ván đấu đã đến điểm kết.

en: Initial position reached. There are no earlier moves.
vi: Đã đến điểm khởi đầu. Không còn nước đi nào trước nước này.

en: Invalid filename.
vi: Tên tập tin không hợp lệ.

en: Graphic mode is enabled.
vi: Chế độ đồ họa được bật.

en: Graphic mode is disabled.
vi: Chế độ đồ họa bị tắt.

en: Command 'random' is currently not supported.
vi: Lệnh “random” hiện nay chưa được hỗ trợ.

en: my rating = %d, opponent rating = %d
vi: điểm của tôi = %d, điểm của đối thủ = %d

en: No moves to undo!
vi: Không có nước đi nào để mà hủy bước cả!

en: Save to %s
vi: Ghi vào %s

en: Command 'switch' is currently not supported.
vi: Lệnh “switch” hiện nay chưa được hỗ trợ.

en: Usage: %s [OPTION]...
vi: Cách dùng: %s [TÙY-CHỌN]…

en: Options:
vi: Các tùy chọn:

en:  -h, --help         display this help and exit
vi:  -h, --help         hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en:  -v, --version      display version information and exit
vi:  -v, --version      hiển thị thông tin phiên bản rồi thoát

en:  -q, --quiet        make the program silent on startup
vi:  -q, --quiet        khởi động chương trình im lặng

en:      --silent       same as -q
vi:      --silent       giống với -q

en:  -x, --xboard       start in engine mode
vi:  -x, --xboard       khởi động trong chế độ bộ máy

en:  -p, --post         start up showing thinking
vi:  -p, --post         hiển thị máy đang tính gì

en:  -e, --easy         disable thinking in opponents time
vi:  -e, --easy         tắt suy nghĩ trong lúc đối thủ đánh

en:  -m, --manual       enable manual mode
vi:  -m, --manual       bật chế độ thủ công

en:  -u, --uci          enable UCI protocol (externally behave as UCI engine)
vi:  -u, --uci          bật giao thức UCI (ứng xử như là bộ máy UCI)

en:  -M size, --memory=size   specify memory usage in MB for hashtable
vi:  -M cỡ, --memory=cỡ       chỉ định dung lượng bộ nhớ dành cho bảng
                               băm tính theo MB

en:  -a filename, --addbook=filename   compile book.bin from pgn book 'filename'
vi:  -a filename, --addbook=tập-tin    biên dịch sách.bin từ sách pgn “filename”

en:  -g, --graphic      enable graphic mode
vi:  -g, --graphic      bật chế độ đồ họa

en:  Options xboard and post are accepted without leading dashes
     for backward compatibility.
vi:  Các tùy chọn xboard và post được chấp nhận mà không có gạch
     nối ở đầu để mà tương thích ngược.

en:  Moves are accepted either in standard algebraic notation (SAN) or
     in coordinate algebraic notation.
vi:  Nước đi được chấp nhận hoặc là gi chú đại số tiêu chuẩn (SAN) hoặc là
     ghi chú đại số tọa độ.

en:  The file 'gnuchess.ini' allows setting config options. See
     'info gnuchess' for details. The file will be looked up in the current
     directory or, if not found there, in the directory pointed to by
     environment variable GNUCHESS_PKGDATADIR.
vi:  Tập tin “gnuchess.ini” cho phép đặt các tùy chọn để cấu hình. Xem
     “info gnuchess” để biết thêm chi tiết. Tập tin sẽ được tìm trong thư mục
     hiện tại hoặc nếu không tìm thấy, thư mục sẽ được chỉ ra bởi
     biến môi trường GNUCHESS_PKGDATADIR.

en: Report bugs to <bug-gnu-chess@gnu.org>.
vi: Báo cáo lỗi cho <bug-gnu-chess@gnu.org>.
    Báo cáo lỗi dịch cho <http://translationproject.org/team/vi.html>.

en: Invalid move: %s
vi: Nước đi không hợp lệ: %s

en: Coordinate display enabled.
vi: Việc hiển thị tọa độ được bật.

en: Coordinate display disabled.
vi: Việc hiển thị tọa độ bị tắt.

en: Command 'white' is currently not supported.
vi: Lệnh “white” hiện nay chưa được hỗ trợ.

en: My rating = %d
vi: Điểm của tôi = %d

en: Opponent rating = %d
vi: Điểm của đối thủ = %d

en: time
vi: thời gian

en: moves
vi: Nước đi

en: No. of moves generated = %ld
vi: Số lượng nước đi đã tạo = %ld

en: Command 'show eval/score' is currently not supported.
vi: Lệnh “show eval/score” hiện nay chưa được hỗ trợ.

en: Command 'show pin' is currently not supported.
vi: Lệnh “show pin” hiện nay chưa được hỗ trợ.

en: Command 'test' is currently not supported.
vi: Lệnh “test” hiện nay chưa được hỗ trợ.

en:  Quits the program.
vi:  Thoát khỏi chương trình.

en:  In analysis mode this stops analysis, otherwise it quits the program.
vi:  Trong chế độ phân tích cái này phân tích những cái tốt nhất, nếu không thì thoát khỏi chương trình.

en:  Produces a help blurb corresponding to this list of commands.
vi:  Sản sinh ra lời hướng dẫn ngắn gọn tương ứng với những lệnh trong danh sách này.

en:  add - compiles book.bin from a pgn book file
vi:  add - biên dịch book.bin từ tập tin sách pgn

en:  on - enables use of book (default)
vi:  on - cho dùng sách (mặc định)

en:  off - disables use of book
vi:  off - không dùng sách

en:  worst - plays worst move from book
vi:  worst - trình diễn nước đi tồi nhất từ sách

en:  best - plays best move from book
vi:  best - trình diễn nước đi tốt nhất từ sách

en:  prefer - same as 'book on' (default)
vi:  prefer - giống với “book on” (mặc định)

en:  random - plays any move from book
vi:  random - trình diễn mọi nước đi từ sách

en:  Prints out the version of this program.
vi:  In ra phiên bản của chương trình này.

en:  Backs up one move in pgn loaded game.
vi:  Sao lưu lại một nước đi trong ván đấu pgn đã tải.

en:  Saves the game so far from memory to the file.
vi:  Ghi lại ván đấu từ bộ nhớ ra tập tin.

en:  Loads the game in the file into memory.
vi:  Tải ván đâú trong tập tin vào bộ nhớ.

en:  Loads the game in the file into memory, and enables
     the commands 'first', 'last', 'next', 'previous'.
vi:  Tải ván đâú trong tập tin vào bộ nhớ, và bật
     lệnh “first”, “last”, “next”, “previous”.

en:  Advances one move in pgn loaded game.
vi:  Hiển thị nước đi sẽ đi tiếp trong ván đấu pgn đã được tải.

en:  Goes to begin position of pgn loaded game.
vi:  Đi đến nước đi đầu của ván đấu từ tập tin pgn đã tải.

en:  Goes to end position of pgn loaded game.
vi:  Đi đến nước đi cuối của ván đấu từ tập tin pgn đã tải.

en:  Makes the program stop moving. You may now enter moves
     to reach some position in the future.
vi:  Làm chương trình ngừng chơi. Bạn có thể nhập vào nước đi
     cho đến vài vị trí trong tương lai.

en:  Program plays white.
vi:  Máy tính đi quân trắng

en:  Program plays black.
vi:  Máy tính đi quân đen.

en:  Computer takes whichever side is on move and begins its
     thinking immediately.
vi:  Máy tính cầm bất cứ bên nào mà nó được đi và bắt đầu
     tính toán nước đi của nó ngay lập tức.

en:  Arranges for verbose thinking output showing variation, score,
     time, depth, etc.
vi:  Sắp đặt cho kết xuất tính toán chi tiết để biến thiên, điểm số,
     giời, độ sâu, v.v..

en:  Turns off verbose thinking output.
vi:  Tắt các kết xuất chi tiết về suy nghĩ của máy tính

en:  Lets you input your name. Also writes the log.nnn and
     corresponding game.nnn files. For details please see
     the auxiliary file format sections.
vi:  Hãy đặt tên bạn. Đồng thời ghi tập tin log.nnn và
     game.nnn tương ứng. Để biết thêm chi tiết hãy xem
     phần phụ trợ về định dạng tập tin.

en:  Mostly used by Internet Chess Server.
vi:  Được dùng phổ biến bởi Dịch vụ chơi cờ trên Internet (Internet Chess Server)

en:  This command reactivates a game that has been terminated automatically
     due to checkmate or no more time on the clock. However, it does not
     alter those conditions. So you would have to undo a move or two, or
     add time to the clock with 'level' or 'time'.
vi:  Lệnh này sẽ kích hoạt lại ván đấu mà nó đã bị chấm dứt một cách tự
     động do chiếu hết hoặc do hết giờ. Tuy nhiên, nó không thay đổi
     những điều kiện này. Do vậy bạn cần phải hủy một, hai nước đi, hoặc
     thêm giờ vào đồng hồ với lệnh “level” hoặc “time”.

en:  Inputs the estimated rating for computer and for its opponent.
vi:  Nhập vào điểm số ước tính cho máy tính và các đối thủ của nó.

en:  Sets up a new game (i.e. pieces in original positions).
vi:  Cài đặt một ván mới (vd: đặt các quân cờ vào vị trí nguyên gốc).

en:  Inputs time left in game for computer in hundredths of a second.
     Mostly used by Internet Chess Server.
vi:  Nhập vào thời gian còn lại trong ván đấu cho máy tính, tính theo phần trăm giây.
     Phần lớn được dùng bởi “Internet Chess Server” (Dịch vụ chơi cờ trên Internet).

en:  on - enables using the memory hash table to speed up search
vi:  on - bật sử dụng bảng băm bộ nhớ để tăng tốc tìm kiếm

en:  off - disables the memory hash table
vi:  on - không sử dụng bảng băm bộ nhớ

en:  Sets the hash table to permit storage of N MB.
vi:  Đặt bảng băm để cho phép lưu trữ N MB.

en:  on - enables using the null-move heuristic to speed up search
vi:  on - bật dùng phỏng đoán null-move để tăng tốc độ tìm kiếm

en:  off - disables using the null-move heuristic
vi:  off - tắt dùng phỏng đoán null-move để tăng tốc độ tìm kiếm

en:  on - enables use of xboard/winboard
vi:  on - cho dùng xboard/winboard

en:  off - disables use of xboard/winboard
vi:  off - không dùng xboard/winboard

en:  Sets the program to look N ply (half-moves) deep for every
     search it performs. If there is a checkmate or other condition
     that does not allow that depth, then it will not be.
vi:  Đặt chương trình tìm kiếm ở mức sâu N lớp (nửa bước đi) mỗi khi
     tìm nước đi. Nếu đây là một nước chiếu hết hay điều kiện khác
     mà nó không cho phép mức sâu này, thế thì nó sẽ không thế.

en:  Sets time control to be MOVES in MINUTES, with each move giving
     an INCREMENT (in seconds, i.e. a Fischer-style clock).
vi:  Đặt thời gian điều khiển NƯỚC ĐI trong PHÚT, với từng nước đi đưa ra
     một SỐ GIA (tính bằng giây, ví dụ như là một đồng hồ kiểu-Fischer).

en:  Loads a position in EPD format from disk into memory.
vi:  Tải vị trí từ định dạng EPD từ đĩa vào bộ nhớ.

en:  Saves game position into EPD format from memory to disk.
vi:  Lưu ván đấu vào định dạng EPD từ bộ nhớ vào đĩa.

en:  Switches side to move.
vi:  Chuyển cạnh để đi.

en:  Solves the positions in FILENAME.
vi:  Phân giải vị trí trong TẬP-TIN.

en:  Backs up two moves in game history.
vi:  Sao lưu lại hai nước đi trong lịch sử ván đấu.

en:  Backs up one move in game history.
vi:  Sao lưu lại một nước đi trong lịch sử ván đấu.

en:  Displays command line syntax.
vi:  Hiển thị cú pháp dòng lệnh.

en:  board - displays the current board
vi:  board - hiển thị bàn cờ hiện tại

en:  time - displays the time settings
vi:  time - hiển thị các cài đặt về thời gian

en:  moves - shows all moves using one call to routine
vi:  moves - hiển thị các nước đi dùng một cú gọi thủ tục

en:  escape - shows moves that escape from check using one call to routine
vi:  escape - hiển thị các nước đi mà thoát chiếu dùng một cú gọi thủ tục

en:  noncapture - shows non-capture moves
vi:  noncapture - hiển thị các nước không ăn quân

en:  capture - shows capture moves
vi:  capture - hiện các nước ăn quân

en:  eval [or score] - shows the evaluation per piece and overall
vi:  eval [hay score] - hiển thị lượng giá trên mỗi quân cờ và tổng thể

en:  game - shows moves in game history
vi:  game - hiển thị các nước đi trong lịch sử của ván đấu

en:  pin - shows pinned pieces
vi:  pin - hiển thị các quân cờ đã đóng

en:  movelist - reads in an epd file and shows legal moves for its entries
vi:  movelist - đọc trong tập tin epd và hiển thị những nước đi hợp lệ cho các mục của nó

en:  capture - reads in an epd file and shows legal captures for its entries
vi:  capture - đọc trong tập tin epd và hiển thị các nước bắt quân cho những mục này

en:  movegenspeed - tests speed of move generator
vi:  movegenspeed - kiểm tra tốc độ của bộ tạo nước đi

en:  capturespeed - tests speed of capture move generator
vi:  capturespeed - kiểm tra tốc độ của bộ tạo nước bắt mục tiêu

en:  eval - reads in an epd file and shows evaluation for its entries
vi:  eval - đọc trong tập tin epd và hiển thị đánh giá về những mục trong đó

en:  evalspeed - tests speed of the evaluator
vi:  evalspeed - kiểm tra tốc độ của bộ đánh giá

en:  Shows moves from opening book.
vi:  Hiển thị các nước đi từ sách đang được mở.

en:  Enables display board in graphic mode.
vi:  Bật hiển thị bàn cờ trong chế độ đồ họa.

en:  Disables graphic mode and display classical view.
vi:  Tắt chế độ đồ họa và hiển thị trình bày kiểu cổ điển.

en:  Displays the chessboard rank and file in both graphic and classical views.
vi:  Hiển thị hàng và cột của bàn cờ trong cả chế độ hiển thị đồ họa và cổ điển.

en: List of commands: (help COMMAND to get more help)
vi: Danh sách các câu lệnh: (help LỆNH để có thêm thông tin)

en: 
    My move is : %s
vi: 
    Nước đi của tôi là: %s

en: File with name %s already exists.
vi: Đã có tập tin cùng tên “%s”.

note: TRANSLATORS: translate "y/n" (yes/no) like you translated "y" and "n" above.
en: Overwrite file? [y/n]:
vi: Ghi đè lên tập tin đã có? [y/n]:

en: Invalid answer!
vi: Câu trả lời không hợp lệ!

en: File not saved.
vi: Tập tin chưa được lưu.

en: File %s is overwritten.
vi: Tập tin %s bị ghi đè.

en: Black
vi: Đen

en: White
vi: Trắng
