filetypes - en to th translation catalogue (64 entries)

en: Left Click Action (only for Konqueror file manager)
th: การกระทำเมื่อคลิกเมาส์ปุ่มซ้าย (สำหรับเครื่องมือจัดการแฟ้ม Konqueror เท่านั้น)

en: Show file in embedded viewer
th: แสดงแฟ้มในช่องมุมมองแบบฝังตัว

en: Show file in separate viewer
th: แสดงแฟ้มในช่องมุมมองแยกต่างหาก

en: Here you can configure what the Konqueror file manager will do when you click on a file belonging to this group. Konqueror can display the file in an embedded viewer or start up a separate application. You can change this setting for a specific file type in the 'Embedding' tab of the file type configuration. Dolphin  shows files always in a separate viewer
th: คุณสามารถปรับแต่งตัวจัดการแฟ้มของ Konqueror ให้ทำบางสิ่งเมื่อคุณคลิกบนแฟ้มที่เป็นของกลุ่มนี้ ได้ที่นี่ Konqueror สามารถแสดงแฟ้มในมุมมองแบบฝังตัว หรือแยกทำงานในโปรแกรมอื่นก็ได้ โดยคุณสามารถเปลี่ยนการกำหนดประเภทแฟ้มได้ที่แท็บ "การฝังตัว" ของการปรับแต่งประเภทของแฟ้ม ทั้งนี้ดอลฟินจะแสดงแฟ้มต่าง ๆ เสมอในมุมมองแยก

en: This button displays the icon associated with the selected file type. Click on it to choose a different icon.
th: ปุ่มนี้ใช้แสดงไอคอนที่ถูกกำหนดให้ใช้กับประเภทแฟ้มที่เลือกไว้ คุณสามารถเปลี่ยนเป็นไอคอนอื่นได้ง่าย ๆ โดยการคลิกที่ตัวมัน

en: Filename Patterns
th: รูปแบบชื่อแฟ้ม

en: This box contains a list of patterns that can be used to identify files of the selected type. For example, the pattern *.txt is associated with the file type 'text/plain'; all files ending in '.txt' are recognized as plain text files.
th: กล่องนี้ ใช้แสดงรายการของรูปแบบที่สามารถถูกใช้เพื่อการแสดงตัวแฟ้มของประเภทแฟ้มที่เลือกไว้ ตัวอย่างเช่น รูปแบบ *.txt ถูกกำหนดให้เป็นแฟ้มประเภท 'text/plain' ดังนั้นทุกแฟ้มที่ลงท้ายด้วย '.txt' จะถูกจัดการเช่นเดียวกันกับแฟ้มข้อความธรรมดาอื่น ๆ

en: Add...
th: เพิ่ม...

en: Add a new pattern for the selected file type.
th: เพิ่มรูปแบบใหม่ให้กับประเภทแฟ้มที่เลือกไว้

en: Remove
th: เอาออก

en: Remove the selected filename pattern.
th: ลบรูปแบบชื่อแฟ้มที่เลือกออก

en: Description:
th: คำอธิบาย:

en: You can enter a short description for files of the selected file type (e.g. 'HTML Page'). This description will be used by applications like Konqueror to display directory content.
th: คุณสามารถป้อนรายละเอียดย่อให้กับแฟ้มของประเภทที่เลือกไว้ได้ (เช่น 'แฟ้ม HTML') รายละเอียดนี้จะถูกใช้โดยโปรแกรม เช่น Konqueror เพื่อแสดงเนื้อหาของไดเรกทอรี

en: Left Click Action in Konqueror
th: การกระทำเมื่อคลิกเมาส์ซ้ายใน Konqueror

en: Ask whether to save to disk instead (only for Konqueror browser)
th: ให้ถามยืนยันก่อนว่าจะให้บันทึกลงดิสก์แทนหรือไม่ (สำหรับเบราว์เซอร์ Konqueror เท่านั้น)

en: Here you can configure what the Konqueror file manager will do when you click on a file of this type. Konqueror can either display the file in an embedded viewer, or start up a separate application. If set to 'Use settings for G group', the file manager will behave according to the settings of the group G to which this type belongs; for instance, 'image' if the current file type is image/png. Dolphin always shows files in a separate viewer.
th: คุณสามารถปรับแต่งการกระทำที่ตัวจัดการแฟ้ม Konqueror จะทำเมื่อคุณคลิกบนแฟ้มของประเภทแฟ้มนี้ได้ที่นี่ Konqueror สามารถแสดงแฟ้มในมุมมองแบบฝังตัว หรือแยกทำงานในต่างหากในโปรแกรมอื่นก็ได้ ถ้าตั้งค่าเป็น 'ใช้การตั้งค่านี้กับกลุ่ม G' Konqueror จะตัดสินใจให้ว่า จะปรับใช้ประเภทแฟ้มใดกับกลุ่ม G เช่น 'image' ถ้าประเภทแฟ้มปัจจุบันคือ 'image/png' ทั้งนี้ ดอลฟินจะทำการแสดงแฟ้มต่าง ๆ อยู่เสมอในมุมมองแยก

en: &General
th: ค่า&ทั่วไป

en: &Embedding
th: การ&ฝังตัว

en: Add New Extension
th: เพิ่มส่วนขยายใหม่

en: Extension:
th: ส่วนขยาย:

en: File type %1
th: ประเภทแฟ้ม %1

en: Use settings for '%1' group
th: ใช้การตั้งค่านี้กับกลุ่ม '%1'

en: <p><h1>File Associations</h1> This module allows you to choose which applications are associated with a given type of file. File types are also referred to as MIME types (MIME is an acronym which stands for "Multipurpose Internet Mail Extensions").</p><p> A file association consists of the following: <ul><li>Rules for determining the MIME-type of a file, for example the filename pattern *.png, which means 'all files with names that end in .png', is associated with the MIME type "image/png";</li> <li>A short description of the MIME-type, for example the description of the MIME type "image/png" is simply 'PNG image';</li> <li>An icon to be used for displaying files of the given MIME-type, so that you can easily identify the type of file in a file manager or file-selection dialog (at least for the types you use often);</li> <li>A list of the applications which can be used to open files of the given MIME-type -- if more than one application can be used then the list is ordered by priority.</li></ul> You may be surprised to find that some MIME types have no associated filename patterns; in these cases, KDE is able to determine the MIME-type by directly examining the contents of the file.</p>
th: <p><h1>การกำกับการใช้แฟ้ม</h1> มอดูลนี้ อนุญาตให้คุณเลือกได้ว่า จะเรียกใช้โปรแกรมใดกับประเภทแฟ้มที่เลือกไว้ โดยประเภทของแฟ้มนั้น จะอ้างอิงกับประเภท MIME ของแฟ้ม (MIME เป็นคำย่อของ "Multipurpose Internet Mail Extensions")</p><p> การกำกับการใช้แฟ้มนี้ มีข้อพิจารณาคือ: <ul><li>กฏในการพิจารณาประเภท MIME ของแฟ้ม ตัวอย่างเช่น ชื่อแฟ้มที่มีรูปแบบ *.png หมายความว่า 'ทุกแฟ้มที่มีชื่อลงท้ายด้วย .png' ควรจะถูกกำกับให้เป็นประเภท MIME แบบ "image/png";</li> <li>รายละเอียดสั้น ๆ ของประเภท MIME ของแฟ้ม ตัวอย่างเช่น รายละเอียดของประเภท MIME แบบ "image/png" อย่างง่าย ๆ ก็คือ 'รูปภาพแบบ PNG' นั่นเอง</li><li>ไอคอนที่จะถูกใช้แสดงกับประเภท MIME แต่ละชนิด ซึ่งจะทำให้คุณทราบได้ง่ายว่า เป็นแฟ้มประเภทใด เมื่อแสดงในโปรแกรมจัดการแฟ้มหรือกล่องเลือกแฟ้ม (อย่างน้อยก็กับแฟ้มที่คุณใช้อยู่บ่อย ๆ ละน่า !)</li><li>รายการโปรแกรมที่สามารถใช้เปิดประเภท MIME ของแฟ้ม ถ้ามีในรายการมากกว่าหนึ่งตัว ก็จะถูกเรียงลำดับตามความสำคัญ</li></ul> คุณอาจจะประหลาดใจว่ามีประเภท MIME บางแบบ ที่ยังไม่ได้ถูกกำหนดรูปแบบแฟ้มไว้ ! ในกรณีนี้ KDE สามารถจะตัดสินใจให้ได้ว่า ควรจะจัดการแฟ้มให้เป็นประเภท MIME แบบใด ด้วยการอ่านเนื้อหาที่อยู่ภายในแฟ้มโดยตรง</p>

en: Enter a part of a filename pattern, and only file types with a matching file pattern will appear in the list. Alternatively, enter a part of a file type name as it appears in the list.
th: ป้อนรูปแบบชื่อแฟ้มบางส่วน และเฉพาะประเภทแฟ้มที่เข้าคู่กับรูปแบบแฟ้มเท่านั้น ที่จะปรากฎบนรายการ ส่วนทางเลือกอื่นนั้น ให้ป้อนส่วนของประเภทแฟ้มที่ปรากฎอยู่ในรายการ

en: Known Types
th: ประเภทที่รู้จัก

en: Here you can see a hierarchical list of the file types which are known on your system. Click on the '+' sign to expand a category, or the '-' sign to collapse it. Select a file type (e.g. text/html for HTML files) to view/edit the information for that file type using the controls on the right.
th: คุณจะเห็นรายการเป็นชั้นลำดับการสืบทอด ของประเภทแฟ้มต่าง ๆ ที่ระบบคุณรู้จัก คลิกที่เครื่องหมาย '+' เพื่อขยายหัวข้อ หรือ '-' เพื่อยุบหัวข้อ เลือกประเภทแฟ้ม (เช่น text/html สำหรับแฟ้มแบบ HTML) เพื่อแสดงหรือแก้ไขข้อมูลของประเภทแฟ้มนั้น ๆ โดยใช้ส่วนควบคุมที่อยู่ทางด้านขวานี้

en: Click here to add a new file type.
th: คลิกเพื่อเพิ่มประเภทแฟ้มตัวใหม่

en: &Remove
th: เ&อาออก

en: Select a file type by name or by extension
th: เลือกประเภทแฟ้มด้วยชื่อหรือด้วยส่วนขยาย

en: &Revert
th: &กลับคืน

en: Revert this file type to its initial system-wide definition
th: กลับคืนค่าของประเภทแฟ้มนี้ให้เป็นค่ากำหนดเดิมของระบบ

en: Click here to revert this file type to its initial system-wide definition, which undoes any changes made to the file type. Note that system-wide file types cannot be deleted. You can however empty their pattern list, to minimize the chances of them being used (but the file type determination from file contents can still end up using them).
th: คลิกที่นี่ เพื่อกลับคืนค่าของประเภทแฟ้มนี้ให้เป็นค่ากำหนดเดิมของระบบ, ที่ที่มันยังไม่มีการทำการเปลี่ยนแปลงใด ๆ ให้กับประเภทแฟ้ม ควรทราบว่า ประเภทแฟ้มที่ใช้งานกับทั้งระบบนั้นจะไม่สามารถลบได้ อย่างไรก็ตาม คุณก็สามารถจะล้างรายการรูปแบบของพวกมันได้ เพื่อลดโอกาสที่พวกมัน จะถูกใช้ให้เหลือน้อยที่สุด (แต่การตัดสินใจเลือกประเภทแฟ้ม โดยพิจารณาจากเนื้อหาของแฟ้มจะยังคงถูกใช้อยู่)

en: Delete this file type definition completely
th: ลบการนิยามประเภทแฟ้มนี้ออกไปอย่างสมบูรณ์

en: Click here to delete this file type definition completely. This is only possible for user-defined file types. System-wide file types cannot be deleted. You can however empty their pattern list, to minimize the chances of them being used (but the file type determination from file contents can still end up using them).
th: คลิกที่นี่ เพื่อทำการลบการนิยามประเภทแแฟ้มนี้ออกไปอย่างสมบูรณ์ ซึ่งจะทำได้กับประเภทแฟ้มที่ผู้ใช้นิยามขึ้นเท่านั้น ส่วนประเภทแฟ้มที่เป็นของระบบ จะไม่สามารถลบได้ อย่างไรก็ตาม คุณก็สามารถจะล้างรายการรูปแบบของพวกมันได้ เพื่อลดโอกาสที่พวกมันจะถูกใช้ให้เหลือน้อยที่สุด (แต่การตัดสินใจเลือกประเภทแฟ้ม โดยพิจารณาจากเนื้อหาของแฟ้มจะยังคงถูกใช้อยู่)

en: KDE file type editor - simplified version for editing a single file type
th: ตัวแก้ไขประเภทแฟ้มของ KDE - รุ่นพื้นฐาน สำหรับแก้ไขประเภทแฟ้มได้ครั้งละหนึ่งประเภท

en: (c) 2000, KDE developers
th: สงวนลิขสิทธิ์ (c) 2000, กลุ่มผู้พัฒนา KDE

en: Makes the dialog transient for the window specified by winid
th: สร้างกล่องโต้ตอบชั่วคราวให้กับหน้าต่างที่ระบุด้วยหมายเลขหน้าต่าง

en: File type to edit (e.g. text/html)
th: ประเภทแฟ้มที่จะแก้ไข (เช่น text/html)

en: %1 File
th: แฟ้ม %1

en: Edit File Type %1
th: แก้ไขประเภทแฟ้ม %1

en: Create New File Type %1
th: สร้างประเภทแฟ้ม %1 ใหม่

en: Application Preference Order
th: ลำดับของโปรแกรมที่ควรใช้

en: Services Preference Order
th: ลำดับของบริการที่ควรใช้

en: This is a list of applications associated with files of the selected file type. This list is shown in Konqueror's context menus when you select "Open With...". If more than one application is associated with this file type, then the list is ordered by priority with the uppermost item taking precedence over the others.
th: นี่เป็นรายการของโปรแกรมที่ถูกกำหนดให้ใช้กับประเภทแฟ้มที่ถูกเลือกไว้ รายการนี้จะถูกแสดงในเมนูคลิกขวาของโปรแกรม Konqueror เมื่อคุณเลือกตัวเลือก "เปิดด้วย..." ซึ่งถ้าประเภทแฟ้มนี้ถูกกำหนดให้ใช้ร่วมกับโปรแกรมหลายตัวแล้ว รายการเหล่านี้ก็จะถูกเรียงลำดับตามความสำคัญ

en: This is a list of services associated with files of the selected file type. This list is shown in Konqueror's context menus when you select a "Preview with..." option. If more than one service is associated with this file type, then the list is ordered by priority with the uppermost item taking precedence over the others.
th: นี่เป็นรายการของบริการ ที่ถูกกำหนดให้ใช้กับประเภทแฟ้มที่เลือกไว้ รายการเหล่านี้ จะถูกแสดงในเมนูคลิกขวาของโปรแกรม Konqueror เมื่อคุณเลือกตัวเลือก "แสดงตัวอย่างด้วย..." ซึ่งถ้าประเภทแฟ้มนี้ถูกกำหนดให้ใช้ร่วมกับโปรแกรมหลายตัว รายการเหล่านี้ก็จะเรียงลำดับตามความสำคัญ

en: Move &Up
th: เลื่อน&ขึ้น

en: Assigns a higher priority to the selected
    application, moving it up in the list. Note:  This
    only affects the selected application if the file type is
    associated with more than one application.
th: กำหนดให้โปรแกรมที่เลือกให้มีระดับความสำคัญสูงขึ้น
    โดยเลื่อนมันขึ้นในช่องรายการ ซึ่งจะมีผลเฉพาะกับ
    โปรแกรมที่เลือกไว้เท่านั้น ถ้าประเภทแฟ้มนี้
    ถูกกำหนดให้ใช้ได้กับโปรแกรมหลายตัว

en: Assigns a higher priority to the selected
    service, moving it up in the list.
th: กำหนดให้บริการที่เลือกมีระดับความสำคัญที่สูงขึ้น
    โดยเลื่อนมันขึ้นในช่องรายการ

en: Move &Down
th: เลื่อน&ลง

en: Assigns a lower priority to the selected
    application, moving it down in the list. Note: This 
    only affects the selected application if the file type is
    associated with more than one application.
th: กำหนดให้โปรแกรมที่เลือกมีระดับความสำคัญต่ำลง
    โดยเลื่อนมันลงในรายการ ซึ่งจะมีผลเฉพาะกับ
    โปรแกรมที่เลือกไว้เท่านั้น ถ้าประเภทแฟ้มนี้
    ถูกกำหนดให้ใช้ได้กับโปรแกรมหลายตัว

en: Assigns a lower priority to the selected
    service, moving it down in the list.
th: กำหนดให้บริการที่เลือกมีระดับความสำคัญต่ำลง
    โดยเลื่อนมันลงในช่องรายการ

en: Add a new application for this file type.
th: เพิ่มโปรแกรมใหม่สำหรับใช้กับประเภทแฟ้มนี้

en: Edit...
th: แก้ไข...

en: Edit command line of the selected application.
th: แก้ไขบรรทัดคำสั่งของโปรแกรมที่เลือกไว้

en: Remove the selected application from the list.
th: เอาโปรแกรมที่เลือกไว้ออกจากรายการ

[ctx: No applications associated with this file type]
en: None
th: ไม่มี

[ctx: No components associated with this file type]
en: None
th: ไม่มี

en: Add Service
th: เพิ่มบริการ

en: Select service:
th: เลือกบริการ:

en: Create New File Type
th: สร้างประเภทแฟ้มตัวใหม่

en: Group:
th: กลุ่ม:

en: Select the category under which the new file type should be added.
th: เลือกหมวดหมู่ที่จะใช้เพิ่มประเภทแฟ้มตัวใหม่เข้าไป

en: Type name:
th: ชื่อประเภท:

en: Type the name of the file type. For instance, if you selected 'image' as category and you type 'custom' here, the file type 'image/custom' will be created.
th: ป้อนชื่อของประเภทแฟ้ม หากคุณเลือกหมวด 'รูปภาพ' และป้อน 'กำหนดเอง' ไว้ที่นี่ ประเภทแฟ้ม 'รูปภาพ/กำหนดเอง' จะถูกสร้างขึ้น
