mate-desktop 1.25.0 - en to vi translation catalogue (184 entries)

en: About MATE
vi: Dịch bởi Phan Anh

en: Learn more about MATE
vi: Xem thêm về MATE - Dịch bởi Phan Anh

[ctx: Monitor vendor]
note: Translators: "Unknown" here is used to identify a monitor for which * we don't know the vendor. When a vendor is known, the name of the * vendor is used.
en: Unknown
vi: Không rõ

en: Title
vi: Tựa đề

en: The title of the color selection dialog
vi: Tựa đề của hộp thoại chọn màu

en: Pick a Color
vi: Chọn màu

en: Current Color
vi: Màu hiện có

en: The selected color
vi: Màu đã chọn

en: Received invalid color data
vi: Nhận được dữ liệu màu không hợp lệ

en: _Value:
vi: _Giá trị

en: Color _name:
vi: Tê_n màu :

en: _Palette:
vi: _Bảng chọn:

en: _Cancel
vi: Th_ôi

en: Help
vi: Hỗ trợ

en: Error reading file '%s': %s
vi: Lỗi khi đọc tập tin '%s': %s

en: Error rewinding file '%s': %s
vi: Lỗi khi tua lại tập tin '%s': %s

note: Translators: the "name" mentioned * here is the name of an application or * a document Translators: the "name" mentioned here is the name of * an application or a document
en: No name
vi: Không tên

en: File '%s' is not a regular file or directory.
vi: Tập tin '%s' không phải thư mục hay tập tin chính quy.

en: Cannot find file '%s'
vi: Không tìm thấy tập tin '%s'

en: No filename to save to
vi: Chưa đặt tên tập tin cần lưu

en: Starting %s
vi: Đang khởi chạy %s

en: No URL to launch
vi: Không có địa chỉ URL cần chạy

en: Not a launchable item
vi: Không phải mục có thể khởi chạy

en: No command (Exec) to launch
vi: Không có lệnh (Exec) để chạy

en: Bad command (Exec) to launch
vi: Sai lệnh (Exec) để chạy

en: Unknown encoding of: %s
vi: Không biết mã của: %s

en: Cannot find a terminal, using xterm, even if it may not work
vi: Không tìm thấy thiết bị cuối nên dùng xterm, thậm chí nếu nó không làm việc.

note: Translators: a CRTC is a CRT Controller (this is X terminology).
en: could not get the screen resources (CRTCs, outputs, modes)
vi: không thể lấy các tài nguyên màn hình (CRTC, kết xuất, chế độ)

en: unhandled X error while getting the range of screen sizes
vi: gặp lỗi X không thể quản lý trong khi lấy phạm vi kích cỡ màn hình

en: could not get the range of screen sizes
vi: không thể lấy phạm vi kích cỡ màn hình

en: RANDR extension is not present
vi: không có phần mở rộng RANDR

en: could not get information about output %d
vi: không thể lấy thông tin về kết quả xuất %d

note: Translators: the "position", "size", and "maximum" * words here are not keywords; please translate them * as usual.  A CRTC is a CRT Controller (this is X terminology)
en: requested position/size for CRTC %d is outside the allowed limit: position=(%d, %d), size=(%d, %d), maximum=(%d, %d)
vi: vị trí/kích cỡ yêu cầu cho CRTC %d nằm ở ngoại giới hạn được phép: vị trí=(%d, %d), kích cỡ=(%d, %d), tối đa=(%d, %d)

en: could not set the configuration for CRTC %d
vi: không thể đặt cấu hình cho CRTC %d

en: could not get information about CRTC %d
vi: không thể lấy thông tin về CRTC %d

en: Laptop
vi: Máy xách tay

en: none of the saved display configurations matched the active configuration
vi: phần lớn các cấu hình trình bày đã lưu cũng tương ứng với cấu hình vẫn hoạt động

en: CRTC %d cannot drive output %s
vi: CRTC %d không thể xuất dữ liệu ổ đĩa %s

en: output %s does not support mode %dx%d@%dHz
vi: phần dữ liệu xuất ra %s không hỗ trợ chế độ %dx%d@%dHz

en: CRTC %d does not support rotation=%s
vi: CRTC %d không hỗ trợ việc xoay=%s

note: Translators: the "requested", "minimum", and * "maximum" words here are not keywords; please * translate them as usual.
en: required virtual size does not fit available size: requested=(%d, %d), minimum=(%d, %d), maximum=(%d, %d)
vi: kích cỡ ảo cần thiết không phải tương ứng với kích cỡ sẵn sàng: yêu cầu=(%d, %d), tối thiểu=(%d, %d), tối đa=(%d, %d)

note: Keep this string in sync with mate-control-center/capplets/display/xrandr- capplet.c:get_display_name() Translators:  this is the feature where what you see on your laptop's * screen is the same as your external monitor.  Here, "Mirror" is being * used as an adjective, not as a verb.  For example, t
en: Mirror Screens
vi: Màn hình phản chiếu

en: minimum interval in milliseconds
vi: khoảng chờ tối thiểu (mili giây)

en: Ignore multiple presses of the _same_ key within @delay milliseconds.
vi: Bỏ qua nhấn nhiều lần _cùng_ một phím trong vòng @delay mili giây.

en: Pixels per seconds
vi: Điểm ảnh mỗi giây

en: How many pixels per second to move at the maximum speed.
vi: Di chuyển bao nhiêu điểm ảnh mỗi giây ở tốc độ tối đa.

en: How long to accelerate in milliseconds
vi: Bao lâu cần tăng tốc (mili-giây)

en: How many milliseconds it takes to go from 0 to maximum speed.
vi: Mất bao nhiêu mili giây để đi từ 0 đến tốc độ tối đa.

en: Initial delay in milliseconds
vi: Khoảng chờ khởi đầu (mili giây)

en: How many milliseconds to wait before mouse movement keys start to operate.
vi: Số mili-giây cần chờ trước khi phím di chuyển chuột bắt đầu hoạt động.

en: Minimum interval in milliseconds
vi: Khoảng chờ tối thiểu (mili giây)

en: Do not accept a key as being pressed unless held for @delay milliseconds.
vi: Không chấp nhận phím được nhấn trừ khi nhấn trong vòng @delay mili giây.

en: Disable if two keys are pressed at the same time.
vi: Tắt nếu hai phím được nhấn cùng lúc.

en: Beep when a modifier is pressed.
vi: Kêu bíp khi nhấn phím bổ trợ.

en: Startup Assistive Technology Applications
vi: Ứng dụng Công nghệ Trợ giúp lúc khởi động

en: List of assistive technology applications to start when logging into the MATE desktop.
vi: Danh sách các ứng dụng công nghệ trợ giúp cần khởi chạy khi đăng nhập vào môi trường MATE.

en: Preferred Mobility assistive technology application
vi: Ứng dụng Công nghệ Trợ giúp khả năng di chuyển ưa thích

en: Preferred Mobility assistive technology application to be used for login, menu, or command line.
vi: Ứng dụng công nghệ trợ giúp khả năng di chuyển ưa thích cần dùng để đăng nhập, cho trình đơn hay dòng lệnh.

en: Start preferred Mobility assistive technology application
vi: Khởi chạy ứng dụng công nghệ trợ giúp khả năng di chuyển ưa thích

en: MATE to start preferred Mobility assistive technology application during login.
vi: MATE sẽ khởi chạy ứng dụng công nghệ trợ giúp khả năng di chuyển trong khi đăng nhập.

en: Preferred Visual assistive technology application
vi: Ứng dụng công nghệ trợ giúp khả năng nhìn ưa thích

en: Start preferred Visual assistive technology application
vi: Khởi chạy ứng dụng công nghệ trợ giúp khả năng nhìn ưa thích

en: MATE to start preferred Visual assistive technology application during login.
vi: MATE sẽ khởi chạy ứng dụng công nghệ trợ giúp khả năng nhìn ưa thích.

en: Default browser
vi: Trình duyệt mặc định

en: Default browser for all URLs.
vi: Trình duyệt mặc định cho mọi URL.

en: Browser needs terminal
vi: Trình duyệt cần thiết bị cuối.

en: Whether the default browser needs a terminal to run.
vi: Trình duyệt mặc định có cần thiết bị cuối để chạy không.

en: Browser understands remote
vi: Trình duyệt điều khiển từ xa.

en: Whether the default browser understands netscape remote.
vi: Trình duyệt mặc định có hiểu netscape remote không.

en: Default calendar
vi: Lịch mặc định

en: Default calendar application
vi: Ứng dụng lịch mặc định

en: Calendar needs terminal
vi: Lịch cần thiết bị cuối

en: Whether the default calendar application needs a terminal to run
vi: Ứng dụng lịch mặc định có cần thiết bị cuối để chạy không.

en: Default tasks
vi: Tác vụ mặc định

en: Default tasks application
vi: Ứng dụng tác vụ mặc định

en: Tasks needs terminal
vi: Tác vụ cần thiết bị cuối

en: Whether the default tasks application needs a terminal to run
vi: Ứng dụng tác vụ mặc định có cần thiết bị cuối để chạy không.

en: Terminal application
vi: Ứng dụng thiết bị cuối

en: Terminal program to use when starting applications that require one.
vi: Chương trình thiết bị cuối cần dùng để khởi chạy ứng dụng có yêu cầu.

en: Exec Arguments
vi: Đối số Exec

en: Argument used to execute programs in the terminal defined by the 'exec' key.
vi: Đối số được dùng để thực hiện chương trình trong thiết bị cuối được định nghĩa bởi khóa « exec » (thực hiện).

en: Draw Desktop Background
vi: Vẽ nền mặt bàn

en: Have MATE draw the desktop background.
vi: Để MATE vẽ ảnh nền.

en: Show Desktop Icons
vi: Hiển thị biểu tượng màn hình nền

en: Picture Options
vi: Tùy chọn ảnh

en: Picture Filename
vi: Tên tập tin ảnh

en: File to use for the background image.
vi: Tập tin dùng làm ảnh nền.

en: Picture Opacity
vi: Độ mờ đục ảnh

en: Opacity with which to draw the background picture.
vi: Độ mờ đục để vẽ ảnh nền.

en: Primary Color
vi: Màu chính

en: Left or Top color when drawing gradients, or the solid color.
vi: Màu Trái hoặc Trên khi vẽ dốc, hoặc màu đặc.

en: Secondary Color
vi: Màu phụ

en: Right or Bottom color when drawing gradients, not used for solid color.
vi: Màu Phải hoặc Dưới khi vẽ dốc, không được dùng để vẽ màu đặc.

en: Color Shading Type
vi: Kiểu bóng màu

en: How to shade the background color. Possible values are "horizontal-gradient", "vertical-gradient", and "solid".
vi: Bóng màu nền như thế nào. Giá trị hợp lệ là:
     • horizontal-gradient — dốc ngang
     • vertical-gradient — dốc dọc
     • solid — đặc.

en: File Icon Theme
vi: Sắc thái Biểu tượng Tập tin

en: Theme used for displaying file icons.
vi: Sắc thái được dùng để hiển thị biểu tượng tập tin.

en: Enable Accessibility
vi: Bật khả năng truy cập

en: Whether Applications should have accessibility support.
vi: Ứng dụng có nên hỗ trợ khả năng truy cập không.

en: Enable Animations
vi: Bật hoạt cảnh

en: Whether animations should be displayed. Note: This is a global key, it changes the behaviour of the window manager, the panel etc.
vi: Có nên hiển thị hoạt cảnh hay không. Chú ý: đây là khóa toàn cục, nó tác động lên hành vi của bộ quản lý cửa sổ, bảng điều khiển v.v. ...

en: Menus Have Tearoff
vi: Trình đơn tách rời được

en: Whether menus should have a tearoff.
vi: Có nên tách rời trình đơn được không.

en: Toolbar Style
vi: Kiểu dáng thanh công cụ

en: Toolbar Style. Valid values are "both", "both-horiz", "icons", and "text".
vi: Kiểu dáng thanh công cụ. Giá trị hợp lệ là:
     • both — cả hai,
     • both-horiz — cả hai ngang,
     • icons — biểu tượng,
     • text — chữ.

en: Menus Have Icons
vi: Trình đơn có biểu tượng

en: Whether menus may display an icon next to a menu entry.
vi: Trình đơn có thể hiển thị ảnh bên cạnh mục nhập trình đơn không.

en: Buttons Have Icons
vi: Nút có Biểu tượng

en: Whether buttons may display an icon in addition to the button text.
vi: Cái nút nên hiển thị một biểu tượng thêm vào nhãn, hay không.

en: Menubar Detachable
vi: Có thể tháo thanh trình đơn

en: Whether the user can detach menubars and move them around.
vi: Người dùng có thể tháo thanh trình đơn và di chuyển đi chỗ khác không.

en: Toolbar Detachable
vi: Có thể tháo thanh công cụ

en: Whether the user can detach toolbars and move them around.
vi: Người dùng có thể thao thanh công cụ và di chuyển đi chỗ khác không.

en: Toolbar Icon Size
vi: Cỡ biểu tượng thanh công cụ

en: Size of icons in toolbars, either "small-toolbar" or "large-toolbar".
vi: Kích cỡ của biểu tượng trên thanh công cụ, hoặc:
     • small-toolbar	biểu tượng nhỏ cho thanh công cụ
     • large-toolbar	biểu tượng lớn cho thanh công cụ

en: Cursor Blink
vi: Con trỏ chớp

en: Whether the cursor should blink.
vi: Con trỏ có nên chớp không.

en: Cursor Blink Time
vi: Thời gian chớp con trỏ

en: Length of the cursor blink cycle, in milliseconds.
vi: Độ dài chu kỳ nháy con trỏ, theo mili giây.

en: Icon Theme
vi: Sắc thái Biểu tượng

en: Gtk+ Theme
vi: Sắc thái Gtk+

en: Basename of the default theme used by gtk+.
vi: Tên cơ sở của sắc thái mặc định được dùng bởi Gtk+.

en: Default font
vi: Phông chữ mặc định

en: Name of the default font used by gtk+.
vi: Tên phông chữ mặc định dùng bởi GTK+.

en: GTK IM Preedit Style
vi: Kiểu hiệu chỉnh trước Gtk IM

en: Name of the GTK+ input method Preedit Style used by gtk+.
vi: Tên phương pháp gõ hiệu chỉnh trước GTK được dùng bởi GTK+.

en: GTK IM Status Style
vi: Kiểu Trạng thái GTK IM

en: Name of the GTK+ input method Status Style used by gtk+.
vi: Tên kiểu dáng trạng thái phương pháp gõ GTK+ dùng bởi Gtk+.

en: GTK IM Module
vi: Mô-đun Tin Nhắn GTK

en: Name of the input method module used by GTK+.
vi: Tên của mô-đun nhập vào được GTK+ dùng.

en: Document font
vi: Phông chữ tài liệu

en: Name of the default font used for reading documents.
vi: Tên phông chữ mặc định cần dùng để đọc tài liệu.

en: Monospace font
vi: Phông chữ cách đơn

en: Name of a monospaced (fixed-width) font for use in locations like terminals.
vi: Tên phông chữ cách đơn (bề rộng cố định) cần dùng ở những nơi như thiết bị cuối.

en: Use Custom Font
vi: Dùng phông chữ tự chọn

en: Whether to use a custom font in gtk+ applications.
vi: Có dùng phông chữ tự chọn trong ứng dụng GTK+ không.

en: Status Bar on Right
vi: Thanh trạng thái bên phải

en: Whether to display a status bar meter on the right.
vi: Có hiển thị đồng hồ thanh trạng thái bên phải không.

en: Module for GtkFileChooser
vi: Mô-đun cho GtkFileChooser (chọn tập tin)

en: Menubar accelerator
vi: Phím tắt cho thanh trình đơn.

en: Keyboard shortcut to open the menu bars.
vi: Phím tắt mở thanh trình đơn.

en: Show the 'Input Methods' menu
vi: Hiện trình đơn « Cách nhập »

en: Whether the context menus of entries and text views should offer to change the input method.
vi: Trình đơn ngữ cảnh của mục nhập và khung xem văn bản có nên đưa ra việc thay đổi cách nhập hay không.

en: Show the 'Unicode Control Character' menu
vi: Hiện trình đơn « Ký tự Điều khiển Unicode »

en: Whether the context menus of entries and text views should offer to insert control characters.
vi: Trình đơn ngữ cảnh của mục nhập và khung xem văn bản có nên đưa ra việc chèn ký tự điều khiển hay không.

en: Disable command line
vi: Vô hiệu hoá dòng lệnh.

en: Prevent the user from accessing the terminal or specifying a command line to be executed. For example, this would disable access to the panel's "Run Application" dialog.
vi: Ngăn cản người dùng truy cập thiết bị cuối hoặc thực hiện lệnh bằng dòng lệnh. Ví dụ, nó sẽ vô hiệu hoá hộp thoại « Chạy ứng dụng » của bảng điều khiển.

en: Disable saving files to disk
vi: Vô hiệu hoá lưu lên đĩa.

en: Prevent the user from saving files to disk. For example, this would disable access to all applications' "Save as" dialogs.
vi: Ngăn cản người dùng lưu vào đĩa. Ví dụ, nó sẽ vô hiệu hoá hộp thoại « Lưu là » trong mọi ứng dụng.

en: Disable printing
vi: Vô hiệu hoá in.

en: Prevent the user from printing. For example, this would disable access to all applications' "Print" dialogs.
vi: Ngăn cản người dùng in. Ví dụ, nó sẽ vô hiệu hoá truy câp hộp thoại « In » trong mọi ứng dụng.

en: Disable print setup
vi: Vô hiệu hoá thiết lập in.

en: Prevent the user from modifying print settings. For example, this would disable access to all applications' "Print Setup" dialogs.
vi: Ngăn cản người dùng hiệu chỉnh thiết lập máy in. Ví dụ, nó sẽ vô hiệu hoá truy cập hộp thoại « Thiết lập in » trong mọi ứng dụng.

en: Disable user switching
vi: Tắt khả năng chuyển đổi người dùng

en: Prevent the user from switching to another account while his session is active.
vi: Ngăn cản người dùng chuyển đổi sang tài khoản khác trong khi phiên đang chạy.

en: Disable lock screen
vi: Tắt khả năng khoá màn hình

en: Disable URL and MIME type handlers
vi: Tắt các bộ quản lý địa chỉ URL và dạng MIME

en: Prevent running any URL or MIME type handler applications.
vi: Ngăn cản chạy bất cứ ứng dụng quản lý địa chỉ URL hay dạng MIME.

en: Default mixer device
vi: Thiết bị hoà tiếng mặc định

en: The default mixer device used by the multimedia key bindings.
vi: Thiết bị hoà tiếng mặc định dùng bởi những tổ hợp phím nhạc/phim.

en: Default mixer tracks
vi: Các rãnh hoà tiếng mặc định

en: The default mixer tracks used by the multimedia key bindings.
vi: Các rãnh hoà tiếng mặc định dùng bởi những tổ hợp phím nhạc/phim.

en: Enable ESD
vi: Bật ESD

en: Enable sound server startup.
vi: Bật trình phục vụ âm thanh lúc khởi động.

en: Sounds for events
vi: Âm thanh của sự kiện

en: Whether to play sounds on user events.
vi: Có phát âm trên những sự kiện của người dùng không.

en: Sound theme name
vi: Tên sắc thái âm

en: The XDG sound theme to use for event sounds.
vi: Sắc thái âm XDG cần dùng cho các sự kiện âm thanh.

en: Input feedback sounds
vi: Âm phản hồi đầu vào

en: Whether to play sounds on input events.
vi: Có phát âm trên những sự kiện đầu vào không.

en: Maximum age for thumbnails in the cache, in days. Set to -1 to disable cleaning.
vi: Khoảng thời gian tối đa cần nhớ tạm ảnh mẫu, theo ngày. Đặt thành -1 để tắt.

en: Maximum size of the thumbnail cache, in megabytes. Set to -1 to disable cleaning.
vi: Kích cỡ tối đa của bộ nhớ ảnh mẫu, theo mega-byte. Đặt thành -1 để tắt.

en: Disable all external thumbnailers
vi: Tắt mọi trình hiển ảnh thu nhỏ bên ngoài.

en: Set to true to disable all external thumbnailer programs, independent on whether they are independently disabled/enabled.
vi: Đặt Đúng (true) để vô hiệu hoá mọi trình hiển ảnh thu nhỏ bên ngoài, không cần biết chúng có bị vô hiệu hoá hay không.

en: Type time
vi: Thời gian nhập liệu

en: Number of minutes of typing time before break mode starts.
vi: Số phút nhập liệu trước khi bắt đầu thư giãn.

en: Break time
vi: Thời gian thư giãn

en: Number of minutes that the typing break should last.
vi: Số phút thư giãn.

en: Allow postponing of breaks
vi: Cho phép hoãn thư giãn

en: Whether or not the typing break screen can be postponed.
vi: Có cho phép hoãn thư giãn nhập liệu hay không.

en: Whether or not keyboard locking is enabled
vi: Có khoá bàn phím hay không.

en: Whether or not keyboard locking is enabled.
vi: Có khoá bàn phím hay không.

en: _Copy
vi: _Chép

en: _Close
vi: Đón_g
