filetypes - en to vi translation catalogue (66 entries)

en: Left Click Action (only for Konqueror file manager)
vi: Hành động bấm trái (chỉ cho trình quản lí tệp Konqueror)

en: Show file in embedded viewer
vi: Hiện tệp trong trình xem nhúng

en: Show file in separate viewer
vi: Hiện tệp trong trình xem riêng

en: Here you can configure what the Konqueror file manager will do when you click on a file belonging to this group. Konqueror can display the file in an embedded viewer or start up a separate application. You can change this setting for a specific file type in the 'Embedding' tab of the file type configuration. Dolphin  shows files always in a separate viewer
vi: Tại đây bạn có thể cấu hình hành động của trình quản lí tệp Konqueror khi bạn bấm vào một tệp thuộc nhóm này. Konqueror có thể hiển thị tệp trong một trình xem nhúng hoặc khởi động một ứng dụng riêng. Bạn có thể thay đổi thiết lập này cho một kiểu tệp cụ thể trong thẻ 'Nhúng' của cấu hình kiểu tệp đó. Dolphin luôn hiển thị tệp trong một trình xem riêng.

en: This button displays the icon associated with the selected file type. Click on it to choose a different icon.
vi: Nút này hiển thị biểu tượng liên kết với kiểu tệp được chọn. Bấm vào nó để chọn một biểu tượng khác.

en: Filename Patterns
vi: Dạng mẫu tên tệp

en: This box contains a list of patterns that can be used to identify files of the selected type. For example, the pattern *.txt is associated with the file type 'text/plain'; all files ending in '.txt' are recognized as plain text files.
vi: Hộp này chứa danh sách các dạng mẫu có thể dùng để nhận dạng các tệp thuộc kiểu được chọn. Ví dụ, dạng mẫu *.txt được liên kết với kiểu tệp 'text/plain'; tất cả các tệp có đuôi '.txt' sẽ được nhận dạng là tệp văn bản thuần.

en: Add...
vi: Thêm...

en: Add a new pattern for the selected file type.
vi: Thêm một dạng mẫu mới cho kiểu tệp được chọn.

en: Remove
vi: Xoá

en: Remove the selected filename pattern.
vi: Xoá dạng mẫu tên tệp được chọn.

en: Description:
vi: Mô tả:

en: You can enter a short description for files of the selected file type (e.g. 'HTML Page'). This description will be used by applications like Konqueror to display directory content.
vi: Bạn có thể nhập vào một mô tả ngắn cho các tệp thuộc kiểu được chọn (vd. 'trang HTML'). Mô tả này sẽ được dùng bởi các ứng dụng như Konqueror để hiển thị nội dung thư mục.

en: Left Click Action in Konqueror
vi: Hành động bấm trái trong Konqueror

en: Ask whether to save to disk instead (only for Konqueror browser)
vi: Hỏi có lưu vào đĩa để thay thế không (chỉ cho trình duyệt Konqueror)

en: Here you can configure what the Konqueror file manager will do when you click on a file of this type. Konqueror can either display the file in an embedded viewer, or start up a separate application. If set to 'Use settings for G group', the file manager will behave according to the settings of the group G to which this type belongs; for instance, 'image' if the current file type is image/png. Dolphin always shows files in a separate viewer.
vi: Tại đây bạn có thể cấu hình hành động của trình quản lí tệp Konqueror khi bạn bấm vào một tệp thuộc kiểu này. Konqueror có thể hiển thị tệp trong một trình xem nhúng hoặc khởi động một ứng dụng riêng. Nếu được đặt là 'Dùng thiết lập cho nhóm G', trình quản lí tệp sẽ ứng xử theo thiết lập của nhóm G mà kiểu này thuộc về; ví dụ, nó sẽ là 'image' nếu kiểu tệp hiện tại là image/png. Dolphin luôn hiển thị tệp trong một trình xem riêng.

en: &General
vi: Chun&g

en: &Embedding
vi: &Nhúng

en: Add New Extension
vi: Thêm phần mở rộng mới

en: Extension:
vi: Phần mở rộng:

en: File type %1
vi: Kiểu tệp %1

en: Use settings for '%1' group
vi: Dùng thiết lập cho nhóm '%1'

en: <p><h1>File Associations</h1> This module allows you to choose which applications are associated with a given type of file. File types are also referred to as MIME types (MIME is an acronym which stands for "Multipurpose Internet Mail Extensions").</p><p> A file association consists of the following: <ul><li>Rules for determining the MIME-type of a file, for example the filename pattern *.png, which means 'all files with names that end in .png', is associated with the MIME type "image/png";</li> <li>A short description of the MIME-type, for example the description of the MIME type "image/png" is simply 'PNG image';</li> <li>An icon to be used for displaying files of the given MIME-type, so that you can easily identify the type of file in a file manager or file-selection dialog (at least for the types you use often);</li> <li>A list of the applications which can be used to open files of the given MIME-type -- if more than one application can be used then the list is ordered by priority.</li></ul> You may be surprised to find that some MIME types have no associated filename patterns; in these cases, KDE is able to determine the MIME-type by directly examining the contents of the file.</p>
vi: <p><h1>Liên kết tệp</h1> Khối này cho phép bạn chọn các ứng dụng nào được liên kết với một kiểu tệp đã cho. Các kiểu tệp còn được gọi là các kiểu MIME (MIME là một từ rút gọn của "Multipurpose Internet Mail Extensions" - "Giao thức mở rộng thư điện tử Liên Mạng đa mục đích").</p><p> Một liên kết tệp bao gồm: <ul><li>Các quy tắc để xác định kiểu MIME của một tệp, ví dụ dạng mẫu tên tệp *.png, có nghĩa là 'tất cả các tệp có tên kết thúc bằng .png', được liên kết với kiểu MIME "image/png";</li> <li>Một mô tả ngắn về kiểu MIME, ví dụ mô tả của kiểu MIME "image/png" đơn giản là 'ảnh PNG';</li> <li>Một biểu tượng dùng để hiển thị các tệp thuộc kiểu MIME, để bạn có thể dễ dàng nhận diện kiểu tệp đó trong một trình quản lí tệp hay một hộp thoại chọn tệp (ít nhất là cho các kiểu mà bạn hay dùng);</li> <li>Một danh sách các ứng dụng có thể được dùng để mở các tệp thuộc kiểu MIME -- nếu nhiều hơn một ứng dụng có thể được dùng thì danh sách đó được sắp xếp theo độ ưu tiên.</li></ul> Bạn có thể sẽ ngạc nhiên khi biết rằng một số kiểu MIME không liên kết với dạng mẫu tên tệp nào; trong những trường hợp này, KDE có thể xác định kiểu MIME bằng cách trực tiếp kiểm tra nội dung tệp.</p>

en: Search for file type or filename pattern...
vi: Tìm kiểu tệp hoặc dạng mẫu tên tệp...

en: Enter a part of a filename pattern, and only file types with a matching file pattern will appear in the list. Alternatively, enter a part of a file type name as it appears in the list.
vi: Nhập một phần của một dạng mẫu tên tệp, chỉ các kiểu tệp với dạng mẫu khớp với nó mới hiển thị trong danh sách. Một cách khác, nhập một phần của một tên kiểu tệp như nó xuất hiện trong danh sách.

en: Known Types
vi: Các kiểu đã biết

en: Here you can see a hierarchical list of the file types which are known on your system. Click on the '+' sign to expand a category, or the '-' sign to collapse it. Select a file type (e.g. text/html for HTML files) to view/edit the information for that file type using the controls on the right.
vi: Tại đây bạn có thể thấy một danh sách phân cấp các kiểu tệp đã biết trên hệ thống của bạn. Bấm vào dấu '+' để mở rộng một nhóm, dấu '-' để thu gọn nó. Chọn một kiểu tệp (vd. text/html cho tệp HTML) để xem/sửa thông tin cho kiểu tệp đó bằng các điều khiển ở bên phải.

en: Click here to add a new file type.
vi: Bấm vào đây để thêm một kiểu tệp mới.

en: &Remove
vi: &Xoá

en: Select a file type by name or by extension
vi: Chọn kiểu tệp theo tên hoặc theo phần mở rộng

en: &Revert
vi: &Hoàn nguyên

en: Revert this file type to its initial system-wide definition
vi: Đưa kiểu tệp này về định nghĩa toàn hệ thống ban đầu của nó

en: Click here to revert this file type to its initial system-wide definition, which undoes any changes made to the file type. Note that system-wide file types cannot be deleted. You can however empty their pattern list, to minimize the chances of them being used (but the file type determination from file contents can still end up using them).
vi: Bấm vào đây để hoàn nguyên kiểu tệp này về định nghĩa toàn hệ thống ban đầu của nó, việc này sẽ đảo ngược bất kì thay đổi nào từng được tạo ra cho kiểu tệp này. Lưu ý rằng các kiểu tệp toàn hệ thống thì không thể bị xoá. Tuy nhiên, bạn có thể xoá hết danh sách dạng mẫu của chúng để tối thiểu hoá khả năng chúng được dùng (nhưng việc xác định kiểu tệp bằng nội dung tệp cuối cùng vẫn có thể sẽ sử dụng chúng).

en: Delete this file type definition completely
vi: Xoá hoàn toàn định nghĩa kiểu tệp này

en: Click here to delete this file type definition completely. This is only possible for user-defined file types. System-wide file types cannot be deleted. You can however empty their pattern list, to minimize the chances of them being used (but the file type determination from file contents can still end up using them).
vi: Bấm vào đây để xoá hoàn toàn định nghĩa kiểu tệp này. Điều này chỉ thực hiện được với kiểu tệp do người dùng định nghĩa. Các kiểu tệp toàn hệ thống thì không thể bị xoá. Tuy nhiên, bạn có thể xoá hết danh sách dạng mẫu của chúng để tối thiểu hoá khả năng chúng được dùng (nhưng việc xác định kiểu tệp bằng nội dung tệp cuối cùng vẫn có thể sẽ sử dụng chúng).

en: File Type Editor
vi: Trình biên tập kiểu tệp

en: KDE file type editor - simplified version for editing a single file type
vi: Trình biên tập kiểu tệp KDE - phiên bản đơn giản hoá để sửa một kiểu tệp đơn lẻ

en: (c) 2000, KDE developers
vi: (c) 2000, các nhà phát triển KDE

en: Makes the dialog transient for the window specified by winid
vi: Làm hộp thoại tạm thời cho cửa sổ được xác định bởi winid

en: File type to edit (e.g. text/html)
vi: Kiểu tệp để sửa (vd. text/html)

en: %1 File
vi: %1 Tệp

en: Edit File Type %1
vi: Sửa kiểu tệp %1

en: Create New File Type %1
vi: Tạo kiểu tệp mới %1

en: Application Preference Order
vi: Thứ tự ưu tiên ứng dụng

en: Services Preference Order
vi: Thứ tự ưu tiên dịch vụ

en: This is a list of applications associated with files of the selected file type. This list is shown in Konqueror's context menus when you select "Open With...". If more than one application is associated with this file type, then the list is ordered by priority with the uppermost item taking precedence over the others.
vi: Đây là danh sách các ứng dụng liên kết với các tệp thuộc kiểu được chọn. Danh sách này được hiển thị trong trình đơn ngữ cảnh của Konqueror khi bạn chọn "Mở bằng...". Nếu nhiều hơn một ứng dụng liên kết với kiểu tệp này thì danh sách sẽ được sắp xếp theo độ ưu tiên với mục đầu tiên được ưu tiên hơn các mục còn lại.

en: This is a list of services associated with files of the selected file type. This list is shown in Konqueror's context menus when you select a "Preview with..." option. If more than one service is associated with this file type, then the list is ordered by priority with the uppermost item taking precedence over the others.
vi: Đây là danh sách các dịch vụ liên kết với các tệp thuộc kiểu được chọn. Danh sách này được hiển thị trong trình đơn ngữ cảnh của Konqueror khi bạn chọn một lựa chọn "Xem thử bằng...". Nếu nhiều hơn một dịch vụ liên kết với kiểu tệp này thì danh sách sẽ được sắp xếp theo độ ưu tiên với mục đầu tiên được ưu tiên hơn các mục còn lại.

en: Move &Up
vi: Chu&yển lên

en: Assigns a higher priority to the selected
    application, moving it up in the list. Note:  This
    only affects the selected application if the file type is
    associated with more than one application.
vi: Gán độ ưu tiên cao hơn cho ứng dụng được chọn,
    chuyển nó lên trên trong danh sách. Lưu ý: Việc này
    sẽ chỉ ảnh hưởng đến ứng dụng được chọn nếu kiểu
    tệp đó được liên kết với nhiều hơn một ứng dụng.

en: Assigns a higher priority to the selected
    service, moving it up in the list.
vi: Gán độ ưu tiên cao hơn cho dịch vụ được chọn,
    chuyển nó lên trên trong danh sách.

en: Move &Down
vi: Chuyển xuốn&g

en: Assigns a lower priority to the selected
    application, moving it down in the list. Note: This 
    only affects the selected application if the file type is
    associated with more than one application.
vi: Gán độ ưu tiên thấp hơn cho ứng dụng được chọn,
    chuyển nó xuống dưới trong danh sách. Lưu ý: Việc
    này sẽ chỉ ảnh hưởng đến ứng dụng được chọn nếu
    kiểu tệp đó được liên kết với nhiều hơn một ứng dụng.

en: Assigns a lower priority to the selected
    service, moving it down in the list.
vi: Gán độ ưu tiên thấp hơn cho dịch vụ được chọn,
    chuyển nó xuống dưới trong danh sách.

en: Add a new application for this file type.
vi: Thêm một ứng dụng mới cho kiểu tệp này.

en: Edit...
vi: Sửa...

en: Edit command line of the selected application.
vi: Sửa dòng lệnh của ứng dụng được chọn.

en: Remove the selected application from the list.
vi: Xoá ứng dụng được chọn khỏi danh sách.

[ctx: No applications associated with this file type]
en: None
vi: Không

[ctx: No components associated with this file type]
en: None
vi: Không

en: Add Service
vi: Thêm dịch vụ

en: Select service:
vi: Chọn dịch vụ:

en: Create New File Type
vi: Tạo kiểu tệp mới:

en: Group:
vi: Nhóm:

en: Select the category under which the new file type should be added.
vi: Chọn nhóm mà kiểu tệp mới sẽ được thêm vào.

en: Type name:
vi: Tên kiểu:

en: Type the name of the file type. For instance, if you selected 'image' as category and you type 'custom' here, the file type 'image/custom' will be created.
vi: Gõ tên của kiểu tệp. Ví dụ, nếu bạn chọn nhóm là 'image' và gõ 'custom' vào đây, kiểu tệp 'image/custom' sẽ được tạo.
