kcalc - en to th translation catalogue (174 entries)

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, displayColorsBox)
en: Display Colors
th: สีการแสดงผล

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, textLabel1)
en: &Foreground:
th: พื้น&หน้า:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, textLabel2)
en: &Background:
th: พื้&นหลัง:

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, buttonColorsBox)
en: Button Colors
th: สีปุ่ม

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, textLabel5)
en: &Functions:
th: &ฟังก์ชัน:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, textLabel4)
en: St&atistic functions:
th: ฟังก์ชันทาง&สถิติ:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, textLabel9)
en: He&xadecimals:
th: เลขฐานสิบ&หก:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, textLabel11)
en: &Numbers:
th: ตัวเ&ลข:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, textLabel10)
en: &Memory:
th: &ความจำ:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, textLabel12)
en: O&perations:
th: ตัว&ดำเนินการ:

note: i18n: ectx: property (windowTitle), widget (QWidget, Constants)
en: Constants
th: ค่าคงที่

note: i18n: ectx: property (text), widget (QPushButton, pushButton0) i18n: ectx: property (text), widget (QPushButton, pushButton1) i18n: ectx: property (text), widget (QPushButton, pushButton2) i18n: ectx: property (text), widget (QPushButton, pushButton3) i18n: ectx: property (text), widget (QPushButton
en: Predefined
th: ค่าที่นิยามไว้แล้ว

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, buttonlabel)
en: &Button font:
th: แ&บบอักษรของปุ่ม:

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KFontRequester, kcfg_ButtonFont)
en: The font to use for the buttons
th: แบบอักษรที่จะใช้ในปุ่มต่าง ๆ

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, displaylabel)
en: &Display font:
th: แบบ&อักษรการแสดงผล:

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KFontRequester, kcfg_DisplayFont)
en: The font to use in the display
th: แบบอักษรที่จะใช้ในส่วนแสดงผล

note: i18n: ectx: property (windowTitle), widget (QWidget, General)
en: General
th: ทั่วไป

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, precisionGroupBox)
en: Precision
th: ความละเอียด

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, textLabel1)
en: &Maximum number of digits:
th: จำนวน&สูงสุดของตัวเลข:

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (QSpinBox, kcfg_Precision)
en: Maximum number of digits displayed
th: จำนวนสูงสุดของตัวเลขที่จะแสดงผล

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QSpinBox, kcfg_Precision)
en: KCalc can compute with many more digits than the number that fits on the display. This setting gives the maximum number of digits displayed, before KCalc starts using scientific notation, i.e. notation of the type 2.34e12.
th: เครื่องคิดเลข K สามารถคำนวณด้วยตัวเลขที่มากกว่าจำนวนที่แสดงในส่วนแสดงผล ค่าที่ตั้งนี้จะกำหนดจำนวนตัวเลขที่มากที่สุดที่จะแสดงในส่วนแสดงผล ก่อนที่เครื่องคิดเลข-K จะเริ่มใช้งานตัวบอกทางวิทยาศาสตร์ ก็คือตัวบอกชนิด 2.34e12

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (QCheckBox, kcfg_Fixed)
en: Whether to use fixed decimal places
th: ให้ใช้การยึดตำแหน่งทศนิยม

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, kcfg_Fixed)
en: Set &decimal precision
th: ตั้งจำนวนเลข&ทศนิยม

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (QSpinBox, kcfg_FixedPrecision)
en: Number of fixed decimal digits
th: จำนวนหลักของเลขทศนิยม

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (QCheckBox, kcfg_GroupDigits)
en: Whether to group digits
th: ให้ใช้จุลภาคคั่นตัวเลข

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, kcfg_GroupDigits)
en: Group digits
th: ใส่จุลภาคคั่น

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, miscGroupBox)
en: Misc
th: เบ็ดเตล็ด

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (QCheckBox, kcfg_Beep)
en: Whether to beep on error
th: ให้มีออดเตือนเมื่อผิดพลาด

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, kcfg_Beep)
en: &Beep on error
th: &ออดเตือนเมื่อผิดพลาด

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (QCheckBox, kcfg_CaptionResult)
en: Whether to show the result in the window title
th: ให้แสดงผลลัพธ์ที่แถบหัวหน้าต่าง

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, kcfg_CaptionResult)
en: Show &result in window title
th: แสดง&ผลลัพธ์ที่หัวหน้าต่าง

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (QCheckBox, kcfg_TwosComplement)
en: Whether to use Two's Complement for non-decimal numbers
th: ให้ใช้ค่าคอมพลีเมนต์ของสองกับค่าตัวเลขที่ไม่ใช่เลขฐานสิบ

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, kcfg_TwosComplement)
en: Two's complement
th: ค่าคอมพลีเมนต์ของสอง

en: Simple Mode
th: โหมดพื้นฐาน

en: Science Mode
th: โหมดวิทยาศาสตร์

en: Statistic Mode
th: โหมดสถิติ

note: i18n: ectx: label, entry (CalculatorMode), group (General)
en: Numeral System Mode
th: โหมดระบบเลขฐาน

en: Show B&it Edit
th: แสดงบิ&ทแก้ไข

en: &Constants
th: &ค่าคงที่

en: Add display to memory
th: เพิ่มเลขที่แสดงเข้าไปในความจำ

en: Subtract from memory
th: ลบจากค่าที่จำไว้

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbSqrt)
en: Square root
th: ถอดรากที่สอง

en: Cube root
th: ถอดรากที่สาม

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbSin) i18n: ectx: property (accessibleName), widget (KCalcButton, pbSin)
en: Sine
th: ไซน์

en: Arc sine
th: อาร์คไซน์

en: Hyperbolic sine
th: ไฮเปอร์โบลิคไซน์

en: Inverse hyperbolic sine
th: ไฮเปอร์โบลิคไซน์กลับค่า

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbCos) i18n: ectx: property (accessibleName), widget (KCalcButton, pbCos)
en: Cosine
th: โคไซน์

en: Arc cosine
th: อาร์คโคไซน์

en: Hyperbolic cosine
th: ไฮเปอร์โบลิคโคไซน์

en: Inverse hyperbolic cosine
th: ไฮเปอร์โบลิคโคไซน์กลับค่า

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbTan)
en: Tangent
th: แทนเจนต์

en: Arc tangent
th: อาร์คแทนเจนต์

en: Hyperbolic tangent
th: ไฮเปอร์โบลิคแทนเจนต์

en: Inverse hyperbolic tangent
th: ไฮเปอร์โบลิคแทนเจนต์กลับค่า

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbLog)
en: Logarithm to base 10
th: ล็อกฐานสิบ

en: 10 to the power of x
th: 10 ยกกำลัง x

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbLn)
en: Natural log
th: ล็อกธรรมชาติ

en: Exponential function
th: ฟังก์ชันเอ็กซ์โปเนนเชียล

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbNData)
en: Number of data entered
th: จำนวนข้อมูลที่ใส่เข้าไป

en: Sum of all data items
th: ผลรวมของข้อมูลทั้งหมด

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbMean)
en: Mean
th: ค่าเฉลี่ย

en: Sum of all data items squared
th: ผลรวมของข้อมูลยกกำลังสองทั้งหมด

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbSd)
en: Standard deviation
th: ส่วนเบี่ยงเบนมาตรฐาน

en: Sample standard deviation
th: ส่วนเบี่ยงเบนมาตรฐานตัวอย่าง

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbDat)
en: Enter data
th: เติมข้อมูล

en: Delete last data item
th: ลบข้อมูลล่าสุด

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbMod)
en: Modulo
th: เศษการหาร

en: Integer division
th: การหารจำนวนเต็ม

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbReci)
en: Reciprocal
th: เลขกลับส่วน

en: n Choose m
th: n เลือกมา m

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbFactorial)
en: Factorial
th: แฟคทอเรียล

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbSquare)
en: Square
th: ยกกำลังสอง

en: Third power
th: ยกกำลังสาม

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbPower)
en: x to the power of y
th: x ยกกำลัง y

en: x to the power of 1/y
th: x ยกกำลัง 1/y

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbEE)
en: Exponent
th: เอ็กซ์โปเนนเชียล

en: Stat mem cleared
th: ล้างความจำสถิติแล้ว

en: General Settings
th: ตั้งค่าทั่วไป

en: Colors
th: ชุดสี

en: Button & Display Colors
th: ปุ่มและสีการแสดงผล

en: Define Constants
th: นิยามค่าคงที่

note: i18n: ectx: property (windowTitle), widget (QWidget, KCalculator)
en: KCalc
th: เครื่องคิดเลข-K

en: KDE Calculator
th: เครื่องคิดเลขของ KDE

en: Maintainer
th: ผู้ดูแล

note: i18n: ectx: label, entry (ForeColor), group (Colors)
en: The foreground color of the display.
th: สีพื้นหน้าของส่วนแสดงผล

note: i18n: ectx: label, entry (BackColor), group (Colors)
en: The background color of the display.
th: สีพื้นหลังของส่วนแสดงผล

note: i18n: ectx: label, entry (NumberButtonsColor), group (Colors)
en: The color of number buttons.
th: สีของปุ่มตัวเลข

note: i18n: ectx: label, entry (FunctionButtonsColor), group (Colors)
en: The color of function buttons.
th: สีของปุ่มฟังก์ชัน

note: i18n: ectx: label, entry (StatButtonsColor), group (Colors)
en: The color of statistical buttons.
th: สีของปุ่มสถิติ

note: i18n: ectx: label, entry (HexButtonsColor), group (Colors)
en: The color of hex buttons.
th: สีของปุ่มเลขฐานสิบหก

note: i18n: ectx: label, entry (MemoryButtonsColor), group (Colors)
en: The color of memory buttons.
th: สีของปุ่มความจำ

note: i18n: ectx: label, entry (OperationButtonsColor), group (Colors)
en: The color of operation buttons.
th: สีของปุ่มตัวกำเนินการ

note: i18n: ectx: label, entry (ButtonFont), group (Font)
en: The font to use for the buttons.
th: แบบอักษรที่จะใช้ในปุ่มต่าง ๆ

note: i18n: ectx: label, entry (DisplayFont), group (Font)
en: The font to use in the display.
th: แบบอักษรที่จะใช้ในส่วนแสดงผล

note: i18n: ectx: label, entry (Precision), group (Precision)
en: Maximum number of digits displayed.
th: จำนวนสูงสุดของตัวเลขที่จะแสดงผล

note: i18n: ectx: whatsthis, entry (Precision), group (Precision)
en: 
    	KCalc can compute with many more digits than the number that
    	fits on the display. This setting gives the maximum number of
    	digits displayed, before KCalc starts using scientific notation,
    	i.e. notation of the type 2.34e12.
th: 
    	เครื่องคิดเลข K สามารถคำนวณด้วยตัวเลขที่มากกว่าจำนวนที่แสดงใน
    	ส่วนแสดงผล ค่าที่ตั้งนี้จะกำหนดจำนวนตัวเลขที่มากที่สุดที่จะแสดงใน
    	ส่วนแสดงผล ก่อนที่เครื่องคิดเลข K จะเริ่มใช้งานตัวบอกทางวิทยาศาสตร์
    	ก็คือตัวบอกชนิด 2.34e12

note: i18n: ectx: label, entry (FixedPrecision), group (Precision)
en: Number of fixed decimal digits.
th: จำนวนเลขทศนิยมที่จะให้ยึดไว้

note: i18n: ectx: label, entry (Fixed), group (Precision)
en: Whether to use fixed decimal places.
th: ให้ใช้การยึดตำแหน่งทศนิยม

note: i18n: ectx: label, entry (Beep), group (General)
en: Whether to beep on error.
th: ให้มีออดเตือนเมื่อผิดพลาด

note: i18n: ectx: label, entry (CaptionResult), group (General)
en: Whether to show the result in the window title.
th: ให้แสดงผลลัพท์ที่แถบหัวเรื่องหน้าต่าง

note: i18n: ectx: label, entry (GroupDigits), group (General)
en: Whether to group digits.
th: ให้ใช้จุลภาคคั่นตัวเลข

note: i18n: ectx: label, entry (TwosComplement), group (General)
en: Whether to use Two's Complement for non-decimal numbers.
th: ให้ใช้ค่าคอมพลีเมนต์ของสองกับค่าตัวเลขที่ไม่ใช่เลขฐานสิบ

note: i18n: ectx: label, entry (CalculatorMode), group (General)
en: Easy Calculator Mode
th: โหมดเครื่องคิดเลขอย่างง่าย

note: i18n: ectx: whatsthis, entry (CalculatorMode), group (General)
en: A very simple mode where only the basic calculator buttons are shown
th: โหมดพื้นฐานที่สุดซึ่งจะแสดงเพียงปุ่มคำนวณพื้นฐานเท่านั้น

note: i18n: ectx: label, entry (CalculatorMode), group (General)
en: Science Calculator Mode
th: โหมดการคำนวณทางวิทยาศาสตร์

note: i18n: ectx: whatsthis, entry (CalculatorMode), group (General)
en: Mode with science buttons and optional constants buttons
th: โหมดการคำนวณพร้อมปุ่มคำนวณทางวิทยาศาสตร์และปุ่มค่าคงที่ต่างๆ

note: i18n: ectx: label, entry (CalculatorMode), group (General)
en: Statistic Calculator Mode
th: โหมดการคำนวณทางสถิติ

note: i18n: ectx: whatsthis, entry (CalculatorMode), group (General)
en: Mode with additional statistics buttons and optional constants buttons
th: โหมดการคำนวณพร้อมปุ่มคำนวณทางสถิติและปุ่มค่าคงที่ต่างๆ

note: i18n: ectx: whatsthis, entry (CalculatorMode), group (General)
en: Mode with logic buttons and selectable base. Optional bit edit available.
th: โหมดการคำนวณพร้อมปุ่มเชิงตรรกะและการเลือกเลขฐาน รวมถึงการแก้ไขปฏิบัติการระดับบิต

note: i18n: ectx: label, entry (ShowBitset), group (General)
en: Whether to show the bit edit widget.
th: ให้แสดงวิดเจ็ตบิตแก้ไข

note: i18n: ectx: label, entry (ShowConstants), group (General)
en: Whether to show constant buttons.
th: ให้แสดงปุ่มค่าคงที่

note: i18n: ectx: label, entry (AngleMode), group (General)
en: Degrees, radians or grads
th: องศา, เรเดียน หรือ เกรเดียน

note: i18n: ectx: label, entry (BaseMode), group (General)
en: Numeric base
th: เลขฐาน

note: i18n: ectx: label, entry (nameConstant$(ConstIndex)), group (UserConstants)
en: Name of the user programmable constants.
th: ชื่อของค่าคงที่ที่ผู้ใช้ทำการโปรแกรมได้

note: i18n: ectx: label, entry (valueConstant$(ConstIndex)), group (UserConstants)
en: List of user programmable constants
th: รายการของค่าคงที่ที่ผู้ใช้สามารถโปรแกรมได้

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcBitset, mBitset)
en: Click on a Bit to toggle it.
th: คลิกบนบิตเพื่อสลับค่าของมัน

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbOR)
en: Bitwise OR
th: บิต OR

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbAND)
en: Bitwise AND
th: บิต AND

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbHyp)
en: Hyperbolic mode
th: โหมดไฮเปอร์โบลิค

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbXOR)
en: Bitwise XOR
th: บิต XOR

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbCmp)
en: One's complement
th: ค่าคอมพลีเมนต์

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbCSt)
en: Clear data store
th: ล้างข้อมูลที่เก็บไว้

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbRsh)
en: Right bit shift
th: เลื่อนบิตขวา

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbMed)
en: Median
th: ค่ากลาง

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbLsh)
en: Left bit shift
th: เลื่อนบิตซ้าย

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbPercent)
en: Percent
th: ร้อยละ

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbMinus)
en: Minus
th: ลบ

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbPlus)
en: Plus
th: บวก

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbDivision)
en: Division
th: หาร

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbMultiplication)
en: Multiplication
th: คูณ

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbPeriod) i18n: ectx: property (accessibleName), widget (KCalcButton, pbPeriod)
en: Decimal point
th: จุดทศนิยม

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbEqual)
en: Result
th: เท่ากับ

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbAllClear)
en: Clear all
th: ล้างทั้งหมด

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbMemClear) i18n: ectx: property (accessibleName), widget (KCalcButton, pbMemClear)
en: Memory clear
th: ล้างความจำ

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbMemRecall) i18n: ectx: property (accessibleName), widget (KCalcButton, pbMemRecall)
en: Memory recall
th: เรียกความจำ

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbPlusMinus)
en: Change sign
th: เปลี่ยนเครื่องหมาย

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbParenOpen)
en: Open parenthesis
th: วงเล็บเปิด

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbClear) i18n: ectx: property (accessibleName), widget (KCalcButton, pbClear)
en: Clear
th: ล้าง

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbMemPlusMinus)
en: Add to memory
th: เพิ่มเข้าความจำ

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbMemStore) i18n: ectx: property (accessibleName), widget (KCalcButton, pbMemStore)
en: Memory store
th: เก็บความจำ

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (KCalcButton, pbParenClose)
en: Close parenthesis
th: วงเล็บปิด

note: i18n: ectx: property (accessibleName), widget (KCalcButton, pbShift) i18n: ectx: property (text), widget (KCalcButton, pbShift)
en: Shift
th: ยกแป้น

[ctx: Write display data into memory]
en: Store
th: เก็บค่า

en: Write display data into memory
th: เขียนข้อมูลที่แสดงลงหน่วยความจำ

en: Set Name
th: ตั้งชื่อ

en: Choose From List
th: เลือกจากรายการ

en: New Name for Constant
th: ชื่อใหม่สำหรับค่าคงที่

en: New name:
th: ชื่อใหม่:

en: Mathematics
th: คณิตศาสตร์

en: Electromagnetism
th: ทฤษฎีแม่เหล็กไฟฟ้า

en: Atomic && Nuclear
th: เกี่ยวกับอะตอมและนิวเคลียร์

en: Thermodynamics
th: เทอร์โมไดนามิกส์

en: Gravitation
th: แรงดึงดูด

[ctx: Normal button functions are active]
en: NORM
th: ปกติ

[ctx: Second button functions are active]
en: SHIFT
th: ยกแป้น

note: i18n: ectx: Menu (settings)
en: &Settings
th: &ตั้งค่า

note: i18n: tag constant attribute name
en: Pi
th: ค่าพาย

note: i18n: tag constant attribute name
en: Euler Number
th: เลขออยเลอร์ (e)

note: i18n: tag constant attribute name
en: Golden Ratio
th: อัตราส่วนทอง

note: i18n: tag constant attribute name
en: Light Speed
th: ความเร็วแสง

note: i18n: tag constant attribute name
en: Planck's Constant
th: ค่าคงที่ของพลังค์

note: i18n: tag constant attribute name
en: Gravitational Constant
th: ค่าคงที่ของแรงดึงดูด

note: i18n: tag constant attribute name
en: Earth Acceleration
th: ค่าความเร่งของโลก

note: i18n: tag constant attribute name
en: Elementary Charge
th: ค่าประจุมูลฐาน

note: i18n: tag constant attribute name
en: Impedance of Vacuum
th: ความต้านทานในสูญญากาศ

note: i18n: tag constant attribute name
en: Fine-Structure Constant
th: ค่าคงที่โครงสร้างละเอียด

note: i18n: tag constant attribute name
en: Permeability of Vacuum
th: ค่าคงที่แม่เหล็ก

note: i18n: tag constant attribute name
en: Permittivity of Vacuum
th: ค่าความนำสนามไฟฟ้าในสูญญากาศ

note: i18n: tag constant attribute name
en: Boltzmann Constant
th: ค่าคงที่ Boltzmann

note: i18n: tag constant attribute name
en: Atomic Mass Unit
th: หน่วยมวลอะตอม

note: i18n: tag constant attribute name
en: Molar Gas Constant
th: ค่าคงที่โมลาร์ของกาซ

note: i18n: tag constant attribute name
en: Stefan-Boltzmann Constant
th: ค่าคงที่ Stefan-Boltzmann

note: i18n: tag constant attribute name
en: Avogadro's Number
th: เลขอะโวกาโดร
