kcminput - en to vi translation catalogue (75 entries)

en: Querying input devices failed. Please reopen this settings module.
vi: Truy vấn thiết bị nhập thất bại. Vui lòng mở lại khối thiết lập này.

en: Critical error on reading fundamental device infos of %1.
vi: Lỗi nguy cấp khi đọc các thông tin thiết bị cơ bản của %1.

en: Pointer device KCM
vi: KCM thiết bị trỏ

en: System Settings module for managing mice and trackballs.
vi: Khối Thiết lập hệ thống để quản lí chuột và bi điều khiển.

en: Copyright 2018 Roman Gilg
vi: Bản quyền 2018 Roman Gilg

en: Developer
vi: Nhà phát triển

en: Error while loading values. See logs for more information. Please restart this configuration module.
vi: Lỗi khi tải các giá trị. Xem thêm thông tin trong nhật kí. Vui lòng khởi động lại khối cấu hình này.

en: No pointer device found. Connect now.
vi: Không tìm thấy thiết bị trỏ nào. Hãy kết nối thiết bị trỏ.

en: Not able to save all changes. See logs for more information. Please restart this configuration module and try again.
vi: Không thể lưu tất cả các thay đổi. Xem thêm thông tin trong nhật kí. Vui lòng khởi động lại khối cấu hình này và thử lại.

en: Error while loading default values. Failed to set some options to their default values.
vi: Lỗi khi tải các giá trị mặc định. Đặt một số lựa chọn về giá trị mặc định thất bại.

en: Error while adding newly connected device. Please reconnect it and restart this configuration module.
vi: Lỗi khi thêm thiết bị mới được kết nối. Vui lòng kết nối lại và khởi động lại khối cấu hình này.

en: Pointer device disconnected. Closed its setting dialog.
vi: Thiết bị trỏ bị ngắt kết nối. Đã đóng hộp thoại thiết lập.

en: Pointer device disconnected. No other devices found.
vi: Thiết bị trỏ bị ngắt kết nối. Không tìm thấy thiết bị trỏ nào khác.

en: Device:
vi: Thiết bị:

en: General:
vi: Chung:

en: Device enabled
vi: Thiết bị được bật

en: Accept input through this device.
vi: Nhận đầu vào qua thiết bị này.

en: Left handed mode
vi: Chế độ thuận tay trái

en: Swap left and right buttons.
vi: Hoán đổi nút trái và phải.

en: Press left and right buttons for middle-click
vi: Nhấn nút trái và phải để thành bấm giữa

en: Clicking left and right button simultaneously sends middle button click.
vi: Bấm nút trái và phải đồng thời sẽ tạo ra cú bấm nút giữa.

en: Pointer speed:
vi: Tốc độ con trỏ:

en: Acceleration profile:
vi: Hồ sơ gia tốc:

en: Flat
vi: Phẳng

en: Cursor moves the same distance as the mouse movement.
vi: Con trỏ di chuyển cùng khoảng cách với di chuyển của chuột.

en: Adaptive
vi: Thích ứng

en: Cursor travel distance depends on the mouse movement speed.
vi: Khoảng cách di chuyển của con trỏ phụ thuộc vào tốc độ di chuyển của chuột.

en: Scrolling:
vi: Cuộn:

en: Invert scroll direction
vi: Đảo hướng cuộn

en: Touchscreen like scrolling.
vi: Cuộn như màn hình cảm ứng.

en: Scrolling speed:
vi: Tốc độ cuộn:

[ctx: Slower Scroll]
en: Slower
vi: Chậm

[ctx: Faster Scroll Speed]
en: Faster
vi: Nhanh

[ctx: @action:button]
en: Re-bind Additional Mouse Buttons…
vi: Kết buộc lại các nút chuột bổ sung…

[ctx: @label for assigning an action to a numbered button]
en: Extra Button %1:
vi: Nút phụ %1:

[ctx: @action:button]
en: Press the mouse button for which you want to add a key binding
vi: Ấn nút chuột mà bạn muốn thêm kết buộc phím cho nó

[ctx: @action:button, %1 is the translation of 'Extra Button %1' from above]
en: Enter the new key combination for %1
vi: Nhập tổ hợp phím mới cho %1

[ctx: @action:button]
en: Cancel
vi: Huỷ

[ctx: @action:button]
en: Press a mouse button
vi: Nhấn một nút chuột

[ctx: @action:button, Bind a mousebutton to keyboard key(s)]
en: Add Binding…
vi: Thêm kết buộc…

[ctx: @action:button]
en: Go back
vi: Đi lùi

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QWidget, KCMMouse)
en: <h1>Mouse</h1> This module allows you to choose various options for the way in which your pointing device works. Your pointing device may be a mouse, trackball, or some other hardware that performs a similar function.
vi: <h1>Chuột</h1>Khối này cho phép bạn chọn nhiều lựa chọn khác nhau về cách mà thiết bị trỏ hoạt động. Thiết bị trỏ có thể là chuột, bi điều khiển, hay phần cứng khác thực hiện chức năng tương tự.

note: i18n: ectx: attribute (title), widget (QWidget, generalTab)
en: &General
vi: Ch&ung

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QGroupBox, handedBox)
en: If you are left-handed, you may prefer to swap the functions of the left and right buttons on your pointing device by choosing the 'left-handed' option. If your pointing device has more than two buttons, only those that function as the left and right buttons are affected. For example, if you have a three-button mouse, the middle button is unaffected.
vi: Nếu bạn thuận tay trái, bạn có thể muốn hoán đổi chức năng của nút trái và phải trên thiết bị trỏ của mình bằng cách chọn lựa chọn 'thuận tay trái'. Nếu thiết bị trỏ của bạn có nhiều hơn hai nút, thì chỉ những nút có chức năng của hai nút trái và phải là bị ảnh hưởng. Ví dụ, nếu chuột của bạn có ba nút, thì nút giữa không bị ảnh hưởng.

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, handedBox)
en: Button Order
vi: Thứ tự nút

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, rightHanded)
en: Righ&t handed
vi: Thuận tay &phải

note: i18n: ectx: property (text), widget (QRadioButton, leftHanded)
en: Le&ft handed
vi: Thuận tay &trái

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, cbScrollPolarity)
en: Change the direction of scrolling for the mouse wheel or the 4th and 5th mouse buttons.
vi: Thay đổi hướng cuộn của nút cuộn chuột hoặc các nút chuột thứ tư và thứ năm.

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, cbScrollPolarity)
en: Re&verse scroll direction
vi: Đảo &hướng cuộn

note: i18n: ectx: attribute (title), widget (QWidget, advancedTab)
en: Advanced
vi: Nâng cao

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label)
en: Pointer acceleration:
vi: Gia tốc con trỏ:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_2)
en: Pointer threshold:
vi: Ngưỡng con trỏ:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_3)
en: Double click interval:
vi: Thời gian bấm đúp:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_4)
en: Drag start time:
vi: Thời gian bắt đầu kéo:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_5)
en: Drag start distance:
vi: Khoảng cách bắt đầu kéo:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_6)
en: Mouse wheel scrolls by:
vi: Nút cuộn chuột cuộn mỗi lần:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QDoubleSpinBox, accel)
en: <p>This option allows you to change the relationship between the distance that the mouse pointer moves on the screen and the relative movement of the physical device itself (which may be a mouse, trackball, or some other pointing device.)</p><p> A high value for the acceleration will lead to large movements of the mouse pointer on the screen even when you only make a small movement with the physical device. Selecting very high values may result in the mouse pointer flying across the screen, making it hard to control.</p>
vi: <p>Lựa chọn này cho phép bạn thay đổi quan hệ giữa khoảng cách con trỏ chuột di chuyển trên màn hình và sự di chuyển tương đối của bản thân thiết bị vật lí đó (có thể là chuột, bi điều khiển, hoặc một thiết bị trỏ khác).</p><p>Một giá trị gia tốc lớn sẽ dẫn đến khoảng di chuyển lớn của con trỏ chuột trên màn hình kể cả khi bạn chỉ di chuyển thiết bị vật lí một khoảng nhỏ. Việc chọn các giá trị rất cao có thể khiến con trỏ chuột bay ngang qua màn hình, rất khó điều khiển.</p>

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QSpinBox, thresh)
en: <p>The threshold is the smallest distance that the mouse pointer must move on the screen before acceleration has any effect. If the movement is smaller than the threshold, the mouse pointer moves as if the acceleration was set to 1X;</p><p> thus, when you make small movements with the physical device, there is no acceleration at all, giving you a greater degree of control over the mouse pointer. With larger movements of the physical device, you can move the mouse pointer rapidly to different areas on the screen.</p>
vi: <p>Ngưỡng này là khoảng cách nhỏ nhất mà con trỏ chuột phải di chuyển trên màn hình trước khi gia tốc có tác dụng. Nếu khoảng di chuyển nhỏ hơn ngưỡng, con trỏ chuột sẽ di chuyển như thể gia tốc được đặt là 1X;</p><p> vì vậy, khi bạn thực hiện các di chuyển nhỏ với thiết bị vật lí, sẽ không hề có gia tốc, việc đó cho bạn khả năng điều khiển con trỏ chuột tốt hơn. Với các di chuyển lớn hơn của thiết bị vật lí, bạn có thể di chuyển nhanh con trỏ chuột đến các vùng khác nhau trên màn hình.</p>

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QSpinBox, doubleClickInterval)
en: The double click interval is the maximal time (in milliseconds) between two mouse clicks which turns them into a double click. If the second click happens later than this time interval after the first click, they are recognized as two separate clicks.
vi: Thời gian bấm đúp là khoảng thời gian tối đa (bằng mi-li giây) giữa hai lần bấm chuột để chúng được coi là một cú bấm đúp. Nếu lần bấm thứ hai xảy ra muộn hơn khoảng thời gian này sau lần bấm thứ nhất, chúng được coi là hai lần bấm riêng.

note: i18n: ectx: property (suffix), widget (QSpinBox, doubleClickInterval) i18n: ectx: property (suffix), widget (QSpinBox, dragStartTime) i18n: ectx: property (suffix), widget (QSpinBox, mk_delay) i18n: ectx: property (suffix), widget (QSpinBox, mk_interval) i18n: ectx: property (suffix), widget (QSpinB
en:  msec
vi:  mi-li giây

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QSpinBox, dragStartTime)
en: If you click with the mouse (e.g. in a multi-line editor) and begin to move the mouse within the drag start time, a drag operation will be initiated.
vi: Nếu bạn bấm chuột (vd. trong một trình biên tập đa dòng) và bắt đầu di chuyển chuột trong vòng thời gian bắt đầu kéo, thì một thao tác kéo sẽ được tạo ra.

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QSpinBox, dragStartDist)
en: If you click with the mouse and begin to move the mouse at least the drag start distance, a drag operation will be initiated.
vi: Nếu bạn bấm chuột và bắt đầu di chuyển chuột một khoảng ít nhất là khoảng cách bắt đầu kéo, thì một thao tác kéo sẽ được tạo ra.

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QSpinBox, wheelScrollLines)
en: If you use the wheel of a mouse, this value determines the number of lines to scroll for each wheel movement. Note that if this number exceeds the number of visible lines, it will be ignored and the wheel movement will be handled as a page up/down movement.
vi: Nếu bạn dùng nút cuộn chuột, giá trị này xác định số dòng sẽ cuộn cho mỗi lần di chuyển nút cuộn. Lưu ý rằng nếu con số này vượt quá số dòng hiển thị, nó sẽ bị bỏ qua và sự di chuyển của nút cuộn sẽ được xử lí như là một di chuyển lên/xuống trang.

note: i18n: ectx: attribute (title), widget (QWidget, MouseNavigation)
en: Keyboard Navigation
vi: Điều hướng bàn phím

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, mouseKeys)
en: &Move pointer with keyboard (using the num pad)
vi: &Di chuyển con trỏ bằng bàn phím (dùng bàn phím số)

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_7)
en: &Acceleration delay:
vi: Độ trễ &gia tốc:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_8)
en: R&epeat interval:
vi: Khoảng &lặp lại:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_9)
en: Acceleration &time:
vi: &Thời gian gia tốc:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_10)
en: Ma&ximum speed:
vi: Tốc độ tố&i đa:

note: i18n: ectx: property (suffix), widget (QSpinBox, mk_max_speed)
en:  pixel/sec
vi:  điểm ảnh/giây

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_11)
en: Acceleration &profile:
vi: Hồ &sơ gia tốc:

en: Mouse
vi: Chuột

en: (c) 1997 - 2018 Mouse developers
vi: (c) 1997 - 2018 các nhà phát triển Chuột

en:  pixel |  pixels
vi[0]:  điểm ảnh

en:  line |  lines
vi[0]:  dòng
