nano 6.3-pre1 - en to vi translation catalogue (615 entries)

note: TRANSLATORS: Try to keep this at most 7 characters.
en: (dir)
vi: (thmục)

note: TRANSLATORS: Try to keep this at most 12 characters.
en: (parent dir)
vi: (thmục cha)

note: TRANSLATORS: Try to keep this at most 7 characters. * If necessary, you can leave out the parentheses.
en: (huge)
vi: (lớn)

en: Search Wrapped
vi: Tìm Toàn bộ

en: This is the only occurrence
vi: Đây là lần xảy ra duy nhất

note: TRANSLATORS: This is the main search prompt.
en: Search
vi: Tìm kiếm

note: TRANSLATORS: A modifier of the Search prompt.
en:  [Backwards]
vi:  [Ngược lại]

en: Cancelled
vi: Bị hủy bỏ

en: No current search pattern
vi: Không có mẫu tìm kiếm hiện tại

en: Cannot open directory: %s
vi: Không thể mở thư mục: %s

note: TRANSLATORS: This is a prompt.
en: Go To Directory
vi: Đi tới thư mục

note: TRANSLATORS: This refers to the confining effect of * the option --operatingdir, not of --restricted.
en: Can't go outside of %s
vi: Không thể đi ra bên ngoài của %s

en: Can't move up a directory
vi: Không thể nhảy lên một thư mục

en: Error reading %s: %s
vi: Gặp lỗi khi đọc %s: %s

en: The working directory has disappeared
vi: Thư mục làm việc đã biến mất

en: Unknown syntax name: %s
vi: Không hiểu tên cú pháp: %s

en: magic_load() failed: %s
vi: magic_load() gặp lỗi: %s

en: magic_file(%s) failed: %s
vi: magic_file(%s) gặp lỗi: %s

en: Nothing was cut
vi: Không có gì được cắt

en: Copied nothing
vi: Chưa sao chép gì

en: Cutbuffer is empty
vi: Bộ nhớ đệm cắt trống rỗng

en: Error deleting lock file %s: %s
vi: Gặp lỗi khi xóa tập tin khóa %s: %s

note: TRANSLATORS: Keep the next seven messages at most 76 characters.
en: Couldn't determine my identity for lock file
vi: Không thể nhận ra định danh của tôi dành cho tập tin khóa

en: Couldn't determine hostname: %s
vi: Không thể dò tìm tên máy: %s

en: Error writing lock file %s: %s
vi: Gặp lỗi khi ghi tập tin khóa %s: %s

en: Someone else is also editing this file
vi: Có người khác cũng đang sửa tập tin này

en: Error opening lock file %s: %s
vi: Gặp lỗi khi mở tập tin khóa %s: %s

en: Bad lock file is ignored: %s
vi: Tập tin khóa sai sẽ bị bỏ qua: %s

note: TRANSLATORS: The second %s is the name of the user, the third that of the editor.
en: File %s is being edited by %s (with %s, PID %s); open anyway?
vi: Tập tin %s đang được biên soạn bởi %s (bằng %s, PID %s); vẫn tiếp tục?

note: TRANSLATORS: Keep the next ten messages at most 76 characters.
en: Directory '%s' does not exist
vi: Thư mục “%s” không tồn tại

en: Path '%s': %s
vi: Đường dẫn “%s”: %s

en: Path '%s' is not a directory
vi: Đường dẫn “%s” không phải là một thư mục

en: Path '%s' is not accessible
vi: Đường dẫn “%s” không thể truy cập được

en: Directory '%s' is not writable
vi: Thư mục “%s” không ghi được

en: Can't read file from outside of %s
vi: Không thể chèn tập tin từ bên ngoài của %s

en: "%s" is a directory
vi: “%s” là một thư mục

en: "%s" is a device file
vi: “%s” là một tập tin thiết bị

en: "%s" is a FIFO
vi: “%s” là một FIFO

en: %s is meant to be read-only
vi: %s là chỉ đọc

note: TRANSLATORS: First %s is file name, second %s is file format.
en: %s -- %zu line (%s) | %s -- %zu lines (%s)
vi[0]: %s -- %zu dòng (%s)

en: New Buffer
vi: Bộ nhớ đệm mới

en: %s -- %zu line | %s -- %zu lines
vi[0]: %s -- %zu dòng

en: No more open file buffers
vi: Không còn bộ đệm mở tập tin nữa

en: Interrupted
vi: Bị ngắt

en: File '%s' is unwritable
vi: Tập tin “%s” không ghi ghi được

note: TRANSLATORS: Keep the next three messages at most 78 characters.
en: Read %zu line (Converted from Mac format) | Read %zu lines (Converted from Mac format)
vi[0]: Đọc %zu dòng (Đã chuyển đổi từ định dạng Mac)

en: Read %zu line (Converted from DOS format) | Read %zu lines (Converted from DOS format)
vi[0]: Đọc %zu dòng (Đã chuyển đổi từ định dạng DOS)

en: Read %zu line | Read %zu lines
vi[0]: Đọc %zu dòng

en: New File
vi: Tập tin mới

en: File "%s" not found
vi: Không tìm thấy tập tin “%s”

en: Reading from FIFO...
vi: Đang đọc từ FIFO...

en: Reading...
vi: Đang đọc...

en: Could not create pipe: %s
vi: Không thể tạo đường ống: %s

en: Could not fork: %s
vi: Không thể tạo tiến trình con: %s

en: Executing...
vi: Đang thực hiện...

note: TRANSLATORS: This one goes with Undid/Redid messages.
en: filtering
vi: lọc

en: Failed to open pipe: %s
vi: Gặp lỗi khi mở đường ống: %s

note: TRANSLATORS: The next six messages are prompts.
en: Command to execute in new buffer
vi: Câu lệnh để thực hiện trong bộ đệm mới

en: Command to execute
vi: Câu lệnh để thực hiện

en: File to read unconverted into new buffer [from %s]
vi: Tập tin để đọc không được chuyển đổi vào bộ đệm mới [từ %s]

en: File to read into new buffer [from %s]
vi: Tập tin để đọc vào bộ đệm mới [từ %s]

en: File to insert unconverted [from %s]
vi: Tập tin để chèn không được chuyển đổi [từ %s]

en: File to insert [from %s]
vi: Tập tin để chèn [từ %s]

en: Invalid operating directory: %s
vi: Thư mục thao tác không hợp lệ: %s

en: Invalid backup directory: %s
vi: Thư mục sao lưu dự phòng không hợp lệ: %s

en: Making backup...
vi: Đang tạo bản dự phòng...

en: Too many existing backup files
vi: Quá nhiều tập tin sao lưu dự phòng

en: Cannot read original file
vi: Không thể đọc tập tin gốc

en: Cannot make regular backup
vi: Không thể tạo các bản sao lưu dự phòng đều đặn

en: Trying again in your home directory
vi: Hãy thử lại trong thư mục cá nhân của mình

en: Cannot make backup
vi: Không thể tạo bản sao lưu dự phòng

note: TRANSLATORS: Try to keep this message at most 76 characters.
en: Cannot make backup; continue and save actual file?
vi: Không thể tạo bản dự phòng; tiếp tục và lưu lại tập tin thực tế chứ?

note: TRANSLATORS: The %s is the reason of failure.
en: Cannot make backup: %s
vi: Không thể tạo bản sao lưu dự phòng: %s

en: Can't write outside of %s
vi: Không ghi được ra bên ngoài của %s

en: Error writing %s: %s
vi: Gặp lỗi khi ghi %s: %s

en: Error writing temp file: %s
vi: Gặp lỗi khi ghi tập tin tạm thời: %s

en: Writing to FIFO...
vi: Đang ghi vào FIFO...

en: Writing...
vi: Đang ghi...

en: Error reading temp file: %s
vi: Gặp lỗi khi ghi tập tin tạm thời: %s

note: TRANSLATORS: This warns for data loss when the disk is full.
en: File on disk has been truncated!
vi: Tập tin trên đĩa đã bị cắt ngắn!

note: TRANSLATORS: This is a suggestion to the user, * where "resume" means resuming from suspension. * Try to keep this at most 76 characters.
en: Maybe ^T^Z, make room on disk, resume, then ^S^X
vi: Có lẽ ^T^Z, tạo không gian trên đĩa, lấy lại, sau đó ^S^X

en: Wrote %zu line | Wrote %zu lines
vi[0]: Đã ghi %zu dòng

en:  [DOS Format]
vi:  [Định dạng DOS]

en:  [Mac Format]
vi:  [Định dạng Mac]

en:  [Backup]
vi:  [Sao lưu dự phòng]

note: TRANSLATORS: The next six strings are prompts.
en: Prepend Selection to File
vi: Thêm lựa chọn vào trước Tập tin

en: Append Selection to File
vi: Thêm lựa chọn vào sau Tập tin

en: Write Selection to File
vi: Lưu lựa chọn vào một tập tin

en: File Name to Prepend to
vi: Tên tập tin để thêm vào trước

en: File Name to Append to
vi: Tên tập tin để thêm vào sau

en: File Name to Write
vi: Tên tập tin dùng để ghi vào

note: TRANSLATORS: Concisely say the screen is too small.
en: Too tiny
vi: Quá bé

note: TRANSLATORS: Restricted mode forbids overwriting.
en: File exists -- cannot overwrite
vi: Tập tin đã sẵn có -- không thể ghi đè

en: Save file under DIFFERENT NAME?
vi: Ghi tập tin bằng TÊN MỚI?

en: File "%s" exists; OVERWRITE?
vi: Tập tin "%s" đã có sẵn, GHI ĐÈ LÊN?

en: File on disk has changed
vi: Tập tin trên đĩa đã bị thay đổi

note: TRANSLATORS: Try to keep this at most 76 characters.
en: File was modified since you opened it; continue saving?
vi: Tập tin bị sửa đổi kể từ lần bạn mở cuối cùng, có tiếp tục lưu không?

en: (more)
vi: (còn nữa)

note: TRANSLATORS: Try to keep the next two strings at most 10 characters.
en: Exit
vi: Thoát

en: Close
vi: Đóng

note: TRANSLATORS: The next long series of strings are shortcut descriptions; * they are best kept shorter than 56 characters, but may be longer.
en: Cancel the current function
vi: Hủy hàm hiện tại

en: Display this help text
vi: Hiển thị trợ giúp này

en: Close the current buffer / Exit from nano
vi: Đóng bộ đệm tập tin hiện tại / Thoát khỏi nano

en: Write the current buffer (or the marked region) to disk
vi: Ghi bộ đệm tập tin hiện tại (hoặc vùng đã đánh dấu) lên đĩa

en: Insert another file into current buffer (or into new buffer)
vi: Chèn tập tin khác vào bộ nhớ đệm tập tin hiện tại (hoặc vào một bộ đệm mới)

en: Search forward for a string or a regular expression
vi: Tìm tiếp một chuỗi hay biểu thức chính quy

en: Search backward for a string or a regular expression
vi: Tìm chiều ngược một chuỗi hay biểu thức chính quy

en: Cut current line (or marked region) and store it in cutbuffer
vi: Cắt dòng hiện tại (hoặc vùng đã đánh dấu) và ghi nó vào bộ đệm cắt

en: Paste the contents of cutbuffer at current cursor position
vi: Dán nội dùng của bộ đệm cắt vào vị trí con trỏ hiện tại

en: Display the position of the cursor
vi: Hiển thị vị trí con trỏ

en: Invoke the spell checker, if available
vi: Gọi trình kiểm tra chính tả, nếu có thể

en: Replace a string or a regular expression
vi: Thay thế một chuỗi hay biểu thức chính quy

en: Go to line and column number
vi: Chuyển tới dòng và cột có số thứ tự đưa ra

en: Mark text starting from the cursor position
vi: Đánh dấu văn bản bắt đầu tại vị trí con trỏ

en: Copy current line (or marked region) and store it in cutbuffer
vi: Sao chép dòng hiện tại (hoặc vùng đã đánh dấu) và ghi nó vào bộ đệm cắt

en: Throw away the current line (or marked region)
vi: Vứt dòng hiện tại (hoặc dòng đánh dấu) đi

en: Indent the current line (or marked lines)
vi: Thụt lề dòng hiện tại (hoặc dòng đánh dấu)

en: Unindent the current line (or marked lines)
vi: Bỏ thụt lề dòng hiện tại (hoặc dòng đánh dấu)

en: Undo the last operation
vi: Hủy bước vừa mới làm

en: Redo the last undone operation
vi: Làm lại bước vừa mới được hủy

en: Go back one character
vi: Lùi lại một ký tự

en: Go forward one character
vi: Đi tiếp một ký tự

en: Go back one word
vi: Lùi lại một từ

en: Go forward one word
vi: Đi tiếp một từ

en: Go to previous line
vi: Về dòng kế trước

en: Go to next line
vi: Tới dòng kế tiếp

en: Go to beginning of current line
vi: Về đầu của dòng hiện tại

en: Go to end of current line
vi: Tới cuối của dòng hiện tại

en: Go to previous block of text
vi: Về khối văn bản kế trước

en: Go to next block of text
vi: Về khối văn bản kế tiếp

en: Go to beginning of paragraph; then of previous paragraph
vi: Về đầu của đoạn văn này; rồi về đầu của đoạn văn trước

en: Go just beyond end of paragraph; then of next paragraph
vi: Tới đúng sau cuối của đoạn văn này; rồi tới đúng sau cuối của đoạn văn sau

en: Go one screenful up
vi: Đi lên một màn hình

en: Go one screenful down
vi: Đi xuống một màn hình

en: Go to the first line of the file
vi: Về dòng đầu của tập tin

en: Go to the last line of the file
vi: Tới dòng cuối của tập tin

en: Go to the matching bracket
vi: Tới dấu ngoặc tương ứng

en: Scroll up one line without moving the cursor textually
vi: Cuộn lên một dòng nhưng giữ nguyên vị trí con trỏ

en: Scroll down one line without moving the cursor textually
vi: Cuộn xuống một dòng nhưng giữ nguyên vị trí con trỏ

en: Center the line where the cursor is
vi: Căn giữa dòng mà con trỏ nằm đó

en: Switch to the previous file buffer
vi: Chuyển tới bộ đệm tập tin trước

en: Switch to the next file buffer
vi: Chuyển tới bộ đệm tập tin tiếp theo

en: Insert the next keystroke verbatim
vi: Chèn ký tự kế tiếp đúng nguyên văn

en: Insert a tab at the cursor position (or indent marked lines)
vi: Chèn một ký tự tab tại vị trí con trỏ (hoặc các dòng được đánh dấu thụt lề)

en: Insert a newline at the cursor position
vi: Chèn một ký tự dòng mới tại vị trí con trỏ

en: Delete the character under the cursor
vi: Xóa ký tự nằm dưới con trỏ

en: Delete the character to the left of the cursor
vi: Xóa ký tự ở bên trái con trỏ

en: Delete backward from cursor to word start
vi: Xóa từ vị trí con trỏ ngược tới đầu từ

en: Delete forward from cursor to next word start
vi: Xóa từ vị trí con trỏ tới bắt đầu từ kế tiếp

en: Cut from the cursor position to the end of the file
vi: Cắt từ vị trí con trỏ tới cuối tập tin

en: Justify the current paragraph
vi: Sắp chữ đúng hàng cho đoạn văn hiện tại

en: Justify the entire file
vi: Sắp chữ đúng hàng cho cả tập tin

en: Count the number of lines, words, and characters
vi: Đếm số dòng, số từ, và số ký tự

en: Suspend the editor (return to the shell)
vi: Ngưng trình soạn thảo (quay trở lại hệ vỏ)

en: Refresh (redraw) the current screen
vi: Cập nhật (vẽ lại) màn hình hiện tại

en: Try and complete the current word
vi: Thử và điền nốt từ hiện tại

en: Comment/uncomment the current line (or marked lines)
vi: Đổi dòng hiện tại hay đã đánh dấu thành chú thích/hoặc thôi

en: Save file without prompting
vi: Lưu tập tin mà không cần hỏi

en: Search next occurrence backward
vi: Tìm chỗ khớp kế trước

en: Search next occurrence forward
vi: Tìm chỗ khớp phía trước

en: Start/stop recording a macro
vi: Bắt đầu hoặc dừng ghi một vĩ lệnh

en: Run the last recorded macro
vi: Chạy vĩ lệnh được ghi cuối cùng

en: Place or remove an anchor at the current line
vi: Đặt hay xóa điểm neo tại dòng hiện tại

en: Jump backward to the nearest anchor
vi: Nhảy ngược đến vị trí gần điểm neo nhất

en: Jump forward to the nearest anchor
vi: Nhảy tiếp đến vị trí gần điểm neo nhất

en: Toggle the case sensitivity of the search
vi: Bật/tắt phân biệt chữ HOA/thường khi tìm kiếm

en: Reverse the direction of the search
vi: Đảo ngược hướng tìm

en: Toggle the use of regular expressions
vi: Bật/tắt khả năng sử dụng biểu thức chính quy

en: Recall the previous search/replace string
vi: Xem lại chuỗi tìm kiếm/thay thế trước

en: Recall the next search/replace string
vi: Xem lại chuỗi tìm kiếm/thay thế kế

en: Toggle the use of DOS format
vi: Bật/tắt khả năng sử dụng định dạng DOS

en: Toggle the use of Mac format
vi: Bật/tắt khả năng sử dụng định dạng Mac

en: Toggle appending
vi: Bật/tắt khả năng phụ thêm

en: Toggle prepending
vi: Bật/tắt khả năng thêm vào trước

en: Toggle backing up of the original file
vi: Bật/tắt khả năng sao lưu tập tin gốc

en: Execute a function or an external command
vi: Thực hiện một hàm hoặc một câu lệnh bên ngoài

en: Pipe the current buffer (or marked region) to the command
vi: Chuyển bằng đường ống bộ đệm hiện tại (hoặc vùng đã đánh dấu) đến lệnh

en: Do not convert from DOS/Mac format
vi: Đừng chuyển đổi từ định dạng DOS/Mac

en: Toggle the use of a new buffer
vi: Bật/tắt khả năng sử dụng bộ đệm mới

en: Close buffer without saving it
vi: Đóng bộ đệm dữ liệu mà không ghi lại nó

en: Go to file browser
vi: Đi tới trình duyệt tập tin

en: Exit from the file browser
vi: Thoát khỏi trình duyệt tập tin

en: Go to the first file in the list
vi: Chuyển tới dòng đầu tiên của danh sách

en: Go to the last file in the list
vi: Chuyển tới dòng cuối cùng của danh sách

en: Go to the previous file in the list
vi: Chuyển tới tập tin đằng trước trong danh sách

en: Go to the next file in the list
vi: Chuyển tới tập tin đằng sau trong danh sách

en: Go to lefthand column
vi: Chuyển tới cột tay trái

en: Go to righthand column
vi: Chuyển tới cột tay phải

en: Go to first row in this column
vi: Chuyển tới dòng đầu tiên trong cột này

en: Go to last row in this column
vi: Chuyển tới dòng cuối cùng trong cột này

en: Search forward for a string
vi: Tìm tiếp cho một chuỗi

en: Search backward for a string
vi: Tìm ngược lại cho  một chuỗi

en: Refresh the file list
vi: Lấy danh sách tập tin

en: Go to directory
vi: Đi tới thư mục

en: Invoke the linter, if available
vi: Gọi phần mềm kiểm chuẩn, nếu có

en: Go to previous linter msg
vi: Đến lời nhắn kiểm chuẩn kế trước

en: Go to next linter msg
vi: Đến lời nhắn kiểm chuẩn kế

en: Invoke a program to format/arrange/manipulate the buffer
vi: Gội một chương trình thực hện định dạng/dàn xếp/thao tác bộ đệm

note: TRANSLATORS: Try to keep the next thirteen strings at most 10 characters.
en: Help
vi: Trợ giúp

en: Cancel
vi: Hủy bỏ

en: Write Out
vi: Ghi lại

en: Read File
vi: Đọc T.tin

en: Justify
vi: Sắp hàng

en: Refresh
vi: Cập nhật

en: Where Is
vi: Tìm kiếm

en: Replace
vi: Thay thế

note: TRANSLATORS: This starts a backward search.
en: Where Was
vi: Tìm ngược

note: TRANSLATORS: This refers to searching the preceding occurrence.
en: Previous
vi: Kế trước

en: Next
vi: Kế tiếp

en: Cut
vi: Cắt

en: Paste
vi: Dán

en: Execute
vi: Thực hiện lệnh

note: TRANSLATORS: This refers to the position of the cursor.
en: Location
vi: Vị trí

en: Go To Line
vi: Tới dòng

note: TRANSLATORS: Try to keep the next ten strings at most 12 characters.
en: Undo
vi: Hủy bước

en: Redo
vi: Hoàn lại

en: Set Mark
vi: Đặt Dấu

en: Copy
vi: Chép

en: Case Sens
vi: HOA/thường

en: Reg.exp.
vi: BTCQ

en: Backwards
vi: Ngược lại

en: No Replace
vi: Không thay

en: Older
vi: Cũ hơn

en: Newer
vi: Mới hơn

note: TRANSLATORS: Try to keep the next four strings at most 10 characters.
en: Go To Dir
vi: Tới ThMục

en: To Bracket
vi: Đặt Ngoặc

note: TRANSLATORS: This means move the cursor one character back.
en: Back
vi: Lùi

en: Forward
vi: Kế tiếp

note: TRANSLATORS: Try to keep the next ten strings at most 12 characters.
en: Prev Word
vi: Từ trước

en: Next Word
vi: Từ kế

en: Home
vi: Nhà

en: End
vi: Cuối

en: Prev Line
vi: Dòng trước

en: Next Line
vi: Dòng kế

en: Scroll Up
vi: Cuộn lên

en: Scroll Down
vi: Cuộn xuống

en: Prev Block
vi: Khối trước

en: Next Block
vi: Khối sau

note: TRANSLATORS: Try to keep these two strings at most 16 characters.
en: Begin of Paragr.
vi: Đầu của Đoạn

en: End of Paragraph
vi: Cuối đoạn

note: TRANSLATORS: Try to keep the next six strings at most 12 characters.
en: Prev Page
vi: TrangTrước

en: Next Page
vi: Trang kế

en: First Line
vi: Dòng đầu

en: Last Line
vi: Dòng cuối

en: Prev File
vi: Tệp Trước

en: Next File
vi: Tệp Sau

en: Backspace
vi: Xóa lùi

en: Delete
vi: Xóa

note: TRANSLATORS: The next two strings refer to deleting words.
en: Chop Left
vi: Cắt Trái

en: Chop Right
vi: Cắt Phải

en: Cut Till End
vi: CắtĐếnCuối

en: Full Justify
vi: Sắp Hàng Đủ

en: Word Count
vi: Đếm từ

en: Verbatim
vi: Đúng nguyên văn

en: Indent
vi: Thụt lề

en: Unindent
vi: Bỏ thụt lề

en: Comment Lines
vi: Thành ghi chú

en: Complete
vi: Điền nốt

en: Record
vi: Ghi lại

en: Run Macro
vi: Chạy vĩ lệnh

en: Anchor
vi: Điểm neo

en: Up to anchor
vi: Nhảy lên điểm neo trên

en: Down to anchor
vi: Xuống điểm neo dưới

en: Spell Check
vi: Kiểm tra chính tả

en: Linter
vi: Kiểm chuẩn

en: Formatter
vi: Bđịnh dạng

en: Suspend
vi: Ngưng

en: Center
vi: Canh giữa

en: Save
vi: Lưu

en: Pipe Text
vi: VBản ra ống

en: Go To Text
vi: Tới văn bản

en: DOS Format
vi: Định dạng DOS

en: Mac Format
vi: Định dạng Mac

en: Append
vi: Phụ thêm

en: Prepend
vi: Thêm vào trước

en: Backup File
vi: Tập tin Sao lưu dự phòng

en: No Conversion
vi: Không chuyển đổi

en: Execute Command
vi: Thực hiện lệnh

note: TRANSLATORS: This invokes the file browser.
en: Browse
vi: Duyệt

en: First File
vi: Tệp đầu

en: Last File
vi: Tệp cuối

en: Left Column
vi: Cột trái

en: Right Column
vi: Cột phải

en: Top Row
vi: Dòng đỉnh

en: Bottom Row
vi: Dòng đáy

en: Discard buffer
vi: Loại bỏ bộ đệm

note: TRANSLATORS: The next two strings may be up to 37 characters each.
en: Previous Linter message
vi: Lời nhắn kiểm chuẩn kế trước

en: Next Linter message
vi: Lời nhắn kiểm chuẩn kế

note: TRANSLATORS: The next thirteen strings are toggle descriptions; * they are best kept shorter than 40 characters, but may be longer.
en: Hidden interface
vi: Ẩn giao diện

en: Help mode
vi: Chế độ Trợ giúp

en: Constant cursor position display
vi: Hiển thị ví trí cố định của con trỏ

en: Soft wrapping of overlong lines
vi: Ngắt mềm những dòng dài

en: Line numbering
vi: Đánh số dòng

en: Whitespace display
vi: Hiển thị khoảng trắng

en: Color syntax highlighting
vi: Tô sáng cú pháp

en: Smart home key
vi: Phím home khéo

en: Auto indent
vi: Tự thụt lề

en: Cut to end
vi: Cắt tới cuối

en: Hard wrapping of overlong lines
vi: Ngắt cứng những dòng dài

en: Conversion of typed tabs to spaces
vi: Chuyển các tab thành dấu cách

en: Mouse support
vi: Hỗ trợ chuột

en: Search Command Help Text
    
     Enter the words or characters you would like to search for, and then press Enter.  If there is a match for the text you entered, the screen will be updated to the location of the nearest match for the search string.
    
     The previous search string will be shown in brackets after the search prompt.  Hitting Enter without entering any text will perform the previous search.
vi: Văn bản của Trợ giúp cho Câu lệnh Tìm kiếm
    
     Nhập từ hoặc ký tự bạn muốn tìm kiếm, sau đó gõ Enter.  Nếu có tương ứng với văn bản bạn đã nhập, thì trên màn hình sẽ là vị trí của tương ứng gần nhất cho chuỗi tìm kiếm này.
    
     Chuỗi tìm kiếm ngay trước sẽ hiển thị trong ngoặc đơn ở sau dấu nhắc tìm kiếm.  Không nhập văn bản nào và gõ Enter sẽ thực hiện tìm kiếm ngay trước này.

en: If you have selected text with the mark and then search to replace, only matches in the selected text will be replaced.
    
     The following function keys are available in Search mode:
vi: Nếu đã có văn bản đánh dấu và sau đó tìm kiếm để thay thế, thì chỉ thay thế những tương ứng có trong vùng đánh dấu.
    
     Những phím chức năng sau có trong chế độ Tìm kiếm:

en: Go To Line Help Text
    
     Enter the line number that you wish to go to and hit Enter.  If there are fewer lines of text than the number you entered, you will be brought to the last line of the file.
    
     The following function keys are available in Go To Line mode:
vi: Văn bản của Trợ giúp cho Tới dòng
    
     Nhập số thứ tự của dòng bạn muốn đi tới và gõ Enter.  Nếu có ít dòng hơn số bạn nhập vào, thì chương trình sẽ đưa tới dòng cuối cùng của tập tin.
    
     Có thể dùng các phím chức năng sau trong chế độ Tới dòng:

en: Insert File Help Text
    
     Type in the name of a file to be inserted into the current file buffer at the current cursor location.
    
     If you have compiled nano with multiple file buffer support, and enable multiple file buffers with the -F or --multibuffer command line flags, the Meta-F toggle, or a nanorc file, inserting a file will cause it to be loaded into a separate buffer (use Meta-< and > to switch between file buffers).
vi: Văn bản của Trợ giúp cho Chèn tập tin
    
     Hãy gõ tên của tập tin bạn muốn chèn vào bộ đệm hiện tại tại vị trí con trỏ.
    
     Nếu bạn đã biên dịch nano với sự hỗ trợ đa bộ đệm, và bật sự hỗ trợ này bằng các cờ (flag) dòng lệnh -F hay --multibuffer, bằng tổ hợp phím bật tắt Meta-F, hay bằng tập tin nanorc, thì việc chèn một tập tin đồng nghĩa với việc nạp tập tin đó vào một bộ đệm riêng (sử dụng Meta-< và > để chuyển giữa các bộ đệm này).

en: If you need another blank buffer, do not enter any filename, or type in a nonexistent filename at the prompt and press Enter.
    
     The following function keys are available in Insert File mode:
vi: Nếu cần một bộ đệm trống khác, thì đừng nhập tên tập tin, hoặc nhập vào tên một tập tin không có trên dấu nhắc rồi nhấn Enter.
    
     Có những phím chức năng sau trong chế độ Chèn Tập tin:

en: Write File Help Text
    
     Type the name that you wish to save the current file as and press Enter to save the file.
    
     If you have selected text with the mark, you will be prompted to save only the selected portion to a separate file.  To reduce the chance of overwriting the current file with just a portion of it, the current filename is not the default in this mode.
    
     The following function keys are available in Write File mode:
vi: Văn bản của Trợ giúp cho việc lưu tập tin
    
     Hãy gõ tên bạn muốn lưu cho tập tin hiện tại và gõ Enter để hoàn thành lưu.
    
     Nếu đã lựa chọn một đoạn văn bản nào đó (bằng dấu hiệu), thì chương trình sẽ nhắc lưu đoạn văn bản đã lựa chọn đó vào một tập tin riêng rẽ.  Để giảm khả năng ghi một phần đè lên cả tập tin hiện tại, thì tên tập tin hiện tại không phải là mặc định trong chế độ này.
    
     Có thể dùng các phím chức năng sau trong chế độ lưu Tập tin:

en: File Browser Help Text
    
     The file browser is used to visually browse the directory structure to select a file for reading or writing.  You may use the arrow keys or Page Up/Down to browse through the files, and S or Enter to choose the selected file or enter the selected directory.  To move up one level, select the directory called ".." at the top of the file list.
    
     The following function keys are available in the file browser:
vi: Văn bản của Trợ giúp cho Trình duyệt Tập tin
    
     Trình duyệt tập tin sử dụng cho việc xem cấu trúc thư mục và chọn một tập tin để đọc hay soạn thảo.  Bạn có thể sử dụng các phím mũi tên hoặc Page Up/Down để di chuyển qua các tập tin, và S hoặc Enter để chọn tập tin hay thư mục đánh dấu.  Để di chuyển lên trên một bậc, hãy chọn thư mục có tên “..” trên đầu danh sách.
    
     Có thể dùng các phím chức năng sau trong trình duyệt:

en: Browser Search Command Help Text
    
     Enter the words or characters you would like to search for, and then press Enter.  If there is a match for the text you entered, the screen will be updated to the location of the nearest match for the search string.
    
     The previous search string will be shown in brackets after the search prompt.  Hitting Enter without entering any text will perform the previous search.
vi: Văn bản của Trợ giúp cho Câu lệnh Tìm kiếm trong trình duyệt
    
     Nhập từ hoặc ký tự bạn muốn tìm kiếm, sau đó gõ Enter.  Nếu có tương ứng với văn bản bạn đã nhập, thì trên màn hình sẽ là vị trí của tương ứng gần nhất cho chuỗi tìm kiếm này.
    
     Chuỗi tìm kiếm ngay trước sẽ hiển thị trong ngoặc đơn ở sau dấu nhắc tìm kiếm.  Không nhập văn bản nào và gõ Enter sẽ thực hiện tìm kiếm ngay trước này.

en:  The following function keys are available in Browser Search mode:
vi:  Có thể dùng các phím chức năng sau trong chế độ Tìm trong trình duyệt:

en: Browser Go To Directory Help Text
    
     Enter the name of the directory you would like to browse to.
    
     If tab completion has not been disabled, you can use the Tab key to (attempt to) automatically complete the directory name.
    
     The following function keys are available in Browser Go To Directory mode:
vi: Văn bản của Trợ giúp cho Trình duyệt Đi tới thư mục
    
     Hãy nhập tên của thư mục bạn muốn duyệt tới.
    
     Nếu việc tự động hoàn thành tab không bị tắt, thì bạn có thể sử dụng phím Tab để (thử) tự động hoàn thành tên tập tin.
    
     Có thể dùng các phím chức năng sau trong chế độ Trình duyệt Đi tới thư mục:

en: Spell Check Help Text
    
     The spell checker checks the spelling of all text in the current file.  When an unknown word is encountered, it is highlighted and a replacement can be edited.  It will then prompt to replace every instance of the given misspelled word in the current file, or, if you have selected text with the mark, in the selected text.
    
     The following function keys are available in Spell Check mode:
vi: Văn bản của Trợ giúp cho Kiểm tra chính tả
    
     Trình kiểm tra chính tả sẽ kiểm tra chính tả của tất cả văn bản trong tập tin hiện tại.  Khi tìm thấy một từ không biết, nó sẽ chiếu sáng và có thể soạn thảo một thay thế.  Sau đó nó sẽ nhắc thay thế mọi từ sai lỗi chính tả này trong tập tin hiện tại, hoặc, trong đoạn văn bản đã đánh dấu, nếu có.
    
     Có các chức năng sau trong chế độ Kiểm tra chính tả:

en: Execute Command Help Text
    
     This mode allows you to insert the output of a command run by the shell into the current buffer (or into a new buffer).  If the command is preceded by '|' (the pipe symbol), the current contents of the buffer (or marked region) will be piped to the command.
vi: Văn bản của Trợ giúp cho Thực hiện Câu lệnh
    
     Chế độ này cho phép bạn chèn kết xuất từ một câu lệnh chạy bằng hệ vỏ vào bộ đệm hiện tại (hoặc vào một bộ đệm mới). Nếu lệnh được có dấu “|” (ký hiệu đường ống) đứng trước, nội dung hiện tại của bộ đệm (hoặc vùng đã được đánh dấu) sẽ được chuyển qua đường ống đến lệnh.

en: If you just need another blank buffer, do not enter any command.
    
     You can also pick one of four tools, or cut a large piece of the buffer, or put the editor to sleep.
vi: Nếu bạn chỉ muốn bộ đệm dữ liệu trống khác, đừng nhập vào bất kỳ lệnh nào.
    
    Bạn cũng có thể chọn một trong bốn công cụ, hoặc cắt một mảnh lớn của bộ đệm, hoặc là đặt trình biên soạn vào trạng thái ngủ.

en:  The following function keys are available in Execute Command mode:
vi:  Có thể dùng các phím chức năng sau trong chế độ Thực thi Lệnh:

en: === Linter ===
    
     In this mode, the status bar shows an error message or warning, and the cursor is put at the corresponding position in the file.  With PageUp and PageDown you can switch to earlier and later messages.
vi: === Bộ kiểm chuẩn ===
    
     Trong chế độ này, thanh trạng thái hiển thị một thông báo lỗi hoặc cảnh báo, và con trỏ được đặt tại vị trí tương ứng trong tập tin. Dùng PageUp và PageDown để chuyển đổi các thông báo trước và sau.

en:  The following function keys are available in Linter mode:
vi:  Có thể dùng các phím chức năng sau trong chế độ Kiểm chuẩn:

en: Main nano help text
    
     The nano editor is designed to emulate the functionality and ease-of-use of the UW Pico text editor.  There are four main sections of the editor.  The top line shows the program version, the current filename being edited, and whether or not the file has been modified.  Next is the main editor window showing the file being edited.  The status line is the third line from the bottom and shows important messages.
vi: Trợ giúp Chính dạng văn bản của nano
    
     Trình soạn thảo nano được thiết kế để nâng cao tính năng suất và sự dễ sử dụng của trình soạn thảo UW Pico.  Nano gồm bốn phần chính. Dòng trên cùng hiển thị phiên bản chương trình, tên của tập tin đang soạn thảo, và tập tin đã thay đổi hay chưa.  Tiếp theo là cửa sổ soạn thảo chính hiển thị tập tin đang soạn thảo.  Dòng trạng thái là dòng thứ ba từ dưới lên và hiển thị những thông báo quan trọng.

en: The bottom two lines show the most commonly used shortcuts in the editor.
    
     Shortcuts are written as follows: Control-key sequences are notated with a '^' and can be entered either by using the Ctrl key or pressing the Esc key twice.  Meta-key sequences are notated with 'M-' and can be entered using either the Alt, Cmd, or Esc key, depending on your keyboard setup.
vi: Dưới cùng là hai dòng hiển thị những phím tắt thông dụng trong trình soạn thảo.
    
     Ký hiệu cho phím tắt như sau: Phím Control ký hiệu bởi một dấu “^” và nhập vào bằng phím Control (Ctrl) hoặc nhấn phím Escape (Esc) hai lần. Phím Meta ký hiệu bằng ký hiệu “M-” và nhập vào bằng một trong số các phím Alt, Cmd hay Esc, tùy thuộc vào cách cấu hình bàn phím của bạn.

en: Also, pressing Esc twice and then typing a three-digit decimal number from 000 to 255 will enter the character with the corresponding value.  The following keystrokes are available in the main editor window.  Alternative keys are shown in parentheses:
vi: Đồng thời, nhấn phím Esc hai lần và sau đó gõ một số ba chữ số từ 000 tới 255 sẽ nhập ký tự với giá trị tương ứng. Có những tổ hợp phím sau trong cửa sổ soạn thảo chính. Các phím tương đương đặt trong dấu ngoặc đơn:

en: enable/disable
vi: bật/tắt

en: Unable to create directory %s: %s
    It is required for saving/loading search history or cursor positions.
vi: Không thể tạo thư mục %s: %s
    Nó là yêu cầu cho tải/ghi lịch sử tìm kiếm hay vị trí của con trỏ.

en: Path %s is not a directory and needs to be.
    Nano will be unable to load or save search history or cursor positions.
vi: Đường dẫn “%s” không phải là thư mục và cần phải thế.
    Nano sẽ không thể tải hay ghi lịch sử tìm kiếm hay vị trí con trỏ chuột.

en: Cannot limit permissions on %s: %s
vi: Không thể giới hạn quyền trên %s: %s

en: Key is invalid in view mode
vi: Phím không hợp lệ trong chế độ xem

en: This function is disabled in restricted mode
vi: Chức năng này bị tắt trong chế độ hạn chế

en: To suspend, type ^T^Z
vi: Để tạm dừng, hãy gõ ^T^Z

en: No file name
vi: Không có tên tập tin

en: Save modified buffer?
vi: Ghi lại bộ đệm đã sửa?

en: 
    Too many .save files
vi: 
    Quá nhiều tập tin .save

en: 
    Buffer written to %s
vi: 
    Bộ nhớ đệm ghi vào %s

en: Usage: nano [OPTIONS] [[+LINE[,COLUMN]] FILE]...
vi: Cách dùng: nano [TÙY_CHỌN] [[+DÒNG[,CỘT]] TẬP_TIN...

note: TRANSLATORS: The next two strings are part of the --help output. * It's best to keep its lines within 80 characters.
en: To place the cursor on a specific line of a file, put the line number with
    a '+' before the filename.  The column number can be added after a comma.
vi: Đặt con trỏ trên một dòng rõ ràng của tập tin, đặt con số dòng với
    một “+” trước tên tập tin. Số dòng có thể thêm sau một dấu phẩy.

en: When a filename is '-', nano reads data from standard input.
vi: Khi tên tập tin là “-”, sẽ đọc dữ liệu từ đầu vào tiêu chuẩn.

note: TRANSLATORS: The next three are column headers of the --help output.
en: Option
vi: Tuỳ chọn

en: Long option
vi: Tùy chọn dài

en: Meaning
vi: Nghĩa

note: TRANSLATORS: The next forty or so strings are option descriptions * for the --help output.  Try to keep them at most 40 characters.
en: Enable smart home key
vi: Bật dùng phím home khéo

en: Save backups of existing files
vi: Lưu trữ các tập tin đã có

en: -C <dir>
vi: -C <thư_mục>

en: --backupdir=<dir>
vi: --backupdir=<thư_mục>

en: Directory for saving unique backup files
vi: Thư mục để lưu tập tin lưu trữ duy nhất

en: Use bold instead of reverse video text
vi: Hiển thị chữ in đậm thay cho chữ ảnh động đảo ngược

en: Convert typed tabs to spaces
vi: Chuyển tab thành dấu cách

en: Read a file into a new buffer by default
vi: Đọc một tập tin vào một bộ đệm mới theo mặc định

en: Use (vim-style) lock files
vi: Dùng các tập tin khóa (kiểu-vim)

en: Save & reload old search/replace strings
vi: Ghi lại & tải lại chuỗi tìm kiếm/thay thế cũ

en: Don't look at nanorc files
vi: Đừng xem các tập tin nanorc

en: -J <number>
vi: -J <số>

en: --guidestripe=<number>
vi: --guidestripe=<số>

en: Show a guiding bar at this column
vi: Hiển thị thanh định hướng ở cột này

en: Fix numeric keypad key confusion problem
vi: Giải quyết vấn đề nhầm lẫn trên bàn phím số

en: Don't add an automatic newline
vi: Đừng thêm một dòng mới một cách tự động

en: Trim tail spaces when hard-wrapping
vi: Cắt bỏ khoảng trắng khi ngắt dòng cứng

en: Don't convert files from DOS/Mac format
vi: Đừng chuyển đổi tập tin từ định dạng DOS/Mac

en: Leading whitespace means new paragraph
vi: Bắt đầu bằng khoảng trắng nghĩa là đoạn mới

en: Save & restore position of the cursor
vi: Ghi và khôi phục lại vị trí con trỏ

en: -Q <regex>
vi: -Q <btcq>

en: --quotestr=<regex>
vi: --quotestr=<btcq>

note: TRANSLATORS: This refers to email quoting, * like the > in: > quoted text.
en: Regular expression to match quoting
vi: Biểu thức chính quy để khớp trính dẫn

en: Restrict access to the filesystem
vi: Hạn chế truy cập vào hệ thống tập tin

en: Display overlong lines on multiple rows
vi: Hiển thị các dòng quá dài trên nhiều dòng

en: -T <number>
vi: -T <số>

en: --tabsize=<number>
vi: --tabsize=<số>

en: Make a tab this number of columns wide
vi: Làm cho tab có độ rộng bằng số này

en: Wipe status bar upon next keystroke
vi: Xóa sạch tình trạng thanh ở trên tổ hợp phím kế

en: Print version information and exit
vi: In ra thông tin phiên bản và thoát

en: Detect word boundaries more accurately
vi: Nhận dạng ranh giới của từ cẩn thận hơn

en: -X <string>
vi: -X <chuỗi>

en: --wordchars=<string>
vi: --wordchars=<chuỗi>

en: Which other characters are word parts
vi: Khối khác nào là các bộ phận của từ

en: -Y <name>
vi: -Y <tên>

en: --syntax=<name>
vi: --syntax=<tên>

en: Syntax definition to use for coloring
vi: Định nghĩa cú pháp để sử dụng khi tô màu

en: Let Bsp and Del erase a marked region
vi: Để Bsp và Del tẩy vùng đã đánh dấu

en: When soft-wrapping, do it at whitespace
vi: Khi ngắt dòng mềm, thực hiện nó tại vị trí khoảng trắng

en: Automatically hard-wrap overlong lines
vi: Tự động xuống dòng những dòng dài

en: Constantly show cursor position
vi: Luôn luôn hiển thị vị trí con trỏ

en: Fix Backspace/Delete confusion problem
vi: Giải quyết vấn đề nhầm lẫn Backspace/Delete

en: Keep the line below the title bar empty
vi: Gữi dòng phía dưới thanh tựa đề trống rỗng

en: -f <file>
vi: -f <tập tin>

en: --rcfile=<file>
vi: --rcfile=<tập tin>

en: Use only this file for configuring nano
vi: Chỉ dùng tập tin này cho cấu hình nano

en: Show cursor in file browser & help text
vi: Hiện con trỏ trong bộ duyệt tập tin & văn bản trợ giúp

en: Show this help text and exit
vi: Hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en: Automatically indent new lines
vi: Tự động thụt các dòng mới

en: Scroll per half-screen, not per line
vi: Cuộn mỗi nửa màn hình, không phải từng dòng

en: Cut from cursor to end of line
vi: Cắt từ vị trí con trỏ tới cuối dòng

en: Show line numbers in front of the text
vi: Hiển thị số của dòng phía trước của vă bản

en: Enable the use of the mouse
vi: Hỗ trợ việc dùng chuột

en: Do not read the file (only write it)
vi: Không thể đọc tập tin (chỉ có thể ghi nó)

en: -o <dir>
vi: -o <thư_mục>

en: --operatingdir=<dir>
vi: --operatingdir=<tmục>

en: Set operating directory
vi: Đặt thư mục thao tác

en: Preserve XON (^Q) and XOFF (^S) keys
vi: Cấm các phím XON (^Q) và XOFF (^S)

en: Show a position+portion indicator
vi: Hiển thị bộ chỉ thị vị trí + phần

en: -r <number>
vi: -r <số>

en: --fill=<number>
vi: --fill=<số>

en: Set width for hard-wrap and justify
vi: Đặt chiều rộng để ngắt dòng dài và căn chỉnh

en: -s <program>
vi: -s <chương trình>

en: --speller=<program>
vi: --speller=<chương trình>

en: Use this alternative spell checker
vi: Dùng chương trình kiểm tra chính tả khác

en: Save changes on exit, don't prompt
vi: Tự động lưu khi thoát, đừng hỏi lại

en: Save a file by default in Unix format
vi: Lưu một tập tin theo mặc định ở dạng định Unix

en: View mode (read-only)
vi: Chế độ xem (chỉ đọc)

en: Don't hard-wrap long lines [default]
vi: Đừng ngắt những dòng dài [mặc định]

en: Don't show the two help lines
vi: Đừng hiển thị hai dòng trợ giúp

en: Make Ctrl+Right stop at word ends
vi: Làm cho Ctrl+Right dừng tại cuối từ

en: Also try magic to determine syntax
vi: Cũng thử bộ ma thuật để dò tìm cú pháp

en: Show some states on the title bar
vi: Hiển thị một số trạng thái trên thanh tiêu đề

en: Show a feedback bar at the bottom
vi: Hiển thị thanh phản hồi ở đáy

en: Hide all bars, use whole terminal
vi: Ẩn mọi thanh, sử dụng toàn bộ thiết bị cuối

en:  GNU nano, version %s
vi:  GNU nano, phiên bản %s

en:  Compiled options:
vi:  Tùy chọn biên dịch:

en: Could not reconnect stdin to keyboard
vi: Không thể kết nối lại đầu vào tiêu chuẩn đến bàn phím

en: Reading data from keyboard; type ^D or ^D^D to finish.
vi: Đọc dữ liệu từ bàn phím; gõ ^D hay ^D^D để kết thúc.

en: Failed to open stdin: %s
vi: Gặp lỗi khi khi mở đầu vào tiêu chuẩn: %s

en: Received SIGHUP or SIGTERM
vi: Nhận được tín hiệu SIGHUP hoặc SIGTERM

en: Sorry! Nano crashed!  Code: %d.  Please report a bug.
vi: Rất tiếc! Nano đã đổ vỡ! Mã: %d. Vui lòng báo cáo lỗi này.

en: Use "fg" to return to nano.
vi: Dùng “fg” để quay lại nano.

en: Not possible
vi: Không thể làm được

en: Current syntax determines Tab
vi: Cú pháp hiện hành dò thấy Tab

en: enabled
vi: được bật

en: disabled
vi: bị tắt

note: TRANSLATORS: This refers to a sequence of escape codes * (from the keyboard) that nano does not recognize.
en: Unknown sequence
vi: Chuỗi chưa biết

note: TRANSLATORS: This refers to an unbound function key.
en: Unbound key: F%i
vi: Thôi ràng buộc phím: F%i

en: Unbound key
vi: Thôi ràng buộc phím

en: Unbindable key: M-^%c
vi: Thôi ràng buộc phím: M-^%c

en: Unbindable key: ^[
vi: Thôi ràng buộc phím: ^[

en: Guide column "%s" is invalid
vi: Cột hướng dẫn “%s” không hợp lệ

en: Requested tab size "%s" is invalid
vi: Yêu cầu một kích thước tab “%s” không hợp lệ

en: Requested fill size "%s" is invalid
vi: Yêu cầu một kích thước tô đầy “%s” không hợp lệ

en: Type '%s -h' for a list of available options.
vi: Gõ “%s -h” để biết danh sách các tùy chọn sẵn có.

en: Bad quoting regex "%s": %s
vi: Trích dẫn biểu thức chính quy sai “%s”: %s

en: Invalid search modifier '%c'
vi: Bổ nghĩa tìm kiếm'%c' không hợp lệ

en: Empty search string
vi: Chuỗi tìm kiếm trống rỗng

en: Invalid line or column number
vi: Sai số thứ tự dòng hoặc cột

en: Can open just one file
vi: Chỉ có thể mở một tập tin thôi

en: Welcome to nano.  For basic help, type Ctrl+G.
vi: Chào đón bạn dùng nano. Để xem trợ giúp cơ bản, hãy gõ Ctrl+G.

note: TRANSLATORS: For the next three strings, specify the starting letters * of the translations for "Yes"/"No"/"All".  The first letter of each of * these strings MUST be a single-byte letter; others may be multi-byte.
en: Yy
vi: YyCc

en: Nn
vi: NnKk

en: Aa
vi: AaTt

en: Yes
vi: Có

en: No
vi: Không

en: All
vi: Tất cả

en: Mistakes in '%s'
vi: Sai trong “%s”

en: Problems with history file
vi: Gặp trục trặc với tập tin lịch sử

en: Error in %s on line %zu:
vi: Có lỗi trong %s trên dòng %zu:

en: Argument '%s' has an unterminated "
vi: Đối số “%s” chưa được " kết thúc

en: Regex strings must begin and end with a " character
vi: Biểu thức chính quy phải bắt đầu và kết thúc bởi một ký tự "

en: Empty regex string
vi: Chuỗi biểu thức chính quy trống rỗng

en: Bad regex "%s": %s
vi: Biểu thức chính quy sai “%s”: %s

en: Missing syntax name
vi: Thiếu tên cú pháp

en: Unpaired quote in syntax name
vi: Dấu trích dẫn không đủ cặp trong tên cú pháp

en: The "none" syntax is reserved
vi: Cú pháp “none” là được để dành dùng trong tương lai

en: The "default" syntax does not accept extensions
vi: Cú pháp “default” không chấp nhận phần mở rộng

en: Syntax "%s" has no color commands
vi: Cú pháp “%s” không có câu lệnh màu

en: Missing key name
vi: Thiếu tên phím

en: Key name %s is invalid
vi: Tên phím “%s” không hợp lệ

en: Must specify a function to bind the key to
vi: Phải ghi rõ hàm ràng buộc với tổ hợp phím

note: TRANSLATORS: Do not translate the word "all".
en: Must specify a menu (or "all") in which to bind/unbind the key
vi: Phải chỉ định một trình đơn (hoặc "all") để mà ràng buộc hay không vào phím

en: Function '%s' does not exist in menu '%s'
vi: Chức năng “%s” không tồn tại trong trình đơn “%s”

en: Keystroke %s may not be rebound
vi: Tiếc là không cho phép dùng tổ hợp phím “%s”

en: Command "%s" not understood
vi: Không hiểu câu lệnh “%s”

en: Error expanding %s: %s
vi: Gặp lỗi khi khải triển %s: %s

en: Color '%s' takes no prefix
vi: Màu '%s' không nhận tiền tố

en: Color "%s" not understood
vi: Không hiểu màu “%s”

en: An attribute requires a subsequent comma
vi: Một thuộc tính yêu cầu một dấu phẩy theo sau

en: Missing color name
vi: Thiếu tên màu

en: Missing regex string after '%s' command
vi: Thiếu chuỗi biểu thức chính quy sau lệnh “%s”

en: "start=" requires a corresponding "end="
vi: “start=” (bắt đầu) thì yêu cầu một phần “end=” (kết thúc) tương ứng

en: A '%s' command requires a preceding 'syntax' command
vi: Một lệnh “%s” cần có lệnh “syntax” đi trước

en: The "default" syntax does not accept '%s' regexes
vi: Cú pháp “default” không chấp nhận biểu thức chính quy “%s”

en: Missing argument after '%s'
vi: Thiếu tham số sau “%s”

en: Argument of '%s' lacks closing "
vi: Đối số của “%s” thiếu " kết thúc

en: No key is bound to function '%s' in menu '%s'.  Exiting.
vi: Chưa có phím nào tổ hợp cùng hàm “%s” trong trình đơn “%s”. Nên thoát ra.

en: If needed, use nano with the -I option to adjust your nanorc settings.
vi: Nếu cần, hãy sử dụng trình soạn thảo nano với tùy chọn “-I” để điều chỉnh cài đặt nanorc của bạn.

en: Could not find syntax "%s" to extend
vi: Không thể tìm thấy cú pháp “%s” để khai triển

en: Command "%s" not allowed in included file
vi: Lệnh “%s” không được phép trong tập tin đã bao gồm

en: Missing option
vi: Thiếu tùy chọn

en: Cannot unset option "%s"
vi: Không thể bỏ đặt tùy chọn “%s”

en: Option "%s" requires an argument
vi: Tùy chọn “%s” cần một tham số

en: Argument is not a valid multibyte string
vi: Tham số không phải là một chuỗi đa byte hợp lệ

en: Non-blank characters required
vi: Yêu cầu các ký tự không phải khoảng trắng

en: Even number of characters required
vi: Yêu cầu số lượng các ký tự phải chẵn

en: Two single-column characters required
vi: Yêu cầu hai ký tự một cột

en: Specified rcfile does not exist
vi: Tập tin rcfile đã cho không tồn tại

en: I can't find my home directory!  Wah!
vi: Tôi không thể tìm thấy thư mục cá nhân của mình!

note: TRANSLATORS: The next four modify the search prompt.
en:  [Case Sensitive]
vi:  [Phân biệt HOA/thường]

en:  [Regexp]
vi:  [BTCQ]

en:  (to replace) in selection
vi:  (thay thế) trong lựa chọn

en:  (to replace)
vi:  (thay thế)

note: TRANSLATORS: This is shown when searching takes * more than half a second.
en: Searching...
vi: Đang tìm kiếm...

en: "%.*s%s" not found
vi: Không tìm thấy “%.*s%s”

note: TRANSLATORS: This is a prompt.
en: Replace this instance?
vi: Thay thế minh dụ này?

note: TRANSLATORS: This is a prompt.
en: Replace with
vi: Thay thế bằng

en: Replaced %zd occurrence | Replaced %zd occurrences
vi[0]: Đã thay thế %zd lần

note: TRANSLATORS: This is a prompt.
en: Enter line number, column number
vi: Nhập số thứ tự dòng, cột

en: Not a bracket
vi: Không phải ngoặc đơn

en: No matching bracket
vi: Không có ngoặc đơn tương ứng

en: Placed anchor
vi: Đã đặt điểm neo

en: Removed anchor
vi: Đã xóa điểm neo

en: Jumped to anchor
vi: Nhảy tới điểm neo

en: This is the only anchor
vi: Đây là điểm neo duy nhất

en: There are no anchors
vi: Không có điểm neo nào

en: Mark Set
vi: Đánh dấu văn bản

en: Mark Unset
vi: Hủy dấu văn bản

en: Commenting is not supported for this file type
vi: Đổi sang thành ghi chú không được hỗ trợ với kiểu tập tin này

en: Cannot comment past end of file
vi: Không thể chuyển sang ghi chú qua cuối tập tin

en: Nothing to undo
vi: Không có gì cần hủy bước

note: TRANSLATORS: The next thirteen strings describe actions * that are undone or redone.  They are all nouns, not verbs.
en: addition
vi: thêm

en: line break
vi: ngắt dòng

en: deletion
vi: xóa

en: line join
vi: nối dòng

en: replacement
vi: thay thế

en: erasure
vi: dọn dẹp

note: TRANSLATORS: Remember: these are nouns, NOT verbs.
en: cut
vi: cắt

en: paste
vi: dán

en: insertion
vi: chèn

en: indent
vi: thụt lề

en: unindent
vi: thôi thụt lề

en: comment
vi: ghi chú

en: uncomment
vi: bỏ ghi chú

en: Undid %s
vi: Hủy việc trước %s

en: Nothing to redo
vi: Không có gì cần làm lại

en: Redid %s
vi: Làm lại %s

note: TRANSLATORS: This one goes with Undid/Redid messages.
en: justification
vi: sắp thẳng

en: Selection is empty
vi: Vùng chọn trống rỗng

en: Justified selection
vi: Đã căn hàng vùng chọn

en: Justified file
vi: Căn hàng cho cả tập tin

en: Justified paragraph
vi: Canh hàng cho đoạn văn

en: Buffer is empty
vi: Bộ nhớ đệm trống rỗng

en: Invoking formatter...
vi: Đang gọi bộ định dạng...

en: Error invoking '%s'
vi: Lỗi gọi “%s”

en: Program '%s' complained
vi: Chương trình '%s' đã than phiền

en: Nothing changed
vi: Không có gì thay đổi

note: TRANSLATORS: The next two go with Undid/Redid messages.
en: spelling correction
vi: sửa chính tả

en: formatting
vi: đang định dạng

en: Finished checking spelling
vi: Hoàn thành việc kiểm tra chính tả

en: Buffer has been processed
vi: Bộ nhớ đệm đã được xử lý

en: Unfindable word: %s
vi: Không thể tìm từ: %s

note: TRANSLATORS: This is a prompt.
en: Edit a replacement
vi: Sửa chuỗi thay thế

note: TRANSLATORS: Shown after fixing misspellings in one word.
en: Next word...
vi: Từ kế...

en: Invoking spell checker...
vi: Gọi trình kiểm tra chính tả...

en: Could not get size of pipe buffer
vi: Không lấy được kích thước của bộ đệm đường ống

en: Error invoking "uniq"
vi: Gặp lỗi khi gọi “uniq”

en: Error invoking "sort"
vi: Gặp lỗi khi gọi “sort”

en: Error invoking "spell"
vi: Gặp lỗi khi gọi “spell”

en: No linter is defined for this type of file
vi: Không có kiểm chuẩn cho kiểu này của tập tin

en: Save modified buffer before linting?
vi: Ghi lại bộ đệm đã sửa trước khi kiểm chuẩn?

en: Invoking linter...
vi: Đang gọi bộ kiểm chuẩn...

en: Got 0 parsable lines from command: %s
vi: Nhận được 0 dòng có thể phân tích từ lệnh: %s

en: This message is for unopened file %s, open it in a new buffer?
vi: Lời nhắn này là dành cho tập tin %s chưa được mở, mở nó trong bộ đệm mới?

en: No messages for this file
vi: Không có lời nhắn cho tập tin này

en: At first message
vi: Tại thông báo đầu

en: At last message
vi: Tại thông báo cuối

en: No formatter is defined for this type of file
vi: Không có bộ làm đẹp cho kiểu này của tập tin

en: In Selection:
vi: Trong lựa chọn:

en: line | lines
vi[0]: dòng

en: word | words
vi[0]: từ

en: character | characters
vi[0]: ký tự

note: TRANSLATORS: Shown when the next keystroke will be inserted verbatim.
en: Verbatim Input
vi: Dữ liệu nhập nguyên bản

note: TRANSLATORS: An invalid verbatim Unicode code was typed.
en: Invalid code
vi: Mã không hợp lệ

note: TRANSLATORS: Shown when no text is directly left of the cursor.
en: No word fragment
vi: Không mảnh chữ nào

en: No further matches
vi: Không tìm thấy thêm kết quả nào khớp

note: TRANSLATORS: Shown when there are zero possible completions.
en: No matches
vi: Không tìm thấy

en: Nano is out of memory!
vi: Nano làm hết bộ nhớ!

en: Recording a macro...
vi: Đang ghi vĩ lệnh...

en: Stopped recording
vi: Dừng ghi vĩ lệnh

en: Cannot run macro while recording
vi: Không thể chạy vĩ lệnh khi đang ghi

en: Macro is empty
vi: Vĩ lệnh trống rỗng

en: Too many errors from stdin
vi: Quá nhiều lỗi từ đầu vào tiêu chuẩn

note: TRANSLATORS: This is shown while a six-digit hexadecimal * Unicode character code (%s) is being typed in.
en: Unicode Input: %s
vi: Đầu vào Unicode: %s

note: TRANSLATORS: The next five are "labels" in the title bar.
en: Linting --
vi: Đang kiểm chuẩn --

en: DIR:
vi: TMỤC:

en: View
vi: Trình bày

en: Modified
vi: Đã sửa đổi

en: Restricted
vi: Hạn chế

en: (nameless)
vi: (không tên)

en:  (%zu line) |  (%zu lines)
vi[0]:  (%zu dòng)

en: line %*zd/%zd (%2d%%), col %2zu/%2zu (%3d%%), char %*zu/%zu (%2d%%)
vi: dòng %*zd/%zd (%2d%%), cột %2zu/%2zu (%3d%%), kýtự %*zu/%zu (%2d%%)

en: The nano text editor
vi: Trình soạn thảo văn bản nano

en: version
vi: phiên bản

en: Brought to you by:
vi: Được đem tới bởi:

en: Special thanks to:
vi: Đặc biệt cảm ơn:

en: The Free Software Foundation
vi: Tổ chức Phần mềm Tự do (FSF)

en: the many translators and the TP
vi: nhiều người dịch thuật và TP

en: For ncurses:
vi: Dành cho ncurses:

en: and anyone else we forgot...
vi: và những người khác mà chúng tôi quên...

en: Thank you for using nano!
vi: Cảm ơn bạn đã dùng nano!

en: %s: option '%s%s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn “-%s%s” chưa rõ ràng

en: %s: option '%s%s' is ambiguous; possibilities:
vi: %s: tùy chọn “%s%s” chưa rõ ràng; khả năng là:

en: %s: unrecognized option '%s%s'
vi: %s: không nhận ra tùy chọn “%s%s”

en: %s: option '%s%s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn “%s%s” không không cho phép một đối số

en: %s: option '%s%s' requires an argument
vi: %s: tùy chọn “%s%s” cần một đối số

en: %s: invalid option -- '%c'
vi: %s: Tùy chọn không hợp lệ  -- “%c”

en: %s: option requires an argument -- '%c'
vi: %s: Tùy chọn yêu cầu một đối số -- “%c”

en: Success
vi: Thành công

en: No match
vi: Không tìm thấy

en: Invalid regular expression
vi: Biểu thức chính quy không hợp lệ

en: Invalid collation character
vi: Ký tự đối chiếu không hợp lệ

en: Invalid character class name
vi: Sai tên lớp ký tự

en: Trailing backslash
vi: Có dấu chéo ngược theo sau

en: Invalid back reference
vi: Sai đặt tham chiếu ngược

en: Unmatched [, [^, [:, [., or [=
vi: Có ký tự [, [^, [:, [. hay “[^” lẻ cặp

en: Unmatched ( or \(
vi: Có dấu ngoặc mở “(” hay “\(” lẻ đôi

en: Unmatched \{
vi: Chưa khớp \{

en: Invalid content of \{\}
vi: Nội dung của “\{\}” không hợp lệ

en: Invalid range end
vi: Sai kết thúc phạm vi

en: Memory exhausted
vi: Hết bộ nhớ

en: Invalid preceding regular expression
vi: Sai đặt biểu thức chính quy đi trước

en: Premature end of regular expression
vi: Kết thúc sớm biểu thức chính quy

en: Regular expression too big
vi: Biểu thức chính quy quá lớn

en: Unmatched ) or \)
vi: Có ký tự “)” hoặc “\)” lẻ đôi

en: No previous regular expression
vi: Không có biểu thức chính quy đi trước
