kcmfonts - en to vi translation catalogue (48 entries)

note: i18n: ectx: label, entry (forceFontDPIWayland), group (General)
en: Force font DPI Wayland
vi: Ép DPI của phông chữ ở Wayland

note: i18n: ectx: label, entry (forceFontDPI), group (General)
en: Force font DPI on X11
vi: Ép DPI của phông chữ ở X11

note: i18n: ectx: label, entry (font), group (General)
en: General font
vi: Phông chữ chung

note: i18n: ectx: label, entry (fixed), group (General)
en: Fixed width font
vi: Phông chữ độ rộng cố định

note: i18n: ectx: label, entry (smallestReadableFont), group (General)
en: Small font
vi: Phông chữ nhỏ

note: i18n: ectx: label, entry (toolBarFont), group (General)
en: Tool bar font
vi: Phông chữ thanh công cụ

note: i18n: ectx: label, entry (menuFont), group (General)
en: Menu font
vi: Phông chữ trình đơn

note: i18n: ectx: label, entry (activeFont), group (WM)
en: Window title font
vi: Phông chữ tiêu đề cửa sổ

[ctx: use system subpixel setting]
en: Vendor default
vi: Mặc định từ nhà cung cấp

[ctx: no subpixel rendering]
en: None
vi: Không

en: Vertical RGB
vi: RGB đứng

en: Vertical BGR
vi: BGR đứng

[ctx: use system hinting settings]
en: Vendor default
vi: Mặc định từ nhà cung cấp

[ctx: medium hinting]
en: Medium
vi: Vừa

[ctx: no hinting]
en: None
vi: Không

[ctx: slight hinting]
en: Slight
vi: Ít

[ctx: full hinting]
en: Full
vi: Đầy đủ

en: This module lets you configure the system fonts.
vi: Khối này cho phép bạn cấu hình các phông chữ hệ thống.

en: Adjust Global Scale…
vi: Chỉnh tỉ lệ toàn cục…

en: Some changes such as anti-aliasing or DPI will only affect newly started applications.
vi: Một số thay đổi như khử răng cưa hay DPI chỉ có hiệu lực ở các ứng dụng mới chạy.

en: Very large fonts may produce odd-looking results. Instead of using a very large font size, consider adjusting the global screen scale.
vi: Các phông chữ rất lớn có thể tạo ra những kết quả trông kì cục. Hãy cân nhắc điều chỉnh tỉ lệ màn hình toàn cục thay vì dùng một cỡ phông chữ rất lớn.

en: Decimal font sizes can cause text layout problems in some applications. Consider using only integer font sizes.
vi: Cỡ phông chữ số thập phân có thể gây ra các vấn đề về bố cục văn bản trong một số ứng dụng. Hãy cân nhắc sử dụng số nguyên.

en: The recommended way to scale the user interface is using the global screen scaling feature.
vi: Cách nên làm để đổi cỡ giao diện người dùng là sử dụng tính năng đổi tỉ lệ màn hình toàn cục.

en: &Adjust All Fonts…
vi: &Chỉnh tất cả phông chữ…

en: General:
vi: Chung:

en: Select general font
vi: Chọn phông chữ chung

en: Fixed width:
vi: Độ rộng cố định:

en: Select fixed width font
vi: Chọn phông chữ độ rộng cố định

en: Small:
vi: Nhỏ:

en: Select small font
vi: Chọn phông chữ nhỏ

en: Toolbar:
vi: Thanh công cụ:

en: Select toolbar font
vi: Chọn phông chữ thanh công cụ

en: Menu:
vi: Trình đơn:

en: Select menu font
vi: Chọn phông chữ trình đơn

en: Window title:
vi: Tiêu đề cửa sổ:

en: Select window title font
vi: Chọn phông chữ tiêu đề cửa sổ

en: Anti-Aliasing:
vi: Khử răng cưa:

en: Enable
vi: Bật

[ctx: @info:tooltip Anti-Aliasing]
en: Pixels on displays are generally aligned in a grid. Therefore shapes of fonts that do not align with this grid will look blocky and wrong unless <emphasis>anti-aliasing</emphasis> techniques are used to reduce this effect. You generally want to keep this option enabled unless it causes problems.
vi: Điểm ảnh trên các thiết bị hiển thị nói chung được sắp hàng trong một lưới. Vì vậy hình dạng các phông chữ mà không khớp với lưới này sẽ trông lồi lõm và không đúng, trừ khi các kĩ thuật <emphasis>khử răng cưa</emphasis> được sử dụng để làm giảm hiệu ứng này. Nói chung bạn nên giữ lựa chọn này được bật, trừ khi nó gây vấn đề.

en: Exclude range from anti-aliasing
vi: Loại trừ khoảng khỏi khử răng cưa

en: to
vi: đến

[ctx: Used as a noun, and precedes a combobox full of options]
en: Sub-pixel rendering:
vi: Kết xuất hạ điểm ảnh:

[ctx: @info:tooltip Sub-pixel rendering]
en: <para>On TFT or LCD screens every single pixel is actually composed of three or four smaller monochrome lights. These <emphasis>sub-pixels</emphasis> can be changed independently to further improve the quality of displayed fonts.</para> <para>The rendering quality is only improved if the selection matches the manner in which the sub-pixels of your display are aligned. Most displays have a linear ordering of <emphasis>RGB</emphasis> sub-pixels, some have <emphasis>BGR</emphasis> and some exotic orderings are not supported by this feature.</para>This does not work with CRT monitors.
vi: <para>Trên các màn hình TFT hay LCD mỗi điểm ảnh riêng biệt thực chất được cấu thành bởi ba hoặc bốn ánh sáng đơn sắc nhỏ hơn. <emphasis>Những hạ điểm ảnh</emphasis> này có thể được biến đổi một cách độc lập để cải thiện hơn nữa chất lượng của phông chữ hiển thị.</para> <para>Chất lượng kết xuất chỉ được cải thiện nếu sự lựa chọn ở đây khớp với cách mà những hạ điểm ảnh của thiết bị hiển thị được sắp xếp. Hầu hết các thiết bị hiển thị có các hạ điểm ảnh thẳng hàng theo thứ tự <emphasis>RGB</emphasis>, một số thì là <emphasis>BGR</emphasis> và một vài thứ tự khác lạ thì không được tính năng này hỗ trợ.</para>Tính năng này không hoạt động với các màn hình CRT.

[ctx: Used as a noun, and precedes a combobox full of options]
en: Hinting:
vi: Dẫn phông:

[ctx: @info:tooltip Hinting]
en: Hinting is a technique in which hints embedded in a font are used to enhance the rendering quality especially at small sizes. Stronger hinting generally leads to sharper edges but the small letters will less closely resemble their shape at big sizes.
vi: Dẫn phông là kĩ thuật mà trong đó các chỉ dẫn đặt trong một phông chữ được dùng để nâng cao chất lượng kết xuất, nhất là ở các cỡ nhỏ. Nói chung dẫn phông càng nhiều thì càng tạo ra đường nét sắc sảo, nhưng các chữ cái nhỏ sẽ càng ít giữ được hình dạng như khi chúng ở kích thước lớn.

en: Force font DPI:
vi: Ép DPI của phông chữ thành:

[ctx: @info:tooltip Force fonts DPI]
en: <para>Enter your screen's DPI here to make on-screen fonts match their physical sizes when printed. Changing this option from its default value will conflict with many apps; some icons and images may not scale as expected.</para><para>To increase text size, change the size of the fonts above. To scale everything, use the scaling slider on the <interface>Display & Monitor</interface> page.</para>
vi: <para>Nhập DPI của màn hình của bạn vào đây để làm các phông chữ trên màn hình khớp với kích cỡ thật khi in ra. Thay đổi lựa chọn này khỏi giá trị mặc định sẽ gây ra xung đột với nhiều ứng dụng; một số biểu tượng và ảnh có thể sẽ không đổi cỡ như mong đợi.</para><para>Để tăng cỡ chữ, hãy thay đổi cỡ phông chữ ở phía trên. Để đổi cỡ tất cả mọi thứ, hãy dùng thanh trượt đổi cỡ ở trang <interface>Hiển thị và màn hình</interface>.</para>

en: Select Font
vi: Chọn phông chữ
