pppconfig - en to vi translation catalogue (137 entries)

note: Arbitrary upper limits on option and chat files. If they are bigger than this something is wrong.
en: "GNU/Linux PPP Configuration Utility"
vi: "Tiện ích cấu hình PPP của GNU/Linux"

en: No UI
vi: Không có giao diện đồ họa

en: You must be root to run this program.
vi: Cần quyền root để chạy chương trình này.

en: %s does not exist.
vi: %s không tồn tại.

note: Parent
en: Can't close WTR in parent:
vi: Không đóng được WTR trong tiến trình mẹ:

en: Can't close RDR in parent:
vi: Không đóng được RDR trong tiến trình mẹ:

note: Child or failed fork()
en: cannot fork:
vi: không tạo được tiến trình con:

en: Can't close RDR in child:
vi: Không đóng được RDR trong tiến trình con:

en: Can't redirect stderr:
vi: Không chuyển hướng được tới stderr:

en: Exec failed:
vi: Exec (thực hiện) không thành công:

en: Internal error:
vi: Lỗi nội bộ:

en: Create a connection
vi: Tạo một kết nối

en: Change the connection named %s
vi: Thay đổi kết nối có tên %s

en: Create a connection named %s
vi: Tạo một kết nối với tên %s

note: This section sets up the main menu.
en: This is the PPP configuration utility.  It does not connect to your isp: just configures ppp so that you can do so with a utility such as pon.  It will ask for the username, password, and phone number that your ISP gave you.  If your ISP uses PAP or CHAP, that is all you need.  If you must use a chat script, you will need to know how your ISP prompts for your username and password.  If you do not know what your ISP uses, try PAP.  Use the up and down arrow keys to move around the menus.  Hit ENTER to select an item.  Use the TAB key to move from the menu to <OK> to <CANCEL> and back.  To move on to the next menu go to <OK> and hit ENTER. To go back to the previous menu go to <CANCEL> and hit enter.
vi: Đây là tiện ích cấu hình PPP. Nó không kết nối tới ISP (nhà cung cấp dịch vu Mạng) của bạn, mà chỉ cấu hình giao thức ppp để chúng ta có thể kết nối bằng một tiện ích khác như pon.  Nó sẽ hỏi tên người dùng, mật khẩu, và số điện thoại mà ISP đã cung cấp. Nếu ISP của bạn sử dụng phương pháp PAP hay CHAP, thì đó là tất cả những gì cần nhập.  Nếu cần có một tập lệnh chat, thì còn cần phải biết cách ISP hỏi nhắc tên người dùng và mật khẩu.  Nếu không biết ISP dùng gì thì hãy thử PAP.  Dùng phím mũi tên lên và xuống để di chuyển giữa các trình đơn.  Bấm phím ENTER để chọn.  Dùng phím TAB để chuyển từ trình đơn sang «Được» sang «Thôi» và ngược lại.  Để chuyển sang trình đơn tiếp theo, chuyển tới «Được» và gõ ENTER. Để quay lại trình đơn trước, đi tới «Thôi» và gõ ENTER.

en: Main Menu
vi: Trình đơn chính

en: Change a connection
vi: Thay đổi một kết nối

en: Delete a connection
vi: Xóa bỏ một kết nối

en: Finish and save files
vi: Kết thúc và ghi các tập tin

en: Please select the authentication method for this connection.  PAP is the method most often used in Windows 95, so if your ISP supports the NT or Win95 dial up client, try PAP.  The method is now set to %s.
vi: Xin hãy chọn phương pháp xác thực cho kết nối này.  PAP là phương pháp thường dùng trên Windows 95, vì thế nếu ISP hỗ trợ máy khách quay số NT hay Win95, thì hãy thử PAP.  Bây giờ đặt phương pháp thành %s.

en:  Authentication Method for %s
vi:  Phương pháp xác thực cho %s

en: Peer Authentication Protocol
vi: Giao thức xác thực ngang hàng (PAP)

en: Use "chat" for login:/password: authentication
vi: Dùng "chat" cho xác thực login:/password: (đăng nhập:/mật khẩu:)

en: Crypto Handshake Auth Protocol
vi: Giao thức xác thực bắt tay mật mã (CHAP)

en: Please select the property you wish to modify, select "Cancel" to go back to start over, or select "Finished" to write out the changed files.
vi: Xin hãy chọn thuộc tính muốn sửa đổi, chọn «Thôi» để quay lại từ đầu hoặc chọn «Xong rồi» để ghi các tập tin đã thay đổi.

en: "Properties of %s"
vi: "Thuộc tính của %s"

en: %s Telephone number
vi: %s Số điện thoại

en: %s Login prompt
vi: %s Dấu nhắc đăng nhập

en: %s ISP user name
vi: %s Tên người dùng ISP

en: %s Password prompt
vi: %s Dấu nhắc mật khẩu

en: %s ISP password
vi: %s Mật khẩu ISP

en: %s Port speed
vi: %s Tốc độ cổng

en: %s Modem com port
vi: %s Cổng com mô-đem

en: %s Authentication method
vi: %s Phương pháp xác thực

en: Advanced Options
vi: Tùy chọn nâng cao

en: Write files and return to main menu.
vi: Ghi các tập tin và quay lại trình đơn chính.

note: @menuvar = (gettext("#. This menu allows you to change some of the more obscure settings.  Select #. the setting you wish to change, and select \"Previous\" when you are done. #. Use the arrow keys to scroll the list."),
en: This menu allows you to change some of the more obscure settings.  Select the setting you wish to change, and select "Previous" when you are done. Use the arrow keys to scroll the list.
vi: Trình đơn này cho phép thay đổi một vài thiết lập không rõ ràng.  Hãy chọn thiết lập muốn thay đổi, rồi chọn «Trước» khi hoàn thành. Sử dụng phím mũi tên để cuộn kéo danh sách.

en: "Advanced Settings for %s"
vi: "Thiết lập nâng cao cho %s"

en: %s Modem init string
vi: %s Chuỗi khởi động mô-đem

en: %s Connect response
vi: %s Trả lời kết nối

en: %s Pre-login chat
vi: %s Chat trước khi đăng nhập

en: %s Default route state
vi: %s Trạng thái định tuyến mặc định

en: %s Set ip addresses
vi: %s Đặt địa chỉ IP (Giao thức Mạng)

en: %s Turn debugging on or off
vi: %s Bật/tắt tìm gỡ lỗi

en: %s Turn demand dialing on or off
vi: %s Bật/tắt quay số theo nhu cầu

en: %s Turn persist on or off
vi: %s Bật/tắt cố định

en: %s Change DNS
vi: %s Thay đổi DNS

en:                      Add a ppp user
vi:                      Thêm một người dùng PPP

en: %s Post-login chat
vi: %s Chat sau khi đăng nhập

en: %s Change remotename
vi: %s Thay đổi tên ở xa

en: %s Idle timeout
vi: %s Thời gian chờ khi không hoạt động

note: End of SWITCH
en: Return to previous menu
vi: Quay lại trình đơn trước

en: Exit this utility
vi: Thoát tiện ích này

en: Internal error: no such thing as %s,
vi: Lỗi nội bộ: không có cái như %s,

note: End of while(1) End of do_action the connection string sent by the modem
en: Enter the text of connect acknowledgement, if any.  This string will be sent when the CONNECT string is received from the modem.  Unless you know for sure that your ISP requires such an acknowledgement you should leave this as a null string: that is, ''.
vi: Nhập chuỗi công nhận kết nối nếu có.. Chuỗi này được gửi khi nhận được chuỗi CONNECT từ modem. Trừ khi biết chắc chắn rằng ISP yêu cầu công nhận, hãy dặt chuỗi này là rỗng, nghĩa là,  ''.

en: Ack String
vi: Chuỗi Ack

note: the login prompt string sent by the ISP
en: Enter the text of the login prompt.  Chat will send your username in response.  The most common prompts are login: and username:.  Sometimes the first letter is capitalized and so we leave it off and match the rest of the word.  Sometimes the colon is omitted.  If you aren't sure, try ogin:.
vi: Hãy nhập văn bản của dấu nhắc đăng nhập.  Chat sẽ gửi tên người dùng trong câu trả lời.  Dấu nhắc thường dùng là login: (đăng nhập) và username: (tên dùng).  Đôi khi ký tự đầu tiên viết hoa và như thế chúng ta bỏ ký tự đó và tương ứng phần còn lại của từ.  Đôi khi dấu hai chấm cũng bị bỏ đi.  Nếu không chắc, hãy thử ogin:.

en: Login Prompt
vi: Dấu nhắc đăng nhập

note: password prompt sent by the ISP
en: Enter the text of the password prompt.  Chat will send your password in response. The most common prompt is password:.  Sometimes the first letter is capitalized and so we leave it off and match the last part of the word.
vi: Hãy nhập văn bản của dấu nhắc mật khẩu.  Chat sẽ gửi mật khẩu trong câu trả lời.  Dấu nhắc thường dùng là password: (mật khẩu).  Đôi khi ký tự đầutiên viết hoa và như thế chúng ta bỏ ký tự đó và tương ứng phần còn lại của từ.

en: Password Prompt
vi: Dấu nhắc mật khẩu

note: optional pre-login chat
en: You probably do not need to put anything here.  Enter any additional input your isp requires before you log in.  If you need to make an entry, make the first entry the prompt you expect and the second the required response.  Example: your isp sends 'Server:' and expect you to respond with 'trilobite'.  You would put 'erver trilobite' (without the quotes) here.  All entries must be separated by white space.  You can have more than one expect-send pair.
vi: Rất có thể không cần đặt gì ở đây.  Hãy nhập bất kỳ thông tin gì ISP yêu cầu trước khi đăng nhập.  Nếu cần tạo một mục, thì đầu tiên là dấu nhắc chờ đợi, và thứ hai là câu cần trả lời.  Ví dụ: ISP gửi 'Server:' (máy chủ) và chờ câu trả lời 'doconbo'.  Có thể đặt 'erver doconbo' (không có dấu ngoặc đơn) ở đây.  Mọi mục phải phân cách nhau bởi khoảng trắng.  Có thể tạo một vài cặp chờ đợi-gửi đi như vậy.

en: Pre-Login
vi: Trước khi đăng nhập

note: post-login chat
en: You probably do not need to change this.  It is initially '' \d\c which tells chat to expect nothing, wait one second, and send nothing.  This gives your isp time to get ppp started.  If your isp requires any additional input after you have logged in you should put it here.  This may be a program name like ppp as a response to a menu prompt.  If you need to make an entry, make the first entry the prompt you expect and the second the required response.  Example: your isp sends 'Protocol' and expect you to respond with 'ppp'.  You would put 'otocol ppp' (without the quotes) here.  Fields must be separated by white space.  You can have more than one expect-send pair.
vi: Có thể không cần thay đổi gì ở đây.  Đây là '' \d\c để chat không mong đợi gì, chờ một giây, và không gửi gì.  Việc này cho ISP thờigian để PPP chạy.  Nếu ISP yêu cầu nhập thêm thứ gì bất kỳ sau khiđăng nhập thì cần đặt chúng ở đây.  Đó có thể là tên chương trìnhnhư PPP dùng làm câu trả lời dấu nhắc trình đơn.  Nếu cần tạo một mục, thì đầu tiên là dấu nhắc mong đợi và thứ hai là câu trả lời yêu cầu.Ví dụ: isp gửi 'Protocol' và chờ câu trả lời 'ppp'.  Cần đặt 'otocol ppp' (không có dấu ngoặc) ở đây.  Các phần phải phân cách nhau bởi khoảng trắng. Có thể tạo một vài cặp như vậy.

en: Post-Login
vi: Sau khi đăng nhập

en: Enter the username given to you by your ISP.
vi: Hãy nhập tên người dùng do ISP cung cấp.

en: User Name
vi: Tên người dùng

en: Answer 'yes' to have the port your modem is on identified automatically.  It will take several seconds to test each serial port.  Answer 'no' if you would rather enter the serial port yourself
vi: Trả lời 'yes' (có) để tự động nhận ra cổng của môđem.  Sẽ cần vài giây để thử tất cả các cổng tiếp nối.  Trả lời 'no' (không) nếu muốn tự nhập số cổng.

en: Choose Modem Config Method
vi: Chọn Phương pháp cấu hình môđem

en: Can't probe while pppd is running.
vi: Không thử được khi tiến trình pppd đang chạy.

en: Probing %s
vi: Đang thử %s

en: Below is a list of all the serial ports that appear to have hardware that can be used for ppp.  One that seems to have a modem on it has been preselected.  If no modem was found 'Manual' was preselected.  To accept the preselection just hit TAB and then ENTER.  Use the up and down arrow keys to move among the selections, and press the spacebar to select one.  When you are finished, use TAB to select <OK> and ENTER to move on to the next item.
vi: Dưới đây là danh sách những cổng tiếp nối có phần cứng có thể dùng cho PPP. Một trong số chúng có môđem và đã được chọn trước.  Nếu không tìm thấy môđem chọn trước 'Manual' (Tự làm).  Để chấp nhận sự lựa chọn trước này chỉ cần nhấn TAB và sau đó ENTER.  Sử dụng phím mũi tên lên và xuống để di chuyển giữa các sự lựa chọn, và nhấn phím trắng để chọn một.  Khi đã hoàn thành, dùng TAB để chọn «Được» và ENTER để di chuyển tới mục tiếp theo.

en: Select Modem Port
vi: Chọn cổng môđem

en: Enter the port by hand.
vi: Tự nhập cổng.

en: Enter the port your modem is on. 
    /dev/ttyS0 is COM1 in DOS. 
    /dev/ttyS1 is COM2 in DOS. 
    /dev/ttyS2 is COM3 in DOS. 
    /dev/ttyS3 is COM4 in DOS. 
    /dev/ttyS1 is the most common.  Note that this must be typed exactly as shown.  Capitalization is important: ttyS1 is not the same as ttys1.
vi: Nhập cổng modem gắn vào. 
    /dev/ttyS0 là COM1 trên DOS. 
    /dev/ttyS1 là COM2 trên DOS. 
    /dev/ttyS2 là COM3 trên DOS. 
    /dev/ttyS3 là COM4 trên DOS. 
    /dev/ttyS1 là trường hợp hay gặp nhất. Chú ý rằng cần phải gõ chính xác như hiển thị.  Có phân biệt chữ hoa, chữ thường: ttyS1 là khác ttys1.

en: Manually Select Modem Port
vi: Tự chọn cổng môđem

en: Enabling default routing tells your system that the way to reach hosts to which it is not directly connected is via your ISP.  This is almost certainly what you want.  Use the up and down arrow keys to move among the selections, and press  the spacebar to select one.  When you are finished, use TAB to select <OK> and ENTER to move on to the next item.
vi: Cho phép định tuyến mặc định cho hệ thống biết cách tìm đến các máy không kết nối thẳng là qua ISP.  Đây thông thường là cái người dùng muốn. Sử dụng phím mũi tên lên và xuống để di chuyển giữa các sự lựa chọn, và nhấn phím trắng để chọn một.  Khi đã hoàn thành, dùng TAB để chọn «Được» và ENTER để di chuyển tới mục tiếp theo.

en: Default Route
vi: Định tuyến mặc định

en: Enable default route
vi: Dùng định tuyến mặc định

en: Disable default route
vi: Tắt bỏ định tuyến mặc định

en: You almost certainly do not want to change this from the default value of noipdefault. This is not the place for your nameserver ip numbers.  It is the place for your ip number if and only if your ISP has assigned you a static one.  If you have been given only a local static ip, enter it with a colon at the end, like this: 192.168.1.2:  If you have been given both a local and a remote ip, enter the local ip, a colon, and the remote ip, like this: 192.168.1.2:10.203.1.2
vi: Thông thường không cần thay đổi giá trị mặc định của noipdefault. Đây không phải là nơi cấu hình cho địa chỉ IP của máy chủ tên. Đây là nơi đặt IP nếu ISP cung cấp cho bạn một địa chỉ tĩnh. Nếu chỉ có một IP tĩnh nội bộ, hãy nhập nó với dấu hai chấm ở cuối, ví dụ: 192.168.1.2: Nếu có cả IP nội bộ và IP ở xa, hãy nhập IP nội bộ, dấu hai chấm, và IP ở xa, ví dụ: 192.168.1.2:10.203.1.2

en: IP Numbers
vi: Số IP

note: get the port speed
en: Enter your modem port speed (e.g. 9600, 19200, 38400, 57600, 115200).  I suggest that you leave it at 115200.
vi: Hãy nhập tốc độ cổng môđem (ví dụ, 9600, 19200, 38400, 57600, 115200). Đề nghị để nguyên là 115200.

en: Speed
vi: Tốc độ

en: Enter modem initialization string.  The default value is ATZ, which tells the modem to use it's default settings.  As most modems are shipped from the factory with default settings that are appropriate for ppp, I suggest you not change this.
vi: Hãy nhập chuỗi cấu hình ban đầu của môđem.  Giá trị mặc định là ATZ, để chomôđem sử dụng thiết lập mặc định của nó.  Vì hầu hết các môđem xuất xưởng có thiết lập mặc định thích hợp với PPP, đề nghị không thay đổi gì.

en: Modem Initialization
vi: Cấu hình ban đầu môđem

en: Select method of dialing.  Since almost everyone has touch-tone, you should leave the dialing method set to tone unless you are sure you need pulse.  Use the up and down arrow keys to move among the selections, and press the spacebar to select one.  When you are finished, use TAB to select <OK> and ENTER to move on to the next item.
vi: Chọn phương pháp quay số.  Vì hầu hết người dùng có kết nối điện thoại kiểu «sờ tiếng» (touch-tone), nên đặt phương pháp quay số thành tone (tiếng) trừ khi chắc chắn là cần pulse (mạch). Sử dụng phím mũi tên lên và xuống để di chuyển giữa các sự lựa chọn, và nhấn phím trắng để chọn một.  Khi đã hoàn thành, dùng TAB để chọn «Được» và ENTER để di chuyển tới mục tiếp theo.

en: Pulse or Tone
vi: Tiếng hay Mạch

note: Now get the number.
en: Enter the number to dial.  Don't include any dashes.  See your modem manual if you need to do anything unusual like dialing through a PBX.
vi: Hãy nhập số điện thoại để quay.  Đừng thêm bất kỳ gạch ngang nào.  Hãy xem tài liệu đi kèm với môđem nếu cần những gì đặc biệt như quay số qua một hệ thống điện thoại chung như PBX.

en: Phone Number
vi: Số điện thoại

en: Enter the password your ISP gave you.
vi: Hãy nhập mật khẩu ISP đưa cho bạn.

en: Password
vi: Mật khẩu

en: Enter the name you wish to use to refer to this isp.  You will probably want to give the default name of 'provider' to your primary isp.  That way, you can dial it by just giving the command 'pon'.  Give each additional isp a unique name.  For example, you might call your employer 'theoffice' and your university 'theschool'.  Then you can connect to your isp with 'pon', your office with 'pon theoffice', and your university with 'pon theschool'.  Note: the name must contain no spaces.
vi: Hãy nhập tên muốn dùng cho ISP này.  Có thể để tên mặc định 'provider' (nhà cung cấp) cho ISP chính.  Như thế, có thể quay số chỉ bằng câu lệnh 'pon'.  Cho mỗi isp phụ một tên duy nhất.  Ví dụ, có thể gọi nơi làm việc là 'congso' và trường đại 'daihoc'.  Sau đó có thể kết nối tới isp với 'pon', kết nối tới nơi làm việc bằng 'pon congso', và với trường đại học với 'pon daihoc'.  Chú ý: tên không được có khoảng trắng.

en: Provider Name
vi: Tên nhà cung cấp

en: This connection exists.  Do you want to overwrite it?
vi: Kết nối này đã có.  Ghi chèn lên nó?

en: Connection Exists
vi: Kết nối đã có

en: Finished configuring connection and writing changed files.  The chat strings for connecting to the ISP are in /etc/chatscripts/%s, while the options for pppd are in /etc/ppp/peers/%s.  You may edit these files by hand if you wish.  You will now have an opportunity to exit the program, configure another connection, or revise this or another one.
vi: Đã hoàn tất việc cấu hình kết nối và đang ghi các tập tin đã thay đổi.  Chuỗi chat để kết nối tới ISP nằm trong /etc/chatscripts/%s, còn tùy chọn cho pppd nằm trong /etc/ppp/peers/%s.  Có thể tự sửa đổi những tập tin này nếu muốn.  Bây giờ có thể chọn thoát khỏi chương trình, cấu hình kết nối khác, hoặc xem lại một kết nối.

en: Finished
vi: Xong rồi

note: this sets up new connections by calling other functions to: - initialize a clean state by zeroing state variables - query the user for information about a connection
en: Create Connection
vi: Tạo kết nối

en: No connections to change.
vi: Không có kết nối để thay đổi.

en: Select a Connection
vi: Chọn một kết nối

en: Select connection to change.
vi: Chọn kết nối để thay đổi.

en: No connections to delete.
vi: Không có kết nối để xóa bỏ.

en: Delete a Connection
vi: Xóa bỏ một kết nối

en: Select connection to delete.
vi: Chọn kết nối để xoá bỏ.

en: Return to Previous Menu
vi: Trở lại trình đơn trước

en: Do you wish to quit without saving your changes?
vi: Thoát mà không ghi nhớ thay đổi sao?

en: Quit
vi: Thoát

en: Debugging is presently enabled.
vi: Đang bật gỡ rối.

en: Debugging is presently disabled.
vi: Đang tắt gỡ rối.

en: Selecting YES will enable debugging.  Selecting NO will disable it. %s
vi: Chọn YES (Có) để bật gõ rối.  Chọn NO (Không) để tắt gỡ rối. %s

en: Debug Command
vi: Câu lệnh gỡ lỗi

en: Selecting YES will enable demand dialing for this provider.  Selecting NO will disable it.  Note that you will still need to start pppd with pon: pppconfig will not do that for you.  When you do so, pppd will go into the background and wait for you to attempt to access something on the Net, and then dial up the ISP.  If you do enable demand dialing you will also want to set an idle-timeout so that the link will go down when it is idle.  Demand dialing is presently %s.
vi: Chọn YES sẽ cho phép quay số theo nhu cầu tới nhà cung cấp này. Chọn NO để tắt. Chú ý rằng vẫn sẽ cầu chạy tiến trình pppd với pon: pppconfig sẽ không thực hiện việc đó.  Khi thực hiện pon, pppd sẽ đi vào chế độ nền sau và chờ truy cập Mạng nào đó của người dùng, rồi quay số ISP.  Nếu dùng quay số theo nhu cầu, sẽ cần đặt một thời gian chờ khi ngừng hoạt động để ngắt bỏ kết nối khi không sử dụng.  Quay số theo nhu cầu hiện tại là %s.

en: Demand Command
vi: Câu lệnh Nhu cầu

en: Selecting YES will enable persist mode.  Selecting NO will disable it.  This will cause pppd to keep trying until it connects and to try to reconnect if the connection goes down.  Persist is incompatible with demand dialing: enabling demand will disable persist.  Persist is presently %s.
vi: Chọn YES (Có) sẽ dùng chế độ cố định.  Chọn NO (Không) sẽ không dùng nó.  Tính năng này khiến pppd cố thử cho đến khi kết nối và cố kết nối lại nếu bị ngắt giữa chừng.  Cố định không tương thích với quay số theo nhu cầu: dùng quay số theo nhu cầu sẽ loại bỏ cố định.  Cố định hiện thời %s.

en: Persist Command
vi: Câu lệnh Cố định

en: Choose a method.  'Static' means that the same nameservers will be used every time this provider is used.  You will be asked for the nameserver numbers in the next screen.  'Dynamic' means that pppd will automatically get the nameserver numbers each time you connect to this provider.  'None' means that DNS will be handled by other means, such as BIND (named) or manual editing of /etc/resolv.conf.  Select 'None' if you do not want /etc/resolv.conf to be changed when you connect to this provider.  Use the up and down arrow keys to move among the selections, and press the spacebar to select one.  When you are finished, use TAB to select <OK> and ENTER to move on to the next item.
vi: Hãy chọn phương pháp.  «Tĩnh» có nghĩa là luôn luôn sử dụng một máy chủ tên cho nhà cung cấp này.  Trong màn hình tới cần nhập vào địa chỉ của máy chủ tên.  «Động» có nghĩa là pppd sẽ tự động lấy địa chỉ máy chủ tên mỗi lần kết nối tới nhà cung cấp này.  «Không có» có nghĩa là DNS sẽ được điều khiển bằng cách khác, ví dụ BIND (named) hoặc tự sửa /etc/resolv.conf. Chọn «Không có» nếu không muốn /etc/resolv.conf bị thay đổi khi kết nối tới nhà cung cấp này.  Sử dụng các phím mũi tên lên và xuống để di chuyển giữa các lựa chọn và nhấn phím trắng để chọn một.  Khi đã kết thúc, dùng TAB để chọn «Được» và ENTER để di chuyển tới mục tiếp theo.

en: Configure Nameservers (DNS)
vi: Cấu hình máy chủ tên (DNS)

en: Use static DNS
vi: Sử dụng DNS tĩnh

en: Use dynamic DNS
vi: Sử dụng DNS động

en: DNS will be handled by other means
vi: DNS sẽ được điều khiển bằng cách khác

en: 
    Enter the IP number for your primary nameserver.
vi: 
    Hãy nhập địa chỉ IP cho nameserver chính.

en: IP number
vi: Địa chỉ IP

en: Enter the IP number for your secondary nameserver (if any).
vi: Hãy nhập địa chỉ IP cho máy chủ tên phụ (nếu có).

en: Enter the username of a user who you want to be able to start and stop ppp.  She will be able to start any connection.  To remove a user run the program vigr and remove the user from the dip group.
vi: Hãy nhập tên người dùng của người muốn cho phép bắt đầu và dừng ppp. Cô ấy sẽ có khả năng tạo bất kỳ kết nối nào.  Để xóa bỏ một người dùng, chạy chương trình vigr và xóa bỏ người dùng ấy khỏi nhóm «dip».

en: Add User
vi: Thêm người dùng

note: Make sure the user exists.
en: 
    No such user as %s.
vi: 
    Người dùng không tồn tại %s.

en: You probably don't want to change this.  Pppd uses the remotename as well as the username to find the right password in the secrets file.  The default remotename is the provider name.  This allows you to use the same username with different providers.  To disable the remotename option give a blank remotename.  The remotename option will be omitted from the provider file and a line with a * instead of a remotename will be put in the secrets file.
vi: Rất có thể không nên thay đổi mục này.  Pppd dùng tên ở xa cũng như tên người dùng để tìm ra mật khẩu đúng trong tập tin bí mật.  Tên ở xa mặc định là tên nhà cung cấp.  Điều này cho phép sử dụng cùng một tên người dùng với các nhà cung cấp khác nhau.  Để tắt bỏ tùy chọn tên ở xa chỉ cần đưa ra một tên ở xa trống.  Tùy chọn tên ở xa sẽ bị bỏ đi khỏi tập tin nhà cung cấp và đặt một dòng với một * thay vì tên ở xa trong tập tin bí mật.

en: Remotename
vi: Tên ở xa

en: If you want this PPP link to shut down automatically when it has been idle for a certain number of seconds, put that number here.  Leave this blank if you want no idle shutdown at all.
vi: Nếu muốn kết nối PPP này tự động tắt khi không dùng đến sau số giây chỉ ra, thì đặt số đó ở đây.  Để trống, nếu không muốn tắt kết nối.

en: Idle Timeout
vi: Thời gian chờ khi ngừng làm việc

note: $data =~ s/\n{2,}/\n/gso; # Remove blank lines
en: Couldn't open %s.
vi: Không mở được %s.

en: Can't open %s.
vi: Không mở được %s.

note: Get an exclusive lock.  Return if we can't get it. Get an exclusive lock.  Exit if we can't get it.
en: Can't lock %s.
vi: Không khoá được %s.

en: Couldn't print to %s.
vi: Không in được tới %s.

en: Couldn't rename %s.
vi: Không đổi tên được %s.

en: Usage: pppconfig [--version] | [--help] | [[--dialog] | [--whiptail] | [--gdialog] [--noname] | [providername]]
    '--version' prints the version.
    '--help' prints a help message.
    '--dialog' uses dialog instead of gdialog.
    '--whiptail' uses whiptail.
    '--gdialog' uses gdialog.
    '--noname' forces the provider name to be 'provider'.
    'providername' forces the provider name to be 'providername'.
vi: Cách dùng: pppconfig [--version] | [--help] | [[--dialog] | [--whiptail] | [--gdialog]
     [--noname] | [tênnhàcungcấp]]
    '--version' in ra số _phiên bản_.
    '--help' in ra _trợ giúp_.
    '--dialog' dùng dialog thay cho gdialog.
    '--whiptail' dùng whiptail.
    '--gdialog' dùng gdialog.
    '--noname' bắt buộc tên nhà cung cấp là 'provider' (_không tên_).
    'tên nhà cung cấp' sẽ ép tên nhà cung cấp là tên đó.

en: pppconfig is an interactive, menu driven utility to help automate setting 
    up a dial up ppp connection.  It currently supports PAP, CHAP, and chat 
    authentication.  It uses the standard pppd configuration files.  It does 
    not make a connection to your isp, it just configures your system so that 
    you can do so with a utility such as pon.  It can detect your modem, and 
    it can configure ppp for dynamic dns, multiple ISP's and demand dialing. 
    
    Before running pppconfig you should know what sort of authentication your 
    isp requires, the username and password that they want you to use, and the 
    phone number.  If they require you to use chat authentication, you will 
    also need to know the login and password prompts and any other prompts and 
    responses required for login.  If you can't get this information from your 
    isp you could try dialing in with minicom and working through the procedure 
    until you get the garbage that indicates that ppp has started on the other 
    end. 
    
    Since pppconfig makes changes in system configuration files, you must be 
    logged in as root or use sudo to run it.
vi: pppconfig là một tiện ích tương tác có hệ thống trình đơn để giúp tự động
    thiết lập một kết nối ppp quay số. Hiện tại ppp hỗ trợ xác thực PAP, CHAP, và
    và chat. Nó sử dụng các tập tin cấu hình chuẩn của pppd.  Tiện ích 
    không thực sự tạo kết nối tới ISP, mà chỉ cấu hình hệ thống để có thể 
    kết nối bằng một tiện ích khác như pon. Nó có thể nhận ra môđem và có 
    thể cấu hình ppp dùng dns động, nhiều nhà ISP và quay số theo nhu cầu. 
    
    Trước khi chạy pppconfig cần biết dạng xác thực ISP yêu cầu, tên người 
    dùng và mật khẩu ISP cung cấp và số điện thoại. Nếu ISP yêu cầu dùng 
    xác thực chat thì còn cần biết dấu nhắc đăng nhập và dấu nhắc mật 
    khẩu cũng như các dấu nhắc khác và câu trả lời để có thể đăng nhập. 
    Nếu không thể nhận thông tin này từ ISP thì có thể thử quay số với 
    minicom và theo dõi cho đến khi có tín hiệu cho biến ppp đã chạy ở 
    dầu phía bên kia. 
    
    Vì pppconfig tạo thay đổi trong các tập tin cấu hình của hệ thống, cần phải 
    đăng nhập dưới quyền root hoặc dùng lệnh sudo để chạy nó.
