kcmkonqhtml - en to th translation catalogue (245 entries)

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, m_pShowMMBInTabs)
en: This will open a new tab instead of a new window in various situations, such as choosing a link or a folder with the middle mouse button.
th: เป็นการเปิดแท็บใหม่แทนการเปิดหน้าต่างใหม่ ซึ่งเหมาะกับหลายสถานการณ์ เช่นเดียวกับการเลือกที่อยู่เชื่อมโยงหรือโฟลเดอร์โดยการกดเมาส์ปุ่มกลาง

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, m_pShowMMBInTabs)
en: Open &links in new tab instead of in new window
th: เปิดที่อยู่เ&ชื่อมโยงในแท็บใหม่แทนการเปิดหน้าต่างใหม่

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, m_pPopupsWithinTabs)
en: Whether or not JavaScript popups if allowed shall open in a new tab or in a new window.
th: ไม่ว่าจะมีการอนุญาตให้ใช้งานป๊อปอับของจาวาสคริปต์ให้เปิดเป็นแท็บใหม่หรือหน้าต่างใหม่หรือไม่ก็ตาม

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, m_pPopupsWithinTabs)
en: Open pop&ups in new tab instead of in new window
th: เปิดหน้าต่าง&ป๊อปอับเป็นแท็บใหม่แทนการเปิดเป็นหน้าต่างใหม่

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, m_pKonquerorTabforExternalURL)
en: When you click a URL in another KDE program or call kfmclient to open a URL, the current desktop will be searched for a non-minimized Konqueror and, if found, the URL opened as a new tab within it. Otherwise a new Konqueror window will be opened with the required URL.
th: เมื่อคุณทำการคลิกที่อยู่ URL จากโปรแกรมของ KDE ตัวอื่น ๆ หรือเรียกคำสั่ง kfmclient เพื่อทำการเปิดที่อยู่ URL พื้นที่ทำงานตัวที่ใช้อยู่ในปัจจุบันจะทำการค้นหาโปรแกรม Konqueror ที่ยังไม่ถูกย่อหาย (Minimize) หากพบจะทำการเปิดที่อยู่ URL ให้ โดยจะเปิดเป็นแท็บใหม่ภายในโปรแกรม Konqueror ที่ค้นพบ แต่ถ้าไม่พบโปรแกรม Konqueror ที่ยังไม่ถูกย่อหาย จะทำการเปิดหน้าต่างโปรแกรม Konqueror ตัวใหม่และเรียกไปยังที่อยู่ URL ที่ร้องขอมาให้แทน

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, m_pKonquerorTabforExternalURL)
en: Open as tab in existing Konqueror when URL is called externally
th: เปิดในแท็บที่ใช้งานอยู่บน Konqueror เมื่อมีการเรียกเปิดที่อยู่ URL จากภายนอกโปรแกรม

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, m_pNewTabsInBackground)
en: This will open a new tab in the background, instead of in the foreground.
th: นี่จะเป็นการเปิดแท็บใหม่ให้เป็นแท็บเบื้องหลังที่แสดงผล แทนการเปิดแบบให้แท็บทำงานบนสุด

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, m_pNewTabsInBackground)
en: O&pen new tabs in the background
th: เปิ&ดแท็บใหม่เป็นให้แท็บเบื้องหลัง

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, m_pOpenAfterCurrentPage)
en: This will open a new tab opened from a page after the current tab, instead of after the last tab.
th: เป็นการเปิดแท็บใหม่ให้เป็นแท็บต่อจากแท็บที่เปิดหน้าเว็บอยู่ในปัจจุบัน แทนการเปิดเป็นแท็บสุดท้าย

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, m_pOpenAfterCurrentPage)
en: Open &new tab after current tab
th: เปิดแท็บใ&หม่ต่อจากแท็บปัจจุบัน

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, m_pDynamicTabbarHide)
en: This will display the tab bar only if there are two or more tabs. Otherwise it will always be displayed.
th: ใช้สำหรับให้แสดงแถบของแท็บในกรณีที่มีการเปิดหน้าเว็บตั้งแต่สองแท็บขึ้นไปเท่านั้น หากมีเพียงแท็บเดียวให้ซ่อนแถบของแท็บแทนการแสดง

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, m_pDynamicTabbarHide)
en: Hide the tab bar when only one tab is open
th: ซ่อนแถบแสดงแท็บเมื่อมีการเปิดหน้าเว็บเพียงแท็บเดียว

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, m_pPermanentCloseButton)
en: &Show close button on tabs
th: แส&ดงปุ่มปิดแท็บบนแท็บ

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, m_pMiddleClickClose)
en: Middle-click on a tab to close it
th: คลิกเมาส์ปุ่มกลางบนแท็บเพื่อปิดแท็บ

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, m_pTabConfirm)
en: This will ask you whether you are sure you want to close a window when it has multiple tabs opened in it.
th: เป็นการถามความแน่ใจของคุณ ก่อนจะทำการปิดหน้าต่างที่มีการเปิดแท็บไว้หลายแท็บ

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, m_pTabConfirm)
en: Confirm &when closing windows with multiple tabs
th: ถามยืนยันก่อ&นทำการปิดหน้าต่างที่มีการเปิดแท็บไว้หลายแท็บ

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, m_pTabCloseActivatePrevious)
en: When checking this the previous used or opened tab will be activated when you close the current active tab instead of the one right to the current tab.
th: หากเปิดใช้ตัวเลือกนี้ จะมีการเรียกแท็บที่เคยเปิดใช้ก่อนหน้านี้ขึ้นมาแสดงผลเมื่อคุณทำการปิดแท็บที่ใช้งานอยู่ในปัจจุบันแทนการเรียกแท็บทางขวามือของแท็บที่จะปิด

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, m_pTabCloseActivatePrevious)
en: Activate previously used tab when closing the current tab
th: เรียกใช้แท็บที่เคยใช้ก่อนหน้าเมื่อปิดแท็บปัจจุบัน

[ctx: @title:tab]
en: General
th: ค่าทั่วไป

[ctx: @title:tab]
en: Fonts
th: แบบอักษรต่าง ๆ

[ctx: @title:tab]
en: Stylesheets
th: สไตล์ชีต

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, GroupBox3_2)
en: Images
th: รูปภาพ

en: A&utomatically load images
th: โหลดรูปภาพ&อัตโนมัติ

en: <html>If this box is checked, Konqueror will automatically load any images that are embedded in a web page. Otherwise, it will display placeholders for the images, and you can then manually load the images by clicking on the image button.<br />Unless you have a very slow network connection, you will probably want to check this box to enhance your browsing experience.</html>
th: <html>หากกาเลือกตัวเลือกนี้ Konqueror จะทำการเรียกรูปภาพที่ฝังอยู่ในหน้าเว็บขึ้นมาโดยอัตโนมัติไม่เช่นนั้นก็จะแสดงเพียงตำแหน่งที่รูปภาพจะแสดงเท่านั้น และคุณจะสามารถเรียกดูรูปภาพเองได้ด้วยการคลิกที่ปุ่มรูปภาพ <br /> นอกจากว่าคุณจะมีระบบเครือข่ายที่ช้ามาก คุณอาจจะต้องการเลือกใช้ตัวเลือกนี้เพื่อทำให้ประสบการณ์การท่องเว็บดีขึ้น</html>

en: Dra&w frame around not completely loaded images
th: วา&ดกรอบรอบรูปภาพที่ยังโหลดไม่สมบูรณ์

en: <html>If this box is checked, Konqueror will draw a frame as a placeholder around images embedded in a web page that are not yet fully loaded.<br />You will probably want to check this box to enhance your browsing experience, especially if have a slow network connection.</html>
th: <html>กาเลือกตัวเลือกนี้เพื่อให้ Konqueror ทำการวาดกรอบในตำแหน่งที่จะแสดงรูปภาพขึ้นมาเป็นการจองที่ไว้ก่อน หากยังโหลดภาพนั้นไม่เรียบร้อย<br /> หากคุณมีการเชื่อมต่อเครือข่ายที่ช้า คุณอาจจะต้องกาเลือกที่กล่องตัวเลือกนี้ เพื่อทำให้ประสบการณ์การท่องเว็บของคุณดีขึ้น</html>

[ctx: animations]
en: Enabled
th: เปิดใช้งานภาพเคลื่อนไหว

[ctx: animations]
en: Disabled
th: ปิดการใช้ภาพเคลื่อนไหว

en: Show Only Once
th: แสดงภาพเคลื่อนไหวเพียงหนึ่งรอบ

en: <html>Controls how Konqueror shows animated images:<br /><ul><li><b>Enabled</b>: Show all animations completely.</li><li><b>Disabled</b>: Never show animations, show the starting image only.</li><li><b>Show only once</b>: Show all animations completely but do not repeat them.</li></ul></html>
th: <html>ควบคุมลักษณะที่ Konqueror จะใช้แสดงภาพแบบเคลื่อนไหว:<br /><ul><li><b>เปิดใช้งานภาพเคลื่อนไหว</b>: แสดงภาพเคลื่อนไหวอย่างสมบูรณ์</li><li><b>ปิดการใช้ภาพเคลื่อนไหว</b>: ไม่ให้แสดงภาพเคลื่อนไหว โดยให้แสดงเฉพาะภาพเริ่มแรกเท่านั้น</li><li><b>แสดงภาพเคลื่อนไหวเพียงหนึ่งรอบ</b>: แสดงภาพเคลื่อนไหวทั้งหมดอย่างสมบูรณ์แต่ไม่มีการวนแสดงซ้ำอีก</li></ul></html>

en: A&nimations:
th: ภาพเคลื่อนไห&ว:

[ctx: @title:group]
en: Miscellaneous
th: เบ็ดเตล็ด

[ctx: underline]
en: Enabled
th: เปิดใช้งาน

[ctx: underline]
en: Disabled
th: ปิดการใช้งาน

en: Only on Hover
th: เมื่อเมาส์ชี้อยู่เท่านั้น

en: Und&erline links:
th: ขี&ดเส้นใต้ที่อยู่เชื่อมโยง:

en: <html>Controls how Konqueror handles underlining hyperlinks:<br /><ul><li><b>Enabled</b>: Always underline links</li><li><b>Disabled</b>: Never underline links</li><li><b>Only on Hover</b>: Underline when the mouse is moved over the link</li></ul><br /><i>Note: The site's CSS definitions can override this value.</i></html>
th: <html>ควบคุมวิธีการที่ Konqueror จะทำการขีดเส้นใต้ที่อยู่เชื่อมโยง:<br /><ul><li><b>เปิดใช้งาน</b>: จะทำการขีดเส้นใต้ให้ที่อยู่การเชื่อมโยงเสมอ</li><li><b>ปิดการใช้งาน</b>: ไม่ต้องทำการขีดเส้นใต้ให้ที่อยู่เชื่อมโยงเลย</li><li><b>เมื่อเมาส์ชี้อยู่เท่านั้น</b>: ขีดเส้นใต้เฉพาะเมื่อมีเคอร์เซอร์เมาส์ชี้อยู่เหนือที่อยู่เชื่อมโยงเท่านั้น</li></ul><br /> <i>ข้อควรจำ: หากเว็บไซต์มีการใช้งาน CSS จะสามารถใช้บังคับเพื่อแทนที่ค่าเหล่านี้ได้</i></html>

en: When Efficient
th: เมื่อมีประสิทธิภาพเพียงพอ

[ctx: smooth scrolling]
en: Always
th: เปิดใช้งานเสมอ

[ctx: soft scrolling]
en: Never
th: ไม่เปิดใช้งาน

en: S&mooth scrolling:
th: การเลื่อนกลับอย่าง&นุ่มนวล:

en: <html>Determines whether Konqueror should use smooth steps to scroll HTML pages, or whole steps:<br /><ul><li><b>Always</b>: Always use smooth steps when scrolling.</li><li><b>Never</b>: Never use smooth scrolling, scroll with whole steps instead.</li><li><b>When Efficient</b>: Only use smooth scrolling on pages where it can be achieved with moderate usage of system resources.</li></ul></html>
th: <html>กำหนดว่าจะให้ Konqueror ใช้การเลื่อนหน้าเว็บแบบ HTML อย่างลื่นไหลหรือไม่ หรือจะใช้เลื่อนในคราวเดียว:<br /><ul><li><b>เปิดใช้งานเสมอ</b>: ใช้การเลื่อนขั้นของหน้าเว็บ อย่างลื่นไหลเสมอ</li><li><b>ไม่เปิดใช้งาน</b>: ไม่ใช้การเลื่อนขั้นของหน้าเว็บ อย่างลื่นไหล แต่ใช้การเลื่อนในคราวเดียวแทน</li><li><b>เมื่อมีประสิทธิภาพเพียงพอ</b>: ใช้การเลื่อนขั้นของหน้าเว็บอย่างลื่นไหล เมื่อทรัพยากรของระบบเพียงพอจะใช้งาน ในการเลื่อนขั้นของหน้าอย่างลื่นไหล</li></ul></html>

en: <h1>Konqueror Fonts</h1>On this page, you can configure which fonts Konqueror should use to display the web pages you view.
th: <h1>แบบอักษรของ Konqueror </h1>ในหน้านี้ คุณจะสามารถปรับแต่งรูปแบบตัวอักษร ที่จะให้ Konqueror ใช้แสดงผลกับหน้าเว็บได้

en: Font Si&ze
th: ข&นาดตัวอักษร

en: This is the relative font size Konqueror uses to display web sites.
th: ค่าที่ระบุถึงขนาดตัวอักษรที่ konqueror จะใช้กับการแสดงผลเว็บไซต์

en: M&inimum font size:
th: ขนาดเล็กสุ&ดของตัวอักษร:

en: Konqueror will never display text smaller than this size,<br />overriding any other settings.
th: Konqueror จะไม่แสดงข้อความที่เล็กกว่าขนาดนี้อีกแล้ว<br />โดยจะทำการบังคับใช้แทนการตั้งค่าอื่น ๆ

en: &Medium font size:
th: ขนาดปาน&กลางของตัวอักษร:

en: S&tandard font:
th: แบบอักษร&มาตรฐาน:

en: This is the font used to display normal text in a web page.
th: แบบอักษรมาตรฐานที่จะใช้แสดงข้อความในหน้าเว็บ

en: &Fixed font:
th: แบบอักษรความกว้าง&คงที่:

en: This is the font used to display fixed-width (i.e. non-proportional) text.
th: แบบอักษรที่ใช้แสดงกับส่วนข้อความความกว้างคงที่

en: S&erif font:
th: แบบอักษรกลุ่ม S&erif:

en: This is the font used to display text that is marked up as serif.
th: แบบอักษรที่ใช้แสดงข้อความที่กำหนดให้แสดงแบบ Serif

en: Sa&ns serif font:
th: แบบอักษรกลุ่ม Sa&ns Serif:

en: This is the font used to display text that is marked up as sans-serif.
th: แบบอักษรที่ใช้แสดงข้อความที่กำหนดให้แสดงแบบ Sans Serif

en: C&ursive font:
th: แบบอักษรกลุ่ม C&ursive:

en: This is the font used to display text that is marked up as italic.
th: แบบอักษรที่ใช้แสดงข้อความที่กำหนดให้แสดงแบบตัวเอียง

en: Fantas&y font:
th: แบบอักษรกลุ่ม Fantas&y:

en: This is the font used to display text that is marked up as a fantasy font.
th: ตัวอักษรที่ใช้แสดงข้อความที่กำหนดให้แสดงแบบ Fantasy

en: Font &size adjustment for this encoding:
th: ปรับขนาดตัวอักษรสำหรับชุดรหัสภาษานี้:

en: Use Language Encoding
th: ใช้ชุดรหัสภาษาของระบบ

en: Default encoding:
th: ชุดรหัสภาษาปริยาย:

en: Select the default encoding to be used; normally, you will be fine with 'Use language encoding' and should not have to change this.
th: เลือกชุดการเข้ารหัสภาษาที่ต้องการใช้เป็นค่าปริยาย โดยปกติจะเป็น 'ใช้ชุดการเข้ารหัสของภาษา' และไม่ควรแก้ไขค่านี้

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QWidget, CSSConfigWidget) i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QWidget, CSSCustomDialog)
en: <b>Stylesheets</b><p>See http://www.w3.org/Style/CSS for further information on cascading style sheets.</p>
th: <b>สไตล์ชีต</b><p>ดูรายละเอียดของ cascading style sheets ได้ที่ http://www.w3.org/Style/CSS</p>

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QGroupBox, ButtonGroup1)
en: <b>Stylesheets</b><p>Use this groupbox to determine how Konqueror will render style sheets.</p>
th: <b>สไตล์ชีต</b><p>ใช้กล่องกลุ่มนี้ เพื่อกำหนดว่า จะให้คอนเควอร์เรอร์ทำการแสดงผลหน้าเว็บอย่างไร</p>

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, ButtonGroup1)
en: Stylesheets
th: สไตล์ชีต

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QRadioButton, useDefault)
en: <b>Use default stylesheet</b><p>Select this option to use the default stylesheet.</p>
th: <b>ใช้สไตล์ชีตปริยาย</b><p>เลือกตัวเลือกนี้ เพื่อให้ใช้สไตล์ชีตปริยาย</p>

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, useDefault)
en: Us&e default stylesheet
th: ใช้สไตล์ชีต&ปริยาย

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QRadioButton, useUser)
en: <b>Use user-defined stylesheet</b><p>If this box is checked, Konqueror will try to load a user-defined style sheet as specified in the location below. The style sheet allows you to completely override the way web pages are rendered in your browser. The file specified should contain a valid style sheet (see http://www.w3.org/Style/CSS for further information on cascading style sheets).</p>
th: <b>ใช้สไตล์ชีตที่ผู้ใช้กำหนดเอง</b><p>หากเลือกใช้ตัวเลือกนี้ คอนเควอร์เรอร์จะพยายาม เรียกใช้สไตล์ชีตที่กำหนดไว้ในตำแหน่งด้านล่างนี้ สไตล์ชีตจะช่วยให้คุณสามารถเปลี่ยนรูปแบบของหน้าเว็บบนเบราว์เซอร์ ไปเป็นลักษณะที่คุณกำหนด โดยแฟ้มที่ระบุควรจะมีไวยากรณ์สไตล์ชีตที่ถูกต้องด้วย (ดูรายละเอียดของ cascading style sheets ได้ที่ http://www.w3.org/Style/CSS)</p>

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, useUser)
en: Use &user-defined stylesheet
th: ใช้สไตล์ชีตที่&ผู้ใช้กำหนดเอง

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QRadioButton, useAccess)
en: <b>Use accessibility stylesheet</b><p>Selecting this option will allow you to define a default font, font size, and font color with a few simple clicks of the mouse. Simply wander over to the Customize... dialog and pick out your desired options.</p>
th: <b>ใช้สไตล์ชีตแบบปรับแต่งอย่างง่าย</b><p>เลือกตัวเลือกนี้ คุณจะสามารถกำหนดแบบอักษรปริยาย, ขนาดของตัวอักษร และสีของตัวอักษรได้ง่าย ๆ ด้วยการคลิกเมาส์ที่ปุ่ม กำหนดเอง... และเลือกตัวเลือกต่าง ๆ ที่ต้องการ</p>

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, useAccess)
en: U&se accessibility stylesheet
th: ใช้สไตล์ชีตแบบปรับแต่งอย่างง่าย

note: i18n: ectx: property (text), widget (QPushButton, customize)
en: Custom&ize...
th: &กำหนดเอง...

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QGroupBox, GroupBox7)
en: <b>Font family</b><p>A font family is a group of fonts that resemble one another, with family members that are e.g. bold, italic, or any number of the above.</p>
th: <b>ตระกูลตัวอักษร</b><p>ตระกูลตัวอักษร เป็นกลุ่มตัวอักษรที่คล้ายคลึงกัน ซึ่งจะมีสามแบบ เช่น ตัวหนา, ตัวเอียง, หรือหมายเลขขนาดต่าง ๆ</p>

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, GroupBox7)
en: Font Family
th: ตระกูลตัวอักษร

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, txtBaseFontFamily)
en: Base family:
th: ตระกูลพื้นฐาน:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QFontComboBox, fontFamily)
en: <p>This is the currently selected font family</p>
th: <p>นี่เป็นตระกูลตัวอักษรที่ถูกเลือกอยู่ในปัจจุบัน</p>

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, sameFamily)
en: <b>Use same family for all text</b><p>Select this option to override custom fonts everywhere in favor of the base font.</p>
th: <b>ใช้ตระกูลเดียวกันกับทุกข้อความ</b><p>เลือกตัวเลือกนี้ เพื่อให้ใช้รูปแบบตัวอักษรที่กำหนดในทุกตำแหน่งที่เป็นตัวอักษรพื้นฐาน</p>

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, sameFamily)
en: Use same family for all text
th: ใช้ตระกูลเดียวกันกับทุกข้อความ

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, GroupBox3)
en: Font Size
th: ขนาดตัวอักษร

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, txtFontsize)
en: Base font si&ze:
th: ขนาดพื้นฐานของตัวอักษร:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, dontScale)
en: <b>Use same size for all elements</b><p>Select this option to override custom font sizes in favor of the base font size. All fonts will be displayed in the same size.</p>
th: <b>ใช้ขนาดเดียวกันกับทุกส่วน</b><p>เลือกตัวเลือกนี้ เพื่อให้ตัวอักษรพื้นฐานทุกส่วน แสดงในขนาดเดียวกันทั้งหมด</p>

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, dontScale)
en: &Use same size for all elements
th: ใ&ช้ขนาดเดียวกันกับทุกส่วน

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, ButtonGroup2)
en: Colors
th: สี

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QRadioButton, blackOnWhite)
en: <b>Black on White</b><p>This is what you normally see.</p>
th: <b>ดำบนพื้นขาว</b><p>เป็นลักษณะที่ปกติที่คุณเห็น</p>

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, blackOnWhite)
en: &Black on white
th: &ดำบนพื้นขาว

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QRadioButton, whiteOnBlack)
en: <b>White on Black</b><p>This is your classic inverse color scheme.</p>
th: <b>ขาวบนพื้นดำ</b><p>นี่เป็นชุดสีที่กลับกันกับชุดสีเดิม ๆ</p>

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, whiteOnBlack)
en: &White on black
th: &ขาวบนพื้นดำ

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QRadioButton, customColor)
en: <b>Custom</b><p>Select this option to define a custom color for the default font.</p>
th: <b>กำหนดเอง</b><p>เลือกตัวเลือกนี้ เพื่อกำหนดสีสำหรับตัวอักษรเอง</p>

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, customColor)
en: Cus&tom
th: กำหน&ดเอง

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QLabel, txtBackground)
en: <b>Background</b><p>This background color is the one displayed behind the text by default. A background image will override this.</p>
th: <b>พื้นหลัง</b><p>สีพื้นหลังนี้ ตามปกติจะถูกแสดงอยู่เบื้องหลังข้อความ ซึ่งสามารถเปลี่ยนไปใช้ภาพพื้นหลังแทนได้</p>

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, txtBackground)
en: Bac&kground:
th: พื้นห&ลัง:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (KColorButton, backgroundColorButton)
en: <b>Background</b><p>Behind this door lays the ability to choose a custom default background.</p>
th: <b>พื้นหลัง</b><p>สามารถเลือกพื้นหลังรูปแบบต่าง ๆ ได้เอง</p>

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, sameColor)
en: <b>Use same color for all text</b><p>Select this option to apply your chosen color to the default font as well as any custom fonts as specified in a stylesheet.</p>
th: <b>ใช้สีเดียวกันกับทุกข้อความ</b><p>เลือกตัวเลือกนี้ เพื่อให้สีที่คุณเลือกไว้ ถูกนำไปใช้กับรูปแบบตัวอักษรปริยาย เช่นเดียวกับรูปแบบตัวอักษรที่กำหนดไว้ในสไตล์ชีต</p>

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, sameColor)
en: Use same color for all text
th: ใช้สีเดียวกันกับทุกข้อความ

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QLabel, txtForeground) i18n: ectx: property (whatsThis), widget (KColorButton, foregroundColorButton)
en: <b>Foreground color</b><p>The foreground color is the color that the text is drawn in.</p>
th: <b>สีพื้นหน้า</b><p>สีพื้นหน้า เป็นสีที่ใช้กับตัวอักษร</p>

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, txtForeground)
en: &Foreground:
th: พื้นห&น้า:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QGroupBox, GroupBox3_2)
en: <b>Images</b>
th: <b>รูปภาพต่าง ๆ</b>

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, hideImages)
en: <b>Suppress images</b><p>Selecting this will prevent Konqueror from loading images.</p>
th: <b>งดใช้ภาพ</b><p>เลือกตัวเลือกนี้ เพื่อไม่ให้ Konqueror ทำการโหลดรูปภาพ</p>

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, hideImages)
en: &Suppress images
th: &งดใช้ภาพ

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, hideBackground)
en: <b>Suppress background images</b><p>Selecting this option will prevent Konqueror from loading background images.</p>
th: <b>งดใช้ภาพพื้นหลัง</b><p>เลือกตัวเลือกนี้ เพื่อไม่ให้ Konqueror ทำการโหลดภาพพื้นหลัง</p>

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, hideBackground)
en: Suppress background images
th: งดใช้ภาพพื้นหลัง

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, previewBox)
en: Preview
th: แสดงตัวอย่าง

en: <h1>Konqueror Stylesheets</h1> This module allows you to apply your own color and font settings to Konqueror by using stylesheets (CSS). You can either specify options or apply your own self-written stylesheet by pointing to its location.<br /> Note that these settings will always have precedence before all other settings made by the site author. This can be useful to visually impaired people or for web pages that are unreadable due to bad design.
th: <h1>สไตล์ชีตของคอนเควอร์เรอร์</h1>มอดูลนี้ ให้คุณสามารถเลือกตั้งค่าสี และรูปแบบตัวอักษรของคุณเองกับคอนเควอร์เรอร์ได้ โดยการใช้สไตล์ชีต (CSS) คุณสามารถกำหนดตัวเลือก หรือเลือกใช้สไตล์ชีตที่คุณเขียนขึ้นเอง โดยระบุตำแหน่ง<br /> ข้อควรจำ การตั้งค่านี้ จะถูกนำมาใช้ก่อนค่าที่ถูกตั้งไว้จากเว็บไซต์เสมอ ซึ่งจะช่วยให้คุณสามารถอ่าน หรือเปลี่ยนค่าหน้าเว็บ ที่ไม่สามารถอ่านได้ หรือออกแบบมาไม่ดี

en: Host/Domain
th: โฮสต์/โดเมน

en: Policy
th: ข้อกำหนด

en: &New...
th: ใ&หม่...

en: Chan&ge...
th: เป&ลี่ยน...

en: De&lete
th: &ลบ

en: &Import...
th: นำเ&ข้า...

en: &Export...
th: &ส่งออก...

en: Click on this button to manually add a host or domain specific policy.
th: คลิกที่ปุ่มนี้ เพื่อเพิ่มโฮสต์หรือโดเมนเพื่อตั้งข้อกำหนดเอง

en: Click on this button to change the policy for the host or domain selected in the list box.
th: คลิกที่ปุ่มนี้ เพื่อเปลี่ยนข้อกำหนดการใช้ สำหรับโฮสต์หรือโดเมนที่เลือกในกล่องรายการ

en: Click on this button to delete the policy for the host or domain selected in the list box.
th: คลิกที่ปุ่มนี้ เพื่อลบข้อกำหนดการใช้ สำหรับโฮสต์หรือโดเมนที่เลือกในกล่องรายการ

en: You must first select a policy to be changed.
th: คุณต้องเลือกข้อกำหนดที่ต้องการเปลี่ยนแปลงก่อน

en: You must first select a policy to delete.
th: คุณต้องเลือกข้อกำหนดที่ต้องการจะลบก่อน

en: Use Global
th: ใช้ค่าทั่วไป

en: Accept
th: ยอมรับ

en: Reject
th: ปฏิเสธ

en: Enable filters
th: เปิดใช้งานตัวกรอง

en: Hide filtered images
th: ซ่อนภาพที่เข้าเงื่อนไขการกรอง

en: Manual Filter
th: กรองด้วยตนเอง

en: Search:
th: ค้นหา:

en: <qt>Filter expression (e.g. <tt>http://www.example.com/ad/*</tt>, <a href="filterhelp">more information</a>):
th: <qt>เงื่อนไขของตัวกรอง (เช่น <tt>http://www.example.com/ad/*</tt>, <a href="filterhelp">คลิกเพื่อดูข้อมูลเพิ่มเติม</a>):

en: Automatic Filter
th: กรองอัตโนมัติ

en: Automatic update interval:
th: ช่วงจังหวะปรับปรุงอัตโนมัติ:

en:  day |  days
th[0]:  วัน

en: Insert
th: แทรก

en: Update
th: ปรับปรุง

en: Remove
th: เอาออก

en: Import...
th: นำเข้า...

en: Export...
th: ส่งออก...

en: <qt>More information on <a href="importhelp">import format</a>, <a href="exporthelp">export format</a>
th: <qt>ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ <a href="importhelp">รูปแบบการนำเข้า</a>, <a href="exporthelp">รูปแบบการส่งออก</a>

en: Enable or disable AdBlocK filters. When enabled, a set of URL expressions should be defined in the filter list for blocking to take effect.
th: เปิดหรือปิดตัวกรองการบล็อคโฆษณา (AdBlocK) หากเปิดใช้งาน จะมีการบล็อคที่อยู่ตามรูปแบบที่อยู่ URL ที่กำหนดไว้

en: When enabled blocked images will be removed from the page completely, otherwise a placeholder 'blocked' image will be used.
th: หากเปิดใช้การบล็อครูปภาพ จะมีการงดแสดงรูปภาพนั้นหลังจากเรียกหน้าเว็บสมบูรณ์แล้ว ไม่เช่นนั้นก็จะใช้จากส่วนจัดการรูปภาพที่จะ 'บล็อค' แทน

en: This is the list of URL filters that will be applied to all embedded images and media objects.
th: นี่เป็นรายการของที่อยู่ URL ที่ต้องการกรอง ซึ่งจะมีผลกับรูปภาพที่ฝังแนบอยู่ และวัตถุที่เป็นสื่อประสมทั้งหมด

en: <qt><p>Enter an expression to filter. Filters can be defined as either:<ul><li>a shell-style wildcard, e.g. <tt>http://www.example.com/ads*</tt>, the wildcards <tt>*?[]</tt> may be used</li><li>a full regular expression by surrounding the string with '<tt>/</tt>', e.g. <tt>/\/(ad|banner)\./</tt></li></ul><p>Any filter string can be preceded by '<tt>@@</tt>' to whitelist (allow) any matching URL, which takes priority over any blacklist (blocking) filter.
th: <qt><p>ป้อนเงื่อนไขที่จะใช้กับตัวกรอง ตัวกรองสามารถนิยามได้ทั้ง:<ul><li>ไวล์การ์ด เช่น <tt>http://www.example.com/ads*</tt>, อาจใช้ไวล์การ์ด <tt>*?[]</tt> ได้</li><li>เงื่อนไขเต็ม ๆ จะล้อมรอบข้อความด้วย '<tt>/</tt>' เช่น <tt>/\/(ad|banner)\./</tt></li></ul> <p>ข้อความตัวกรองใด ๆ สามารถจะนำหน้าด้วย '<tt>@@</tt>' ได้เพื่ออนุญาตที่อยู่ URL ที่เข้าเงื่อนไข, ซึ่งจะถูกจัดความสำคัญให้อยู่เหนือรายการตัวกรองแบล็กลิสต์ (การบล็อค)

en: <qt><p>The filter import format is a plain text file. Blank lines, comment lines starting with '<tt>!</tt>' and the header line <tt>[AdBlock]</tt> are ignored. Any other line is added as a filter expression.
th: <qt><p>รูปแบบของตัวกรองการนำเข้านั้นเป็นแฟ้มข้อความธรรมดา บรรทัดว่าง, บรรทัดหมายเหตุ จะเริ่มหัวบรรทัดด้วย '<tt>!</tt>' โดยจะไม่สนใจกับบรรทัดส่วนหัว <tt>[AdBlock]</tt> ส่วนบรรทัดอื่น ๆ จะใช้เป็นเงื่อนไขของตัวกรอง

en: <qt><p>The filter export format is a plain text file. The file begins with a header line <tt>[AdBlock]</tt>, then all of the filters follow each on a separate line.
th: <qt><p>รูปแบบของตัวกรองการส่งออกนั้นเป็นแฟ้มข้อความธรรมดา โดยแฟ้มจะเริ่มด้วยบรรทัดส่วนหัว <tt>[AdBlock]</tt> แล้วตามด้วยตัวกรองทั้งหมดโดยแยกแต่ละตัวกรองออกเป็นแต่ละบรรทัด

en: <h1>Konqueror AdBlocK</h1> Konqueror AdBlocK allows you to create a list of filters that are checked against linked images and frames. URL's that match are either discarded or replaced with a placeholder image.
th: <h1>Konqueror AdBlocK</h1> การปิดกั้นโฆษณาโดย Konqueror นี้จะให้คุณ สร้างรายการของตัวกรองที่จะตรวจสอบจากที่อยู่เชื่อมโยงของรูปภาพและเฟรม โดยที่อยู่ URL ที่ตรงกับเงื่อนไขของตัวกรองอาจจะถูกทิ้งไปหรือแทนที่ด้วยภาพสำหรับแทนที่

en: Name
th: ชื่อ

en: URL
th: ที่อยู่ URL

en: Tabbed Browsing
th: การท่องเว็บแบบใช้แท็บ

[ctx: @label:listbox]
en: When &Konqueror starts:
th: เมื่อ &Konqueror เริ่มการทำงาน:

[ctx: @item:inlistbox]
en: Show Introduction Page
th: แสดงหน้าแนะนำ

[ctx: @item:inlistbox]
en: Show Blank Page
th: แสดงหน้าว่าง

[ctx: @item:inlistbox]
en: Show My Bookmarks
th: แสดงที่คั่นหน้าของฉัน

en: Home page:
th: หน้าหลัก:

en: Default web browser engine:
th: กลไกหลักของเว็บเบราวเซอร์:

en: <h1>Konqueror Browser</h1> Here you can configure Konqueror's browser functionality. Please note that the file manager functionality has to be configured using the "File Manager" configuration module. You can make some settings how Konqueror should handle the HTML code in the web pages it loads. It is usually not necessary to change anything here.
th: <h1>เบราว์เซอร์ Konqueror </h1> คุณสามารถปรับแต่งความสามารถของเบราว์เซอร์ Konqueror ได้ที่นี่ โปรดจำไว้ว่า ความสามารถในการเป็นตัวจัดการแฟ้มนั้น ต้องทำการปรับแต่งในส่วนมอดูล "เครื่องมือจัดการแฟ้ม" คุณสามารถตั้งค่าบางอย่างให้ Konqueror จัดการกับโค้ดของ HTML ในหน้าเว็บที่โหลดได้ โดยทั่วไปก็ไม่จำเป็นต้องทำการเปลี่ยนแปลงอะไรที่นี่

en: Boo&kmarks
th: ที่&คั่นหน้า

en: Ask for name and folder when adding bookmarks
th: ถามชื่อและโฟลเดอร์ด้วยเมื่อมีการเพิ่มคั่นหน้าไปยังที่คั่นหน้า

en: If this box is checked, Konqueror will allow you to change the title of the bookmark and choose a folder in which to store it when you add a new bookmark.
th: หากเปิดใช้ตัวเลือกนี้  Konqueror จะให้คุณป้อนชื่อหัวเรื่องและเลือกโฟลเดอร์ที่จะจัดเก็บคั่นหน้าไว้ เมื่อคุณทำการเพิ่มคั่นหน้าใหม่เข้าไปยังที่คั่นหน้า

en: Show only marked bookmarks in bookmark toolbar
th: แสดงเฉพาะคั่นหน้าที่ทำเครื่องหมายไว้ในแถบที่คั่นหน้าเท่านั้น

en: If this box is checked, Konqueror will show only those bookmarks in the bookmark toolbar which you have marked to do so in the bookmark editor.
th: หากเปิดใช้ตัวเลือกนี้  Konqueror จะแสดงเฉพาะคั่นหน้าในแถบที่คั่นหน้าที่คุณทำเครื่องหมายไว้บนเครื่องมือแก้ไขที่คั่นหน้าเท่านั้น

en: Form Com&pletion
th: เติมแบบฟอร์มให้สมบูรณ์อัตโนมัติ

en: If this box is checked, Konqueror will remember the data you enter in web forms and suggest it in similar fields for all forms.
th: เลือกตัวเลือกนี้ เพื่อให้ Konqueror จดจำข้อมูลต่าง ๆ ที่คุณเคยกรอกไว้ในแบบฟอร์มต่าง ๆ บนหน้าเว็บ และนำไปใช้กับแบบฟอร์มทุกแบบฟอร์มที่มีช่องกรอกข้อมูลเหมือนกัน

en: &Maximum completions:
th: จำนวนสูงสุดของการเติมแบบฟอร์มให้สมบูรณ์อัตโนมัติ:

en: Here you can select how many values Konqueror will remember for a form field.
th: คุณสามารถเลือกให้ Konqueror จดจำช่องข้อมูลในฟอร์มเป็นจำนวนมากเท่าใด ได้ที่นี่

en: Mouse Beha&vior
th: &พฤติกรรมของเมาส์

en: Chan&ge cursor over links
th: เป&ลี่ยนเคอร์เซอร์เมาส์เมื่อเคลื่อนผ่านส่วนเชื่อมโยง

en: If this option is set, the shape of the cursor will change (usually to a hand) if it is moved over a hyperlink.
th: เลือกตัวเลือกนี้ เพื่อให้มีการเปลี่ยนรูปเคอร์เซอร์เมาส์เมื่อมีเมาส์เคลื่อนผ่านเหนือที่อยู่เชื่อมโยง (โดยมากมักเปลี่ยนเป็นรูปมือ)

en: M&iddle click opens URL in selection
th: คลิกเมาส์ปุ่ม&กลางเพื่อเปิดที่อยู่ URL ของส่วนที่เลือกไว้

en: If this box is checked, you can open the URL in the selection by middle clicking on a Konqueror view.
th: เปิดใช้ตัวเลือกนี้เพื่อให้มีการเปิดที่อยู่ URL ของส่วนที่เลือกไว้หากมีการคลิกเมาส์ปุ่มกลางบนพื้นที่แสดงผลของ Konqueror

en: Right click goes &back in history
th: คลิกเมาส์ปุ่มขวาเพื่อ&ย้อนกลับไปยังหน้าเว็บที่เคยเปิดก่อนหน้า

en: If this box is checked, you can go back in history by right clicking on a Konqueror view. To access the context menu, press the right mouse button and move.
th: หากเปิดใช้ตัวเลือกนี้ คุณจะสามารถย้อนกลับได้ง่าย ๆ ด้วยการคลิกเมาส์ปุ่มขวาบนพื้นที่แสดงผลของ Konqueror สำหรับการเรียกใช้งานเมนูคลิกขวา จะเปลี่ยนไปใช้การคลิกเมาส์ปุ่มขวาและเคลื่อนเมาส์ไปด้วย

en: Allow automatic delayed &reloading/redirecting
th: อนุญาตการหน่วงเวลาก่อนโห&ลดใหม่/การส่งต่อไปยังหน้าใหม่อัตโนมัติ

en: Some web pages request an automatic reload or redirection after a certain period of time. By unchecking this box Konqueror will ignore these requests.
th: มีหน้าเว็บบางหน้าที่ร้องขอให้ทำการโหลดใหม่หรือส่งต่อไปยังหน้าเว็บใหม่แบบอัตโนมัติหลังจากช่วงเวลาหนึ่ง ซึ่งการไม่เปิดใช้ตัวเลือกนี้ จะทำให้ Konqueror ไม่สนใจสิ่งที่ร้องขอมา

en: Enable Access Ke&y activation with Ctrl key
th: เปิด/ปิด การกระตุ้นการทำงานของปุ่&มเข้าถึงด้วยปุ่มพิมพ์ Ctrl

en: Pressing the Ctrl key when viewing webpages activates Access Keys. Unchecking this box will disable this accessibility feature. (Konqueror needs to be restarted for this change to take effect.)
th: การกดปุ่มพิมพ์ Ctrl เมื่อชมหน้าเว็บ จะเป็นการกระตุ้นการทำงานของปุ่มเข้าถึงของ KDE การยกเลิกการกาตัวเลือกนี้ จะเป็นการปิดคุณสมบัติการช่วยใช้งานนี้ (Konqueror จำเป็นต้องเริ่มงานใหม่ เพื่อให้การเปลี่ยนแปลงนี้มีผล)

en: Enable Ja&va globally
th: เปิดใช้งาน&จาวากับทั้งระบบ

en: Java Runtime Settings
th: ตั้งค่าส่วนรันไทม์ของจาวา

en: &Use security manager
th: ใ&ช้ตัวจัดการความปลอดภัย

en: Use &KIO
th: ใช้ &KIO

en: Shu&tdown applet server when inactive for more than
th: &ปิดเซิร์ฟเวอร์แอพเพล็ตเมื่อไม่มีการใช้งาน

en: &Path to Java executable, or 'java':
th: &ตำแหน่งของแฟ้มประมวลผลจาวา หรือ 'java':

en: Additional Java a&rguments:
th: อา&ร์กิวเมนต์เพิ่มเติมของจาวา:

en: Enables the execution of scripts written in Java that can be contained in HTML pages. Note that, as with any browser, enabling active contents can be a security problem.
th: เปิดให้ใช้การประมวลผลสคริปต์ที่ถูกเขียนเป็นแบบจาวา ซึ่งมันอาจอยู่ในหน้าเว็บ HTML โปรดระวัง เนื่องจากการรองรับจาวายังไม่สมบูรณ์ดีนัก ซึ่งกับบางเบราว์เซอร์แล้ว การเปิดใช้งานหัวข้อนี้อาจทำให้มีปัญหาด้านความปลอดภัยได้

en: <p>This box contains the domains and hosts you have set a specific Java policy for. This policy will be used instead of the default policy for enabling or disabling Java applets on pages sent by these domains or hosts.</p><p>Select a policy and use the controls on the right to modify it.</p>
th: <p>กล่องนี้จะมีโดเมนและโฮสต์ที่คุณได้ทำการตั้งข้อกำหนดเฉพาะสำหรับ java เอาไว้ ข้อกำหนดนี้จะถูกใช้แทนข้อกำหนดปริยายในการเปิดหรือปิดการใช้งาน java applet ในหน้าต่าง ๆ ที่ถูกส่งมาโดยโดเมนหรือโฮสต์เหล่านี้</p><p>เลือกข้อกำหนดและใช้ปุ่มที่ด้านขวา เพื่อทำการแก้ไข</p>

en: Click this button to choose the file that contains the Java policies. These policies will be merged with the existing ones. Duplicate entries are ignored.
th: คลิกที่ปุ่มนี้ เพื่อเลือกแฟ้มที่บรรจุข้อกำหนดการใช้งานจาวาอยู่ โดยข้อกำหนดเหล่านี้จะถูกรวมเข้ากับข้อกำหนดที่มีอยู่แล้ว ส่วนที่ซ้ำซ้อนกันจะถูกละทิ้ง

en: Click this button to save the Java policy to a zipped file. The file, named <b>java_policy.tgz</b>, will be saved to a location of your choice.
th: คลิกที่ปุ่มนี้ เพื่อบันทึกข้อกำหนดการใช้งานจาวาไปเป็นแฟ้มบีบอัดชื่อ <b>java_policy.tgz</b> ซึ่งจะถูกบันทึกไว้ในตำแหน่งที่คุณเลือก

en: Here you can set specific Java policies for any particular host or domain. To add a new policy, simply click the <i>New...</i> button and supply the necessary information requested by the dialog box. To change an existing policy, click on the <i>Change...</i> button and choose the new policy from the policy dialog box. Clicking on the <i>Delete</i> button will remove the selected policy, causing the default policy setting to be used for that domain.
th: คุณสามารถตั้งข้อกำหนดการใช้งานจาวาสำหรับบางโฮสต์หรือบางโดเมนได้ที่นี่ หากต้องการเพิ่มข้อกำหนดใหม่ ให้คลิกที่ปุ่ม <i>สร้างใหม่...</i> และใส่ข้อมูลที่จำเป็นต้องใช้ในกล่องโต้ตอบ แต่ถ้าหากต้องการเปลี่ยนข้อกำหนดที่มี ให้คลิกที่ปุ่ม <i>เปลี่ยน...</i> และเลือกข้อกำหนดการใช้ใหม่ที่ต้องการในกล่องโต้ตอบ คลิกที่ปุ่ม <i>ลบ</i> ในกรณีที่คุณต้องการลบข้อกำหนดที่เลือกไว้เพื่อให้กลับไปใช้ข้อกำหนดปริยายสำหรับใช้กับโดเมนนี้แทน

en: Enabling the security manager will cause the jvm to run with a Security Manager in place. This will keep applets from being able to read and write to your file system, creating arbitrary sockets, and other actions which could be used to compromise your system. Disable this option at your own risk. You can modify your $HOME/.java.policy file with the Java policytool utility to give code downloaded from certain sites more permissions.
th: เปิดใช้งานตัวจัดการความปลอดภัย และ jvm จะทำงานโดยใช้ตัวจัดการความปลอดภัยด้วย ซึ่งจะช่วยควบคุมการอ่านเขียนระบบไฟล์, การสร้างซ็อกเก็ต และการกระทำอื่นๆ ที่อาจจะส่งผลต่อความปลอดภัยบนระบบของคุณได้ คุณสามารถแก้ไขแฟ้ม $HOME/.java.policy ด้วยเครื่องมือปรับแต่งข้อกำหนดของจาวาก็ได้ เพื่อตั้งข้อกำหนดการดาวน์โหลดโค้ดจากบางไซต์ที่มีสิทธิ์ใช้งานมากกว่า

en: Enabling this will cause the jvm to use KIO for network transport
th: การเปิดใช้งานตัวเลือกนี้ จะทำให้ jvm ใช้ไลบรารี KIO ในการรับส่งข้อมูลผ่านเครือข่าย

en: Enter the path to the java executable. If you want to use the jre in your path, simply leave it as 'java'. If you need to use a different jre, enter the path to the java executable (e.g. /usr/lib/jdk/bin/java), or the path to the directory that contains 'bin/java' (e.g. /opt/IBMJava2-13).
th: ป้อนตำแหน่งที่ชี้ไปยังโปรแกรมประมวลผลจาวา หากคุณกำหนดค่าของ jre ไว้ในพาธแล้ว ให้ตั้งเป็น 'java' เท่านั้น แต่ถ้าหากต้องการใช้งาน jre อื่นๆ ให้เติมตำแหน่งไปยังโปรแกรมประมวลผลจาวาที่ต้องการด้วย (เช่น /usr/lib/jdk/bin/java) หรือชี้ไปยังไดเร็กทอรีที่มี 'bin/java' อยู่ (เช่น /opt/IBMJava2-13)

en: If you want special arguments to be passed to the virtual machine, enter them here.
th: หากคุณต้องการส่งอาร์กิวเมนต์เพิ่มเติมให้กับ virtual machine ให้ใส่มันที่นี่

en: When all the applets have been destroyed, the applet server should shut down. However, starting the jvm takes a lot of time. If you would like to keep the java process running while you are browsing, you can set the timeout value to whatever you like. To keep the java process running for the whole time that the konqueror process is, leave the Shutdown Applet Server checkbox unchecked.
th: เมื่อทุกแอพเพล็ตถูกทำลาย เซิร์ฟเวอร์แอพเพล็ตควรจะปิดการทำงาน อย่างไรก็ตาม jvm ที่ทำงานอยู่ อาจจะใช้เวลามาก  หากคุณต้องการให้โพรเซสของจาวาทำงานในขณะที่คุณเรียกดูหน้าเว็บด้วย ให้ตั้งค่าเวลาการใช้ที่คุณต้องการ  เพื่อให้โพรเซสของจาวาทำงานตลอดเวลาที่ใช้งาน konqueror อยู่ โดยไม่ต้องเลือกตัวเลือกปิดการทำงานเซิร์ฟเวอร์แอพเพล็ต

[ctx: @title:group]
en: Doma&in-Specific
th: ระบุโดเ&มน

en: &Java policy:
th: ข้อกำหนดการใช้งาน&จาวา:

en: Select a Java policy for the above host or domain.
th: เลือกข้อกำหนดการใช้งานจาวา สำหรับโฮสต์หรือโดเมนด้านบน

en: Ena&ble JavaScript globally
th: เปิดใ&ช้งานจาวาสคริปต์กับทั้งระบบ

en: Enables the execution of scripts written in ECMA-Script (also known as JavaScript) that can be contained in HTML pages. Note that, as with any browser, enabling scripting languages can be a security problem.
th: เปิดให้สามารถประมวลผลสคริปต์ ที่ถูกเขียนภายใต้ข้อกำหนด ECMA (ซึ่งรู้จักกันในชื่อ จาวาสคริปต์) ได้ โดยมันอาจอยู่ในหน้าเว็บ HTML โปรดใช้ด้วยความระวัง เนื่องจากส่วนรองรับจาวาสคริปต์นี้ยังไม่สมบูรณ์ และควรจำไว้ว่า การใช้งานสคริปต์ อาจมีผลต่อความปลอดภัยบางอย่างด้วย

en: Debugging
th: การดีบั๊ก

en: Enable debu&gger
th: เปิดใช้งานตัวดี&บั๊กการทำงาน

en: Enables builtin JavaScript debugger.
th: เปิดใช้งานตัวดีบั๊กจาวาสคริปต์ภายใน

en: Report &errors
th: แจ้งข้อ&ผิดพลาด

en: Enables the reporting of errors that occur when JavaScript code is executed.
th: เปิดใช้การแจ้งข้อผิดพลาดที่เกิดเมื่อมีการประมวลผลจาวาสคริปต์

en: Here you can set specific JavaScript policies for any particular host or domain. To add a new policy, simply click the <i>New...</i> button and supply the necessary information requested by the dialog box. To change an existing policy, click on the <i>Change...</i> button and choose the new policy from the policy dialog box. Clicking on the <i>Delete</i> button will remove the selected policy causing the default policy setting to be used for that domain. The <i>Import</i> and <i>Export</i> button allows you to easily share your policies with other people by allowing you to save and retrieve them from a zipped file.
th: คุณสามารถตั้งข้อกำหนดการใช้งานจาวาสคริปต์ สำหรับบางโฮสต์หรือบางโดเมนได้ที่นี่ หากต้องการเพิ่มข้อกำหนด ให้คลิกที่ปุ่ม <i>สร้างใหม่...</i> และกรอกข้อมูลที่จำเป็น หากต้องการเปลี่ยนแปลงข้อกำหนด ให้คลิกที่ปุ่ม <i>เปลี่ยน...</i> และเลือกข้อกำหนดใหม่ที่ต้องการจากกล่องโต้ตอบ  คลิกที่ปุ่ม <i>ลบ</i> หากต้องการลบข้อกำหนดที่เลือก และกลับไปใช้ข้อกำหนดโดยปริยายเทน และคลิกที่ปุ่ม <i>นำเข้า</i> และ <i>ส่งออก</i> เพื่อให้สามารถแลกเปลี่ยน ข้อกำหนดของคุณกับคนอื่นได้ง่าย โดยอนุญาตให้คุณใช้งานในรูปแบบแฟ้มบีบอัดได้

en: <p>This box contains the domains and hosts you have set a specific JavaScript policy for. This policy will be used instead of the default policy for enabling or disabling JavaScript on pages sent by these domains or hosts.</p><p>Select a policy and use the controls on the right to modify it.</p>
th: <p>กล่องนี้จะมีโดเมน และโฮสต์ที่คุณได้ตั้งข้อกำหนดเฉพาะสำหรับ JavaScript ไว้ ข้อกำหนดนี้จะถูกใช้แทนข้อกำหนดปริยายในการเปิดหรือปิดการใช้งาน JavaScript บนหน้าที่ถูกส่งมาโดยโดเมน หรือโฮสต์เหล่านี้</p><p>เลือกข้อกำหนดและใช้ปุ่มทางด้านขวาเพื่อทำการแก้ไข</p>

en: Click this button to choose the file that contains the JavaScript policies. These policies will be merged with the existing ones. Duplicate entries are ignored.
th: คลิกที่ปุ่มนี้ เพื่อเลือกแฟ้มที่บรรจุข้อกำหนดการใช้งานจาวาสคริปต์อยู่ และข้อกำหนดการใช้ดังกล่าว จะถูกรวมเข้าไปยังข้อกำหนดที่มีอยู่แล้ว และจะไม่รวมส่วนที่ซ้ำกันเข้าไปด้วย

en: Click this button to save the JavaScript policy to a zipped file. The file, named <b>javascript_policy.tgz</b>, will be saved to a location of your choice.
th: คลิกที่ปุ่มนี้ เพื่อบันทึกข้อกำหนดการใช้งานจาวาสคริปต์ ไปเป็นแฟ้มบีบอัด ชื่อ <b>javascript_policy.tgz</b> ในตำแหน่งที่คุณเลือก

en: Global JavaScript Policies
th: ข้อกำหนดทั่วไปการใช้จาวาสคริปต์

[ctx: @title:group]
en: Do&main-Specific
th: ระบุโ&ดเมน

en: JavaScript policy:
th: ข้อกำหนดการใช้งานจาวาสคริปต์:

en: Select a JavaScript policy for the above host or domain.
th: เลือกข้อกำหนดการใช้งานจาวาสคริปต์ สำหรับโฮสต์หรือโดเมนด้านบน

en: Domain-Specific JavaScript Policies
th: ข้อกำหนดการใช้จาวาสคริปต์สำหรับโดเมน

en: Open new windows:
th: เปิดหน้าต่างใหม่:

en: Use global
th: ใช้ค่าทั่วไป

en: Use setting from global policy.
th: ใช้การตั้งค่าจากข้อกำหนดทั่วไป

en: Allow
th: อนุญาต

en: Accept all popup window requests.
th: ยอมรับการร้องขอเปิดหน้าต่างป๊อปอัปใหม่ทั้งหมด

en: Ask
th: ถามก่อน

en: Prompt every time a popup window is requested.
th: ให้มีการถามทุกครั้งที่มีการร้องขอเปิดหน้าต่างป๊อปอัปใหม่

en: Deny
th: ปฏิเสธ

en: Reject all popup window requests.
th: ปฏิเสธการร้องขอเปิดหน้าต่างป๊อปอัปใหม่ทั้งหมด

en: Smart
th: อย่างฉลาด

en: Accept popup window requests only when links are activated through an explicit mouse click or keyboard operation.
th: ยอมรับการร้องขอหน้าต่างป๊อปอัป เมื่อมีการเรียกที่อยู่เชื่อมโยงผ่านการคลิกเมาส์หรือ ผ่านการใช้แป้นพิมพ์เท่านั้น

en: If you disable this, Konqueror will stop interpreting the <i>window.open()</i> JavaScript command. This is useful if you regularly visit sites that make extensive use of this command to pop up ad banners.<br /><br /><b>Note:</b> Disabling this option might also break certain sites that require <i>window.open()</i> for proper operation. Use this feature carefully.
th: หากปิดการใช้งานตัวเลือกนี้ Konqueror จะหยุดการแปลคำสั่งสคริปต์ <i>window.open()</i> ของจาวาสคริปต์ ซึ่งเหมาะสำหรับการเข้าดูไซต์ที่มักจะทำการใช้คำสั่งนี้เพื่อเปิดหน้าต่างโฆษณาขึ้นมา <br /><br /><b>ข้อควรจำ:</b> การปิดการใช้งานตัวเลือกนี้จะทำให้บางไซต์ที่ต้องการใช้งานคำสั่ง <i>window.open()</i> ในการปฏิบัติการบางอย่างอาจไม่สามารถทำงานได้ ดังนั้นโปรดใช้ด้วยความระมัดระวัง

en: Resize window:
th: ปรับขนาดหน้าต่าง:

en: Allow scripts to change the window size.
th: อนุญาติให้สคริปต์เปลี่ยนขนาดหน้าต่างได้

en: Ignore
th: ไม่สนใจ

en: Ignore attempts of scripts to change the window size. The web page will <i>think</i> it changed the size but the actual window is not affected.
th: ไม่สนใจการเปลี่ยนขนาดหน้าต่างของสคริปต์ โดยหน้าเว็บจะ<i>คิดว่า</i> การเปลี่ยนขนาดหน้าต่างที่มันต้องการได้เกิดขึ้นแล้ว แต่จริง ๆ แล้วไม่มีการเปลี่ยนแปลงเลย

en: Some websites change the window size on their own by using <i>window.resizeBy()</i> or <i>window.resizeTo()</i>. This option specifies the treatment of such attempts.
th: มีบางเว็บไซต์ที่ต้องการเปลี่ยนขนาดหน้าต่างให้เป็นขนาดที่มันต้องการ โดยใช้ฟังก์ชัน <i>window.resizeBy()</i> หรือ <i>window.resizeTo()</i> ซึ่งตัวเลือกนี้จะตอบสนองมันเหมือนกับว่าขนาดหน้าต่างได้เปลี่ยนไปแล้ว

en: Move window:
th: ย้ายหน้าต่าง:

en: Allow scripts to change the window position.
th: อนุญาตให้สคริปต์เปลี่ยนตำแหน่งของหน้าต่าง

en: Ignore attempts of scripts to change the window position. The web page will <i>think</i> it moved the window but the actual position is not affected.
th: ไม่สนใจการเปลี่ยนตำแหน่งหน้าต่างของสคริปต์ หน้าเว็บจะ<i>คิดว่า</i> หน้าต่างถูกย้ายไปแล้ว แต่จริง ๆ แล้ว ไม่มีการย้ายเกิดขึ้น

en: Some websites change the window position on their own by using <i>window.moveBy()</i> or <i>window.moveTo()</i>. This option specifies the treatment of such attempts.
th: มีบางเว็บไซต์ที่ต้องการย้ายตำแหน่งหน้าต่างไปยังตำแหน่งที่มันต้องการ โดยใช้ฟังก์ชัน <i>window.moveBy()</i> หรือ <i>window.moveTo()</i>ซึ่งตัวเลือกนี้จะตอบสนองมันเหมือนกับว่าหน้าต่างได้ถูกย้ายไปแล้ว

en: Focus window:
th: โฟกัสหน้าต่าง:

en: Allow scripts to focus the window.
th: อนุญาตให้โฟกัสไปยังหน้าต่าง

en: Ignore attempts of scripts to focus the window. The web page will <i>think</i> it brought the focus to the window but the actual focus will remain unchanged.
th: ไม่สนใจการเปลี่ยนโฟกัสหน้าต่างของสคริปต์ หน้าเว็บจะ<i>คิดว่า</i> หน้าต่างถูกโฟกัสแล้ว แต่จริง ๆ แล้ว ไม่มีการโฟกัสเกิดขึ้น

en: Some websites set the focus to their browser window on their own by using <i>window.focus()</i>. This usually leads to the window being moved to the front interrupting whatever action the user was dedicated to at that time. This option specifies the treatment of such attempts.
th: มีบางเว็บไซต์ที่ต้องการโฟกัสหน้าต่างไปยังหน้าต่างที่มันต้องการ โดยใช้ฟังก์ชัน <i>window.focus()</i> ซึ่งตัวเลือกนี้จะตอบสนองมันเหมือนกับว่าหน้าต่างได้ถูกโฟกัสแล้ว

en: Modify status bar text:
th: แก้ไขข้อความสถานะ:

en: Allow scripts to change the text of the status bar.
th: อนุญาตให้เปลี่ยนข้อความในแถบสถานะได้

en: Ignore attempts of scripts to change the status bar text. The web page will <i>think</i> it changed the text but the actual text will remain unchanged.
th: ไม่สนใจการเปลี่ยนข้อความในแถบสถานะของสคริปต์ หน้าเว็บจะ<i>คิดว่า</i> ข้อความในแถบสถานะเปลี่ยนแล้ว แต่จริง ๆ แล้ว ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

en: Some websites change the status bar text by setting <i>window.status</i> or <i>window.defaultStatus</i>, thus sometimes preventing displaying the real URLs of hyperlinks. This option specifies the treatment of such attempts.
th: มีบางเว็บไซต์ที่ต้องการเปลี่ยนข้อความในแถบสถานะเป็นที่มันต้องการ โดยใช้ฟังก์ชัน <i>window.status</i> หรือ <i>window.defaultStatus</i>ซึ่งตัวเลือกนี้จะตอบสนองมันเหมือนกับว่าแถบสถานะได้เปลี่ยนไปแล้ว

en: Konqueror Browsing Control Module
th: มอดูลควบคุมการท่องเว็บของ Konqueror

en: (c) 1999 - 2001 The Konqueror Developers
th: สงวนลิขสิทธิ์ (c) 1999 - 2001 ทีมผู้พัฒนา Konqueror

en: JavaScript access controls
    Per-domain policies extensions
th: ควบคุมการใช้จาวาสคริปต์
    สำหรับแต่ละโดเมน

en: &Java
th: &จาวา

en: Java&Script
th: จาวา&สคริปต์

en: <h2>JavaScript</h2>On this page, you can configure whether JavaScript programs embedded in web pages should be allowed to be executed by Konqueror.<h2>Java</h2>On this page, you can configure whether Java applets embedded in web pages should be allowed to be executed by Konqueror.<br /><br /><b>Note:</b> Active content is always a security risk, which is why Konqueror allows you to specify very fine-grained from which hosts you want to execute Java and/or JavaScript programs.
th: <h2>จาวาสคริปต์</h2> ในหน้านี้ คุณสามารถปรับแต่งได้ว่าจะให้ Konqueror เรียกใช้ โปรแกรมจาวาสคริปต์ที่ฝังอยู่ในหน้าเว็บหรือไม่ <h2>จาวา</h2> ในหน้านี้ คุณสามารถปรับแต่งว่าจะให้ Konqueror เรียกใช้ Java applet ที่ฝังอยู่ในหน้าเว็บหรือไม่<br /><br /><b>ข้อสังเกต:</b> เนื้อหาแบบมีการตอบโต้นั้นมีความเสี่ยงด้านความปลอดภัยเสมอ ซึ่งนี่เป็นสาเหตุว่าทำไม Konqueror จึงอนุญาตให้คุณระบุได้อย่างละเอียดว่าโฮสต์ไหนที่คุณต้องการให้มีการ เรียกใช้งานโปรแกรมจาวา และ/หรือ จาวาสคริปต์

en: &Host or domain name:
th: ชื่อโฮส&ต์หรือชื่อโดเมน:

en: Enter the name of a host (like www.kde.org) or a domain, starting with a dot (like .kde.org or .org)
th: เติมชื่อของโฮสต์ (เช่น www.kde.org) หรือโดเมนซึ่งจะต้องเริ่มด้วยจุด (เช่น .kde.org หรือ .org เป็นต้น)

en: You must first enter a domain name.
th: คุณต้องป้อนชื่อโดเมนเสียก่อน
