hunspell 1.7.1 - en to vi translation catalogue (69 entries)

en: error - iconv_open: %s -> %s
vi: lỗi - iconv_open: %s -> %s

en: error - iconv: %s -> %s
vi: lỗi - iconv: %s -> %s

en: error - iconv_open: UTF-8 -> %s
vi: lỗi - iconv_open: UTF-8 -> %s

en: Can't create tmp dir
vi: Không thể tạo thư mục tmp

en: Can't open inputfile
vi: Không thể mở inputfile

en: Can't open %s.
vi: Không thể mở %s.

en: error - missing HOME variable
vi: lỗi - thiếu biến HOME

en: Line %d: %s ->
vi: Dòng %d: %s ->

en: FORBIDDEN!
vi: CẤM!

en: Spelling mistake?
vi: Sai chính tả?

en: 	%s		File: %s
vi: 	%s		Tệp: %s

note: TRANSLATORS: the capital letters are shortcuts, mark one letter similarly in your translation and translate the standalone letter accordingly later
en: 
    [SPACE] R)epl A)ccept I)nsert U)ncap S)tem Q)uit e(X)it or ? for help
vi: 
    [Khoảng cách] R)epl A)ccept I)nsert U)ncap S)tem Q)uit e(X)it hay ? để được giúp đỡ

en: Whenever a word is found that is not in the dictionary
    it is printed on the first line of the screen.  If the dictionary
    contains any similar words, they are listed with a number
    next to each one.  You have the option of replacing the word
    completely, or choosing one of the suggested words.
vi: Bất cứ khi nào tìm thấy một từ không có trong từ điển 
    nó được in trên dòng đầu tiên của màn hình. Nếu từ điển 
    chứa bất kỳ từ nào tương tự, chúng được liệt kê bằng một số 
    bên cạnh mỗi từ. Bạn có lựa chọn thay thế từ 
    hoàn toàn, hoặc chọn một trong các từ được gợi ý.

en: 
    Commands are:
vi: 
    Các lệnh là:

en: R	Replace the misspelled word completely.
vi: Thay thế hoàn toàn từ sai chính tả

en: Space	Accept the word this time only.
vi: Dấu cách	Chỉ chấp nhận từ trong lần này.

en: A	Accept the word for the rest of this session.
vi: A	Chấp nhận từ cho toàn bộ phiên họat động.

en: I	Accept the word, and put it in your private dictionary.
vi: I	Chấp nhận từ, và đưa từ đó vào tư điển riêng tư.

en: U	Accept and add lowercase version to private dictionary.
vi: U	Chấp nhận và thêm bản viết thường vào từ điển riêng tư.

en: S	Ask a stem and a model word and store them in the private dictionary.
    	The stem will be accepted also with the affixes of the model word.
vi: S	Yêu cần thân từ và một từ tương đồng và lưu vào trong từ điển riêng tư.
    	Thân từ cũng sẽ được chấp nhận với phụ tố của từ tương đồng.

en: 0-n	Replace with one of the suggested words.
vi: 0-n	Thay bằng một trong những từ được gợi ý.

en: X	Write the rest of this file, ignoring misspellings, and start next file.
vi: X	Ghi phần còn lại của tệp này, phớt lờ lỗi chính tả, và bắt đầu tệp mới.

en: Q	Quit immediately. Asks for confirmation. Leaves file unchanged.
vi: Q	Thoát tức thì. Yêu cầu xác nhận. Không thay đổi tệp.

en: ^Z	Suspend program. Restart with fg command.
vi: ^Z	Tạm ngừng chương trình. Khởi động lại bằng lệnh fg.

en: ?	Show this help screen.
vi: ?	Hiển thị màn hình trợ giúp này.

en: 
    -- Type space to continue --
vi: 
    -- Nhấn khoảng trắng để tiếp tục --

en: Replace with:
vi: Thay bằng:

en: Cannot update personal dictionary.
vi: Không thể cập nhật từ điển cá nhân.

en: New word (stem):
vi: Từ mới (thân từ):

en: Model word (a similar dictionary word):
vi: Từ tương đồng (từ tương tự trong từ điển):

en: Model word must be in the dictionary. Press any key!
vi: Từ tương đồng phải có trong từ điển. Nhấn phím bất kì!

en: Are you sure you want to throw away your changes?
vi: Bạn có chắc việc bỏ đi những thay đổi này?

en: Can't create tempfile
vi: Không thể tạo tempfile

en: Can't open outputfile
vi: Không thể mở outputfile

en: Usage: hunspell [OPTION]... [FILE]...
vi: Cách sử dụng: hunspell [LỰA CHỌN]... [TỆP]...

en: Check spelling of each FILE. Without FILE, check standard input.
vi: Kiểm tra chính tả của mỗi TỆP. Khi không có tệp, kiểm tra "nguồn vào chuẩn".

en:   -1		check only first field in lines (delimiter = tabulator)
vi:   -1		chỉ kiểm tra trường đầu tiên của dòng (dấu phân cách = kí tự tab)

en:   -a		Ispell's pipe interface
vi:   -a		giao diện của pipe Ispell

en:   --check-url	check URLs, e-mail addresses and directory paths
vi:   --check-url	kiểm tra URLs, địa chỉ e-mail và đường dẫn

en:   --check-apostrophe	check Unicode typographic apostrophe
vi:   --check-apostrophe	kiểm tra dấu viết lược trong Unicode

en:   -d d[,d2,...]	use d (d2 etc.) dictionaries
vi:   -d d[,d2,...]	sử dụng từ điển d (d2,...)

en:   -D		show available dictionaries
vi:   -D		hiển những từ điển có tồn tại

en:   -G		print only correct words or lines
vi:   -G		chỉ hiển những chữ hoặc dòng đúng

en:   -h, --help	display this help and exit
vi:   -h, --help	hiển thị trợ giúp và thoát

en:   -H		HTML input file format
vi:   -H		đầu vào tệp định dạng HTML

en:   -i enc	input encoding
vi:   -i enc	nhập mã hóa kí tự

en:   -l		print misspelled words
vi:   -l		in những từ sai chính tả

en:   -L		print lines with misspelled words
vi:   -L		in những dòng có từ sai chính tả

en:   -m 		analyze the words of the input text
vi:   -m 		phân tích các từ trong tệp đầu vào

en:   -n		nroff/troff input file format
vi:   -n		đầu vào định dạng tệp nroff/troff

en:   -O		OpenDocument (ODF or Flat ODF) input file format
vi:   -O		đầu vào định dạng tệp OpenDocument (ODF or Flat ODF)

en:   -p dict	set dict custom dictionary
vi:   -p dict	cài đặt từ điển tự chọn

en:   -r		warn of the potential mistakes (rare words)
vi:   -r		cảnh báo từ có nguy cơ sai(từ hiếm)

en:   -P password	set password for encrypted dictionaries
vi:   -P password	cài mật khẩu cho từ điển được mã hóa

en:   -s 		stem the words of the input text
vi:   -s 		từ thân của những từ trong văn bản đầu vào

en:   -S 		suffix words of the input text
vi:   -S 		từ hậu tố của đoạn văn đầu vào

en:   -t		TeX/LaTeX input file format
vi:   -t		tệp đầu vào định dạng TeX/LaTeX

en:   -v, --version	print version number
vi:   -v, --version	in mã số phiên bản

en:   -vv		print Ispell compatible version number
vi:   -vv		in mã phiên bản tương hợp của Ispell

en:   -w		print misspelled words (= lines) from one word/line input.
vi:   -w		in những từ sau chính tả (= dòng) từ một dòng/ từ đầu vào.

en:   -X		XML input file format
vi:   -X		tệp đầu vào định dạng XML

en: Example: hunspell -d en_US file.txt    # interactive spelling
             hunspell -i utf-8 file.txt    # check UTF-8 encoded file
             hunspell -l *.odt             # print misspelled words of ODF files
    
             # Quick fix of ODF documents by personal dictionary creation
    
             # 1 Make a reduced list from misspelled and unknown words:
    
             hunspell -l *.odt | sort | uniq >words
    
             # 2 Delete misspelled words of the file by a text editor.
             # 3 Use this personal dictionary to fix the deleted words:
    
             hunspell -p words *.odt
vi: Ví dụ: hunspell -d en_US file.txt    # interactive spelling
             hunspell -i utf-8 file.txt    # kiểm tra tệp mã hóa kí tự UTF-8
             hunspell -l *.odt             # in những từ sai chính tả trong tệp ODF
    
             # Sửa nhanh văn bản ODF bằng từ điển cá nhân
    
             # 1 Tạo một danh sách các từ sai chính tả hoặc từ không thể xác định
    
             hunspell -l *.odt | sort | uniq >words
    
             # 2 Xóa các từ sai chính tả của tệp bằng trình chỉnh sửa văn bản
             # 3 Sử dụng từ điển cá nhân để sửa các từ bị xóa
    
             hunspell -p words *.odt

en: Bug reports: http://hunspell.github.io/
vi: Báo lỗi: http://hunspell.github.io/

en: SEARCH PATH:
    %s
vi: TÌM KIẾM ĐƯỜNG DẪN:
    %s

en: AVAILABLE DICTIONARIES (path is not mandatory for -d option):
vi: TỪ ĐIỂN SẴN CÓ(không bắt buộc đường dẫn cho lựa chọn -d):

en: LOADED DICTIONARY:
    %s
    %s
vi: TỪ ĐIỂN ĐÃ ĐƯỢC NẠP:
    %s
    %s

en: error - %s exceeds dictionary limit.
vi: lỗi - %s vượt quá giới hạn từ điển.

en: Can't open affix or dictionary files for dictionary named "%s".
vi: Không thể mở tiền hậu tố hay file từ điển cho từ điển với tên "%s".

en: Hunspell has been compiled without Ncurses user interface.
vi: Hunspell đã được biên dịch không với giao diện người dùng Ncurses.
