lynx 2.9.0-dev3 - en to vi translation catalogue (1254 entries)

note: ****************************************************************** * The following definitions are for status line prompts, messages, or * warnings issued by Lynx during program execution.  You can modify * them to make them more appropriate for your site.  We recommend that * you extend these defin
en: Alert!: %s
vi: Cảnh giác!: %s

en: Welcome
vi: Chào mừng bạn

en: Are you sure you want to quit?
vi: Bạn có chắc muốn thoát không?

en: Really exit from Lynx?
vi: Thực sự thoát khỏi Lynx không?

en: Connection interrupted.
vi: Kết nối bị ngắt.

en: Data transfer interrupted.
vi: Tiến trình truyền dữ liệu bị gián đoạn.

en: Cancelled!!!
vi: Đã bị hủy!!!

en: Cancelling!
vi: Đang hủy!

en: Excellent!!!
vi: Tốt lắm!!!

en: Done!
vi: Hoàn tất!

en: Bad request!
vi: Yêu cầu sai!

en: previous
vi: kế trước

en: next screen
vi: màn hình tiếp

en: HELP!
vi: HÃY GIÚP!

en: , help on
vi: , trợ giúp về

note: #define HELP
en: Commands: Use arrow keys to move, '?' for help, 'q' to quit, '<-' to go back.
vi: Lệnh: [mũi tên] di chuyển; [?] trợ giúp; [q] thoát; [<-] lùi lại.

note: #define MOREHELP
en: -- press space for more, use arrow keys to move, '?' for help, 'q' to quit.
vi: — [phím dài] xem thêm; [mũi tên] di chuyển; [?] trợ giúp, [q] thoát.

en: -- press space for next page --
vi: — [phím dài] trang kế tiếp —

en: URL too long
vi: URL quá dài

note: Inactive input fields, messages used with -tna option - kw #define FORM_LINK_TEXT_ADV_MSG_INA
en: (Textfield "%s"); Inactive.  Press <return> to activate.
vi: (Trường nhập văn bản "%s"); Không hoạt động. Nhấn <enter> để kích hoạt.

note: #define FORM_LINK_TEXT_MESSAGE_INA
en: (Text entry field) Inactive.  Press <return> to activate.
vi: (Trường nhập văn bản) Không hoạt động.  Nhấn <enter> để kích hoạt.

note: #define FORM_LINK_TEXTAREA_ADV_MSG_INA
en: (Textarea "%s"); Inactive.  Press <return> to activate.
vi: (Vùng văn bản "%s"); Không hoạt động. Nhấn <enter> để kích hoạt.

note: #define FORM_LINK_TEXTAREA_MESSAGE_INA
en: (Textarea) Inactive.  Press <return> to activate.
vi: (Vùng văn bản) Không hoạt động.  Nhấn <Enter> để kích hoạt.

note: #define FORM_LINK_TEXTAREA_ADV_MSG_INA_E
en: (Textarea "%s"); Inactive.  Press <return> to activate (%s for editor).
vi: (Vùng văn bản "%s"); Không hoạt động.  Nhấn <Enter> để kích hoạt (%s để mở trình soạn thảo).

note: #define FORM_LINK_TEXTAREA_MESSAGE_INA_E
en: (Textarea) Inactive.  Press <return> to activate (%s for editor).
vi: (Vùng văn bản) Không hoạt động.  Nhấn <Enter> để kích hoạt (%s để mở trình soạn thảo).

note: #define FORM_LINK_TEXT_SUBMIT_MESSAGE_INA
en: (Form field) Inactive.  Use <return> to edit.
vi: (Trường biểu mẫu) Không hoạt động.  Nhấn <Enter> để soạn thảo.

note: #define FORM_TEXT_SUBMIT_MESSAGE_INA_X
en: (Form field) Inactive.  Use <return> to edit (%s to submit with no cache).
vi: (Trường biểu mẫu) Không hoạt động.  Nhấn <Enter> để soạn thảo (%s để gửi đi mà không nhớ tạm).

note: #define FORM_TEXT_RESUBMIT_MESSAGE_INA
en: (Form field) Inactive. Press <return> to edit, press <return> twice to submit.
vi: (Trường biểu mẫu) Không hoạt động.  Hãy nhấn <Enter> để soạn thảo, nhấn <Enter> hai lần để gửi đi.

note: #define FORM_TEXT_SUBMIT_MAILTO_MSG_INA
en: (mailto form field) Inactive.  Press <return> to change.
vi: (Trường biểu mẫu gửi thư) Không hoạt động.  Hãy nhấn <Enter> để thay đổi.

note: #define FORM_LINK_PASSWORD_MESSAGE_INA
en: (Password entry field) Inactive.  Press <return> to activate.
vi: (Trường nhập mật khẩu) Không hoạt động.  Hãy nhấn <Enter> để kích hoạt.

note: #define FORM_LINK_FILE_UNM_MSG
en: UNMODIFIABLE file entry field.  Use UP or DOWN arrows or tab to move off.
vi: Trường nhập tập tin KHÔNG THỂ SỬA ĐỔI. Dùng các phím mũi tên LÊN hoặc XUỐNG hoặc tab để đi tiếp.

note: #define FORM_LINK_FILE_MESSAGE
en: (File entry field) Enter filename.  Use UP or DOWN arrows or tab to move off.
vi: (Trường nhập tập tin) Hãy nhập tên tập tin.  Sử dụng các phím mũi tên LÊN hoặc XUỐNG hoặc tab để đi tiếp.

note: #define FORM_LINK_TEXT_ADV_MSG #define FORM_LINK_TEXT_MESSAGE
en: (Textfield "%s"); Enter text.  Use UP or DOWN arrows or tab to move off.
vi: (Trường nhập văn bản "%s"); Hãy nhập.  Dùng các mũi tên LÊN hoặc XUỐNG hoặc tab để đi ra ngoài.

note: #define FORM_LINK_TEXTAREA_ADV_MSG
en: (Textarea "%s"); Enter text. Use UP/DOWN arrows or TAB to move off.
vi: (Vùng văn bản "%s") Hãy nhập.  Dùng mũi tên LÊN/XUỐNG hoặc tab để đi tiếp.

note: #define FORM_LINK_TEXTAREA_MESSAGE
en: (Textarea) Enter text. Use UP/DOWN arrows or TAB to move off.
vi: (Vùng văn bản) Hãy nhập.  Dùng mũi tên LÊN/XUỐNG hoặc tab để đi tiếp.

note: #define FORM_LINK_TEXTAREA_ADV_MSG_E
en: (Textarea "%s"); Enter text. Use UP/DOWN arrows or TAB to move off (%s for editor).
vi: (Vùng văn bản "%s") Hãy nhập.  Sử dụng mũi tên LÊN/XUỐNG hoặc tab để đi tiếp (%s để mở trình soạn thảo).

note: #define FORM_LINK_TEXTAREA_MESSAGE_E
en: (Textarea) Enter text. Use UP/DOWN arrows or TAB to move off (%s for editor).
vi: (Vùng văn bản) Hãy nhập.  Sử dụng mũi tên LÊN/XUỐNG hoặc tab để đi tiếp (%s để mở trình soạn thảo).

note: #define FORM_LINK_TEXT_UNM_MSG
en: UNMODIFIABLE form text field.  Use UP or DOWN arrows or tab to move off.
vi: Trường văn bản biểu mẫu KHÔNG THỂ SỬA ĐỔI. Dùng mũi tên LÊN/XUỐNG hoặc tab để đi tiếp.

note: #define FORM_LINK_TEXT_SUBMIT_MESSAGE
en: (Form field) Enter text.  Use <return> to submit.
vi: (Trường biểu mẫu) Hãy nhập.  Dùng <Enter> để gửi đi.

note: #define FORM_LINK_TEXT_SUBMIT_MESSAGE_X
en: (Form field) Enter text.  Use <return> to submit (%s for no cache).
vi: (Trường biểu mẫu) Hãy nhập.  Dùng <Enter> để gửi đi. (%s để không nhớ tạm).

note: #define FORM_LINK_TEXT_RESUBMIT_MESSAGE
en: (Form field) Enter text.  Use <return> to submit, arrows or tab to move off.
vi: (Trường biểu mẫu) Hãy nhập. Dùng <Enter> để gửi đi, phím mũi tên hoặc tab để đi tiếp.

note: #define FORM_LINK_TEXT_SUBMIT_UNM_MSG
en: UNMODIFIABLE form field.  Use UP or DOWN arrows or tab to move off.
vi: Trường biểu mẫu KHÔNG THỂ SỬA ĐỔI. Dùng mũi tên LÊN/XUỐNG hoặc tab để đi tiếp.

note: #define FORM_LINK_TEXT_SUBMIT_MAILTO_MSG
en: (mailto form field) Enter text.  Use <return> to submit, arrows to move off.
vi: (Trường biểu mẫu gửi thư) Hãy nhập.  Dùng <Enter> để gửi đi, phím mũi tên hoặc tab để đi tiếp.

note: #define FORM_LINK_TEXT_SUBMIT_MAILTO_DIS_MSG
en: (mailto form field) Mail is disallowed so you cannot submit.
vi: (Trường biểu mẫu gửi thư) Không cho phép gửi thư vì thế không thể gửi đi.

note: #define FORM_LINK_PASSWORD_MESSAGE
en: (Password entry field) Enter text.  Use UP or DOWN arrows or tab to move off.
vi: (Trường nhập mật khẩu) Hãy nhập.  Sử dụng mũi tên LÊN/XUỐNG hoặc tab để đi tiếp.

note: #define FORM_LINK_PASSWORD_UNM_MSG
en: UNMODIFIABLE form password.  Use UP or DOWN arrows or tab to move off.
vi: Mật khẩu biểu mẫu KHÔNG THỂ SỬA ĐỔI. Dùng mũi tên LÊN/XUỐNG hoặc tab để đi tiếp.

note: #define FORM_LINK_CHECKBOX_ADV_MSG
en: (Checkbox "%s");   Use right-arrow or <return> to toggle.
vi: (Hộp chọn "%s");   Dùng mũi tên phải hoặc <Enter> để bật/tắt.

note: #define FORM_LINK_CHECKBOX_MESSAGE
en: (Checkbox Field)   Use right-arrow or <return> to toggle.
vi: (Trường hộp chọn)   Dùng mũi tên phải hoặc <Enter> để bật tắt.

note: #define FORM_LINK_CHECKBOX_UNM_MSG
en: UNMODIFIABLE form checkbox.  Use UP or DOWN arrows or tab to move off.
vi: Hộp lựa chọn KHÔNG THỂ SỬA ĐỔI. Dùng mũi tên LÊN/XUỐNG hoặc tab để đi tiếp.

note: #define FORM_LINK_RADIO_ADV_MSG
en: (Radio Button "%s");   Use right-arrow or <return> to toggle.
vi: (Nút chọn một "%s");   Dùng mũi tên phải hoặc <Enter> để bật tắt.

note: #define FORM_LINK_RADIO_MESSAGE
en: (Radio Button)   Use right-arrow or <return> to toggle.
vi: (Nút chọn một)   Dùng mũi tên phải hoặc <Enter> để bật tắt.

note: #define FORM_LINK_RADIO_UNM_MSG
en: UNMODIFIABLE form radio button.  Use UP or DOWN arrows or tab to move off.
vi: Nút chọn một biểu mẫu KHÔNG THỂ SỬA ĐỔI. Dùng mũi tên LÊN/XUỐNG hoặc tab để đi tiếp.

note: #define FORM_LINK_SUBMIT_PREFIX
en: Submit ('x' for no cache) to
vi: Gửi (“x” để không nhớ tạm) cho

note: #define FORM_LINK_RESUBMIT_PREFIX
en: Submit to
vi: Gửi cho

note: #define FORM_LINK_SUBMIT_MESSAGE
en: (Form submit button) Use right-arrow or <return> to submit ('x' for no cache).
vi: (Nút gửi đi biểu mẫu) Dùng mũi tên phải hoặc <Enter> để gửi (“x” để không nhớ tạm).

note: #define FORM_LINK_RESUBMIT_MESSAGE
en: (Form submit button) Use right-arrow or <return> to submit.
vi: (Nút gửi đi biểu mẫu) Dùng mũi tên phải hoặc <Enter> để gửi đi.

note: #define FORM_LINK_SUBMIT_DIS_MSG
en: DISABLED form submit button.  Use UP or DOWN arrows or tab to move off.
vi: Nút gửi đi BỊ TẮT. Dùng mũi tên LÊN/XUỐNG hoặc tab để đi tiếp.

note: #define FORM_LINK_SUBMIT_MAILTO_PREFIX
en: Submit mailto form to
vi: Gửi thư biểu mẫu cho

note: #define FORM_LINK_SUBMIT_MAILTO_MSG
en: (mailto form submit button) Use right-arrow or <return> to submit.
vi: (nút gửi thư biểu mẫu) Dùng mũi tên phải hoặc <Enter> để gửi đi.

note: #define FORM_LINK_SUBMIT_MAILTO_DIS_MSG
en: (mailto form submit button) Mail is disallowed so you cannot submit.
vi: (nút gửi thư biểu mẫu) Không cho phép gửi thư vì thế không thể gửi đi.

note: #define FORM_LINK_RESET_MESSAGE
en: (Form reset button)   Use right-arrow or <return> to reset form to defaults.
vi: (Đặt lại biểu mẫu)  Dùng mũi tên phải hoặc <Enter> để đặt lại biểu mẫu thành các giá trị mặc định.

note: #define FORM_LINK_RESET_DIS_MSG
en: DISABLED form reset button.  Use UP or DOWN arrows or tab to move off.
vi: Nút đặt lại BỊ TẮT. Hãy dùng mũi tên LÊN/XUỐNG hoặc tab để đi tiếp.

note: #define FORM_LINK_BUTTON_MESSAGE
en: (Script button)   Use UP or DOWN arrows or tab to move off.
vi: Nút kịch bản (script)   Sử dụng phím mũi tên LÊN/XUỐNG hoặc tab để đi xa.

note: #define FORM_LINK_BUTTON_ADV_MSG
en: (Script button "%s");   Use UP or DOWN arrows or tab to move off.
vi: (Nút kịch bản (script) "%s")   Sử dụng phím mũi tên LÊN/XUỐNG hoặc tab để đi xa.

note: #define FORM_LINK_BUTTON_DIS_MSG
en: DISABLED Script button.  Use UP or DOWN arrows or tab to move off.
vi: TẮT nút kịch bản (script). Sử dụng phím mũi tên LÊN/XUỐNG hoặc tab để đi xa.

note: #define FORM_LINK_OPTION_LIST_ADV_MSG
en: (Option list "%s"); Hit return to select option.
vi: (Danh sách tùy chọn "%s"); Bấm Enter để đặt tùy chọn.

note: #define FORM_LINK_OPTION_LIST_MESSAGE
en: (Option list) Hit return and use arrow keys and return to select option.
vi: (Danh sách tùy chọn) Bấm Enter và dùng các phím mũi tên và Enter để đặt tùy chọn.

note: #define CHOICE_LIST_ADV_MSG
en: (Choice entry "%s"); Use arrow keys and return to select option.
vi: (Danh sách lựa chọn "%s"); Bấm Enter và dùng các phím mũi tên và Enter để đặt tùy chọn.

note: #define CHOICE_LIST_MESSAGE
en: (Choice list) Hit return and use arrow keys and return to select option.
vi: (Danh sách lựa chọn) Bấm Enter và dùng các phím mũi tên và Enter để đặt tùy chọn.

note: #define MOUSE_CHOICE_MESSAGE
en: Left mouse button or return to select, arrow keys to scroll.
vi: Dùng nút chuột trái hoặc phím enter để chọn, phím mũi tên để cuộn.

note: #define FORM_LINK_OPTION_LIST_UNM_MSG
en: UNMODIFIABLE option list.  Use return or arrow keys to review or leave.
vi: Danh sách tùy chọn KHÔNG THẾ SỬA ĐỔI.  Hãy dùng các mũi tên hoặc Enter để xem lại hoặc rời bỏ.

note: #define CHOICE_LIST_UNM_MSG
en: UNMODIFIABLE choice list.  Use return or arrow keys to review or leave.
vi: Danh sách lựa chọn KHÔNG THẾ SỬA ĐỔI.  Hãy dùng các mũi tên hoặc Enter để xem lại hoặc rời bỏ.

en: Submitting form...
vi: Đang gửi biểu mẫu…

en: Resetting form...
vi: Đang đặt lại biểu mẫu…

note: #define RELOADING_FORM
en: Reloading document.  Any form entries will be lost!
vi: Đang tải tài liệu.  Bất kỳ mục nào trong đơn cũng sẽ mất!

note: #define LINK_NOT_IN_FORM
en: The current link is not in a FORM
vi: Liên kết hiện tại không ở trong một FORM

en: Warning: Cannot transcode form data to charset %s!
vi: Cảnh báo: không thể chuyển đổi từ dữ liệu sang bộ ký tự %s!

note: #define NORMAL_LINK_MESSAGE
en: (NORMAL LINK)   Use right-arrow or <return> to activate.
vi: (LIÊN KẾT THÔNG THƯỜNG)  Dùng mũi tên sang phải hoặc <Enter> để kích hoạt.

en: The resource requested is not available at this time.
vi: Đã yêu cầu một tài nguyên mà hiện tại nó không sẵn có.

en: Enter Lynx keystroke command:
vi: Gõ lệnh động tác gõ phím Lynx:

en: Looking up
vi: Đang tìm kiếm

en: Getting %s
vi: Đang lấy %s

en: Skipping %s
vi: Đang bỏ qua %s

en: Using %s
vi: Đang dùng %s

en: Illegal URL: %s
vi: URI không hợp lệ: %s

en: Badly formed address %s
vi: Địa chỉ dạng sai %s

en: Unable to access WWW file!!!
vi: Không thể truy cập tập tin WWW!!!

en: This is a searchable index.  Use %s to search.
vi: Đây là chỉ mục tìm kiếm được. Dùng %s để tìm kiếm.

note: #define WWW_INDEX_MORE_MESSAGE
en: --More--  This is a searchable index.  Use %s to search.
vi: —Thêm— Đây là chỉ mục tìm kiếm được. Dùng %s để tìm kiếm.

en: You have entered an invalid link number.
vi: Bạn đã gõ một số liên kết không hợp lệ.

note: #define SOURCE_HELP
en: Currently viewing document source.  Press '\' to return to rendered version.
vi: Hiện tại đang xem mã nguồn của tài liệu.  Nhấn “\” để trở lại phiên bản được vẽ.

note: #define NOVICE_LINE_ONE
en:   Arrow keys: Up and Down to move.  Right to follow a link; Left to go back.
vi:  Mũi tên: [Trên/Xuống] di chuyển; [Phải] theo liên kết; [Trái] lùi lại.

note: #define NOVICE_LINE_TWO
en:  H)elp O)ptions P)rint G)o M)ain screen Q)uit /=search [delete]=history list
vi:  [H] trợ giúp; [O] tùy chọn; [P] in; [M] màn hình chính; [Q] thoát; [/] tìm; [del] lịch sử

note: #define NOVICE_LINE_TWO_A
en:   O)ther cmds  H)elp  K)eymap  G)oto  P)rint  M)ain screen  o)ptions  Q)uit
vi:  Lệnh khác: [H] trợ giúp; [K] sơ đồ phím; [G] đi tới; [P] in; [M] màn hình chính; [Q] thoát

note: #define NOVICE_LINE_TWO_B
en:   O)ther cmds  B)ack  E)dit  D)ownload ^R)eload ^W)ipe screen  search doc: /
vi:   [O]Lệnh khác: [B] lùi lại; [E] sửa; [D] tải về; [^R] tải lại [^W] xóa màn hình; [/] tìm trong tài liệu:

note: #define NOVICE_LINE_TWO_C
en: O)ther cmds  C)omment  History: <backspace>  Bookmarks: V)iew, A)dd, R)emove
vi: O)Lệnh khác  C)hú thích Lịch sử: <xóa lùi>   Đánh dấu: [V]Xem, [A]Thêm, [R]Bỏ

note: #define FORM_NOVICELINE_ONE
en:             Enter text into the field by typing on the keyboard
vi:             Hãy nhập văn bản vào trường này bằng cách gõ phím

note: #define FORM_NOVICELINE_TWO
en:     Ctrl-U to delete all text in field, [Backspace] to delete a character
vi:     Ctrl-U để xóa tất cả văn bản trong trường, [Xóa lùi] để xóa 1 ký tự

note: #define FORM_NOVICELINE_TWO_DELBL
en:       Ctrl-U to delete text in field, [Backspace] to delete a character
vi:       Ctrl-U để xóa văn bản trong trường, [Xóa lùi] để xóa 1 ký tự

note: #define FORM_NOVICELINE_TWO_VAR
en:     %s to delete all text in field, [Backspace] to delete a character
vi:     %s để xóa tất cả văn bản trong trường, [Xóa lùi] để xóa 1 ký tự

note: #define FORM_NOVICELINE_TWO_DELBL_VAR
en:       %s to delete text in field, [Backspace] to delete a character
vi:       %s để xóa văn bản trong trường, [Xóa lùi] để xóa 1 ký tự

note: mailto
en: Malformed mailto form submission!  Cancelled!
vi: Sai dạng gửi thư biểu mẫu nên bị thôi!

en: Warning!  Control codes in mail address replaced by ?
vi: Cảnh báo! mã điều khiển trong địa chỉ thư thay thế bởi?

en: Mail disallowed!  Cannot submit.
vi: Không cho phép gửi thư!  Không thể gửi đi.

en: Mailto form submission failed!
vi: Lỗi gửi thư biểu mẫu!

en: Mailto form submission Cancelled!!!
vi: Việc gửi thư biểu mẫu bị thôi!

en: Sending form content...
vi: Đang gửi nội dung của biểu mẫu…

en: No email address is present in mailto URL!
vi: URI mailto (gửi thư cho) không chứa địa chỉ thư điện tử!

note: #define MAILTO_URL_TEMPOPEN_FAILED
en: Unable to open temporary file for mailto URL!
vi: Không thể mở tập tin tạm thời cho URL mailto (gửi thư cho)!

note: #define INC_ORIG_MSG_PROMPT
en: Do you wish to include the original message?
vi: Bạn có muốn trích dẫn thư gốc không?

note: #define INC_PREPARSED_MSG_PROMPT
en: Do you wish to include the preparsed source?
vi: Bạn có muốn trích dẫn mã nguồn đã phân tích sẵn không?

note: #define SPAWNING_EDITOR_FOR_MAIL
en: Spawning your selected editor to edit mail message
vi: Đang tạo và thực hiện trình soạn thảo đã chọn để soạn thảo thư

note: #define ERROR_SPAWNING_EDITOR
en: Error spawning editor, check your editor definition in the options menu
vi: Lỗi tạo và thực hiện trình soạn thảo, hãy kiểm tra định nghĩa trình soạn thảo trong trình đơn tùy chọn

en: Send this comment?
vi: Gửi bình luận này không?

en: Send this message?
vi: Gửi thư này không?

en: Sending your message...
vi: Đang gửi thư của bạn…

en: Sending your comment:
vi: Đang gửi bình luận của bạn:

note: textarea
en: Not in a TEXTAREA; cannot use external editor.
vi: Ở ngoài VÙNG VĂN BẢN, không thể dùng trình soạn thảo ngoại trú.

en: Not in a TEXTAREA; cannot use command.
vi: Ở ngoài VÙNG VĂN BẢN, không thể dùng câu lệnh.

en: file: ACTIONs are disallowed!
vi: tập tin: HÀNH ĐỘNG không cho phép!

note: #define FILE_SERVED_LINKS_DISALLOWED
en: file: URLs via served links are disallowed!
vi: tập tin: URL qua liên kết đã đưa là không cho phép!

en: Access to local files denied.
vi: Truy cập vào tập tin cục bộ bị từ chối.

en: file: URLs via bookmarks are disallowed!
vi: tập tin: không cho phép URL qua Đánh dấu!

note: #define SPECIAL_VIA_EXTERNAL_DISALLOWED
en: This special URL is not allowed in external documents!
vi: Không cho phép URL đặc biệt này trong tài liệu bên ngoài!

en: Press <return> to return to Lynx.
vi: Bấm phím <Enter> để trở về Lynx.

note: #define SPAWNING_MSG
en: Spawning DCL subprocess.  Use 'logout' to return to Lynx.
vi: Đang tạo và thực hiện tiến trình con DCL. Dùng “logout” để quay lại Lynx.

note: #define SPAWNING_MSG
en: Type EXIT to return to Lynx.
vi: Gõ “EXIT” (thoát) để trở về Lynx.

note: #define SPAWNING_MSG
en: Spawning your default shell.  Use 'exit' to return to Lynx.
vi: Đang tạo và thực hiện trình bao mặc định.  Hãy dùng “exit” để quay lại Lynx.

en: Spawning is currently disabled.
vi: Chức năng tạo và thực hiện hiện tại bị tắt.

en: The 'd'ownload command is currently disabled.
vi: Câu lệnh 'd'ownload (tải về) hiện hiện tại bị tắt.

en: You cannot download an input field.
vi: Bạn không thể tải xuống một trường nhập liệu.

en: Form has a mailto action!  Cannot download.
vi: Biểu mẫu có hành động mailto (gửi thư) thì không thể tải xuống.

en: You cannot download a mailto: link.
vi: Bạn không thể tải xuống một liên kết mailto: (gửi thư).

en: You cannot download cookies.
vi: Bạn không thể tải xuống cookie.

en: You cannot download a printing option.
vi: Bạn không thể tải xuống một tùy chọn in ẩn.

en: You cannot download an upload option.
vi: Bạn không thể tải xuống một tùy chọn tải lên.

en: You cannot download an permit option.
vi: Bạn không thể tải xuống một tùy chọn cho phép.

en: This special URL cannot be downloaded!
vi: Không thể tải xuống địa chỉ URL đặc biệt này!

en: Nothing to download.
vi: Không có gì cần tải xuống.

en: Trace ON!
vi: Tìm đường BẬT!

en: Trace OFF!
vi: Tìm đường TẮT!

note: #define CLICKABLE_IMAGES_ON
en: Links will be included for all images!  Reloading...
vi: Sẽ thêm liên kết cho mọi hình ảnh!  Đang tải lại…

note: #define CLICKABLE_IMAGES_OFF
en: Standard image handling restored!  Reloading...
vi: Đã phục hồi sự điều khiển hình ảnh tiêu chuẩn! Đang tải lại…

note: #define PSEUDO_INLINE_ALTS_ON
en: Pseudo_ALTs will be inserted for inlines without ALT strings!  Reloading...
vi: Sẽ chèn Pseudo_ALT cho mỗi ảnh trực tiếp không có chuỗi xen kẽ ALT! Đang tải lại…

note: #define PSEUDO_INLINE_ALTS_OFF
en: Inlines without an ALT string specified will be ignored!  Reloading...
vi: Ảnh trực tiếp không có chuỗi ALT sẽ bị bỏ qua! Đang tải lại…

en: Raw 8-bit or CJK mode toggled OFF!  Reloading...
vi: Chế độ 8-bit thô sơ hoặc CJK TẮT! Đang tải lại…

en: Raw 8-bit or CJK mode toggled ON!  Reloading...
vi: Chế độ 8-bit thô sơ hoặc CJK BẬT! Đang tải lại…

note: #define HEAD_D_L_OR_CANCEL
en: Send HEAD request for D)ocument or L)ink, or C)ancel? (d,l,c):
vi: Gửi yêu cầu HEAD cho [D] tài liệu hoặc [L] liên kết, hoặc [C] thôi:

note: #define HEAD_D_OR_CANCEL
en: Send HEAD request for D)ocument, or C)ancel? (d,c):
vi: Gửi yêu cầu HEAD cho [D] tài liệu, hoặc [C] thôi:

en: Sorry, the document is not an http URL.
vi: Tiếc là tài liệu không phải địa chỉ URL Web (theo giao thức HTTP).

en: Sorry, the link is not an http URL.
vi: Tiếc là liên kết không phải địa chỉ URL Web (theo giao thức HTTP).

en: Sorry, the ACTION for this form is disabled.
vi: Tiếc là HÀNH VI cho biểu mẫu này đã bị tắt.

note: #define FORM_ACTION_NOT_HTTP_URL
en: Sorry, the ACTION for this form is not an http URL.
vi: Rất tiếc, HÀNH VI cho biểu mẫu này không phải là một URL kiểu http.

en: Not an http URL or form ACTION!
vi: Không phải là URL http hay biểu mẫu HÀNH VI!

en: This special URL cannot be a form ACTION!
vi: URL đặc biệt này không thể là một HÀNH VI của biểu mẫu!

en: URL is not in starting realm!
vi: Địa chỉ URL không nằm trong vùng bắt đầu!

en: News posting is disabled!
vi: Chức năng gửi bài tin đã bị tắt!

en: File management support is disabled!
vi: Hỗ trợ quản lý tập tin đã bị tắt!

en: No jump file is currently available.
vi: Hiện tại không có sẵn tập tin nhảy.

en: Jump to (use '?' for list):
vi: Nhảy tới (dùng “?” để liệt kê):

en: Jumping to a shortcut URL is disallowed!
vi: Không cho phép nhảy tới một địa chỉ URL viết tắt!

en: Random URL is disallowed!  Use a shortcut.
vi: Không cho phép dùng địa chỉ URL ngẫu nhiên. Hãy dùng một lối tắt.

en: No random URLs have been used thus far.
vi: Chưa dùng địa chỉ URL ngẫu nhiên.

en: Bookmark features are currently disabled.
vi: Các tính năng Đánh dấu đã bị tắt.

en: Execution via bookmarks is disabled.
vi: Chức năng thực hiện thông qua Đánh dấu đã bị tắt.

note: #define BOOKMARK_FILE_NOT_DEFINED
en: Bookmark file is not defined. Use %s to see options.
vi: Chưa xác định tập tin Đánh dấu. Hãy dùng %s để xem tùy chọn.

note: #define NO_TEMP_FOR_HOTLIST
en: Unable to open tempfile for X Mosaic hotlist conversion.
vi: Không thể mở tập tin tạm thời để chuyển đổi danh sách nóng Mosaic X.

en: ERROR - unable to open bookmark file.
vi: LỖI — không thể mở tập tin Đánh dấu.

note: #define BOOKMARK_OPEN_FAILED_FOR_DEL
en: Unable to open bookmark file for deletion of link.
vi: Không thể mở tập tin Đánh dấu để xóa liên kết.

note: #define BOOKSCRA_OPEN_FAILED_FOR_DEL
en: Unable to open scratch file for deletion of link.
vi: Không thể mở tập tin ghi tạm để xóa liên kết.

en: Error renaming scratch file.
vi: Gặp lỗi khi thay đổi tên của tập tin ghi tạm.

en: Error renaming temporary file.
vi: Gặp lỗi khi thay đổi tên của tập tin tạm thời.

note: #define BOOKTEMP_COPY_FAIL
en: Unable to copy temporary file for deletion of link.
vi: Không thể sao chép tập tin tạm thời để xóa liên kết.

note: #define BOOKTEMP_REOPEN_FAIL_FOR_DEL
en: Unable to reopen temporary file for deletion of link.
vi: Không thể mở lại tập tin tạm thời để xóa liên kết.

note: #define BOOKMARK_LINK_NOT_ONE_LINE
en: Link is not by itself all on one line in bookmark file.
vi: Liên kết không nằm riêng trên một dòng trong tập tin Đánh dấu.

en: Bookmark deletion failed.
vi: Gặp lỗi khi xóa Đánh dấu.

note: #define BOOKMARKS_NOT_TRAVERSED
en: Bookmark files cannot be traversed (only http URLs).
vi: Không đi qua được tập tin Đánh dấu (chỉ các URL http).

note: #define BOOKMARKS_NOT_OPEN
en: Unable to open bookmark file, use 'a' to save a link first
vi: Không thể mở tập tin Đánh dấu, trước tiên hãy dùng “a” để lưu liên kết

en: There are no links in this bookmark file!
vi: Không có liên kết trong tập tin Đánh dấu này!

note: #define CACHE_D_OR_CANCEL
en: D)elete cached document or C)ancel? (d,c):
vi: [D] Xóa tài liệu đã lưu tạm, hoặc [C] thôi:

note: #define BOOK_D_L_OR_CANCEL
en: Save D)ocument or L)ink to bookmark file or C)ancel? (d,l,c):
vi: Lưu [D] tài liệu hoặc [L] liên kết vào tập tin Đánh dấu, hoặc [C] thôi:

en: Save D)ocument to bookmark file or C)ancel? (d,c):
vi: Lưu [D] tài liệu vào tập tin Đánh dấu, hoặc [C] thôi:

en: Save L)ink to bookmark file or C)ancel? (l,c):
vi: Lưu [L]iên kết vào tập tin Đánh dấu, hoặc [C] thôi? (l,c):

note: #define NOBOOK_POST_FORM
en: Documents from forms with POST content cannot be saved as bookmarks.
vi: Tài liệu từ biểu mẫu có nội dung POST thì không thể được lưu dạng Đánh dấu.

en: Cannot save form fields/links
vi: Không thể lưu trường/liên kết của biểu mẫu

note: #define NOBOOK_HSML
en: History, showinfo, menu and list files cannot be saved as bookmarks.
vi: Không thể lưu dạng Đánh dấu tập tin kiểu lịch sử, hiển thị thông tin, trình đơn hoặc danh sách.

note: #define CONFIRM_BOOKMARK_DELETE
en: Do you really want to delete this link from your bookmark file?
vi: Bạn thực sự muốn xóa liên kết này khỏi tập tin Đánh dấu không?

en: Malformed address.
vi: Địa chỉ dạng sai.

note: #define HISTORICAL_ON_MINIMAL_OFF
en: Historical comment parsing ON (Minimal is overridden)!
vi: Phân tích bình luận lịch sử BẬT (Tối thiểu bị ghi đè)!

note: #define HISTORICAL_OFF_MINIMAL_ON
en: Historical comment parsing OFF (Minimal is in effect)!
vi: Phân tích bình luận lịch sử TẮT (Tối thiểu được dùng)!

note: #define HISTORICAL_ON_VALID_OFF
en: Historical comment parsing ON (Valid is overridden)!
vi: Phân tích bình luận lịch sử BẬT (Hợp lệ bị ghi đè)!

note: #define HISTORICAL_OFF_VALID_ON
en: Historical comment parsing OFF (Valid is in effect)!
vi: Phân tích bình luận lịch sử TẮT (Hợp lệ có tác động)!

note: #define MINIMAL_ON_IN_EFFECT
en: Minimal comment parsing ON (and in effect)!
vi: Phân tích bình luận tối thiểu BẬT (cũng có tác động)!

note: #define MINIMAL_OFF_VALID_ON
en: Minimal comment parsing OFF (Valid is in effect)!
vi: Phân tích bình luận tối thiểu TẮT (Hợp lệ có tác động)!

note: #define MINIMAL_ON_BUT_HISTORICAL
en: Minimal comment parsing ON (but Historical is in effect)!
vi: Phân tích bình luận tối thiểu BẬT (nhưng kiểu lịch sử có tác động)!

note: #define MINIMAL_OFF_HISTORICAL_ON
en: Minimal comment parsing OFF (Historical is in effect)!
vi: Phân tích bình luận tối thiểu TẮT (kiểu lịch sử có tác động)!

en: Soft double-quote parsing ON!
vi: Phân tích dấu nháy kép mềm BẬT!

en: Soft double-quote parsing OFF!
vi: Phân tích dấu nháy kép mềm TẮT!

en: Now using TagSoup parsing of HTML.
vi: Đang dùng phân tích TagSoup của HTML.

en: Now using SortaSGML parsing of HTML!
vi: Đang dùng phân tích SortaSGML của HTML!

en: You are already at the end of this document.
vi: Bạn ở cuối của tài liệu này.

en: You are already at the beginning of this document.
vi: Bạn ở đầu của tài liệu này.

en: You are already at page %d of this document.
vi: Bạn ở trang %d của tài liệu này.

en: Link number %d already is current.
vi: Liên kết số %d không cần cập nhật.

en: You are already at the first document
vi: Bạn ở tài liệu đầu tiên

en: There are no links above this line of the document.
vi: Không có liên kết bên trên dòng này của tài liệu.

en: There are no links below this line of the document.
vi: Không có liên kết bên dưới dòng này của tài liệu.

note: #define MAXLEN_REACHED_DEL_OR_MOV
en: Maximum length reached!  Delete text or move off field.
vi: Tới chiều dài tối đa. Hãy xóa văn bản hoặc đi tiếp.

note: #define NOT_ON_SUBMIT_OR_LINK
en: You are not on a form submission button or normal link.
vi: Không nằm trên một nút gửi biểu mẫu hay một liên kết thông thường.

note: #define NEED_CHECKED_RADIO_BUTTON
en: One radio button must be checked at all times!
vi: Có nút chọn một thì lúc nào phải chọn một của những tùy chọn được cung cấp!

en: No submit button for this form, submit single text field?
vi: Không có nút gửi đi cho biểu mẫu này, gửi đi một trường văn bản riêng?

en: Do you want to go back to the previous document?
vi: Bạn có muốn trở về tài liệu trước không?

en: Use arrows or tab to move off of field.
vi: Sử dụng phím mũi tên hoặc tab để đi tiếp.

note: #define ENTER_TEXT_ARROWS_OR_TAB
en: Enter text.  Use arrows or tab to move off of field.
vi: Hãy nhập văn bản.  Sử dụng phím mũi tên hoặc tab để đi tiếp.

en: ** Bad HTML!!  No form action defined. **
vi: ** HTML xấu!! Chưa xác định hành động biểu mẫu. **

en: Bad HTML!!  Unable to create popup window!
vi: HTML xấu!! Không thể tạo cửa sổ tự mở!

en: Unable to create popup window!
vi: Không thể tạo cửa sổ tự mở!

en: Goto a random URL is disallowed!
vi: Không cho phép đi tới một địa chỉ URL ngẫu nhiên!

en: Goto a non-http URL is disallowed!
vi: Không cho phép đi tới một địa chỉ URL không phải HTTP!

en: You are not allowed to goto "%s" URLs
vi: Bạn không có quyền đi tới địa chỉ URL kiểu “%s”

en: URL to open:
vi: URL cần mở:

en: Edit the current Goto URL:
vi: Sửa URL Đi Tới hiện tại:

en: Edit the previous Goto URL:
vi: Sửa URL Đi Tới trước:

en: Edit a previous Goto URL:
vi: Sửa một URL Đi Tới trước:

en: Current document has POST data.
vi: Tài liệu hiện tại chứa dữ liệu POST.

en: Edit this document's URL:
vi: Sửa URL của tài liệu này:

en: Edit the current link's URL:
vi: Sửa URL của liên kết hiện tại:

en: Edit the form's submit-URL:
vi: Sửa chữa URL gửi đi của form:

en: You cannot edit File Management URLs
vi: Không thể chỉnh sửa địa chỉ URL kiểu Quản lý Tập tin

en: Enter a database query:
vi: Nhập truy vấn cơ sở dữ liệu:

en: Enter a whereis query:
vi: Nhập truy vấn whereis:

en: Edit the current query:
vi: Nhập truy vấn hiện tại:

en: Edit the previous query:
vi: Nhập truy vấn trước:

en: Edit a previous query:
vi: Nhập một truy vấn trước:

note: #define USE_C_R_TO_RESUB_CUR_QUERY
en: Use Control-R to resubmit the current query.
vi: Bấm tổ hợp phím Ctrl-R để gửi lại truy vấn hiện tại.

en: Edit the current shortcut:
vi: Sửa lối tắt hiện tại:

en: Edit the previous shortcut:
vi: Sửa lối tắt trước:

en: Edit a previous shortcut:
vi: Sửa một lối tắt trước:

en: Key '%c' is not mapped to a jump file!
vi: Phím “%c” không phải được ánh xạ tới một tập tin nhảy!

en: Cannot locate jump file!
vi: Không thể tìm tập tin nhảy!

en: Cannot open jump file!
vi: Không thể mở tập tin nhảy!

en: Error reading jump file!
vi: Lỗi đọc tập tin nhảy!

en: Out of memory reading jump file!
vi: Tràn bộ nhớ khi đọc tập tin nhảy!

en: Out of memory reading jump table!
vi: Tràn bộ nhớ khi đọc bảng nhảy!

en: No index is currently available.
vi: Hiện tại không có sẵn chỉ mục.

note: #define CONFIRM_MAIN_SCREEN
en: Do you really want to go to the Main screen?
vi: Bạn thực sự muốn chuyển đổi sang màn hình Chính không?

en: You are already at main screen!
vi: Bạn ở màn hình chính!

note: #define NOT_ISINDEX
en: Not a searchable indexed document -- press '/' to search for a text string
vi: Không phải một tài liệu có chỉ mục và khả năng tìm kiếm: bấm “/” để tìm kiếm một chuỗi văn bản

note: #define NO_OWNER
en: No owner is defined for this file so you cannot send a comment
vi: Chưa xác định chủ sơ hữu cho tập tin này thì bạn không thể gửi bình luận

en: No owner is defined. Use %s?
vi: Chưa xác định chủ sơ hữu. Dùng %s không?

en: Do you wish to send a comment?
vi: Bạn có muốn gửi bình luận không?

en: Mail is disallowed so you cannot send a comment
vi: Không cho phép dùng thư vì thế bạn không thể gửi bình luận

en: The 'e'dit command is currently disabled.
vi: Câu lệnh chỉnh sửa (E) hiện tại bị tắt.

en: External editing is currently disabled.
vi: Chức năng chỉnh sửa bên ngoài hiện tại bị tắt.

en: System error - failure to get status.
vi: Lỗi hệ thống — lỗi lấy trạng thái.

en: No editor is defined!
vi: Chưa xác định trình soạn thảo!

en: The 'p'rint command is currently disabled.
vi: Câu lệnh in ẩn (P) hiện tại bị tắt.

en: Document has no Toolbar links or Banner.
vi: Tài liệu không có liên kết Thanh công cụ hoặc Băng cờ.

en: Unable to open traversal file.
vi: Không thể mở tập tin theo cây.

en: Unable to open traversal found file.
vi: Không thể mở tập tin đã tìm theo cây.

en: Unable to open reject file.
vi: Không thể mở tập tin từ chối.

en: Unable to open traversal errors output file
vi: Không thể mở tập tin kết xuất lỗi theo cây

en: TRAVERSAL WAS INTERRUPTED
vi: TIẾN TRÌNH THEO CÂY ĐÃ BỊ GIÁN ĐOẠN

en: Follow link (or goto link or page) number:
vi: Đi theo liên kết (hoặc đi tới liên kết hay trang) số:

en: Select option (or page) number:
vi: Chọn tùy chọn (hoặc trang) số:

en: Option number %d already is current.
vi: Tùy chọn số %d không cần cập nhật.

note: #define ALREADY_AT_OPTION_END
en: You are already at the end of this option list.
vi: Bạn ở cuối của danh sách tùy chọn này.

note: #define ALREADY_AT_OPTION_BEGIN
en: You are already at the beginning of this option list.
vi: Bạn ở đầu của danh sách tùy chọn này.

note: #define ALREADY_AT_OPTION_PAGE
en: You are already at page %d of this option list.
vi: Bạn ở trang %d của danh sách tùy chọn này.

en: You have entered an invalid option number.
vi: Bạn đã nhập một số thứ tự tùy chọn không hợp lệ.

en: ** Bad HTML!!  Use -trace to diagnose. **
vi: ** HTML xấu!!  Dùng “-trace” để chẩn đoán. **

en: Give name of file to save in
vi: Đưa ra tên của tập tin cần lưu vào

en: Can't save data to file -- please run WWW locally
vi: Không ghi được dữ liệu vào tập tin — hãy chạy WWW cục bộ

en: Can't open temporary file!
vi: Không thể mở tập tin tạm thời!

en: Can't open output file!  Cancelling!
vi: Không thể mở tập tin kết xuất nên thôi!

en: Execution is disabled.
vi: Chức năng thực hiện bị tắt.

note: #define EXECUTION_DISABLED_FOR_FILE
en: Execution is not enabled for this file.  See the Options menu (use %s).
vi: Chưa hiệu lực chức năng thực hiện cho tập tin này.  Xem trình đơn Tùy chọn (dùng %s).

note: #define EXECUTION_NOT_COMPILED
en: Execution capabilities are not compiled into this version.
vi: Khả năng thực hiện không phải được biên dịch vào phiên bản này.

en: This file cannot be displayed on this terminal.
vi: Tập tin này không thể được hiển thị trên thiết bị cuối này.

note: #define CANNOT_DISPLAY_FILE_D_OR_C
en: This file cannot be displayed on this terminal:  D)ownload, or C)ancel
vi: Tập tin này không thể được hiển thị trên thiết bị cuối này: [D] Tải về [C] Thôi

en: %s  D)ownload, or C)ancel
vi: %s  [D] Tải về [C] Thôi

en: Cancelling file.
vi: Đang hủy bỏ tập tin.

en: Retrieving file.  - PLEASE WAIT -
vi: Đang lấy tập tin — HÃY ĐỢI —

en: Enter a filename:
vi: Nhập tên tập tin:

en: Edit the previous filename:
vi: Sửa tên tập tin trước:

en: Edit a previous filename:
vi: Sửa một tên tập tin trước:

en: Enter a new filename:
vi: Nhập tên tập tin mới:

en: File name may not begin with a dot.
vi: Tên tập tin không được bắt đầu với một dấu chấm.

en: File exists.  Create higher version?
vi: Tập tin đã có.  Tạo một phiên bản mới hơn?

en: File exists.  Overwrite?
vi: Tập tin đã có. Ghi đè?

en: Cannot write to file.
vi: Không thể ghi vào tập tin đó.

en: ERROR! - download command is misconfigured.
vi: LỖI! - sai cấu hình câu lệnh tải xuống.

en: Unable to download file.
vi: Không thể tải xuống tập tin.

en: Reading directory...
vi: Đang đọc thư mục…

en: Building directory listing...
vi: Đang xây dựng danh sách thư mục…

en: Saving...
vi: Đang lưu…

en: Could not edit file '%s'.
vi: Không thể chỉnh sửa tập tin “%s”.

en: Unable to access document!
vi: Không thể truy cập vào tài liệu!

en: Could not access file.
vi: Không thể truy cập vào tập tin.

en: Could not access directory.
vi: Không thể truy cập vào thư mục.

en: Could not load data.
vi: Không thể tải dữ liệu.

note: #define CANNOT_EDIT_REMOTE_FILES
en: Lynx cannot currently (e)dit remote WWW files.
vi: Hiện tại Lynx không thể chỉnh sửa (E) tập tin WWW từ xa.

note: #define CANNOT_EDIT_FIELD
en: This field cannot be (e)dited with an external editor.
vi: Trường này không được chỉnh sửa (E) bằng trình soạn thảo bên ngoài.

en: Bad rule
vi: Quy tắc sai

en: Insufficient operands:
vi: Không đủ toán hạng:

en: You are not authorized to edit this file.
vi: Bạn không có quyền chỉnh sửa tập tin này.

en: Title:
vi: Tựa đề:

en: Subject:
vi: Chủ đề:

en: Username:
vi: Tên người dùng:

en: Password:
vi: Mật khẩu:

en: lynx: Username and Password required!!!
vi: lynx: cần thiết Tên người dùng và Mật khẩu!!!

en: lynx: Password required!!!
vi: lynx: cần thiết Mật khẩu!!!

en: Clear all authorization info for this session?
vi: Xóa tất cả thông tin xác thực cho phiên chạy này không?

en: Authorization info cleared.
vi: Thông tin xác thực đã bị xóa.

en: Authorization failed.  Retry?
vi: Lỗi xác thực. Thử lại?

en: cgi support has been disabled.
vi: Hỗ trợ CGI đã bị tắt.

note: #define CGI_NOT_COMPILED
en: Lynxcgi capabilities are not compiled into this version.
vi: Khả năng Lynxcgi không phải được biên dịch vào phiên bản này.

en: Sorry, no known way of converting %s to %s.
vi: Tiếc là không có cách đã biết để chuyển đổi %s sang %s.

en: Unable to set up connection.
vi: Không thể cài đặt kết nối.

en: Unable to make connection
vi: Không thể tạo kết nối

note: #define MALFORMED_EXEC_REQUEST
en: Executable link rejected due to malformed request.
vi: Liên kết có khả năng thực hiện đã bị từ chối do yêu cầu dạng sai.

note: #define BADCHAR_IN_EXEC_LINK
en: Executable link rejected due to `%c' character.
vi: Liên kết có khả năng thực hiện đã bị từ chối do ký tự “%c”.

note: #define RELPATH_IN_EXEC_LINK
en: Executable link rejected due to relative path string ('../').
vi: Liên kết có khả năng thực hiện đã bị từ chối do chuỗi đường dẫn tương đối (”../”).

note: #define BADLOCPATH_IN_EXEC_LINK
en: Executable link rejected due to location or path.
vi: Liên kết có khả năng thực hiện đã bị từ chối do vị trí hay đường dẫn.

en: Mail access is disabled!
vi: Truy cập thư bị tắt!

note: #define ACCESS_ONLY_LOCALHOST
en: Only files and servers on the local host can be accessed.
vi: Chỉ truy cập được tới những tập tin và máy phục vụ trên máy cục bộ.

en: Telnet access is disabled!
vi: Truy cập Telnet bị tắt!

note: #define TELNET_PORT_SPECS_DISABLED
en: Telnet port specifications are disabled.
vi: Đặc tả cổng Telnet bị tắt.

en: USENET news access is disabled!
vi: Truy cập mạng bài tin USENET bị tắt!

en: Rlogin access is disabled!
vi: Truy cập Rlogin bị tắt!

en: Ftp access is disabled!
vi: Truy cập FTP bị tắt!

en: There are no references from this document.
vi: Không có tham chiếu từ tài liệu này.

en: There are only hidden links from this document.
vi: Chỉ có liên kết bị ẩn từ tài liệu này.

en: Unable to open command file.
vi: Không thể mở tập tin lệnh.

en: News Post Cancelled!!!
vi: Đã dừng gửi bài tin!!!

note: #define SPAWNING_EDITOR_FOR_NEWS
en: Spawning your selected editor to edit news message
vi: Đang tạo và thực hiện trình soạn thảo đã chọn để chỉnh sửa bài tin

en: Post this message?
vi: Gửi bài này?

en: Append '%s'?
vi: Nối thêm “%s”?

en: Posting to newsgroup(s)...
vi: Đang gửi cho nhóm tin…

en: *** You have unread mail. ***
vi: *** Bạn có thư chưa đọc. ***

en: *** You have mail. ***
vi: *** Bạn có thư. ***

en: *** You have new mail. ***
vi: *** Bạn có thư mới. ***

en: File insert cancelled!!!
vi: Đã dừng chèn tập tin!!!

en: Not enough memory for file!
vi: Không đủ bộ nhớ cho tập tin!

en: Can't open file for reading.
vi: Không thể mở tập tin để đọc.

en: File does not exist.
vi: Tập tin không tồn tại.

en: File does not exist - reenter or cancel:
vi: Tập tin không tồn tại — nhập lại hoặc thôi:

en: File is not readable.
vi: Tập tin không có khả năng đọc.

en: File is not readable - reenter or cancel:
vi: Tập tin không có khả năng đọc — nhập lại hoặc thôi:

en: Nothing to insert - file is 0-length.
vi: Không có gì để chèn - tập tin có chiều dài 0.

en: Save request cancelled!!!
vi: Đã dừng yêu cầu lưu!!!

en: Mail request cancelled!!!
vi: Đã dừng yêu cầu thư tín!!!

note: #define CONFIRM_MAIL_SOURCE_PREPARSED
en: Viewing preparsed source.  Are you sure you want to mail it?
vi: Đang xem mã nguồn đã phân tích sẵn. Bạn có chắc muốn gửi nó đính kèm thư không?

en: Please wait...
vi: Hãy đợi…

en: Mailing file.  Please wait...
vi: Đang gửi tập tin đính kèm thư. Hãy đợi…

en: ERROR - Unable to mail file
vi: LỖI — Không thể gửi tập tin đính kèm thư

note: #define CONFIRM_LONG_SCREEN_PRINT
en: File is %d screens long.  Are you sure you want to print?
vi: Tập tin có chiều dài %d màn hình. Bạn có chắc muốn in không?

en: Print request cancelled!!!
vi: Đã dừng yêu cầu in!!!

en: Press <return> to begin:
vi: Bấm <Enter> để bắt đầu:

en: Press <return> to finish:
vi: Bấm <Enter> để kết thúc:

note: #define CONFIRM_LONG_PAGE_PRINT
en: File is %d pages long.  Are you sure you want to print?
vi: Tập tin có chiều dài %d trang. Bạn có chắc muốn in không?

note: #define CHECK_PRINTER
en: Be sure your printer is on-line.  Press <return> to start printing:
vi: Kiểm tra xem máy in đã kết nối và đang chạy. Bấm <Enter> để bắt đầu in:

en: ERROR - Unable to allocate file space!!!
vi: LỖI — Không thể không gian đĩa chứa tập tin!!!

en: Unable to open tempfile
vi: Không thể mở tập tin tạm thời

en: Unable to open print options file
vi: Không thể mở tập tin tùy chọn in

en: Printing file.  Please wait...
vi: Đang in tập tin. Hãy đợi…

en: Please enter a valid internet mail address:
vi: Hãy nhập một địa chỉ thư điện tử Internet hợp lệ:

en: ERROR! - printer is misconfigured!
vi: LỖI — máy in bị cấu hình sai!

en: Image map from POST response not available!
vi: Không có sẵn sơ đồ ảnh từ trả lời POST!

en: Misdirected client-side image MAP request!
vi: Yêu cầu MAP (sơ đồ) ảnh bên khách bị hướng sai!

en: Client-side image MAP is not accessible!
vi: MAP (sơ đồ) ảnh bên khách không thể truy cập được!

en: No client-side image MAPs are available!
vi: Không có sẵn MAP (sơ đồ) ảnh nào bên khách!

en: Client-side image MAP is not available!
vi: MAP (sơ đồ) ảnh bên khách không sẵn sàng!

note: #define OPTION_SCREEN_NEEDS_24
en: Screen height must be at least 24 lines for the Options menu!
vi: Chiều cao màn hình phải ít nhất là 24 dòng cho trình đơn Tùy chọn!

note: #define OPTION_SCREEN_NEEDS_23
en: Screen height must be at least 23 lines for the Options menu!
vi: Chiều cao màn hình phải ít nhất là 23 dòng cho trình đơn Tùy chọn!

note: #define OPTION_SCREEN_NEEDS_22
en: Screen height must be at least 22 lines for the Options menu!
vi: Chiều cao màn hình phải ít nhất là 22 dòng cho trình đơn Tùy chọn!

en: That key requires Advanced User mode.
vi: Phím đó yêu cầu chế độ Người dùng Cắp cao.

en: Content-type: %s
vi: Kiểu nội dung: %s

en: Command:
vi: Câu lệnh:

en: Unknown or ambiguous command
vi: Lệnh không rõ hoặc mơ hồ

en:  Version
vi:  Phiên bản

en:  first
vi:  đầu tiên

en: , guessing...
vi: , đoán là…

en: Permissions for
vi: Quyền hạn cho

en: Select
vi: Chọn

en: capital letter
vi: chữ hoa

en:  of option line,
vi:  của dòng tùy chọn,

en:  to save,
vi:  để lưu,

en:  to
vi:  tới

en:  or
vi:  hoặc

en:  index
vi:  chỉ mục

en:  to return to Lynx.
vi:  để trở về Lynx.

en: Accept Changes
vi: Đồng ý với thay đổi

en: Reset Changes
vi: Đặt lại thay đổi

en: Left Arrow cancels changes
vi: Phím mũi tên bên trái thì hủy thay đổi

en: Save options to disk
vi: Lưu tùy chọn vào đĩa

en: Hit RETURN to accept entered data.
vi: Gõ Enter để chấp nhận dữ liệu đã nhập.

note: #define ACCEPT_DATA_OR_DEFAULT
en: Hit RETURN to accept entered data.  Delete data to invoke the default.
vi: Gõ Enter để chấp nhận dữ liệu đã nhập.  Xóa dữ liệu để gọi giá trị mặc định.

en: Value accepted!
vi: Giá trị được chấp nhận!

note: #define VALUE_ACCEPTED_WARNING_X
en: Value accepted! -- WARNING: Lynx is configured for XWINDOWS!
vi: Đã chấp nhận giá trị! -- CẢNH BÁO: Lynx được cấu hình cho XWINDOWS!

note: #define VALUE_ACCEPTED_WARNING_NONX
en: Value accepted! -- WARNING: Lynx is NOT configured for XWINDOWS!
vi: Đã chấp nhận giá trị! -- CẢNH BÁO: Lynx không được cấu hình cho XWINDOWS!

en: You are not allowed to change which editor to use!
vi: Bạn không có quyền thay đổi trình soạn thảo cần dùng!

en: Failed to set DISPLAY variable!
vi: Lỗi đặt biến DISPLAY (trình bày)!

en: Failed to clear DISPLAY variable!
vi: Lỗi dọn biến DISPLAY (trình bày)!

note: #define BOOKMARK_CHANGE_DISALLOWED
en: You are not allowed to change the bookmark file!
vi: Bạn không có quyền thay đổi tập tin Đánh dấu!

en: Terminal does not support color
vi: Thiết bị cuối không hỗ trợ màu sắc

en: Your '%s' terminal does not support color.
vi: Thiết bị cuối “%s” của bạn không hỗ trợ màu sắc.

en: Access to dot files is disabled!
vi: Truy cập vào tập tin “chấm” đã bị tắt!

note: #define UA_NO_LYNX_WARNING
en: User-Agent string does not contain "Lynx" or "L_y_n_x"
vi: Chuỗi User-Agent không chứa “Lynx” hay “L_y_n_x”

note: #define UA_PLEASE_USE_LYNX
en: Use "L_y_n_x" or "Lynx" in User-Agent, or it looks like intentional deception!
vi: Hãy dùng “L_y_n_x” hay “Lynx” trong User-Agent; không thì hình như bạn lừa dối!

note: #define UA_CHANGE_DISABLED
en: Changing of the User-Agent string is disabled!
vi: Chức năng thay đổi chuỗi User-Agent đã bị tắt!

note: #define CHANGE_OF_SETTING_DISALLOWED
en: You are not allowed to change this setting.
vi: Bạn không có quyền thay đổi cài đặt này.

en: Saving Options...
vi: Đang lưu Tùy chọn…

en: Options saved!
vi: Các tùy chọn đã được lưu!

en: Unable to save Options!
vi: Không thể lưu Tùy chọn!

en:  'r' to return to Lynx
vi:  Bấm “r” để trở về Lynx

en:  '>' to save, or 'r' to return to Lynx
vi:  [>] lưu ; [r] trở về Lynx

note: #define ANY_KEY_CHANGE_RET_ACCEPT
en: Hit any key to change value; RETURN to accept.
vi: Gõ phím bất kỳ để thay đổi giá trị, Enter để chấp nhận.

en: Error uncompressing temporary file!
vi: Gặp lỗi khi giải nén tập tin tạm thời!

en: Unsupported URL scheme!
vi: Lược đồ URL không được hỗ trợ!

en: Unsupported data: URL!  Use SHOWINFO, for now.
vi: Dữ liệu không hỗ trợ: URL!  Tạm thời hãy dùng SHOWINFO.

en: Redirection limit of %d URL's reached.
vi: Tới giới hạn chuyển hướng %d địa chỉ URL.

en: Illegal redirection URL received from server!
vi: Địa chỉ URL chuyển hướng cấm được nhận từ máy phục vụ!

note: #define SERVER_ASKED_FOR_REDIRECTION
en: Server asked for %d redirection of POST content to
vi: Máy phục vụ yêu cầu chuyển hướng %d của nội dung POST tới

en: P)roceed, use G)ET or C)ancel
vi: Tiế[P] tục; [G] lấy hoặc [C] thôi

en: P)roceed, or C)ancel
vi: Tiế[P] tục hoặc [C] thôi

note: #define ADVANCED_POST_GET_REDIRECT
en: Redirection of POST content.  P)roceed, see U)RL, use G)ET or C)ancel
vi: Chuyển hướng nội dung POST. tiế[P] tục, xem [U]RL, [G] lấy, [C] thôi

note: #define ADVANCED_POST_REDIRECT
en: Redirection of POST content.  P)roceed, see U)RL, or C)ancel
vi: Chuyển hướng nội dung POST.   tiế[P] tục, xem [U]RL, [C] thôi

note: #define CONFIRM_POST_RESUBMISSION
en: Document from Form with POST content.  Resubmit?
vi: Tài liệu từ Biểu mẫu với nội dung POST.  Gửi lại?

note: #define CONFIRM_POST_RESUBMISSION_TO
en: Resubmit POST content to %s ?
vi: Gửi lại nội dung POST tới %s?

note: #define CONFIRM_POST_LIST_RELOAD
en: List from document with POST data.  Reload %s ?
vi: Danh sách từ tài liệu có dữ liệu POST.  Nạp lại %s?

note: #define CONFIRM_POST_DOC_HEAD
en: Document from POST action, HEAD may not be understood.  Proceed?
vi: Tài liệu từ hành động POST, có thể không hiểu HEAD. Tiếp tục?

note: #define CONFIRM_POST_LINK_HEAD
en: Form submit action is POST, HEAD may not be understood.  Proceed?
vi: Hành động gửi đi biểu mẫu là POST, có thể không hiểu HEAD. Tiếp tục?

en: Proceed without a username and password?
vi: Tiếp tục mà không có tên người dùng và mật khẩu?

en: Proceed (%s)?
vi: Tiếp tục (%s)?

en: Cannot POST to this host.
vi: Không thể POST (gửi) cho máy chủ này.

en: POST not supported for this URL - ignoring POST data!
vi: Không hỗ trợ POST cho địa chỉ URL này thì bỏ qua dữ liệu POST!

en: Discarding POST data...
vi: Đang hủy dữ liệu POST…

en: Document will not be reloaded!
vi: Tài liệu sẽ không được tải lại!

en: Location:
vi: Vị trí:

en: '%s' not found!
vi: Không tìm thấy “%s”!

en: Default Bookmark File
vi: Tập tin Đánh dấu mặc định

en: Screen too small! (8x35 min)
vi: Màn hình quá nhỏ (tối thiểu 8×35)

en: Select destination or ^G to Cancel:
vi: Chọn đích đến hoặc ^G để thôi:

note: #define MULTIBOOKMARKS_SELECT
en: Select subbookmark, '=' for menu, or ^G to cancel:
vi: Chọn Đánh dấu con, “=” cho trình đơn, hoặc ^G để thôi:

note: #define MULTIBOOKMARKS_SELF
en: Reproduce L)ink in this bookmark file or C)ancel? (l,c):
vi: Tạo lại liên kết trong tập tin Đánh dấu này (L) hoặc thôi (C):

en: Multiple bookmark support is not available.
vi: Chức năng hỗ trợ đa Đánh dấu không sẵn sàng.

en:  Select Bookmark (screen %d of %d)
vi:  Chọn Đánh dấu (màn hình %d trên %d)

en:        Select Bookmark
vi:        Chọn Đánh dấu

note: #define MULTIBOOKMARKS_EHEAD_MASK
en: Editing Bookmark DESCRIPTION and FILEPATH (%d of 2)
vi: Đang sửa MÔ TẢ và ĐƯỜNG DẪN của Đánh dấu (%d trên 2)

note: #define MULTIBOOKMARKS_EHEAD
en:          Editing Bookmark DESCRIPTION and FILEPATH
vi:          Đang sửa MÔ TẢ và ĐƯỜNG DẪN của Đánh dấu

en: Letter:
vi: Chữ:

note: #define USE_PATH_OFF_HOME
en: Use a filepath off your login directory in SHELL syntax!
vi: Sử dụng một đường dẫn bắt nguồn từ thư mục đăng nhập trong ngữ pháp SHELL (trình bao)!

en: Use a filepath off your home directory!
vi: Sử dụng một đường dẫn bắt nguồn từ thư mục nhà!

note: #define MAXLINKS_REACHED
en: Maximum links per page exceeded!  Use half-page or two-line scrolling.
vi: Vượt quá số liên kết cho phép mỗi trang!  Hãy sử dụng chức năng cuộn theo nửa trang hay hai dòng.

en: No previously visited links available!
vi: Không có sẵn liên kết đã thăm trước!

en: Memory exhausted!  Program aborted!
vi: Hết bộ nhớ. Chương trình bị hủy bỏ!

en: Memory exhausted!  Aborting...
vi: Hết bộ nhớ. Đang hủy bỏ…

en: Not enough memory!
vi: Không đủ bộ nhớ!

en: Directory/File Manager not available
vi: Bộ Quản lý Thư mục/Tập tin không sẵn sàng

en: Location URL is not absolute.
vi: Địa chỉ URL định vị không phải là tuyệt đối.

en: Refresh URL is not absolute.
vi: Địa chỉ URL cập nhật không phải là tuyệt đối.

note: #define SENDING_MESSAGE_WITH_BODY_TO
en: You are sending a message with body to:
vi: Bạn đang gửi một thư có thân cho:

en: You are sending a comment to:
vi: Bạn đang gửi một bình luận cho:

en: 
     With copy to:
vi: 
     Cũng sao chép cho:

en: 
     With copies to:
vi: 
     Cũng sao chép cho:

note: #define CTRL_G_TO_CANCEL_SEND
en: 
    
    Use Ctrl-G to cancel if you do not want to send a message
vi: 
    
    Dùng Ctrl-G để thôi nếu bạn không muốn gửi thư

note: #define ENTER_NAME_OR_BLANK
en: 
     Please enter your name, or leave it blank to remain anonymous
vi: 
     Hãy nhập tên của bạn, hoặc để trống (nặc danh)

note: #define ENTER_MAIL_ADDRESS_OR_OTHER
en: 
     Please enter a mail address or some other
vi: 
     Hãy nhập địa chỉ thư điện tử hoặc một phương pháp

note: #define MEANS_TO_CONTACT_FOR_RESPONSE
en:  means to contact you, if you desire a response.
vi:  khác để liên hệ với bạn, nếu mong muốn thư trả lời.

en: 
     Please enter a subject line.
vi: 
     Hãy nhập dòng chủ đề.

note: #define ENTER_ADDRESS_FOR_CC
en: 
     Enter a mail address for a CC of your message.
vi: 
     Hãy nhập địa chỉ thư điện tử cho đó cần sao chép (CC) thư này.

en:  (Leave blank if you don't want a copy.)
vi:  (Bỏ rỗng nếu bạn không muốn sao chép.)

en: 
     Please review the message body:
vi: 
     Hãy xem lại thân của thư:

en: 
    Press RETURN to continue:
vi: 
     Bấm phím Enter để tiếp tục:

en: 
    Press RETURN to clean up:
vi: 
    Bấm Enter để làm sạch:

en:  Use Control-U to erase the default.
vi:  Bấm Ctrl-U để xóa giá trị mặc định.

en: 
     Please enter your message below.
vi: 
     Hãy nhập thông điệp bên dưới.

note: #define ENTER_PERIOD_WHEN_DONE_A
en: 
     When you are done, press enter and put a single period (.)
vi: 
     Khi hoàn thành, bấm Enter và gõ một dấu chấm (.)

note: #define ENTER_PERIOD_WHEN_DONE_B
en: 
     on a line and press enter again.
vi: 
     trên một dòng, rồi bấm lại phím Enter.

note: Cookies messages #define ADVANCED_COOKIE_CONFIRMATION
en: %s cookie: %.*s=%.*s  Allow? (Y/N/Always/neVer)
vi: %s cookie: %.*s=%.*s  Cho phép? (Có/Không/Luôn luôn/khônG bao giờ)

note: #define INVALID_COOKIE_DOMAIN_CONFIRMATION
en: Accept invalid cookie domain=%s for '%s'?
vi: Chấp nhận miền cookie không hợp lệ = %s cho %s không?

note: #define INVALID_COOKIE_PATH_CONFIRMATION
en: Accept invalid cookie path=%s as a prefix of '%s'?
vi: Chấp nhận đường dẫn cookie không hợp lệ = %s làm tiền tố của “%s” không?

en: Allowing this cookie.
vi: Cho phép cookie này.

en: Rejecting this cookie.
vi: Từ chối cookie này.

en: The Cookie Jar is empty.
vi: Hộp cookie là rỗng.

en: The Cache Jar is empty.
vi: Hộp lưu tạm là rỗng.

note: #define ACTIVATE_TO_GOBBLE
en: Activate links to gobble up cookies or entire domains,
vi: Kích hoạt liên kết để lấy cookie hoặc cả miền,

en: or to change a domain's 'allow' setting.
vi: hoặc thay đổi cài đặt “cho phép” của một miền.

en: (Cookies never allowed.)
vi: (Không bao giờ cho phép cookie.)

en: (Cookies always allowed.)
vi: (Luôn luôn cho phép Cookie.)

en: (Cookies allowed via prompt.)
vi: (Cho phép Cookie sau khi xác nhận.)

en: (Persistent Cookies.)
vi: (Cookie vĩnh cửu.)

en: (No title.)
vi: (Không tên.)

en: (No name.)
vi: (Không tên.)

en: (No value.)
vi: (Không có giá trị.)

en: None
vi: Không có

en: (End of session.)
vi: (Kết thúc phiên chạy.)

en: Delete this cookie?
vi: Xóa cookie này không?

en: The cookie has been eaten!
vi: Cookie (bánh quy) đã bị ăn!

en: Delete this empty domain?
vi: Xóa miền rỗng này không?

en: The domain has been eaten!
vi: Miền các cokie (bánh quy) đã bị ăn!

note: #define DELETE_COOKIES_SET_ALLOW_OR_CANCEL
en: D)elete domain's cookies, set allow A)lways/P)rompt/neV)er, or C)ancel?
vi: [D] xóa các cookie của miền; đặt cho phép [A] luôn luôn [P] nếu xác nhận [V] không bao giờ ; [C] thôi?

note: #define DELETE_DOMAIN_SET_ALLOW_OR_CANCEL
en: D)elete domain, set allow A)lways/P)rompt/neV)er, or C)ancel?
vi: [D] xóa miền; đặt cho phép [A] luôn luôn [P] nếu xác nhận [V] không bao giờ; hoặc [C] thôi?

en: All cookies in the domain have been eaten!
vi: Mọi cookie của miền này đã bị ăn!

en: 'A'lways allowing from domain '%s'.
vi: 'A' luôn luôn cho phép từ miền “%s”.

en: ne'V'er allowing from domain '%s'.
vi: [V] không bao giờ cho phép từ miền “%s”.

en: 'P'rompting to allow from domain '%s'.
vi: [P] xác nhận thì cho phép từ miền “%s”.

en: Delete all cookies in this domain?
vi: Xóa mọi cookie của miền này không?

en: All of the cookies in the jar have been eaten!
vi: Mọi cookie (bánh quy) trong hộp đã bị ăn!

en: Port 19 not permitted in URLs.
vi: Không cho phép địa chỉ URL chứa cổng 19.

en: Port 25 not permitted in URLs.
vi: Không cho phép địa chỉ URL chứa cổng 25.

en: Port %lu not permitted in URLs.
vi: Không cho phép địa chỉ URL chứa cổng %lu.

en: URL has a bad port field.
vi: Địa chỉ URL có trường cổng sai.

en: Maximum nesting of HTML elements exceeded.
vi: Vượt quá số tối đa các phần tử HTML có thể lồng nhau.

en: Bad partial reference!  Stripping lead dots.
vi: Tham chiếu bộ phận sai nên loại bỏ những dấu chấm đứng trước.

en: Trace Log open failed.  Trace off!
vi: Lỗi mở bản ghi tìm đường (trace) thì tắt chức năng tìm đường!

en: Lynx Trace Log
vi: Bản ghi Tìm đường Lynx

en: No trace log has been started for this session.
vi: Chưa khởi chạy bản ghi tìm đường cho phiên chạy này.

note: #define MAX_TEMPCOUNT_REACHED
en: The maximum temporary file count has been reached!
vi: Đã đặt tới số tối đa các tập tin tạm thời!

note: #define FORM_VALUE_TOO_LONG
en: Form field value exceeds buffer length!  Trim the tail.
vi: Giá trị của trường biểu mẫu vượt quá chiều dài vùng đệm. Hãy xén phần đuôi.

note: #define FORM_TAIL_COMBINED_WITH_HEAD
en: Modified tail combined with head of form field value.
vi: Phần đuôi đã sửa kết hợp với phần đầu của giá trị trường biểu mẫu.

note: HTFile.c
en: Directory
vi: Thư mục

en: Directory browsing is not allowed.
vi: Không cho phép duyệt qua thư mục.

en: Selective access is not enabled for this directory
vi: Truy cập lựa chọn không phải được hiệu lực cho thư mục này

en: Multiformat: directory scan failed.
vi: Đã định dạng: lỗi quét thư mục.

en: This directory is not readable.
vi: Thư mục này không cho phép ghi.

en: Can't access requested file.
vi: Không thể truy cập đến tập tin đã yêu cầu.

en: Could not find suitable representation for transmission.
vi: Không tìm thấy sự đại diện thích hợp để truyền.

en: Could not open file for decompression!
vi: Không thể mở tập tin để giải nén!

en: Files:
vi: Tập tin:

en: Subdirectories:
vi: Thư mục con:

en:  directory
vi:  thư mục

en: Up to
vi: Đến

en: Current directory is
vi: Thư mục hiện tại là

note: HTFTP.c
en: Symbolic Link
vi: Liên kết mềm

note: HTGopher.c
en: No response from server!
vi: Máy phục vụ không trả lời!

en: CSO index
vi: Chỉ mục CSO

en: 
    This is a searchable index of a CSO database.
vi: 
    Đây là một chỉ mục tìm kiếm được của một cơ sở dữ liệu CSO.

en: CSO Search Results
vi: Kết quả tìm kiếm CSO

en: Seek fail on %s
vi: Lỗi tìm nơi trên %s

en: 
    Press the 's' key and enter search keywords.
vi: 
    Bấm phím “S” và nhập các từ khóa tìm kiếm.

en: 
    This is a searchable Gopher index.
vi: 
     Đây là một chỉ mục Gopher tìm kiếm được.

en: Gopher index
vi: Chỉ mục Gopher

en: Gopher Menu
vi: Trình đơn Gopher

en:  Search Results
vi:  Kết quả tìm kiếm

en: Sending CSO/PH request.
vi: Đang gửi yêu CSO/PH.

en: Sending Gopher request.
vi: Đang gửi yêu cầu Gopher.

en: CSO/PH request sent; waiting for response.
vi: Yêu cầu CSO/PH đã được gửi; đang đợi trả lời.

en: Gopher request sent; waiting for response.
vi: Yêu cầu Gopher đã được gửi; đang đợi trả lời.

en: 
    Please enter search keywords.
vi: 
    Hãy nhập các từ khóa tìm kiếm.

en: 
    The keywords that you enter will allow you to search on a
vi: 
    Từ khóa đã nhập sẽ cho phép tìm kiếm theo một

en:  person's name in the database.
vi:  tên của người trong cơ sở dữ liệu.

note: HTNews.c
en: Connection closed ???
vi: Kết nối bị đóng ???

en: Cannot open temporary file for news POST.
vi: Không thể mở tập tin tạm thời để POST (gửi) bài tin.

en: This client does not contain support for posting to news with SSL.
vi: Trình khách này không hỗ trợ chức năng gửi bài tin qua SSL.

note: HTStyle.c
en: Style %d `%s' SGML:%s.  Font %s %.1f point.
vi: Kiểu %d “%s” SGML:%s.  Phông %s %.1f điểm.

en: 	Align=%d, %d tabs. (%.0f before, %.0f after)
vi: 	Sắp=%d, %d tab. (%.0f trước, %.0f sau)

en: 		Tab kind=%d at %.0f
vi: 		Kiểu Tab=%d tại %.0f

note: HTTP.c
en: Can't proceed without a username and password.
vi: Không thể tiếp tục khi không có tên người dùng và mật khẩu.

en: Can't retry with authorization!  Contact the server's WebMaster.
vi: Không thể thử lại với thông tin tin xác thực. Liên hệ với Chủ Web của máy phục vụ.

en: Can't retry with proxy authorization!  Contact the server's WebMaster.
vi: Không thể thử lại với thông tin tin xác thực ủy nhiệm. Liên hệ với Chủ Web của máy phục vụ.

en: Retrying with proxy authorization information.
vi: Đang thử lại với thông tin tin xác thực ủy nhiệm.

en: SSL error:%s-Continue?
vi: Lỗi SSL: %s-Tiếp tục?

note: HTWAIS.c
en: HTWAIS: Return message too large.
vi: HTWAIS: Thông điệp trả lại quá lớn.

en: Enter WAIS query:
vi: Nhập truy vấn WAIS:

note: Miscellaneous status
en: Retrying as HTTP0 request.
vi: Đang thử lại dạng yêu cầu HTTP0.

en: Transferred %d bytes
vi: Đã truyền %d byte

en: Data transfer complete
vi: Đã truyền xong dữ liệu

en: Error processing line %d of %s
vi: Gặp lỗi khi xử lý dòng %d trên %s

note: Lynx internal page titles
en: Address List Page
vi: Trang Danh sách Địa chỉ

en: Bookmark file
vi: Tập tin Đánh dấu

en: Configuration Definitions
vi: Xác định Cấu hình

en: Cookie Jar
vi: Hộp Cookie

en: Current Edit-Key Map
vi: Sơ đồ phím-sửa hiện tại

en: Current Key Map
vi: Sơ đồ phím hiện tại

en: File Management Options
vi: Tùy chọn Quản lý Tập tin

en: Download Options
vi: Tùy chọn Tải xuống

en: History Page
vi: Trang Lịch sử

en: Cache Jar
vi: Hộp lưu tạm

en: List Page
vi: Trang Danh sách

en: Lynx.cfg Information
vi: Thông tin Lynx.cfg

en: Converted Mosaic Hotlist
vi: Danh sách nóng Mosaic đã chuyển đổi

en: Options Menu
vi: Trình đơn Tùy chọn

en: File Permission Options
vi: Tùy chọn Quyền hạn Tập tin

en: Printing Options
vi: Tùy chọn In

en: Information about the current document
vi: Thông tin về tài liệu hiện tại

en: Your recent statusline messages
vi: Các thông điệp trạng thái vừa xem

en: Upload Options
vi: Tùy chọn Tải lên

en: Visited Links Page
vi: Trang Liên kết đã Thăm

note: CONFIG_DEF_TITLE subtitles
en: See also
vi: Xem thêm

en: your
vi: của bạn

en: for runtime options
vi: cho tùy chọn lúc chạy

en: compile time options
vi: tùy chọn lúc biên dịch

en: color-style configuration
vi: cấu hình kiểu dáng màu

en: latest release
vi: bản phát hành mới nhất

en: pre-release version
vi: phiên bản phát hành sẵn

en: development version
vi: phiên bản phát triển

note: #define AUTOCONF_CONFIG_CACHE
en: The following data were derived during the automatic configuration/build
    process of this copy of Lynx.  When reporting a bug, please include a copy
    of this page.
vi: Dữ liệu theo đây đã được lấy trong tiến trình tự động cấu hình/xây dựng của bản sao Lynx này. Khi báo cáo lỗi, vui lòng thêm một bản sao của trang này.

note: #define AUTOCONF_LYNXCFG_H
en: The following data were used as automatically-configured compile-time
    definitions when this copy of Lynx was built.
vi: Dữ liệu theo đây đã được dùng làm lời xác định lúc biên dịch đã tự động cấu hình trong khi xây dựng bản sao Lynx này.

note: #define DIRED_NOVICELINE
en:   C)reate  D)ownload  E)dit  F)ull menu  M)odify  R)emove  T)ag  U)pload
vi:  [C] tạo; [D] tải về; [E] soạn; [F] trình đơn đầy đủ; [M] sửa; [R] bỏ ; [T] thẻ; [U] tải lên

en: Failed to obtain status of current link!
vi: Lỗi lấy trạng thái về liên kết hiện tại!

note: #define INVALID_PERMIT_URL
en: Special URL only valid from current File Permission menu!
vi: Địa chỉ URL đặc biệt chỉ dùng được từ trình đơn Quyền hạn Tập tin hiện tại!

en: External support is currently disabled.
vi: Hỗ trợ bên ngoài hiện tại bị tắt.

note: new with 2.8.4dev.21
en: Changing working-directory is currently disabled.
vi: Chức năng thay đổi thư mục hoạt động hiện tại bị tắt.

en: Linewrap OFF!
vi: Ngắt dòng TẮT!

en: Linewrap ON!
vi: Ngắt dòng BẬT!

en: Parsing nested-tables toggled OFF!  Reloading...
vi: Phân tích bảng lồng vào nhau TẮT!  Đang tải lại…

en: Parsing nested-tables toggled ON!  Reloading...
vi: Phân tích bảng lồng vào nhau BẬT!  Đang tải lại…

en: Shifting is disabled while line-wrap is in effect
vi: Dịch chuyển tắt trong khi ngắt dòng làm việc

en: Trace not supported
vi: Chức năng tìm đường không được hỗ trợ

en: 	Indents: first=%.0f others=%.0f, Height=%.1f Desc=%.1f
vi: 	Thụt: đầu tiên=%.0f khác=%.0f, Cao=%.1f Môtả=%.1f

en: username for realm %s changed from %s to %s
vi: tài khoản cho realm %s thay đổi từ %s thành %s

en: password for realm %s user %s changed
vi: mật khẩu cho realm %s tài khoản %s đã được thay đổi

en: Username for '%s' at %s '%s%s':
vi: Tên người dùng cho “%s” tại %s “%s%s”:

en: This client doesn't know how to compose proxy authorization information for scheme
vi: Trình khách này không biết cách cấu táo thông tin xác thực ủy nhiệm cho scheme

en: This client doesn't know how to compose authorization information for scheme
vi: Trình khách này không biết cách cấu táo thông tin xác thực cho scheme

en: Invalid header '%s%s%s%s%s'
vi: Dòng đầu không hợp lệ “%s%s%s%s%s”

en: Proxy authorization required -- retrying
vi: Cần thiết xác thực ủy nhiệm — đang thử lại

en: Access without authorization denied -- retrying
vi: Truy cập mà không xác thực thì bị từ chối — đang thử lại

en: Access forbidden by rule
vi: Truy cập bị quy tắc cấm

en: Document with POST content not found in cache.  Resubmit?
vi: Không tìm thấy tài liệu với nội dung POST trong bộ nhớ tạm. Gửi lại?

en: Loading failed, use a previous copy.
vi: Nạp không thành công, hãy sử dụng bản sao trước đây.

en: Loading incomplete.
vi: Chưa tải xong.

en: **** HTAccess: socket or file number returned by obsolete load routine!
vi: **** HTAccess: ổ cắm hoặc số thứ tự tập tin trả lại bởi hàm tải quá cũ.

en: **** HTAccess: Internal software error.  Please mail lynx-dev@nongnu.org!
vi: **** HTAccess: Lỗi phần mềm nội bộ.  Xin hãy gửi thư “lynx-dev@nongnu.org”.

en: **** HTAccess: Status returned was: %d
vi: **** HTAccess: Trạng thái trả lại là: %d

note: * hack: if we fail in HTAccess.c * avoid duplicating URL, oh.
en: Can't Access
vi: Không thể truy cập

en: Unable to access document.
vi: Không thể truy cập đến tài liệu.

en: Enter password for user %s@%s:
vi: Hãy gõ mật khẩu cho người dùng %s@%s:

en: Unable to connect to FTP host.
vi: Không thể kết nối tới máy chủ FTP.

en: close master socket
vi: đóng ổ cắm chính

en: socket for master socket
vi: ổ cắm cho ổ cắm chính

en: Receiving FTP directory.
vi: Đang nhận thư mục FTP.

en: Transferred %d bytes (%5d)
vi: Đã truyền %d byte (%5d)

en: connect for data
vi: kết nối đến dữ liệu

en: Receiving FTP file.
vi: Đang nhận tập tin FTP.

en: Could not set up finger connection.
vi: Không thể cài đặt kết nối finger.

en: Could not load data (no sitename in finger URL)
vi: Không thể tải dữ liệu (URL finger không chứa tên nơi Web)

en: Invalid port number - will only use port 79!
vi: Số thứ tự cổng không hợp lệ - sẽ chỉ dùng cổng 79!

en: Could not access finger host.
vi: Không thể truy cập đến máy chủ finger.

en: No response from finger server.
vi: Máy phục vụ finger không trả lời.

en: Username for news host '%s':
vi: Tên người dùng cho máy chủ tin tức “%s”:

en: Change username?
vi: Thay đổi tên người dùng?

en: Username:
vi: Tên người dùng:

en: Password for news host '%s':
vi: Mật khẩu cho máy chủ tin tức “%s”:

en: Change password?
vi: Thay đổi mật khẩu?

en: No matches for: %s
vi: Không tìm thấy: %s

en: 
    No articles in this group.
vi: 
    Không có bài trong nhóm này.

en: 
    No articles in this range.
vi: 
    Không có bài trong phạm vi này.

note: * Set window title.
en: %s,  Articles %d-%d
vi: %s,  Bài %d-%d

en: Earlier articles
vi: Bài cũ

en: 
    There are about %d articles currently available in %s, IDs as follows:
vi: 
    Có khoảng %d bài báo trong %s, với mã số:

en: All available articles in
vi: Mọi bài sẵn sàng trong

en: Later articles
vi: Bài mới

en: Post to
vi: Gửi cho

en: This client does not contain support for SNEWS URLs.
vi: Trình khách này không hỗ trợ địa chỉ URL kiểu SNEWS.

en: No target for raw text!
vi: Không có đích cho văn bản thô!

en: Connecting to NewsHost ...
vi: Đang kết nối tới máy tin tức NewsHost …

en: Could not access %s.
vi: Không thể truy cập đến %s.

en: Can't read news info.  News host %.20s responded: %.200s
vi: Không đọc được thông tin tin tức. Máy tin tức %.20s đã trả lời: %.200s

en: Can't read news info, empty response from host %s
vi: Không đọc được thông tin tin tức; trả lời rỗng từ máy %s

note: * List available newsgroups.  - FM
en: Reading list of available newsgroups.
vi: Đang đọc danh sách các nhóm tin sẵn sàng.

en: Reading list of articles in newsgroup.
vi: Đang đọc danh sách các bài trong nhóm tin.

note: * Get an article from a news group.  - FM
en: Reading news article.
vi: Đang đọc bài tin.

en: Sorry, could not load requested news.
vi: Tiếc là không thể tải tin tức đã yêu cầu.

en: Address has invalid port
vi: Địa chỉ có cổng không hợp lệ

en: Address length looks invalid
vi: Chiều dài địa chỉ hình như không hợp lệ

en: Unable to locate remote host %s.
vi: Không thể định vị máy từ xa %s.

note: Not HTProgress, so warning won't be overwritten immediately; * but not HTAlert, because typically there will be other * alerts from the callers.  - kw
en: Invalid hostname %s
vi: Tên máy không hợp lệ %s

en: Making %s connection to %s
vi: Đang tạo kết nối %s tới %s

en: socket failed.
vi: lỗi ổ cắm.

en: socket failed: family %d addr %s port %s.
vi: lỗi ổ cắm: nhóm %d địa chỉ %s cổng %s.

en: Could not make connection non-blocking.
vi: Không thể làm cho kết nối không chặn.

en: Connection failed (too many retries).
vi: Lỗi kết nối (quá nhiều lần thử lại).

en: Could not restore socket to blocking.
vi: Không thể phục hồi ổ cắm để chặn.

en: Socket read failed (too many tries).
vi: Lỗi đọc ổ cắm (quá nhiều lần thử lại).

en: SSL callback:%s, preverify_ok=%d, ssl_okay=%d
vi: SSL gọi_ngược:%s, thẩm_tra_sẵn_ok=%d, ssl_okay=%d

en: User/password contains only punctuation: %s
vi: Tài khoản/mật khẩu chỉ chứa dấu câu: %s

en: User/password may be confused with hostname: '%s' (e.g, '%s')
vi: Tài khoản/mật khẩu có thể lẫn với tên máy: '%s' (vd, '%s')

en: Certificate issued by: %s
vi: Chứng nhận được cấp bởi: %s

en: This client does not contain support for HTTPS URLs.
vi: Trình khách này không hỗ trợ địa chỉ URL kiểu HTTPS (Web bảo mật)

en: Unable to connect to remote host.
vi: Không thể kết nối tới mấy từ xa.

en: Retrying connection without TLS.
vi: Đang thử lại kết nối mà không có TLS.

en: GnuTLS error when trying to verify certificate.
vi: Có lỗi GnuTLS khi cố xác nhận giấy chứng nhận.

en: the certificate has no known issuer
vi: chứng nhận này không có nhà cấp đã biết

en: no issuer was found
vi: không tìm thấy nhà cấp

en: issuer is not a CA
vi: nhà cấp không phải là CA (nhà cầm quyền chứng nhận)

en: the certificate has been revoked
vi: chứng nhận này đã bị thu hồi

en: the certificate is not trusted
vi: chứng nhận này không đáng tin

en: Verified connection to %s (cert=%s)
vi: Đã thẩm tra kết nối tới %s (chứng nhận=%s)

en: Verified connection to %s (subj=%s)
vi: Đã thẩm tra kết nối tới %s (chủ đề=%s)

en: Can't find common name in certificate
vi: Không thể tìm tên chung trong chứng nhận

en: SSL error:host(%s)!=cert(%s)-Continue?
vi: Lỗi SSL:máy(%s)!=chứng nhận(%s)-Tiếp tục?

en: SSL error
vi: Lỗi SSL

en: UNVERIFIED connection to %s (cert=%s)
vi: CHƯA thẩm tra kết nối tới %s (chứng nhận=%s)

en: Secure %d-bit %s (%s) HTTP connection
vi: Kết nối %d-bit bảo mật HTTP %s (%s)

en: Sending HTTP request.
vi: Đang gửi yêu cầu HTTP.

en: Unexpected network write error; connection aborted.
vi: Lỗi ghi mạng bất thường; kết nối bị hủy bỏ.

en: HTTP request sent; waiting for response.
vi: Đã gửi yêu cầu HTTP; đang đợi trả lời.

en: Unexpected network read error; connection aborted.
vi: Lỗi đọc mạng bất thường; kết nối bị hủy bỏ.

note: * HTTP/1.1 Informational statuses. * 100 Continue. * 101 Switching Protocols. * > 101 is unknown. * We should never get these, and they have only the status * line and possibly other headers, so we'll deal with them by * showing the full header to the user as text/plain.  - FM
en: Got unexpected Informational Status.
vi: Nhận được Trạng thái Thông tin không mong đợi.

note: * Reset Content.  The server has fulfilled the request but * nothing is returned and we should reset any form * content.  We'll instruct the user to do that, and * restore the current document.  - FM
en: Request fulfilled.  Reset Content.
vi: Yêu cầu đã hoàn thành.  Đặt lại Nội dung.

note: Not Modified * We didn't send an "If-Modified-Since" header, so this * status is inappropriate.  We'll deal with it by showing * the full header to the user as text/plain.  - FM
en: Got unexpected 304 Not Modified status.
vi: Nhận được trạng thái 304 Chưa Sửa Đổi không mong đợi.

en: Redirection of POST content requires user approval.
vi: Chuyển hướng nội dung POST cần sự tán thành của người dùng.

en: Have POST content.  Treating Permanent Redirection as Temporary.
vi: Có nội dung POST. Đang coi sự Chuyển hướng cố dịnh chỉ là Tạm thời.

en: Retrying with access authorization information.
vi: Đang thử lại với thông tin xác thực truy cập.

en: Show the 401 message body?
vi: Hiển thị thân thư 401 không?

en: Show the 407 message body?
vi: Hiển thị thân thư 407 không?

note: * Bad or unknown server_status number.  Take a chance and hope * there is something to display.  - FM
en: Unknown status reply from server!
vi: Không rõ trạng thái đã được trả lời từ máy phục vụ!

en: remote %s session:
vi: phiên chạy %s từ xa:

en: Could not connect to WAIS server.
vi: Không thể kết nối tới máy phục vụ WAIS.

en: Could not open WAIS connection for reading.
vi: Không thể mở kết nối WAIS để đọc.

en: Diagnostic code is
vi: Mã chẩn đoán là

en: Index
vi: Chỉ mục

en:  contains the following %d item%s relevant to "
vi:  chứa %d mục%s thích hợp với “

en: The first figure after each entry is its relative score,
vi: Số đầu tiên sau mỗi mục là điểm tương đối của nó,

en: the second is the number of lines in the item.
vi: số thứ hai là số dòng trong mục đó.

en:  (bad file name)
vi:  (tên tập tin sai)

en: (bad doc id)
vi: (mã số tài liệu sai)

en: (Short Header record, can't display)
vi: (Mục ghi phần đầu ngắn, không hiển thị được)

en: 
    Long Header record, can't display
vi: 
    Mục ghi phần đầu dài, không hiển thị được

en: 
    Text record
vi: 
    Mục ghi văn bản

en: 
    Headline record, can't display
vi: 
    Bản ghi Hàng đầu, không hiển thị được

en: 
    Code record, can't display
vi: 
    Mục ghi Mã, không hiển thị được

en: Syntax error in WAIS URL
vi: Lỗi cú pháp trong địa chỉ URL kiểu WAIS

en:  (WAIS Index)
vi:  (Chỉ mục WAIS)

en: WAIS Index:
vi: Chỉ mục WAIS:

en: This is a link for searching the
vi: Đây là một liên để tìm kiếm

en:  WAIS Index.
vi:  chỉ mục WAIS.

en: 
    Enter the 's'earch command and then specify search words.
vi: 
    Hãy nhập câu lệnh tìm kiếm (s), rồi ghi rõ chuỗi tìm kiếm.

en:  (in
vi:  (trong

en: WAIS Search of "
vi: Tìm kiếm WAIS "

en: " in:
vi: " trong:

en: HTWAIS: Request too large.
vi: HTWAIS: yêu cầu quá lớn.

en: Searching WAIS database...
vi: Đang tìm kiếm qua cơ sở dữ liệu WAIS…

en: Search interrupted.
vi: Tiến trình tìm kiếm bị gián đoạn.

en: Can't convert format of WAIS document
vi: Không thể chuyển đổi định dạng của tài liệu WAIS

en: HTWAIS: Request too long.
vi: HTWAIS: yêu cầu quá dài.

note: * Actually do the transaction given by request_message.
en: Fetching WAIS document...
vi: Đang lấy tài liệu WAIS…

note: display_search_response(target, retrieval_response, wais_database, keywords);
en: No text was returned!
vi: Chưa trả lại văn bản.

en:  NOT GIVEN in source file;
vi:  CHƯA ĐƯA RA trong tập tin mã nguồn;

en:  WAIS source file
vi:  Tập tin mã nguồn WAIS

en:  description
vi:  mô tả

en: Access links
vi: Truy cập liên kết

en: Direct access
vi: Truy cập trực tiếp

note: * Proxy will be used if defined, so let user know that - FM *
en:  (or via proxy server, if defined)
vi:  (xác định máy phục vụ ủy nhiệm thì cũng có thể dùng nó)

en: Maintainer
vi: Nhà duy trì

en: Host
vi: Máy

en: Memory exhausted, display interrupted!
vi: Cạn bộ nhớ, đã gián đoạn hiển thị!

en: Memory exhausted, will interrupt transfer!
vi: Cạn bộ nhớ, sẽ gián đoạn truyền tải!

en:  (l%d of %d)
vi:  (l%d trên %d)

en:  (p%d of %d)
vi:  (p%d trên %d)

en:  *** MEMORY EXHAUSTED ***
vi:  *** HẾT BỘ NHỚ ***

en: text entry field
vi: trường nhập văn bản

en: password entry field
vi: trường nhập mật khẩu

en: checkbox
vi: hộp kiểm tra

en: radio button
vi: nút chọn một

en: submit button
vi: nút gửi đi

en: reset button
vi: nút đặt lại

en: script button
vi: nút kịch bản

en: popup menu
vi: trình đơn tự mở

en: hidden form field
vi: trường biểu mẫu bị ẩn

en: text entry area
vi: vùng nhập văn bản

en: range entry field
vi: trường nhập phạm vi

en: file entry field
vi: trường nhập tập tin

en: text-submit field
vi: trường gửi văn bản đi

en: image-submit button
vi: nút gửi ảnh đi

en: keygen field
vi: trường keygen

en: unknown form field
vi: trường biểu mẫu không rõ

en: unknown field or link
vi: không rõ trường hoặc liên kết

en: Can't open file for uploading
vi: Không thể mở tập tin để tải lên

en: Submitting %s
vi: Đang gửi %s

note: ugliness has happened; inform user and do the best we can
en: Hang Detect: TextAnchor struct corrupted - suggest aborting!
vi: Tìm ra Treo: cấu trúc TextAnchor bị lỗi - đề nghị thoát!

note: don't show previous state
en: Wrap lines to fit displayed area?
vi: Ngắt dòng để vừa khít vùng hiển thị?

en: Very long lines have been truncated!
vi: Các dòng rất dài đã bị cắt ngắn!

en: bytes
vi: byte

note: * If we know the total size of the file, we can compute * a percentage, and show a corresponding progress bar.
en: Read %s of data
vi: Đã đọc %s dữ liệu

en: Read %s of %s of data
vi: Đã đọc %s trên %s dữ liệu

en: , %s/sec
vi: , %s/giây

en:  (stalled for %s)
vi:  (bị ngừng chạy trong %s)

en: , ETA %s
vi: , Giờ tới xấp xỉ %s

en:  (Press 'z' to abort)
vi:  (Bấm “z” để hủy bỏ)

note: Meta-note: don't move the following note from its place right in front of the first gettext().  As it is now, it should automatically appear in generated lynx.pot files. - kw NOTE TO TRANSLATORS:  If you provide a translation for "yes", lynx * will take the first byte of the translation as a positiv
en: yes
vi: có

en: no
vi: không

note: * Special-purpose workaround for gettext support (we should do * this in a more general way) -TD * * NOTE TO TRANSLATORS:  If the prompt has been rendered into * another language, and if yes/no are distinct, assume the * translator can make an ordered list in parentheses with one * capital letter fo
en: Y/N/A/V
vi: Có/Không/Luôn luôn/khônG bao giờ

en: Description:
vi: Mô tả:

en: (none)
vi: (không có)

en: Filepath:
vi: Đường dẫn tập tin:

en: (unknown)
vi: (không rõ)

en: Document has only hidden links.  Use the 'l'ist command.
vi: Tài liệu chỉ có các liên kết ẩn.  Hãy dùng câu lệnh liệt kê [L].

en: Source cache error - disk full?
vi: Lỗi bộ nhớ tạm nguồn - đĩa đầy?

en: Source cache error - not enough memory!
vi: Lỗi bộ nhớ tạm nguồn - không đủ bộ nhớ!

en:      This file is an HTML representation of the X Mosaic hotlist file.
         Outdated or invalid links may be removed by using the
         remove bookmark command, it is usually the 'R' key but may have
         been remapped by you or your system administrator.
vi:      Tập tin này là một bản đại diện HTML của danh sách nóng của Mosaic X.
         Có thể xóa các liên kết đã lỗi thời hoặc không đúng bằng câu lệnh
         gỡ bỏ Đánh dấu [R].

en:      You can delete links by the 'R' key<br>
    <ol>
vi:      Có thể xóa liên kết bằng phím “R”<br>
    <ol>

en:      You can delete links using the remove bookmark command.  It is usually
         the 'R' key but may have been remapped by you or your system
         administrator.
vi:      Có thể xóa liên kết bằng câu lệnh gỡ bỏ Đánh dấu [R].

en:      This file also may be edited with a standard text editor to delete
         outdated or invalid links, or to change their order.
vi:      Cũng có thể chỉnh sửa tập tin này bằng một trình soạn thảo văn bản
         thông thường để xóa đi những liên kết đã lỗi thời hoặc sai, hoặc
         thay đổi thứ tự của chúng.

en: Note: if you edit this file manually
          you should not change the format within the lines
          or add other HTML markup.
          Make sure any bookmark link is saved as a single line.
vi: Chú ý: nếu sửa tập tin này thủ công
          thì đừng thay đổi định dạng trong các dòng
          hoặc thêm những thẻ HTML khác.
          Cần ghi duy nhất một liên kết Đánh dấu trên mỗi dòng.

en: File may be recoverable from %s during this session
vi: Có thể phục hồi tập tin từ %s trong phiên chạy này

en: Do you want to execute "%s"?
vi: Bạn có muốn thực hiện “%s” không?

note: * Neither the path as given nor any components examined by backing up * were stat()able.  - kw
en: Unable to access cgi script
vi: Không thể truy cập đến văn lệnh CGI

en: Good Advice
vi: Gợi ý

en: An excellent http server for VMS is available via
vi: Một máy phục vụ HTTP tuyệt với cho VMS có tại

en: this link
vi: liên kết này

en: It provides state of the art CGI script support.
vi: Nó cung cấp hỗ trợ tiên tiến nhất của văn lệnh CGI.

en: Exiting via interrupt:
vi: Đang thoát do bị gián đoạn:

en: (from a previous session)
vi: (từ một phiên chạy trước)

en: Maximum Gobble Date:
vi: Ngày Gobble tối đa:

en: Internal
vi: Nội bộ

en: cookie_domain_flag_set error, aborting program
vi: lỗi cookie_domain_flag_set, đang hủy bỏ chương trình

en: Terminal reinitialisation failed - unknown terminal type?
vi: Gặp lỗi khi khởi tạo lại thiết bị cuối — không rõ kiểu thiết bị cuối?

en: Terminal initialisation failed - unknown terminal type?
vi: Gặp lỗi khi khởi tạo thiết bị cuối — không rõ kiểu thiết bị cuối?

en: Terminal =
vi: Thiết bị cuối =

en: You must use a vt100, 200, etc. terminal with this program.
vi: Phải dùng một thiết bị cuối kiểu VT100, VT200 v.v. với chương trình này.

en: Your Terminal type is unknown!
vi: Không rõ kiểu thiết bị cuối của bạn!

en: Enter a terminal type:
vi: Nhập một kiểu thiết bị cuối:

en: TERMINAL TYPE IS SET TO
vi: KIỂU THIẾT BỊ CUỐI ĐẶT THÀNH

en: 
    A Fatal error has occurred in %s Ver. %s
vi: 
    Gặp lỗi nghiêm trọng trong %s phiên bản %s

en: 
    Please notify your system administrator to confirm a bug, and if
    confirmed, to notify the lynx-dev list.  Bug reports should have concise
    descriptions of the command and/or URL which causes the problem, the
    operating system name with version number, the TCPIP implementation, the
    TRACEBACK if it can be captured, and any other relevant information.
vi: 
    Hãy xin nhà quản trị hệ thống cho phép gửi báo cáo lỗi, và nếu
    đồng ý thì gửi thư lên danh sách lynx-dev.  Báo cáo lỗi cần có mô tả ngắn
    gọi câu lệnh và/hoặc URL gây ra vấn đề, tên hệ điều hành có kèm số phiên
    bản, phiên bản TCPIP, TRACEBACK nếu có thể lấy, và những thông tin
    thích hợp khác.

en: Error starting editor, %s
vi: Gặp lỗi khi khởi chạy trình soạn thảo, %s

en: Editor killed by signal
vi: Trình soạn thảo do tín diệt

en: Editor returned with error status %s
vi: Trình soạn thảo đã trả về với trạng thái lỗi %s

en: Downloaded link:
vi: Liên kết đã tải về:

en: Suggested file name:
vi: Tên tập tin đã đề nghị:

en: Standard download options:
vi: Tùy chọn tải về tiêu chuẩn:

en: Download options:
vi: Tùy chọn tải về:

en: Save to disk
vi: Lưu vào đĩa

en: View temporary file
vi: Xem tập tin tạm thời

en: Save to disk disabled.
vi: Chức năng lưu vào đĩa đã bị tắt.

en: Local additions:
vi: Đồ thêm cục bộ:

en: No Name Given
vi: Chưa đưa ra tên

en: You selected:
vi: Bạn đã chọn:

en: (no address)
vi: (không có địa chỉ)

en:  (internal)
vi:  (nội bộ)

en:  (was internal)
vi:  (đã nội bộ)

en:  (From History)
vi:  (Từ Lịch sử)

en: You visited (POSTs, bookmark, menu and list files excluded):
vi: Đã viếng thăm (loại trừ POST, Đánh dấu, trình đơn và danh sách tập tin):

en: (No messages yet)
vi: (Chưa có thư.)

en: Invalid pointer detected.
vi: Phát hiện con trỏ không hợp lệ.

en: Sequence:
vi: Dãy:

en: Pointer:
vi: Con trỏ:

en: FileName:
vi: Tên_tập_tin:

en: LineCount:
vi: Đếm_dòng:

en: Memory leak detected.
vi: Phát hiện bộ nhớ rò rỉ.

en: Contains:
vi: Chứa:

en: ByteSize:
vi: Cỡ_Byte:

en: realloced:
vi: cấp phát lại bộ nhớ:

en: Total memory leakage this run:
vi: Tổng số bộ nhớ rò rỉ lần chạy này:

en: Peak allocation
vi: Cấp phát cao điểm

en: Bytes allocated
vi: Byte cấp phát

en: Total mallocs
vi: Tổng lần cấp phát bộ nhớ

en: Total frees
vi: Tổng lần giải phóng

en: References in
vi: Tham chiếu trong

en: this document:
vi: tài liệu này:

en: Visible links:
vi: Liên kết hiển thị:

en: Hidden links:
vi: Liên kết ẩn:

en: References
vi: Tham chiếu

en: Unable to get status of '%s'.
vi: Không thể lấy trạng thái về “%s”.

en: The selected item is not a file or a directory!  Request ignored.
vi: Bạn đã chọn một mục không phải là tập tin hoặc thư mục. Yêu cầu bị bỏ qua.

en: Unable to %s due to system error!
vi: Không thể %s do lỗi hệ thống!

en: Probable failure to %s due to system error!
vi: %s rất có thể thất bại do lỗi hệ thống!

en: remove %s
vi: bỏ %s

en: touch %s
vi: sờ %s

en: move %s to %s
vi: chuyển %s vào %s

en: There is already a directory with that name!  Request ignored.
vi: Đã có một thư mục tên đó! Yêu cầu bị bỏ qua.

en: There is already a file with that name!  Request ignored.
vi: Đã có một tập tin tên đó! Yêu cầu bị bỏ qua.

en: The specified name is already in use!  Request ignored.
vi: Bạn đã ghi rõ một tên đang được dùng. Yêu cầu bị bỏ qua.

en: Destination has different owner!  Request denied.
vi: Đích đến có chủ sở hữu khác!  Yêu cầu bị bỏ qua.

en: Destination is not a valid directory!  Request denied.
vi: Đích đến không phải là thư mục hợp lệ. Yêu cầu bị bỏ qua.

en: Source and destination are the same location!  Request ignored!
vi: Nguồn và đích là cùng một vị trí! Yêu cầu bị bỏ qua!

en: Remove all tagged files and directories?
vi: Gỡ bỏ tất cả các tập tin và thư mục có thẻ?

en: Enter new location for tagged items:
vi: Nhập vị trí mới cho các mục có thẻ:

en: Enter new name for directory:
vi: Nhập tên mới cho thư mục:

en: Enter new name for file:
vi: Nhập tên mới cho tập tin:

en: Illegal character (path-separator) found! Request ignored.
vi: Gặp ký tự (dấu tách đường dẫn) không cho phép! Yêu cầu bị bỏ qua.

en: Enter new location for directory:
vi: Nhập vị trí mới cho thư mục:

en: Enter new location for file:
vi: Nhập vị trí mới cho tập tin:

en: Unexpected failure - unable to find trailing path separator
vi: Lỗi không mong đợi - không tìm thấy dấu tách đường dẫn theo sau

en: Modify name, location, or permission (n, l, or p):
vi: Sửa [N] tên, [L] vị trí, hoặc [P] quyền hạn:

en: Modify name or location (n or l):
vi: Sửa tên hoặc vị trí (n/l):

note: * Code for changing ownership needed here.
en: This feature not yet implemented!
vi: Tính năng này vẫn không được thực thi hoàn toàn!

en: Enter name of file to create:
vi: Hãy nhập tên của tập tin cần tạo:

en: Illegal redirection "//" found! Request ignored.
vi: Sự chuyển hướng “//” không cho phép. Yêu cầu bị bỏ qua.

en: Enter name for new directory:
vi: Nhập tên cho thư mục mới:

en: Create file or directory (f or d):
vi: Tạo [F] tập tin hoặc [D] thư mục:

en: Remove directory '%s'?
vi: Gỡ bỏ thư mục “%s” không?

en: Remove directory?
vi: Gỡ bỏ thư mục không?

en: Remove file '%s'?
vi: Gỡ bỏ tập tin “%s” không?

en: Remove file?
vi: Gỡ bỏ tập tin không?

en: Remove symbolic link '%s'?
vi: Gỡ bỏ liên kết mềm “%s” không?

en: Remove symbolic link?
vi: Gỡ bỏ liên kết mềm không?

en: Sorry, don't know how to permit non-UNIX files yet.
vi: Tiếc là chưa biết cho phép tập tin khác UNIX như thể nào.

en: Unable to open permit options file
vi: Không thể mở tập tin tùy chọn cho phép

en: Specify permissions below:
vi: Hãy đặt quyền hạn bên dưới:

en: Owner:
vi: Chủ:

en: Group
vi: Nhóm

en: Others:
vi: Khác:

en: form to permit
vi: biểu mẫu để cho phép

en: Invalid mode format.
vi: Định dạng chế độ không hợp lệ.

en: Invalid syntax format.
vi: Định dạng cú pháp không hợp lệ.

en: Warning!  UUDecoded file will exist in the directory you started Lynx.
vi: Cảnh báo!  Tập tin đã giải nén UUDecode sẽ nằm trong thư mục đã chạy Lynx.

en: NULL URL pointer
vi: Cái chỉ URL RỖNG

en: Executing %s
vi: Đang thực hiện %s

en: Executing system command. This might take a while.
vi: Đang thực hiện câu lệnh hệ thống. Có thể hơi lâu.

en: Current directory:
vi: Thư mục hiện tại:

en: Current selection:
vi: Vùng chọn hiện có:

en: Nothing currently selected.
vi: Chưa chọn gì.

en: tagged item:
vi: mục có thẻ:

en: tagged items:
vi: mục có thẻ:

en: Illegal filename; request ignored.
vi: Tên tập tin cấm: yêu cầu bị bỏ qua.

note: directory not writable
en: Install in the selected directory not permitted.
vi: Không cho phép cài đặt vào thư mục đã chọn.

en: The selected item is not a directory!  Request ignored.
vi: Bạn đã chọn một mục không phải là thư mục. Yêu cầu bị bỏ qua.

en: Just a moment, ...
vi: Chờ một giây, …

en: Error building install args
vi: Gặp lỗi khi xây dựng các đối số cài đặt

en: Source and target are the same: %s
vi: Nguồn và đích là trùng: %s

en: Already in target directory: %s
vi: Đã có trong thư mục đích: %s

en: Installation complete
vi: Cài đặt hoàn tất

en: Temporary URL or list would be too long.
vi: URL tạm thời hoặc danh sách quá dài.

en: Sending
vi: Đang gửi

en: The link   %s :?: %s
vi: Liên kết   %s :?: %s

en: called "%s"
vi: tên “%s”

en: in the file "%s" called "%s"
vi: trong tập tin “%s” tên “%s”

en: was requested but was not available.
vi: đã được yêu cầu còn hiện tại không sẵn sàng.

en: Thought you might want to know.
vi: Thông tin cho bạn biết.

en: This message was automatically generated by
vi: Thông điệp này đã tự động được tạo bởi

en: No system mailer configured
vi: Chưa cấu hình trình thư cho hệ thống

en: No Winsock found, sorry.
vi: Tiếc là không tìm thấy Winsock.

en: You MUST define a valid TMP or TEMP area!
vi: PHẢI chỉ ra một vùng TMP hoặc TEMP (tạm thời)!

en: No such directory
vi: Không có thư mục nào như vậy

en: 
    Configuration file "%s" is not available.
vi: 
    Tập tin cấu hình “%s” không sẵn sàng.

en: 
    Lynx character sets not declared.
vi: 
    Chưa khai báo bộ ký tự Lynx.

en: Ignored %d characters from standard input.
vi: Đã bỏ qua %d ký tự từ đầu vào tiêu chuẩn.

en: Use "-stdin" or "-" to tell how to handle piped input.
vi: Dùng cờ “-stdin” hay “-” để báo nên xử lý dữ liệu nhập qua ống dẫn như thế nào.

en: Warning:
vi: Cảnh báo:

en: persistent cookies state will be changed in next session only.
vi: trạng thái cố định của cookie sẽ chỉ thay đổi trong phiên chạy tiếp theo.

en: Lynx: ignoring unrecognized charset=%s
vi: Lynx: đang bỏ qua “charset=%s” (bộ ký tự) không nhận ra

en: %s Version %s (%s)
vi: %s Phiên bản %s (%s)

en: Built on %s%s.
vi: Xây dựng trên %s%s.

en: Copyrights held by the Lynx Developers Group,
vi: Đăng ký bản quyền bởi Nhóm Nhà Phát Triển Lynx,

en: the University of Kansas, CERN, and other contributors.
vi: đại học Kansas, CERN, và những nhà đóng góp khác.

en: Distributed under the GNU General Public License (Version 2).
vi: Được phát hành với điều kiện của Giấy Phép Công Cộng GNU (GPL) phiên bản 2.

en: See https://lynx.invisible-island.net/ and the online help for more information.
vi: Xin hãy ghé thăm “https://lynx.invisible-island.net/” và trợ giúp trực tuyến để xem thêm thông tin chi tiết.

en: USAGE: %s [options] [file]
vi: Cách dùng: %s [tùy_chọn] [tập_tin]

en: Options are:
vi: Tùy chọn:

en: %s: Invalid Option: %s
vi: %s: Tùy chọn không hợp lệ: %s

en: Internal error: Invalid mouse link %d!
vi: Lỗi nội bộ: liên kết con chuột không hợp lệ %d!

en: A URL specified by the user
vi: Một địa chỉ URL được người dùng xác định

en: Enctype multipart/form-data not yet supported!  Cannot submit.
vi: Chưa hỗ trợ dạng bảng mã multipart/form-data (đa phần, dữ liệu biểu mẫu) nên không thể gửi đi.

note: * Make a name for this help file.
en: Help Screen
vi: Màn hình Trợ giúp

en: System Index
vi: Chỉ mục Hệ thống

en: Query parameter %d:
vi: Tham số truy vấn %d:

en: Entry into main screen
vi: Vào màn hình chính

en: No next document present
vi: Không có tài liệu kế tiếp

en: charset for this document specified explicitly, sorry...
vi: tiếc là bộ ký tự của tài liệu này được chỉ ra rõ ràng…

en: cd to:
vi: cd (chuyển đổi thư mục) sang:

en: A component of path is not a directory
vi: Một thành phần của đường dẫn không phải là thư mục

en: failed to change directory
vi: lỗi chuyển đổi thư mục

en: Reparsing document under current settings...
vi: Đang phân tích lại tài liệu với cài đặt hiện tại…

en: Fatal error - could not open output file %s
vi: Lỗi nghiêm trong — không thể mở tập tin kết xuất %s

en: TABLE center enable.
vi: BẢNG ở giữa bật.

en: TABLE center disable.
vi: BẢNG ở giữa tắt.

en: Current URL is empty.
vi: Địa chỉ URI hiện tại còn rỗng.

en: Copy to clipboard failed.
vi: Lỗi sao chép vào bảng nháp.

en: Document URL put to clipboard.
vi: Địa chỉ URL của tài liệu được chuyển vào bảng nháp.

en: Link URL put to clipboard.
vi: Địa chỉ URL của liên kết được chuyển vào bảng nháp.

en: No URL in the clipboard.
vi: Không có địa chỉ URL trên bảng nháp.

en: -index-
vi: -chỉ mục-

en: lynx: Can't access startfile
vi: lynx: không thể truy cập đến tập tin bắt đầu (startfile)

en: lynx: Start file could not be found or is not text/html or text/plain
vi: lynx: Không tìm thấy tập tin bắt đầu hoặc không phải là text/html (văn bản/HTML) hay text/plain (văn bản thô)

en:       Exiting...
vi:       Đang thoát…

en: -more-
vi: -thêm-

note: Enable scrolling.
en: You will be posting to:
vi: Bạn sẽ gửi tới:

note: * Get the mail address for the From header, offering personal_mail_address * as default.
en: 
    
     Please provide your mail address for the From: header
vi: 
    
    Xin hãy thêm địa chỉ thư điện tử của bạn cho dòng đầu Từ: (From)

note: * Get the Subject header, offering the current document's title as the * default if this is a followup rather than a new post.  - FM
en: 
    
     Please provide or edit the Subject: header
vi: 
    
     Xin hãy thêm hoặc sửa dòng đầu Chủ đề: (Subject)

en: 
    
     Please provide or edit the Organization: header
vi: 
    
     Xin hãy thêm hoặc sửa dòng đầu Tổ chức (Organization):

note: * Use the built in line editior.
en: 
    
     Please enter your message below.
vi: 
    
    Hãy gõ thư bên dưới.

en: Message has no original text!
vi: Thư không có văn bản gốc!

en: review/edit B)ookmarks files
vi: [B] xem lại/sửa tập tin Đánh dấu

en: B)ookmark file:
vi: Tập tin Đánh d)ấu:

en: ON
vi: BẬT

note: verbose_img variable LYCollapseBRs variable LYtrimBlankLines variable
en: OFF
vi: TẮT

en: NEVER
vi: KHÔNG BAO GIỜ

en: ALWAYS
vi: LUÔN LUÔN

en: ignore
vi: bỏ qua

en: ask user
vi: hỏi người dùng

en: accept all
vi: chấp nhận tất cả

en: ALWAYS OFF
vi: LUÔN LUÔN TẮT

en: FOR LOCAL FILES ONLY
vi: CHỈ CHO TẬP TIN CỤC BỘ

en: ALWAYS ON
vi: LUÔN LUÔN BẬT

en: Numbers act as arrows
vi: Số hoạt động như mũi tên

en: Links are numbered
vi: Liên kết có số thứ tự

en: Links and form fields are numbered
vi: Các liên kết và trường biểu mẫu đều có số thứ tự

en: Form fields are numbered
vi: Trường biểu mẫu có số thứ tự

en: Case insensitive
vi: Không phân biệt HOA/thường

en: Case sensitive
vi: Phân biệt HOA/thường

en: prompt normally
vi: nhắc bình thường

en: force yes-response
vi: buộc trả lời Có

en: force no-response
vi: buộc trả lời Không

en: Novice
vi: Mới

en: Intermediate
vi: Trung gian

en: Advanced
vi: Cấp cao

en: By First Visit
vi: Theo lần thăm đầu tiên

en: By First Visit Reversed
vi: Đảo ngược theo lần thăm đầu tiên

en: As Visit Tree
vi: Dạng cây thăm

en: By Last Visit
vi: Theo lần thăm cuối cùng

en: By Last Visit Reversed
vi: Đảo ngược theo lần thăm cuối cùng

note: Old_DTD variable
en: relaxed (TagSoup mode)
vi: buông lỏng (chế độ TagSoup)

en: strict (SortaSGML mode)
vi: chặt chẽ (chế độ SortaSGML)

en: Ignore
vi: Bỏ qua

en: Add to trace-file
vi: Thêm vào trace-file

en: Add to LYNXMESSAGES
vi: Thêm vào LYNXMESSAGES

en: Warn, point to trace-file
vi: Lưu ý, chỉ đến trace-file

en: as labels
vi: dạng nhãn

en: as links
vi: dạng liên kết

en: show filename
vi: hiện tên tập tin

en: collapse
vi: co lại

en: STANDARD
vi: TIÊU CHUẨN

en: ADVANCED
vi: CẤP CAO

en: Directories first
vi: Thư mục trước

en: Files first
vi: Tập tin trước

en: Mixed style
vi: Kiểu hỗn hợp

en: By Name
vi: Theo tên

en: By Type
vi: Theo kiểu

en: By Size
vi: Theo kích cỡ

en: By Date
vi: Theo ngày

en: By Mode
vi: Theo chế độ

en: By User
vi: Theo người dùng

en: By Group
vi: Theo nhóm

en: Do not show rate
vi: Không hiện tốc độ

en: Show %s/sec rate
vi: Hiện tốc độ %s/giây

en: Show %s/sec, ETA
vi: Hiện %s/giây, Giờ tới xấp xỉ

en: Show %s/sec (2-digits), ETA
vi: Hiện %s/giây (hai chữ số), ETA

en: Show progressbar
vi: Hiện thanh tiến hành

en: Accept lynx's internal types
vi: Chấp nhận dạng nội bộ của lynx

en: Also accept lynx.cfg's types
vi: Cũng chấp dạng của lynx.cfg

en: Also accept user's types
vi: Cũng chấp nhận dạng của người dùng

en: Also accept system's types
vi: Cũng chấp nhận dạng của hệ thống

en: Accept all types
vi: Chấp nhận mọi kiểu

en: deflate
vi: giải nén

en: compress
vi: nén

en: All
vi: Tất cả

en: Use %s to invoke the Options menu!
vi: Hãy sử dụng %s để gọi trình đơn Tùy chọn!

en: (options marked with (!) will not be saved)
vi: (sẽ không ghi nhớ tùy chọn có dấu (!))

en: General Preferences
vi: Tùy thích chung

note: *************************************************************** User Mode: SELECT
en: User mode
vi: Chế độ người dùng

note: Editor: INPUT
en: Editor
vi: Bộ soạn thảo

note: Search Type: SELECT
en: Type of Search
vi: Kiểu tìm kiếm

en: Security and Privacy
vi: Bảo mật và Riêng tư

note: *************************************************************** Cookies: SELECT
en: Cookies
vi: Cookie

note: Cookie Version: SELECT
en: Cookie RFC-version
vi: Cookie RFC-phiên bản

note: Cookie Prompting: SELECT
en: Invalid-Cookie Prompting
vi: Sai nhắc về cookie

note: SSL Prompting: SELECT
en: SSL Prompting
vi: Nhắc về SSL

en: SSL client certificate file
vi: Tập tin chứng thực máy khách SSL

en: SSL client key file
vi: Tập tin khóa máy khách SSL

en: Keyboard Input
vi: Nhập bàn phím

note: *************************************************************** Keypad Mode: SELECT
en: Keypad mode
vi: Chế độ vùng phím

note: Emacs keys: ON/OFF
en: Emacs keys
vi: Phím Emacs

note: VI Keys: ON/OFF
en: VI keys
vi: Phím Vi

note: Line edit style: SELECT well, at least 2 line edit styles available
en: Line edit style
vi: Kiểu sửa dòng

note: Keyboard layout: SELECT
en: Keyboard layout
vi: Bố trí bàn phím

note: * Display and Character Set
en: Display and Character Set
vi: Trình bày và Bộ ký tự

note: Use locale-based character set: ON/OFF
en: Use locale-based character set
vi: Dùng bộ ký tự dựa vào miền địa phương

en: Use HTML5 charset replacements
vi: Sử dụng bảng mã thay thế HTML5

note: Display Character Set: SELECT
en: Display character set
vi: Bộ ký tự của trình bày

en: Assumed document character set
vi: Bộ ký tự tài liệu đã giả sử

note: * Since CJK people hardly mixed with other world * we split the header to make it more readable: * "CJK mode" for CJK display charsets, and "Raw 8-bit" for others.
en: CJK mode
vi: Chế độ Hoa/Nhật/Hàn

en: Raw 8-bit
vi: 8-bit thô

note: X Display: INPUT
en: X Display
vi: Trình bày X

note: * Document Appearance
en: Document Appearance
vi: Diện mạo Tài liệu

en: Show color
vi: Hiện màu

en: Color style
vi: Kiểu dáng màu

en: Default colors
vi: Màu mặc định

note: Show cursor: ON/OFF
en: Show cursor
vi: Hiện con chạy

note: Underline links: ON/OFF
en: Underline links
vi: Gạch chân liên kết

note: Show scrollbar: ON/OFF
en: Show scrollbar
vi: Hiện thanh cuộn

note: Select Popups: ON/OFF
en: Popups for select fields
vi: Tự mở trong trường đã chọn

note: HTML error recovery: SELECT
en: HTML error recovery
vi: Phục hồi sau lỗi HTML

note: Bad HTML messages: SELECT
en: Bad HTML messages
vi: Thông điệp HTML lỗi

note: Show Images: SELECT
en: Show images
vi: Hiện ảnh

note: Verbose Images: ON/OFF
en: Verbose images
vi: Ảnh chi tiết

note: Collapse BR Tags: ON/OFF
en: Collapse BR tags
vi: Co các thẻ BR

note: Trim blank lines: ON/OFF
en: Trim blank lines
vi: Cắt khoảng trắng các dòng

note: * Headers Transferred to Remote Servers
en: Headers Transferred to Remote Servers
vi: Phần đầu đã truyền tải tới máy phục vụ ở xa

note: *************************************************************** Mail Address: INPUT
en: Personal mail address
vi: Địa chỉ thư điện tử cá nhân

en: Personal name for mail
vi: Tên cá nhân cho thư điện tử

en: Password for anonymous ftp
vi: Mật khẩu cho FTP nặc danh

note: Preferred content type: SELECT
en: Preferred content type
vi: Kiểu nội dung ưa thích

note: Preferred media type: SELECT
en: Preferred media type
vi: Kiểu vật chứa ưa thích

note: Preferred encoding: SELECT
en: Preferred encoding
vi: Bảng mã ưa thích

note: Preferred Document Character Set: INPUT
en: Preferred document character set
vi: Bộ ký tự tài liệu ưa thích

note: Preferred Document Language: INPUT
en: Preferred document language
vi: Ngôn ngữ tài liệu ưa thích

note: HTTP protocol SELECT
en: HTTP protocol
vi: Giao thức HTTP

en: Send User-Agent header
vi: Gửi phần đầu User-Agent

en: User-Agent header
vi: Dòng đầu User-Agent (Tác nhân Người dùng)

note: * Listing and Accessing Files
en: Listing and Accessing Files
vi: Liệt kê và Truy cập Tập tin

note: FTP sort: SELECT
en: Use Passive FTP
vi: Dùng FTP bị động

note: FTP sort: SELECT
en: FTP sort criteria
vi: Tiêu chuẩn sắp xếp FTP

note: Local Directory Sort: SELECT
en: Local directory sort criteria
vi: Tiêu chuẩn sắp xếp thư mục cục bộ

note: Local Directory Order: SELECT
en: Local directory sort order
vi: Thứ tự sắp xếp thư mục cục bộ

en: Show dot files
vi: Hiện tập tin chấm

en: Execution links
vi: Liên kết thực hiện

en: Pause when showing message
vi: Tạm dừng khi hiển thị thông điệp

note: Show transfer rate: SELECT
en: Show transfer rate
vi: Hiện tỷ lệ truyền

note: * Special Files and Screens
en: Special Files and Screens
vi: Tập tin Đặc biệt và Màn hình

en: Multi-bookmarks
vi: Đánh dấu đa phần

en: Review/edit Bookmarks files
vi: Xem lại/Sửa tập tin Đánh dấu

en: Goto multi-bookmark menu
vi: Đi tới trình đơn Đánh dấu đa phần

en: Bookmarks file
vi: Tập tin Đánh dấu

note: Auto Session: ON/OFF
en: Auto Session
vi: Buổi hợp tự động

note: Session File Menu: INPUT
en: Session file
vi: Tập tin buổi hợp

note: Visited Pages: SELECT
en: Visited Pages
vi: Trang đã thăm

en: View the file
vi: Xem tập tin

en:  Print job complete.
vi:  Công việc in hoàn tất.

en: Document:
vi: Tài liệu:

en: Number of lines:
vi: Số dòng:

en: Number of pages:
vi: Số trang:

en: pages
vi: trang

en: page
vi: trang

en: (approximately)
vi: (xấp xỉ)

en: Some print functions have been disabled!
vi: Một số chức năng in đã bị tắt!

en: Standard print options:
vi: Tùy chọn in tiêu chuẩn:

en: Print options:
vi: Tùy chọn in:

en: Save to a local file
vi: Lưu vào tập tin cục bộ

en: Save to disk disabled
vi: Chức năng lưu vào đĩa đã bị tắt

en: Mail the file
vi: Gửi thư đính kèm tập tin

en: Print to the screen
vi: In ra màn hình

en: Print out on a printer attached to your vt100 terminal
vi: In ra máy in gắn với thiết bị cuối vt100

en: Syntax Error parsing COLOR in configuration file:
    The line must be of the form:
    COLOR:INTEGER:FOREGROUND:BACKGROUND
    
    Here FOREGROUND and BACKGROUND must be one of:
    The special strings 'nocolor' or 'default', or
vi: Gặp lỗi cú pháp khi phân tách COLOR (màu) trong tập tin cấu hình:
    Dòng phải có dạng:
    COLOR:SỐ_NGUYÊN:CẢNH_GẦN:NỀN
    
    Ở đây thì CẢNH_GẦN và NỀN phải là một của những chuỗi đặc biệt:
     * nocolor	không có màu
     * default		mặc định

en: Offending line:
vi: Dòng sai:

en: key remapping of %s to %s for %s failed
vi: gặp lỗi ánh xạ lại phím %s thành %s cho %s

en: key remapping of %s to %s failed
vi: gặp lỗi ánh xạ lại phím %s thành %s

en: invalid line-editor selection %s for key %s, selecting all
vi: sai lựa chọn trình soạn thảo theo dòng %s cho phím %s nên chọn tất cả

en: setting of line-editor binding for key %s (0x%x) to 0x%x for %s failed
vi: lỗi đặt sự đóng kết trình soạn thảo theo dòng cho phím %s (0x%x)
    thành 0x%x cho %s

en: setting of line-editor binding for key %s (0x%x) for %s failed
vi: lỗi đặt sự đóng kết trình soạn thảo theo dòng cho phím %s (0x%x) cho %s

en: Lynx: cannot start, CERN rules file %s is not available
vi: Lynx: không khởi chạy được, không có sẵn tập tin quy tắc CERN %s

en: (no name)
vi: (không tên)

en: More than %d nested lynx.cfg includes -- perhaps there is a loop?!?
vi: Có nhiều hơn %d phần bao gồm lynx.cfg lồng vào nhau — có thể là vòng lặp?!?

en: Last attempted include was '%s',
vi: Lần thử thêm bao gồm cuối cùng là “%s”,

en: included from '%s'.
vi: bao gồm từ “%s”.

en: The following is read from your lynx.cfg file.
vi: Những cái sau đọc từ tập tin lynx.cfg.

en: Please read the distribution
vi: Hãy đọc bản phân phối

en: for more comments.
vi: để tìm thêm bình luận.

en: RELOAD THE CHANGES
vi: TẢI LẠI THAY ĐỔI

en: Your primary configuration
vi: Cấu hình chính

en: Directory that you are currently viewing
vi: Thư mục đang xem

en: Name:
vi: Tên:

en: Directory that you have currently selected
vi: Thư mục được chọn hiện tại

en: File that you have currently selected
vi: Tập tin được chọn hiện tại

en: Symbolic link that you have currently selected
vi: Liên kết mềm được chọn hiện tại

en: Item that you have currently selected
vi: Mục được chọn hiện tại

en: Full name:
vi: Tên đầy đủ:

en: Unable to follow link
vi: Không thể theo liên kết

en: Points to file:
vi: Chỉ tới tập tin:

en: Name of owner:
vi: Tên của chủ:

en: Group name:
vi: Tên nhóm:

en: File size:
vi: Kích cỡ tập tin:

en: (bytes)
vi: (byte)

note: * Include date and time information.
en: Creation date:
vi: Ngày tạo:

en: Last modified:
vi: Sửa cuối:

en: Last accessed:
vi: Truy cập cuối:

en: Access Permissions
vi: Quyền truy cập

en: Group:
vi: Nhóm:

en: World:
vi: Mọi người:

en: File that you are currently viewing
vi: Tập tin đang xem

en: Linkname:
vi: Tên liên kết:

en: Charset:
vi: Bộ ký tự:

en: (assumed)
vi: (giả sử)

en: Server:
vi: Máy phục vụ:

en: Date:
vi: Ngày:

en: Last Mod:
vi: Sửa cuối:

en: Expires:
vi: Hết hạn:

en: Cache-Control:
vi: Điều khiển bộ nhớ tạm:

en: Content-Length:
vi: Bề dài nội dung:

en: Length:
vi: Bề dài:

en: Language:
vi: Ngôn ngữ:

en: Post Data:
vi: Gửi dữ liệu:

en: Post Content Type:
vi: Gửi kiểu nội dung:

en: Owner(s):
vi: Chủ:

en: size:
vi: kích cỡ:

en: lines
vi: dòng

en: forms mode
vi: chế độ biểu mẫu

en: source
vi: nguồn

en: normal
vi: chuẩn

en: , safe
vi: , an toàn

en: , via internal link
vi: , qua liên kết nội bộ

en: , no-cache
vi: , không nhớ tạm

en: , ISMAP script
vi: , văn lệnh ISMAP

en: , bookmark file
vi: , tập tin lưu đánh dấu

en: mode:
vi: chế độ:

en: Link that you currently have selected
vi: Liên kết được chọn hiện tại

en: Method:
vi: Phương thức:

en: Enctype:
vi: Kiểu bảng mã:

en: Action:
vi: Hành vi:

en: (Form field)
vi: (Trường biểu mẫu)

en: No Links on the current page
vi: Không có liên kết trên trang hiện tại

en: Server Headers:
vi: Phần đầu máy phục vụ:

en: Syntax Error parsing style in lss file:
    [%s]
    The line must be of the form:
    OBJECT:MONO:COLOR (ie em:bold:brightblue:white)
    where OBJECT is one of EM,STRONG,B,I,U,BLINK etc.
vi: Gặp lỗi cú pháp khi phân tích kiểu dáng trong tập tin lss:
    [%s]
    Dòng phải có dạng:
    ĐỐI_TƯỢNG:MONO:COLOR
     * MONO		đen trắng
     * COLOR	màu sắc:
    	em		nhấn mạnh
    	bold		in đậm
    	brightblue	màu xanh sáng
    	white		màu trắng
    mà ĐỐI_TƯỢNG là một của:
     * EM		nhấn mạnh
     * STRONG	mạnh
     * B		in đậm
     * I		in nghiêng
     * U		gạch dưới
     * BLINK	nhấp nháy v.v.

en: 
    Lynx file "%s" is not available.
vi: 
    Tập tin Lynx “%s” không sẵn sàng.

en: here is a list of the history stack so that you may rebuild
vi: đây là danh sách đống lịch sử để xây dựng lại

en: ERROR! - upload command is misconfigured
vi: LỖI! - câu lệnh tải lên có cấu hình sai

en: Illegal redirection "../" found! Request ignored.
vi: Sai chuyển hướng “../”. Yêu cầu bị bỏ qua.

en: Illegal character "/" found! Request ignored.
vi: Gặp ký tự cấm “/”. Yêu cầu bị bỏ qua.

en: Illegal redirection using "~" found! Request ignored.
vi: Sai chuyển hướng sử dụng “~”. Yêu cầu bị bỏ qua.

en: Unable to upload file.
vi: Không thể tải tập tin lên.

en: Upload To:
vi: Tải lên:

en: Upload options:
vi: Tùy chọn tải lên:

en: Download document URL put to clipboard.
vi: Tải về địa chỉ URL của tài liệu nằm trên bảng nháp.

en: Unexpected access protocol for this URL scheme.
vi: Giao thức truy cập không mong đợi cho lược đồ địa chỉ URL này.

en: Too many tempfiles
vi: Quá nhiều tập tin tạm thời

en: unknown restriction
vi: không rõ sự hạn chế

en: No restrictions set.
vi: Chưa đặt sự hạn chế.

en: Restrictions set:
vi: Đã đặt sự hạn chế:

en: Cannot find HOME directory
vi: Không tìm thấy thư mục HOME

en: Normally disabled.  See ENABLE_LYNXRC in lynx.cfg
vi: Thường bị tắt. Xem ENABLE_LYNXRC trong lynx.cfg

en: accept_all_cookies allows the user to tell Lynx to automatically
    accept all cookies if desired.  The default is "FALSE" which will
    prompt for each cookie.  Set accept_all_cookies to "TRUE" to accept
    all cookies.
vi: “accept_all_cookies” cho phép người dùng cấu hình để Lynx tự động
    chấp nhận mọi cookies muốn.  Mặc định là “FALSE” tức là sẽ hỏi
    cho mỗi cookie.  Đặt accept_all_cookies thành “TRUE” để chấp nhận
    mọi cookie.

en: anonftp_password allows the user to tell Lynx to use the personal
    email address as the password for anonymous ftp.  If no value is given,
    Lynx will use the personal email address.  Set anonftp_password
    to a different value if you choose.
vi: “anonftp_password” cho phép người dùng cấu hình để Lynx dùng
    địa chỉ thư điện tử cá nhân làm mật khẩu cho kết nối FTP nặc danh.
    Không đưa ra giá trị thì Lynx sẽ dùng địa chỉ thư điện tử cá nhân.
    Hãy đặt “anonftp_password” thành một giá trị khác nếu thích hợp.

en: bookmark_file specifies the name and location of the default bookmark
    file into which the user can paste links for easy access at a later
    date.
vi: “bookmark_file” chỉ ra tên và vị trí của tập tin Đánh dấu mặc định
    cho người dùng ghi liên kết vào để có thể truy cập nhanh và dễ dàng
    hơn sau này.

en: If case_sensitive_searching is "on" then when the user invokes a search
    using the 's' or '/' keys, the search performed will be case sensitive
    instead of case INsensitive.  The default is usually "off".
vi: Nếu “case_sensitive_searching” là “on” (bật), thì mỗi khi người dùng
    tìm kiếm bằng các phím “s” hay “/”, những tìm kiếm này sẽ phụ thuộc
    vào kiểu chữ thay cho bỏ qua chữ hoa/thường.  Mặc định là “off” (tắt).

en: The character_set definition controls the representation of 8 bit
    characters for your terminal.  If 8 bit characters do not show up
    correctly on your screen you may try changing to a different 8 bit
    set or using the 7 bit character approximations.
    Current valid characters sets are:
vi: “character_set” điều khiển việc hiển thị các ký tự 8 bit
    trên thiết bị cuối. Nếu ký tự 8 bit không hiển thị đúng
    trên màn hình, thì có thể thử thay đổi thành bộ 8 bit khác
    hoặc sử dụng bộ 7 bit. Hiện tại, có các bộ ký tự sau:

en: cookie_accept_domains and cookie_reject_domains are comma-delimited
    lists of domains from which Lynx should automatically accept or reject
    all cookies.  If a domain is specified in both options, rejection will
    take precedence.  The accept_all_cookies parameter will override any
    settings made here.
vi: “cookie_accept_domains” và “cookie_reject_domains” là danh sách
    các miền phân cách nhau bởi dấu phẩy Lynx sẽ tự động chấp nhận
    hoặc bỏ đi mọi cookie. Nếu chỉ ra một miền trong cả hai tùy chọn,
    thì sự bỏ đi sẽ chiếm ưu thế. Tham số “accept_all_cookies”
    sẽ ghi chèn mọi cài đặt này.

en: cookie_file specifies the file from which to read persistent cookies.
    The default is ~/
vi: “cookie_file” chỉ ra tập tin để đọc các cookie cố định.
    Mặc định là ~/

en: cookie_loose_invalid_domains, cookie_strict_invalid_domains, and
    cookie_query_invalid_domains are comma-delimited lists of which domains
    should be subjected to varying degrees of validity checking.  If a
    domain is set to strict checking, strict conformance to RFC2109 will
    be applied.  A domain with loose checking will be allowed to set cookies
    with an invalid path or domain attribute.  All domains will default to
    querying the user for an invalid path or domain.
vi: cookie_loose_invalid_domains	không chặt chẽ về miền cookie sai
    cookie_strict_invalid_domains	chặt chẽ về miền cookie sai
    cookie_query_invalid_domains	hỏi về miền cookie sai
    
    là danh sách phân cách nhau bởi dấu phẩy của những miền
    cần kiểm tra sự đúng đắn. Đặt miền thành:
     * kiểm tra chặt chẽ thì tùy theo chặt chẽ RFC2109.
     * kiểm tra không chặt chẽ thì cho phép đặt ngay cả cookie
    	có thuộc tính sai kiểu đường dẫn hay miền.
    Giá trị mặc định là mọi miền đều sẽ nhắc người dùng
    về đường dẫn hoặc miền là sai.

en: dir_list_order specifies the directory list order under DIRED_SUPPORT
    (if implemented).  The default is "ORDER_BY_NAME"
vi: “dir_list_order” chỉ ra thứ tự danh sách thư mục dưới DIRED_SUPPORT
    (nếu có). Mặc định là “ORDER_BY_NAME” (sắp xếp theo tên)

en: dir_list_styles specifies the directory list style under DIRED_SUPPORT
    (if implemented).  The default is "MIXED_STYLE", which sorts both
    files and directories together.  "FILES_FIRST" lists files first and
    "DIRECTORIES_FIRST" lists directories first.
vi: “dir_list_styles” chỉ ra kiểu dáng danh sách thư mục dưới DIRED_SUPPORT
    (nếu hỗ trợ):
     * MIXED_STYLE	(mặc định) sắp xếp cả hai tập tin và thư mục với nhau
     * FILES_FIRST			liệt kê các tập tin trước
     * DIRECTORIES_FIRST	liệt kê các thư mục trước

en: If emacs_keys is to "on" then the normal EMACS movement keys:
      ^N = down    ^P = up
      ^B = left    ^F = right
    will be enabled.
vi: Nếu “emacs_keys” là “on” (bật) thì có thể dùng những phím di chuyển
    như trong EMACS:
      ^N = xuống  ^P = lên
      ^B = trái   ^F = phải

en: file_editor specifies the editor to be invoked when editing local files
    or sending mail.  If no editor is specified, then file editing is disabled
    unless it is activated from the command line, and the built-in line editor
    will be used for sending mail.
vi: “file_editor” chỉ ra trình soạn thảo sẽ gọi khi soạn thảo tập tin
    hoặc gửi thư. Nếu không chỉ ra trình soạn thảo nào, thì sẽ tắt bỏ
    việc soạn thảo trừ khi kích hoạt từ dòng lệnh, khi đó sử dụng
    trình soạn thảo theo dòng tích hợp để gửi thư.

en: The file_sorting_method specifies which value to sort on when viewing
    file lists such as FTP directories.  The options are:
       BY_FILENAME -- sorts on the name of the file
       BY_TYPE     -- sorts on the type of the file
       BY_SIZE     -- sorts on the size of the file
       BY_DATE     -- sorts on the date of the file
vi: “file_sorting_method” chỉ ra giá trị để sắp xếp khi xem danh sách
    như các thư mục FTP.  Có các tùy chọn:
       BY_FILENAME	sắp xếp theo tên tập tin
       BY_TYPE		sắp xếp theo kiểu của tập tin
       BY_SIZE		sắp xếp theo kích cỡ của tập tin
       BY_DATE		sắp xếp theo ngày của tập tin

en: lineedit_mode specifies the key binding used for inputting strings in
    prompts and forms.  If lineedit_mode is set to "Default Binding" then
    the following control characters are used for moving and deleting:
    
                 Prev  Next       Enter = Accept input
       Move char: <-    ->        ^G    = Cancel input
       Move word: ^P    ^N        ^U    = Erase line
     Delete char: ^H    ^R        ^A    = Beginning of line
     Delete word: ^B    ^F        ^E    = End of line
    
    Current lineedit modes are:
vi: “lineedit_mode” chỉ ra các tổ hợp phím dùng để nhập chuỗi vào
    trong dấu nhắc và biểu mẫu. Nếu “lineedit_mode” đặt thành
    “Default Binding” (tổ hợp mặc định) thì những ký tự điều khiển sau
    dùng để di chuyển và xóa
    
        Hành vi           	Lùi  Kế        Di chuyển ký tự 	<- 	->
     Di chuyển từ	 	^P    ^N
     Xóa ký tự 		^H    ^R
     Xóa từ 			^B    ^F
    
    Phím	  Hành vi  Enter	chấp nhận dữ liệu nhập vào
      ^G		hủy bỏ nhập gì
      ^U		xóa dòng
      ^A		đầu dòng
      ^E		cuối dòng
    
    Các chế độ sửa dòng hiện tại:

en: The following allow you to define sub-bookmark files and descriptions.
    The format is multi_bookmark<capital_letter>=<filename>,<description>
    Up to 26 bookmark files (for the English capital letters) are allowed.
    We start with "multi_bookmarkB" since 'A' is the default (see above).
vi: Những cái sau cho phép xác định tập tin Đánh dấu con và các mô tả.
    Định dạng là:
    multi_bookmark<chữ_hoa>=<tên_tập_tin>,<mô_tả>
    Cho phép đến 26 tập tin Đánh dấu (đại diện 26 chữ cái hoa tiếng Anh).
    Chúng ta bắt đầu với “multi_bookmarkB” vì “A” là mặc định
    (xem ở trên).

en: personal_mail_address specifies your personal mail address.  The
    address will be sent during HTTP file transfers for authorization and
    logging purposes, and for mailed comments.
    If you do not want this information given out, set the NO_FROM_HEADER
    to TRUE in lynx.cfg, or use the -nofrom command line switch.  You also
    could leave this field blank, but then you won't have it included in
    your mailed comments.
vi: “personal_mail_address” chỉ ra địa chỉ thư điện tử cá nhân
    của người dùng. Địa chỉ này dùng để xác thực trong khi truyền tải
    tập tin qua HTTP và dùng với mục mục đích ghi sự kiện, và cho
    các bình luận được gửi qua thư.
    Nếu không muốn đưa ra thông tin này thì đặt “NO_FROM_HEADER”
    thành TRUE (đúng) trong lynx.cfg, hoặc dùng tùy chọn dòng lệnh
    “-nofrom”. Cũng có thể để trống, nhưng khi đó thì sẽ không
    có địa chỉ này trong bình luận thư.

en: personal_mail_name specifies your personal name, for mail.  The
    name is sent for mailed comments.  Lynx will prompt for this,
    showing the configured value as a default when sending mail.
    This is not necessarily the same as a name provided as part of the
    personal_mail_address.
    Lynx does not save your changes to that default value as a side-effect
    of sending email.  To update the default value, you must use the options
    menu, or modify this file directly.
vi: personal_mail_name chỉ ra tên cá nhân của bạn, cho thư.
    Tên được gửi cho việc chuyển ghi chú.  Lynx sẽ hỏi cái này,
    hiển thị các giá trị đã cấu hình như là giá trị mặc định khi gửi thư.
    Điều này là không cần thiết bởi đây là tên được cung cấp như là một bộ phận của
    personal_mail_address.
    Lynx không lưu các thay đổi của bạn thành giá trị mặc định bởi hiệu ứng lề side-effect
    của việc gửi thư. Để cập nhật giá trị mặc định, bạn phải sử dụng các tùy chọn
    menu (trình đơn), hoặc là sửa tập tin một cách trực tiếp.

en: preferred_charset specifies the character set in MIME notation (e.g.,
    ISO-8859-2, ISO-8859-5) which Lynx will indicate you prefer in requests
    to http servers using an Accept-Charset header.  The value should NOT
    include ISO-8859-1 or US-ASCII, since those values are always assumed
    by default.  May be a comma-separated list.
    If a file in that character set is available, the server will send it.
    If no Accept-Charset header is present, the default is that any
    character set is acceptable.  If an Accept-Charset header is present,
    and if the server cannot send a response which is acceptable
    according to the Accept-Charset header, then the server SHOULD send
    an error response, though the sending of an unacceptable response
    is also allowed.
vi: “preferred_charset” chỉ ra bộ ký tự ở dạng MIME (ví dụ,
    ISO-8859-2, UTF-8) Lynx sẽ chỉ ra trong yêu cầu gửi tới máy
    phục vụ HTTP bằng dòng đầu “Accept-Charset” (chấp nhận bộ ký tự).
    Giá trị KHÔNG được là ISO-8859-1 hay US-ASCII, vì những giá trị này
    luôn luôn là mặc định. Cũng có thể dùng một danh sách phân cách nhau
    bởi dấu phẩy. Nếu có một tập tin với bộ ký tự đó thì máy phục vụ sẽ gửi nó.
    Nếu không có dòng đầu “Accept-Charset”, thì mặc định là chấp nhận
    mọi bộ ký tự. Nếu có dòng đầu “Accept-Charset” và máy phục vụ
    không gửi được câu trả lời tương ứng với dòng đầu, thì máy phục vụ
    PHẢI gửi một câu trả lời về lỗi, mặc dù có cho phép gửi một câu trả lời
    không tương ứng.

en: preferred_language specifies the language in MIME notation (e.g., en,
    fr, may be a comma-separated list in decreasing preference)
    which Lynx will indicate you prefer in requests to http servers.
    If a file in that language is available, the server will send it.
    Otherwise, the server will send the file in its default language.
vi: “preferred_language” chỉ ra ngôn ngữ ở dạng MIME (ví dụ,
    vi, ru, ja, en, có thể là danh sách các ngôn ngữ phân cách nhau
    bởi dấu phẩy, theo thứ tự ưu tiên giảm dần) Lynx sẽ chỉ ra trong
    yêu cầu tới máy phục vụ HTTP. Nếu có tập tin với ngôn ngữ đó,
    thì máy phục vụ sẽ gửi nó. Nếu không máy phục vụ sẽ gửi tập tin
    với ngôn ngữ mặc định.

en: If run_all_execution_links is set "on" then all local execution links
    will be executed when they are selected.
    
    WARNING - This is potentially VERY dangerous.  Since you may view
              information that is written by unknown and untrusted sources
              there exists the possibility that Trojan horse links could be
              written.  Trojan horse links could be written to erase files
              or compromise security.  This should only be set to "on" if
              you are viewing trusted source information.
vi: Nếu “run_all_execution_links” đặt thành “on” (bật) thì
    mọi liên kết thực hiện nội bộ sẽ thực hiện khi chúng được chọn.
    
    CẢNH BÁO - Có thể RẤT nguy hiểm. Vì có thể sẽ xem thông tin
    	từ những nguồn không rõ hoặc không tin tưởng có chứa
    	những liên kết ngựa Troa. Liên kết ngựa Troa có thể thực hiện
    	việc xóa tập tin hay ảnh hưởng việc bảo mật. Chỉ nên đặt thành
            “on” (bật) nếu đang xem nguồn thông tin tin tưởng.

en: If run_execution_links_on_local_files is set "on" then all local
    execution links that are found in LOCAL files will be executed when they
    are selected.  This is different from run_all_execution_links in that
    only files that reside on the local system will have execution link
    permissions.
    
    WARNING - This is potentially dangerous.  Since you may view
              information that is written by unknown and untrusted sources
              there exists the possibility that Trojan horse links could be
              written.  Trojan horse links could be written to erase files
              or compromise security.  This should only be set to "on" if
              you are viewing trusted source information.
vi: Nếu “run_execution_links_on_locale_files” đặt thành “on” (bật)
    thì mọi liên thực hiện nội bộ tìm thấy trong các tập tin CỤC BỘ
    sẽ thực hiện khi chúng được chọn. Khác với “run_all_execution_links”
    vì chỉ những tập tin nằm trên hệ thống cục bộ mới có quyền
    thực hiện liên kết.
    
    CẢNH BÁO - Có thể RẤT nguy hiểm. Vì có thể sẽ xem thông tin
    	từ những nguồn không rõ hoặc không tin tưởng có chứa
    	những liên kết ngựa Troa. Liên kết ngựa Troa có thể thực hiện
    	việc xóa tập tin hay ảnh hưởng việc bảo mật. Chỉ nên đặt thành
            “on” (bật) nếu đang xem nguồn thông tin tin tưởng.

en: select_popups specifies whether the OPTIONs in a SELECT block which
    lacks a MULTIPLE attribute are presented as a vertical list of radio
    buttons or via a popup menu.  Note that if the MULTIPLE attribute is
    present in the SELECT start tag, Lynx always will create a vertical list
    of checkboxes for the OPTIONs.  A value of "on" will set popup menus
    as the default while a value of "off" will set use of radio boxes.
    The default can be overridden via the -popup command line toggle.
vi: “select_popups” cho biết các OPTION (tùy chọn) trong một khối
    SELECT (lựa chọn) không có thuộc tính MULTIPLE (đa) được hiển thị
    như một danh sách thẳng đứng của các nút chọn một hay qua
    một trình đơn tự mở. Chú ý nếu có thuộc tính MULTIPLE trong
    thẻ bắt đầu của SELECT, Lynx sẽ luôn luôn tạo danh sách thẳng đứng
    các hộp kiểm tra cho OPTION. Giá trị “on” (bật) sẽ đặt trình đơn tự mở
    làm mặc định còn “off” (tắt) sẽ sử dụng các hộp chọn một.
    Có thể ghi chèn mặc định bằng tùy chọn dòng lệnh “-popup”.

en: show_color specifies how to set the color mode at startup.  A value of
    "never" will force color mode off (treat the terminal as monochrome)
    at startup even if the terminal appears to be color capable.  A value of
    "always" will force color mode on even if the terminal appears to be
    monochrome, if this is supported by the library used to build lynx.
    A value of "default" will yield the behavior of assuming
    a monochrome terminal unless color capability is inferred at startup
    based on the terminal type, or the -color command line switch is used, or
    the COLORTERM environment variable is set.  The default behavior always is
    used in anonymous accounts or if the "option_save" restriction is set.
    The effect of the saved value can be overridden via
    the -color and -nocolor command line switches.
    The mode set at startup can be changed via the "show color" option in
    the 'o'ptions menu.  If the option settings are saved, the "on" and
    "off" "show color" settings will be treated as "default".
vi: “show_color” chỉ ra cách đặt chế độ màu vào lúc khởi chạy.
    Giá trị “never” (không bao giờ) sẽ bắt buộc tắt dùng màu
    (coi như thiết bị cuối đen trằng) vào lúc khởi chạy thậm chỉ cả
    khi thiết bị cuối có khả năng dùng màu. Giá trị “always” (luôn luôn)
    sẽ bắt buộc chế độ màu thậm chi thiết bị cuối là đen trắng,
    nếu được hỗ trợ bởi thư viện dùng để biên dịch lynx. Giá trị “default”
    (mặc định) sẽ coi như thiết bị cuối là đen trắng trừ khi suy ra
    khả năng có màu khi khởi động dựa trên dạng thiết bị cuối,
    hoặc có tùy chọn dòng lệnh “-color” (màu), hoặc đặt biến môi trường
    COLORTERM. Mặc định luôn luôn được dùng cho tài khoản giấu tên
    hoặc nếu đặt giới hạn “option_save”. Ảnh hưởng của giá trị đã ghi
    có thể ghi chèn qua các tùy chọn dòng lệnh “-color” (màu)
    và “-nocolor” (không màu). Có thể thay đổi chế độ lúc khởi động
    qua tùy chọn “show color” (hiện màu) trong trình đơn Tùy chọn [O].
    Nếu đã ghi cài đặt tùy chọn, thì cài đặt “on” (bật), “off” (tắt),
    “show color” (hiện màu) sẽ được coi như “default” (mặc định).

en: show_cursor specifies whether to 'hide' the cursor to the right (and
    bottom, if possible) of the screen, or to place it to the left of the
    current link in documents, or current option in select popup windows.
    Positioning the cursor to the left of the current link or option is
    helpful for speech or braille interfaces, and when the terminal is
    one which does not distinguish the current link based on highlighting
    or color.  A value of "on" will set positioning to the left as the
    default while a value of "off" will set 'hiding' of the cursor.
    The default can be overridden via the -show_cursor command line toggle.
vi: “show_cursor” xác định “ẩn” con trỏ vào bên phải (và đáy,
    nếu có thể) của màn hình, hay đặt nó vào bên trái của liên kết hiện tại
    trong tài liệu, hoặc tùy chọn hiện tại trong cửa sổ tự mở để lựa chọn.
    Việc đặt con trỏ vào bên trái liên kết hiện tại hay tùy chọn có ích
    cho các giao diện nói tiếng và chữ nổi Bray cho những người có khuyết tật,
    và khi thiết bị cuối không nhận ra liên kết hiện tại dựa trên tô sáng
    hay màu sắc. Giá trị “on” (bật) sẽ đặt vị trí tới bên trái làm mặc định
    còn giá trị “off” (tắt) sẽ đặt “ẩn” con trỏ. Có thể ghi chèn mặc định này
    bằng tùy chọn dòng lệnh “-show_cursor” (hiện con trỏ).

en: show_dotfiles specifies that the directory listing should include
    "hidden" (dot) files/directories.  If set "on", this will be
    honored only if enabled via userdefs.h and/or lynx.cfg, and not
    restricted via a command line switch.  If display of hidden files
    is disabled, creation of such files via Lynx also is disabled.
vi: “show_dotfiles” cho biết danh sách thư mục có gồm
    các tập tin/thư mục “ẩn” (tên bắt đầu với dấu chấm) không.
    Nếu đặt “on”, thì sẽ hiển thị những tập tin đó chỉ nếu cho phép
    qua userdefs.h và/hoặc lynx.cfg, và không hạn chế qua tùy chọn
    dòng lệnh. Nếu tắt bỏ việc hiển thị các tập tin ẩn, thì việc tạo
    những tập tin như vậy bằng Lynx cũng bị tắt.

en: If sub_bookmarks is not turned "off", and multiple bookmarks have
    been defined (see below), then all bookmark operations will first
    prompt the user to select an active sub-bookmark file.  If the default
    Lynx bookmark_file is defined (see above), it will be used as the
    default selection.  When this option is set to "advanced", and the
    user mode is advanced, the 'v'iew bookmark command will invoke a
    statusline prompt instead of the menu seen in novice and intermediate
    user modes.  When this option is set to "standard", the menu will be
    presented regardless of user mode.
vi: Nếu “sub_bookmarks” không đặt thành “off” (tắt), và có xác định
    dùng nhiều Đánh dấu (xem dưới), thì mọi thao tác với Đánh dấu
    sẽ bắt đầu bằng việc nhắc người dùng chọn tập tin Đánh dấu con để dùng.
    Nếu xác định tập tin “bookmark_file” mặc định của Lynx (xem trên),
    nó sẽ được dùng làm lựa chọn mặc định. Khi tùy chọn này đặt thành
    “advanced” (cấp cao), và chế độ người dùng cũng là cấp cao, thì
    câu lệnh Xêm Đánh dấu [V] sẽ gọi một dấu nhắc dòng trạng thái
    thay cho trình đơn trong chế độ người mới và trung gian.
    Khi tùy chọn này đặt thành “standard” (tiêu chuẩn) thì trình đơn
    sẽ hiển thị không phụ thuộc vào chế độ người dùng.

en: user_mode specifies the users level of knowledge with Lynx.  The
    default is "NOVICE" which displays two extra lines of help at the
    bottom of the screen to aid the user in learning the basic Lynx
    commands.  Set user_mode to "INTERMEDIATE" to turn off the extra info.
    Use "ADVANCED" to see the URL of the currently selected link at the
    bottom of the screen.
vi: “user_mode” chỉ ra mức độ thành thạo của người dùng Lynx.
    Mặc định là “NOVICE” (người mới), khi đó sẽ hiển thị hai dòng
    trợ giúp mở rộng tại đáy màn hình để giúp người dùng học
    các câu lệnh cơ bản của Lynx. Đặt “user_mode” thành
    “INTERMEDIATE” (trung gian) để bỏ những thông tin bổ sung này.
    Dùng “ADVANCED” (cấp cao) để xem địa chỉ URL của liên kết
    đã chọn tại đáy màn hình.

en: If verbose_images is "on", lynx will print the name of the image
    source file in place of [INLINE], [LINK] or [IMAGE]
    See also VERBOSE_IMAGES in lynx.cfg
vi: Nếu “verbose_images” là “on” (bật), lynx sẽ in ra tên
    của tập tin hình ảnh ở vị trí của [INLINE], [LINK] hoặc [IMAGE]
    Hãy xem thêm “VERBOSE_IMAGES” trong lynx.cfg

en: If vi_keys is set to "on", then the normal VI movement keys:
      j = down    k = up
      h = left    l = right
    will be enabled.  These keys are only lower case.
    Capital 'H', 'J' and 'K will still activate help, jump shortcuts,
    and the keymap display, respectively.
vi: Nếu “vi_keys” đặt thành “on” (bật), thì có thể dụng
    các phím di chuyển như trong trình soạn thảo VI:
     j	xuống
     k	lên
     h	sang trái
     l	sang phải
    Những phím này cần viết thường.
     H	trợ giúp
     J	lốt tắt nhảy
     K	sơ đồ phímnhư bình thường.

en: The visited_links setting controls how Lynx organizes the information
    in the Visited Links Page.
vi: Cài đặt “visited_links” điều khiển cách Lynx tổ chức thông tin
    trên Trang Liên kết đã Thăm.

en: If keypad_mode is set to "NUMBERS_AS_ARROWS", then the numbers on
    your keypad when the numlock is on will act as arrow keys:
                8 = Up Arrow
      4 = Left Arrow    6 = Right Arrow
                2 = Down Arrow
    and the corresponding keyboard numbers will act as arrow keys,
    regardless of whether numlock is on.
vi: Nếu “keypad_mode” là “NUMBERS_AS_ARROWS” (các số dạng mũi tên),
    thì các phím số trên vùng phím số khi đèn numlock (khóa số) bật
    sẽ làm việc như các mũi tên:
                8 = Mũi tên lên
      4 = Mũi tên trái    6 = Mũi tên phải
                2 = Mũi tên xuống
    và các phím số tương ứng của bàn phím thông thường cũng làm việc,
    như các phím mũi tên dù đèn numlock có bật hay không.

en: If keypad_mode is set to "LINKS_ARE_NUMBERED", then numbers will
    appear next to each link and numbers are used to select links.
vi: Nếu “keypad_mode” đặt thành “LINKS_ARE_NUMBERED”, thì các số
    sẽ xuất hiện bên cạnh mỗi liên kết và có thể dùng để chọn liên kết.

en: If keypad_mode is set to "LINKS_AND_FORM_FIELDS_ARE_NUMBERED", then
    numbers will appear next to each link and visible form input field.
    Numbers are used to select links, or to move the "current link" to a
    form input field or button.  In addition, options in popup menus are
    indexed so that the user may type an option number to select an option in
    a popup menu, even if the option isn't visible on the screen.  Reference
    lists and output from the list command also enumerate form inputs.
vi: Nếu “keypad_mode” đặt thành “LINKS_AND_FORM_FIELDS_ARE_NUMBERED”,
    thì số sẽ nằm bên cạnh mỗi liên kết và trường nhập vào biểu mẫu mà hiện rõ.
    Số dùng để chọn liên kết, hoặc di chuyển “liên kết hiện tại” tới một
    trường nhập vào hay nút. Thêm vào đó tùy chọn trong trình đơn tự mở
    cũng được đặt chỉ mục và người dùng có thể gõ số của tùy chọn để chọn
    tùy chọn đó trong trình đơn tự mở, thậm chí nếu không thấy tùy chọn
    trên màn hình. Danh sách tham chiếu và kết xuất từ câu lệnh liệt kê
    đồng thời đánh số biểu mẫu nhập vào.

en: NOTE: Some fixed format documents may look disfigured when
    "LINKS_ARE_NUMBERED" or "LINKS_AND_FORM_FIELDS_ARE_NUMBERED" are
    enabled.
vi: CHÚ Ý: một vài tài liệu có định dạng cố định có vẻ hỗ loạn khi
    “LINKS_ARE_NUMBERED” hoặc “LINKS_AND_FORM_FIELDS_ARE_NUMBERED”
    là bật.

en: Lynx User Defaults File
vi: Tập tin Giá trị Mặc định Người dùng Lynx

en: This file contains options saved from the Lynx Options Screen (normally
    with the 'o' key).  To save options with that screen, you must select the
    checkbox:
vi: Tập tin này chứa những tùy chọn được lưu từ Màn hình Tùy chọn Lynx
    (bình thường dùng phím “o”). Để lưu tùy chọn trên màn hình đó,
    bạn cần phải để dấu vào hộp chọn:

en: You must then save the settings using the link on the line above the
    checkbox:
vi: Sau đó bạn cần phải lưu cài đặt dùng liên kết
    trên dòng nằm bên trên hộp chọn:

en: You may also use the command-line option "-forms_options", which displays
    the simpler Options Menu instead.  Save options with that using the '>' key.
vi: Bạn cũng có thể sử dụng tùy chọn dòng lệnh “-forms_options”
    mà hiển thị Trình đơn Tùy chọn đơn giản thay vào đó.
    Dùng nó thì lưu tùy chọn bằng phím “>”.

en: This file contains options saved from the Lynx Options Screen (normally
    with the '>' key).
vi: Tập tin này chứa những tùy chọn được lưu từ Màn hình Tùy chọn Lynx
    (bình thường dùng phím “>”).

en: There is normally no need to edit this file manually, since the defaults
    here can be controlled from the Options Screen, and the next time options
    are saved from the Options Screen this file will be completely rewritten.
    You have been warned...
    
    If you are looking for the general configuration file - it is normally
    called "lynx.cfg".  It has different content and a different format.
    It is not this file.
vi: Bình thường không cần chỉnh sửa tập tin này bằng tay,
    vì những giá trị mặc định ở đây có thể được điều khiển
    từ Màn hình Tùy chọn, và lần kế tiếp tùy chọn được lưu
    từ Màn hình Tùy chọn tập tin này sẽ được ghi lại hoàn toàn.
    Người dùng đã được cảnh báo trước.
    
    Tập tin cấu hình chung bình thường có tên “lynx.cfg”,
    chứa nội dung khác và theo định dạng khác.
    Nó không phải là tập tin này.
