marco 1.25.0 - en to vi translation catalogue (312 entries)

en: Desktop
vi: Bàn làm việc

en: Take a screenshot
vi: Chụp hình

en: Take a screenshot of a window
vi: Chụp hình cửa sổ

en: Run a terminal
vi: Chạy thiết bị cuối

en: Window Management
vi: Quản lý cửa sổ

en: Move between windows immediately
vi: Di chuyển giữa các cửa sổ ngay

en: Move between windows of an application immediately
vi: Di chuyển ngay giữa các cửa sổ của ứng dụng

en: Move between panels and the desktop immediately
vi: Di chuyển giữa các bảng và màn hình nền ngay

en: Switch to workspace 1
vi: Chuyển sang vùng làm việc 1

en: Switch to workspace 2
vi: Chuyển sang vùng làm việc 2

en: Switch to workspace 3
vi: Chuyển sang vùng làm việc 3

en: Switch to workspace 4
vi: Chuyển sang vùng làm việc 4

en: Switch to workspace 5
vi: Chuyển sang vùng làm việc 5

en: Switch to workspace 6
vi: Chuyển sang vùng làm việc 6

en: Switch to workspace 7
vi: Chuyển sang vùng làm việc 7

en: Switch to workspace 8
vi: Chuyển sang vùng làm việc 8

en: Switch to workspace 9
vi: Chuyển sang vùng làm việc 9

en: Switch to workspace 10
vi: Chuyển sang vùng làm việc 10

en: Switch to workspace 11
vi: Chuyển sang vùng làm việc 11

en: Switch to workspace 12
vi: Chuyển sang vùng làm việc 12

en: Toggle fullscreen mode
vi: Bật/Tắt Chế độ Toàn màn hình

en: Toggle maximization state
vi: Bật tắt trạng thái phóng to

en: Maximize window
vi: Phóng to cửa sổ

en: Toggle shaded state
vi: Bật tắt trạng thái đánh bóng

en: Close window
vi: Đóng cửa sổ

en: Minimize window
vi: Thu nhỏ cửa sổ

en: Move window
vi: Di chuyển cửa sổ

en: Resize window
vi: Đổi cỡ cửa sổ

en: Raise window above other windows
vi: Nâng cửa sổ lên trên các cửa sổ khác

en: Lower window below other windows
vi: Hạ thấp cửa sổ xuống dưới các cửa sổ khác

en: Maximize window vertically
vi: Phóng to cửa sổ theo chiều dọc

en: Maximize window horizontally
vi: Phóng to cửa sổ theo chiều ngang

en: Move window to workspace 1
vi: Chuyển cửa sổ sang vùng làm việc 1

en: Move window to workspace 2
vi: Chuyển cửa sổ sang vùng làm việc 2

en: Move window to workspace 3
vi: Chuyển cửa sổ sang vùng làm việc 3

en: Move window to workspace 4
vi: Chuyển cửa sổ sang vùng làm việc 4

en: Move window to workspace 5
vi: Chuyển cửa sổ sang vùng làm việc 5

en: Move window to workspace 6
vi: Chuyển cửa sổ sang vùng làm việc 6

en: Move window to workspace 7
vi: Chuyển cửa sổ sang vùng làm việc 7

en: Move window to workspace 8
vi: Chuyển cửa sổ sang vùng làm việc 8

en: Move window to workspace 9
vi: Chuyển cửa sổ sang vùng làm việc 9

en: Move window to workspace 10
vi: Chuyển cửa sổ sang vùng làm việc 10

en: Move window to workspace 11
vi: Chuyển cửa sổ sang vùng làm việc 11

en: Move window to workspace 12
vi: Chuyển cửa sổ sang vùng làm việc 12

en: Move window one workspace to the left
vi: Chuyển cửa sổ sang vùng làm việc bên trái

en: Move window one workspace to the right
vi: Chuyển cửa sổ sang vùng làm việc bên phải

en: Move window one workspace up
vi: Chuyển cửa sổ lên vùng làm việc trên

en: Move window one workspace down
vi: Chuyển cửa sổ xuống vùng làm việc dưới

en: Modifier to use for modified window click actions
vi: Trình biến đổi để dùng cho các hành động nhấn chuột biến đổi lên cửa sổ

en: Arrangement of buttons on the titlebar
vi: Sự bố trí các nút trên thanh tiêu đề

en: Arrangement of buttons on the titlebar. The value should be a string, such as "menu:minimize,maximize,spacer,close"; the colon separates the left corner of the window from the right corner, and the button names are comma-separated. Duplicate buttons are not allowed. Unknown button names are silently ignored so that buttons can be added in future marco versions without breaking older versions. A special spacer tag can be used to insert some space between two adjacent buttons.
vi: Bố trí các nút trên thanh tiêu đề. Giá trị nên là một chuỗi như là « menu:minimize,maximize,close » (trình đơn:cực tiểu hóa,cực đại hóa,đóng), dấu hai chấm tách góc trái ra khỏi góc phải cửa sổ, tên các nút được cách nhau bởi dấu phẩy. Không cho phép nút đúp nào. Tên nút không rõ sẽ được bỏ qua để cho các nút tiếp tục được bổ sung vào các phiên bản tiếp theo của marco mà không phá vỡ phiên bản cũ. Một thẻ phân cách đặc biệt có thể được dùng để chèn khoảng cách vào giữa hai nút kề nhau.

en: Window focus mode
vi: Chế độ tiêu điểm cửa sổ

en: The window focus mode indicates how windows are activated. It has three possible values; "click" means windows must be clicked in order to focus them, "sloppy" means windows are focused when the mouse enters the window, and "mouse" means windows are focused when the mouse enters the window and unfocused when the mouse leaves the window.
vi: Chế độ tiêu điểm cửa sổ chỉ ra cách cửa sổ được kích hoạt. Nó có thể có ba giá trị sau: «nhắp» (click) nghĩa là cửa sổ được nhấn để nhận tiêu điểm, «luộn thuộm» (sloppy) nghĩa là cửa sổ nhận tiêu điểm nếu con chuột đi ngang qua cửa sổ, và «chuột» (mouse) nghĩa là cửa sổ nhận tiêu điểm khi con chuột đi vào cửa sổ và mất tiêu điểm khi con chuột rời khỏi cửa sổ.

en: Control how new windows get focus
vi: Điều khiển cách gán tiêu điểm cho cửa sổ mới

en: This option provides additional control over how newly created windows get focus. It has two possible values; "smart" applies the user's normal focus mode, and "strict" results in windows started from a terminal not being given focus.
vi: Tùy chọn này cung cấp khả năng thêm điều khiển cách gán tiêu điểm cho cửa sổ mới tạo. Nó có hai giá trị có thể :
     • smart		áp dụng chế độ tiêu điểm bình thường của người dùng đó,
     • strict		gây ra cửa sổ không có tiêu điểm nếu được tạo từ thiết bị cuối.

en: Whether raising should be a side-effect of other user interactions
vi: Việc nâng lên có nên là hiệu ứng khác của việc tương tác người dùng khác hay không.

en: Action on title bar double-click
vi: Hành động khi nhấn đúp chuột lên thanh tiêu đề

en: This option determines the effects of double-clicking on the title bar. Current valid options are 'toggle_shade', which will shade/unshade the window, 'toggle_maximize' which will maximize/unmaximize the window, 'toggle_maximize_horizontally' and 'toggle_maximize_vertically' which will maximize/unmaximize the window in that direction only, 'minimize' which will minimize the window, 'shade' which will roll the window up, 'menu' which will display the window menu, 'lower' which will put the window behind all the others, and 'none' which will not do anything.
vi: Tùy chọn này quyết định tác dụng của việc nhấn đúp chuột trên thanh tiêu đề. Tùy chọn hợp lệ hiện thời là:
     • toggle_shade		tạo bóng/thôi tạo bóng cửa sổ
     • toggle_maximize	phóng to/thôi phóng to cửa sổ
     • toggle_maximize_horizontally		phóng to cửa sổ theo chiều ngang
     • toggle_maximize_vertically		phóng to cửa sổ theo chiều dọc
     • minimize			thu nhỏ cửa sổ
     • shade						cuộn cửa sổ lên
     • menu						hiển thị trình đơn cửa sổ
     • lower						đặt cửa sổ vào nền sau các cửa sổ khác
     • none				không làm gì.

en: Action on title bar middle-click
vi: Hành động khi nhấn-đúp chuột lên thanh tựa

en: This option determines the effects of middle-clicking on the title bar. Current valid options are 'toggle_shade', which will shade/unshade the window, 'toggle_maximize' which will maximize/unmaximize the window, 'toggle_maximize_horizontally' and 'toggle_maximize_vertically' which will maximize/unmaximize the window in that direction only, 'minimize' which will minimize the window, 'shade' which will roll the window up, 'menu' which will display the window menu, 'lower' which will put the window behind all the others, and 'none' which will not do anything.
vi: Tùy chọn này quyết định tác dụng của việc nhấn-giữa chuột trên thanh tiêu đề. Tùy chọn hợp lệ hiện thời là:
     • toggle_shade		tạo bóng/thôi tạo bóng cửa sổ
     • toggle_maximize	phóng to/thôi phóng to cửa sổ
     • toggle_maximize_horizontally		phóng to cửa sổ theo chiều ngang
     • toggle_maximize_vertically		phóng to cửa sổ theo chiều dọc
     • minimize			thu nhỏ cửa sổ
     • shade						cuộn cửa sổ lên
     • menu						hiển thị trình đơn cửa sổ
     • lower						đặt cửa sổ vào nền sau các cửa sổ khác
     • none				không làm gì.

en: Action on title bar right-click
vi: Hành động khi nhấn-phải chuột lên thanh tựa

en: This option determines the effects of right-clicking on the title bar. Current valid options are 'toggle_shade', which will shade/unshade the window, 'toggle_maximize' which will maximize/unmaximize the window, 'toggle_maximize_horizontally' and 'toggle_maximize_vertically' which will maximize/unmaximize the window in that direction only, 'minimize' which will minimize the window, 'shade' which will roll the window up, 'menu' which will display the window menu, 'lower' which will put the window behind all the others, and 'none' which will not do anything.
vi: Tùy chọn này quyết định tác dụng của việc nhấn-giữa chuột trên thanh tựa. Tùy chọn hợp lệ hiện thời là:
     • toggle_shade		tạo bóng/thôi tạo bóng cửa sổ
     • toggle_maximize	phóng to/thôi phóng to cửa sổ
     • toggle_maximize_horizontally		phóng to cửa sổ theo chiều ngang
     • toggle_maximize_vertically		phóng to cửa sổ theo chiều dọc
     • minimize			thu nhỏ cửa sổ
     • shade						cuộn cửa sổ lên
     • menu						hiển thị trình đơn cửa sổ
     • lower						đặt cửa sổ vào nền sau các cửa sổ khác
     • none				không làm gì.

en: Automatically raises the focused window
vi: Tự động hiển thị cửa sổ có tiêu điểm

en: If set to true, and the focus mode is either "sloppy" or "mouse" then the focused window will be automatically raised after a delay specified by the auto_raise_delay key. This is not related to clicking on a window to raise it, nor to entering a window during drag-and-drop.
vi: Nếu bật, và chế độ tiêu điểm hoạc là « sloppy » (luộm thuộm) hay « mouse » (con chuột) thì cửa sổ có tiêu điểm sẽ được nâng lên tự động, sau một thời gian hoãn được xác định bởi khoá « auto_raise_delay » (hoãn nâng lên tự động). Cái này không liên quan đến việc nhắp vào cửa sổ để nâng nó lên, cũng không liên quan đến việc vào cửa sổ trong khi kéo và thả.

en: Delay in milliseconds for the auto raise option
vi: Khoảng chờ (mili giây) cho tùy chọn tự động hiện

en: The time delay before raising a window if auto_raise is set to true. The delay is given in thousandths of a second.
vi: Khoảng chờ trước khi hiện cửa sổ nếu đặt «auto_raise». Khoảng chờ tính theo số phần ngàn giây.

en: Current theme
vi: Giao diện hiện tại

en: The theme determines the appearance of window borders, titlebar, and so forth.
vi: Sắc thái xác định diện mạo của đường viền cửa sổ, thanh tựa đề, và nhiều thứ khác.

en: Use standard system font in window titles
vi: Dùng phông chữ hệ thống chuẩn cho tựa đề cửa sổ

en: If true, ignore the titlebar_font option, and use the standard application font for window titles.
vi: Nếu bật, bỏ qua tùy chọn «titlebar_font», và dùng phông chữ ứng dụng chuẩn cho tựa đề cửa sổ.

en: Window title font
vi: Phông chữ tựa đề cửa sổ

en: A font description string describing a font for window titlebars. The size from the description will only be used if the titlebar_font_size option is set to 0. Also, this option is disabled if the titlebar_uses_desktop_font option is set to true.
vi: Chuỗi mô tả phông chữ mô tả phông chữ cho tựa đề cửa sổ. Tuy nhiên kích thước theo mô tả này sẽ chỉ được dùng nếu tùy chọn « titlebar_font_size » (kích thước phông chữ thanh tựa đề) được đặt là 0. Ngoài ra, tùy chọn này sẽ tắt nếu tùy chọn « titlebar_uses_desktop_font » (thanh đựa đề dùng phông chữ của màn hình làm việc) bật.

en: Number of workspaces
vi: Số vùng làm việc

en: Number of workspaces. Must be more than zero, and has a fixed maximum to prevent making the desktop unusable by accidentally asking for too many workspaces.
vi: Số vùng làm việc. Phải là số lớn hơn số không, và có giới hạn cố định lớn nhất (để tránh việc hủy màn hình nền một cách bất ngờ bởi vì một yêu cầu 34 tỉ vùng làm việc).

en: Enable Visual Bell
vi: Bật Chuông hình

en: Turns on a visual indication when an application or the system issues a 'bell' or 'beep'; useful for the hard-of-hearing and for use in noisy environments.
vi: Bật chỉ thị trực quan khi ứng dụng hoặc hệ thống rung chuông; rất hữu dụng trong môi trường ồn ào hoặc không nghe rõ.

en: System Bell is Audible
vi: Chuông hệ thống có thể nghe rõ

en: Determines whether applications or the system can generate audible 'beeps'; may be used in conjunction with 'visual bell' to allow silent 'beeps'.
vi: Xác định ứng dụng hoặc hệ thống có thể phát sinh tiến «bíp» hay không; có thể dùng chung với «cái chuông hình» để cho phép «bíp» câm.

en: Visual Bell Type
vi: Kiểu Chuông hình

en: Tells Marco how to implement the visual indication that the system bell or another application 'bell' indicator has been rung. Currently there are two valid values, "fullscreen", which causes a fullscreen white-black flash, and "frame_flash" which causes the titlebar of the application which sent the bell signal to flash. If the application which sent the bell is unknown (as is usually the case for the default "system beep"), the currently focused window's titlebar is flashed.
vi: Cho Marco biết cách thực hiện cái hiển thị khi có chuông từ hệ thống hoặc từ ứng dụng khác. Hiện thời chỉ có hai gia trị hợp lệ là «fullscreen» (toàn màn hình), làm chớp trắng-đen toàn màn hình, và «frame_flash» (khung chớp) làm chớp thanh tựa đề của ứng dụng rung chuông. Nếu không biết ứng dụng nào rung chuông (trường hợp thường khi là «chuông hệ thống»), tựa đề ứng dụng đang có tiêu điểm sẽ chớp.

en: Compositing Manager
vi: Bộ Quản lý Ghép lại

en: Determines whether Marco is a compositing manager.
vi: Quyết định nếu trình Marco là bộ quản lý ghép lại hay không.

en: If true, trade off usability for less resource usage
vi: Nếu đúng, thoả hiệp giữa tính hữu dụng và dùng ít tài nguyên

en: If true, marco will give the user less feedback by using wireframes, avoiding animations, or other means. This is a significant reduction in usability for many users, but may allow legacy applications to continue working, and may also be a useful tradeoff for terminal servers. However, the wireframe feature is disabled when accessibility is on.
vi: Nếu bật thì trình marco sẽ cho người dùng xem phản hồi ít hơn bằng cách dùng đường viền, tránh hoạt ảnh, hoặc bằng cách khác. Phần lớn người dùng sẽ thấy biết tính hữu dụng đã giảm xuống, nhưng mà có lẽ tùy chọn này sẽ cho phép ứng dụng cũ hơn tiếp tục hoạt động, và có lẽ cũng là thoả hiệp có ích cho trình phục vụ thiết bị cuỗi. Tuy nhiên, tính năng đường viền đã tắt khi khả năng truy cập được bật.

en: (Not implemented) Navigation works in terms of applications not windows
vi: Việc duyệt (chưa thực hiện) làm việc theo các điều khoản của ứng dụng, không phải cửa sổ.

en: If true, then Marco works in terms of applications rather than windows. The concept is a bit abstract, but in general an application-based setup is more like the Mac and less like Windows. When you focus a window in application-based mode, all the windows in the application will be raised. Also, in application-based mode, focus clicks are not passed through to windows in other applications. Application-based mode is, however, largely unimplemented at the moment.
vi: Nếu bật thì trình Marco hoạt động như theo ứng dụng hơn là theo cửa sổ. Khái niệm này hơi trừu tượng, nhưng nói chung một thiết lập dựa trên ứng dụng thì giống như Mac hơn Windows. Khi bạn đặt tiêu điểm lên một cửa sổ trong chế độ dựa trên ứng dụng, mọi cửa sổ trong ứng dụng đó sẽ được hiển thị. Ngoài ra, trong chế độ dựa trên ứng dụng, nhấn tiêu điểm không được chuyển cho cửa sổ của ứng dụng khác. Ngoài ra chế độ dựa trên ứng dụng chưa được làm tại thời điểm này.

en: Disable misfeatures that are required by old or broken applications
vi: Tắt «tính năng sai» là cần thiết đối với các ứng dụng cũ hay bị hỏng

en: Some applications disregard specifications in ways that result in window manager misfeatures. This option puts Marco in a rigorously correct mode, which gives a more consistent user interface, provided one does not need to run any misbehaving applications.
vi: Một số ứng dụng riêng bỏ qua đặc tả, gây ra bộ quản lý cửa sổ không hoạt động cho đúng. Tùy chọn này đặt Marco trong chế độ đúng chính xác, mà bảo tồn một giao diện người dùng thống nhất hơn, nếu bạn không cần chạy ứng dụng nào chạy sai.

en: Name of workspace
vi: Tên vùng làm việc

en: The name of a workspace.
vi: Tên của vùng làm việc.

en: Run a defined command
vi: Chạy lệnh đã định nghĩa

en: Move backward between panels and the desktop immediately
vi: Di chuyển lùi lại giữa các bảng và màn hình nền ngay

en: Commands to run in response to keybindings
vi: Lệnh cần chạy khi nhấn phím tổ hợp

en: The /apps/marco/global_keybindings/run_command_N keys define keybindings that correspond to these commands. Pressing the keybinding for run_command_N will execute command_N.
vi: Những khóa «/apps/marco/global_keybindings/run_command_N» định nghĩa tổ hợp phím tương ứng với những lệnh này. Hãy nhấn phím tổ hợp của «run_command_N» để thực hiện «command_N».

en: The screenshot command
vi: Lệnh chụp hình

en: The /apps/marco/global_keybindings/run_command_screenshot key defines a keybinding which causes the command specified by this setting to be invoked.
vi: Những khóa «/apps/marco/global_keybindings/run_command_screenshot» định nghĩa tổ hợp phím, khi được nhấn, sẽ thực hiện lệnh được ghi trong khóa này.

en: The window screenshot command
vi: Lệnh chụp hình cửa sổ

en: The /apps/marco/global_keybindings/run_command_window_screenshot key defines a keybinding which causes the command specified by this setting to be invoked.
vi: Những khóa «/apps/marco/global_keybindings/run_command_window_screenshot» định nghĩa tổ hợp phím, khi được nhấn, sẽ thực hiện lệnh được ghi trong khóa này.

en: Unknown window information request: %d
vi: Yêu cầu thông tin cửa sổ không rõ : %d

en: You may choose to wait a short while for it to continue or force the application to quit entirely.
vi: Bạn có thể chọn chờ một lúc trước khi buộc chấm dứt ứng dụng.

en: _Wait
vi: _Chờ

en: _Force Quit
vi: _Buộc thoát

en: Failed to get hostname: %s
vi: Lỗi lấy tên máy: %s

en: Missing %s extension required for compositing
vi: Thiếu phần mở rộng %s cần thiết để sắp thành phần

en: Failed to open X Window System display '%s'
vi: Lỗi mở bộ trình bày Hệ thống Cửa sổ X « %s ».

en: Some other program is already using the key %s with modifiers %x as a binding
vi: Một chương trình khác đã dùng phím « %s » với phím bổ trợ «%x» như là tổ hợp.

en: No command %d has been defined.
vi: Không có lệnh «%d» nào được định nghĩa.

en: No terminal command has been defined.
vi: Không có lệnh thiết bị cuối nào được định nghĩa.

en: Cancel
vi: Thôi

en: Disable connection to session manager
vi: Tắt kết nối với trình quản lý phiên chạy

en: Replace the running window manager with Marco
vi: Thay thế bộ quản lý cửa sổ đang chạy bằng Marco

en: Specify session management ID
vi: Xác định mã số quản lý phiên làm việc

en: X Display to use
vi: Bộ trình bày X cần dùng

en: Initialize session from savefile
vi: Khởi động phiên làm việc từ tập tin lưu

en: Print version
vi: In ra phiên bản

en: Make X calls synchronous
vi: Đặt cuộc gọi X là đồng bộ

en: Failed to scan themes directory: %s
vi: Lỗi quét thư mục sắc thái: %s

en: Could not find a theme! Be sure %s exists and contains the usual themes.
vi: Không tìm thấy sắc thái. Hãy bảo đảm %s tồn tại và chứa những sắc thái bình thường.

en: Failed to restart: %s
vi: Lỗi khởi động lại: %s

en: Workarounds for broken applications disabled. Some applications may not behave properly.
vi: Khả năng chỉnh sửa cho các ứng dụng không theo chuẩn đã đã tắt. Vài ứng dụng có thể sẽ xử sự không đúng.

en: "%s" found in configuration database is not a valid value for mouse button modifier
vi: Tìm thấy « %s » trong cơ sở dữ liệu cấu hình không phải giá trị hợp lệ cho bộ biến đổi nút chuột.

en: "%s" found in configuration database is not a valid value for keybinding "%s"
vi: Tìm thấy « %s » trong cơ sở dữ liệu cấu hình không phải giá trị hợp lệ cho tổ hợp phím « %s ».

en: Workspace %d
vi: Vùng làm việc %d

en: Screen %d on display '%s' is invalid
vi: Màn hình %d trên bộ trình bày « %s » không hợp lệ.

en: Screen %d on display "%s" already has a window manager; try using the --replace option to replace the current window manager.
vi: Màn hình %d trên bộ trình bày « %s » đã có bộ quản lý cửa sổ rồi; hãy thử dùng tùy chọn «--replace» để _thay thế_ bộ quản lý cửa sổ đang dùng.

en: Could not acquire window manager selection on screen %d display "%s"
vi: Không thể lấy vùng chọn bộ quản lý cửa sổ trên Màn hình %d trên bộ trình bày « %s ».

en: Screen %d on display "%s" already has a window manager
vi: Màn hình %d trên bộ trình bày « %s » đã có bộ quản lý cửa sổ.

en: Could not release screen %d on display "%s"
vi: Không thể giải phóng Màn hình %d trên bộ trình bày « %s ».

en: Could not create directory '%s': %s
vi: Không thể tạo thư mục « %s »: %s

en: Could not open session file '%s' for writing: %s
vi: Không thể mở tập tin phiên làm việc « %s » để ghi: %s

en: Error writing session file '%s': %s
vi: Gặp lỗi khi ghi tập tin phiên làm việc « %s »: %s

en: Error closing session file '%s': %s
vi: Gặp lỗi khi đóng tập tin phiên làm việc « %s »: %s

en: Failed to parse saved session file: %s
vi: Lỗi phân tích tập tin phiên làm việc đã lưu: %s

en: <marco_session> attribute seen but we already have the session ID
vi: Thấy thuộc tính <marco_session>, nhưng đã có session ID.

en: nested <window> tag
vi: thẻ <window> lồng nhau

en: Unknown element %s
vi: Phần tử lạ « %s »

en: Failed to open debug log: %s
vi: Lỗi mở bản ghi gỡ lỗi: %s

en: Failed to fdopen() log file %s: %s
vi: Lỗi fdopen() tập tin ghi lưu %s: %s

en: Opened log file %s
vi: Đã mở tập tin ghi lưu %s.

en: Marco was compiled without support for verbose mode
vi: Marco đã được biên dịch không hỗ trợ phương thức chi tiết.

en: Window manager:
vi: Bộ quản lý cửa sổ:

en: Bug in window manager:
vi: Lỗi trong bộ quản lý cửa sổ:

en: Window manager warning:
vi: Cảnh báo bộ quản lý cửa sổ:

en: Window manager error:
vi: Lỗi bộ quản lý cửa sổ:

note: first time through
en: Window %s sets SM_CLIENT_ID on itself, instead of on the WM_CLIENT_LEADER window as specified in the ICCCM.
vi: Cửa sổ « %s » tự đặt « SM_CLIENT_ID » cho chính nó, thay vì đặt trên cửa sổ « WM_CLIENT_LEADER » như quy định trong ICCCM.

note: We ignore mwm_has_resize_func because WM_NORMAL_HINTS is the * authoritative source for that info. Some apps such as mplayer or * xine disable resize via MWM but not WM_NORMAL_HINTS, but that * leads to e.g. us not fullscreening their windows.  Apps that set * MWM but not WM_NORMAL_HINTS are basical
en: Window %s sets an MWM hint indicating it isn't resizable, but sets min size %d x %d and max size %d x %d; this doesn't make much sense.
vi: Cửa sổ %s gọi ý MWM nói rằng nó không thể bị thay đổi kích thước, nhưng đặt kích thước tối thiểu %d x %d và tối đa %d x %d; điều này có vẻ cũng hơi hợp lý.

en: Application set a bogus _NET_WM_PID %lu
vi: Ứng dụng đã đặt « _NET_WM_PID » giả %lu.

note: Translators: the title of a window from another machine
en: %s (on %s)
vi: %s (trên %s)

en: Invalid WM_TRANSIENT_FOR window 0x%lx specified for %s.
vi: Cửa sổ « WM_TRANSIENT_FOR » không hợp lệ 0x%lx được xác định cho %s.

en: Window 0x%lx has property %s
    that was expected to have type %s format %d
    and actually has type %s format %d n_items %d.
    This is most likely an application bug, not a window manager bug.
    The window has title="%s" class="%s" name="%s"
vi: Cửa sổ 0x%lx có thuộc tính « %s »
    mà lẽ ra phải có kiểu « %s » dạng thức «%d»
    và thực sự là kiểu « %s » dạng thức «%d n_items %d».
    Chắc là có một ứng dụng bị lỗi, không phải lỗi trình quản lý cửa sổ.
    Cửa sổ có « title="%s" class="%s" name="%s" »

en: Property %s on window 0x%lx contained invalid UTF-8
vi: Thuộc tính « %s » trên cửa sổ « 0x%lx » chứa chuỗi UTF-8 sai.

en: Property %s on window 0x%lx contained invalid UTF-8 for item %d in the list
vi: Thuộc tính « %s » trên cửa sổ « 0x%lx » chứa chuỗi UTF-8 sai cho mục %d trong danh sách.

en: Usage: %s
vi: Cách dùng: %s

en: Close Window
vi: Đóng cửa sổ

en: Window Menu
vi: Trình đơn cửa sổ

en: Minimize Window
vi: Thu nhỏ cửa sổ

en: Maximize Window
vi: Phóng to cửa sổ

en: Roll Up Window
vi: Cuộn cửa sổ lên

en: Unroll Window
vi: Bỏ cuộn cửa sổ

en: Keep Window On Top
vi: Giữ cửa sổ ở trên cùng

en: Remove Window From Top
vi: Thôi giữ cửa sổ ở trên cùng

en: Always On Visible Workspace
vi: Luôn nằm trong vùng làm việc có thể thấy

en: Put Window On Only One Workspace
vi: Đặt cửa sổ trên chỉ một vùng làm việc

note: Translators: Translate this string the same way as you do in libwnck!
en: Mi_nimize
vi: Thu _nhỏ

note: Translators: Translate this string the same way as you do in libwnck!
en: Ma_ximize
vi: Phóng t_o

note: Translators: Translate this string the same way as you do in libwnck!
en: Unma_ximize
vi: Bỏ phóng t_o

note: Translators: Translate this string the same way as you do in libwnck!
en: Roll _Up
vi: Cuộn _lên

note: Translators: Translate this string the same way as you do in libwnck!
en: _Unroll
vi: _Bỏ cuộn

note: Translators: Translate this string the same way as you do in libwnck!
en: _Move
vi: _Di chuyển

note: Translators: Translate this string the same way as you do in libwnck!
en: _Resize
vi: Đổi _cỡ

note: Translators: Translate this string the same way as you do in libwnck!
en: Move Titlebar On_screen
vi: Chuyển Thanh Tựa Đề trên _màn hình

note: separator Translators: Translate this string the same way as you do in libwnck!
en: Always on _Top
vi: Luôn ở _trên

note: Translators: Translate this string the same way as you do in libwnck!
en: _Always on Visible Workspace
vi: _Luôn trong Vùng làm việc hiện rõ

note: Translators: Translate this string the same way as you do in libwnck!
en: _Only on This Workspace
vi: Chỉ trong Vùng làm việc _này

note: Translators: Translate this string the same way as you do in libwnck!
en: Move to Workspace _Left
vi: Chuyển sang vùng làm việc bên t_rái

note: Translators: Translate this string the same way as you do in libwnck!
en: Move to Workspace R_ight
vi: Chuyển sang vùng làm việc bên _phải

note: Translators: Translate this string the same way as you do in libwnck!
en: Move to Workspace _Up
vi: Chuyển sang vùng làm việc bên _trên

note: Translators: Translate this string the same way as you do in libwnck!
en: Move to Workspace _Down
vi: Chuyển sang vùng làm việc bên _dưới

note: separator Translators: Translate this string the same way as you do in libwnck!
en: _Close
vi: Đón_g

en: Workspace %d%n
vi: Vùng làm việc %d%n

en: Workspace 1_0
vi: Vùng làm việc 1_0

en: Workspace %s%d
vi: Vùng làm việc %s%d

en: Move to Another _Workspace
vi: Chuyển sang vùng làm việc _khác

note: This is the text that should appear next to menu accelerators * that use the super key. If the text on this key isn't typically * translated on keyboards used for your language, don't translate * this.
en: Super
vi: Cao cấp

note: This is the text that should appear next to menu accelerators * that use the hyper key. If the text on this key isn't typically * translated on keyboards used for your language, don't translate * this.
en: Hyper
vi: Cao

en: top
vi: đỉnh

en: bottom
vi: đáy

en: left
vi: trái

en: right
vi: phải

en: frame geometry does not specify "%s" dimension
vi: tọa độ khung không xác định chiều « %s ».

en: frame geometry does not specify dimension "%s" for border "%s"
vi: tọa độ khung không xác định chiều « %s » cho biên « %s ».

en: Button aspect ratio %g is not reasonable
vi: Tỷ lệ hình thể nút «%g» không hợp lý.

en: Frame geometry does not specify size of buttons
vi: Toạ độ khung không xác định kích thước nút.

en: Gradients should have at least two colors
vi: Thang độ nên có ít nhất hai màu.

en: GTK color specification must have the state in brackets, e.g. gtk:fg[NORMAL] where NORMAL is the state; could not parse "%s"
vi: Lời ghi rõ màu GTK phải có trạng thái nằm trong ngoặc, v.d. «gtk:fg[NORMAL]», NORMAL (bình thường) là trạng thái; không thể phân tích « %s ».

en: GTK color specification must have a close bracket after the state, e.g. gtk:fg[NORMAL] where NORMAL is the state; could not parse "%s"
vi: Lời ghi rõ màu GTK phải có dấu đóng ngoặc sau trạng thái, v.d. «fg[NORMAL]», NORMAL (bình thường) là trạng thái; không thể phân tích « %s ».

en: Did not understand state "%s" in color specification
vi: Không hiểu trạng thái « %s » trong lời ghi rõ màu.

en: Did not understand color component "%s" in color specification
vi: Không hiểu thành phần màu « %s » trong lời ghi rõ màu.

en: Blend format is "blend/bg_color/fg_color/alpha", "%s" does not fit the format
vi: Dạng pha trộn là «blend/bg_color/fg_color/alpha», « %s » không tuân theo dạng thức đó.

en: Could not parse alpha value "%s" in blended color
vi: Không thể phân tích giá trị alpha « %s » trong màu pha trộn.

en: Alpha value "%s" in blended color is not between 0.0 and 1.0
vi: Giá trị alpha « %s » trong màu pha trộn không nằm giữa 0.0 và 1.0.

en: Shade format is "shade/base_color/factor", "%s" does not fit the format
vi: Dạng thức bóng là « shade/base_color/factor » (bóng/màu cơ bản/hệ số), « %s » không tuân theo dạng thức đó.

en: Could not parse shade factor "%s" in shaded color
vi: Không thể phân tích hệ số bóng « %s » trong màu bóng.

en: Shade factor "%s" in shaded color is negative
vi: Có hệ số bóng âm « %s » trong màu bóng.

en: Could not parse color "%s"
vi: Không thể phân tích màu « %s ».

en: Coordinate expression contains character '%s' which is not allowed
vi: Biểu thức tọa độ chứa ký tự « %s » không được phép.

en: Coordinate expression contains floating point number '%s' which could not be parsed
vi: Biểu thức tọa độ chứa số với điểm phù động « %s » không thể phân tích.

en: Coordinate expression contains integer '%s' which could not be parsed
vi: Biểu thức tọa độ chứa số nguyên « %s » không thể phân tích.

en: Coordinate expression contained unknown operator at the start of this text: "%s"
vi: Biểu thức tọa độ chứa toán tử lạ tại đầu văn bản: 
    « %s »

en: Coordinate expression was empty or not understood
vi: Biểu thức tọa độ rỗng hoặc không thể hiểu.

en: Coordinate expression results in division by zero
vi: Biểu thức tọa độ gây ra lỗi chia cho không.

en: Coordinate expression tries to use mod operator on a floating-point number
vi: Biểu thức tọa độ thử dùng toán tử «mod» với số với điểm phụ động.

en: Coordinate expression has an operator "%s" where an operand was expected
vi: Biểu thức tọa độ có toán tử « %s », nơi lẽ ra phải là một toán hạng.

en: Coordinate expression had an operand where an operator was expected
vi: Biểu thức tọa đổ có toán hạng nơi lẽ ra phải là toán tử.

en: Coordinate expression ended with an operator instead of an operand
vi: Biểu thức tọa độ kết thúc bằng toán tử trong khi lẽ ra phải là toán hạng.

en: Coordinate expression has operator "%c" following operator "%c" with no operand in between
vi: Biểu thức tọa độ có toán tử «%c» theo sau toán tử «%c» mà không có toán hạng ở giữa.

en: Coordinate expression had unknown variable or constant "%s"
vi: Biểu thức tọa độ có biến hoặc hằng lạ « %s ».

en: Coordinate expression parser overflowed its buffer.
vi: Bộ phân tách biểu thức tọa độ đã tràn bộ đệm.

en: Coordinate expression had a close parenthesis with no open parenthesis
vi: Biểu thức tọa độ có dấu đóng ngoặc mà thiếu dấu mở ngoặc.

en: Coordinate expression had an open parenthesis with no close parenthesis
vi: Biểu thức tọa độ có dấu mở ngoặc nhưng thiếu dấu đóng ngoặc.

en: Coordinate expression doesn't seem to have any operators or operands
vi: Biểu thức tọa độ không có bất kỳ toán tử hay toán hạng nào.

en: Theme contained an expression that resulted in an error: %s
vi: Sắc thái chứa một biểu thức gây ra lỗi: %s

en: <button function="%s" state="%s" draw_ops="whatever"/> must be specified for this frame style
vi: <button function="%s" state="%s" draw_ops="gì đó"/> phải xác định cho kiểu dáng khung này.

en: Missing <frame state="%s" resize="%s" focus="%s" style="whatever"/>
vi: Thiếu <frame state="%s" resize="%s" focus="%s" style="gì đó"/>

en: Failed to load theme "%s": %s
vi: Lỗi nạp sắc thái « %s »: %s

en: No <%s> set for theme "%s"
vi: Chưa đặt <%s> cho sắc thái « %s ».

en: No frame style set for window type "%s" in theme "%s", add a <window type="%s" style_set="whatever"/> element
vi: Chưa đặt kiểu khung cho loại cửa sổ « %s » trong sắc thái « %s », hãy thêm phần tử <window type="%s" style_set="gì đó"/>.

en: User-defined constants must begin with a capital letter; "%s" does not
vi: Hằng tự định nghĩa phải bắt đầu bằng ký tự hoa; « %s » không phải.

en: Constant "%s" has already been defined
vi: Hằng « %s » đã được định nghĩa.

note: Translators: This means that an attribute which should have been found * on an XML element was not in fact found.
en: No "%s" attribute on element <%s>
vi: Không có thuộc tính « %s » trên phần tử <%s>.

en: Line %d character %d: %s
vi: Dòng %d ký tự %d: %s

en: Attribute "%s" repeated twice on the same <%s> element
vi: Thuộc tính « %s » lặp hai lần trên cùng phần tử <%s>.

en: Attribute "%s" is invalid on <%s> element in this context
vi: Thuộc tính « %s » không hợp lệ trên  phần tử <%s> trong ngữ cảnh này.

en: Could not parse "%s" as an integer
vi: Không thể phân tích « %s » thành một số nguyên.

en: Did not understand trailing characters "%s" in string "%s"
vi: Không thể hiểu ký tự đuôi « %s » trong chuỗi « %s ».

en: Integer %ld must be positive
vi: Số nguyên %ld phải là số dương

en: Integer %ld is too large, current max is %d
vi: Số nguyên %ld quá lớn, giá trị tối đa hiện thời là %d

en: Could not parse "%s" as a floating point number
vi: Không thể phân tích « %s » thành số với điểm phù động.

en: Boolean values must be "true" or "false" not "%s"
vi: Giá trị luận lý phải là « đúng » (true) hoặc « sai » (false), không thể là « %s ».

en: Angle must be between 0.0 and 360.0, was %g
vi: Góc phải nằm giữa 0.0 và 360.0, hiện là %g

en: Alpha must be between 0.0 (invisible) and 1.0 (fully opaque), was %g
vi: Alpha phải nằm giữa 0.0 (không thấy) và 1.0 (đục hoàn toàn), hiện là %g

en: Invalid title scale "%s" (must be one of xx-small,x-small,small,medium,large,x-large,xx-large)
vi: Tỷ lệ tựa đề « %s » không hợp lệ. Nó phải là một điều của những điều này:
     • xx-small		tí tị
     • x-small		nhỏ lắm
     • small			nhỏ
     • medium		vừa
     • large			lớn
     • x-large		lớn lắm
     • xx-large		to lớn.

en: <%s> name "%s" used a second time
vi: <%s> tên « %s » được dùng lần hai

en: <%s> parent "%s" has not been defined
vi: <%s> chưa định nghĩa mẹ « %s ».

en: <%s> geometry "%s" has not been defined
vi: <%s> chưa định nghĩa tọa độ « %s »

en: <%s> must specify either a geometry or a parent that has a geometry
vi: <%s> phải xác định hoặc tọa độ hoặc mẹ có tọa độ.

en: You must specify a background for an alpha value to be meaningful
vi: Bạn phải xác định nền thì giá trị alpha mới có ý nghĩa

en: Unknown type "%s" on <%s> element
vi: Loại lạ « %s » trong phần tử <%s>.

en: Unknown style_set "%s" on <%s> element
vi: «style_set» lạ « %s » trong phần tử <%s>.

en: Window type "%s" has already been assigned a style set
vi: Loại cửa sổ « %s » đã được gán một tập kiểu.

en: Element <%s> is not allowed below <%s>
vi: Không cho phép phần tử <%s> dưới <%s>.

en: Distance "%s" is unknown
vi: Khoảng cách « %s » không biết.

en: Aspect ratio "%s" is unknown
vi: Tỷ lệ hình thể « %s » không biết.

en: Border "%s" is unknown
vi: Biên « %s » không biết.

en: No "start_angle" or "from" attribute on element <%s>
vi: Không có thuộc tính "start_angle" (góc bắt đầu) hoặc "from" (từ) trong phần tử <%s>.

en: No "extent_angle" or "to" attribute on element <%s>
vi: Không có thuộc tính "extent_angle" (góc phạm vi) hoặc "to" (đến) trong phần tử <%s>.

en: Did not understand value "%s" for type of gradient
vi: Không thể hiểu giá trị « %s » (loại thang độ).

en: Did not understand fill type "%s" for <%s> element
vi: Không hiểu loại tô « %s » cho phần tử <%s>.

en: Did not understand state "%s" for <%s> element
vi: Không hiểu trạng thái « %s » của phần tử <%s>.

en: Did not understand shadow "%s" for <%s> element
vi: Không hiểu bóng « %s » của phần tử <%s>.

en: Did not understand arrow "%s" for <%s> element
vi: Không hiểu mũi tên « %s » của phần tử <%s>.

en: No <draw_ops> called "%s" has been defined
vi: Không có <draw_ops> nào gọi là « %s » được định nghĩa.

en: Including draw_ops "%s" here would create a circular reference
vi: Bao gồm |draw_ops| « %s » ở đây sẽ tạo tham chiếu vòng.

en: Unknown position "%s" for frame piece
vi: Vị trí lạ « %s » trong phần khung.

en: Frame style already has a piece at position %s
vi: Kiểu khung đã có một phần tại vị trí %s.

en: No <draw_ops> with the name "%s" has been defined
vi: Chưa định nghĩa <draw_ops> với tên « %s ».

en: Unknown function "%s" for button
vi: Hàm lạ « %s » trong nút.

en: Button function "%s" does not exist in this version (%d, need %d)
vi: Hàm nút "%s" không tồn tại trong phiên bản này (%d, cần %d)

en: Unknown state "%s" for button
vi: Trạng thái lạ « %s » trong nút.

en: Frame style already has a button for function %s state %s
vi: Kiểu khung đã có nút cho hàm « %s » trạng thái « %s ».

en: "%s" is not a valid value for focus attribute
vi: « %s » không phải là giá trị tiêu điểm hợp lệ.

en: "%s" is not a valid value for state attribute
vi: « %s » không phải là giá trị trạng thái hợp lệ.

en: A style called "%s" has not been defined
vi: Chưa định nghĩa kiểu dáng « %s ».

en: "%s" is not a valid value for resize attribute
vi: « %s » không phải là giá trị đổi cỡ hợp lệ.

en: Should not have "resize" attribute on <%s> element for maximized/shaded states
vi: Nên có thuộc tính «resize» (đổi cỡ) trên phần tử <%s> cho trạng thái phóng to/đánh bóng.

en: Should not have "resize" attribute on <%s> element for maximized states
vi: Nên có thuộc tính "resize" (đổi cỡ) trên phần tử <%s> cho trạng thái phóng to.

en: Style has already been specified for state %s resize %s focus %s
vi: Kiểu dạng đã được xác định cho trạng thái « %s » đổi cỡ « %s » tiêu điểm « %s ».

en: Style has already been specified for state %s focus %s
vi: Kiểu dạng đã được xác định cho trạng thái « %s » tiêu điểm « %s ».

en: Can't have a two draw_ops for a <piece> element (theme specified a draw_ops attribute and also a <draw_ops> element, or specified two elements)
vi: Không thể có hai draw_ops cho một phần tử <piece> (sắc thái xác định một draw_ops và thêm một phần tử <draw_ops>, hoặc sắc thái xác định cả hai phần tử).

en: Can't have a two draw_ops for a <button> element (theme specified a draw_ops attribute and also a <draw_ops> element, or specified two elements)
vi: Không thể có hai «draw_ops» trong một phần tử <button> (sắc thái xác định một «draw_ops» và có một phần tử <draw_ops>, hoặc xác định cả hai phần tử).

en: Can't have a two draw_ops for a <menu_icon> element (theme specified a draw_ops attribute and also a <draw_ops> element, or specified two elements)
vi: Không thể có hai «draw_ops» cho phần tử <menu_icon> (sắc thái xác định thuộc tính «draw_ops» và một phần tử <draw_ops>, hoặc xác định cả hai phần tử).

en: Element <%s> is not allowed inside a name/author/date/description element
vi: Không cho phép phần tử <%s> nằm trong phần tử « name/author/date/description » (tên/tác giả/ngày/mô tả).

en: Element <%s> is not allowed inside a <constant> element
vi: Không cho phép phần tử <%s> nằm trong phần tử <constant>.

en: Element <%s> is not allowed inside a distance/border/aspect_ratio element
vi: Không cho phép phần tử <%s> nằm trong phần tử « distance/border/aspect_ratio » (khoảng cách/viền/tỷ lệ hình thể).

en: Element <%s> is not allowed inside a draw operation element
vi: Không cho phép phần tử <%s> nằm trong phần tử thao tác vẽ.

en: Element <%s> is not allowed inside a <%s> element
vi: Không cho phép phần tử <%s> nằm trong phần tử <%s>.

en: No draw_ops provided for frame piece
vi: Không có «draw_ops» cho phần khung.

en: No draw_ops provided for button
vi: Không có «draw_ops» cho nút.

en: No text is allowed inside element <%s>
vi: Không cho phép chữ nằm trong phần tử <%s>.

en: Failed to find a valid file for theme %s
vi: Lỗi tìm tập tin hợp lệ của sắc thái %s

en: This is a sample message in a sample dialog
vi: Đây là thông điệp mẫu trong hộp thoại mẫu

en: Fake menu item %d
vi: Mục trình đơn giả «%d»

en: Border-only window
vi: Cửa sổ chỉ có viền

en: Bar
vi: Thanh

en: Normal Application Window
vi: Cửa sổ ứng dụng thông thường

en: Dialog Box
vi: Hộp thoại

en: Modal Dialog Box
vi: Hộp thoại cách thức

en: Utility Palette
vi: Bảng chọn tiện ích

en: Torn-off Menu
vi: Trình đơn tách rời

en: Border
vi: Đường viền

en: Button layout test %d
vi: Thử Bố cục nút «%d»

en: %g milliseconds to draw one window frame
vi: %g mili giây để vẽ một khung cửa sổ

en: Usage: marco-theme-viewer [THEMENAME]
vi: Cách dùng: marco-theme-viewer [TÊN_SẮC_THÁI]

en: Error loading theme: %s
vi: Gặp lỗi khi tải sắc thái: %s

en: Loaded theme "%s" in %g seconds
vi: Tải sắc thái « %s » trong %g giây.

en: Normal Title Font
vi: Phông chữ Tựa đề thường

en: Small Title Font
vi: Phông chữ Tựa đề nhỏ

en: Large Title Font
vi: Phông chữ Tựa đề lớn

en: Button Layouts
vi: Bố cục nút

en: Benchmark
vi: Điểm chuẩn

en: Window Title Goes Here
vi: Tựa đề Cửa sổ ở đây

en: Drew %d frames in %g client-side seconds (%g milliseconds per frame) and %g seconds wall clock time including X server resources (%g milliseconds per frame)
vi: Vẽ %d khung trong vòng %g giây bên khách (%g mili giây cho mỗi khung) và %g giây thời gian đồng hồ tường gồm tiềm năng trình phục vụ X (%g mili giây cho mỗi khung).
