katepart4 - en to th translation catalogue (514 entries)

en: Argument-hints
th: แนะนำการใช้อาร์กิวเมนต์

en: Best matches
th: ตรงกันมากที่สุด

en: Auto Word Completion
th: การเติมคำให้สมบูรณ์อัตโนมัติ

en: Shell Completion
th: การเติมคำสั่งของเชลล์ให้สมบูรณ์

en: Reuse Word Above
th: ใช้คำด้านบนอีกครั้ง

en: Reuse Word Below
th: ใช้คำด้านล่างอีกครั้ง

note: i18n: ectx: Menu (file)
en: &File
th: แ&ฟ้ม

note: i18n: ectx: Menu (edit)
en: &Edit
th: แ&ก้ไข

note: i18n: ectx: Menu (view)
en: &View
th: &มุมมอง

note: i18n: ectx: Menu (view_menu_borders)
en: Borders
th: กรอบ

note: i18n: ectx: Menu (codefolding)
en: &Code Folding
th: การพับเก็บโ&คัดต้นฉบับ

note: i18n: ectx: Menu (tools)
en: &Tools
th: เ&ครื่องมือ

note: i18n: ectx: Menu (wordcompletion)
en: Word Completion
th: การเติมคำให้สมบูรณ์

note: i18n: ectx: Menu (spelling)
en: Spelling
th: ตรวจคำสะกด

note: i18n: ectx: Menu (settings)
en: &Settings
th: &ตั้งค่า

note: i18n: ectx: ToolBar (mainToolBar)
en: Main Toolbar
th: แถบเครื่องมือหลัก

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, chkIconBorder)
en: <p>If this option is checked, every new view will display an icon border on the left hand side.</p><p>The icon border shows bookmark signs, for instance.</p>
th: <p>หากเลือกตัวเลือกนี้ จะมีการแสดงกรอบไอคอนทางด้านซ้ายมือของมุมมองที่เปิดใหม่ทุกตัว </p><p>กรอบไอคอนนี้ จะใช้แสดงเครื่องหมายที่คั่นหน้าของบรรทัด</p>

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, chkLineNumbers)
en: If this option is checked, every new view will display line numbers on the left hand side.
th: หากเลือกตัวเลือกนี้ จะแสดงหมายเลขบรรทัดทางด้านซ้ายของมุมมองที่เปิดใหม่ทุกตัว

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, chkLineNumbers)
en: Show &line numbers
th: แสดงหมายเลข&บรรทัด

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, chkScrollbarMarks)
en: <p>If this option is checked, every new view will show marks on the vertical scrollbar.</p><p>These marks will show bookmarks, for instance.</p>
th: <p>หากเลือกตัวเลือกนี้ จะมีการแสดงไอคอนกรอบทางด้านซ้ายมือของมุมมองที่เปิดใหม่ทุกตัว</p> <p>ไอคอนกรอบนี้ จะแสดงให้ทราบว่า จุดใดที่เป็นจุดที่คั่นหน้า</p>

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, cmbShowScrollbars)
en: Always On
th: เปิดใช้เสมอ

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QRadioButton, rbSortBookmarksByCreation)
en: Each new bookmark will be added to the bottom, independently from where it is placed in the document.
th: ที่คั่นหน้าตัวใหม่แต่ละตัว จะถูกเพิ่มเข้าไปยังส่วนท้ายโดยเป็นอิสระจากที่มันถูกเก็บไว้ในเอกสาร

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QRadioButton, rbSortBookmarksByPosition)
en: The bookmarks will be ordered by the line numbers they are placed at.
th: ที่คั่นหน้าจะถูกเรียงลำดับตามหมายเลขบรรทัด

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, gbGeneral) i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, gbViInputMode)
en: General
th: ค่าทั่วไป

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label)
en: Minimal word length to complete:
th: ความยาวน้อยที่สุดของคำที่จะให้เติมให้สมบูรณ์:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (KPluralHandlingSpinBox, sbWordWrap)
en: If the Word Wrap option is selected this entry determines the length (in characters) at which the editor will automatically start a new line.
th: หากเปิดใช้ตัวเลือกตัดคำ จะมีการพิจารณาความยาว (เป็นตัวอักษร) ที่ตัวแก้ไขข้อความควรจะตัดแล้วขึ้นบรรทัดใหม่ให้โดยอัตโนมัติ

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, lblFiletype)
en: &Filetype:
th: &ประเภทแฟ้ม:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QComboBox, cmbFiletypes)
en: Select the filetype you want to change.
th: เลือกประเภทของแฟ้มที่คุณต้องการจะเปลี่ยน

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QPushButton, btnNew)
en: Create a new file type.
th: สร้างประเภทของแฟ้มใหม่

note: i18n: ectx: property (text), widget (QPushButton, btnNew)
en: &New
th: สร้างใ&หม่

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QPushButton, btnDelete)
en: Delete the current file type.
th: ลบประเภทของแฟ้มปัจจุบัน

note: i18n: ectx: property (text), widget (QPushButton, btnDelete)
en: &Delete
th: ลบ

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, gbProperties)
en: Properties
th: คุณสมบัติ

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, lblName)
en: &Name:
th: &ชื่อ:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QLineEdit, edtName)
en: The name of the filetype will be the text of the corresponding menu item.
th: ชื่อของประเภทแฟ้มจะเป็นข้อความของรายการเมนูที่ตรงกัน

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, lblSection)
en: &Section:
th: &หัวข้อ:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QLineEdit, edtSection)
en: The section name is used to organize the file types in menus.
th: ชื่อของหัวข้อถูกใช้เพื่อจัดระเบียบชนิดของแฟ้มในเมนู

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, lblVariables)
en: &Variables:
th: ตัวแป&ร:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (VariableLineEdit, edtVariables)
en: <p>This string allows to configure Kate's settings for the files selected by this mimetype using Kate variables. Almost any configuration option can be set, such as highlight, indent-mode, encoding, etc.</p><p>For a full list of known variables, see the manual.</p>
th: <p>ข้อความนี้อนุญาตให้คุณปรับแต่งค่าของ Kate สำหรับแฟ้มที่เลือกโดยชนิดของ MIME นี้โดยใช้ตัวแปรของ Kate คุณสามารถตั้งค่าตัวเลือกได้เกือบทุกตัว ตัวอย่างเช่น การทำตัวเน้น, โหมดการย่อหน้า, การเข้ารหัสภาษา, และอื่นๆ</p><p>สำหรับรายการเต็ม ๆ ของค่าตัวแปรที่รู้จัก โปรดดูที่คู่มือ</p>

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, lblHl)
en: &Highlighting:
th: การเ&น้นข้อความ:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, lblExtensions)
en: File e&xtensions:
th: ส่วนขย&ายแฟ้ม:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, lblMimeTypes)
en: MIME &types:
th: ประเภ&ท MIME:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QToolButton, btnMimeTypes)
en: Displays a wizard that helps you easily select mimetypes.
th: แสดงตัวช่วยในการช่วยเหลือคุณให้เลือกประเภท MIME ของแฟ้มได้ง่ายขึ้น

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, lblPriority)
en: P&riority:
th: ความ&สำคัญ:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QSpinBox, sbPriority)
en: Sets priority for this file type. If more than one file type selects the same file, the one with the highest priority will be used.
th: ตั้งระดับความสำคัญของประเภทแฟ้มนี้ หากมีการเลือกประเภทแฟ้มให้กับแฟ้มเดียวกันไว้หลายประเภท จะเลือกใช้ตัวที่มีค่าความสำคัญสูงสุดมาใช้งาน

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, lblMode)
en: Default indentation mode:
th: รูปแบบปริยายของการเยื้องระยะ:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QComboBox, cmbMode)
en: This is a list of available indentation modes. The specified indentation mode will be used for all new documents. Be aware that it is also possible to set the indentation mode with document variables, modes or a .kateconfig file.
th: นี่เป็นรายการของโหมดการเยื้องระยะที่มีให้ใช้ และโหมดที่ถูกระบุจะถูกใช้กับเอกสารใหม่ทั้งหมด โปรดระวังว่า มันอาจจะมีการตั้งค่าโหมดการเยื้องระยะใหม่ได้จากตัวแปรบางตัวของเอกสาร, โหมดของเอกสาร หรืออาจจะมาจากแฟ้ม .kateconfig  ก็ได้

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, gbIndentationMode)
en: Indent using
th: เยื้องระยะโดยใช้

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (KPluralHandlingSpinBox, sbIndentWidth)
en: The indentation width is the number of spaces which is used to indent a line. If the option <b>Insert spaces instead of tabulators</b> in the section <b>Editing</b> is disabled, a <b>Tab</b> character is inserted if the indentation is divisible by the tab width.
th: ความกว้างของระยะเยื้อง เป็นจำนวนของช่องว่างที่จะใช้ในการเยื้องระยะบรรทัด หากตัวเลือก <b>แทรกช่องว่างแทนการใช้อักขระแท็บ</b> ในส่วน <b>การแก้ไข</b> ไม่ถูกเลือกใช้งาน จะมีการแทรกอักขระ<b>แท็บ</b>ให้ หากค่าระยะเยื้องหารลงตัวได้กับความกว้างระยะแท็บ

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, rbIndentWithSpaces)
en: &Spaces
th: อักขระช่&องว่าง

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, lblIndentWidth)
en: &Indentation width:
th: ความกว้างระยะเยื้อง:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, lblTabWidth)
en: Tab wi&dth:
th: ความกว้า&งระยะแท็บ:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, rbIndentWithTabs)
en: &Tabulators
th: อักขระแ&ท็บ

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, rbIndentMixed)
en: Tabulators &and Spaces
th: อักขระแท็บและอักขระช่องว่าง

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, gbProperties)
en: Indentation Properties
th: คุณสมบัติการเยื้องระยะ

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, chkKeepExtraSpaces)
en: If this option is disabled, changing the indentation level aligns a line to a multiple of the width specified in <b>Indentation width</b>.
th: หากปิดการใช้ตัวเลือกนี้ การเปลี่ยนแปลงระยะเยื้องจะจัดวางบรรทัด ตามความกว้างหลายค่าที่ถูกระบุไว้ใน <b>ความกว้างระยะเยื้อง</b>

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, chkKeepExtraSpaces)
en: &Keep extra spaces
th: คงช่องว่างพิเศษเอาไว้

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, chkIndentPaste)
en: If this option is selected, pasted code from the clipboard is indented. Triggering the <b>undo</b>-action removes the indentation.
th: หากเลือกใช้ตัวเลือกนี้  การวางโคัดโปรแกรมจากคลิปบอร์ดจะถูกเยื้องระยะให้ และการแจ้งให้ <b>เลิกทำ</b>-การทำงาน จะเป็นการลบระยะเยื้อง

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, chkIndentPaste)
en: Adjust indentation of code &pasted from the clipboard
th: ปรับระยะเยื้องของโคัดที่ถูกแปะมาจากเนื้อหาบนคลิปบอร์ด

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, gbKeys)
en: Indentation Actions
th: การกระทำของการเยื้องระยะ

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, chkBackspaceUnindents)
en: If this option is selected, the <b>Backspace</b> key decreases the indentation level if the cursor is located in the leading blank space of a line.
th: หากเลือกใช้ตัวเลือกนี้ การกดปุ่มพิมพ์ <b>แบ็คสเปซ</b> จะเป็นการลดระยะเยื้อง หากเคอร์เซอร์อยู่ในตำแหน่งตอนต้นของช่องว่างบนบรรทัด

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, chkBackspaceUnindents)
en: &Backspace key in leading blank space unindents
th: ใช้ปุ่มแบ็คสเปซเพื่อลดระยะเยื้องหากอยู่ในส่วนช่องว่างต้นบรรทัด

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QRadioButton, rbTabAdvances)
en: If this option is selected, the <b>Tab</b> key always inserts white space so that the next tab position is reached. If the option <b>Insert spaces instead of tabulators</b> in the section <b>Editing</b> is enabled, spaces are inserted; otherwise, a single tabulator is inserted.
th: หากเลือกใช้ตัวเลือกนี้ การใช้ปุ่มพิมพ์ <b>แท็บ</b> จะเป็นการแทรกช่องว่างไปจนถึงตำแหน่งระยะแท็บถัดไป และหากเลือกใช้ตัวเลือก <b>แทรกช่องว่างแทนการใช้อักขระแท็บ</b> ในส่วน <b>การแก้ไข</b> ด้วย จะเป็นการแทรกช่องว่างให้ ไม่เช่นนั้นจะแทรกอักขระแท็บให้แทน

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, rbTabAdvances)
en: Always advance to the &next tab position
th: เพิ่มระยะเยื้องต่อไปยังตำแหน่งของระยะแท็บถัดไปเสมอ

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QRadioButton, rbTabIndents)
en: If this option is selected, the <b>Tab</b> key always indents the current line by the number of character positions specified in <b>Indentation width</b>.
th: หากเลือกใช้ตัวเลือกนี้ การใช้ปุ่มพิมพ์<b>แท็บ</b> จะเป็นการเพิ่มระยะเยื้องให้กับบรรทัดปัจจุบันเสมอโดยใช้จำนวนของตัวอักษรกำหนดตำแหน่ง ที่ถูกระบุไว้ใน <b>ความกว้างระยะเยื้อง</b>

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, rbTabIndents)
en: Always increase indentation &level
th: เพิ่มระดับของระยะเยื้องขึ้นเสมอ

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QRadioButton, rbTabSmart)
en: If this option is selected, the <b>Tab</b> key either indents the current line or advances to the next tab position.<p> If the insertion point is at or before the first non-space character in the line, or if there is a selection, the current line is indented by the number of character positions specified in <b>Indentation width</b>.<p> If the insertion point is located after the first non-space character in the line and there is no selection, white space is inserted so that the next tab position is reached: if the option <b>Insert spaces instead of tabulators</b> in the section <b>Editing</b> is enabled, spaces are inserted; otherwise, a single tabulator is inserted.
th: หากเลือกใช้ตัวเลือกนี้ การใช้ปุ่มพิมพ์<b>แท็บ</b> จะทำหน้าที่ทั้งเพิ่มระยะเยื้องให้กับบรรทัดปัจจุบัน หรือเพิ่มระยะเยื้องต่อไปยังตำแหน่งของระยะแท็บถัดไป<p> หากตำแหน่งของจุดแทรกระยะเยื้องอยู่ที่หรืออยู่ก่อนอักขระที่ไม่ใช่ช่องว่างในบรรทัด, หรือหากมีส่วนที่ถูกเลือกไว้อยู่, บรรทัดปัจจุบันจะถูกเยื้องระยะตามจำนวนตัวอักษรกำหนดตำแหน่ง ที่ระบุไว้ใน <b>ความกว้างระยะเยื้อง</b><p> หากตำแหน่งของจุดแทรกระยะเยื้องอยู่หลังจากตัวอักขระที่ไม่ใช่ช่องว่างตัวแรกในบรรทัด และยังไม่มีส่วนที่ถูกเลือกไว้อยู่, จะมีการแทรกช่องว่างไปจนถึงตำแหน่งของระยะแท็บถัดไปแทน: หากเลือกใช้ตัวเลือก <b>แทรกช่องว่างแทนการใช้อักขระแท็บ</b> ในส่วน <b>การแก้ไข</b> ร่วมด้วย, จะมีการแทรกช่องว่างให้แทน; ไม่เช่นนั้นก็จะแทรกอักขระแท็บให้หนึ่งตัว

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, rbTabSmart)
en: Increase indentation level if in l&eading blank space
th: เพิ่มระดับของระยะเยื้องขึ้นหากอยู่ในส่วนที่นำด้วยช่องว่าง

en: Indentation
th: การเยื้องระยะ

en: Auto Completion
th: การเติมให้สมบูรณ์

en: Spellcheck
th: ตรวจคำสะกด

en: Editing
th: การแก้ไข

en: Editing Options
th: ตัวเลือกการแก้ไข

en: Off
th: ปิด

en: Follow Line Numbers
th: ตามหมายเลขบรรทัด

en: Appearance
th: รูปลักษณ์

en: Advanced
th: ขั้นสูง

en: You did not provide a backup suffix or prefix. Using default suffix: '~'
th: คุณยังไม่ได้กำหนดส่วนนำหน้าและต่อท้ายแฟ้มสำรองข้อมูล ดังนั้นจะใช้ค่าต่อท้ายปริยาย: '~' แทน

en: No Backup Suffix or Prefix
th: ยังไม่ได้กำหนดส่วนนำหน้าและต่อท้ายแฟ้มสำรองข้อมูล

en: Open/Save
th: เปิด/บันทึก

en: File Opening & Saving
th: การเปิดและการบันทึกแฟ้ม

en: Dictionary:
th: พจนานุกรม:

en: Lets you select a location and save the file again.
th: ช่วยให้คุณเลือกตำแหน่งและบันทึกแฟ้มใหม่อีกครั้ง

note: i18n: ectx: property (text), widget (QPushButton, m_skipBtn)
en: &Ignore
th: ไม่&สนใจ

en: The diff command failed. Please make sure that diff(1) is installed and in your PATH.
th: คำสั่ง diff ทำงานล้มเหลว โปรดตรวจสอบให้แน่ใจว่า คำสั่ง diff(1) ได้ถูกติดตั้งและอยู่ในพาธการค้นหาของคุณแล้ว

en: Error Creating Diff
th: การหาข้อแตกต่างผิดพลาด

en: The files are identical.
th: คือแฟ้มเดียวกัน

en: Diff Output
th: ผลส่งออกของข้อแตกต่าง

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, gbCursorMovement)
en: Text Cursor Movement
th: การย้ายเคอร์เซอร์ข้อความ

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, chkSmartHome)
en: Smart ho&me and smart end
th: ปุ่ม Home/End แบบฉลา&ด

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, chkPagingMovesCursor)
en: Selects whether the PageUp and PageDown keys should alter the vertical position of the cursor relative to the top of the view.
th: การเลือกว่าจะให้มีการเปลี่ยนตำแหน่งเคอร์เซอร์ในแนวตั้งโดยสัมพันธ์กับส่วนบนของมุมมองหรือไม่ เมื่อมีการใช้ปุ่มพิมพ์ PageUp และ PageDown

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, chkPagingMovesCursor)
en: &PageUp/PageDown moves cursor
th: ย้ายเคอร์เซอร์ตามเมื่อใช้ปุ่มพิมพ์ &PageUp/PageDown

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QSpinBox, sbAutoCenterCursor)
en: Sets the number of lines to maintain visible above and below the cursor when possible.
th: ตั้งค่าจำนวนของบรรทัดที่จะให้แสดงอยู่ทางด้านบนและด้านล่างของเคอร์เซอร์ถ้าเป็นไปได้

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, cmbSwapFileMode) i18n: ectx: property (specialValueText), widget (QSpinBox, spbSwapFileSync) i18n: ectx: property (specialValueText), widget (QSpinBox, sbAutoCenterCursor)
en: Disabled
th: ปิดการใช้งาน

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, cbNavigationMisc)
en: Misc
th: เบ็ดเตล็ด

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, chkScrollPastEnd)
en: Allow scrolling past the end of the document
th: อนุญาตให้ทำการเลื่อนไปถึงส่วนท้ายสุดขอเอกสาร

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, chkBackupLocalFiles)
en: If this option is enabled, backups for local files will be created when saving.
th: เปิดใช้งานตัวเลือกนี้ หากต้องการให้มีการสำรองข้อมูลของแฟ้มภายในเครื่องเมื่อมีการบันทึก

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, chkBackupLocalFiles)
en: &Local files
th: แฟ้ม&ภายในเครื่อง

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, chkBackupRemoteFiles)
en: If this option is enabled, backups for remote files will be created when saving.
th: เปิดใช้งานตัวเลือกนี้ หากต้องการให้มีการสำรองข้อมูลของแฟ้มทางไกลเมื่อมีการบันทึก

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, chkBackupRemoteFiles)
en: &Remote files
th: แฟ้มทางไกล

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QLineEdit, edtBackupPrefix)
en: Enter the prefix to prepend to the backup file names.
th: ป้อนส่วนนำหน้าที่จะเพิ่มนำหน้าชื่อแฟ้มสำรองข้อมูล

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QLineEdit, edtBackupSuffix)
en: Enter the suffix to append to the backup file names.
th: ป้อนส่วนต่อท้ายที่จะใช้ต่อท้ายชื่อแฟ้มสำรองข้อมูล

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, gbFileFormat)
en: File Format
th: รูปแบบแฟ้ม

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, lblEncoding)
en: &Encoding:
th: ชุดรหัส&ภาษา:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, lblEOL)
en: E&nd of line:
th: รูปแบบการ&จบบรรทัด:

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, cmbEOL)
en: UNIX
th: ยูนิกซ์ (UNIX)

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, cmbEOL)
en: DOS/Windows
th: ดอส/วินโดว์ส (Dos/Windows)

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, cmbEOL)
en: Macintosh
th: แมคอินทอช (Macintosh)

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, chkDetectEOL)
en: If this option is enabled the editor will autodetect the end of line type. The first found end of line type will be used for the whole file.
th: หากเปิดใช้ตัวเลือกนี้ ตัวแก้ไขข้อความจะทำการตรวจสอบรูปแบบการจบบรรทัดให้โดยอัตโนมัติ หากตรวจสอบได้ จะใช้ตัวแรกที่พบมาเป็นรูปแบบการจบบรรทัดกับทั้งเอกสาร

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, chkDetectEOL)
en: A&utomatic end of line detection
th: ตรวจสอบการจบบรรทัดโดย&อัตโนมัติ

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, spacesComboBox)
en: Always
th: เปิดใช้เสมอ

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, chkShowTabs)
en: The editor will display a symbol to indicate the presence of a tab in the text.
th: เครื่องมือแก้ไขจะแสดงสัญลักษณ์เพื่อบ่งชี้ให้ทราบว่าเป็นอักขระแท็บในข้อความ

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, chkShowWholeBracketExpression)
en: If this is enabled, the range between the selected matching brackets will be highlighted.
th: หากเปิดใช้ตัวเลือกนี้ จะมีการเน้นขอบเขตที่อยู่ระหว่างช่วงของวงเล็บที่เลือกไว้

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, chkShowWholeBracketExpression)
en: Highlight range between selected brackets
th: เน้นสีในช่วงระหว่างวงเล็บเปิดและปิดที่เลือก

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, chkShowIndentationLines)
en: If this is enabled, the editor will display vertical lines to help identify indent lines.
th: หากเปิดใช้ตัวเลือกนี้ ตัวแก้ไขข้อความจะแสดงเส้นทางแนวตั้งของระยะเยื้อง เพื่อให้ง่ายต่อการจัดระยะเยื้อง

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, chkShowIndentationLines)
en: Show i&ndentation lines
th: แสดงเส้นบ่งชี้ระยะเ&ยื้อง

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QComboBox, cmbDynamicWordWrapIndicator)
en: Choose when the Dynamic Word Wrap Indicators should be displayed.
th: เลือกเมื่อตัวชี้ตำแหน่งตำแหน่งตัดคำแบบไม่ตายตัวควรจะถูกแสดง

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QSpinBox, sbDynamicWordWrapDepth)
en: <p>Enables the start of dynamically wrapped lines to be aligned vertically to the indentation level of the first line. This can help to make code and markup more readable.</p><p>Additionally, this allows you to set a maximum width of the screen, as a percentage, after which dynamically wrapped lines will no longer be vertically aligned. For example, at 50%, lines whose indentation levels are deeper than 50% of the width of the screen will not have vertical alignment applied to subsequent wrapped lines.</p>
th: <p>เปิดใช้การเริ่มของการตัดคำบรรทัดแบบไม่ตายตัว ให้จัดตำแหน่งแนวตั้ง เข้ากับระยะเยื้องของบรรทัดแรก ซึ่งจะช่วยในการเขียนโค้ดโปรแกรมและอ่านได้ง่ายขึ้น </p><p>เพิ่มเติม, ส่วนนี้จะอนุญาตให้คุณตั้งค่าความกว้างสูงสุดของมุมมองได้ด้วย เช่น เป็นร้อยละ, หลังจากบรรทัดที่ถูกตัดคำจะไม่มีการจัดว่างในทางแนวตั้งแล้ว ตัวอย่างเช่น หากให้ 50%, บรรทัดที่มีระยะเยื้องมากเกินกว่า 50% ของความกว้างมุมมอง จะไม่ถูกปรับใช้การจัดวางทางแนวตั้งกับบรรทัดที่โดนตัดคำลงมา</p>

note: i18n: ectx: property (suffix), widget (QSpinBox, sbDynamicWordWrapDepth)
en: % of View Width
th: % ของมุมมอง

en: The file %1 could not be loaded, as it was not possible to read from it.
    
    Check if you have read access to this file.
th: ไม่สามารถโหลดแฟ้ม %1 ได้ เนื่องจากไม่สามารถอ่านแฟ้มได้
    
    โปรดตรวจสอบว่าคุณมีสิทธิ์อ่านแฟ้มนี้หรือไม่

en: Do you really want to save this unmodified file? You could overwrite changed data in the file on disk.
th: คุณต้องการที่จะบันทึกแฟ้มที่ไม่ได้ทำการแก้ไขนี้จริงหรือไม่ ? หากใช่จะเป็นการเขียนทับข้อมูลในแฟ้ม ซึ่งอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงบนดิสก์ไปแล้วก็ได้

en: Trying to Save Unmodified File
th: กำลังพยายามทำการบันทึกแฟ้มที่ไม่ได้แก้ไข

en: Save Nevertheless
th: ทำการบันทึกต่อไป

en: Do you really want to save this file? Both your open file and the file on disk were changed. There could be some data lost.
th: คุณต้องการที่จะบันทึกแฟ้มนี้จริงหรือไม่ ? ทั้งแฟ้มที่กำลังเปิดอยู่และแฟ้มที่อยู่บนดิสก์ถูกเปลี่ยนแปลง อาจมีข้อมูลสูญหายได้

en: Possible Data Loss
th: ข้อมูลอาจสูญหายได้

en: For file %1 no backup copy could be created before saving. If an error occurs while saving, you might lose the data of this file. A reason could be that the media you write to is full or the directory of the file is read-only for you.
th: แฟ้ม %1 ซึ่งไม่มีการสร้างแฟ้มสำรองข้อมูลนี้ สามารถที่จะถูกสร้างขึ้นมาก่อนทำการบันทึกได้ แต่ถ้าหากมีข้อผิดพลาดบางอย่างเกิดขึ้นในระหว่างที่คุณกำลังทำการบันทึกแฟ้ม ก็อาจจะทำให้ข้อมูลในแฟ้มนี้ของคุณสูญหายได้ ตัวอย่างของข้อผิดพลาดดังกล่าว ก็เช่น ไม่มีพื้นที่ว่างของสื่อที่ใช้จัดเก็บข้อมูลเหลือเพียงพอ หรือไดเรกทอรีที่เก็บแฟ้มนั้นเป็นไดเรกทอรีที่คุณสามารถอ่านได้เท่านั้น เป็นต้น

en: Failed to create backup copy.
th: ล้มเหลวในการสร้างแฟ้มสำรองข้อมูล

en: Try to Save Nevertheless
th: พยายามทำการบันทึกต่อไป

en: Do you really want to continue to close this file? Data loss may occur.
th: คุณต้องการที่จะปิดแฟ้มนี้จริงหรือไม่ ? หากใช่อาจจะทำให้มีข้อมูลสูญหายได้

en: Close Nevertheless
th: ทำการปิดต่อไป

en: Untitled
th: ยังไม่กำหนดชื่อ

en: Save File
th: บันทึกแฟ้ม

en: Save failed
th: การบันทึกล้มเหลว

en: The document could not be saved, as it was not possible to write to %1.
    
    Check that you have write access to this file or that enough disk space is available.
th: ไม่สามารถบันทึกเอกสารได้ เนื่องจากไม่สามารถเขียนไปยัง %1 ได้
    
    โปรดตรวจสอบว่าคุณมีสิทธิ์ที่จะเขียนลงแฟ้มนี้หรือไม่ หรือมีที่ว่างบนดิสก์เหลือเพียงพอหรือไม่

en: The document "%1" has been modified.
    Do you want to save your changes or discard them?
th: มีการเปลี่ยนแปลงกับเอกสาร
    "%1"
    คุณต้องการจะบันทึกมันหรือจะละทิ้งการเปลี่ยนแปลง ?

en: Close Document
th: ปิดเอกสาร

en: VI: INSERT MODE
th: VI: โหมดแทรก

en: VI: NORMAL MODE
th: VI: โหมดปกติ

en: VI: REPLACE
th: VI: แทนที่

en: Vi Input Mode
th: โหมดป้อนข้อมูลแบบ Vi

en: <Unchanged>
th: <ไม่เปลี่ยนแปลง>

en: Use Default
th: ใช้ค่าปริยาย

en: Properties of %1
th: คุณสมบัติของ %1

en: New Filetype
th: สร้างประเภทของแฟ้มใหม่

en: Select the MimeTypes you want for this file type.
    Please note that this will automatically edit the associated file extensions as well.
th: เลือกประเภท Mime ของแฟ้มที่คุณต้องการใช้กับแฟ้มชนิดนี้
    โปรดจำไว้ว่านี่จะเป็นการแก้ไขการกำกับนามสกุลแฟ้มโดยอัตโนมัติด้วย

en: Select Mime Types
th: เลือกประเภท Mime ของแฟ้ม

en: Modes && Filetypes
th: โหมดและประเภทของแฟ้ม

en: Te&xt Settings
th: ตั้&งค่าข้อความ

en: Print line &numbers
th: พิมพ์หมายเลข&บรรทัดด้วย

en: Print &legend
th: พิมพ์&กรอบบรรยายด้วย

en: <p>If enabled, line numbers will be printed on the left side of the page(s).</p>
th: <p>หากเปิดใช้ หมายเลขบรรทัดจะถูกพิมพ์ออกมาที่ด้านซ้ายของหน้าเมื่อพิมพ์</p>

en: <p>Print a box displaying typographical conventions for the document type, as defined by the syntax highlighting being used.</p>
th: <p>พิมพ์กล่องที่แสดงธรรมเนียมรูปแบบในการพิมพ์สำหรับชนิดเอกสารนี้ ตามที่ได้นิยามเอาไว้ โดยการเน้นรูปแบบไวยากรณ์ที่กำลังใช้อยู่</p>

en: Hea&der && Footer
th: &หัวกระดาษ && ท้ายกระดาษ

en: Pr&int header
th: พิมพ์หัว&กระดาษ

en: Pri&nt footer
th: พิมพ์ท้า&ยกระดาษ

en: Header/footer font:
th: แบบอักษรส่วนหัว/ท้ายกระดาษ:

en: Header Properties
th: คุณสมบัติหัวกระดาษ

en: &Format:
th: รูปแ&บบ:

en: Colors:
th: สี:

en: Foreground:
th: พื้นหน้า:

en: Bac&kground
th: พื้นหลั&ง

en: Footer Properties
th: คุณสมบัติท้ายกระดาษ

en: For&mat:
th: รู&ปแบบ:

en: &Background
th: พื้นห&ลัง

en: <p>Format of the page header. The following tags are supported:</p>
th: <p>รูปแบบของหัวกระดาษ ต่อไปนี้เป็นแท็กที่รองรับ:</p>

en: <p>Format of the page footer. The following tags are supported:</p>
th: <p>รูปแบบของท้ายกระดาษ ต่อไปนี้เป็นแท็กที่รองรับ:</p>

en: L&ayout
th: การ&จัดวาง

en: Draw bac&kground color
th: วาดสีพื้&นหลัง

en: Draw &boxes
th: วาดกล่&อง

en: Box Properties
th: คุณสมบัติกล่อง

en: W&idth:
th: ก&ว้าง:

en: &Margin:
th: ระยะ&ขอบ:

en: Co&lor:
th: &สี:

en: <p>If enabled, a box as defined in the properties below will be drawn around the contents of each page. The Header and Footer will be separated from the contents with a line as well.</p>
th: <p>หากเปิดใช้ กล่องที่มีนิยามอยู่ด้านล่างจะถูกวาดไว้รอบ ๆ เนื้อหาในแต่ละหน้าส่วนหัวกระดาษและท้ายกระดาษ จะถูกแยกออกจากเนื้อหาด้วยบรรทัดหนึ่งด้วย</p>

en: The width of the box outline
th: ความกว้างเส้นกรอบของกล่อง

en: The margin inside boxes, in pixels
th: ระยะขอบภายในกล่อง หน่วยเป็นพิกเซล

en: The line color to use for boxes
th: สีเส้นสำหรับใช้วาดกล่อง

en: (Selection of)
th: (การเลือกของ)

en: Typographical Conventions for %1
th: ธรรมเนียมรูปแบบในการพิมพ์สำหรับ %1

en: text
th: ข้อความ

en: Sort the selected text or whole document.
th: เรียงลำดับข้อความที่เลือกไว้หรือทั้งหมดของเอกสาร

en: Move selected lines down.
th: เลื่อนบรรทัดที่เลือกไว้ลง

en: Move selected lines up.
th: เลื่อนบรรทัดที่เลือกไว้ขึ้น

en: Remove duplicate lines from the selected text or whole document.
th: ลบบรรทัดที่ซ้ำกันออกจากข้อความที่เลือกไว้หรือจากทั้งหมดของเอกสาร

en: Duplicates the selected lines up.
th: ทำซ้ำบรรทัดที่เลือกไว้ขึ้นด้านบน

en: Duplicates the selected lines down.
th: ทำซ้ำบรรทัดที่เลือกไว้ลงด้านล่าง

en: Error calling %1
th: ผิดพลาดในการเรียก %1

en: Could not access view
th: ไม่สามารถเข้าใช้มุมมองได้

en: Error calling 'help %1'
th: ผิดพลาดในการเรียก 'help %1'

en: No help specified for command '%1' in script %2
th: ยังไม่มีส่วนช่วยเหลือสำหรับคำสั่ง '%1' ในสคริปต์ %2

en: Error loading script %1
th: ผิดพลาดในการโหลดสคริปต์ %1

en: Error loading script %1
th: ผิดพลาดในการโหลดสคริปต์ %1

en: Command not found: %1
th: ไม่พบคำสั่ง: %1

en: Add...
th: เพิ่ม...

en: Reached top, continued from bottom
th: อยู่ที่ต้นเอกสารแล้ว, กลับไปทำต่อยังตอนท้าย

en: Reached bottom, continued from top
th: อยู่ที่ท้ายเอกสารแล้ว, กลับไปทำต่อยังตอนต้น

en: Not found
th: ไม่พบ

en: Beginning of line
th: ตอนต้นบรรทัด

en: End of line
th: รูปแบบการจบบรรทัด

en: One or more occurrences
th: เกิดขึ้นหนึ่งครั้งหรือมากกว่า

en: Zero or more occurrences
th: ไม่เคยเกิดขึ้นหรือเกิดขึ้นมากกว่าศูนย์ครั้ง

en: Zero or one occurrences
th: ไม่เคยเกิดขึ้นหรือเกิดขึ้นหนึ่งครั้ง

en: <a> through <b> occurrences
th: <a>ผ่าน<b>การเกิดขึ้นอีก

en: Group, capturing
th: กลุ่ม, การจับ

en: Or
th: หรือ

en: Set of characters
th: ชุดกลุ่มอักขระ

en: Negative set of characters
th: ไปยังชุดกลุ่มอักขระ

en: Whole match reference
th: อ้างอิงตรงกันทุกตัว

en: Reference
th: อ้างอิง

en: Line break
th: ตัวจบบรรทัด

en: Tab
th: แท็บ

en: Word boundary
th: ขอบเขตคำ

en: Not word boundary
th: ไม่ใช่ขอบเขตคำ

en: Digit
th: ตัวเลข

en: Non-digit
th: ไม่ใช่ตัวเลข

en: Whitespace (excluding line breaks)
th: ช่องว่าง (ไม่รวมตัวจบบรรทัด)

en: Word character (alphanumerics plus '_')
th: คำอักขระ (ตัวอักษรและตัวเลข รวม '_')

en: Non-word character
th: ไม่ใช่คำอักขระ

en: Octal character 000 to 377 (2^8-1)
th: อักขระเลขฐานแปด 000 ถึง 377 (2^8-1)

en: Hex character 0000 to FFFF (2^16-1)
th: อักขระเลขฐานสิบหก 0000 ถึง FFFF (2^16-1)

en: Backslash
th: แบ็คสแลช

en: Group, non-capturing
th: กลุ่ม, ไม่มีการจับ

en: Negative lookahead
th: ตรงข้ามกับดูล่วงหน้า

en: Begin lowercase conversion
th: เริ่มการแปลงเป็นอักษรตัวพิมพ์เล็ก

en: Begin uppercase conversion
th: เริ่มการแปลงเป็นอักษรตัวพิมพ์ใหญ่

en: End case conversion
th: จบการแปลงตัวพิมพ์ของตัวอักษร

en: Lowercase first character conversion
th: แปลงอักษรตัวแรกเป็นอักษรตัวพิมพ์เล็ก

en: Uppercase first character conversion
th: แปลงอักษรตัวแรกเป็นอักษรตัวพิมพ์ใหญ่

en: Replacement counter (for Replace All)
th: ตัวนับการแทนที่ (สำหรับแทนที่ทั้งหมด)

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label)
en: F&ind:
th: &ค้นหา:

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (QComboBox, pattern)
en: Text to search for
th: ข้อความที่จะค้นหา

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (QToolButton, findNext) i18n: ectx: property (toolTip), widget (QToolButton, next)
en: Jump to next match
th: ไปยังตัวที่เข้าคู่ตัวถัดไป

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (QToolButton, findPrev) i18n: ectx: property (toolTip), widget (QToolButton, prev)
en: Jump to previous match
th: ไปยังตัวที่เข้าคู่ตัวก่อนหน้านี้

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (QToolButton, mutate)
en: Switch to power search and replace bar
th: สลับไปยังแถบค้นหาและแทนที่

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_3)
en: Rep&lace:
th: แท&นที่:

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (QComboBox, searchMode)
en: Search mode
th: โหมดการค้นหา

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, searchMode)
en: Plain text
th: ข้อความธรรมดา

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, searchMode)
en: Whole words
th: ตรงกันทุกคำ

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, searchMode)
en: Escape sequences
th: ลำดับ Escape

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, searchMode)
en: Regular expression
th: เงื่อนไขการค้นหา

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (QPushButton, replaceNext)
en: Replace next match
th: แทนที่ตัวที่เข้าคู่ตัวถัดไป

note: i18n: ectx: property (text), widget (QPushButton, replaceNext) i18n: ectx: property (text), widget (QPushButton, m_replaceBtn)
en: &Replace
th: แ&ทนที่

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (QPushButton, replaceAll)
en: Replace all matches
th: แทนที่ตัวที่เข้าคู่ทั้งหมด

note: i18n: ectx: property (text), widget (QPushButton, replaceAll)
en: Replace &All
th: แทนที่ทั้งห&มด

note: i18n: ectx: property (text), widget (QPushButton, findAll)
en: &Find All
th: &ค้นหาทั้งหมด

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (QToolButton, mutate)
en: Switch to incremental search bar
th: สลับไปยังแถบค้นหาแบบการเพิ่ม

note: i18n: ectx: property (toolTip), widget (QComboBox, replacement)
en: Text to replace with
th: ข้อความที่จะใช้แทนที่

en: Check the document's spelling from the cursor and forward
th: ตรวจคำสะกดของเอกสาร โดยเริ่มต้นจากตำแหน่งที่เคอร์เซอร์อยู่

en: Ignore Word
th: ไม่สนใจคำ

en: Add to Dictionary
th: เพิ่มไปยังพจนานุกรม

en: View Changes
th: ดูสิ่งที่เปลี่ยนแปลง

en: Discard
th: ละทิ้ง

[ctx: @title:column Meaning of text in editor]
en: Context
th: บริบท

[ctx: @title:column Text style]
en: Normal
th: ปกติ

[ctx: @title:column Text style]
en: Selected
th: ที่เลือกไว้

[ctx: @title:column Text style]
en: Background
th: พื้นหลัง

[ctx: @title:column Text style]
en: Background Selected
th: พื้นหลังส่วนที่เลือก

en: Use Default Style
th: ใช้รูปแบบปริยาย

en: &Bold
th: ตัว&หนา

en: &Italic
th: ตัวเ&อียง

en: &Underline
th: ตัวขีดเส้นใ&ต้

en: S&trikeout
th: ตัวขีดเส้น&พาดกลาง

en: Normal &Color...
th: &สีปกติ...

en: &Selected Color...
th: สีส่วนที่เ&ลือกไว้...

en: &Background Color...
th: สี&พื้นหลัง...

en: S&elected Background Color...
th: สีพื้นหลั&งส่วนที่เลือกไว้...

en: Unset Background Color
th: ยกเลิกตั้งค่าสีพื้นหลัง

en: Unset Selected Background Color
th: ยกเลิกตั้งค่าสีพื้นหลังส่วนที่เลือก

en: Use &Default Style
th: ใช้รูปแบบ&ปริยาย

[ctx: No text or background color set]
en: None set
th: ยังไม่ตั้งค่า

en: "Use Default Style" will be automatically unset when you change any style properties.
th: "ใช้รูปแบบปริยาย" จะยกเลิกการตั้งค่าโดยอัตโนมัติ เมื่อคุณเปลี่ยนคุณสมบัติรูปแบบบางตัว

en: Kate Styles
th: รูปแบบ Kate

[ctx: @item:intable Text context]
en: Normal
th: ปกติ

[ctx: @item:intable Text context]
en: Keyword
th: คีย์เวิร์ด

[ctx: @item:intable Text context]
en: Function
th: ฟังก์ชัน

[ctx: @item:intable Text context]
en: Character
th: ตัวอักษร

[ctx: @item:intable Text context]
en: String
th: สายอักขระ

[ctx: @item:intable Text context]
en: Data Type
th: ชนิดข้อมูล

[ctx: @item:intable Text context]
en: Decimal/Value
th: เลขฐานสิบ/ค่า

[ctx: @item:intable Text context]
en: Base-N Integer
th: เลขจำนวนเต็มฐาน-N

[ctx: @item:intable Text context]
en: Floating Point
th: เลขทศนิยม

[ctx: @item:intable Text context]
en: Comment
th: คำอธิบาย

[ctx: @item:intable Text context]
en: Region Marker
th: ตัวบอกขอบเขต

[ctx: @item:intable Text context]
en: Alert
th: เตือน

[ctx: @item:intable Text context]
en: Others
th: อื่น ๆ

[ctx: @item:intable Text context]
en: Error
th: ข้อผิดพลาด

en: <p>Sets the background color of the editing area.</p>
th: <p>ตั้งค่าสีพื้นหลังของพื้นที่แก้ไขข้อความ</p>

en: <p>Sets the background color of the currently active line, which means the line where your cursor is positioned.</p>
th: <p>ตั้งค่าสีพื้นหลังของบรรทัดที่กำลังใช้งานอยู่ (บรรทัดที่ตำแหน่งเคอร์เซอร์อยู่)</p>

en: <p>Sets the color of the line that is used to indicate spelling mistakes.</p>
th: <p>ตั้งค่าสีของบรรทัดที่ถูกใช้ในการแสดงให้ทราบว่ามีคำสะกดผิดอยู่</p>

en: <p>Sets the color of the tabulator marks.</p>
th: <p>ตั้งค่าสีจุดแสดงอักขระแท็บ</p>

en: <p>Sets the bracket matching color. This means, if you place the cursor e.g. at a <b>(</b>, the matching <b>)</b> will be highlighted with this color.</p>
th: <p>ตั้งค่าสีของวงเล็บที่เข้าคู่กัน ซึ่งหมายถึง เช่น หากคุณเลื่อนเคอร์เซอร์ไปไว้ที่ตำแหน่งวงเล็บเปิด <b>(</b> วงเล็บปิดที่เข้าคู่กัน <b>)</b> จะถูกทำตัวเน้นด้วยสีนี้</p>

en: Bookmark
th: ที่คั่นหน้า

en: Active Breakpoint
th: จุดหยุดที่ทำงานอยู่

en: Reached Breakpoint
th: จุดหยุดที่ทำถึง

en: Disabled Breakpoint
th: จุดหยุดที่ไม่ทำงาน

en: Execution
th: การประมวลผล

en: Warning
th: คำเตือน

en: Error
th: ข้อผิดพลาด

en: H&ighlight:
th: ทำตัวเ&น้น:

en: Colors
th: สี

en: Highlighting Text Styles
th: รูปแบบการเน้นข้อความ

[ctx: Autoindent mode]
en: None
th: ไม่มี

[ctx: Autoindent mode]
en: Normal
th: ปกติ

en: Set &Bookmark
th: ตั้ง&คั่นหน้า

en: If a line has no bookmark then add one, otherwise remove it.
th: หากบรรทัดนี้ไม่มีคั่นหน้า มันจะถูกเพิ่มเข้าไป ไม่เช่นนั้นก็จะถูกลบออกไป

en: Clear &All Bookmarks
th: ล้างคั่นหน้า&ทั้งหมด

en: Remove all bookmarks of the current document.
th: ล้างคั่นหน้าทั้งหมดของเอกสารปัจจุบัน

en: Next Bookmark
th: คั่นหน้าถัดไป

en: Go to the next bookmark.
th: ไปยังคั่นหน้าถัดไป

en: Previous Bookmark
th: คั่นหน้าก่อนหน้า

en: Go to the previous bookmark.
th: ไปยังคั่นหน้าก่อนหน้านี้

en: &Bookmarks
th: &ที่คั่นหน้า

en: &Next: %1 - "%2"
th: &ถัดไป: %1 - "%2"

en: &Previous: %1 - "%2"
th: &ก่อนหน้า: %1 - "%2"

en: Missing argument. Usage: %1 <value>
th: ค่าอาร์กิวเมนต์หายไป วิธีการใช้: %1 <value>

en: No such highlighting '%1'
th: ไม่มีส่วนการทำตัวเน้น '%1'

en: No such mode '%1'
th: ไม่มีโหมด '%1'

en: Failed to convert argument '%1' to integer.
th: ล้มเหลวในการแปลงอาร์กิวเมนต์ '%1' ไปเป็นเลขจำนวนเต็ม

en: Width must be at least 1.
th: ความกว้างต้องมีอย่างน้อย 1

en: Column must be at least 1.
th: คอลัมน์ต้องมีอย่างน้อย 1 คอลัมน์

en: Usage: %1 on|off|1|0|true|false
th: วิธีการใช้: %1 on|off|1|0|true|false

en: Bad argument '%1'. Usage: %2 on|off|1|0|true|false
th: อาร์กิวเมนต์ '%1' ใช้ไม่ได้ วิธีการใช้: %2 on|off|1|0|true|false

en: Unknown command '%1'
th: ไม่รู้จักคำสั่ง: '%1'

en: Kate Part
th: ส่วนประกอบ Kate

en: Embeddable editor component
th: ส่วนแก้ไขข้อความแบบฝังตัวได้

en: Maintainer
th: ผู้ดูแล

en: Core Developer
th: ผู้พัฒนาแกนหลัก

en: Developer
th: ผู้พัฒนา

en: On-the-fly spell checking
th: ตรวจคำสะกดในขณะพิมพ์

en: The cool buffersystem
th: ระบบพักข้อมูลอันยอดเยี่ยม

en: The Editing Commands
th: คำสั่งสำหรับการแก้ไข

en: Testing, ...
th: ทดสอบ, ...

en: Former Core Developer
th: ผู้พัฒนาแกนหลักคนก่อน

en: KWrite port to KParts
th: แปลง KWrite มาเป็น KParts

en: KWrite Undo History, Kspell integration
th: ส่วนประวัติการเรียกคืนของ KWrite, การรวม Kspell เข้ามา

en: KWrite XML Syntax highlighting support
th: ส่วนรองรับการทำตัวเน้นไวยากรณ์ XML บน KWrite

en: Patches and more
th: แพตช์และอื่นๆ

en: Various bugfixes
th: แก้ไขบั๊กต่าง ๆ

en: Selection, KColorScheme integration
th: การเลือก, การรวม KColorScheme เข้ามา

en: Search bar back- and front-end
th: แถบค้นหาทั้งส่วนเบื้องหน้าและเบื้องหลัง

en: Highlighting for RPM Spec-Files, Perl, Diff and more
th: การทำตัวเน้นสำหรับแฟ้ม RPM Spec, Perl, Diff และอื่น ๆ

en: Highlighting for VHDL
th: การทำตัวเน้นสำหรับภาษา VHDL

en: Highlighting for SQL
th: การทำตัวเน้นสำหรับภาษา SQL

en: Highlighting for Ferite
th: การทำตัวเน้นสำหรับ Ferite

en: Highlighting for ILERPG
th: การทำตัวเน้นสำหรับ ILERPG

en: Highlighting for LaTeX
th: การทำตัวเน้นสำหรับ LaTeX

en: Highlighting for Makefiles, Python
th: การทำตัวเน้นสำหรับ Makefiles, Python

en: Highlighting for Python
th: การทำตัวเน้นสำหรับ Python

en: Highlighting for Scheme
th: การทำตัวเน้นสำหรับ Scheme

en: PHP Keyword/Datatype list
th: รายการคีย์เวิร์ด/ชนิดข้อมูลของ PHP

en: Very nice help
th: ระบบช่วยเหลืออันยอดเยี่ยม

en: Highlighting for Lua
th: การทำตัวเน้นสำหรับ Lau

en: All people who have contributed and I have forgotten to mention
th: ทุกท่านที่ช่วยกันสร้างช่วยกันทำ และที่ผมได้ลืมที่จะเอ่ยนาม

en: Configure
th: ปรับแต่ง

[ctx: %2 is the translation of the next message]
en: 1 replacement done on %2 | %1 replacements done on %2
th[0]: แทนที่แล้ว %1 แห่ง บน %2

[ctx: substituted into the previous message]
en: 1 line | %1 lines
th[0]: %1 บรรทัด

en: Variables
th: ตัวแปร

en: Here you can choose which mode should be used for the current document. This will influence the highlighting and folding being used, for example.
th: คุณสามารถเลือกโหมดที่จะใช้สำหรับเอกสารปัจจุบันได้ที่นี่ ตัวอย่างเช่น จะมีผลต่อการทำตัวเน้นและส่วนพับเก็บได้ที่จะใช้งาน

en: Cut the selected text and move it to the clipboard
th: ตัดข้อความที่เลือกไว้ และย้ายไปเก็บในคลิปบอร์ด

en: Paste previously copied or cut clipboard contents
th: วางเนื้อหาที่คัดลอกหรือตัดไว้ก่อนหน้านี้ ที่อยู่ในคลิปบอร์ด

en: Use this command to copy the currently selected text to the system clipboard.
th: ใช้คำสั่งนี้เพื่อทำการคัดลอกข้อความที่เลือกไว้ในปัจจุบันไปยังคลิปบอร์ดของระบบ

en: Save the current document
th: บันทึกเอกสารปัจจุบัน

en: Revert the most recent editing actions
th: ย้อนการกระทำที่ทำในระหว่างการแก้ไขเมื่อเร็ว ๆ นี้กลับเป็นดังเดิม

en: Revert the most recent undo operation
th: ย้อนการเลิกทำปฏิบัติการที่เลิกทำไปเมื่อเร็ว ๆ นี้กลับเป็นดังเดิม

en: &Scripts
th: &สคริปต์

en: Apply &Word Wrap
th: ทำการตั&ดคำ

en: &Clean Indentation
th: &ล้างการเยื้องระยะ

en: Use this to clean the indentation of a selected block of text (only tabs/only spaces).<br /><br />You can configure whether tabs should be honored and used or replaced with spaces, in the configuration dialog.
th: ใช้นี่เพื่อทำการล้างการทำการเยื้องระยะของบล็อกข้อความที่เลือกไว้ (เฉพาะย่อหน้าจากแท็บหรือช่องว่างเท่านั้น)<br /><br />คุณสามารถปรับแต่งให้อักขระแท็บถูกแทนที่ด้วยช่องว่างหรือไม่ก็ได้ ในกล่องปรับแต่งค่า

en: C&omment
th: &หมายเหตุ

en: This command comments out the current line or a selected block of text.<br /><br />The characters for single/multiple line comments are defined within the language's highlighting.
th: คำสั่งนี้ใช้ในการทำหมายเหตุไปยังบรรทัดปัจจุบันหรือบล็อกข้อความที่ได้เลือกไว้<br /><br />จำนวนตัวอักษรของการทำหมายเหตุแบบบรรทัดเดียวหรือหลายบรรทัดนั้น ถูกกำหนดเอาไว้ในส่วนทำการเน้นของภาษา

en: Unco&mment
th: ยกเลิกห&มายเหตุ

en: This command removes comments from the current line or a selected block of text.<br /><br />The characters for single/multiple line comments are defined within the language's highlighting.
th: คำสั่งนี้ใช้ในลบการทำหมายเหตุออกจากบรรทัดปัจจุบัน หรือบล็อdข้อความที่ได้เลือกไว้<br /><br />จำนวนตัวอักษรของการทำหมายเหตุแบบบรรทัดเดียวหรือหลายบรรทัดนั้น ถูกกำหนดเอาไว้ในส่วนทำการเน้นของภาษา

en: Toggle Comment
th: เปิด/ปิดคำอธิบาย

en: &Read Only Mode
th: โหมด&อ่านได้อย่างเดียว

en: Lock/unlock the document for writing
th: ล็อค/ปลดล็อคเอกสารเพื่อทำการเขียน

en: Uppercase
th: อักษรตัวพิมพ์ใหญ่

en: Convert the selection to uppercase, or the character to the right of the cursor if no text is selected.
th: ปรับส่วนที่เลือกไว้หรือตัวอักษรที่อยู่ทางขวามือของเคอร์เซอร์หากยังไม่มีส่วนที่เลือกไว้ ให้เป็นอักษรตัวพิมพ์ใหญ่

en: Lowercase
th: อักษรตัวพิมพ์เล็ก

en: Convert the selection to lowercase, or the character to the right of the cursor if no text is selected.
th: ปรับส่วนที่เลือกไว้หรือตัวอักษรที่อยู่ทางขวามือของเคอร์เซอร์หากยังไม่มีส่วนที่เลือกไว้ ให้เป็นอักษรตัวพิมพ์เล็ก

en: Capitalize
th: ตัวพิมพ์ใหญ่

en: Capitalize the selection, or the word under the cursor if no text is selected.
th: ทำส่วนที่เลือกไว้หรือคำที่อยู่ใต้เคอร์เซอร์หากยังไม่มีการเลือก ให้เป็นตัวพิมพ์ใหญ่

en: Join Lines
th: เชื่อมบรรทัด

en: Invoke Code Completion
th: เติมโค้ดต้นฉบับให้สมบูรณ์

en: Manually invoke command completion, usually by using a shortcut bound to this action.
th: เรียกคำสั่งทำโค้ดของต้นฉบับให้สมบูรณ์ด้วยตนเอง มักจะใช้ปุ่มพิมพ์ลัดที่จับคู่กับการกระทำนี้

en: Print the current document.
th: พิมพ์เอกสารปัจจุบัน

en: Reloa&d
th: เรีย&กใหม่

en: Reload the current document from disk.
th: เรียกเอกสารปัจจุบันจากดิสก์ใหม่อีกครั้ง

en: Save the current document to disk, with a name of your choice.
th: บันทึกเอกสารปัจจุบันลงดิสก์ด้วยชื่อที่คุณกำหนด

en: This command opens a dialog and lets you choose a line that you want the cursor to move to.
th: คำสั่งนี้จะเรียกกล่องโต้ตอบ และให้คุณได้เลือกบรรทัดที่คุณต้องการย้ายเคอร์เซอร์ไป

en: &Configure Editor...
th: &ปรับแต่งส่วนแก้ไขข้อความ...

en: Configure various aspects of this editor.
th: ปรับแต่งค่าต่าง ๆ ของส่วนแก้ไขข้อความนี้

en: &Mode
th: โ&หมด

en: &Highlighting
th: การทำตัวเ&น้น

en: Here you can choose how the current document should be highlighted.
th: คุณสามารถเลือกวิธีการแสดงผลตัวเน้นของเอกสารปัจจุบันได้ที่นี่

en: &Indentation
th: การเ&ยื้องระยะ

en: Select the entire text of the current document.
th: เลือกส่วนข้อความทั้งหมดของเอกสารปัจจุบัน

en: If you have selected something within the current document, this will no longer be selected.
th: หากคุณได้ทำการเลือกบางอย่างภายในเอกสารปัจจุบันแล้ว มันจะไม่ถูกเลือกอีก

en: Enlarge Font
th: ขยายขนาดตัวอักษร

en: This increases the display font size.
th: เป็นการขยายขนาดตัวอักษรในการแสดงผล

en: Shrink Font
th: ลดขนาดตัวอักษร

en: This decreases the display font size.
th: เป็นการลดขนาดตัวอักษรในการแสดงผล

en: Bl&ock Selection Mode
th: โหมดการเลือกเป็น&บล็อก

en: This command allows switching between the normal (line based) selection mode and the block selection mode.
th: คำสั่งนี้ จะอนุญาตให้คุณสามารถสลับไปมาระหว่างการเลือกแบบปกติ (เป็นบรรทัด) กับการเลือกแบบบล็อกได้

en: Overwr&ite Mode
th: โหมดเขียน&ทับ

en: Choose whether you want the text you type to be inserted or to overwrite existing text.
th: เลือกว่า คุณต้องการจะให้ข้อความที่พิมพ์ลงไป ทำการแทรกหรือเขียนทับข้อความเดิม

en: &Dynamic Word Wrap
th: ตัดคำแบบไ&ม่ตายตัว

en: Dynamic Word Wrap Indicators
th: ตัวชี้ตำแหน่งตัดคำแบบไม่ตายตัว

en: Choose when the Dynamic Word Wrap Indicators should be displayed
th: เลือกว่าจะให้แสดงตัวชี้ตำแหน่งตัดคำแบบไม่ตายตัวหรือไม่

en: &Off
th: &ปิด

en: Follow &Line Numbers
th: &ต่อจากเลขบรรทัด

en: &Always On
th: เปิดใช้เ&สมอ

en: Static Word Wrap
th: ตัดคำแบบตายตัว

en: Show Static &Word Wrap Marker
th: แสดงจุดตัดคำ&ตายตัว

en: Show/hide the Word Wrap Marker, a vertical line drawn at the word wrap column as defined in the editing properties
th: แสดงหรือซ่อนจุดตัดคำตายตัว ซึ่งเป็นเส้นทางแนวตั้งที่ถูกวาดในตำแหน่งคอลัมน์ที่จะมีการตัดคำ ตามค่าคอลัมน์ที่กำหนดไว้ในคุณสมบัติการแก้ไขข้อความ

en: Show Folding &Markers
th: แสดงการเ&น้นส่วนพับเก็บได้

en: You can choose if the codefolding marks should be shown, if codefolding is possible.
th: คุณสามารถเลือกได้ว่าจะให้มีการแสดงการเน้นส่วนพับเก็บได้หรือไม่ (เช่น ช่วงระหว่างวงเล็บปีกกาเปิด ถึงปิด) หากสามารถทำได้

en: Show &Icon Border
th: แสดงกรอบของไ&อคอน

en: Show/hide the icon border.<br /><br />The icon border shows bookmark symbols, for instance.
th: แสดง/ซ่อนกรอบของไอคอน<br /><br />กรอบของไอคอน ใช้แสดงถึงสัญลักษณ์ของคั่นหน้า

en: Show &Line Numbers
th: แสดงหมายเ&ลขบรรทัด

en: Show/hide the line numbers on the left hand side of the view.
th: แสดง/ซ่อนหมายเลขบรรทัดทางด้านซ้ายมือของมุมมอง

en: Show Scroll&bar Marks
th: แสดงตัวบ่งชี้คั่นหน้าบนแ&ถบเลื่อน

en: Show/hide the marks on the vertical scrollbar.<br /><br />The marks show bookmarks, for instance.
th: แสดง/ซ่อน ตัวบ่งชี้คั่นหน้าบนแถบเลื่อนทางแนวตั้ง<br /><br />โดยทั่วไปใช้สำหรับบ่งบอกถึงการมีคั่นหน้าที่ตำแหน่งนั้น ๆ

en: Switch to Command Line
th: สลับไปยังบรรทัดคำสั่ง

en: Show/hide the command line on the bottom of the view.
th: แสดง/ซ่อนบรรทัดคำสั่งทางด้านล่างของมุมมอง

en: &End of Line
th: รูปแบบการ&จบบรรทัด

en: Choose which line endings should be used, when you save the document
th: เลือกว่าจะให้มีการจบบรรทัดแบบใด เมื่อทำการบันทึกเอกสาร

en: Add &Byte Order Mark (BOM)
th: เพิ่มเครื่องหมายลำดับไบต์ (&Byte Order Mark - BOM)

en: E&ncoding
th: ชุดรหัส&ภาษา

en: Look up the first occurrence of a piece of text or regular expression.
th: ค้นหาการปรากฏครั้งแรกของส่วนของข้อความ หรือส่วนเงื่อนไขการค้นหา

en: Find Selected
th: ค้นหาส่วนที่เลือกไว้

en: Finds next occurrence of selected text.
th: ค้นหาที่เลือกไว้ที่จะพบเป็นตัวถัดไป

en: Find Selected Backwards
th: ค้นหาที่ส่วนเลือกไว้ย้อนกลับ

en: Finds previous occurrence of selected text.
th: ค้นหาข้อความที่เลือกไว้ตัวก่อนหน้านี้

en: Look up the next occurrence of the search phrase.
th: หาวลีค้นหาที่ค้นพบตัวถัดไป

en: Look up the previous occurrence of the search phrase.
th: หาวลีค้นหาที่ค้นพบตัวก่อน

en: Look up a piece of text or regular expression and replace the result with some given text.
th: ค้นหาส่วนของข้อความหรือเงื่อนไขการค้นหา และแทนที่ผลลัพธ์ที่ได้ด้วยข้อความที่กำหนด

en: Automatic Spell Checking
th: ตรวจสอบคำสะกดโดยอัตโนมัติ

en: Enable/disable automatic spell checking
th: เปิด/ปิดการตรวจสอบคำสะกดโดยอัตโนมัติ

en: Change Dictionary...
th: เปลี่ยนพจนานุกรม...

en: Change the dictionary that is used for spell checking.
th: เปลี่ยนพจนานุกรมซึ่งจะถูกใช้ในการตรวจคำสะกด

en: Clear Dictionary Ranges
th: ล้างช่วงของพจนานุกรม

en: Remove all the separate dictionary ranges that were set for spell checking.
th: ลบช่วงต่าง ๆ ที่แยกกันของพจนานุกรมซึ่งถูกใช้ในการตรวจคำสะกด

en: Copy as &HTML
th: คัดลอกเป็นรูปแบบ &HTML

en: Use this command to copy the currently selected text as HTML to the system clipboard.
th: ใช้คำสั่งนี้เพื่อทำการคัดลอกข้อความที่เลือกไว้ในปัจจุบันไปยังคลิปบอร์ดของระบบ โดยเก็บในรูปแบบ HTML

en: This command allows you to export the current document with all highlighting information into a HTML document.
th: คำสั่งนี้ อนุญาตให้คุณทำการส่งออกเอกสารปัจจุบันรวมทั้งตัวเน้นทั้งหมด เข้าไปยังเอกสารแบบ HTML

en: Move Word Left
th: ย้ายคำไปด้านซ้าย

en: Select Character Left
th: เลือกอักขระด้านซ้าย

en: Select Word Left
th: เลือกคำด้านซ้าย

en: Move Word Right
th: ย้ายคำไปด้านขวา

en: Select Character Right
th: เลือกอักขระด้านขวา

en: Select Word Right
th: เลือกคำด้านขวา

en: Move to Beginning of Line
th: ย้ายไปยังต้นบรรทัด

en: Move to Beginning of Document
th: ย้ายไปยังต้นเอกสาร

en: Select to Beginning of Line
th: เลือกถึงต้นบรรทัด

en: Select to Beginning of Document
th: เลือกถึงต้นเอกสาร

en: Move to End of Line
th: ย้ายไปยังท้ายบรรทัด

en: Move to End of Document
th: ย้ายไปยังท้ายเอกสาร

en: Select to End of Line
th: เลือกจนถึงท้ายบรรทัด

en: Select to End of Document
th: เลือกจนถึงท้ายเอกสาร

en: Select to Previous Line
th: เลือกจนถึงบรรทัดก่อนหน้า

en: Scroll Line Up
th: เลื่อนขึ้นหนึ่งบรรทัด

en: Move to Next Line
th: ย้ายไปยังบรรทัดถัดไป

en: Move to Previous Line
th: ย้ายไปยังบรรทัดก่อนหน้า

en: Move Cursor Right
th: ย้ายเคอร์เซอร์ไปด้านขวา

en: Move Cursor Left
th: ย้ายเคอร์เซอร์ไปด้านซ้าย

en: Select to Next Line
th: เลือกจนถึงบรรทัดถัดไป

en: Scroll Line Down
th: เลื่อนลงหนึ่งบรรทัด

en: Scroll Page Up
th: เลื่อนขึ้นหนึ่งหน้า

en: Select Page Up
th: เลือกขึ้นไปหนึ่งหน้า

en: Move to Top of View
th: ย้ายไปยังตอนต้นของมุมมอง

en: Select to Top of View
th: เลือกจนถึงตอนต้นของมุมมอง

en: Scroll Page Down
th: เลื่อนลงหนึ่งหน้า

en: Select Page Down
th: เลือกลงไปหนึ่งหน้า

en: Move to Bottom of View
th: ย้ายไปยังตอนท้ายของมุมมอง

en: Select to Bottom of View
th: เลือกไปถึงตอนท้ายของมุมมอง

en: Select to Matching Bracket
th: เลือกจนถึงวงเล็บที่เข้าคู่กัน

en: Transpose Characters
th: เปลี่ยนตำแหน่งตัวอักษร

en: Delete Line
th: ลบบรรทัด

en: Delete Word Left
th: ลบคำด้านซ้ายหนึ่งคำ

en: Delete Word Right
th: ลบคำด้านขวาหนึ่งคำ

en: Delete Next Character
th: ลบอักขระตัวถัดไป

en: Backspace
th: แบ็คสเปซ

en: Insert Smart Newline
th: แทรกบรรทัดใหม่แบบฉลาด

en: Insert newline including leading characters of the current line which are not letters or numbers.
th: แทรกบรรทัดใหม่โดยการรวมเอาอักขระตัวแรกของบรรทัดปัจจุบัน ที่ไม่ใช่ตัวอักษรหรือตัวเลขไว้ด้วย

en: &Indent
th: &เพิ่มระยะเยื้อง

en: Use this to indent a selected block of text.<br /><br />You can configure whether tabs should be honored and used or replaced with spaces, in the configuration dialog.
th: ใช้นี่เพื่อทำการเยื้องระยะของย่อหน้าบล็อกข้อความที่เลือกไว้

en: &Unindent
th: &ลดระยะเยื้อง

en: Use this to unindent a selected block of text.
th: ใช้นี่เพื่อทำการลดระยะเยื้องย่อหน้าของบล็อกข้อความที่เลือกไว้

en: Export File as HTML
th: ส่งออกแฟ้มเป็นแบบ HTML

en: Available Commands
th: คำสั่งที่มีให้ใช้

en: <p>For help on individual commands, do <code>'help &lt;command&gt;'</code></p>
th: <p>สำหรับเอกสารช่วยเหลือของแต่ละคำสั่ง ให้สั่ง <code>'help &lt;คำสั่ง&gt;'</code></p>

en: No help for '%1'
th: ไม่พบความช่วยเหลือของ '%1'

en: No such command <b>%1</b>
th: ไม่พบคำสั่ง <b>%1</b>

en: <p>This is the Katepart <b>command line</b>.<br />Syntax: <code><b>command [ arguments ]</b></code><br />For a list of available commands, enter <code><b>help list</b></code><br />For help for individual commands, enter <code><b>help &lt;command&gt;</b></code></p>
th: <p>นี่เป็นการใช้ Katepart <b>ผ่านบรรทัดคำสั่ง</b><br />รูปแบบการใช้: <code><b>คำสั่ง [ อาร์กิวเมนต์ต่าง ๆ ]</b></code><br />สำหรับเรียกดูคำสั่งที่มีอยู่ ให้พิมพ์ <code><b>help list</b></code><br />ส่วนข้อความช่วยเหลือของแต่ละคำสั่ง ให้พิมพ์ <code><b>help &lt;คำสั่ง&gt;</b></code></p>

en: No such command: "%1"
th: ไม่พบคำสั่ง: "%1"

en: Error: No range allowed for command "%1".
th: ข้อผิดพลาด: ไม่มีการอนุญาตให้ใช้ช่วยกับคำสั่ง "%1"

en: Success:
th: สำเร็จ:

en: Command "%1" failed.
th: คำสั่ง "%1" ทำงานล้มเหลว

en: Mark Type %1
th: ทำเครื่องหมายประเภท %1

en: Set Default Mark Type
th: ตั้งค่าชนิดปริยายของการทำเครื่องหมาย

en: Disable Annotation Bar
th: ปิดการใช้แถบหมายเหตุประกอบ

en: Document written to disk
th: เอกสารถูกเขียนไปยังดิสก์

en: No mapping found for "%1"
th: ยังไม่มีการจับคู่ให้กับ "%1"

en: "%1" is mapped to "%2"
th: "%1" ถูกจับคู่กับ "%2"

en: Missing argument(s). Usage: %1 <from> [<to>]
th: ค่าอาร์กิวเมนต์หายไป วิธีการใช้: %1 <จาก> [<ถึง>]

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, chkViCommandsOverride)
en: Let Vi commands override Kate shortcuts
th: ยอมให้ใช้คำสั่งของ Vi มีผลเหนือปุ่มพิมพ์ลัดของ Kate

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox)
en: Key Mapping
th: การจับคู่

note: i18n: ectx: attribute (title), widget (QWidget, normalTab)
en: Normal mode
th: ข้อความปกติ

note: i18n: ectx: property (text), widget (QTableWidget, tblNormalModeMappings) i18n: ectx: property (text), widget (QTableWidget, tblInsertModeMappings) i18n: ectx: property (text), widget (QTableWidget, tblVisualModeMappings)
en: Command
th: คำสั่ง

note: i18n: ectx: property (text), widget (QTableWidget, tblNormalModeMappings) i18n: ectx: property (text), widget (QTableWidget, tblInsertModeMappings) i18n: ectx: property (text), widget (QTableWidget, tblVisualModeMappings)
en: Replacement
th: การแทนที่

note: i18n: ectx: property (text), widget (QPushButton, btnRemoveSelectedRows)
en: Remove selected
th: ลบส่วนที่เลือกไว้

note: i18n: ectx: property (text), widget (QPushButton, btnAddNewRow)
en: Add new mapping
th: เพิ่มการจับคู่ตัวใหม่

en: Nothing in register %1
th: ไม่มีอะไรในระเบียน %1

en: Mark not set: %1
th: ยังไม่ได้ทำเครื่องหมาย: %1
