nautilus - en to th translation catalogue (1119 entries)

en: Run Software
th: เรียกซอฟต์แวร์ทำงาน

en: Files
th: ไฟล์

en: Access and organize files
th: เข้าถึงและจัดระเบียบไฟล์

en: Files, also known as Nautilus, is the default file manager of the GNOME desktop. It provides a simple and integrated way of managing your files and browsing your file system.
th: “ไฟล์” หรือที่เรียกอีกชื่อหนึ่งว่า Nautilus เป็นโปรแกรมจัดการไฟล์เริ่มต้นของเดสก์ท็อป GNOME ซึ่งจัดเตรียมวิธีที่ง่ายและมีบูรณาการในการจัดการไฟล์และท่องดูระบบไฟล์ของคุณ

en: Nautilus supports all the basic functions of a file manager and more. It can search and manage your files and folders, both locally and on a network, read and write data to and from removable media, run scripts, and launch apps. It has three views: Icon Grid, Icon List, and Tree List. Its functions can be extended with plugins and scripts.
th: Nautilus รองรับการทำงานพื้นฐานทุกอย่างของเครื่องมือจัดการไฟล์และมากกว่านั้น สามารถค้นหาและจัดการไฟล์และโฟลเดอร์ของคุณ ทั้งในเครื่องและบนเครือข่าย อ่านและเขียนข้อมูลกับสื่อถอดเสียบ เรียกทำงานสคริปต์ และเรียกทำงานแอป Nautilus มี 3 มุมมองให้เลือกใช้: แถวตารางไอคอน, รายชื่อไอคอน และแบบต้นไม้ การทำงานต่างๆ สามารถขยายต่อเติมได้โดยใช้ปลั๊กอินและสคริปต์

en: Grid View
th: มุมมองแบบตาราง

en: List View
th: มุมมองแบบรายชื่อ

en: Search
th: ค้นหา

en: Selection of Multiple Files
th: การเลือกหลายไฟล์

note: Translators: Search terms to find this application. Do NOT translate or localize the semicolons! The list MUST also end with a semicolon!
en: folder;manager;explore;disk;filesystem;nautilus;
th: โฟลเดอร์;เครื่องมือจัดการ;สำรวจ;ดิสก์;ระบบไฟล์;nautilus;

en: New Window
th: หน้าต่างใหม่

en: Always use the location entry, instead of the pathbar
th: ใช้ช่องกรอกตำแหน่งเสมอ แทนที่จะเป็นแถบแสดงพาธ

en: If set to true, Files will always use a textual input entry for the location toolbar, instead of the pathbar.
th: ถ้าเป็นจริง “ไฟล์” จะใช้ช่องกรอกข้อความสำหรับรับตำแหน่งในแถบเครื่องมือเสมอ แทนที่จะเป็นแถบแสดงพาธ

en: Where to perform recursive search
th: ตำแหน่งที่จะค้นหาแบบลงลึก

en: Locations in which Files should search subfolders. Available values are “local-only”, “always”, “never”.
th: “ไฟล์” ควรค้นหาลงไปในโฟลเดอร์ย่อยในที่ใด ค่าที่ใช้ได้คือ “local-only” (ในเครื่องเท่านั้น), “always” (ค้นเสมอ), “never” (ไม่ค้น)

en: Filter the search dates using either last used or last modified
th: กรองวันที่ที่ค้นหาโดยใช้วันที่ใช้งานล่าสุดหรือวันที่แก้ไขล่าสุด

en: Filter the search dates using either last used or last modified.
th: กรองวันที่ที่ค้นหาโดยใช้วันที่ใช้งานล่าสุดหรือวันที่แก้ไขล่าสุด

en: Whether to show a context menu item to delete permanently
th: จะแสดงรายการเมนูคลิกขวาสำหรับลบอย่างถาวรหรือไม่

en: If set to true, Files will show a delete permanently context menu item to bypass the Trash.
th: ถ้าเป็นจริง “ไฟล์” จะแสดงรายการเมนูคลิกขวาสำหรับลบอย่างถาวร เพื่อข้ามขั้นตอนการทิ้งลงถังขยะ

en: Whether to show context menu items to create links from copied or selected files
th: จะแสดงรายการเมนูคลิกขวาสำหรับสร้างลิงก์จากไฟล์ที่คัดลอกหรือที่เลือกหรือไม่

en: If set to true, Files will show context menu items to create links from the copied or selected files.
th: ถ้าเป็นจริง “ไฟล์” จะแสดงรายการเมนูคลิกขวาสำหรับสร้างลิงก์จากไฟล์ที่คัดลอกหรือที่เลือก

en: When to show number of items in a folder
th: เวลาที่จะแสดงจำนวนรายการในโฟลเดอร์

en: Speed tradeoff for when to show the number of items in a folder. If set to “always” then always show item counts, even if the folder is on a remote server. If set to “local-only” then only show counts for local file systems. If set to “never” then never bother to compute item counts.
th: ข้อกำหนดเพื่อปรับความเร็วในการแสดงจำนวนรายการในโฟลเดอร์ ถ้ากำหนดเป็น “always” ก็จะแสดงจำนวนรายการเสมอ แม้โฟลเดอร์จะอยู่ที่เซิร์ฟเวอร์บนเครือข่ายก็ตาม ถ้ากำหนดเป็น “local-only” ก็จะแสดงจำนวนรายการสำหรับระบบไฟล์ในเครื่องเท่านั้น ถ้ากำหนดเป็น “never” ก็จะไม่พยายามนับจำนวนรายการเลย

en: Type of click used to launch/open files
th: วิธีคลิกสำหรับเปิดไฟล์หรือเรียกโปรแกรม

en: Possible values are “single” to launch files on a single click, or “double” to launch them on a double click.
th: ค่าที่ตั้งได้คือ “single” สำหรับเรียกใช้ไฟล์ด้วยการคลิกครั้งเดียว หรือ “double” สำหรับการคลิกสองครั้ง

en: Show the package installer for unknown MIME types
th: แสดงเครื่องมือติดตั้งแพกเกจสำหรับชนิด MIME ที่ไม่รู้จัก

en: Whether to show the user a package installer dialog in case an unknown MIME type is opened, in order to search for an app to handle it.
th: กำหนดว่าจะแสดงกล่องโต้ตอบติดตั้งแพกเกจต่อผู้ใช้หรือไม่ ในกรณีที่มีการเปิดรายการที่มีชนิด MIME ที่ไม่รู้จัก เพื่อค้นหาแอปมาจัดการ

en: Use extra mouse button events in Files
th: ใช้เมาส์ปุ่มพิเศษใน “ไฟล์”

en: For users with mice that have “Forward” and “Back” buttons, this key will determine if any action is taken inside of Files when either is pressed.
th: สำหรับผู้ใช้ที่ใช้เมาส์ที่มีปุ่ม “ถัดไป” และ “ถอยกลับ” คีย์นี้จะกำหนดว่าจะกระทำสิ่งใดหรือไม่ใน “ไฟล์” เมื่อมีการกดปุ่มดังกล่าว

en: Mouse button to activate the “Forward” command in browser window
th: ปุ่มเมาส์ที่จะสั่งคำสั่ง “ถัดไป” ในหน้าต่างเบราว์เซอร์

en: For users with mice that have buttons for “Forward” and “Back”, this key will set which button activates the “Forward” command in a browser window. Possible values range between 6 and 14.
th: สำหรับผู้ใช้ที่ใช้เมาส์ที่มีปุ่ม “ถัดไป” และ “ถอยกลับ” คีย์นี้จะกำหนดว่าปุ่มใดจะสั่งคำสั่ง “ถัดไป” ในหน้าต่างเบราว์เซอร์ ค่าที่ใช้ได้จะอยู่ในช่วง 6 ถึง 14

en: Mouse button to activate the “Back” command in browser window
th: ปุ่มเมาส์ที่จะสั่งคำสั่ง “ถอยกลับ” ในหน้าต่างเบราว์เซอร์

en: For users with mice that have buttons for “Forward” and “Back”, this key will set which button activates the “Back” command in a browser window. Possible values range between 6 and 14.
th: สำหรับผู้ใช้ที่ใช้เมาส์ที่มีปุ่ม “ถัดไป” และ “ถอยกลับ” คีย์นี้จะกำหนดว่าปุ่มใดจะสั่งคำสั่ง “ถอยกลับ” ในหน้าต่างเบราว์เซอร์ ค่าที่ใช้ได้จะอยู่ในช่วง 6 ถึง 14

en: When to show thumbnails of files
th: เวลาที่จะแสดงภาพตัวอย่างของไฟล์ต่างๆ

en: Speed trade-off for when to show a file as a thumbnail. If set to “always” then always thumbnail, even if the folder is on a remote server. If set to “local-only” then only show thumbnails for local file systems. If set to “never” then never bother to thumbnail files, just use a generic icon. Despite what the name may suggest, this applies to any previewable file type.
th: ข้อกำหนดเพื่อปรับความเร็วในการแสดงไฟล์รูปภาพเป็นภาพย่อ ถ้ากำหนดเป็น “always” ก็จะแสดงภาพย่อเสมอ แม้โฟลเดอร์จะอยู่ที่เซิร์ฟเวอร์บนเครือข่ายก็ตาม ถ้ากำหนดเป็น “local-only” ก็จะแสดงภาพย่อสำหรับระบบไฟล์ในเครื่องเท่านั้น ถ้ากำหนดเป็น “never” ก็จะไม่พยายามแสดงภาพย่อเลย และจะใช้ไอคอนรูปทั่วไปเท่านั้น แม้ชื่อของคีย์นี้จะเกี่ยวกับรูปภาพ แต่ก็ใช้ได้กับไฟล์ทุกชนิดที่แสดงภาพตัวอย่างได้

en: Maximum image size for thumbnailing
th: ขนาดภาพที่ใหญ่สุดสำหรับการสร้างภาพตัวอย่าง

en: Images over this size (in megabytes) won’t be thumbnailed. The purpose of this setting is to avoid thumbnailing large images that may take a long time to load or use lots of memory.
th: รูปที่ใหญ่กว่าขนาดนี้ (เป็นจำนวนเมกะไบต์) จะไม่แสดงเป็นภาพย่อ จุดประสงค์ของการตั้งค่านี้เพื่อหลีกเลี่ยงภาพตัวอย่างขนาดใหญ่ ซึ่งจะทำให้ต้องใช้เวลาในการโหลดภาพ หรือใช้หน่วยความจำมาก

en: Default sort order
th: การเรียงลำดับโดยเริ่มต้น

en: The default sort-order for items in the icon view. Possible values are “name”, “size”, “type”, “mtime”, “atime” and “starred”.
th: การเรียงลำดับโดยเริ่มต้นของรายการในมุมมองแบบไอคอน ค่าที่เป็นไปได้คือ “name" (ชื่อ), “size” (ขนาด), “type” (ชนิด), “mtime” (เวลาแก้ไข), “atime” (เวลาเข้าถึง) และ “starred” (ติดดาว)

en: Reverse sort order in new windows
th: กลับการเรียงลำดับในหน้าต่างใหม่

en: If true, files in new windows will be sorted in reverse order. I.e., if sorted by name, then instead of sorting the files from “a” to “z”, they will be sorted from “z” to “a”; if sorted by size, instead of being incrementally they will be sorted decrementally.
th: ถ้าเป็นจริง ไฟล์ในหน้าต่างใหม่จะถูกเรียงในลำดับย้อนกลับ กล่าวคือ ถ้าเรียงตามชื่อ แทนที่จะเรียงจาก “a” ไป “z” ก็จะเรียงจาก “z” ไป “a” ถ้าเรียงตามขนาด แทนที่จะเรียงจากเล็กไปใหญ่ ก็จะเรียงจากใหญ่ไปเล็ก

en: Default folder viewer
th: การแสดงโฟลเดอร์แบบเริ่มต้น

en: When a folder is visited this viewer is used. Possible values are “list-view”, and “icon-view”.
th: มุมมองสำหรับเปิดดูโฟลเดอร์ถ้าโฟลเดอร์นั้นไม่ได้ตั้งให้ใช้มุมมองอื่นไว้ ค่าที่เป็นไปได้คือ “list-view” (มุมมองแบบรายชื่อ) และ “icon-view” (มุมมองแบบไอคอน)

en: Whether to show hidden files
th: จะแสดงไฟล์ที่ซ่อนไว้หรือไม่

en: This key is deprecated and ignored. The “show-hidden” key from “org.gtk.Settings.FileChooser” is now used instead.
th: คีย์นี้เลิกใช้แล้วและไม่สนใจอีกต่อไป ขณะนี้ใช้คีย์ “show-hidden” จาก “org.gtk.Settings.FileChooser” แทน

en: Whether GTK 4 settings migration happened
th: กำหนดว่ามีการโอนย้ายการตั้งค่ามายัง GTK 4 หรือไม่

en: Whether settings shared with GtkFileChooser have been migrated from their GTK 3 keys to the GTK 4 ones.
th: กำหนดว่าได้มีการโอนย้ายการตั้งค่าที่ใช้ร่วมกับ GtkFileChooser จากคีย์ GTK 3 มายัง GTK 4 หรือไม่

en: Whether to open the hovered folder after a timeout when drag and drop operation
th: จะเปิดโฟลเดอร์ที่แช่เมาส์ค้างเกินกำหนดเวลาขณะลากวางหรือไม่

en: If this is set to true, when performing a drag and drop operation the hovered folder will open automatically after a timeout.
th: ถ้าเป็นจริง ในการลากวาง โฟลเดอร์ที่ถูกแช่เมาส์ค้างจะถูกเปิดโดยอัตโนมัติหลังครบกำหนดเวลา

en: Whether to have full text search enabled by default when opening a new window/tab
th: กำหนดว่าจะเปิดใช้การค้นหาข้อความแบบเต็มโดยปริยายเมื่อเปิดหน้าต่าง/แท็บใหม่หรือไม่

en: If set to true, Files will also match the file contents besides the name. This toggles the default active state, which can still be overridden in the search popover
th: ถ้าเป็นจริง “ไฟล์” จะจับคู่เนื้อหาไฟล์นอกจากชื่อ จะสลับสถานะทำงานโดยเริ่มต้น ซึ่งสามารถทับในการค้นหาแบบ popover

en: How to display file timestamps in the views
th: รูปแบบการแสดงผลเวลาและวันที่ของไฟล์ในมุมมองต่างๆ

en: If set to 'simple', Files will show Today and Yesterday with time, otherwise the exact date without time. If set to 'detailed', it will always show the exact date and time.
th: ถ้าตั้งเป็น 'simple' “ไฟล์” จะแสดงคำว่า “วันนี้” และ “เมื่อวาน” พร้อมด้วยเวลา หรือไม่ก็จะแสดงวันที่ตามจริงโดยไม่มีเวลาอยู่ด้วย ถ้าตั้งเป็น 'detailed' ก็จะแสดงวันที่และเวลาตามจริงตลอด

en: Default format for compressing files
th: ฟอร์แมตเริ่มต้นสำหรับการบีบอัดไฟล์

en: The format that will be selected when compressing files.
th: ฟอร์แมตที่จะเลือกใช้เมื่อบีบอัดไฟล์

en: List of possible captions on icons
th: รายชื่อคำบรรยายไอคอนที่เป็นไปได้

en: A list of captions below an icon in the icon view. The actual number of captions shown depends on the zoom level. Some possible values are: “size”, “type”, “date_modified”, “owner”, “group”, “permissions”, and “mime_type”.
th: รายชื่อของคำอธิบายใต้ไอคอนในมุมมองแบบไอคอน จำนวนคำอธิบายที่แสดงจริงจะขึ้นอยู่กับระดับการซูม ค่าที่เป็นไปได้เช่น: “size” (ขนาด), “type” (ชนิด), “date_modified” (วันที่แก้ไข), “owner” (เจ้าของ), “group” (กลุ่ม), “permissions” (สิทธิ์), และ “mime_type” (ชนิด MIME)

en: Default icon view zoom level
th: ขนาดย่อขยายมุมมองไอคอนโดยเริ่มต้น

en: Default list view zoom level
th: ขนาดย่อขยายรายชื่อโดยเริ่มต้น

en: Columns visible in list view
th: คอลัมน์ที่จะแสดงในมุมมองแบบรายชื่อ

en: Column order in list view
th: ลำดับคอลัมน์ในมุมมองแบบรายชื่อ

en: Use tree view
th: ใช้มุมมองต้นไม้

en: Whether a tree should be used for list view navigation instead of a flat list.
th: กำหนดว่าจะท่องดูมุมมองรายชื่อด้วยโครงสร้างต้นไม้แทนรายชื่อแบบแบนหรือไม่

en: Initial size of the window
th: ขนาดเริ่มต้นของหน้าต่าง

en: A tuple containing the initial width and height of the app window.
th: tuple ที่มีความกว้างและความสูงเริ่มต้นของหน้าต่างแอป

en: Whether the navigation window should be maximized
th: กำหนดว่าหน้าต่างท่องดูควรขยายแผ่หรือไม่

en: Whether the navigation window should be maximized by default.
th: กำหนดว่าหน้าต่างท่องดูควรขยายแผ่โดยเริ่มต้นหรือไม่

en: You can stop this operation by clicking cancel.
th: ถ้าต้องการเลิกปฏิบัติการนี้โปรดคลิกปุ่ม ยกเลิก

en: _Cancel
th: _ยกเลิก

en: %d hour | %d hours
th[0]: %d ชั่วโมง

en: %d minute | %d minutes
th[0]: %d นาที

en: %d second | %d seconds
th[0]: %d วินาที

note: 0 seconds
en: 0 seconds
th: 0 วินาที

en: Title
th: ชื่อ

en: Artist
th: ศิลปิน

en: Album
th: อัลบั้ม

en: Comment
th: หมายเหตุ

en: Year
th: ปี

en: Dimensions
th: ขนาด

en: Video Codec
th: ตัวแปลงสัญญาณวิดีโอ

en: Video Bit Rate
th: อัตราบิตวิดีโอ

en: %0.2f frame per second | %0.2f frames per second
th[0]: %0.2f เฟรมต่อวินาที

en: Frame Rate
th: อัตราเฟรม

en: Audio Codec
th: ตัวแปลงสัญญาณเสียง

en: Audio Bit Rate
th: อัตราบิตเสียง

en: Sample Rate
th: อัตราแซมเปิล

en: Surround
th: รอบทิศทาง

en: Mono
th: โมโน

en: Stereo
th: สเตริโอ

en: Channels
th: ช่อง

note: Some sort of failure occurred. How 'bout we tell the user?
en: Oops! Something went wrong.
th: อุ๊ย! มีอะไรบางอย่างผิดพลาด

en: Audio and Video Properties
th: คุณสมบัติเสียงและวิดีโอ

en: Audio Properties
th: คุณสมบัติเสียง

en: Video Properties
th: คุณสมบัติวีดีโอ

en: Duration
th: ระยะเวลา

en: Container
th: คอนเทนเนอร์

en: Audio/Video Properties
th: คุณสมบัติเสียง/วิดีโอ

en: Image Type
th: ชนิดของรูป

en: %d pixel | %d pixels
th[0]: %d พิกเซล

en: Width
th: ความกว้าง

en: Height
th: ความสูง

en: Camera Brand
th: ยี่ห้อกล้อง

en: Camera Model
th: รุ่นกล้อง

en: Exposure Time
th: ความเร็วชัตเตอร์

en: Exposure Program
th: โปรแกรมการถ่ายภาพ

en: Aperture Value
th: หน้ากล้อง

en: ISO Speed Rating
th: ความไวแสง (ISO)

en: Flash Fired
th: ใช้แฟลช

en: Metering Mode
th: วิธีวัดแสง

en: Focal Length
th: ระยะโฟกัส

en: Software
th: ซอฟต์แวร์

en: Description
th: คำบรรยาย

en: Keywords
th: คำหลัก

en: Creator
th: ผู้สร้าง

en: Created On
th: สร้างเมื่อ

en: Copyright
th: ลิขสิทธิ์

en: Rating
th: การจัดเรต

en: Coordinates
th: ระยะพิกัด

en: Failed to load image information
th: โหลดข้อมูลภาพไม่สำเร็จ

en: Image Properties
th: คุณสมบัติของรูป

en: Unable to create a required folder. Please create the following folder, or set permissions such that it can be created:
    %s
th: ไม่สามารถสร้างโฟลเดอร์ที่จำเป็นได้ กรุณาสร้างโฟลเดอร์นี้ หรือตั้งสิทธิ์เพื่อให้สามารถสร้างโฟลเดอร์นี้ได้:
    %s

en: Unable to create required folders. Please create the following folders, or set permissions such that they can be created:
    %s
th: ไม่สามารถสร้างโฟลเดอร์ที่จำเป็นได้ กรุณาสร้างโฟลเดอร์เหล่านี้ หรือตั้งสิทธิ์เพื่อให้สามารถสร้างโฟลเดอร์เหล่านี้ได้:
    %s

en: --quit cannot be used with URIs.
th: ใช้ --quit กับ URI ไม่ได้

en: --select must be used with at least an URI.
th: --select จะต้องใช้กับ URI อย่างน้อยหนึ่ง URI ขึ้นไป

en: There was an error displaying help
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะแสดงวิธีใช้

en: _OK
th: _ตกลง

en: “%s” is an internal protocol. Opening this location directly is not supported.
th: “%s” เป็นโพรโทคอลภายใน ไม่รองรับการเปิดตำแหน่งนี้โดยตรง

en: Show the version of the program.
th: แสดงรุ่นของโปรแกรม

en: Always open a new window for browsing specified URIs
th: เปิดหน้าต่างใหม่เสมอเพื่อท่องดู URI ที่ระบุ

en: Quit Nautilus.
th: ออกจาก Nautilus

en: Select specified URI in parent folder.
th: เลือก URI ที่ระบุในโฟลเดอร์แม่

en: [URI…]
th: [URI...]

en: Could not set as default
th: ไม่สามารถกำหนดเป็นค่าเริ่มต้น

en: Error while setting “%s” as default app: %s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะกำหนด “%s” เป็นแอปเริ่มต้น: %s

note: Translators: %s is the filename.  i.e. "Choose an app to open test.jpg"
en: Choose an app to open <b>%s</b>
th: เลือกแอปที่จะใช้เปิด <b>%s</b>

en: Open Items
th: เปิดรายการ

en: Open Folder
th: เปิดโฟลเดอร์

en: Open File
th: เปิดไฟล์

en: Unable to start the program:
    %s
th: ไม่สามารถเริ่มทำงานโปรแกรม:
    %s

en: The program is not marked as executable.
th: โปรแกรมนี้ไม่ได้ถูกทำเครื่องหมายไว้ว่าสามารถเรียกใช้ได้

en: Unable to locate the program
th: หาโปรแกรมไม่พบ

en: Oops! There was a problem running this software.
th: โอ๊ะ! มีปัญหาบางประการขณะเรียกทำงานโปรแกรมนี้

en: If you don’t trust this location or aren’t sure, press Cancel.
th: ถ้าคุณไม่ไว้วางใจแหล่งนี้หรือยังไม่แน่ใจ ก็กดยกเลิก

en: “%s” contains software intended to be automatically started. Would you like to run it?
th: “%s” มีซอฟต์แวร์ที่กำหนดไว้ให้เริ่มทำงานโดยอัตโนมัติ คุณต้องการให้เรียกทำงานหรือไม่?

en: _Run
th: เ_รียกใช้

en: “%s” would not be a unique new name.
th: “%s” จะเป็นชื่อใหม่ที่ซ้ำกันหลายครั้ง

en: “%s” would conflict with an existing file.
th: “%s” จะเป็นชื่อที่ชนกับไฟล์ที่มีอยู่ก่อน

en: Name cannot be empty.
th: ชื่อต้องไม่ว่างเปล่า

en: Name cannot contain “/”.
th: ชื่อไม่สามารถมี “/” ได้

en: “.” is not a valid name.
th: “.” ไม่ใช่ชื่อที่ใช้ได้

en: “..” is not a valid name.
th: “..” ไม่ใช่ชื่อที่ใช้ได้

en: Rename %d Folder | Rename %d Folders
th[0]: เปลี่ยนชื่อ %d โฟลเดอร์

en: Rename %d File | Rename %d Files
th[0]: เปลี่ยนชื่อ %d ไฟล์

note: To translators: %d is the total number of files and folders. * Singular case of the string is never used
en: Rename %d File and Folder | Rename %d Files and Folders
th[0]: เปลี่ยนชื่อ %d ไฟล์และโฟลเดอร์

en: Original Name (Ascending)
th: ชื่อเดิม (จากหน้าไปหลัง)

en: Original Name (Descending)
th: ชื่อเดิม (จากหลังมาหน้า)

en: First Modified
th: แก้ไขแรกสุด

en: Last Modified
th: แก้ไขหลังสุด

en: First Created
th: สร้างแรกสุด

en: Last Created
th: สร้างหลังสุด

en: Camera model
th: รุ่นกล้อง

en: Creation date
th: วันที่สร้าง

en: Season number
th: หมายเลขฤดูกาล

en: Episode number
th: หมายเลขตอน

en: Track number
th: หมายเลขร่องเสียง

en: Artist name
th: ชื่อศิลปิน

en: Album name
th: ชื่ออัลบั้ม

en: Original file name
th: ชื่อไฟล์เดิม

en: Home
th: บ้าน

en: Clipboard string cannot be NULL.
th: สตริงคลิปบอร์ดไม่สามารถเป็น NULL ได้

note: Translators: Do not translate 'cut' and 'copy'. These are literal keywords.
en: Nautilus Clipboard must begin with “cut” or “copy”.
th: คลิปบอร์ด Nautilus ต้องขึ้นต้นด้วย “cut” หรือ “copy”

en: Nautilus Clipboard must not have empty lines.
th: คลิปบอร์ด Nautilus ต้องไม่มีบรรทัดเปล่า

en: View More
th: ดูเพิ่มเติม

en: Name
th: ชื่อ

en: The name and icon of the file.
th: ชื่อและไอคอนของไฟล์

en: Size
th: ขนาด

en: The size of the file.
th: ขนาดของไฟล์

en: Type
th: ชนิด

en: The type of the file.
th: ชนิดของไฟล์

note: Translators: This refers to a date time
en: Modified
th: วันที่แก้ไข

en: The date the file was modified.
th: วันที่แก้ไขไฟล์

en: Detailed Type
th: ชนิดรายละเอียด

en: The detailed type of the file.
th: ชนิดรายละเอียดของไฟล์

en: Accessed
th: วันที่เข้าถึง

en: The date the file was accessed.
th: วันที่เข้าถึงไฟล์

note: Translators: This refers to a date time
en: Created
th: วันที่สร้าง

en: The date the file was created.
th: วันที่สร้างไฟล์

en: Owner
th: เจ้าของ

en: The owner of the file.
th: เจ้าของไฟล์

en: Group
th: กลุ่ม

en: The group of the file.
th: กลุ่มของไฟล์

en: Permissions
th: สิทธิ์

en: The permissions of the file.
th: การกำหนดสิทธิ์ของไฟล์

en: Recency
th: ล่าสุด

en: The date the file was accessed by the user.
th: วันที่เข้าถึงไฟล์โดยผู้ใช้

en: Shows if file is starred.
th: แสดงถ้าไฟล์มีการติดดาว

en: Trashed On
th: ทิ้งลงถังขยะเมื่อ

en: Date when file was moved to the Trash
th: วันที่ที่ไฟล์ถูกย้ายมาลงถังขยะ

en: Original Location
th: ตำแหน่งเดิม

en: Original location of file before moved to the Trash
th: ตำแหน่งเดิมของไฟล์ก่อนที่จะถูกย้ายมาลงถังขยะ

en: Relevance
th: ความเกี่ยวข้อง

en: Relevance rank for search
th: ลำดับความเกี่ยวข้องในผลการค้นหา

en: Compatible with all operating systems.
th: ใช้ได้กับทุกระบบปฏิบัติการ

en: Encrypted ZIP (.zip)
th: ZIP แบบเข้ารหัส (.zip)

en: Password-protected ZIP, must be installed on Windows and Mac.
th: ไฟล์ ZIP แบบมีการป้องกันด้วยรหัสผ่าน ต้องติดตั้งซอฟต์แวร์เพิ่มบน Windows และ Mac

en: Smaller archives but Linux and Mac only.
th: ไฟล์จัดเก็บขนาดเล็กกว่า แต่ใช้ได้เฉพาะกับลินุกซ์และแมค

en: Smaller archives but must be installed on Windows and Mac.
th: ไฟล์จัดเก็บขนาดเล็กกว่า แต่ต้องติดตั้งโปรแกรมเพิ่มในวินโดวส์และแมค

en: Since %s
th: ตั้งแต่ %s

en: Details: %s
th: รายละเอียด: %s

en: There was an error launching the app.
th: เกิดข้อผิดพลาดในการเปิดแอป

en: Details: The proxy has not been created.
th: รายละเอียด: ยังไม่ได้สร้างพร็อกซี

en: _Move Here
th: _ย้ายมาที่นี่

en: _Copy Here
th: _คัดลอกมาที่นี่

en: _Link Here
th: _ลิงก์มาที่นี่

en: Cancel
th: ยกเลิก

en: Dropped Image
th: ภาพที่ปล่อยลงมา

en: You do not have the permissions necessary to view the contents of “%s”.
th: คุณไม่มีสิทธิ์ในการดูเนื้อหาของ “%s”

en: “%s” could not be found. Perhaps it has recently been deleted.
th: ไม่พบ “%s” ไฟล์นี้อาจจะเพิ่งถูกลบไป

en: Sorry, could not display all the contents of “%s”: %s
th: ขออภัย ไม่สามารถแสดงเนื้อหาทั้งหมดของ “%s” ได้: %s

en: This location could not be displayed.
th: ไม่สามารถแสดงตำแหน่งนี้ได้

en: You do not have the permissions necessary to change the group of “%s”.
th: คุณไม่มีสิทธิเปลี่ยนกลุ่มของ “%s”

note: fall through
en: Sorry, could not change the group of “%s”: %s
th: ขออภัย ไม่สามารถเปลี่ยนกลุ่มของ “%s”: %s

en: The group could not be changed.
th: ไม่สามารถเปลี่ยนกลุ่มได้

en: Sorry, could not change the owner of “%s”: %s
th: ขออภัย ไม่สามารถเปลี่ยนเจ้าของของ “%s”: %s

en: The owner could not be changed.
th: ไม่สามารถเปลี่ยนเจ้าของได้

en: Sorry, could not change the permissions of “%s”: %s
th: ขออภัย ไม่สามารถเปลี่ยนสิทธิ์ของ “%s”: %s

en: The permissions could not be changed.
th: ไม่สามารถเปลี่ยนสิทธิ์ผู้ใช้ได้

en: The name “%s” is already used in this location. Please use a different name.
th: ชื่อ “%s” ถูกใช้ไปแล้วในตำแหน่งนี้ กรุณาใช้ชื่ออื่น

en: There is no “%s” in this location. Perhaps it was just moved or deleted?
th: ไม่มี “%s” ในตำแหน่งนี้ ไฟล์นี้อาจจะเพิ่งถูกลบหรือย้ายไป

en: You do not have the permissions necessary to rename “%s”.
th: คุณไม่มีสิทธิ์เปลี่ยนชื่อ “%s”

en: The name “%s” is not valid because it contains the character “%c”. Please use a different name.
th: ชื่อ “%s” ไม่ถูกต้องเพราะมีตัวอักษร "%c" กรุณาใช้ชื่ออื่น

en: The name “%s” is not valid. Please use a different name.
th: ชื่อ “%s” ไม่ถูกต้อง กรุณาใช้ชื่ออื่น

en: The name “%s” is too long. Please use a different name.
th: ชื่อ “%s” ยาวเกินไป กรุณาใช้ชื่ออื่น

en: Could not rename “%s” because a process is using it. If it's open in another application, close it before renaming it.
th: ไม่สามารถเปลี่ยนชื่อ “%s” ได้เนื่องจากมีโปรเซสใช้งานอยู่ หากเปิดอยู่ในแอปพลิเคชันอื่น ให้ปิดแอปก่อนเปลี่ยนชื่อ

note: fall through
en: Sorry, could not rename “%s” to “%s”: %s
th: ขออภัย ไม่สามารถเปลี่ยนชื่อ “%s” เป็น “%s” ได้: %s

en: The item could not be renamed.
th: ไม่สามารถเปลี่ยนชื่อรายการได้

en: Renaming “%s” to “%s”.
th: กำลังเปลี่ยนชื่อ “%s” เป็น “%s”

en: This file cannot be mounted
th: ไม่สามารถเมานท์ไฟล์นี้ได้

en: This file cannot be unmounted
th: ไม่สามารถเลิกเมานท์ไฟล์นี้ได้

en: This file cannot be ejected
th: ไม่สามารถนำไฟล์นี้ออกได้

en: This file cannot be started
th: ไม่สามารถเริ่มทำงานไฟล์นี้ได้

en: This file cannot be stopped
th: ไม่สามารถหยุดไฟล์นี้ได้

en: Slashes are not allowed in filenames
th: ไม่อนุญาตให้ใช้เครื่องหมายทับในชื่อไฟล์

en: Toplevel files cannot be renamed
th: ไม่สามารถเปลี่ยนชื่อไฟล์ระดับบนสุดได้

en: File not found
th: ไม่พบไฟล์

en: Not allowed to set permissions
th: ไม่มีสิทธิ์ในการกำหนดสิทธิ์

en: Not allowed to set owner
th: ไม่มีสิทธิ์กำหนดเจ้าของ

en: Specified owner “%s” doesn’t exist
th: ไม่มีผู้ใช้ “%s” ที่ระบุ

en: Not allowed to set group
th: ไม่มีสิทธิ์กำหนดกลุ่มเจ้าของ

en: Specified group “%s” doesn’t exist
th: กลุ่มที่ระบุ “%s” ไม่มีอยู่

note: Translators: This is a username followed by "(You)" to indicate the file is owned by the current user
en: %s (You)
th: %s (คุณ)

en: %'u item | %'u items
th[0]: %'u รายการ

en: %'u folder | %'u folders
th[0]: %'u โฟลเดอร์

en: %'u file | %'u files
th[0]: %'u ไฟล์

en: %s byte | %s bytes
th[0]: %s ไบต์

note: This means no contents at all were readable
en: ? bytes
th: ? ไบต์

note: This means no contents at all were readable
en: ? items
th: ? รายการ

note: Translators: This about a file type.
en: Unknown type
th: ไม่ทราบชนิด

note: Fallback, use for both unknown attributes and attributes * for which we have no more appropriate default.
en: Unknown
th: ไม่ทราบ

en: Program
th: โปรแกรม

en: Audio
th: เสียง

en: Font
th: แบบอักษร

en: Image
th: รูปภาพ

en: Archive
th: ไฟล์จัดเก็บ

en: Markup
th: มาร์กอัป

en: Text
th: ข้อความ

en: Video
th: วีดีโอ

en: Contacts
th: ที่อยู่ติดต่อ

en: Calendar
th: ปฏิทิน

en: Document
th: เอกสาร

en: Presentation
th: งานนำเสนอ

en: Spreadsheet
th: ตารางคำนวณ

note: Refers to a file type which is known but not one of the basic types
en: Other
th: อื่นๆ

en: Binary
th: ไบนารี

en: Folder
th: โฟลเดอร์

en: Link
th: ลิงก์

note: Note to localizers: convert file type string for file * (e.g. "folder", "plain text") to file type for symbolic link * to that kind of file (e.g. "link to folder"). Translators: File name for new symlink. %s is target's name
en: Link to %s
th: เชื่อมโยงไปยัง %s

en: Link (broken)
th: ลิงก์ (ขาด)

note: Translators: This refers to available space in a folder; e.g.: 100 MB Free
en: %s Free
th: ว่าง %s

note: Translators: A "." is added in between file name and starring * action description as a useful pause in the screen reader * announcement.
en: %s. Starred
th: %s. ติดดาว

en: Replace When Saving?
th: แทนที่เมื่อบันทึกหรือไม่?

en: “%s” already exists in “%s”. Saving will replace or overwrite its contents.
th: มี "%s" อยู่ใน "%s" แล้ว การบันทึกจะแทนที่หรือเขียนทับเนื้อหาของไฟล์

en: _Replace
th: เ_ขียนทับ

en: Folder names cannot contain “/”
th: ชื่อโฟลเดอร์ต้องไม่มี “/”

en: File names cannot contain “/”
th: ชื่อไฟล์ต้องไม่มี “/”

en: A folder cannot be called “.”
th: โฟลเดอร์ต้องไม่มีชื่อเป็น “.”

en: A file cannot be called “.”
th: ไฟล์ต้องไม่มีชื่อเป็น “.”

en: A folder cannot be called “..”
th: โฟลเดอร์ต้องไม่มีชื่อเป็น “..”

en: A file cannot be called “..”
th: ไฟล์ต้องไม่มีชื่อเป็น “..”

en: Folder name is too long
th: ชื่อโฟลเดอร์ยาวเกินไป

en: File name is too long
th: ชื่อไฟล์ยาวเกินไป

note: We must warn about the side effect
en: Folders with “.” at the beginning of their name are hidden
th: โฟลเดอร์ที่ชื่อขึ้นต้นด้วย “.” จะถูกซ่อนไว้

en: Files with “.” at the beginning of their name are hidden
th: ไฟล์ที่ชื่อขึ้นต้นด้วย “.” จะถูกซ่อนไว้

en: A folder with that name already exists
th: มีโฟลเดอร์ชื่อนี้อยู่ก่อนแล้ว

en: A file with that name already exists
th: มีไฟล์ชื่อนี้อยู่ก่อนแล้ว

en: _Skip
th: _ข้าม

en: S_kip All
th: ข้า_มทั้งหมด

en: _Retry
th: _ลองใหม่

en: _Delete
th: _ลบถาวร

en: Delete _All
th: ลบทั้ง_หมด

en: Replace _All
th: เขียนทับทั้ง_หมด

en: _Merge
th: _ผสาน

en: Merge _All
th: ผสานทั้ง_หมด

en: Copy _Anyway
th: ยืนยัน_คัดลอก

en: Proceed _Anyway
th: ดำเนินการต่อไป

en: Empty _Trash
th: เ_ทขยะ

en: %'d second | %'d seconds
th[0]: %'d วินาที

en: %'d minute | %'d minutes
th[0]: %'d นาที

en: %'d hour | %'d hours
th[0]: %'d ชั่วโมง

en: unknown
th: ไม่ทราบ

en: Permanently Delete “%s”?
th: ลบ “%s” อย่างถาวรหรือไม่?

en: Permanently Delete %'d Selected Item? | Permanently Delete %'d Selected Items?
th[0]: ลบรายการที่เลือก %'d รายการอย่างถาวรหรือไม่?

en: Permanently deleted items can not be restored
th: รายการที่ถูกอย่างลบถาวรจะไม่สามารถเรียกคืนได้

en: Empty Trash?
th: เทขยะ?

en: All items in the Trash will be permanently deleted
th: รายการทั้งหมดในถังขยะจะถูกลบทิ้งอย่างถาวร

note: Translators: This action removes a file from Recent
en: Cleared “%s”
th: นำ “%s” ออกแล้ว

en: Deleted “%s”
th: ลบ “%s” แล้ว

note: Translators: This action removes a file from Recent
en: Clearing “%s”
th: กำลังนำ “%s” ออก

en: Deleting “%s”
th: กำลังลบ “%s”

note: Translators: This action removes file(s) from Recent
en: Cleared %'d file | Cleared %'d files
th[0]: นำไฟล์ออก %'d ไฟล์แล้ว

en: Deleted %'d file | Deleted %'d files
th[0]: ลบ %'d ไฟล์แล้ว

note: Translators: This action removes file(s) from Recent
en: Clearing %'d file | Clearing %'d files
th[0]: กำลังนำไฟล์ %'d ไฟล์ออก

en: Deleting %'d file | Deleting %'d files
th[0]: กำลังลบ %'d ไฟล์

note: To translators: %s will expand to a time duration like "2 minutes". * So the whole thing will be something like "1 / 5 -- 2 hours left (4 files/s)" * * The singular/plural form will be used depending on the remaining time (i.e. the %s argument).
en: %'d / %'d — %s left | %'d / %'d — %s left
th[0]: %'d / %'d — เหลืออีก %s

en: (%d file/s) | (%d files/s)
th[0]: (%d ไฟล์/วินาที)

en: Failed to delete all child files
th: ไม่สามารถลบไฟล์ย่อยทั้งหมดได้

en: Error while deleting.
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะลบ

en: You do not have sufficient permissions to delete the folder “%s”.
th: คุณไม่มีสิทธิ์เพียงพอที่จะลบโฟลเดอร์ “%s”

en: There was an error deleting the folder “%s”.
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะลบโฟลเดอร์ “%s”

en: You do not have sufficient permissions to delete the file “%s”.
th: คุณไม่มีสิทธิ์เพียงพอที่จะลบไฟล์ “%s”

en: There was an error deleting the file “%s”.
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะลบไฟล์ “%s”

en: Trashing “%s”
th: กำลังทิ้ง “%s” ลงถังขยะ

en: Trashed “%s”
th: ทิ้ง “%s” ลงถังขยะแล้ว

en: Trashing %'d file | Trashing %'d files
th[0]: กำลังทิ้ง %'d ไฟล์ลงถังขยะ

en: Trashed %'d file | Trashed %'d files
th[0]: ทิ้ง %'d ไฟล์ลงถังขยะแล้ว

note: Translators: %s is a file name
en: “%s” can’t be put in the trash. Do you want to delete it immediately?
th: ย้าย “%s” ไปลงถังขยะไม่ได้ จะลบทิ้งถาวรเลยหรือไม่?

en: This remote location does not support sending items to the trash.
th: ตำแหน่งบนเครือข่ายนี้ไม่รองรับการย้ายรายการไปลงถังขยะ

en: Trashing Files
th: กำลังย้ายไฟล์ลงถังขยะ

en: Deleting Files
th: กำลังลบไฟล์

note: Translators: %s is a file name formatted for display
en: Unable to eject “%s”
th: ไม่สามารถนำ “%s” ออกได้

en: Unable to unmount “%s”
th: ไม่สามารถเลิกเมานท์ %s ได้

en: Empty Trash Before Ejecting?
th: เทขยะก่อนนำออกหรือไม่?

en: Empty the trash to free up space on “%s”. All trashed items will be permanently deleted.
th: เทขยะเพื่อเพิ่มพื้นที่ว่างใน “%s” รายการในถังขยะทั้งหมดจะถูกลบทิ้งอย่างถาวร

en: Do _Not Empty
th: ไ_ม่ต้องเทขยะ

note: Translators: This is an action in a dialog to * clear trashed items.
en: _Empty
th: เ_ทขยะ

note: Translators: %s is a file name formatted for display
en: Unable to access “%s”
th: ไม่สามารถเข้าถึง “%s”

en: Preparing to copy %'d file (%s) | Preparing to copy %'d files (%s)
th[0]: กำลังเตรียมคัดลอก %'d ไฟล์ (%s)

en: Preparing to move %'d file (%s) | Preparing to move %'d files (%s)
th[0]: กำลังเตรียมย้าย %'d ไฟล์ (%s)

en: Preparing to delete %'d file (%s) | Preparing to delete %'d files (%s)
th[0]: กำลังเตรียมลบ %'d ไฟล์ (%s)

en: Preparing to trash %'d file | Preparing to trash %'d files
th[0]: กำลังเตรียมย้าย %'d ไฟล์ลงถังขยะ

en: Preparing to compress %'d file | Preparing to compress %'d files
th[0]: กำลังเตรียมบีบอัด %'d ไฟล์

en: Error while copying.
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะคัดลอก

en: Error while moving.
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะย้าย

en: Error while moving files to trash.
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะย้ายไฟล์ลงถังขยะ

en: Error while compressing files.
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะบีบอัดไฟล์

en: Files in the folder “%s” cannot be handled because you do not have permissions to see them.
th: จัดการไฟล์ในโฟลเดอร์ “%s” ไม่ได้ เพราะคุณไม่มีสิทธิ์มองเห็นไฟล์ไฟล์เหล่านี้

en: There was an error getting information about the files in the folder “%s”.
th: มีข้อผิดพลาดในการอ่านข้อมูลเกี่ยวกับไฟล์ในโฟลเดอร์ “%s”

en: The folder “%s” cannot be handled because you do not have permissions to read it.
th: จัดการโฟลเดอร์ “%s” ไม่ได้ เพราะคุณไม่มีสิทธิ์อ่านโฟลเดอร์นี้

en: There was an error reading the folder “%s”.
th: มีข้อผิดพลาดในการขณะอ่านโฟลเดอร์ “%s”

en: The file “%s” cannot be handled because you do not have permissions to read it.
th: จัดการไฟล์ “%s” ไม่ได้ เพราะคุณไม่มีสิทธิ์อ่านไฟล์นี้

en: There was an error getting information about “%s”.
th: มีข้อผิดพลาดในการอ่านข้อมูลเกี่ยวกับ “%s”

en: Error while copying to “%s”.
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะคัดลอกไปยัง “%s”

en: You do not have permissions to access the destination folder.
th: คุณไม่มีสิทธิ์จะเข้าใช้โฟลเดอร์ปลายทาง

en: There was an error getting information about the destination.
th: มีข้อผิดพลาดในการอ่านข้อมูลเกี่ยวกับตำแหน่งปลายทาง

en: The destination is not a folder.
th: ตำแหน่งปลายทางไม่ได้เป็นโฟลเดอร์

en: There is not enough space on the destination. Try to remove files to make space.
th: ตำแหน่งปลายทางมีที่ว่างไม่พอ กรุณาลบบางไฟล์เพื่อให้มีที่ว่างก่อน

en: %s more space is required to copy to the destination.
th: ต้องการเนื้อที่เพิ่มอีก %s เพื่อจะคัดลอกไปยังปลายทาง

en: File too Large for Destination
th: ไฟล์ใหญ่เกินไปสำหรับตำแหน่งปลายทาง

en: Files bigger than 4.3 GB cannot be copied onto a FAT filesystem.
th: ไฟล์ที่ขนาดใหญ่กว่า 4.3 GB จะไม่สามารถคัดลอกไปยังระบบไฟล์แบบ FAT ได้

en: The destination is read-only.
th: ตำแหน่งปลายทางอ่านได้เท่านั้น

en: Moving “%s” to “%s”
th: กำลังย้าย “%s” ไปยัง “%s”

en: Moved “%s” to “%s”
th: ย้าย “%s” ไปยัง “%s” แล้ว

en: Copying “%s” to “%s”
th: กำลังคัดลอก “%s” ไปยัง “%s”

en: Copied “%s” to “%s”
th: คัดลอก “%s” ไปยัง “%s” แล้ว

en: Duplicating “%s”
th: กำลังทำสำเนา “%s”

en: Duplicated “%s”
th: ทำสำเนา “%s” แล้ว

en: Moving %'d file to “%s” | Moving %'d files to “%s”
th[0]: กำลังย้าย %'d ไฟล์ไปยัง “%s”

en: Copying %'d file to “%s” | Copying %'d files to “%s”
th[0]: กำลังคัดลอก %'d ไฟล์ไปยัง “%s”

en: Moved %'d file to “%s” | Moved %'d files to “%s”
th[0]: ย้าย %'d ไฟล์ไปยัง “%s” แล้ว

en: Copied %'d file to “%s” | Copied %'d files to “%s”
th[0]: คัดลอก %'d ไฟล์ไปยัง “%s” แล้ว

en: Duplicating %'d file in “%s” | Duplicating %'d files in “%s”
th[0]: กำลังทำสำเนา %'d ไฟล์ใน “%s”

en: Duplicated %'d file in “%s” | Duplicated %'d files in “%s”
th[0]: ทำสำเนา %'d ไฟล์ใน “%s” แล้ว

note: To translators: %s will expand to a size like "2 bytes" or "3 MB", %s to a time duration like * "2 minutes". So the whole thing will be something like "2 kB / 4 MB -- 2 hours left (4 kB/s)" * * The singular/plural form will be used depending on the remaining time (i.e. the %s argument). To translato
en: %s / %s — %s left (%s/s) | %s / %s — %s left (%s/s)
th[0]: %s / %s — เหลืออีก %s (%s/วินาที)

note: To translators: %s will expand to a time duration like "2 minutes". * So the whole thing will be something like "1 / 5 -- 2 hours left (4 kB/s)" * * The singular/plural form will be used depending on the remaining time (i.e. the %s argument).
en: %'d / %'d — %s left (%s/s) | %'d / %'d — %s left (%s/s)
th[0]: %'d / %'d — เหลืออีก %s (%s/วินาที)

en: The folder “%s” cannot be copied because you do not have permissions to create it in the destination.
th: ไม่สามารถคัดลอกโฟลเดอร์ “%s” ได้ เนื่องจากคุณไม่มีสิทธิ์ในการสร้างโฟลเดอร์ดังกล่าวในจุดหมายปลายทาง

en: There was an error creating the folder “%s”.
th: มีข้อผิดพลาดในการสร้างโฟลเดอร์ “%s”

en: Files in the folder “%s” cannot be copied because you do not have permissions to see them.
th: ไม่สามารถคัดลอกไฟล์ในโฟลเดอร์ “%s” ได้ เนื่องจากคุณไม่มีสิทธิ์ในการดูไฟล์เหล่านั้น

en: _Skip files
th: _ข้ามไฟล์

en: The folder “%s” cannot be copied because you do not have permissions to read it.
th: ไม่สามารถคัดลอกโฟลเดอร์ “%s” ได้ เนื่องจากคุณไม่มีสิทธิ์ในการอ่าน

en: Error while moving “%s”.
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะย้าย “%s”

en: Could not remove the source folder.
th: ไม่สามารถลบโฟลเดอร์ต้นทาง

en: There was an error getting information about the source.
th: มีข้อผิดพลาดในการอ่านข้อมูลเกี่ยวกับต้นทาง

note: the run_warning() frees all strings passed in automatically
en: You cannot move a folder into itself.
th: คุณไม่สามารถย้ายโฟลเดอร์เข้าไปในตัวมันเองได้

en: You cannot copy a folder into itself.
th: คุณไม่สามารถคัดลอกโฟลเดอร์เข้าไปในตัวมันเองได้

en: The destination folder is inside the source folder.
th: โฟลเดอร์ปลายทางอยู่ข้างในโฟลเดอร์ต้นทาง

note: the run_warning() frees all strings passed in automatically
en: You cannot move a file over itself.
th: คุณไม่สามารถย้ายไฟล์ทับตัวมันเองได้

en: You cannot copy a file over itself.
th: คุณไม่สามารถคัดลอกไฟล์ทับตัวมันเองได้

en: The source file would be overwritten by the destination.
th: ไฟล์ต้นฉบับจะถูกไฟล์ปลายทางเขียนทับ

en: Error while copying “%s”.
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะคัดลอก “%s”

en: Could not remove the already existing file with the same name in %s.
th: ไม่สามารถลบไฟล์ที่มีอยู่แล้วซึ่งมีชื่อเดียวกันใน %s ได้

en: There was an error copying the file into %s.
th: มีข้อผิดพลาดในการคัดลอกไฟล์ลงใน %s

en: Copying Files
th: กำลังคัดลอกไฟล์

en: Preparing to move to “%s”
th: กำลังเตรียมย้ายไปยัง “%s”

en: Preparing to move %'d file | Preparing to move %'d files
th[0]: กำลังเตรียมย้ายไฟล์ %'d ไฟล์

en: There was an error moving the file into %s.
th: มีข้อผิดพลาดในการย้ายไฟล์เข้าไปยัง %s

en: Moving Files
th: กำลังย้ายไฟล์

en: Creating links in “%s”
th: กำลังสร้างลิงก์ใน “%s”

en: Making link to %'d file | Making links to %'d files
th[0]: กำลังสร้างลิงก์ไปยัง %'d ไฟล์

en: Error while creating link to “%s”.
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะสร้างลิงก์ไปยัง %s

en: Symbolic links only supported for local files
th: ลิงก์สัญลักษณ์รองรับเฉพาะไฟล์ในเครื่องเท่านั้น

en: The target doesn’t support symbolic links.
th: ตำแหน่งปลายทางไม่รองรับลิงก์สัญลักษณ์

en: There was an error creating the symlink in %s.
th: มีข้อผิดพลาดในการสร้างลิงก์สัญลักษณ์ใน %s

en: Setting permissions
th: กำลังตั้งการอนุญาตสิทธิ์

note: localizers: the initial name of a new folder
en: Untitled Folder
th: โฟลเดอร์ไม่มีชื่อ

note: localizers: the initial name of a new empty document
en: Untitled Document
th: เอกสารไม่มีชื่อ

en: Error while creating directory “%s”.
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะสร้างไดเรกทอรี “%s”

en: Error while creating file “%s”.
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะสร้างไฟล์ “%s”

en: There was an error creating the directory in %s.
th: มีข้อผิดพลาดในการสร้างไดเร็กทอรีใน %s

en: Saving image to file
th: กำลังบันทึกภาพไปยังไฟล์

en: Successfully saved image to file
th: บันทึกภาพไปยังไฟล์สำเร็จแล้ว

en: Failed to save image
th: บันทึกภาพไม่สำเร็จ

note: Translators: This is used to auto-generate a file name for pasted images from * the clipboard i.e. "Pasted image.png", "Pasted image 1.png", ...
en: Pasted image
th: วางภาพแล้ว

en: Retrieving clipboard data
th: กำลังเรียกอ่านข้อมูลคลิปบอร์ด

en: Retrieving image data
th: กำลังเรียกอ่านข้อมูลภาพ

en: Emptying Trash
th: กำลังเทขยะ

en: Verifying destination
th: กำลังตรวจสอบปลายทาง

en: Extracting “%s”
th: กำลังแตก “%s”

en: Error extracting “%s”
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะแตก “%s”

en: There was an error while extracting “%s”.
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะแตก “%s”

en: Not enough free space to extract “%s”
th: เนื้อที่ว่างไม่พอที่จะแตก “%s”

en: Extracted “%s” to “%s”
th: แตก “%s” ไปยัง “%s” แล้ว

en: Extracted %'d file to “%s” | Extracted %'d files to “%s”
th[0]: แตก %'d ไฟล์ไปยัง “%s” แล้ว

en: Preparing to extract
th: กำลังเตรียมแตก

en: Extracting Files
th: กำลังแตกไฟล์

en: Compressing “%s” into “%s”
th: กำลังบีบอัด “%s” เข้าใน “%s”

en: Compressing %'d file into “%s” | Compressing %'d files into “%s”
th[0]: กำลังบีบอัด %'d ไฟล์เข้าใน “%s”

en: Error compressing “%s” into “%s”
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะบีบอัด “%s” เข้าใน “%s”

en: Error compressing %'d file into “%s” | Error compressing %'d files into “%s”
th[0]: เกิดข้อผิดพลาดขณะบีบอัด %'d ไฟล์เข้าใน “%s”

en: There was an error while compressing files.
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะบีบอัดไฟล์

en: Compressed “%s” into “%s”
th: บีบอัด “%s” เข้าใน “%s” แล้ว

en: Compressed %'d file into “%s” | Compressed %'d files into “%s”
th[0]: บีบอัด %'d ไฟล์เข้าใน “%s” แล้ว

en: Compressing Files
th: กำลังบีบอัดไฟล์

en: Searching…
th: กำลังค้นหา…

en: Loading…
th: กำลังโหลด…

en: Examples:
th: ตัวอย่าง:

en: Could not paste files
th: ไม่สามารถวางไฟล์

en: Cannot paste files into Starred
th: ไม่สามารถวางไฟล์ลงในรายการติดดาวได้

en: Cannot paste files into Recent
th: ไม่สามารถวางไฟล์ลงในรายการล่าสุดได้

en: Cannot paste files into Trash
th: ไม่สามารถวางไฟล์ลงในถังขยะได้

en: Permissions do not allow pasting files in this directory
th: สิทธิ์ไม่อนุญาตให้วางไฟล์ในไดเรกทอรีนี้

en: “%s” selected
th: เลือก “%s”

en: %'d folder selected | %'d folders selected
th[0]: เลือก %'d โฟลเดอร์

en: (containing %'d item) | (containing %'d items)
th[0]: (ซึ่งบรรจุ %'d รายการ)

note: translators: this is preceded with a string of form 'N folders' (N more than 1)
en: (containing a total of %'d item) | (containing a total of %'d items)
th[0]: (ซึ่งบรรจุทั้งหมด %'d รายการ)

en: %'d item selected | %'d items selected
th[0]: เลือก %'d รายการ

note: Folders selected also, use "other" terminology
en: %'d other item selected | %'d other items selected
th[0]: เลือกรายการอื่น %'d รายการ

en: Search _Settings
th: _ตั้งค่าการค้นหา

en: Search _Everywhere
th: ค้นหา_ทุกที่

en: More locations can be added to search in the settings
th: คุณสามารถเพิ่มตำแหน่งที่จะค้นหาเพิ่มเติมได้ในการตั้งค่า

note: Translators: %s is the name of the search location formatted for display
en: No matches in “%s”
th: ไม่มีรายการที่ตรงกันใน “%s”

en: No Results Found
th: ไม่พบผลลัพธ์

en: Trash is Empty
th: ถังขยะว่างเปล่า

en: No Starred Files
th: ไม่มีไฟล์ที่ติดดาว

en: No Recent Files
th: ไม่มีไฟล์ล่าสุด

en: No Known Connections
th: ไม่มีการเชื่อมต่อที่รู้จัก

en: Enter an address to connect to a network location.
th: กรอกที่อยู่เพื่อเชื่อมต่อกับตำแหน่งบนเครือข่าย

en: Folder is Empty
th: โฟลเดอร์ว่างเปล่า

en: Select Move Destination
th: เลือกปลายทางที่จะย้ายไป

en: Select Copy Destination
th: เลือกปลายทางที่จะคัดลอกไป

en: _Select
th: เ_ลือก

en: Select Extract Destination
th: เลือกปลายทางที่จะแตกไฟล์ออก

en: Error sending email.
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะส่งอีเมล

note: Translators: %s is a file name formatted for display
en: Unable to remove “%s”
th: ไม่สามารถลบ “%s”

en: Unable to stop drive
th: ไม่สามารถหยุดไดรฟ์ได้

note: Translators: %s is a file name formatted for display
en: Unable to start “%s”
th: ไม่สามารถเริ่มทำงาน “%s”

en: New Folder with Selection (%'d Item) | New Folder with Selection (%'d Items)
th[0]: สร้างโฟลเดอร์ใหม่บรรจุรายการที่เลือก (%'d รายการ)

en: Open With %s
th: เปิดด้วย %s

en: Run
th: เรียกทำงาน

en: Extract
th: แตกไฟล์

en: Extract to…
th: แตกไฟล์ไปยัง…

en: Open
th: เปิด

en: _Start
th: เ_ริ่ม

en: _Connect
th: เ_ชื่อมต่อ

en: _Start Multi-disk Drive
th: เ_ริ่มทำงานไดรฟ์แบบหลายแผ่น

en: U_nlock Drive
th: _ปลดล็อคไดรฟ์

en: Stop Drive
th: หยุดไดรฟ์

en: _Safely Remove Drive
th: เอาไดรฟ์ออกอย่างปลอด_ภัย

en: _Disconnect
th: _ตัดการเชื่อมต่อ

en: _Stop Multi-disk Drive
th: _หยุดไดรฟ์แบบหลายแผ่น

en: _Lock Drive
th: _ล็อคไดรฟ์

en: Drag and drop is not supported.
th: ไม่รองรับการลากไปปล่อย

en: An invalid drag type was used.
th: ใช้วิธีลากที่ไม่ถูกต้อง

en: Undo
th: เรียกคืน

en: Undo last action
th: เรียกคืนการทำคำสั่งล่าสุด

en: Redo
th: ทำซ้ำ

en: Redo last undone action
th: ทำซ้ำคำสั่งที่เรียกคืนล่าสุด

en: Move %d item back to “%s” | Move %d items back to “%s”
th[0]: ย้าย %d รายการกลับไปยัง “%s”

en: Move %d item to “%s” | Move %d items to “%s”
th[0]: ย้าย %d ไฟล์ไปยัง “%s” แล้ว

en: _Undo Move %d item | _Undo Move %d items
th[0]: เรี_ยกคืนการย้าย %d รายการ

en: _Redo Move %d item | _Redo Move %d items
th[0]: _ทำซ้ำการย้าย %d รายการ

en: Move “%s” back to “%s”
th: ย้าย “%s” ไปยัง “%s” แล้ว

en: Move “%s” to “%s”
th: ย้าย “%s” ไปยัง “%s” แล้ว

en: _Undo Move
th: เรี_ยกคืนการย้าย

en: _Redo Move
th: _ทำซ้ำการย้าย

en: _Undo Restore From Trash
th: เรี_ยกคืนการกู้คืนจากถังขยะ

en: _Redo Restore From Trash
th: _ทำซ้ำการกู้คืนจากถังขยะ

en: Move %d item back to trash | Move %d items back to trash
th[0]: ย้าย %d รายการกลับไปยังถังขยะ

en: Restore %d item from trash | Restore %d items from trash
th[0]: กู้คืน %d รายการจากถังขยะ

en: Move “%s” back to trash
th: ย้าย “%s” กลับไปยังถังขยะ

en: Restore “%s” from trash
th: กู้ “%s” คืนจากถังขยะ

en: Delete %d copied item | Delete %d copied items
th[0]: ลบ %d รายการที่คัดลอก

en: Copy %d item to “%s” | Copy %d items to “%s”
th[0]: คัดลอก %d รายการไปยัง “%s”

en: _Undo Copy %d item | _Undo Copy %d items
th[0]: เรี_ยกคืนการคัดลอก %d รายการ

en: _Redo Copy %d item | _Redo Copy %d items
th[0]: _ทำซ้ำการคัดลอก %d รายการ

en: Delete “%s”
th: ลบ “%s”

en: Copy “%s” to “%s”
th: กำลังคัดลอก “%s” ไปยัง “%s”

en: _Undo Copy
th: เรี_ยกคืนการคัดลอก

en: _Redo Copy
th: _ทำซ้ำการคัดลอก

en: Delete %d duplicated item | Delete %d duplicated items
th[0]: ลบ %d รายการที่ทำสำเนา

en: Duplicate %d item in “%s” | Duplicate %d items in “%s”
th[0]: ทำสำเนา %d ไฟล์ใน “%s” แล้ว

en: _Undo Duplicate %d item | _Undo Duplicate %d items
th[0]: เรี_ยกคืนการทำสำเนา %d รายการ

en: _Redo Duplicate %d item | _Redo Duplicate %d items
th[0]: _ทำซ้ำการทำสำเนา %d รายการ

en: Duplicate “%s” in “%s”
th: ทำสำเนา “%s” ใน “%s”

en: _Undo Duplicate
th: เรี_ยกคืนการทำสำเนา

en: _Redo Duplicate
th: _ทำซ้ำการทำสำเนา

en: Delete links to %d item | Delete links to %d items
th[0]: ลบลิงก์ไปยัง %d รายการ

en: Create links to %d item | Create links to %d items
th[0]: สร้างลิงก์ไปยัง %d รายการ

en: Delete link to “%s”
th: ลบลิงก์ไปยัง “%s”

en: Create link to “%s”
th: สร้างลิงก์ไปยัง “%s”

en: _Undo Create Link
th: เรี_ยกคืนการสร้างลิงก์

en: _Redo Create Link
th: _ทำซ้ำการสร้างลิงก์

en: Create an empty file “%s”
th: สร้างไฟล์เปล่า “%s”

en: _Undo Create Empty File
th: เรี_ยกคืนการสร้างไฟล์เปล่า

en: _Redo Create Empty File
th: _ทำซ้ำการสร้างไฟล์เปล่า

en: Create a new folder “%s”
th: สร้างโฟลเดอร์ใหม่ “%s”

en: _Undo Create Folder
th: เรี_ยกคืนการสร้างโฟลเดอร์

en: _Redo Create Folder
th: _ทำซ้ำการสร้างโฟลเดอร์

en: Create new file “%s” from template
th: สร้างไฟล์ใหม่ “%s” จากแม่แบบ

en: _Undo Create From Template
th: เรี_ยกคืนการสร้างจากแม่แบบ

en: _Redo Create From Template
th: _ทำซ้ำการสร้างจากแม่แบบ

en: Rename “%s” as “%s”
th: เปลี่ยนชื่อ “%s” เป็น “%s”

en: _Undo Rename
th: เรี_ยกคืนการเปลี่ยนชื่อ

en: _Redo Rename
th: _ทำซ้ำการเปลี่ยนชื่อ

en: Batch rename %d file | Batch rename %d files
th[0]: เปลี่ยนชื่อกลุ่มไฟล์ %d ไฟล์

en: _Undo Batch Rename
th: เรี_ยกคืนการเปลี่ยนชื่อกลุ่มไฟล์

en: _Redo Batch Rename
th: _ทำซ้ำการเปลี่ยนชื่อกลุ่มไฟล์

en: Unstar %d file | Unstar %d files
th[0]: เลิกติดดาว %d ไฟล์

en: Star %d file | Star %d files
th[0]: ติดดาว %d ไฟล์

en: _Undo Starring
th: เรียกคืนการ_ติดดาว

en: _Redo Starring
th: _ติดดาวอีกครั้ง

en: _Undo Unstarring
th: เรียกคืนการเ_ลิกติดดาว

en: _Redo Unstarring
th: _เลิกติดดาวอีกครั้ง

en: Move %d item to trash | Move %d items to trash
th[0]: ย้าย %d รายการไปลงถังขยะ

en: Restore “%s” to “%s”
th: กู้คืน “%s” ไปยัง “%s”

en: Move “%s” to trash
th: ย้าย “%s” ไปลงถังขยะ

en: _Undo Trash
th: เรี_ยกคืนการทิ้งลงถังขยะ

en: _Redo Trash
th: _ทำซ้ำการทิ้งลงถังขยะ

en: Restore original permissions of items enclosed in “%s”
th: คืนค่าการกำหนดสิทธิ์เดิมของรายการต่างๆ ใน “%s”

en: Set permissions of items enclosed in “%s”
th: ตั้งการกำหนดสิทธิ์ของรายการต่างๆ ใน “%s”

en: _Undo Change Permissions
th: เรี_ยกคืนการเปลี่ยนการกำหนดสิทธิ์

en: _Redo Change Permissions
th: _ทำซ้ำการเปลี่ยนการกำหนดสิทธิ์

en: Restore original permissions of “%s”
th: คืนค่าการกำหนดสิทธิ์เดิมของ “%s”

en: Set permissions of “%s”
th: ตั้งการกำหนดสิทธิ์ของ “%s”

en: Restore group of “%s” to “%s”
th: คืนค่ากลุ่มเดิมของ “%s” เป็น “%s”

en: Set group of “%s” to “%s”
th: ตั้งค่ากลุ่มของ “%s” เป็น “%s”

en: _Undo Change Group
th: เรี_ยกคืนการเปลี่ยนกลุ่ม

en: _Redo Change Group
th: _ทำซ้ำการเปลี่ยนกลุ่ม

en: Restore owner of “%s” to “%s”
th: คืนค่าเจ้าของเดิมของ “%s” เป็น “%s”

en: Set owner of “%s” to “%s”
th: ตั้งค่าเจ้าของของ “%s” เป็น “%s”

en: _Undo Change Owner
th: เรี_ยกคืนการเปลี่ยนเจ้าของ

en: _Redo Change Owner
th: _ทำซ้ำการเปลี่ยนเจ้าของ

en: _Undo Extract
th: เรี_ยกคืนการแตกไฟล์

en: _Redo Extract
th: _ทำซ้ำการแตกไฟล์

en: Delete %d extracted file | Delete %d extracted files
th[0]: ลบ %d ไฟล์ที่แตกไว้

en: Extract “%s”
th: แตก “%s”

en: Extract %d file | Extract %d files
th[0]: แตก %d ไฟล์

en: Compress “%s”
th: บีบอัด “%s”

en: Compress %d file | Compress %d files
th[0]: บีบอัด %d ไฟล์

en: _Undo Compress
th: เรี_ยกคืนการบีบอัด

en: _Redo Compress
th: _ทำซ้ำการบีบอัด

en: Could not determine original location of “%s”
th: ไม่สามารถระบุตำแหน่งเดิมของ “%s”

en: The item cannot be restored from trash
th: ไม่สามารถกู้รายการนี้คืนจากถังขยะได้

note: translators: these describe the contents of removable media
en: Photo CD
th: ซีดีภาพถ่าย

en: Contains digital photos
th: มีภาพถ่ายดิจิทัล

en: Contains music
th: มีเพลง

en: Contains software to run
th: มีซอฟต์แวร์ให้ทำงาน

en: Contains software to install
th: มีซอฟต์แวร์ให้ติดตั้ง

en: Detected as “%s”
th: ตรวจพบว่าเป็น “%s”

note: translators: these describe the contents of removable media
en: Contains music and photos
th: มีเพลงและภาพถ่าย

en: Contains photos and music
th: มีภาพถ่ายและเพลง

[ctx: Noun]
note: Translators: This is appended to a file name when a copy of a file is created.
en: Copy
th: สำเนา

[ctx: Noun]
note: Translators: This is appended to a file name when a copy of an already copied file is created. * `%zu` will be replaced with a number one higher than that of the previous copy.
en: Copy %zu
th: สำเนาที่ %zu

note: Translators: File name for new symlink. %s is target's name, %zu is number of symlink.
en: Link to %s (%zu)
th: ลิงก์ไปยัง %s (%zu)

[ctx: Stop an ongoing operation]
en: Stop
th: หยุด

en: Content View
th: มุมมองเนื้อหา

en: View of the current location
th: มุมมองของตำแหน่งปัจจุบัน

en: Network
th: เครือข่าย

en: Starred
th: ติดดาว

en: Files in the trash are permanently deleted after 1 hour
th: ทุกไฟล์ในถังขยะจะถูกลบทิ้งอย่างถาวรหลังจากผ่านไป 1 ชั่วโมง

en: Files in the trash are permanently deleted after %d day | Files in the trash are permanently deleted after %d days
th[0]: ทุกไฟล์ในถังขยะจะถูกลบทิ้งอย่างถาวรหลังจากผ่านไป %d วัน

en: Executable files in this folder will appear in the Scripts menu
th: ไฟล์ต่างๆ ในโฟลเดอร์นี้ที่เรียกใช้เป็นโปรแกรมได้ จะถูกแสดงไว้ในเมนู “สคริปต์”

en: Turn on File Sharing to share the contents of this folder over the network
th: เปิดใช้การแบ่งปันไฟล์เพื่อแบ่งปันเนื้อหาของโฟลเดอร์นี้บนเครือข่าย

en: Sharing Settings
th: ตั้งค่าการแบ่งปัน

en: Put files in this folder to use them as templates for new documents
th: วางไฟล์ในโฟลเดอร์นี้ เพื่อใช้เป็นแม่แบบสำหรับเอกสารใหม่

en: _Learn More
th: _ศึกษาเพิ่มเติม

en: _Empty Trash…
th: เ_ทขยะ…

en: _Trash Settings
th: ตั้งค่า_ถังขยะ

en: Clear Entry
th: ล้างรายการ

en: Go to Location
th: ไปยังตำแหน่ง

en: Running as root is not supported. Consider running `nautilus admin:///` instead.
th: ไม่รองรับการเรียกในฐานะ root ให้พิจารณาเรียก `nautilus admin:///` แทน

en: Anything
th: อะไรก็ตาม

en: Folders
th: โฟลเดอร์

en: Documents
th: เอกสาร

en: Illustration
th: ภาพเวกเตอร์

en: Music
th: ดนตรี

en: Picture
th: รูปภาพ

en: Text File
th: ไฟล์ข้อความ

en: This link cannot be used because it has no target.
th: ลิงก์นี้ใช้ไม่ได้ เพราะไม่ได้ชี้ไปที่ไหนเลย

en: This link cannot be used because its target “%s” doesn’t exist.
th: ลิงก์นี้ใช้ไม่ได้ เพราะจุดหมาย “%s” ไม่มีอยู่จริง

en: The link “%s” is broken. Move it to Trash?
th: ลิงก์ “%s” ขาด จะทิ้งลิงก์นี้ลงถังขยะหรือไม่?

en: Mo_ve to Trash
th: _ทิ้งลงถังขยะ

en: The link “%s” is broken.
th: ลิงก์ “%s” ขาด

en: Are you sure you want to open all files?
th: แน่ใจหรือไม่ว่าจะเปิดไฟล์ทุกไฟล์?

en: This will open %d separate tab and window. | This will open %d separate tabs and windows.
th[0]: การเปิดนี้จะเปิดแท็บและหน้าต่างทั้งหมด %d

en: This will open %d separate tab. | This will open %d separate tabs.
th[0]: การเปิดนี้จะเปิดแท็บ %d แท็บ

en: This will open %d separate window. | This will open %d separate windows.
th[0]: การเปิดนี้จะเปิดหน้าต่าง %d บาน

en: _Open All
th: _เปิดทั้งหมด

en: Could Not Display “%s”
th: ไม่สามารถแสดง “%s”

en: The file is of an unknown type
th: ไฟล์นี้มีชนิดที่ไม่รู้จัก

en: There is no app installed for “%s” files
th: ไม่มีแอปติดตั้งไว้สำหรับไฟล์ชนิด “%s”

en: _Select App
th: เ_ลือกแอป

en: There was an internal error trying to search for apps:
th: เกิดข้อผิดพลาดภายในขณะพยายามค้นหาแอป:

en: Unable to search for app
th: ไม่สามารถค้นหาแอป

en: _Search in Software
th: _ค้นหาในซอฟต์แวร์

en: There is no app installed for “%s” files. Do you want to search for an app to open this file?
th: ไม่มีแอปติดตั้งไว้สำหรับไฟล์ชนิด “%s” คุณต้องการค้นหาแอปสำหรับเปิดไฟล์ชนิดนี้หรือไม่?

note: if it wasn't cancelled show a dialog
en: Unable to access location
th: ไม่สามารถเข้าถึงตำแหน่งได้

en: Unable to start location
th: ไม่สามารถเริ่มทำงานตำแหน่งได้

en: Opening “%s”.
th: กำลังเปิด “%s”

en: Opening %d item. | Opening %d items.
th[0]: กำลังเปิด %d รายการ

en: _Close
th: ปิ_ด

note: Restore from Cancel to Connect
en: Con_nect
th: เชื่อม_ต่อ

note: Allow to cancel the operation
en: Cance_l
th: _ยกเลิก

en: Unable to get remote server location
th: ไม่สามารถหาตำแหน่งเซิร์ฟเวอร์บนเครือข่ายได้

en: File Transfer Protocol
th: โพรโทคอลถ่ายโอนไฟล์ (FTP)

note: Translators: do not translate ftp:// and ftps://
en: ftp:// or ftps://
th: ftp:// หรือ ftps://

en: Network File System
th: ระบบไฟล์เครือข่าย (NFS)

en: SSH File Transfer Protocol
th: โพรโทคอลถ่ายโอนไฟล์ SSH

note: Translators: do not translate sftp:// and ssh://
en: sftp:// or ssh://
th: sftp:// หรือ ssh://

note: Translators: do not translate dav:// and davs://
en: dav:// or davs://
th: dav:// หรือ davs://

note: Online accounts do not currently have a target URI.
en: Online Account
th: บัญชีออนไลน์

note: Translators: This refers to network places which are currently mounted
en: Connected
th: เชื่อมต่อแล้ว

note: Translators: This refers to network servers the user has previously connected to
en: Previous
th: ก่อนหน้า

en: Available on Current Network
th: มีอยู่บนเครือข่ายปัจจุบัน

en: You are trying to replace the destination folder “%s” with a symbolic link.
th: คุณกำลังพยายามเขียนทับโฟลเดอร์ปลายทาง “%s” ด้วยลิงก์สัญลักษณ์

en: This is not allowed in order to avoid the deletion of the destination folder’s contents.
th: ไม่อนุญาตให้หลีกเลี่ยงการลบเนื้อหาของโฟลเดอร์ปลายทาง

en: Please rename the symbolic link or press the skip button.
th: กรุณาเปลี่ยนชื่อลิงก์สัญลักษณ์หรือกดปุ่มข้าม

en: Merge folder “%s”?
th: ต้องการผสานโฟลเดอร์ “%s” หรือไม่?

en: Merging will ask for confirmation before replacing any files in the folder that conflict with the files being copied.
th: การผสานนี้จะถามยืนยันก่อนที่จะเขียนทับไฟล์ใดๆ ในโฟลเดอร์ปลายทางที่มีชื่อชนกับไฟล์ที่กำลังคัดลอก

en: An older folder with the same name already exists in “%s”.
th: มีโฟลเดอร์ชื่อเดียวกันที่เก่ากว่าอยู่แล้วใน “%s”

en: A newer folder with the same name already exists in “%s”.
th: มีโฟลเดอร์ชื่อเดียวกันที่ใหม่กว่าอยู่แล้วใน “%s”

en: Another folder with the same name already exists in “%s”.
th: มีอีกโฟลเดอร์หนึ่งที่มีชื่อเดียวกันอยู่แล้วใน “%s”

en: Replace folder “%s”?
th: ต้องการเขียนทับโฟลเดอร์ “%s” หรือไม่?

en: Replacing it will remove all files in the folder.
th: การเขียนทับ จะเป็นการลบทุกไฟล์ในโฟลเดอร์ดังกล่าว

en: A folder with the same name already exists in “%s”.
th: มีโฟลเดอร์ชื่อเดียวกันอยู่แล้วใน “%s”

en: Replace file “%s”?
th: ต้องการเขียนทับไฟล์ “%s” หรือไม่?

en: Replacing it will overwrite its content.
th: การเขียนทับ จะเป็นการเขียนทับเนื้อหาเดิมของไฟล์ดังกล่าว

en: An older file with the same name already exists in “%s”.
th: มีไฟล์ชื่อเดียวกันที่เก่ากว่าอยู่แล้วใน “%s”

en: A newer file with the same name already exists in “%s”.
th: มีไฟล์ชื่อเดียวกันที่ใหม่กว่าอยู่แล้วใน “%s”

en: Another file with the same name already exists in “%s”.
th: มีอีกไฟล์หนึ่งที่มีชื่อเดียวกันอยู่แล้วใน “%s”

en: Original Folder
th: โฟลเดอร์เดิม

en: Contents:
th: เนื้อหา:

en: Original File
th: ไฟล์ต้นฉบับ

en: Size:
th: ขนาด:

en: Type:
th: ชนิด:

en: Last modified:
th: แก้ไขล่าสุด:

en: Merge With
th: ผสานกับ

en: Replace With
th: แทนที่ด้วย

en: Merge Folder
th: ผสานโฟลเดอร์

en: File and Folder Conflict
th: ไฟล์และโฟลเดอร์ขัดแย้งกัน

en: File Conflict
th: ไฟล์ขัดแย้งกัน

en: Password-protected archives are not yet supported. This list contains apps that can open the archive.
th: ยังไม่รองรับไฟล์จัดเก็บที่ป้องกันด้วยรหัสผ่าน รายชื่อนี้มีแอปที่ซึ่งสามารถเปิดไฟล์จัดเก็บ

en: “%s” is password-protected.
th: “%s” มีการป้องกันด้วยรหัสผ่าน

en: Current Folder Menu
th: เมนูโฟลเดอร์ปัจจุบัน

note: Translators: This is the label used in the pathbar when seeing * the root directory (also known as /)
en: Operating System
th: ระบบปฏิบัติการ

note: Translators: This is the filesystem root directory (also known * as /) when seen as administrator
en: Administrator Root
th: ไดเรกทอรีรากของผู้ดูแลระบบ

en: _Open
th: _เปิด

en: _Save
th: _บันทึก

en: Open Read-Only
th: เปิดแบบอ่านได้เท่านั้น

note: Translators: this is referred to captions under icons. Translators: this is referred to the permissions the user has in a directory.
en: None
th: ไม่มี

note: Translators: Both %s will be replaced with formatted timestamps.
en: Examples: “%s”, “%s”
th: ตัวอย่าง: “%s”, “%s”

en: Single-Click
th: คลิกครั้งเดียว

en: Double-Click
th: คลิกสองครั้ง

en: On This Device Only
th: บนอุปกรณ์นี้เท่านั้น

en: All Locations
th: ทุกตำแหน่ง

en: Never
th: ไม่เลย

en: All Files
th: ทุกไฟล์

en: All Folders
th: ทุกโฟลเดอร์

en: Sorry, but you cannot execute commands from a remote site.
th: ขออภัย คุณไม่สามารถเรียกใช้คำสั่งจากเครื่องอื่นได้

en: This is disabled due to security considerations.
th: ไม่อนุญาตให้ทำเช่นนี้เพื่อความปลอดภัย

note: all files are non-local some files are non-local
en: This drop target only supports local files.
th: จุดวางตำแหน่งนี้รับเฉพาะไฟล์จากเครื่องเท่านั้น

en: To open non-local files copy them to a local folder and then drop them again.
th: ถ้าต้องการเปิดไฟล์จากเครื่องอื่น ให้คัดลอกไฟล์มาไว้ที่เครื่องนี้ แล้วลากมาวางที่นี่อีกที่

en: To open non-local files copy them to a local folder and then drop them again. The local files you dropped have already been opened.
th: ถ้าต้องการเปิดไฟล์จากเครื่องอื่น ให้คัดลอกไฟล์มาไว้ที่เครื่องนี้ แล้วลากไฟล์มาวางใหม่อีกที ส่วนไฟล์อื่นที่อยู่ในเครื่องนี้ที่คุณลากมาวางนั้น ถูกเปิดเรียบร้อยแล้ว

en: Details:
th: รายละเอียด:

en: Cancelled
th: ยกเลิกแล้ว

en: Preparing
th: กำลังเตรียมการ

note: Translators: This describes an operation, such as copying or compressing files, as being completed.
en: Operation Completed
th: การกระทำเสร็จสมบูรณ์แล้ว

en: File Operations
th: การกระทำกับไฟล์

en: Show Details
th: แสดงรายละเอียด

en: %'d file operation active | %'d file operations active
th[0]: มีการกระทำกับไฟล์ %'d รายการ

en: All file operations have been completed
th: การกระทำกับไฟล์ทั้งหมดเสร็จสมบูรณ์แล้ว

en: Read and Write
th: อ่านและเขียนได้

en: Create and Delete Files
th: สร้างและลบไฟล์

en: Read and Write, No Access
th: อ่านและเขียนได้ แต่เข้าถึงไม่ได้

en: Read-Only
th: อ่านได้เท่านั้น

en: Access Files
th: เข้าถึงไฟล์

en: List Files Only
th: ดูรายชื่อไฟล์เท่านั้น

en: Write-Only
th: เขียนได้เท่านั้น

en: Write-Only, No Access
th: เขียนได้เท่านั้น แต่เข้าถึงไม่ได้

en: Access-Only
th: เข้าถึงได้เท่านั้น

en: Custom icon removed
th: ลบไอคอนกำหนดเองออกแล้ว

en: _Undo
th: เรี_ยกคืน

en: You cannot assign more than one custom icon at a time!
th: กำหนดไอคอนได้แค่ทีละอัน

en: Please drop just one image to set a custom icon.
th: ถ้าจะตั้งรูปไอคอน กรุณาลากรูปมาวางเพียงรูปเดียว

en: The file that you dropped is not local.
th: ไฟล์ที่ลากมาไม่ได้อยู่บนเครื่องนี้

en: You can only use local images as custom icons.
th: รูปที่จะใช้เป็นไอคอนต้องอยู่บนเครื่องนี้

en: The file that you dropped is not an image.
th: ไฟล์ที่นำมาวางไม่ใช่รูป

note: Unmarks a file as starred (starred)
en: Unstar
th: เลิกติดดาว

[ctx: Verb]
en: Star
th: ติดดาว

en: Cancel Group Change?
th: ยกเลิกการเปลี่ยนกลุ่มหรือไม่?

en: Cancel Owner Change?
th: ยกเลิกการเปลี่ยนเจ้าของหรือไม่?

en: Multiple
th: หลายอัน

en: Empty folder
th: โฟลเดอร์เปล่า

en: Contents unreadable
th: ข้อมูลไม่สามารถอ่านได้

en: %'d item, with size %s | %'d items, totalling %s
th[0]: %'d รายการ ขนาดรวม %s

en: (some contents unreadable)
th: (ข้อมูลบางส่วนไม่สามารถอ่านได้)

note: Translators: %s will be filled with a filesystem type, such as 'ext4' or 'msdos'.
en: %s Filesystem
th: ระบบไฟล์แบบ %s

en: The permissions of “%s” could not be determined.
th: ไม่สามารถพิจารณาการกำหนดสิทธิ์ของ “%s”

en: Creating Properties window.
th: กำลังสร้างหน้าต่างคุณสมบัติ

en: Select Custom Icon
th: เลือกไอคอนกำหนดเอง

en: Search may be slow and will not include subfolders or file contents
th: การค้นหาอาจจะช้าและจะไม่รวมโฟลเดอร์ย่อยหรือเนื้อหาไฟล์

en: Search may be slow and will not include file contents
th: การค้นหาอาจจะช้าและจะไม่รวมเนื้อหาไฟล์

en: Remote Location
th: ตำแหน่งระยะไกล

en: External Drive
th: ไดรฟ์ภายนอก

en: Folder Not in Search Locations
th: โฟลเดอร์ไม่อยู่ในตำแหน่งการค้นหา

en: Subfolders Not in Search Locations
th: โฟลเดอร์ย่อยไม่อยู่ในตำแหน่งการค้นหา

en: Some subfolders will not be included in search results
th: โฟลเดอร์ย่อยบางโฟลเดอร์จะไม่รวมอยู่ในผลการค้นหา

en: Search will be slower and will not include file contents for some folders
th: การค้นหาจะช้าลงและจะไม่รวมเนื้อหาไฟล์สำหรับโฟลเดอร์บางรายการ

note: translators: This opens the search panel in the Settings app.
en: _Search Settings
th: _การตั้งค่าการค้นหา

en: Filter Search Results
th: กรองผลการค้นหา

en: Search Information
th: ข้อมูลการค้นหา

en: Search current folder
th: ค้นหาเฉพาะในโฟลเดอร์ปัจจุบัน

en: Search everywhere
th: ค้นหาทุกที่

en: Rename Folder
th: เปลี่ยนชื่อโฟลเดอร์

en: Rename File
th: เปลี่ยนชื่อไฟล์

en: Search for “%s”
th: ค้นหา “%s”

en: Unable to complete the requested search
th: ไม่สามารถค้นหาตามที่ร้องขอจนเสร็จได้

en: Date Used
th: วันที่ใช้

en: Date Created
th: วันที่สร้าง

en: Date Modified
th: วันที่แก้ไข

note: trash
en: Trash
th: ถังขยะ

en: Disconnect
th: ตัดการเชื่อมต่อ

en: Eject
th: เ_อาสื่อออก

en: Unmount
th: เลิกเมานท์

note: translators: %s is the name of a cloud provider for files
en: Open %s
th: เปิด %s

en: Open Personal Folder
th: เปิดโฟลเดอร์ส่วนตัว

en: Recent
th: ล่าสุด

en: Recent Files
th: ไฟล์ล่าสุด

en: Starred Files
th: ไฟล์ที่ติดดาว

en: Desktop
th: เดสก์ท็อป

en: Open the contents of your desktop in a folder
th: เปิดเนื้อหาของเดสก์ท็อปของคุณในโฟลเดอร์

en: Open Network Locations
th: เปิดตำแหน่งบนเครือข่าย

en: Open Trash
th: เปิดถังขยะ

en: Mount and Open “%s”
th: เมานท์และเปิด “%s”

en: New bookmark
th: บุ๊กมาร์กใหม่

en: Add a new bookmark
th: เพิ่มบุ๊กมาร์กใหม่

note: Translators: This means that unlocking an encrypted storage * device failed. %s is the name of the device.
en: Error unlocking “%s”
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะปลดล็อก “%s”

en: This name is already taken
th: ชื่อนี้ถูกใช้ไปแล้ว

en: _Rename
th: เ_ปลี่ยนชื่อ

en: Unable to stop “%s”
th: ไม่สามารถหยุดทำงาน “%s”

en: Unable to poll “%s” for media changes
th: ไม่สามารถตรวจหาการกระทำที่เกิดขึ้นกับ “%s”

en: Open in New _Tab
th: เปิดในแ_ท็บใหม่

en: Open in New _Window
th: เปิดในห_น้าต่างใหม่

en: _Remove from Bookmarks
th: _นำออกจากบุ๊กมาร์ก

en: _Mount
th: เ_มานท์

en: _Unmount
th: เ_ลิกเมานท์

en: _Eject
th: เ_อาสื่อออก

en: _Detect Media
th: _ตรวจหาสื่อ

en: _Power On
th: เ_ปิดเครื่อง

en: _Connect Drive
th: เ_ชื่อมต่อไดรฟ์

en: _Start Multi-disk Device
th: เ_ริ่มใช้งานอุปกรณ์แบบหลายแผ่น

en: _Unlock Device
th: _ปลดล็อคอุปกรณ์

en: _Stop
th: _หยุด

en: _Disconnect Drive
th: _ตัดการเชื่อมต่อไดรฟ์

en: _Stop Multi-disk Device
th: _หยุดอุปกรณ์แบบหลายแผ่น

en: _Lock Device
th: _ล็อกอุปกรณ์

en: Format…
th: ฟอร์แมต…

en: Properties
th: คุณสมบัติ

en: Device
th: อุปกรณ์

en: Sidebar
th: แถบด้านข้าง

en: List of common shortcuts, mountpoints, and bookmarks.
th: รายชื่อทางลัด จุดเมานท์ และบุ๊กมาร์กที่ใช้งานบ่อย

en: starred
th: ติดดาวแล้ว

en: unstarred
th: เลิกติดดาวแล้ว

en: New tab
th: แท็บใหม่

en: Close current view
th: ปิดมุมมองปัจจุบัน

note: Translators: only one item has been moved to trash and %s is its name.
en: “%s” moved to trash
th: ย้าย “%s” ไปยังถังขยะแล้ว

note: Translators: one or more items might have been moved to trash, and %d * is the count.
en: %d file moved to trash | %d files moved to trash
th[0]: ย้ายไฟล์ %d ไฟล์ไปยังถังขยะแล้ว

note: Translators: one item has been unstarred and %s is its name.
en: “%s” unstarred
th: เลิกติดดาว “%s” แล้ว

note: Translators: one or more items have been unstarred, and %d * is the count.
en: %d file unstarred | %d files unstarred
th[0]: เลิกติดดาวแล้ว %d ไฟล์

en: _Redo
th: _ทำซ้ำ

en: The GNOME Project
th: โครงการ GNOME

en: No plugins currently installed.
th: ไม่มีปลั๊กอินที่ติดตั้งอยู่ปัจจุบัน

en: Currently installed plugins:
th: ปลั๊กอินที่ติดตั้งอยู่ปัจจุบัน:

en: For bug testing only, the following command can be used:
th: สำหรับทดสอบหาข้อบกพร่องเท่านั้น โดยสามารถใช้คำสั่งต่อไปนี้ได้:

en: Parent folder
th: โฟลเดอร์แม่

en: Back
th: ถอยกลับ

en: Forward
th: ต่อไป

en: Search Everywhere
th: ค้นหาทุกที่

en: Find files and folders in all search locations
th: ค้นหาไฟล์และโฟลเดอร์ในตำแหน่งการค้นหาทั้งหมด

en: Search Settings
th: ตั้งค่าการค้นหา

en: Unable to display the contents of this folder.
th: ไม่สามารถแสดงเนื้อหาของโฟลเดอร์นี้ได้

en: This location doesn’t appear to be a folder.
th: ตำแหน่งนี้ดูเหมือนจะไม่ใช่โฟลเดอร์

en: Unable to find “%s”. Please check the spelling and try again.
th: หา “%s” ไม่พบ กรุณาตรวจสอบการสะกดและลองอีกครั้ง

en: Unable to find the requested file. Please check the spelling and try again.
th: ไม่พบไฟล์ที่ร้องขอ กรุณาตรวจสอบการสะกดและลองอีกครั้ง

en: “%s” locations are not supported.
th: ไม่รองรับตำแหน่งแบบ “%s”

en: Unable to handle this kind of location.
th: ไม่สามารถรองรับตำแหน่งชนิดนี้ได้

en: Unable to access the requested location.
th: ไม่สามารถเข้าถึงตำแหน่งที่ร้องขอได้

en: Don’t have permission to access the requested location.
th: ไม่มีสิทธิในการเข้าถึงตำแหน่งที่ร้องขอ

note: This case can be hit for user-typed strings like "foo" due to * the code that guesses web addresses when there's no initial "/". * But this case is also hit for legitimate web addresses when * the proxy is set up wrong.
en: Unable to find the requested location. Please check the spelling or the network settings.
th: หาตำแหน่งที่ร้องขอไม่พบ กรุณาตรวจตัวสะกดหรือการตั้งค่าเครือข่าย

note: This case can be hit when server application is not installed * or is inactive in the system user is trying to connect to.
en: The server has refused the connection. Typically this means that the firewall is blocking access or that the remote service is not running.
th: เซิร์ฟเวอร์ปฏิเสธการเชื่อมต่อ ตามปกติหมายถึงไฟร์วอลล์กำลังบล็อกการเข้าถึงหรือบริการระยะไกลไม่ได้ทำงานอยู่

en: Unhandled error message: %s
th: ข้อผิดพลาดที่ไม่รองรับ: %s

en: Open with:
th: เปิดด้วย:

[ctx: shortcut window]
en: General
th: ทั่วไป

[ctx: shortcut window]
en: New Window
th: เปิดหน้าต่างใหม่

[ctx: shortcut window]
en: Close Window or Tab
th: ปิดหน้าต่างหรือแท็บ

[ctx: shortcut window]
en: Quit
th: ออก

[ctx: shortcut window]
en: Search Everywhere
th: ค้นหาทุกที่

[ctx: shortcut window]
en: Search Current Folder
th: ค้นหาในโฟลเดอร์ปัจจุบัน

[ctx: shortcut window]
en: Bookmark Current Location
th: บุ๊กมาร์กตำแหน่งปัจจุบัน

[ctx: shortcut window]
en: Show Help
th: แสดงวิธีใช้

[ctx: shortcut window]
en: Show Preferences
th: ปรับแต่ง

[ctx: shortcut window]
en: Shortcuts
th: ปุ่มลัด

[ctx: shortcut window]
en: Undo
th: เรียกคืน

[ctx: shortcut window]
en: Redo
th: ทำซ้ำ

[ctx: shortcut window]
en: Opening
th: การเปิด

[ctx: shortcut window]
en: Open
th: เปิด

[ctx: shortcut window]
en: Open in New Tab
th: เปิดในแท็บใหม่

[ctx: shortcut window]
en: Open in New Window
th: เปิดในหน้าต่างใหม่

[ctx: shortcut window]
en: Open Item Location (Search and Recent Only)
th: เปิดตำแหน่งของรายการ (การค้นหาและเอกสารล่าสุดเท่านั้น)

[ctx: shortcut window]
en: Open With Default App
th: เปิดด้วยแอปเริ่มต้น

[ctx: shortcut window]
en: Open Current Directory in Console
th: เปิดไดเรกทอรีปัจจุบันในคอนโซล

[ctx: shortcut window]
en: Tabs
th: แท็บ

[ctx: shortcut window]
en: New Tab
th: เปิดแท็บใหม่

[ctx: shortcut window]
en: Go to Previous Tab
th: ไปยังแท็บก่อนหน้า

[ctx: shortcut window]
en: Go to Next Tab
th: ไปยังแท็บถัดไป

[ctx: shortcut window]
en: Open Tab
th: เปิดแท็บ

[ctx: shortcut window]
en: Move Tab Left
th: ย้ายแท็บไปทางซ้าย

[ctx: shortcut window]
en: Move Tab Right
th: ย้ายแท็บไปทางขวา

[ctx: shortcut window]
en: Restore Closed Tab
th: กู้คืนแท็บที่ปิดแล้ว

[ctx: shortcut window]
en: Navigation
th: การท่องดู

[ctx: shortcut window]
en: Go Back
th: ถอยกลับ

[ctx: shortcut window]
en: Go Forward
th: ถัดไป

[ctx: shortcut window]
en: Go Up
th: เลื่อนขึ้น

[ctx: shortcut window]
en: Go Down
th: เลื่อนลง

[ctx: shortcut window]
en: Go to Home Folder
th: ไปยังโฟลเดอร์บ้าน

[ctx: shortcut window]
en: Enter Location
th: ป้อนตำแหน่ง

[ctx: shortcut window]
en: Location Bar With Root Location
th: แถบตำแหน่งโดยแสดงตำแหน่งราก

[ctx: shortcut window]
en: Location Bar With Home Location
th: แถบตำแหน่งโดยแสดงตำแหน่งบ้าน

[ctx: shortcut window]
en: View
th: มุมมอง

[ctx: shortcut window]
en: Zoom In
th: ซูมเข้า

[ctx: shortcut window]
en: Zoom Out
th: ซูมออก

[ctx: shortcut window]
en: Reset Zoom
th: ซูมปกติ

[ctx: shortcut window]
en: Refresh View
th: รีเฟรชมุมมอง

[ctx: shortcut window]
en: Show/Hide Hidden Files
th: แสดง/ซ่อนไฟล์ที่ซ่อน

[ctx: shortcut window]
en: Show/Hide Sidebar
th: แสดง/ซ่อนแถบด้านข้าง

[ctx: shortcut window]
en: Open Current Folder Menu
th: เปิดเมนูโฟลเดอร์ปัจจุบัน

[ctx: shortcut window]
en: Open Context Menu
th: เปิดเมนูบริบท

[ctx: shortcut window]
en: List View
th: มุมมองแบบรายชื่อ

[ctx: shortcut window]
en: Grid View
th: มุมมองแบบตาราง

[ctx: shortcut window]
en: Expand Folder
th: ขยายโฟลเดอร์

[ctx: shortcut window]
en: Collapse Folder
th: ยุบโฟลเดอร์

[ctx: shortcut window]
en: Editing
th: การแก้ไข

[ctx: shortcut window]
en: Create Folder
th: สร้างโฟลเดอร์

[ctx: shortcut window]
en: Rename
th: เปลี่ยนชื่อ

[ctx: shortcut window]
en: Move to Trash
th: ย้ายไปยังถังขยะ

[ctx: shortcut window]
en: Delete Permanently
th: ลบทิ้งอย่างถาวร

[ctx: shortcut window]
en: Create Link to Copied Item
th: สร้างลิงค์ไปยังรายการที่คัดลอก

[ctx: shortcut window]
en: Create Link to Selected Item
th: สร้างลิงค์ไปยังรายการที่เลือก

[ctx: shortcut window]
en: Cut
th: ตัด

[ctx: shortcut window]
en: Copy
th: คัดลอก

[ctx: shortcut window]
en: Paste
th: แปะ

[ctx: shortcut window]
en: Select All
th: เลือกทั้งหมด

[ctx: shortcut window]
en: Invert Selection
th: กลับด้านการเลือก

[ctx: shortcut window]
en: Select Items Matching
th: เลือกรายการที่ตรงกัน

[ctx: shortcut window]
en: Show Item Properties
th: แสดงคุณสมบัติของรายการ

en: Choose an app to open the selected files
th: เลือกแอปเพื่อใช้เปิดไฟล์ที่เลือก

en: Always use for this file type
th: ใช้สำหรับไฟล์ประเภทนี้เสมอ

en: Automatic Numbers
th: เลขอัตโนมัติ

en: Metadata
th: ข้อมูลกำกับ

en: Creation Date
th: วันที่สร้าง

en: Season Number
th: หมายเลขฤดูกาล

en: Episode Number
th: หมายเลขตอน

en: Track Number
th: หมายเลขแทร็ก

en: Artist Name
th: ชื่อศิลปิน

en: Album Name
th: ชื่ออัลบั้ม

en: Original File Name
th: ชื่อไฟล์เดิม

en: Rename _using a template
th: เปลี่ยนชื่อโ_ดยใช้แม่แบบ

en: Find and replace _text
th: หาและแทนที่_ข้อความ

note: Translators: This is a noun, not a verb
en: Format
th: รูปแบบ

en: Add
th: เพิ่ม

en: Automatic Numbering Order
th: เรียงตัวเลขโดยอัตโนมัติ

[ctx: title]
en: Replace
th: แทนที่

en: Existing Text
th: ข้อความเดิม

en: Next Conflict
th: ข้อขัดแย้งถัดไป

en: Previous Conflict
th: ข้อขัดแย้งก่อนหน้า

en: Visible Columns
th: คอลัมน์ที่แสดง

en: This folder uses custom settings
th: โฟลเดอร์นี้ใช้การตั้งค่าที่กำหนดเอง

en: _Revert
th: _ย้อนคืน

en: _Only Apply to Current Folder
th: ใช้เฉพาะในโฟลเดอร์ปัจจุบันเ_ท่านั้น

en: Move _Up
th: เลื่อน_ขึ้น

en: Move _Down
th: เลื่อน_ลง

en: Compress Files and Folders
th: บีบอัดไฟล์และโฟลเดอร์

en: C_ompress
th: _บีบอัด

en: Archive _Name
th: _ชื่อไฟล์จัดเก็บ

en: Co_mpression Method
th: วิธีการ_บีบอัด

en: Encryption
th: การเข้ารหัส

en: Encrypt contents of the archive with a password when the compression method supports password-protection.
th: เข้ารหัสเนื้อหาของไฟล์ด้วยรหัสผ่านเมื่อวิธีการบีบอัดรองรับการป้องกันด้วยรหัสผ่าน

en: _Password
th: _รหัสผ่าน

en: _Confirm Password
th: _ยืนยันรหัสผ่าน

en: Pick Date
th: เลือกวันที่

en: Add Date Filter
th: เพิ่มตัวกรองวันที่

en: Filter by Date
th: กรองตามวันที่

en: _Date Range
th: _ช่วงวันที่

note: Keep in sync with code
en: Single Day
th: วันเดียว

en: ± 1 day
th: ± 1 วัน

en: ± 3 days
th: ± 3 วัน

en: ± 7 days
th: ± 7 วัน

en: ± 14 days
th: ± 14 วัน

en: Specify Range
th: ระบุช่วง

en: _Date
th: _วันที่

en: Fro_m
th: _ตั้งแต่

en: _To
th: _ถึง

en: _Filter
th: _ตัวกรอง

en: New Folder
th: โฟลเดอร์ใหม่

en: _Folder Name
th: ชื่อโ_ฟลเดอร์

en: _Create
th: _สร้าง

en: Show Sidebar
th: แสดงแ_ถบด้านข้าง

en: Edit File Name
th: แก้ไขชื่อไฟล์

en: Reset File Name
th: คืนค่าชื่อไฟล์

en: File Name
th: ชื่อไฟล์

[ctx: File Chooser tooltips]
note: Translators: 'Show' is a verb
en: Show Options
th: แสดงตัวเลือก

en: Visible Files Filter
th: ตัวกรองไฟล์ที่มองเห็นได้

en: Select a _new name for the destination
th: เลือกชื่อให_ม่สำหรับไฟล์ปลายทาง

en: R_eset
th: _คืนค่า

en: _Apply this action to all files and folders
th: ใ_ช้การกระทำนี้กับไฟล์และโฟลเดอร์ทั้งหมด

en: Change Permissions for Enclosed Files
th: เปลี่ยนการกำหนดสิทธิ์สำหรับไฟล์ที่อยู่ภายใน

en: C_hange
th: เ_ปลี่ยน

en: _Files
th: ไ_ฟล์

en: F_olders
th: _โฟลเดอร์

en: Fi_les
th: _ไฟล์

en: Fol_ders
th: โฟล_เดอร์

en: Others
th: อื่นๆ

en: Fil_es
th: ไฟ_ล์

en: Folde_rs
th: โฟลเ_ดอร์

en: New _Folder…
th: สร้างโ_ฟลเดอร์ใหม่…

en: New _Document
th: สร้างเอ_กสารใหม่

en: Open _With…
th: เ_ปิดด้วย

en: Open in Consol_e
th: เปิดใน_คอนโซล

en: _Paste
th: _แปะ

en: Paste as _Link
th: วางเป็น_ลิงก์

en: Select _All
th: เลือก_ทั้งหมด

en: _Visible Columns
th: _คอลัมน์ที่แสดง…

en: Empty _Trash…
th: เ_ทขยะ

en: P_roperties
th: คุณ_สมบัติ

en: _Extract
th: แ_ตกไฟล์

en: E_xtract to…
th: แตกไฟล์_ไปยัง…

en: _Run as a Program
th: เรียกใช้เป็นโปรแกรม

en: _Open Item Location
th: _เปิดตำแหน่งของรายการ

en: _Scripts
th: _สคริปต์

en: _Open Scripts Folder
th: _เปิดโฟลเดอร์สคริปต์

en: Cu_t
th: _ตัด

en: _Copy
th: _คัดลอก

en: Move to…
th: ย้ายไปยัง…

en: Copy to…
th: คัดลอกไปยัง…

en: Rena_me…
th: เปลี่ย_นชื่อ…

en: _Paste Into Folder
th: _แปะลงในโฟลเดอร์

en: Create _Link
th: สร้าง_ลิงก์

en: C_ompress…
th: _บีบอัด…

en: Set as Background…
th: ตั้งเป็นพื้นหลัง…

note: Translators: This is the transitive verb meaning 'to send via email' (e.g. 'email this document to Angela).
en: Email…
th: อีเมล…

en: _Delete From Trash…
th: _ลบออกจากถังขยะ

en: _Delete Permanently…
th: _ลบทิ้งอย่างถาวร

en: _Restore From Trash
th: กู้_คืนจากถังขยะ

en: _Remove From Recent
th: _ลบออกจากรายการล่าสุด

en: _Copy Address
th: _คัดลอกตำแหน่ง

en: _Remove
th: _ลบออก

en: Select Items Matching
th: เลือกรายการที่ตรงกับ

en: Pattern
th: _รูปแบบ

en: Full Text Match
th: เทียบตรงทุกตัวอักษร

en: Server Addresses
th: ที่อยู่เซิร์ฟเวอร์

en: Server addresses are made up of a protocol prefix and an address. Examples:
th: ที่อยู่เซิร์ฟเวอร์ประกอบด้วยโพรโทคอลนำหน้า ตามด้วยที่อยู่ ตัวอย่างเช่น:

en: Available Protocols
th: โพรโทคอลที่มี

en: Prefix
th: คำนำหน้า

en: Server address
th: ที่อยู่เซิฟเวอร์

en: Server Address Information
th: ข้อมูลที่อยู่เซิร์ฟเวอร์

en: Password Required
th: ต้องใช้รหัสผ่าน

en: Enter password…
th: ป้อนรหัสผ่าน…

en: _Properties
th: คุณ_สมบัติ

en: R_eload
th: _อ่านใหม่

en: St_op
th: _หยุด

en: Add to _Bookmarks
th: เพิ่มไปยัง_ที่คั่นหน้า

en: Remove from _Bookmarks
th: _ลบออกจากที่คั่นหน้า

en: _Star Folder
th: _ติดดาวโฟลเดอร์

en: _Unstar Folder
th: เ_ลิกติดดาวโฟลเดอร์

en: _Copy Location
th: _คัดลอกตำแหน่ง

en: _Open in File Manager
th: เ_ปิดในตัวจัดการไฟล์

en: Paste as Lin_k
th: วางเป็น_ลิงก์

en: General
th: ทั่วไป

en: Sort _Folders Before Files
th: เรียงโฟลเดอร์มา_ก่อนไฟล์

en: _Expandable Folders in List View
th: _ขยายโฟลเดอร์ในมุมมองรายการ

en: _Action to Open Items
th: _การกระทำเพื่อเปิดรายการ

en: Optional Context Menu Actions
th: การกระทำในเมนูคลิกขวาเพิ่มเติม

en: Show more actions in the menus. Keyboard shortcuts can be used even if the actions are not shown.
th: แสดงการกระทำเพิ่มเติมในเมนู โดยสามารถใช้แป้นพิมพ์ลัดได้ถึงแม้ว่าการกระทำจะไม่แสดงก็ตาม

en: _Delete Permanently
th: _ลบทิ้งอย่างถาวร

en: Performance
th: สมรรถนะ

en: These features may cause slowdowns and excess network usage, especially when browsing files outside this device, such as on a remote server.
th: คุณสมบัติเหล่านี้อาจทำให้เกิดการทำงานช้าลงและการใช้งานเครือข่ายมากเกินไป โดยเฉพาะเมื่อเรียกดูไฟล์นอกอุปกรณ์นี้ เช่น บนเซิร์ฟเวอร์ระยะไกล

en: Search in Su_bfolders
th: ค้นหาในโฟลเดอร์_ย่อย

en: Show _Thumbnails
th: แสดงรู_ปย่อ

en: _Count Number of Files in Folders
th: _นับจำนวนไฟล์ในโฟลเดอร์

en: Date and Time Format
th: รูปแบบวันที่และเวลา

en: Choose how dates and times are displayed in list and grid views.
th: เลือกรูปแบบการแสดงผลวันที่และเวลาในมุมมองแบบรายชื่อและแบบตาราง

en: _Simple
th: เ_รียบง่าย

en: Deta_iled
th: _ละเอียด

en: Add information to be displayed beneath file and folder names. More information will appear when zooming closer.
th: เพิ่มข้อมูลที่จะแสดงใต้ชื่อไฟล์และโฟลเดอร์ ข้อมูลจะแสดงมากขึ้นเมื่อซูมเข้ามากขึ้น

en: Grid View Captions
th: คำบรรยายในมุมมองแบบตาราง

[ctx: the n-th position of an icon caption]
note: Translators: This is an ordinal number
en: Fi_rst
th: รายการแ_รก

[ctx: the n-th position of an icon caption]
note: Translators: This is an ordinal number
en: Seco_nd
th: รายการที่_สอง

[ctx: the n-th position of an icon caption]
note: Translators: This is an ordinal number
en: T_hird
th: รายการที่ส_าม

en: Show File Operations
th: แสดงการกระทำกับไฟล์

en: Set Custom Icon
th: ตั้งไอคอนกำหนดเอง

en: Remove Custom Icon
th: ลบไอคอนกำหนดเอง

en: Unknown Filesystem
th: ระบบไฟล์ไม่ทราบชนิด

en: total
th: รวม

note: Refers to the capacity of the filesystem
en: used
th: ใช้

note: Refers to the capacity of the filesystem
en: free
th: ว่าง

note: Disks refers to GNOME Disks.
en: _Open in Disks
th: เ_ปิดใน “ดิสก์”

en: _Link Target
th: _จุดหมายลิงก์

en: Open Link Target
th: เปิดจุดหมายลิงก์

en: Parent _Folder
th: โ_ฟลเดอร์แม่

en: Open Parent Folder
th: เปิดโฟลเดอร์แม่

en: _Permissions
th: สิทธิ์

en: _Executable as Program
th: เ_รียกใช้งานเป็นโปรแกรมได้

en: Set Custom Permissions
th: กำหนดสิทธิ์เอง

en: Unknown Permissions
th: ไม่ทราบสิทธิ์

en: The permissions of the selected files could not be determined
th: ไม่สามารถระบุสิทธิ์ของไฟล์ที่เลือกได้

en: Only the owner can edit these permissions
th: เฉพาะเจ้าของเท่านั้นที่สามารถแก้ไขสิทธิ์เหล่านี้ได้

en: _Owner
th: เ_จ้าของ

en: Access
th: การการเข้าถึง

en: Folder Access
th: เข้าถึงโฟลเดอร์

en: File Access
th: เข้าถึงไฟล์

en: _Group
th: _กลุ่ม:

en: Other Users
th: ผู้ใช้อื่น ๆ

en: Security Context
th: บริบทความปลอดภัย

en: Change Permissions for _Enclosed Files…
th: เปลี่ยนการกำหนดสิทธิ์ของไฟล์ที่อยู่ภายใน…

en: New Filename
th: ชื่อไฟล์ใหม่

en: File Types
th: ชนิดไฟล์

en: _Audio
th: เ_สียง

en: _Documents
th: เ_อกสาร

en: _Folders
th: โ_ฟลเดอร์

en: _Images
th: _ภาพ

en: _Spreadsheets
th: _ตารางคำนวณ

en: Te_xt
th: _ข้อความ

en: _Videos
th: _วิดีโอ

en: Specific Type
th: ชนิดที่เจาะจง

note: Translators: This refers to a date time
en: Used
th: ใช้เมื่อ

en: _Today
th: _วันนี้

en: _Yesterday
th: เ_มื่อวาน

en: Past _Week
th: _สัปดาห์ที่ผ่านมา

en: Past _Month
th: เ_ดือนที่ผ่านมา

en: Past Y_ear
th: _ปีที่ผ่านมา

en: Custom Date Range
th: กำหนดช่วงวันที่เอง

en: Text Matching
th: การเทียบตรงข้อความ

en: _Content & Filename
th: เ_นื้อหาและชื่อไฟล์

en: Search Inside Files
th: ค้นหาภายในไฟล์

en: _Only Filename
th: ชื่อไฟล์เ_ท่านั้น

en: Don't Search Inside Files
th: ไม่ต้องค้นหาภายในไฟล์

en: Only Co_ntents
th: เนื้อหาเ_ท่านั้น

en: Add File Type Filter
th: เพิ่มตัวกรองประเภทไฟล์

en: _Add
th: เ_พิ่ม

en: Search for file types
th: ค้นหาประเภทไฟล์

en: Search File Types
th: ค้นหาประเภทไฟล์

en: Search by type, name, or description
th: ค้นหาตามประเภท ชื่อ หรือคำอธิบาย

en: Try a different search
th: ลองค้นหาใหม่

en: Search Current Folder
th: ค้นหาในโฟลเดอร์ปัจจุบัน

en: Last _Modified
th: แก้ไข_ล่าสุด

en: _First Modified
th: แก้ไขแ_รกสุด

en: _Size
th: _ขนาด

en: _Type
th: _ชนิด

en: Last _Trashed
th: เวลาเ_ทขยะล่าสุด

en: Icon Size
th: ขนาดไอคอน

[ctx: menu item]
note: Translators: a menu item in a group of sorting options in a toolbar menu, with criterions such as "A-Z" or "Last Modified".
en: Sort
th: เรียงลำดับ

en: Show _Hidden Files
th: แ_สดงไฟล์ที่ซ่อน

en: _Visible Columns…
th: _คอลัมน์ที่แสดง…

note: Translators: This is a noun, meaning the options pertaining to the view.
en: View Options
th: ตัวเลือกมุมมอง

en: Zoom Out
th: ซูมออก

en: Zoom In
th: ซูมเข้า

en: New _Window
th: _หน้าต่างใหม่

en: New _Tab
th: เปิดแ_ท็บใหม่

en: _Preferences
th: _ปรับแต่ง

en: _Keyboard Shortcuts
th: ปุ่ม_ลัด

en: _Help
th: _วิธีใช้

en: _About Files
th: เ_กี่ยวกับ “ไฟล์”

en: _New Tab
th: เปิดแท็บให_ม่

en: Re_store Closed Tab
th: กู้คืนแท็บที่ปิดแล้ว

en: Move Tab to New _Window
th: ย้ายแท็บไปยังหน้าต่างใหม่

note: Translators: use “Move Tab _Right” for RTL languages
en: Move Tab _Left
th: ย้ายแท็บไปทาง_ซ้าย

note: Translators: use “Move Tab _Left” for RTL languages
en: Move Tab _Right
th: ย้ายแท็บไปทาง_ขวา

en: _Close Tab
th: _ปิดแท็บ

en: Close _Other Tabs
th: ปิดแท็บ_อื่นๆ

en: Main Menu
th: เมนูหลัก
