psmisc 23.7-rc1 - en to vi translation catalogue (90 entries)

en: Usage: fuser [-fIMuvw] [-a|-s] [-4|-6] [-c|-m|-n SPACE]
                 [-k [-i] [-SIGNAL]] NAME...
           fuser -l
           fuser -V
    Show which processes use the named files, sockets, or filesystems.
    
      -a,--all              display unused files too
      -i,--interactive      ask before killing (ignored without -k)
      -I,--inode            use always inodes to compare files
      -k,--kill             kill processes accessing the named file
      -l,--list-signals     list available signal names
      -m,--mount            show all processes using the named filesystems or
                            block device
      -M,--ismountpoint     fulfill request only if NAME is a mount point
      -n,--namespace SPACE  search in this name space (file, udp, or tcp)
      -s,--silent           silent operation
      -SIGNAL               send this signal instead of SIGKILL
      -u,--user             display user IDs
      -v,--verbose          verbose output
      -w,--writeonly        kill only processes with write access
      -V,--version          display version information
vi: Cách dùng: fuser [ -fMuvw ] [-a|-s] [-4|-6] [-c|-m|-n KHOẢNG]
                     [-k [-i] [-TÍN_HIỆU]] TÊN…
               fuser -l
               fuser -V
    Hiển thị những tiến trình nào đang dùng những tập tin, ổ cắm hay hệ thống tập tin có tên đưa ra.
    
      -a,--all              cũng hiển thị các tập tin không dùng
      -i,--interactive      hỏi trước khi buộc kết thúc (bị bỏ qua nếu không có "-k")
      -I,--inode            luôn dùng nút để so sánh các tập tin
      -k,--kill             buộc kết thúc mỗi tiến trình đang truy cập đến tập tin có tên đưa ra
      -l,--list-signals     liệt kê những tên tín hiệu sẵn có
      -m,--mount            hiển thị tất cả các tiến trình đang sử dụng
                              những hệ thống tập tin hay thiết bị khối
      -M,--ismountpoint     đáp ứng chỉ khi TÊN là một điểm gắn (moutpoint)
      -n,--namespace KHOẢNG tìm kiếm trong miền tên này (file, udp hay tcp)
      -s,--silent           không xuất chi tiết
      -SIGNAL               gửi tín hiệu này thay cho SIGKILL
      -u,--user             hiển thị các mã người dùng (UID)
      -v,--verbose          kết xuất chi tiết
      -w,--writeonly        chỉ buộc chấm dứt những tiến trình mà có quyền ghi
      -V,--version          hiển thị thông tin về phiên bản

en:   -4,--ipv4             search IPv4 sockets only
      -6,--ipv6             search IPv6 sockets only
vi:   -4,--ipv4             chỉ tìm kiếm ổ cắm kiểu IPv4
      -6,--ipv6             chỉ tìm kiếm ổ cắm kiểu IPv6

en:   udp/tcp names: [local_port][,[rmt_host][,[rmt_port]]]
vi:   Các tên udp/tcp: [cổng_cục_bộ][,[máy_chủ][,[cổng_máy_chủ]]]

en: Copyright (C) 1993-2024 Werner Almesberger and Craig Small
vi: Tác quyền © năm 1993-2024 của Werner Almesberger và Craig Small

en: PSmisc comes with ABSOLUTELY NO WARRANTY.
    This is free software, and you are welcome to redistribute it under
    the terms of the GNU General Public License.
    For more information about these matters, see the files named COPYING.
vi: PSmisc KHÔNG BẢO ĐẢM GÌ CẢ.
    Đây là phần mềm tự do, và bạn có thể phân phối nó với điều kiện của
    Giấy Phép Công của GNU (GPL).
    Để tìm thấy thông tin thêm thì hãy xem tập tin có tên COPYING (Giấy phép)

en: Cannot open /proc directory: %s
vi: Không thể mở thư mục /proc: %s

en: Cannot allocate memory for matched proc: %s
vi: Không thể cấp phát bộ nhớ cho tiến trình khớp: %s

en: Specified filename %s does not exist.
vi: Tên tập tin đã cho %s không tồn tại.

en: Cannot stat %s: %s
vi: Không thể lấy các thông tin về %s: %s

en: Cannot resolve local port %s: %s
vi: Không tìm thấy tên cổng cục bộ %s: %s

en: Unknown local port AF %d
vi: Không biết cổng cục bộ AF %d

en: Cannot open protocol file "%s": %s
vi: Không thể mở tập tin giao thức "%s": %s

en: Specified filename %s is not a mountpoint.
vi: Tên tập tin đã cho %s không phải là một điểm gắn.

en: %s: Invalid option %s
vi: %s: Tùy chọn %s không hợp lệ

en: Namespace option requires an argument.
vi: Tùy chọn miền tên cần đến một đối số.

en: Invalid namespace name
vi: Tên miền tên không hợp lệ

en: You can only use files with mountpoint options
vi: Bạn có thể sử dụng tập tin chỉ với tùy chọn điểm_lắp

en: No process specification given
vi: Chưa nhập đặc tả tiến trình

en: all option cannot be used with silent option.
vi: tất cả các tùy chọn không cho phép bạn dùng với tùy chọn "im lặng".

en: You cannot search for only IPv4 and only IPv6 sockets at the same time
vi: Không cho phép bạn tìm kiếm ổ cắm kiểu cả IPv4 lẫn IPv6 đều đồng thời

en: %*s USER        PID ACCESS COMMAND
vi: %*s NGƯỜI_DÙNG  PID TRUY_CẬP LỆNH

en: (unknown)
vi: (không hiểu)

en: Cannot stat file %s: %s
vi: Không thể lấy các thông tin về tập tin %s: %s

en: Cannot open /proc/net/unix: %s
vi: Không thể mở thư mục /proc/net/unix: %s

en: Kill process %d ? (y/N)
vi: Có buộc kết thúc tiến trình %d không? (y/N) (có/không)

en: Could not kill process %d: %s
vi: Không thể buộc kết thúc tiến trình %d: %s

en: Cannot open a network socket.
vi: Không thể mở một ổ cắm mạng.

en: Cannot find socket's device number.
vi: Không tìm thấy số hiệu thiết bị ổ cắm.

en: Kill %s(%s%d) ? (y/N)
vi: Có buộc kết thúc %s(%s%d) không? (c/K) (y/N)

en: Signal %s(%s%d) ? (y/N)
vi: Tín hiệu %s(%s%d) không? (y/N)(c/K)

en: killall: Cannot get UID from process status
vi: killall: Không thể lấy UID từ trạng thái của tiến trình

en: killall: Bad regular expression: %s
vi: killall: Biểu thức chính quy sai: %s

en: killall: skipping partial match %s(%d)
vi: killall: Bỏ qua khớp một phần %s(%d)

en: Killed %s(%s%d) with signal %d
vi: Mới buộc kết thúc %s(%s%d) với tín hiệu %d

en: %s: no process found
vi: %s: không tìm thấy tiến trình

en: Usage: killall [OPTION]... [--] NAME...
vi: Cách dùng: killall [ TÙY_CHỌN ]… [--] TÊN…

en:        killall -l, --list
           killall -V, --version
    
      -e,--exact          require exact match for very long names
      -I,--ignore-case    case insensitive process name match
      -g,--process-group  kill process group instead of process
      -y,--younger-than   kill processes younger than TIME
      -o,--older-than     kill processes older than TIME
      -i,--interactive    ask for confirmation before killing
      -l,--list           list all known signal names
      -q,--quiet          don't print complaints
      -r,--regexp         interpret NAME as an extended regular expression
      -s,--signal SIGNAL  send this signal instead of SIGTERM
      -u,--user USER      kill only process(es) running as USER
      -v,--verbose        report if the signal was successfully sent
      -V,--version        display version information
      -w,--wait           wait for processes to die
      -n,--ns PID         match processes that belong to the same namespaces
                          as PID
vi:            killall -l, --list
               killall -V, --version
      -e,--exact          yêu cầu khớp chính xác với mọi tên rất dài
      -I,--ignore-case    không phân biệt HOA/thường khi khớp tên tiến trình
      -g,--process-group  buộc kết thúc nhóm tiến trình thay thế tiến trình
      -y,--younger-than   buộc kết thúc mỗi tiến trình mới hơn THỜI_GIAN
      -o,--older-than     buộc kết thúc mỗi tiến trình cũ hơn THỜI_GIAN
      -i,--interactive    xin xác nhận trước khi buộc kết thúc
      -l,--list           liệt kê mọi tên tín hiệu đã biết
      -q,--quiet          không hiển thị lời than phiền (_im_)
      -r,--regexp         giải thích TÊN là biểu thức chính quy mở rộng
      -s,--signal TÍN_HIỆU gửi tín hiệu này thay thế SIGTERM
      -u,--user NG_DÙNG   buộc kết thúc chỉ những tiến trình đang chạy
                            dưới tư cách người dùng này
      -v,--verbose        thông báo khi đã gửi tín hiệu thành công
      -V,--version        hiện thông tin phiên bản của chương trình
      -w,--wait           đợi tiến trình kết thúc
      -n,--ns PID         khớp mẫu tiết trình cái mà thuộc về cùng một không
                            gian tên với PID

en:   -Z,--context REGEXP kill only process(es) having context
                          (must precede other arguments)
vi:   -Z,--context BIỂU_THỨC_CHÍNH _QUY chỉ buộc kết thúc những tiến trình
                            có ngữ cảnh (phải đi trước các đối số khác)

en: Invalid time format
vi: Định dạng thời gian không hợp lệ

en: Cannot find user %s
vi: Không tìm thấy người dùng %s

en: Invalid namespace PID
vi: IID không gian tên không hợp lệ

en: Bad regular expression: %s
vi: Biểu thức chính quy sai: %s

en: killall: Maximum number of names is %d
vi: killall: Số lượng tên tối đa là %d

en: killall: %s lacks process entries (not mounted ?)
vi: killall: %s thiếu các mục tuyến trình (đã gắn chưa?)

en: Error attaching to pid %i
vi: Gặp lỗi khi đính kèm đến PID %i

en: Copyright (C) 2007 Trent Waddington
vi: Tác quyền © năm 2007 của Trent Waddington

en: Usage: peekfd [-8] [-n] [-c] [-d] [-V] [-h] <pid> [<fd> ..]
        -8, --eight-bit-clean        output 8 bit clean streams.
        -n, --no-headers             don't display read/write from fd headers.
        -c, --follow                 peek at any new child processes too.
        -t, --tgid                   peek at all threads where tgid equals <pid>.
        -d, --duplicates-removed     remove duplicate read/writes from the output.
        -V, --version                prints version info.
        -h, --help                   prints this help.
    
      Press CTRL-C to end output.
vi: Cách dùng: peekfd [-8] [-n] [-c] [-d] [-V] [-h] <pid> [<fd> ..]
        -8, --eight-bit-clean        xuất luồng dữ liệu sạch 8 bít.
        -n, --no-headers             không hiển thị đọc/viết từ phần đầu fd.
        -c, --follow                 xem bất kỳ tiến trình con mới nào.
        -t, --tgid                   xem tất cả các tiến trình chỗ mà tgid bằng <pid>.
        -d, --duplicates-removed     gỡ bỏ đọc/viết trùng lặp ra khỏi kết xuất.
        -V, --version                hiển thị thông tin về phiên bản.
        -h, --help                   hiển thị trợ giúp này.
    
      Bấm tổ hợp phím CTRL-C để kết thúc.

en: Usage: prtstat [options] PID ...
           prtstat -V
    Print information about a process
        -r,--raw       Raw display of information
        -V,--version   Display version information and exit
vi: Cách dùng: prtstat [tùy_chọn…] PID …
               prtstat -V
    (PID là mã số tiến trình)
    
    In ra thông tin về một tiến trình nào đó
        -r,--raw       Hiển thị thông tin dạng thô
        -V,--version   Hiển thị thông tin về phiên bản rồi thoát

en: Copyright (C) 2009-2024 Craig Small
vi: Tác quyền © năm 2009-2024 của Craig Small

en: running
vi: đang chạy

en: sleeping
vi: đang ngủ

en: disk sleep
vi: đĩa ngủ

en: zombie
vi: ma

en: traced
vi: được theo dõi

en: paging
vi: đang dàn trang

en: unknown
vi: không rõ

en: Process: %-14s		State: %c (%s)
      CPU#:  %-3d		TTY: %s	Threads: %ld
vi: Tiến trình: %-14s		Tình trạng: %c (%s)
      CPU#:  %-3d		TTY: %s	Tuyến trình: %ld

en: Process, Group and Session IDs
      Process ID: %d		  Parent ID: %d
        Group ID: %d		 Session ID: %d
      T Group ID: %d
vi: Mã số cho tiến trình, nhóm và phiên làm việc
      Mã số tiến trình: %d	        Mã số cha mẹ: %d
            Mã số nhóm: %d	Mã số phiên làm việc: %d
          Mã số nhóm T: %d

en: Page Faults
      This Process    (minor major): %8lu  %8lu
      Child Processes (minor major): %8lu  %8lu
vi: Sai trang
        Tiến trình này	(nhỏ lớn): %8lu  %8lu
        Tiến trình con	(nhỏ lớn): %8lu  %8lu

en: CPU Times
      This Process    (user system guest blkio): %6.2f %6.2f %6.2f %6.2f
      Child processes (user system guest):       %6.2f %6.2f %6.2f
vi: Thời gian sử dụng CPU
        Tiến trình này (ngdùng hệ khách khốiVR):  %6.2f %6.2f %6.2f %6.2f
        Tiến trình con (ngdùng hệ khách):         %6.2f %6.2f %6.2f

en: Memory
      Vsize:       %-10s
      RSS:         %-10s 		 RSS Limit: %s
      Code Start:  %#-10lx		 Code Stop:  %#-10lx
      Stack Start: %#-10lx
      Stack Pointer (ESP): %#10lx	 Inst Pointer (EIP): %#10lx
vi: Bộ nhớ
      Cỡ ảo:        %-10s
      RSS:          %-10s		 Giới hạn RSS: %s
      Đầu mã:       %#-10lx		 Cuối mã: %#-10lx
      Đầu ngăn xếp: %#-10lx
      Con trỏ ngăn xếp (ESP): %#10lx	 Con trỏ thể hiện (EIP): %#10lx

en: Scheduling
      Policy: %s
      Nice:   %ld 		 RT Priority: %ld %s
vi: Định thời
       Chính sách: %s
      Mức ưu tiên: %ld 		 Mức ưu tiên RT: %ld %s

en: asprintf in print_stat failed.
vi: asprintf trong print_stat bị lỗi.

en: Process with pid %d does not exist.
vi: Tiến trình có PID %d không tồn tại.

en: Unable to open stat file for pid %d (%s)
vi: Không thể mở tập tin thống kê về PID %d (%s)

en: Unable to allocate memory for proc_info
vi: Không thể cấp phát bộ nhớ cho proc_info

en: Unable to scan stat file
vi: Không thể mở quét tập tin thống kê

en: Invalid option
vi: Tùy chọn không hợp lệ

en: You must provide at least one PID.
vi: Phải cung cấp ít nhất một PID (mã số tiến trình).

en: /proc is not mounted, cannot stat /proc/self/stat.
vi: Chưa gắn "/proc" thì không thể lấy thống kê về "/proc/self/stat".

en: %s is empty (not mounted ?)
vi: %s trống rỗng (đã gắn chưa?)

en: Usage: pstree [-acglpsStTuZ] [ -h | -H PID ] [ -n | -N type ]
                  [ -A | -G | -U ] [ PID | USER ]
       or: pstree -V
vi: Các dùng: pstree [-acglpsStTuZ] [ -h | -H PID ] [ -n | -N kiểu ]
                       [ -A | -G | -U ] [ PID | USER ]
           hoặc: pstree -V

en: 
    Display a tree of processes.
vi: 
    Hiển thị một cây các tiến trình.

en:   -a, --arguments     show command line arguments
      -A, --ascii         use ASCII line drawing characters
      -c, --compact-not   don't compact identical subtrees
vi:   -a, --arguments     hiển thị tham số dòng lệnh
      -A, --ascii         dùng chữ cái ASCII để vẽ dòng
      -c, --compact-not   đừng nén gọn các cây con thụt đầu dòng

en:   -C, --color=TYPE    color process by attribute
                          (age)
vi:   -C, --color=KIỂU    tô màu tiến trình theo thuộc tính
                          (age)

en:   -g, --show-pgids    show process group ids; implies -c
      -G, --vt100         use VT100 line drawing characters
vi:   -g, --show-pgids    hiển thị id nhóm tiến trình; tương tự -c
      -G, --vt100         dùng VT100 để vẽ dòng ký tự

en:   -h, --highlight-all highlight current process and its ancestors
      -H PID, --highlight-pid=PID
                          highlight this process and its ancestors
      -l, --long          don't truncate long lines
vi:   -h, --highlight-all tô sáng tiến trình hiện tại và con cháu của nó
      -H PID, --highlight-pid=PID
                          tô sáng tiến trình này và các con cháu của nó
      -l, --long          đừng cắt ngắn các dòng dài

en:   -n, --numeric-sort  sort output by PID
      -N TYPE, --ns-sort=TYPE
                          sort output by this namespace type
                                  (cgroup, ipc, mnt, net, pid, time, user, uts)
      -p, --show-pids     show PIDs; implies -c
vi:   -n, --numeric-sort  sắp xếp đầu ra theo PID
      -N KIỂU, --ns-sort=KIỂU
                          sắp xếp đầu ra theo kiểu của không gian tên này
                                  (cgroup, ipc, mnt, net, pid, time, user, uts)
      -p, --show-pids     hiển thị các PID; cùng tác dụng với -c

en:   -s, --show-parents  show parents of the selected process
      -S, --ns-changes    show namespace transitions
      -t, --thread-names  show full thread names
      -T, --hide-threads  hide threads, show only processes
vi:   -s, --show-parents  hiển thị cha mẹ của tiến trình được chọn
      -S, --ns-changes    hiển thị các chuyển đổi không gian tên
      -t, --thread-names  hiển thị đầy đủ các tên tuyến trình
      -T, --hide-threads  ẩn tuyến trình, chỉ hiện tiến trình

en:   -u, --uid-changes   show uid transitions
      -U, --unicode       use UTF-8 (Unicode) line drawing characters
      -V, --version       display version information
vi:   -u, --uid-changes   hiển thị các thay đổi uid
      -U, --unicode       dùng UTF-8 (Unicode) để vẽ dòng ký tự
      -V, --version       hiển thị thông tin phiên bản

en:   -Z, --security-context
                          show security attributes
vi:   -Z --security-context
                         hiển thị thuộc tính bảo mật

en: 
      PID    start at this PID; default is 1 (init)
      USER   show only trees rooted at processes of this user
vi: 
      PID    bắt đầu ở PID này; mặc định là 1 (init)
      NGƯỜI_DÙNG hiển thị chỉ những cây có gốc là tiến trình của người dùng này

en: TERM is not set
vi: Chưa đặt TERM

en: Can't get terminal capabilities
vi: Không thể lấy khả năng của thiết bị cuối

en: procfs file for %s namespace not available
vi: tập tin procfs cho không gian tên %s không sẵn có

en: No such user name: %s
vi: Không có tên người dùng như vậy: %s

en: Process %d not found.
vi: Không tìm thấy tiến trình %d.

en: No processes found.
vi: Không tìm thấy tiến trình.

en: Press return to close
vi: Bấm phím Enter để đóng

en: %s: unknown signal; %s -l lists signals.
vi: %s: không hiểu tín hiệu; câu lệnh "%s -l" giúp bạn liệt kê các tín hiệu.
