idutils-4.6 - en to vi translation catalogue (103 entries)

en: write error
vi: lỗi ghi

en: Unknown system error
vi: Không rõ lỗi hệ thống

en: %s: invalid option -- '%c'
vi: %s: tùy chọn không hợp lệ -- « %c »

en: %s: option requires an argument -- '%c'
vi: %s: tùy chọn yêu cầu một đối số -- « %c »

en: memory exhausted
vi: cạn bộ nhớ

en: unable to record current working directory
vi: không thể ghi lưu thư mục hoạt động hiện thời

en: failed to return to initial working directory
vi: không trở được về thư mục hoạt động đầu tiên

note: TRANSLATORS: Get translations for open and closing quotation marks. The message catalog should translate "`" to a left quotation mark suitable for the locale, and similarly for "'".  For example, a French Unicode local should translate these to U+00AB (LEFT-POINTING DOUBLE ANGLE QUOTATION MARK), and
en: `
vi: «

en: '
vi:  »

en: Success
vi: Thành công

en: No match
vi: Không khớp

en: Invalid regular expression
vi: Biểu thức chính quy không hợp lệ

en: Invalid collation character
vi: Ký tự đối chiếu không hợp lệ

en: Invalid character class name
vi: Tên hạng ký tự không hợp lệ

en: Trailing backslash
vi: Dấu chéo ngược theo sau

en: Invalid back reference
vi: Tham chiếu ngược không hợp lệ

en: Unmatched ( or \(
vi: Có một ký tự « ( » hay « \( » riêng lẻ

en: Unmatched \{
vi: Có một ký tự « \{ » riêng lẻ

en: Invalid content of \{\}
vi: Nội dụng « \{\} » không hợp lệ

en: Invalid range end
vi: Sai kết thúc phạm vi

en: Memory exhausted
vi: Cạn bộ nhớ

en: Invalid preceding regular expression
vi: Sai đặt biểu thức chính quy đi trước

en: Premature end of regular expression
vi: Kết thúc sớm biểu thức chính quy

en: Regular expression too big
vi: Biểu thức chính quy quá lớn

en: Unmatched ) or \)
vi: Có một ký tự « ) » hay « \) » riêng lẻ

en: No previous regular expression
vi: Không có biểu thức chính quy đi trước

en: invalid `--separator' style: `%s'
vi: kiểu dáng phân cách « --separator » không hợp lệ: `%s'

en: can't determine the io_size of a string!
vi: không thể quyết định kích cỡ VR (io_size) của một chuỗi.

en: can't open `%s'
vi: không thể mở « %s »

en: `%s' is not an ID file! (bad magic #)
vi: « %s » không phải là một tập tin mã số (con số ma thuật sai)

en: `%s' is version %d, but I only grok version %d
vi: « %s » là phiên bản %d, nhưng chương trình này chỉ chấp nhận phiên bản %d

en: unknown I/O type: %d
vi: không nhận ra kiểu V/R: %d

en: unrecognized language: `%s'
vi: không nhận ra ngôn ngữ : « %s »

en: can't allocate language args obstack: memory exhausted
vi: không thể phân cấp đống đối tượng các đối số ngôn ngữ : hết bộ nhớ hoàn toàn

en: can't allocate language args: memory exhausted
vi: không thể phân cấp các đối số ngôn ngữ : hết bộ nhớ hoàn toàn

en: language name expected following `%s' in file `%s'
vi: mong đợi tên ngôn ngữ nằm sau « %s » trong tập tin « %s »

en: can't open language map file `%s'
vi: không thể mở tập tin sơ đồ ngôn ngữ « %s »

en: can't get size of map file `%s'
vi: không thể lấy kích cỡ của tập tin sơ đồ « %s »

en: can't read language map file `%s'
vi: không thể đọc tập tin sơ đồ ngôn ngữ « %s »

en: can't read entire language map file `%s'
vi: không thể đọc toàn bộ tập tin sơ đồ ngôn ngữ « %s »

en: C language:
      -k,--keep=CHARS        Allow CHARS in single-token strings, keep the result
      -i,--ignore=CHARS      Allow CHARS in single-token strings, toss the result
      -u,--strip-underscore  Strip a leading underscore from single-token strings
vi: Ngôn ngữ C:
      -k,--keep=KÝ_TỰ	Cho phép các ký tự này trong chuỗi thẻ bài đơn, giữ kết quả
      -i,--ignore=KÝ_TỰ	Cho phép các ký tự này trong chuỗi thẻ bài đơn, bỏ kết quả
      -u,--strip-underscore		Bỏ dấu gạch dưới ở đầu khỏi chuỗi thẻ bài đơn

en: C++ language:
      -k,--keep=CHARS        Allow CHARS in single-token strings, keep the result
      -i,--ignore=CHARS      Allow CHARS in single-token strings, toss the result
      -u,--strip-underscore  Strip a leading underscore from single-token strings
vi: Ngôn ngữ C++:
      -k,--keep=KÝ_TỰ	Cho phép các ký tự này trong chuỗi thẻ bài đơn, giữ kết quả
      -i,--ignore=KÝ_TỰ	Cho phép các ký tự này trong chuỗi thẻ bài đơn, bỏ kết quả
      -u,--strip-underscore		Bỏ dấu gạch dưới ở đầu khỏi chuỗi thẻ bài đơn

en: Java language:
      -k,--keep=CHARS        Allow CHARS in single-token strings, keep the result
      -i,--ignore=CHARS      Allow CHARS in single-token strings, toss the result
      -u,--strip-underscore  Strip a leading underscore from single-token strings
vi: Ngôn ngữ Java:
      -k,--keep=KÝ_TỰ	Cho phép các ký tự này trong chuỗi thẻ bài đơn, giữ kết quả
      -i,--ignore=KÝ_TỰ	Cho phép các ký tự này trong chuỗi thẻ bài đơn, bỏ kết quả
      -u,--strip-underscore		Bỏ dấu gạch dưới ở đầu khỏi chuỗi thẻ bài đơn

en: junk: `%c'
vi: rác: `%c'

en: junk: `\%03o'
vi: rác: `\%03o'

en: Assembly language:
      -c,--comment=CHARS     Any of CHARS starts a comment until end-of-line
      -k,--keep=CHARS        Allow CHARS in tokens, and keep the result
      -i,--ignore=CHARS      Allow CHARS in tokens, and toss the result
      -u,--strip-underscore  Strip a leading underscore from tokens
      -n,--no-cpp            Don't handle C pre-processor directives
vi: Ngôn ngữ tổ hợp:
      -c,--comment=KÝ_TỰ     Ký tự nào trong các ký tự này sẽ bắt đầu ghi chú
    						đến kết thúc dòng
      -k,--keep=KÝ_TỰ	Cho phép các ký tự này trong thẻ bài, giữ kết quả
      -i,--ignore=KÝ_TỰ	Cho phép các ký tự này trong thẻ bài, bỏ kết quả
      -u,--strip-underscore		Bỏ dấu gạch dưới ở đầu khỏi thẻ bài
      -n,--no-cpp            	Đừng xử lý chỉ thị tiền xử lý C

en: Text language:
      -i,--include=CHAR-CLASS  Treat characters of CHAR-CLASS as token constituents
      -x,--exclude=CHAR-CLASS  Treat characters of CHAR-CLASS as token delimiters
vi: Ngôn ngữ văn bản:
      -i,--include=HẠNG-KÝ_TỰ
    			Xử lý các ký tự của hạng này như là phần tử của thẻ bài
      -x,--exclude=HẠNG-KÝ_TỰ
    			Xử lý các ký tự của hạng này như là dấu định giới thẻ bài

en: Perl language:
      -i,--include=CHAR-CLASS  Treat characters of CHAR-CLASS as token constituents
      -x,--exclude=CHAR-CLASS  Treat characters of CHAR-CLASS as token delimiters
      -d,--dtags  Include documentation tags
vi: Ngôn ngữ Perl:
      -i,--include=HẠNG-KÝ_TỰ
    			Xử lý các ký tự của hạng này như là phần tử của thẻ bài
      -x,--exclude=HẠNG-KÝ_TỰ
    			Xử lý các ký tự của hạng này như là dấu định giới thẻ bài
      -d,--dtags  	Gồm có các thẻ tài liệu hướng dẫn

en: Lisp language:
vi: Ngôn ngữ Lisp:

en: can't read directory `%s' (`.' from `%s')
vi: không thể đọc thư mục « %s » (« . » từ « %s »)

en: notice: `%s' was a %s, but is now a %s!
vi: thông báo : « %s » đã là %s, còn bây giờ là %s.

en: file
vi: tập tin

en: directory
vi: thư mục

en: warning: `%s' and `%s' are the same file, but yield different scans!
vi: cảnh báo : « %s » và « %s » là cùng tập tin, còn cho bản quét khác nhau.

en: notice: scan parameters changed for `%s'
vi: thông báo : các tham số quét bị thay đổi đối với « %s »

en: can't mix --include and --exclude options
vi: không thể kết hợp hai tuỳ chọn « --include » (bao gồm) và « --exclude » (loại trừ )

en: can't get working directory
vi: không thể lấy thư mục hoạt động

en: can't chdir to `%s'
vi: không thể chuyển đổi thư mục sang « %s »

en: can't chdir to `%s' from `%s'
vi: không thể chuyển đổi thư mục sang « %s » từ « %s »

en: can't lstat `%s' from `%s'
vi: không thể lấy trạng thái liên kết tượng trưng (lstat) về « %s » từ « %s »

en: can't stat `%s' from `%s'
vi: không thể lấy trạng thái tập tin (stat) về « %s » từ « %s »

en: Try `%s --help' for more information.
vi: Thử lệnh trợ giúp « %s --help » để tìm thêm thông tin.

en: Usage: %s [OPTION] FILENAME [FILENAME2]
vi: Cách sử dụng: %s [TÙY_CHỌN] TẬP_TIN [TẬP_TIN2]

en: List identifiers that occur in FILENAME, or if FILENAME2 is
    also given list the identifiers that occur in both files.
    
      -f, --file=FILE  file name of ID database
          --help       display this help and exit
          --version    output version information and exit
vi: Liệt kê các bộ nhận diện nằm trong tập tin,
    hoặc nếu cũng đưa ra tập tin thứ hai, liệt kê
    các bộ nhận diện nằm trong cả hai tập tin.
    
      -f, --file=TẬP_TIN	tên tập tin của cơ sở dữ liệu ID
          --help       		hiển thị trợ giúp này rồi thoát
          --version    		xuất ra thông tin phiên bản rồi thoát

en: 
    Report bugs to
vi: 
    Hãy thông báo lỗi nào cho

en: no file name arguments
vi: không có đối số kiểu tên tập tin

en: too many file name arguments
vi: có quá nhiều đối số kiểu tên tập tin

en: can't locate `ID'
vi: không tìm thấy « ID »

en: `%s' is ambiguous
vi: « %s » vẫn mơ hồ

en: `%s' not found
vi: Không tìm thấy « %s »

en: Usage: %s [OPTION]... [PATTERN]...
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... [MẪU]...

en: Print constituent file names that match PATTERN,
    using shell-style wildcards.
      -f, --file=FILE        file name of ID database
      -S, --separator=STYLE  STYLE is one of `braces', `space' or `newline'
          --help             display this help and exit
          --version          output version information and exit
vi: In ra các tên tập tin phần tử mà khớp với mẫu này,
    dùng ký tự đại diện kiểu trình bao.
    
      -f, --file=TẬP_TIN	tên tập tin của cơ sở dữ liệu ID
      -S, --separator=KIỂU  kiểu dáng này là một của:
    		• braces		dấu ngoặc móc
    		• space		dấu cách
    		• newline		dòng mới
          --help       		hiển thị trợ giúp này rồi thoát
          --version    		xuất ra thông tin phiên bản rồi thoát

en: Usage: %s [OPTION]... PATTERN...
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... MẪU...

en: Query ID database and report results.
    By default, output consists of multiple lines, each line containing the
    matched identifier followed by the list of file names in which it occurs.
    
      -f, --file=FILE       file name of ID database
    
      -i, --ignore-case     match PATTERN case insensitively
      -l, --literal         match PATTERN as a literal string
      -r, --regexp          match PATTERN as a regular expression
      -w, --word            match PATTERN as a delimited word
      -s, --substring       match PATTERN as a substring
                Note: If PATTERN contains extended regular expression meta-
                characters, it is interpreted as a regular expression substring.
                Otherwise, PATTERN is interpreted as a literal word.
    
      -k, --key=STYLE       STYLE is one of `token', `pattern' or `none'
      -R, --result=STYLE    STYLE is one of `filenames', `grep', `edit' or `none'
      -S, --separator=STYLE  STYLE is one of `braces', `space' or `newline' and
                            only applies to file names when `--result=filenames'
                The above STYLE options control how query results are presented.
                Defaults are --key=token --result=filenames --separator=%s
    
      -F, --frequency=FREQ  find tokens that occur FREQ times, where FREQ
                            is a range expressed as `N..M'.  If N is omitted, it
                            defaults to 1, if M is omitted it defaults to MAX_USHRT
      -a, --ambiguous=LEN   find tokens whose names are ambiguous for LEN chars
    
      -x, --hex             only find numbers expressed as hexadecimal
      -d, --decimal         only find numbers expressed as decimal
      -o, --octal           only find numbers expressed as octal
                By default, searches match numbers of any radix.
    
          --help            display this help and exit
          --version         output version information and exit
vi: Hỏi cơ sở dữ liệu ID và thông báo kết quả.
    Mặc định là kết xuất đa dòng, mỗi dòng chứa bộ nhận diện tương ứng
    và sau đó danh sách các tên tập tin chứa nó.
    
      -f, --file=TỆP	tên tập tin của cơ sở dữ liệu ID
    
      -i, --ignore-case		khớp MẪU mà không phân biệt chữ hoa/thường
      -l, --literal			khớp MẪU như là một chuỗi nghĩa chữ
      -r, --regexp			khớp MẪU như là một biểu thức chính quy
      -w, --word			khớp MẪU như là một từ đã định giới
      -s, --substring		khớp MẪU như là một chuỗi phụ
    		Ghi chú : nếu MẪU chứa siêu ký tự kiểu biểu thức chính quy đã mở rộng,
    		nó được giải thích như là một chuỗi phụ kiểu biểu thức chính quy.
    		Không thì MẪU được giải thích như là một từ nghĩa chữ.
    
      -k, --key=KIỂU		kiểu dáng này là một của:
    		• token		thẻ bài
    		• pattern		mẫu
    		• none		không có
      -R, --result=KIỂU	kiểu dáng này là một của:
    		• filenames	các tên tập tin
    		• grep
    		• edit		sửa
    		• grep
    		• none		không có
      -S, --separator=KIỂU 	kiểu dáng này là một của:
    		• braces		dấu ngoặc móc
    		• space		dấu cách
    		• newline		dòng mới
    		và chỉ áp dụng cho các tên tập tin khi « --result=các_tên_tệp »
    		Những tùy chọn KIỂU bên trên thì điều khiển cách hiển thị kết quả hỏi.
    		Mặc định là: --key=hiệu_bài --result=các_tên_tệp --separator=%s
    
      -F, --frequency=SỐ	tìm các thẻ bài xảy ra số lần này,
    					mà số này là một phạm vi được đại diện như « N..M ».
    					Bỏ N thì mặc định là 1, còn bỏ M thì mặc định là MAX_USHRT
      -a, --ambiguous=SỐ	tìm các thẻ bài có tên mờ hồ trong số ký tự này
    
      -x, --hex		chỉ tìm các con số dạng thập lục
      -d, --decimal	chỉ tìm các con số dạng thập phân
      -o, --octal		chỉ tìm các con số dạng bát phân
    		Mặc định là tiến trình tìm tương ứng với con số có bất cứ cơ số nào.
    
           --help       		hiển thị trợ giúp này rồi thoát
          --version    		xuất ra thông tin phiên bản rồi thoát

en: braces
vi: dấu ngoặc móc

en: space
vi: dấu cách

en: notice: use of `-e' is deprecated, use `-r' instead
vi: thông báo : dùng « -e » bị phản đối: nên dùng « -r »

en: invalid `--key' style: `%s'
vi: kiểu dáng « --key » không hợp lệ: « %s »

en: invalid `--result' style: `%s'
vi: kiểu dáng « --result » không hợp lệ: « %s »

en: can't match regular-expression: memory exhausted
vi: không thể khớp với biểu thức chính quy: hết bộ nhớ hoàn toàn

en: edit? [y1-9^S/nq]
vi: sửa ? [y1-9^S/nq]

en: can't fork
vi: không thể tạo tiến trình con

en: can't exec `%s'
vi: không thể thực hiện « %s »

en: Usage: %s [OPTION]... [FILE]...
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... [TẬP_TIN]...

en: Build an identifier database.
      -o, --output=OUTFILE    file name of ID database output
      -f, --file=OUTFILE      synonym for --output
      -i, --include=LANGS     include languages in LANGS (default: "C C++ asm")
      -x, --exclude=LANGS     exclude languages in LANGS
      -l, --lang-option=L:OPT pass OPT as a default for language L (see below)
      -m, --lang-map=MAPFILE  use MAPFILE to map file names onto source language
      -d, --default-lang=LANG  make LANG the default source language
      -p, --prune=NAMES       exclude the named files and/or directories
      -v, --verbose           report per file statistics
      -s, --statistics        report statistics at end of run
    
          --files0-from=F     tokenize only the files specified by
                               NUL-terminated names in file F
    
           --help              display this help and exit
          --version           output version information and exit
    
    FILE may be a file name, or a directory name to recursively search.
    If no FILE is given, the current directory is searched by default.
    Note that the `--include' and `--exclude' options are mutually-exclusive.
    
    The following arguments apply to the language-specific scanners:
vi: Xây dựng cơ sở dữ liệu nhận diện.
      -o, --output=TỆP_RA		tên của tập tin được xuất ra cơ sở dữ liệu ID.
      -f, --file=TỆP_RA			cùng nghĩa với « --output »
      -i, --include=NGÔN_NGỮ		gồm có các ngôn ngữ này
    		(mặc định: « C C++ asm »)
      -x, --exclude=NGÔN_NGỮ		loại trừ các ngôn ngữ này
      -l, --lang-option=L:TÙY_CHỌN		gửi tùy chọn này làm mặc định
    		cho ngôn ngữ L (xem dưới)
      -m, --lang-map=TỆP		dùng tập tin này để ánh xạ tên tập tin
    		với ngôn ngữ nguồn
      -d, --default-lang=NGÔN_NGỮ		đặt ngôn ngữ này là ngôn ngữ nguồn mặc định
      -p, --prune=TÊN		loại trừ các tập tin/thư mục này
      -v, --verbose		thông báo thống kê cho mỗi tập tin
      -s, --statistics		thông báo thống kê một khi chạy xong
    
          --files0-from=F          làm thẻ bài chỉ những tập tin được ghi rõ
                                              bằng tên chấm dứt NUL trong tập tin F
    
          --help       		hiển thị trợ giúp này rồi thoát
          --version    		xuất ra thông tin phiên bản rồi thoát
    
    TỆP có thể là một tên tập tin, hoặc một tên thư mục trong đó cần tìm kiếm đệ quy.
    Không đưa ra tập tin thì thư tìm kiếm trong mục hiện thời theo mặc định.
    Ghi chú rằng hai tùy chọn « --include » (bao gồm) và « --exclude » (loại trừ)
    loại từ lẫn nhau.
    
    Các đối số theo đây áp dụng cho những bộ quét đặc trưng cho ngôn ngữ :

en: extra operand %s
vi: gặp một toán hạng thừa %s

en: file operands cannot be combined with --files0-from
vi: không thể kết hợp toán hạng tập tin với « --files0-from »

en: cannot open %s for reading
vi: không thể mở %s để đọc

en: %s: read error
vi: %s: lỗi đọc

en: when reading file names from stdin, no file name of %s allowed
vi: khi đọc tên tập tin từ đầu vào tiêu chuẩn, không cho phép tên tập tin của %s

en: invalid zero-length file name
vi: gặp tên tập tin không hợp lệ (có chiều dài số không)

en: nothing to do
vi: không có gì cần làm

en: can't create `%s' in `%s'
vi: không thể tạo « %s » trong « %s »

en: can't modify `%s'
vi: không thể sửa đổi « %s »

en: can't stat `%s'
vi: không thể lấy trạng thái về « %s »

en:   new = %d/%d
vi:   mới = %d/%d

en: Heap=%llu+%llu Kb,
vi: Miền nhớ=%llu+%llu Kb,

en: Sorting tokens...
vi: Đang sắp xếp các thẻ bài...

en: Writing `%s'...
vi: Đang ghi « %s »...

en: can't create `%s'
vi: không thể tạo « %s »

en: internal limitation: offset of 2^32 or larger
vi: giới hạn bên trong:  hiệu số hơn 2^32

en: error closing `%s'
vi: gặp lỗi khi đóng « %s »

en: Print all tokens found in a source file.
      -i, --include=LANGS     include languages in LANGS (default: "C C++ asm")
      -x, --exclude=LANGS     exclude languages in LANGS
      -l, --lang-option=L:OPT pass OPT as a default for language L (see below)
      -m, --lang-map=MAPFILE  use MAPFILE to map file names onto source language
      -d, --default-lang=LANG  make LANG the default source language
      -p, --prune=NAMES       exclude the named files and/or directories
    
          --files0-from=F     tokenize only the files specified by
                               NUL-terminated names in file F
    
          --help              display this help and exit
    		      --version           output version information and exit
    
    The following arguments apply to the language-specific scanners:
vi: In ra tất cả các thẻ bài được tìm trong một tập tin nguồn nào đó.
      -i, --include=NGÔN_NGỮ		gồm có các ngôn ngữ này
    		(mặc định: « C C++ asm »)
      -x, --exclude=NGÔN_NGỮ		loại trừ các ngôn ngữ này
      -l, --lang-option=L:TÙY_CHỌN		gửi tùy chọn này làm mặc định
    		cho ngôn ngữ L (xem dưới)
      -m, --lang-map=TẬP_TIN		dùng tập tin này để ánh xạ tên tập tin
    		với ngôn ngữ nguồn
      -d, --default-lang=NGÔN_NGỮ		đặt ngôn ngữ này là ngôn ngữ nguồn mặc định
      -p, --prune=TÊN		loại trừ các tập tin/thư mục này
    
          --files0-from=F          làm thẻ bài chỉ những tập tin được ghi rõ
                                              bằng tên chấm dứt NUL trong tập tin F
    
          --help       		hiển thị trợ giúp này rồi thoát
          --version    		xuất ra thông tin phiên bản rồi thoát
    
    Các đối số theo đây áp dụng cho những bộ quét đặc trưng cho ngôn ngữ :
