ecpg (PostgreSQL) 11 - en to vi_VN translation catalogue (122 entries)

en: variable "%s" must have a numeric type
vi_VN: biến "%s" phải là kiểu numeric

en: descriptor "%s" does not exist
vi_VN: descriptor "%s" không tồn tại

en: descriptor header item "%d" does not exist
vi_VN: descriptor header item "%d" không tồn tại

en: nullable is always 1
vi_VN: giá trị có thể là NULL luôn là 1

en: key_member is always 0
vi_VN: key_member luôn là 0

en: descriptor item "%s" is not implemented
vi_VN: descriptor item "%s" chưa được thực thi

en: descriptor item "%s" cannot be set
vi_VN: descriptor item "%s" không thể thiết lập được

en: %s is the PostgreSQL embedded SQL preprocessor for C programs.
vi_VN: %s là tiền xử lý nhúng SQL của PostgreSQL cho ngôn ngữ C.

en: Usage:
      %s [OPTION]... FILE...
vi_VN: Cách sử dụng:
      %s [TÙY CHỌN]... TỆP...

en: Options:
vi_VN: Tùy chọn:

en:   -c             automatically generate C code from embedded SQL code;
                     this affects EXEC SQL TYPE
vi_VN:   -c             tự động sinh mã C từ mã SQL nhúng;
                     điều này ảnh hưởng tới EXEC SQL TYPE

en:   -C MODE        set compatibility mode; MODE can be one of
                     "INFORMIX", "INFORMIX_SE", "ORACLE"
vi_VN:   -C MODE        thiết lập chế độ tương thích; MODE có thể là 
                     "INFORMIX", "INFORMIX_SE" hoặc "ORACLE"

en:   -d             generate parser debug output
vi_VN:   -d             xuất debug log cho trình phân tích cú pháp

en:   -D SYMBOL      define SYMBOL
vi_VN:   -D SYMBOL      định nghĩa SYMBOL

en:   -h             parse a header file, this option includes option "-c"
vi_VN:   -h             phân tích cú pháp tệp header, tùy chọn này bao gồm 
                     cả tùy chọn "-c"

en:   -i             parse system include files as well
vi_VN:   -i             phân tích cả cú pháp của các tệp include files

en:   -I DIRECTORY   search DIRECTORY for include files
vi_VN:   -I DIRECTORY   tìm kiếm THƯ MỤC cho các include files

en:   -o OUTFILE     write result to OUTFILE
vi_VN:   -o OUTFILE     ghi kết quả ra OUTFILE

en:   -r OPTION      specify run-time behavior; OPTION can be:
                     "no_indicator", "prepare", "questionmarks"
vi_VN:   -r OPTION      chỉ định cách thức run-time; OPTION có thể là:
                     "no_indicator", "prepare" hay "questionmarks"

en:   --regression   run in regression testing mode
vi_VN:   --regression   chạy trong chế độ regression test

en:   -t             turn on autocommit of transactions
vi_VN:   -t             thiết lập autocommit sang on trong các transactions

en:   -V, --version  output version information, then exit
vi_VN:   -V, --version  xuât thông tin phiên bản, sau đó thoát

en:   -?, --help     show this help, then exit
vi_VN:   -?, --help     hiển thị nội dung hướng dẫn này, sau đó thoát

en: 
    If no output file is specified, the name is formed by adding .c to the
    input file name, after stripping off .pgc if present.
vi_VN: 
    Nếu tệp xuất ra (OUTFILE) không được chỉ định, tên của tệp .c sẽ được 
    lấy từ tên tệp .pgc đầu vào sau khi đã bỏ đi phần mở rộng .pgc

en: 
    Report bugs to <pgsql-bugs@postgresql.org>.
vi_VN: 
    Báo cáo lỗi tới <pgsql-bugs@postgresql.org>.

en: %s: could not locate my own executable path
vi_VN: %s: không thể xác định ví trí đường dẫn để thực thi

en: %s: could not open file "%s": %s
vi_VN: %s: không thể mở file "%s": %s

en: Try "%s --help" for more information.
vi_VN: Thử "%s --help" để biết thêm thông tin.

en: %s: parser debug support (-d) not available
vi_VN: %s: chế độ hỗ trợ debug (-d) cho trình phân tích cú pháp chưa sẵn sàng

en: %s, the PostgreSQL embedded C preprocessor, version %s
vi_VN: %s, tiền xử lý nhúng ngôn ngữ C cho PostgreSQL, phiên bản %s

en: EXEC SQL INCLUDE ... search starts here:
vi_VN: EXEC SQL INCLUDE ... tìm kiếm bắt đầu từ đây:

en: end of search list
vi_VN: cuối danh sách tìm kiếm

en: %s: no input files specified
vi_VN: %s: không có tệp đầu vào nào được chỉ định

en: cursor "%s" has been declared but not opened
vi_VN: con trỏ "%s" đã được định nghĩa nhưng chưa được open

en: could not remove output file "%s"
vi_VN: không thể xóa tệp đầu ra "%s"

en: unterminated /* comment
vi_VN: dấu bình luận /* chưa được kết thúc

en: invalid bit string literal
vi_VN: chuỗi ký tự bit không hợp lệ

en: unterminated bit string literal
vi_VN: chuỗi bít ký tự chưa hoàn chỉnh

en: unterminated hexadecimal string literal
vi_VN: chuỗi ký tự thập lục phân chưa hoàn chỉnh

en: unterminated quoted string
vi_VN: chuỗi trích dẫn chưa hoàn chỉnh

en: zero-length delimited identifier
vi_VN: ký tự phân cách có độ dài bằng 0

en: unterminated quoted identifier
vi_VN: identifier trích dẫn chưa hoàn chỉnh

en: nested /* ... */ comments
vi_VN: dấu bình luận /* ... */ lồng nhau

en: missing identifier in EXEC SQL UNDEF command
vi_VN: thiếu identifier trong câu lệnh EXEC SQL UNDEF

en: missing matching "EXEC SQL IFDEF" / "EXEC SQL IFNDEF"
vi_VN: không khớp giữa "EXEC SQL IFDEF" / "EXEC SQL IFNDEF"

en: missing "EXEC SQL ENDIF;"
vi_VN: thiếu câu lệnh "EXEC SQL ENDIF;"

en: more than one EXEC SQL ELSE
vi_VN: có nhiều hơn một câu lệnh EXEC SQL ELSE

en: unmatched EXEC SQL ENDIF
vi_VN: câu lệnh EXEC SQL ENDIF không khớp

en: too many nested EXEC SQL IFDEF conditions
vi_VN: quá nhiều điều kiện lồng EXEC SQL IFDEF

en: missing identifier in EXEC SQL IFDEF command
vi_VN: thiếu identifier trong câu lệnh EXEC SQL IFDEF

en: missing identifier in EXEC SQL DEFINE command
vi_VN: thiếu identifier trong câu lệnh EXEC SQL DEFINE

en: syntax error in EXEC SQL INCLUDE command
vi_VN: lỗi cú pháp trong câu lệnh EXEC SQL INCLUDE

en: internal error: unreachable state; please report this to <pgsql-bugs@postgresql.org>
vi_VN: lỗi nội bộ: trạng thái không thể truy cập; vui lòng báo cáo điều này với <pgsql-bugs@postgresql.org>

en: Error: include path "%s/%s" is too long on line %d, skipping
vi_VN: Lỗi: đường dẫn include "%s/%s" quá dài trên dòng %d, bỏ qua

en: could not open include file "%s" on line %d
vi_VN: không thể mở tệp include "%s" trên dòng %d

en: syntax error
vi_VN: lỗi cú pháp

en: WARNING:
vi_VN: CẢNH BÁO:

en: ERROR:
vi_VN: LỖI:

en: cursor "%s" does not exist
vi_VN: on trỏ "%s" không tồn tại

en: initializer not allowed in type definition
vi_VN: initializer không được cho phép trong định nghĩa kiểu

en: type name "string" is reserved in Informix mode
vi_VN: kiểu "string" được dành riêng trong chế độ Informix

en: type "%s" is already defined
vi_VN: kiểu "%s" đã được định nghĩa

en: multidimensional arrays for simple data types are not supported
vi_VN: mảng đa chiều cho các kiểu dữ liệu đơn giản không được hỗ trợ

en: AT option not allowed in CLOSE DATABASE statement
vi_VN: Tùy chọn AT không được phép trong câu lệnh CLOSE DATABASE

en: AT option not allowed in CONNECT statement
vi_VN: Tùy chọn AT không được phép trong câu lệnh CONNECT

en: AT option not allowed in DISCONNECT statement
vi_VN: Tùy chọn AT không được phép trong câu lệnh DISCONNECT

en: AT option not allowed in SET CONNECTION statement
vi_VN: Tùy chọn AT không được cho phép trong câu lệnh SET CONNECTION

en: AT option not allowed in TYPE statement
vi_VN: Tùy chọn AT không được phép trong câu lệnh TYPE

en: AT option not allowed in VAR statement
vi_VN: Tùy chọn AT không được phép trong câu lệnh VAR

en: AT option not allowed in WHENEVER statement
vi_VN: Tùy chọn AT không được phép trong câu lệnh WHENEVER

en: unsupported feature will be passed to server
vi_VN: tính năng không được hỗ trợ sẽ được chuyển đến server

en: SHOW ALL is not implemented
vi_VN: Lệnh SHOW ALL chưa được thực thi

en: COPY FROM STDIN is not implemented
vi_VN: Lệnh COPY FROM STDIN chưa được thực thi

en: using variable "%s" in different declare statements is not supported
vi_VN: sử dụng biến "%s" trong các câu lệnh khai báo khác nhau không được hỗ trợ

en: cursor "%s" is already defined
vi_VN: con trỏ "%s" đã được định nghĩa

en: no longer supported LIMIT #,# syntax passed to server
vi_VN: cú pháp không còn được hỗ trợ LIMIT #, # được chuyển đến server

en: subquery in FROM must have an alias
vi_VN: truy vấn phụ trong FROM phải có bí danh

en: CREATE TABLE AS cannot specify INTO
vi_VN: Không thể sử dụng INTO trong câu lệnh CREATE TABLE AS

en: expected "@", found "%s"
vi_VN: kì vọng "@", tìm thấy "%s"

en: only protocols "tcp" and "unix" and database type "postgresql" are supported
vi_VN: chỉ các giao thức "tcp" và "unix" và kiểu cơ sở dữ liệu "postgresql" được hỗ trợ

en: expected "://", found "%s"
vi_VN: kỳ vọng "://", tìm thấy "%s"

en: Unix-domain sockets only work on "localhost" but not on "%s"
vi_VN: Unix-domain sockets chỉ hoạt động trên "localhost" nhưng không hoạt động trên "%s"

en: expected "postgresql", found "%s"
vi_VN: kỳ vọng "postgresql", tìm thấy "%s"

en: invalid connection type: %s
vi_VN: loại kết nối không hợp lệ: %s

en: expected "@" or "://", found "%s"
vi_VN: kỳ vọng "@" or "://", tìm được "%s"

en: invalid data type
vi_VN: kiểu dữ liệu không hợp lệ

en: incomplete statement
vi_VN: câu lệnh chưa hoàn chỉnh

en: unrecognized token "%s"
vi_VN: không nhận ra token "%s"

en: only data types numeric and decimal have precision/scale argument
vi_VN: chỉ các kiểu dữ liệu numeric và decimal có đối số precision và scale

en: interval specification not allowed here
vi_VN: chỉ định interval không được phép ở đây

en: too many levels in nested structure/union definition
vi_VN: quá nhiều cấp độ lồng nhau trong định nghĩa structure/union

en: pointers to varchar are not implemented
vi_VN: con trỏ đến kiểu varchar chưa được thực thi

en: using unsupported DESCRIBE statement
vi_VN: sử dụng câu lệnh chưa được hỗ trợ DESCRIBE

en: initializer not allowed in EXEC SQL VAR command
vi_VN: initializer không được phép trong câu lệnh EXEC SQL VAR

en: arrays of indicators are not allowed on input
vi_VN: đầu vào là mảng của các indicators không được cho phép

en: operator not allowed in variable definition
vi_VN: toán tử không được phép trong định nghĩa biến

note: translator: %s is typically the translation of "syntax error"
en: %s at or near "%s"
vi_VN: %s tại hoặc gần "%s"

en: out of memory
vi_VN: hết bộ nhớ

en: unrecognized variable type code %d
vi_VN: không nhận ra kiểu mã biến %d

en: variable "%s" is hidden by a local variable of a different type
vi_VN: biến "%s" bị ẩn bởi biến cục bộ thuộc một kiểu khác

en: variable "%s" is hidden by a local variable
vi_VN: biến "%s" bị ẩn bởi biến cục bộ

en: indicator variable "%s" is hidden by a local variable of a different type
vi_VN: biến indicator "%s" bị ẩn bởi một biến cục bộ thuộc một kiểu khác

en: indicator variable "%s" is hidden by a local variable
vi_VN: biến indicator "%s" bị ẩn bởi biến cục bộ

en: indicator for array/pointer has to be array/pointer
vi_VN: mảng/con trỏ cho indicator phải là mảng/con trỏ

en: nested arrays are not supported (except strings)
vi_VN: mảng lồng nhau không được hỗ trợ (ngoại trừ chuỗi)

en: indicator for struct has to be a struct
vi_VN: indicator cho structure phải là một structure

en: indicator for simple data type has to be simple
vi_VN: indicator cho kiểu dữ liệu đơn giản phải đơn giản

en: indicator struct "%s" has too few members
vi_VN: cấu trúc của indicator "%s" có quá ít thành viên

en: indicator struct "%s" has too many members
vi_VN: cấu trúc của indicator "%s" có quá nhiều thành viên

en: unrecognized descriptor item code %d
vi_VN: không nhận ra mã descriptor item %d

en: incorrectly formed variable "%s"
vi_VN: biến được định dạng không chính xác "%s"

en: variable "%s" is not a pointer
vi_VN: biến "%s" không phải là con trỏ

en: variable "%s" is not a pointer to a structure or a union
vi_VN: biến "%s" không phải là con trỏ trỏ tới structure hoặc union

en: variable "%s" is neither a structure nor a union
vi_VN: biến "%s" không phải là kiểu structure hay union

en: variable "%s" is not an array
vi_VN: biến "%s" không phải là mảng

en: variable "%s" is not declared
vi_VN: biến "%s" chưa được định nghĩa

en: indicator variable must have an integer type
vi_VN: biến indicator phải có kiểu integer

en: unrecognized data type name "%s"
vi_VN: không nhận ra kiểu dữ liệu "%s"

en: multidimensional arrays are not supported
vi_VN: mảng đa chiều không được hỗ trợ

en: multilevel pointers (more than 2 levels) are not supported; found %d level | multilevel pointers (more than 2 levels) are not supported; found %d levels
vi_VN[0]: các con trỏ đa cấp (nhiều hơn 2 cấp) không được hỗ trợ; đã tìm thấy %d cấp

en: pointer to pointer is not supported for this data type
vi_VN: con trỏ đến con trỏ không được hỗ trợ cho kiểu dữ liệu này

en: multidimensional arrays for structures are not supported
vi_VN: mảng đa chiều cho kiểu cấu trúc không được hỗ trợ
