Godot Engine class reference - en to vi translation catalogue (362 entries)

en: Description
vi: Mô tả

en: Tutorials
vi: Hướng dẫn

en: Properties
vi: Thuộc tính

en: Methods
vi: Phương thức

en: Theme Properties
vi: Thuộc tính Chủ đề

en: Signals
vi: Tín hiệu

en: Enumerations
vi: Liệt kê

en: Constants
vi: Hằng

en: Property Descriptions
vi: Mô tả huộc tính

en: Method Descriptions
vi: Mô tả phương thức

en: Theme Property Descriptions
vi: Mô tả thuộc tính chủ đề

en: Inherits:
vi: Kế thừa:

en: Inherited By:
vi: Được kế thừa bởi:

en: (overrides %s)
vi: (ghi đè %s)

en: Default
vi: Mặc định

en: value
vi: giá trị

en: This method should typically be overridden by the user to have any effect.
vi: Phương thức này nên được người dùng ghi đè để có tác dụng.

en: This method has no side effects. It doesn't modify any of the instance's member variables.
vi: Phương thức này không có tác dụng phụ. Nó không sửa đổi bất cứ biến thành viên nào của hiện thể cả.

en: This method accepts any number of arguments after the ones described here.
vi: Phương thức này chấp nhận bất kì số đối số nào sau những cái đã được mô tả ở đây.

en: This method is used to construct a type.
vi: Phương thức này được dùng để tạo một kiểu.

en: Built-in GDScript functions.
vi: Hàm GDScript có sẵn.

en: List of core built-in GDScript functions. Math functions and other utilities. Everything else is provided by objects. (Keywords: builtin, built in, global functions.)
vi: Danh sách các hàm GDScript có sẵn gốc. Hàm toán học và các chức năng khác. Những hàm khác được cung cấp bởi đối tượng. (Từ khoá: có sẵn, hàm toàn cục.)

en: Returns a color constructed from integer red, green, blue, and alpha channels. Each channel should have 8 bits of information ranging from 0 to 255.
    [code]r8[/code] red channel
    [code]g8[/code] green channel
    [code]b8[/code] blue channel
    [code]a8[/code] alpha channel
    [codeblock]
    red = Color8(255, 0, 0)
    [/codeblock]
vi: Trả về một màu dựa trên kênh đỏ, xanh lá, xanh dương, và trong suốt nguyên dương. Mỗi kênh có 8 bit thông tin kéo dài từ 0 đến 255.
    [code]r8[/code] kênh đỏ
    [code]g8[/code] kênh xanh lá
    [code]b8[/code] kênh xanh dương
    [code]a8[/code] kênh trong suốt
    [codeblock]
    đỏ = Color8(255, 0, 0)
    [/codeblock]

en: Returns a color according to the standardized [code]name[/code] with [code]alpha[/code] ranging from 0 to 1.
    [codeblock]
    red = ColorN("red", 1)
    [/codeblock]
    Supported color names are the same as the constants defined in [Color].
vi: Trả về một màu dựa trên [code]ten[/code] được quy định trước với [code]do_trong_suot[/code] kéo dài từ 0 đến 1.
    [codeblock]
    đỏ = ColorN("đỏ", 1)
    [/codeblock]
    Những tên mày được hỗ trợ giống với các hằng số ở trong [Màu].

en: Returns the absolute value of parameter [code]s[/code] (i.e. positive value).
    [codeblock]
    a = abs(-1) # a is 1
    [/codeblock]
vi: Trả về giá trị tuyệt đối của tham số [code]s[/code] (v.d. giá trị dương).
    [codeblock]
    # a là 1
    a = abs(-1)
    [/codeblock]

en: Returns the arc cosine of [code]s[/code] in radians. Use to get the angle of cosine [code]s[/code]. [code]s[/code] must be between [code]-1.0[/code] and [code]1.0[/code] (inclusive), otherwise, [method acos] will return [constant NAN].
    [codeblock]
    # c is 0.523599 or 30 degrees if converted with rad2deg(s)
    c = acos(0.866025)
    [/codeblock]
vi: Trả về côsin nghịch đảo của [code]s[/code] theo radian. Dùng để lấy góc của côsin [code]s[/code].
    [codeblock]
    # c là 0.523599 hoặc 30 độ nếu chuyển sang bằng hàm rad2deg(s)
    c = acos(0.866025)
    [/codeblock]

en: Returns the arc sine of [code]s[/code] in radians. Use to get the angle of sine [code]s[/code]. [code]s[/code] must be between [code]-1.0[/code] and [code]1.0[/code] (inclusive), otherwise, [method asin] will return [constant NAN].
    [codeblock]
    # s is 0.523599 or 30 degrees if converted with rad2deg(s)
    s = asin(0.5)
    [/codeblock]
vi: Trả về sin nghịch đảo [code]s[/code] theo radian. Dùng để lấy góc của sin [code]s[/code]. s phải từ -1.0 đến 1.0, nếu không thì hàm sẽ trả [constant NAN].
    [codeblock]
    # s là 0.523599 hoặc 30 độ nếu chuyển sang bằng rad2deg(s)
    s = asin(0.5)
    [/codeblock]

en: Asserts that the [code]condition[/code] is [code]true[/code]. If the [code]condition[/code] is [code]false[/code], an error is generated. When running from the editor, the running project will also be paused until you resume it. This can be used as a stronger form of [method push_error] for reporting errors to project developers or add-on users.
    [b]Note:[/b] For performance reasons, the code inside [method assert] is only executed in debug builds or when running the project from the editor. Don't include code that has side effects in an [method assert] call. Otherwise, the project will behave differently when exported in release mode.
    The optional [code]message[/code] argument, if given, is shown in addition to the generic "Assertion failed" message. You can use this to provide additional details about why the assertion failed.
    [codeblock]
    # Imagine we always want speed to be between 0 and 20.
    var speed = -10
    assert(speed < 20) # True, the program will continue
    assert(speed >= 0) # False, the program will stop
    assert(speed >= 0 and speed < 20) # You can also combine the two conditional statements in one check
    assert(speed < 20, "speed = %f, but the speed limit is 20" % speed) # Show a message with clarifying details
    [/codeblock]
vi: Đảm bảo [code]dieu_kien[/code] trả về [code]đúng[/code]. Nếu [code]dieu_kien[/code] trả về [code]sai[/code] thì sẽ sinh ra lỗi và chương trình sẽ dừng tới khi bạn cho tiếp tục. Chỉ sử dụng trong bản gỡ lỗi, hoặc khi chạy trò chơi trong trình chỉnh sửa. Dùng trong quá trình gỡ lỗi, để đảm bảo điều kiện là [code]đúng[/code] trong lúc phát triển.
    Tham số [code]tin_nhan[/code] tuỳ chọn, nếu có, được dùng thay tin nhắn "Không đảm bảo". Bạn có thể dùng để cho thêm chi tiết vì sao không đảm bảo được.
    [codeblock]
    # giả sử ta muốn toc_do luôn ở giữa 0 và 20
    toc_do = -10
    assert(toc_do < 20) # Đúng, chương trình sẽ tiếp tục
    assert(toc_do >= 0) # Sai, chương trình sẽ dừng
    assert(toc_do >= 0 and toc_do < 20) # Bạn có thể kiểm tra 2 điều kiện trong 1 lần
    assert(toc_do < 20, "toc_do = %f, nhưng giới hạn tốc độ là 20" % toc_do) # Hiện tin nhắn với chi tiết cụ thể
    [/codeblock]

en: Returns the arc tangent of [code]s[/code] in radians. Use it to get the angle from an angle's tangent in trigonometry: [code]atan(tan(angle)) == angle[/code].
    The method cannot know in which quadrant the angle should fall. See [method atan2] if you have both [code]y[/code] and [code]x[/code].
    [codeblock]
    a = atan(0.5) # a is 0.463648
    [/codeblock]
vi: Trả về tan nghịch đảo của [code]s[/code] theo radian. Dùng để tính góc bằng tan của góc trong lượng giác: [code]atan(tan(goc)) == goc[/code].
    Hàm không thể biết góc thuộc góc phần tư nào. Xem [method atan2] nếu bạn biết [code]y[/code] và [code]x[/code].
    [codeblock]
    a = atan(0.5) # a là 0.463648
    [/codeblock]

en: Returns the arc tangent of [code]y/x[/code] in radians. Use to get the angle of tangent [code]y/x[/code]. To compute the value, the method takes into account the sign of both arguments in order to determine the quadrant.
    Important note: The Y coordinate comes first, by convention.
    [codeblock]
    a = atan2(0, -1) # a is 3.141593
    [/codeblock]
vi: Trả về tan nghịch đảo của [code]y/x[/code] theo radian. Dùng để tính góc của tan [code]y/x[/code]. Để tính giá trị, hàm này lấy dấu của 2 tham số để tìm góc phần tư.
    Lưu ý: Toạ độ Y đầu tiên, theo thông lệ.
    [codeblock]
    a = atan2(0, -1) # a là 3.141593
    [/codeblock]

en: Decodes a byte array back to a value. When [code]allow_objects[/code] is [code]true[/code] decoding objects is allowed.
    [b]WARNING:[/b] Deserialized object can contain code which gets executed. Do not use this option if the serialized object comes from untrusted sources to avoid potential security threats (remote code execution).
vi: Giải mã một mảng byte thành một giá trị. Nếu [code]cho_phep_doi_tuong[/code] là [code]đúng[/code] giải mã đối tượng được cho phép.
    [b]CẢNH BÁO:[/b] Đối tượng được giải mã có thể chứa đoạn lệnh sẽ được thực thi. Đừng dùng lựa chọn này nếu đối tượng cần giải mã đến từ nguồn không tin cậy để tránh lỗi an ninh tiềm ẩn (thực thi mã từ xa).

en: Converts a 2D point expressed in the cartesian coordinate system (X and Y axis) to the polar coordinate system (a distance from the origin and an angle).
vi: Chuyển một điểm 2D được biểu diễn trên hệ toạ đồ Đề-các (trục toạ độ X và Y) thành hệ toạ độ cực (khoảng cách từ gốc và góc giữa điểm và gốc).

en: Rounds [code]s[/code] upward (towards positive infinity), returning the smallest whole number that is not less than [code]s[/code].
    [codeblock]
    a = ceil(1.45)  # a is 2.0
    a = ceil(1.001) # a is 2.0
    [/codeblock]
    See also [method floor], [method round], [method stepify], and [int].
vi: Làm tròn [code]s[/code] lên (tiến tới dương vô cực), trả về số dược làm tròn gần nhất nhưng không nhỏ hơn [code]s[/code].
    [codeblock]
    a = ceil(1.45)  # a là 2.0
    a = ceil(1.001) # a là 2.0
    [/codeblock]
    Ngoài ra còn có thể xem [method floor], [method round], [method stepify] và [int].

en: Returns a character as a String of the given Unicode code point (which is compatible with ASCII code).
    [codeblock]
    a = char(65)      # a is "A"
    a = char(65 + 32) # a is "a"
    a = char(8364)    # a is "€"
    [/codeblock]
    This is the inverse of [method ord].
vi: Trả về kí tự dạng Xâu của điểm mã Unicode (tương thích với mã ASCII).
    [codeblock]
    a = char(65)      # a là "A"
    a = char(65 + 32) # a là "a"
    a = char(8364)    # a là "€"
    [/codeblock]
    Đây là ngược lại của hàm [method ord].

en: Clamps [code]value[/code] and returns a value not less than [code]min[/code] and not more than [code]max[/code].
    [codeblock]
    a = clamp(1000, 1, 20) # a is 20
    a = clamp(-10, 1, 20)  # a is 1
    a = clamp(15, 1, 20)   # a is 15
    [/codeblock]
vi: Cố định [code]gia_tri[/code] và trả về giá trị không nhỏ hơn [code]min[/code] và không lớn hơn [code]max[/code].
    [codeblock]
    a = clamp(1000, 1, 20) #a bằng 20
    a = clamp(-10, 1, 20) #a bằng 1
    a = clamp(15, 1, 20) #a bằng 15
    [/codeblock]

en: Converts from a type to another in the best way possible. The [code]type[/code] parameter uses the [enum Variant.Type] values.
    [codeblock]
    a = Vector2(1, 0)
    # Prints 1
    print(a.length())
    a = convert(a, TYPE_STRING)
    # Prints 6 as "(1, 0)" is 6 characters
    print(a.length())
    [/codeblock]
vi: Chuyển từ kiểu biến này sang kiểu biến khác chính xác nhất. Tham số [code]kieu[/code] dùng giá trị [enum Bien.Kieu].
    [codeblock]
    a = Vector2(1, 0)
    # Xuất 1
    print(a.length())
    a = convert(a, KIEU_XAU)
    # In 6 vì "(1, 0)" có 6 kí tự
    print(a.length())
    [/codeblock]

en: Returns the cosine of angle [code]s[/code] in radians.
    [codeblock]
    a = cos(TAU) # a is 1.0
    a = cos(PI)  # a is -1.0
    [/codeblock]
vi: Trả về côsin của góc [code]s[/code] theo radian.
    [codeblock]
    a = cos(TAU) #a bằng 1.0
    a = cos(PI) #a bằng -1.0
    [/codeblock]

en: Converts from decibels to linear energy (audio).
vi: Chuyển từ decibel thành năng lượng tuyến tính (âm thanh).

en: [b]Note:[/b] [code]dectime[/code] has been deprecated and will be removed in Godot 4.0, please use [method move_toward] instead.
    Returns the result of [code]value[/code] decreased by [code]step[/code] * [code]amount[/code].
    [codeblock]
    a = dectime(60, 10, 0.1)) # a is 59.0
    [/codeblock]
vi: Ghi chú: [code]dectime[/code] sẽ không được dùng nữa và bị bỏ trong phiên bản Godot 4.0, thay vì đó hãy dùng [method move_toward].
    Trả về kết quả hiệu của [code]gia_tri[/code] và [code]buoc[/code] * [code]luong[/code].
    [codeblock]
    a = dectime(60, 10, 0.1)) #a bằng 59.0
    [/codeblock]

en: Converts an angle expressed in degrees to radians.
    [codeblock]
    r = deg2rad(180) # r is 3.141593
    [/codeblock]
vi: Chuyển một góc từ độ thành radian.
    [codeblock]
    r = deg2rad(180) #r bằng 3.141593
    [/codeblock]

en: The natural exponential function. It raises the mathematical constant [b]e[/b] to the power of [code]s[/code] and returns it.
    [b]e[/b] has an approximate value of 2.71828, and can be obtained with [code]exp(1)[/code].
    For exponents to other bases use the method [method pow].
    [codeblock]
    a = exp(2) # Approximately 7.39
    [/codeblock]
vi: Hàm luỹ thừa hằng số Euler. Nó sử dụng cơ số là hằng số toán học [b]e[/b] và số mũ là [code]s[/code] và trả về giá trị luỹ thừa đó.
    [b]e[/b] có giá trị xấp xỉ là 2.71828, và có thể lấy được bằng hàm [code]exp(1)[/code].
    Để luỹ thừa những cơ số khác hãy dùng hàm [method pow].
    [codeblock]
    a = exp(2) # Approximately 7.39
    [/codeblock]

en: Rounds [code]s[/code] downward (towards negative infinity), returning the largest whole number that is not more than [code]s[/code].
    [codeblock]
    a = floor(2.45)  # a is 2.0
    a = floor(2.99)  # a is 2.0
    a = floor(-2.99) # a is -3.0
    [/codeblock]
    See also [method ceil], [method round], [method stepify], and [int].
    [b]Note:[/b] This method returns a float. If you need an integer and [code]s[/code] is a non-negative number, you can use [code]int(s)[/code] directly.
vi: Làm tròn [code]s[/code] xuống (tiến tới âm vô cực), trả về số nguyên gần nhất nhưng không lớn hơn [code]s[/code].
    [codeblock]
    a = floor(2.45) #a bằng 2.0
    a = floor(2.99) #a bằng 2.0
    a = floor(-2.99) #a bằng -3.0
    [/codeblock]
    Xem thêm [method ceil], [method round], [method stepify] và [int].
    [b]Lưu ý:[/b] Hàm này trả về số thực. Nếu cần số nguyên và [code]s[/code] là một số không âm, bạn có thể dùng hàm [code]int(s)[/code] trực tiếp.

en: Returns a reference to the specified function [code]funcname[/code] in the [code]instance[/code] node. As functions aren't first-class objects in GDscript, use [code]funcref[/code] to store a [FuncRef] in a variable and call it later.
    [codeblock]
    func foo():
        return("bar")
    
    a = funcref(self, "foo")
    print(a.call_func()) # Prints bar
    [/codeblock]
vi: Trả về tham chiếu của hàm [code]ten_ham[/code] trong đối tượng [code]thuc_the[/code]. Vì hàm trong GDScript không phải là đối tượng hạng nhất, dùng [code]funcref[/code] sẽ lưu[FuncRef] trong một biến và sử dụng sau.
    [codeblock]
    func foo():
        return("bar")
    
    a = funcref(self, "foo")
    print(a.call_func()) # Xuất bar
    [/codeblock]

en: Returns the integer hash of the variable passed.
    [codeblock]
    print(hash("a")) # Prints 177670
    [/codeblock]
vi: Trả về số nguyên băm của tham số truyền vào.
    [codeblock]
    print(hash("a")) # Xuất 177670
    [/codeblock]

en: Returns the passed instance converted to a dictionary (useful for serializing).
    [codeblock]
    var foo = "bar"
    func _ready():
        var d = inst2dict(self)
        print(d.keys())
        print(d.values())
    [/codeblock]
    Prints out:
    [codeblock]
    [@subpath, @path, foo]
    [, res://test.gd, bar]
    [/codeblock]
vi: Trả về từ điển biểu diễn cho thực thể (nên dùng để mã hoá).
    [codeblock]
    var foo = "bar"
    func _ready():
        var d = inst2dict(self)
        print(d.keys())
        print(d.values())
    [/codeblock]
    Xuất ra:
    [codeblock]
    [@subpath, @path, foo]
    [, res://test.gd, bar]
    [/codeblock]

en: Returns the Object that corresponds to [code]instance_id[/code]. All Objects have a unique instance ID.
    [codeblock]
    var foo = "bar"
    func _ready():
        var id = get_instance_id()
        var inst = instance_from_id(id)
        print(inst.foo) # Prints bar
    [/codeblock]
vi: Trả về Đối tượng có [code]id_thuc_the[/code]. Mọi Đối tượng đều có một ID thực thể riêng.
    [codeblock]
    var foo = "bar"
    func _ready():
        var id = get_instance_id()
        var inst = instance_from_id(id)
        print(inst.foo) # Xuất bar
    [/codeblock]

en: Returns [code]true[/code] if [code]a[/code] and [code]b[/code] are approximately equal to each other.
    Here, approximately equal means that [code]a[/code] and [code]b[/code] are within a small internal epsilon of each other, which scales with the magnitude of the numbers.
    Infinity values of the same sign are considered equal.
vi: Trả [code]true[/code] nếu [code]a[/code] và [code]b[/code] xấp xỉ bằng nhau.
    Xấp xỉ bằng nhau nghĩa là [code]a[/code] và [code]b[/code] chênh lệch một khoảng nhỏ epsilon, độ lớn epsilon tỉ lệ thuận với độ lớn của hai tham số.
    Vô cực cùng dấu được coi là bằng nhau.

en: Returns whether [code]s[/code] is an infinity value (either positive infinity or negative infinity).
vi: Cho biết [code]s[/code] là vô cực hay không (âm, dương đều được).

en: Returns whether [code]instance[/code] is a valid object (e.g. has not been deleted from memory).
vi: Cho biết [code]vật[/code] còn tồn tại không (tức chưa bị xóa khỏi bộ nhớ).

en: Returns whether [code]s[/code] is a NaN ("Not a Number" or invalid) value.
vi: Cho biết [code]s[/code] có phải NaN ("Not a Number" - Không Phải Số, hay là giá trị không hợp lệ) hay không.

en: Returns [code]true[/code] if [code]s[/code] is zero or almost zero.
    This method is faster than using [method is_equal_approx] with one value as zero.
vi: Trả về [code]đúng[/code] nếu [code]s[/code] bằng 0 hoặc gần bằng 0.
    Dùng cách này nhanh hơn [method is_equal_approx] với một tham số là 0.

en: Returns length of Variant [code]var[/code]. Length is the character count of String, element count of Array, size of Dictionary, etc.
    [b]Note:[/b] Generates a fatal error if Variant can not provide a length.
    [codeblock]
    a = [1, 2, 3, 4]
    len(a) # Returns 4
    [/codeblock]
vi: Trả về độ dài của Variant [code]var[/code]. Độ dài là số chữ cái trong Xâu, số phần tử của Mảng, kích cỡ Từ Điển, còn nhiều nữa.
    [b]Chú ý:[/b] Lỗi nghiêm trọng sẽ xảy ra nếu Variant không thể cung cấp độ dài.
    [codeblock]
    a = [1, 2, 3, 4]
    len(a) # Trả 4
    [/codeblock]

en: Converts from linear energy to decibels (audio). This can be used to implement volume sliders that behave as expected (since volume isn't linear). Example:
    [codeblock]
    # "Slider" refers to a node that inherits Range such as HSlider or VSlider.
    # Its range must be configured to go from 0 to 1.
    # Change the bus name if you'd like to change the volume of a specific bus only.
    AudioServer.set_bus_volume_db(AudioServer.get_bus_index("Master"), linear2db($Slider.value))
    [/codeblock]
vi: Chuyển hóa từ năng lượng tuyến tính về Decibel (âm thanh). Có thể dùng để tạo thanh trượt chỉnh âm lượng (vì âm lượng không tăng tuyến tính). Ví dụ:
    [codeblock]
    # "Slider" chỉ tới một nút kế thừa Range như là HSlider hoặc VSlider.
    # Khoảng của nó phải được thiết kế để đi từ 0 đến 1
    # Đổi tên bus nếu bạn chỉ muốn chỉnh âm lượng một bus cụ thể.
    AudioServer.set_bus_volume_db(AudioServer.get_bus_index("Master"), linear2db($Slider.value))
    [/codeblock]

en: Natural logarithm. The amount of time needed to reach a certain level of continuous growth.
    [b]Note:[/b] This is not the same as the "log" function on most calculators, which uses a base 10 logarithm.
    [codeblock]
    log(10) # Returns 2.302585
    [/codeblock]
    [b]Note:[/b] The logarithm of [code]0[/code] returns [code]-inf[/code], while negative values return [code]-nan[/code].
vi: Logarithm tự nhiên. Đây là lượng thời gian cần để đạt ngưỡng tăng trường liên tục.
    [b]Lưu ý:[/b] Đây không giống những hàm "log" (cơ số 10) mà đa số máy tính dùng.
    [codeblock]
    log(10) # Trả về 2.302585
    [/codeblock]
    [b]Lưu ý:[/b] Log của [code]0[/code] trả về [code]-inf[/code], còn số âm trả về [code]-nan[/code].

en: Returns the maximum of two values.
    [codeblock]
    max(1, 2) # Returns 2
    max(-3.99, -4) # Returns -3.99
    [/codeblock]
vi: Trả về giá trị lớn hơn.
    [codeblock]
    max(1, 2) # Trả 2
    max(-3.99, -4) # Trả -3.99
    [/codeblock]

en: Returns the minimum of two values.
    [codeblock]
    min(1, 2) # Returns 1
    min(-3.99, -4) # Returns -4
    [/codeblock]
vi: Trả về giá trị nhỏ hơn.
    [codeblock]
    min(1, 2) # Trả 1
    min(-3.99, -4) # Trả -4
    [/codeblock]

en: Moves [code]from[/code] toward [code]to[/code] by the [code]delta[/code] value.
    Use a negative [code]delta[/code] value to move away.
    [codeblock]
    move_toward(5, 10, 4) # Returns 9
    move_toward(10, 5, 4) # Returns 6
    move_toward(10, 5, -1.5) # Returns 11.5
    [/codeblock]
vi: Dịch [code]giá trị xuất phát[/code] lại gần [code]giá trị đích[/code] một khoảng giá trị [code]delta[/code].
    Sử dụng [code]delta[/code] âm để dịch ra xa.
    [codeblock]
    move_toward(5, 10, 4) # Trả 9
    move_toward(10, 5, 4) # Trả 6
    move_toward(10, 5, -1.5) # Trả 11.5
    [/codeblock]

en: Returns the nearest equal or larger power of 2 for integer [code]value[/code].
    In other words, returns the smallest value [code]a[/code] where [code]a = pow(2, n)[/code] such that [code]value <= a[/code] for some non-negative integer [code]n[/code].
    [codeblock]
    nearest_po2(3) # Returns 4
    nearest_po2(4) # Returns 4
    nearest_po2(5) # Returns 8
    
    nearest_po2(0) # Returns 0 (this may not be what you expect)
    nearest_po2(-1) # Returns 0 (this may not be what you expect)
    [/codeblock]
    [b]WARNING:[/b] Due to the way it is implemented, this function returns [code]0[/code] rather than [code]1[/code] for non-positive values of [code]value[/code] (in reality, 1 is the smallest integer power of 2).
vi: Trả về lũy thừa cơ số 2 gần nhất mà lớn hơn hoặc bằng số nguyên [code]giá trị[/code].
    Nói cách khác, trả lại giá trị [code]a[/code] nhỏ nhất mà [code]a = pow(2, n)[/code] sao cho [code]giá trị <= a[/code] với [code]a[/code] là một số nguyên không âm nào đó.
    [codeblock]
    nearest_po2(3) # Trả 4
    nearest_po2(4) # Trả 4
    nearest_po2(5) # Trả 8
    
    nearest_po2(0) # Trả 0 (Chắc bạn không ngờ cái này nhờ?)
    nearest_po2(-1) # Trả 0 (Chắc bạn không ngờ cái này nhờ?)
    [/codeblock]
    [b]NGUY HIỂM:[/b]: Do cách hàm được viết, hàm trả về [code]0[/code] thay vì [code]1[/code] cho [code]giá trị[/code] không dương (trong thực tế, 1 là lũy thừa cơ số 2 nhỏ nhất).

en: Converts a 2D point expressed in the polar coordinate system (a distance from the origin [code]r[/code] and an angle [code]th[/code]) to the cartesian coordinate system (X and Y axis).
vi: Chuyển vị trí 2D từ tọa độ cực (vị trí cách một khoảng [code]r[/code] từ gốc, và có số đo góc [code]th[/code]) về tọa độ Cartesian (gồm 2 trục X, Y).

en: Converts a Variant [code]var[/code] to a formatted string that can later be parsed using [method str2var].
    [codeblock]
    a = { "a": 1, "b": 2 }
    print(var2str(a))
    [/codeblock]
    prints
    [codeblock]
    {
    "a": 1,
    "b": 2
    }
    [/codeblock]
vi: Chuyển hóa Variant [code]var[/code] thành một xâu được định dạng, sau này có thể được phân tích bằng [method str2var].
    [codeblock]
    a = { "a": 1, "b": 2 }
    print(var2str(a))
    [/codeblock]a
    Sẽ in ra
    [codeblock]
    {
    "a": 1,
    "b": 2
    }
    [/codeblock]

en: Returns a weak reference to an object.
    A weak reference to an object is not enough to keep the object alive: when the only remaining references to a referent are weak references, garbage collection is free to destroy the referent and reuse its memory for something else. However, until the object is actually destroyed the weak reference may return the object even if there are no strong references to it.
vi: Trả về tham chiếu mềm tới một vật.
    Tham chiếu mềm tới một vật sẽ không đủ để giữ vật sống: Khi mà một vật chỉ còn mỗi tham chiếu mềm tới nó, vật này có thể bị Máy Dọn Rác giải phóng khỏi bộ nhớ để lấy chỗ cho mục đích khác. Tuy nhiên, nếu vật này chưa thực sự bị dọn khỏi bộ nhớ, tham chiếu mềm vẫn có thể trả vật về dù cho không có tham chiếu cứng nào trỏ đến cả.

en: Global scope constants and variables.
vi: Hằng số và biến toàn cục.

en: The [AudioServer] singleton.
vi: Đơn nhất [AudioServer].

en: The [CameraServer] singleton.
vi: Đơn Nhất [CameraServer].

en: The [ClassDB] singleton.
vi: Đơn Nhất [ClassDB].

en: The [Engine] singleton.
vi: Đơn Nhất [Engine].

en: The [IP] singleton.
vi: Đơn Nhất [IP].

en: The [Input] singleton.
vi: Đơn Nhất [Input].

en: The [InputMap] singleton.
vi: Đơn Nhất [InputMap].

en: The [JSON] singleton.
vi: Đơn Nhất [JSON].

en: The [JavaClassWrapper] singleton.
    [b]Note:[/b] Only implemented on Android.
vi: Đơn Nhất [JavaClassWrapper].
    [b]Lưu ý:[/b] Chỉ dùng cho Android.

en: The [JavaScript] singleton.
    [b]Note:[/b] Only implemented on HTML5.
vi: Đơn Nhất [JavaScript].
    [b]Lưu ý:[/b] Chỉ dùng cho HTML5.

en: The [Marshalls] singleton.
vi: Đơn Nhất [Marshalls].

en: The [OS] singleton.
vi: Đơn Nhất [OS].

en: The [Performance] singleton.
vi: Đơn Nhất [Performance].

en: The [ProjectSettings] singleton.
vi: Đơn Nhất [ProjectSettings].

en: The [ResourceLoader] singleton.
vi: Đơn Nhất [ResourceLoader].

en: The [ResourceSaver] singleton.
vi: Đơn Nhất [ResourceSaver].

en: The [TranslationServer] singleton.
vi: Đơn Nhất [TranslationServer].

en: The [VisualScriptEditor] singleton.
vi: Đơn Nhất [VisualScriptEditor].

en: Left margin, usually used for [Control] or [StyleBox]-derived classes.
vi: Lề trái, thường được dùng cho các lớp kế thừa [Control] hoặc [StyleBox].

en: Top margin, usually used for [Control] or [StyleBox]-derived classes.
vi: Lề trên, thường được dùng cho các lớp kế thừa [Control] hoặc [StyleBox].

en: Right margin, usually used for [Control] or [StyleBox]-derived classes.
vi: Lề phải, thường được dùng cho các lớp kế thừa [Control] hoặc [StyleBox].

en: Bottom margin, usually used for [Control] or [StyleBox]-derived classes.
vi: Lề dưới, thường được dùng cho các lớp kế thừa [Control] hoặc [StyleBox].

en: Top-left corner.
vi: Góc trên trái.

en: Top-right corner.
vi: Góc trên phải.

en: Bottom-right corner.
vi: Góc dưới phải.

en: Bottom-left corner.
vi: Góc dưới trái.

en: General vertical alignment, usually used for [Separator], [ScrollBar], [Slider], etc.
vi: Căn dọc chung, thường được dùng cho [Separator] (phân cách), [ScrollBar] (thanh cuộn), [Slider] (thanh trượt), và nhiều thứ khác nữa.

en: General horizontal alignment, usually used for [Separator], [ScrollBar], [Slider], etc.
vi: Căn ngang chung, thường được dùng cho [Separator] (phân cách), [ScrollBar] (thanh cuộn), [Slider] (thanh trượt), và nhiều thứ khác nữa.

en: Horizontal left alignment, usually for text-derived classes.
vi: Căn ngang trái, thường được dùng cho các lớp kế thừa văn bản (text-derived).

en: Horizontal center alignment, usually for text-derived classes.
vi: Căn ngang giữa, thường được dùng cho các lớp kế thừa văn bản (text-derived).

en: Horizontal right alignment, usually for text-derived classes.
vi: Căn ngang phải, thường được dùng cho các lớp kế thừa văn bản (text-derived).

en: Escape key.
vi: Phím Escape.

en: Tab key.
vi: Phím Tab.

en: Backspace key.
vi: Phím Backspace.

en: Return key (on the main keyboard).
vi: Phím return (trên bàn phím chính).

en: Enter key on the numeric keypad.
vi: Phím Enter trên bàn phím số học.

en: Insert key.
vi: Thêm phím.

en: Delete key.
vi: Xóa phím.

en: Pause key.
vi: Phím dừng.

en: Print Screen key.
vi: Phím In màn hình (Print Screen).

en: Home key.
vi: Phím Home.

en: End key.
vi: Phím End.

en: Left arrow key.
vi: Phím mũi tên trái.

en: Up arrow key.
vi: Phím mũi tên lên.

en: Right arrow key.
vi: Phím mũi tên phải.

en: Down arrow key.
vi: Phím mũi tên xuống.

en: Page Up key.
vi: Phím Page Up.

en: Page Down key.
vi: Phím Page Down.

en: Shift key.
vi: Phím Shift.

en: Control key.
vi: Phím Control (Ctrl).

en: Alt key.
vi: Phím Alt.

en: Caps Lock key.
vi: Phím Caps Lock.

en: Num Lock key.
vi: Phím Num Lock.

en: Scroll Lock key.
vi: Phím Scroll Lock (Khóa cuộn).

en: F1 key.
vi: Phím F1.

en: F2 key.
vi: Phím F2.

en: F3 key.
vi: Phím F3.

en: F4 key.
vi: Phím F4.

en: F5 key.
vi: Phím F5.

en: F6 key.
vi: Phím F6.

en: F7 key.
vi: Phím F7.

en: F8 key.
vi: Phím F8.

en: F9 key.
vi: Phím F9.

en: F10 key.
vi: Phím F10.

en: F11 key.
vi: Phím F11.

en: F12 key.
vi: Phím F12.

en: F13 key.
vi: Phím F13.

en: F14 key.
vi: Phím F14.

en: F15 key.
vi: Phím F15.

en: F16 key.
vi: Phím F16.

en: Multiply (*) key on the numeric keypad.
vi: Phím nhân (*) trên bàn phím số học.

en: Divide (/) key on the numeric keypad.
vi: Phím chia (/) trên bàn phím số học.

en: Subtract (-) key on the numeric keypad.
vi: Phím trừ (-) trên bàn phím số học.

en: Period (.) key on the numeric keypad.
vi: Phím (.) trên bàn phím số học.

en: Add (+) key on the numeric keypad.
vi: Phím cộng (+) trên bàn phím số học.

en: Number 0 on the numeric keypad.
vi: Số 0 trên bàn phím số học.

en: Number 1 on the numeric keypad.
vi: Số 1 trên bàn phím số học.

en: Number 2 on the numeric keypad.
vi: Số 2 trên bàn phím số học.

en: Number 3 on the numeric keypad.
vi: Số 3 trên bàn phím số học.

en: Number 4 on the numeric keypad.
vi: Số 4 trên bàn phím số học.

en: Number 5 on the numeric keypad.
vi: Số 5 trên bàn phím số học.

en: Number 6 on the numeric keypad.
vi: Số 6 trên bàn phím số học.

en: Number 7 on the numeric keypad.
vi: Số 7 trên bàn phím số học.

en: Number 8 on the numeric keypad.
vi: Số 8 trên bàn phím số học.

en: Number 9 on the numeric keypad.
vi: Số 9 trên bàn phím số học.

en: Left Super key (Windows key).
vi: Phím Super (Windows) trái.

en: Right Super key (Windows key).
vi: Phím Super (Windows) phải.

en: Volume down key.
vi: Phím giảm âm lượng.

en: Mute volume key.
vi: Phím câm âm lượng.

en: Volume up key.
vi: Phím tăng âm lượng.

en: Previous song key.
vi: Phím bài hát trước.

en: Next song key.
vi: Phím bài hát sau.

en: Open URL / Launch Browser key.
vi: Phím mở URL/Trình duyệt.

en: Unknown key.
vi: Phím chưa biết.

en: Space key.
vi: Phím cách.

en: ! key.
vi: Phím '!'.

en: " key.
vi: Phím ' " ' .

en: # key.
vi: Phím '#' .

en: $ key.
vi: Phím '$' .

en: % key.
vi: Phím '%' .

en: & key.
vi: Phím '&' .

en: ' key.
vi: Phím ' .

en: ( key.
vi: Phím '(' .

en: ) key.
vi: Phím ')' .

en: * key.
vi: Phím '*' .

en: + key.
vi: Phím '+' .

en: , key.
vi: Phím ',' .

en: - key.
vi: Phím '-' .

en: . key.
vi: Phím '.' .

en: / key.
vi: Phím '/' .

en: Number 0.
vi: Số 0.

en: Number 1.
vi: Số 1.

en: Number 2.
vi: Số 2.

en: Number 3.
vi: Số 3.

en: Number 4.
vi: Số 4.

en: Number 5.
vi: Số 5.

en: Number 6.
vi: Số 6.

en: Number 7.
vi: Số 7.

en: Number 8.
vi: Số 8.

en: Number 9.
vi: Số 9.

en: : key.
vi: Phím ':' .

en: ; key.
vi: Phím ';' .

en: < key.
vi: Phím '<' .

en: = key.
vi: Phím '=' .

en: > key.
vi: Phím '>' .

en: ? key.
vi: Phím '?' .

en: @ key.
vi: Phím '@' .

en: A key.
vi: Phím 'A' .

en: B key.
vi: Phím 'B' .

en: C key.
vi: Phím 'C' .

en: D key.
vi: Phím 'D'.

en: E key.
vi: Phím 'E' .

en: F key.
vi: Phím 'F' .

en: G key.
vi: Phím 'G' .

en: H key.
vi: Phím 'H' .

en: I key.
vi: Phím 'I' .

en: J key.
vi: Phím 'J' .

en: K key.
vi: Phím 'K' .

en: L key.
vi: Phím 'L' .

en: M key.
vi: Phím 'M' .

en: N key.
vi: Phím 'N' .

en: O key.
vi: Phím 'O' .

en: P key.
vi: Phím 'P' .

en: Q key.
vi: Phím 'Q' .

en: R key.
vi: Phím 'R' .

en: S key.
vi: Phím 'S' .

en: T key.
vi: Phím 'T' .

en: U key.
vi: Phím 'U' .

en: V key.
vi: Phím 'V' .

en: W key.
vi: Phím 'W' .

en: X key.
vi: Phím 'X' .

en: Y key.
vi: Phím 'Y' .

en: Z key.
vi: Phím 'Z' .

en: [ key.
vi: Phím '[' .

en: ³ key.
vi: Phím ' ³ '.

en: ´ key.
vi: Phím ' ´ '.

en: µ key.
vi: Phím ' µ '.

en: ¶ key.
vi: Phím ' ¶ '.

en: · key.
vi: Phím ' · '.

en: ¸ key.
vi: Phím ' ¸ '.

en: ¹ key.
vi: Phím ' ¹ '.

en: º key.
vi: Phím ' º '.

en: » key.
vi: Phím ' » '.

en: ¼ key.
vi: Phím ' ¼ '.

en: ½ key.
vi: Phím ' ½ '.

en: ¾ key.
vi: Phím ' ¾ '.

en: ¿ key.
vi: Phím ' ¿ '.

en: À key.
vi: Phím ' À '.

en: Á key.
vi: Phím ' Á '.

en: Â key.
vi: Phím ' Â '.

en: Ã key.
vi: Phím ' Ã '.

en: Ä key.
vi: Phím ' Ä '.

en: Å key.
vi: Phím ' Å '.

en: Æ key.
vi: Phím ' Æ '.

en: Ç key.
vi: Phím ' Ç '.

en: È key.
vi: Phím ' È '.

en: É key.
vi: Phím ' É '.

en: Ê key.
vi: Phím ' Ê '.

en: Ë key.
vi: Phím ' Ë '.

en: Ì key.
vi: Phím ' Ì '.

en: Í key.
vi: Phím ' Í '.

en: Î key.
vi: Phím ' Î '.

en: Ï key.
vi: Phím ' Ï '.

en: Ð key.
vi: Phím ' Đ '.

en: Ñ key.
vi: Phím ' Ñ '.

en: Ò key.
vi: Phím ' Ò '.

en: Ó key.
vi: Phím ' Ó '.

en: Ô key.
vi: Phím ' Ô '.

en: Õ key.
vi: Phím ' Õ '.

en: Ö key.
vi: Phím ' Ö '.

en: × key.
vi: Phím ' × '.

en: Ø key.
vi: Phím ' Ø '.

en: Ù key.
vi: Phím ' Ù '.

en: Ú key.
vi: Phím ' Ú '.

en: Û key.
vi: Phím ' Û '.

en: Ü key.
vi: Phím ' Ü '.

en: Ý key.
vi: Phím ' Ý '.

en: Þ key.
vi: Phím ' Þ '.

en: ß key.
vi: Phím ' ß '.

en: ÷ key.
vi: Phím ' ÷ '.

en: ÿ key.
vi: Phím ' ÿ '.

en: File: Can't write error.
vi: Tệp: Lỗi không thể ghi tệp.

en: File: Can't read error.
vi: Tệp: Lỗi không thể đọc tệp.

en: File: Unrecognized error.
vi: Tệp: Không biết lỗi gì luôn (lỗi lạ).

en: File: Corrupt error.
vi: Tệp: Lỗi hỏng tệp.

en: File: Missing dependencies error.
vi: Tệp: Lỗi phụ thuộc bị thiếu.

en: File: End of file (EOF) error.
vi: Tệp: Lỗi kết thúc tệp (EOF).

en: Can't open error.
vi: Lỗi không mở được.

en: Can't create error.
vi: Lỗi không thể tạo.

en: Query failed error.
vi: Lỗi truy vấn thất bại.

en: Already in use error.
vi: Lỗi hiện đang sử dụng.

en: Locked error.
vi: Lỗi đã bị khóa.

en: Timeout error.
vi: Lỗi hết thời gian chờ.

en: Can't connect error.
vi: Lỗi không thể kết nối.

en: Can't resolve error.
vi: Lỗi không thể giải quyết.

en: Connection error.
vi: Lỗi kết nối.

en: Invalid data error.
vi: Lỗi dữ liệu không hợp lệ.

en: Invalid parameter error.
vi: Lỗi tham số không hợp lệ.

en: Already exists error.
vi: Lỗi hiện đã tồn tại.

en: Does not exist error.
vi: Lỗi hiện không tồn tại.

en: Database: Read error.
vi: Cơ sở dữ liệu: Lỗi khi đọc.

en: Database: Write error.
vi: Cơ sở dữ liệu: Lỗi khi viết.

en: Compilation failed error.
vi: Lỗi biên dịch thất bại.

en: Method not found error.
vi: Lỗi không thấy phương pháp.

en: Linking failed error.
vi: Lỗi liên kết thất bại.

en: Script failed error.
vi: Lỗi tập lệnh không thành công.

en: Invalid declaration error.
vi: Lỗi khai báo không hợp lệ.

en: Duplicate symbol error.
vi: Lỗi ký hiệu trùng lặp.

en: Parse error.
vi: Lỗi phân tích cú pháp.

en: Printer on fire error. (This is an easter egg, no engine methods return this error code.)
vi: Lỗi cháy máy in. (Đùa đấy :D Không có phương thức nào trả mã lỗi này đâu :D .)

en: Variable is [code]null[/code].
vi: Biến [code]null[/code] (rỗng).

en: Variable is of type [bool].
vi: Biến thuộc kiểu [bool].

en: Variable is of type [int].
vi: Biến thuộc kiểu [int].

en: Variable is of type [float] (real).
vi: Biến thuộc kiểu [float] (số thực).

en: Variable is of type [String].
vi: Biến thuộc kiểu [String] (xâu kí tự).

en: Variable is of type [Vector2].
vi: Biến thuộc kiểu [Vector2].

en: Variable is of type [Rect2].
vi: Biến thuộc kiểu [Rect2] (hình chữ nhật).

en: Variable is of type [Vector3].
vi: Biến thuộc kiểu [Vector3].

en: Variable is of type [Transform2D].
vi: Biến thuộc kiểu [Transform2D] (phép biến đổi không gian 2D).

en: Variable is of type [Plane].
vi: Biến thuộc kiểu [Plane] (mặt phẳng ý, không phải máy bay đâu :D).

en: Variable is of type [Quat].
vi: Biến thuộc kiểu [Quat].

en: Variable is of type [AABB].
vi: Biến thuộc kiểu [AABB] (hộp biên sắp theo trục).

en: Variable is of type [Basis].
vi: Biến thuộc kiểu [Basis] (ma trận 3x3 để xoay và phóng kích thước).

en: Variable is of type [Transform].
vi: Biến thuộc kiểu [Transform] (phép biến đổi).

en: Variable is of type [Color].
vi: Biến thuộc kiểu [Color] (màu sắc).

en: Variable is of type [NodePath].
vi: Biến thuộc kiểu [NodePath].

en: Variable is of type [RID].
vi: Biến thuộc kiểu [RID] (ID tài nguyên).

en: Variable is of type [Object].
vi: Biến thuộc kiểu [Object].

en: Variable is of type [Dictionary].
vi: Biến thuộc kiểu [Dictionary] (từ điển).

en: Variable is of type [Array].
vi: Biến thuộc kiểu [Array] (mảng).

en: If [code]true[/code], texture will be centered.
vi: Nếu [code]true[/code], họa tiết sẽ được căn ở trung tâm.

en: If [code]true[/code], texture is flipped horizontally.
vi: Nếu [code]true[/code] thì lật ngang họa tiết.

en: If [code]true[/code], texture is flipped vertically.
vi: Nếu [code]true[/code] thì lật dọc họa tiết.

en: The displayed animation frame's index.
vi: Số thứ tự khung hình của hoạt ảnh đang chạy.

en: The animation speed is multiplied by this value.
vi: Tốc độ hoạt ảnh được nhân với giá trị này.

en: Emitted when the animation is finished (when it plays the last frame). If the animation is looping, this signal is emitted every time the last frame is drawn.
vi: Được phát mỗi khi hoạt ảnh chạy xong (khi khung hình cuối được chạy). Nếu hoạt ảnh được lặp, tín hiệu này sẽ phát ra mỗi khi khung hình cuối được vẽ.

en: Plays the animation named [code]anim[/code]. If no [code]anim[/code] is provided, the current animation is played.
vi: Chạy hoạt ảnh tên là [code]anim[/code]. Nếu không cung cấp [code]anim[/code] nào, thì chạy hoạt ảnh hiện tại.

en: The [SpriteFrames] resource containing the animation(s).
vi: Tài nguyên [SpriteFrames] chứa (các) hoạt ảnh.

en: If [code]true[/code], the animation will only play once and will not loop back to the first frame after reaching the end. Note that reaching the end will not set [member pause] to [code]true[/code].
vi: Nếu [code]true[/code], hoạt ảnh sẽ chỉ chạy đúng một lần và không lặp về hoạt ảnh đầu sau khi chạy xong. Lưu ý là khi chạy xong, [member pause] sẽ không được đặt thành [code]true[/code].

en: If [code]true[/code], the animation will pause where it currently is (i.e. at [member current_frame]). The animation will continue from where it was paused when changing this property to [code]false[/code].
vi: Nếu [code]true[/code], hoạt ảnh sẽ dừng tại khung hình hiện tại ([member current_frame]). Hoạt ảnh sẽ tiếp tục từ khung hình bị dừng khi thuộc tính này được đặt về [code]false[/code].

en: Returns the opposite value of the parameter.
vi: Trả về giá trị đối của tham số.

en: Converts RGB vector to HSV equivalent.
vi: Chuyển véc tơ màu RGB sang HSV tương ứng.

en: Converts HSV vector to RGB equivalent.
vi: Chuyển véc tơ màu HSV sang RGB tương ứng.

en: Returns the absolute value of the parameter.
vi: Trả về giá trị tuyệt đối của tham số.

en: Returns the arc-cosine of the parameter.
vi: Trả về côsin nghịch đảo của tham số.

en: Returns the inverse hyperbolic cosine of the parameter.
vi: Trả về côsin hyperbolic nghịch đảo của tham số.

en: Returns the arc-sine of the parameter.
vi: Trả về sin nghịch đảo của tham số.

en: Returns the inverse hyperbolic sine of the parameter.
vi: Trả về sin hyperbolic nghịch đảo của tham số.

en: Returns the arc-tangent of the parameter.
vi: Trả về tan nghịch đảo của tham số.

en: Returns the inverse hyperbolic tangent of the parameter.
vi: Trả về tan hyperbolic nghịch đảo của tham số.

en: Finds the nearest integer that is greater than or equal to the parameter.
vi: Trả về số nguyên nhỏ nhất lớn hơn hoặc bằng tham số.

en: Returns the cosine of the parameter.
vi: Trả về côsin của tham số.

en: Returns the hyperbolic cosine of the parameter.
vi: Trả về côsin hyperbolic của tham số.

en: Converts a quantity in radians to degrees.
vi: Chuyển đổi đơn vị radian sang độ.

en: Base-e Exponential.
vi: Lũy thừa cơ số e (hằng số Euler).

en: Base-2 Exponential.
vi: Lũy thừa cơ số 2.

en: Finds the nearest integer less than or equal to the parameter.
vi: Tìm số nguyên lớn nhất nhỏ hơn hoặc bằng tham số.

en: Computes the fractional part of the argument.
vi: Tính phần thập phân của phép chia.

en: Returns the inverse of the square root of the parameter.
vi: Trả về nghịch đảo căn bậc hai của tham số.

en: Natural logarithm.
vi: Lôgarit tự nhiên.

en: Base-2 logarithm.
vi: Lôgarit cơ số 2.

en: Converts a quantity in degrees to radians.
vi: Chuyển đơn vị độ thành radian.

en: Finds the nearest integer to the parameter.
vi: Tìm số nguyên gần tham số nhất.

en: Finds the nearest even integer to the parameter.
vi: Tìm số nguyên chẵn gần tham số nhất.

en: Extracts the sign of the parameter, i.e. returns [code]-1[/code] if the parameter is negative, [code]1[/code] if it's positive and [code]0[/code] otherwise.
vi: Trả về dấu của tham số, ví dụ, trả về [code]-1[/code] nếu tham số âm, [code]1[/code] nếu dương và [code]0[/code] nếu bằng 0.

en: Returns the sine of the parameter.
vi: Trả về sin của tham số.

en: Returns the hyperbolic sine of the parameter.
vi: Trả về sin hyperbol của tham số.

en: Returns the square root of the parameter.
vi: Trả về căn bậc hai của tham số.

en: Returns the tangent of the parameter.
vi: Trả về tan của tham số.

en: Returns the hyperbolic tangent of the parameter.
vi: Trả về tan hyperbol của tham số.

en: Returns a value equal to the nearest integer to the parameter whose absolute value is not larger than the absolute value of the parameter.
vi: Trả về số nguyên có giá trị tuyệt đối không lớn hơn giá trị tuyệt đối của tham số.

en: Returns [code]1.0 - vector[/code].
vi: Trả về [code]1.0 - vector[/code].

en: Linearly interpolates between two vectors within the visual shader graph.
vi: Chuyển dịch tuyến tính giữa 2 vector trong đồ thị shader.

en: Translates to [code]mix(a, b, weight)[/code] in the shader language, where [code]weight[/code] is a [Vector3] with weights for each component.
vi: Đổi hàm [code]mix(a, b, weight)[/code] thành ngôn ngữ shader, trong đó [code]weight[/code] là một [Vector3] biểu diễn độ lớn của từng hướng.

en: Returns the length of a [Vector3] within the visual shader graph.
vi: Trả về độ dài [Vector3] trong đồ thị shader.

en: Divides vector by vector.
vi: Chia hai vector.

en: Returns the remainder of the two vectors.
vi: Trả về phần dư của hai vector.

en: Calculates the cross product of two vectors.
vi: Tính tích có hướng của hai vector.

en: Returns the arc-tangent of the parameters.
vi: Trả về tan nghịch đảo của tham số.

en: If [code]true[/code], child nodes are sorted, otherwise sorting is disabled.
vi: Nếu [code] true [/code], các nút con sẽ được sắp xếp, nếu không, tính năng sắp xếp sẽ bị vô hiệu hóa.
