make 4.2.93 - en to vi translation catalogue (391 entries)

en: attempt to use unsupported feature: '%s'
vi: đã dùng tính năng chưa được hỗ trợ: “%s”

en: touch: Archive '%s' does not exist
vi: touch: Kho “%s” không tồn tại

en: touch: '%s' is not a valid archive
vi: touch: “%s” không phải là kho hợp lệ

en: touch: Member '%s' does not exist in '%s'
vi: touch: Thành viên “%s” không tồn tại trong “%s”

en: touch: Bad return code from ar_member_touch on '%s'
vi: touch: Gặp mã trả lại sai từ ar_member_touch trên “%s”

en: lbr$ini_control() failed with status = %d
vi: lbr$ini_control() bị lỗi với trạng thái = %d

en: unable to open library '%s' to lookup member status %d
vi: không thể mở thư viện “%s” để tra tìm thành viên “%d”

en: Member '%s'%s: %ld bytes at %ld (%ld).
vi: Thành viên “%s”%s: %ld byte tại %ld (%ld).

en:  (name might be truncated)
vi:  (có lẽ tên đã bị cắt ngắn)

en:   Date %s
vi:   Ngày %s

en:   uid = %d, gid = %d, mode = 0%o.
vi:   uid = %d, gid = %d, chế độ = 0%o.

en: Recipe has too many lines (%ud)
vi: Công thức có quá nhiều dòng (%ud)

en: *** [%s] Archive member '%s' may be bogus; not deleted
vi: *** [%s] Thành phần kho “%s” có thể là giả; chưa bị xóa bỏ

en: *** Archive member '%s' may be bogus; not deleted
vi: *** Thành viên kho “%s” có thể là giả; chưa bị xóa bỏ

en: *** [%s] Deleting file '%s'
vi: *** [%s] Đang xóa tập tin “%s”

en: *** Deleting file '%s'
vi: *** Đang xóa tập tin “%s”

en: #  recipe to execute
vi: #  công thức cần thực hiện

en:  (built-in):
vi:  (dựng-sẵn):

en:  (from '%s', line %lu):
vi:  (từ “%s”, dòng %lu):

en: 
    # Directories
vi: 
    # Thư mục

en: # %s: could not be stat'd.
vi: # %s: không thể lấy thống kê.

en: # %s (device %ld, inode %ld): could not be opened.
vi: # %s (thiết bị %ld, nút thông tin %ld): không thể mở.

en: # %s (device %ld, inode %ld):
vi: # %s (thiết bị %ld, inode %ld):

en: No
vi: Không

en:  files,
vi:  tập tin,

en: no
vi: không

en:  impossibilities
vi:  việc không thể làm được

en:  so far.
vi:  cho đến giờ.

en:  impossibilities in %lu directories.
vi:  việc không thể làm được trong %lu thư mục.

en: Recursive variable '%s' references itself (eventually)
vi: Biến đệ quy “%s” (cuối cùng) lại tham chiếu đến chính nó

en: unterminated variable reference
vi: tham chiếu biến chưa chấm dứt

en: Recipe was specified for file '%s' at %s:%lu,
vi: Công thức được chỉ định cho tập tin “%s” tại %s:%lu,

en: Recipe for file '%s' was found by implicit rule search,
vi: Tìm thấy công thức cho tập tin “%s” nhờ quy tắc tìm kiếm ngầm,

en: but '%s' is now considered the same file as '%s'.
vi: nhưng “%s” bây giờ được cũng được xem là cùng tập tin “%s”.

en: Recipe for '%s' will be ignored in favor of the one for '%s'.
vi: Công thức cho “%s” sẽ bị bỏ qua trong sự chấp thuận của một cái cho “%s”.

en: can't rename single-colon '%s' to double-colon '%s'
vi: không thể đổi tên “%s” hai chấm đơn thành “%s” hai chấm đôi

en: can't rename double-colon '%s' to single-colon '%s'
vi: không thể đổi tên “%s” hai chấm đôi thành “%s” hai chấm đơn

en: *** Deleting intermediate file '%s'
vi: *** Đang xóa tập tin trung gian “%s”

en: Removing intermediate files...
vi: Xóa các tập tin trung gian…

en: Current time
vi: Giờ hiện tại

en: %s: Timestamp out of range; substituting %s
vi: %s: Thời gian của tập tin ở ngoài phạm vi nên thay thế bằng %s

en: # Not a target:
vi: # Không phải là đích:

en: #  Precious file (prerequisite of .PRECIOUS).
vi: #  Tập tin giá trị (điều kiện tiên quyết của .PRECIOUS).

en: #  Phony target (prerequisite of .PHONY).
vi: #  Đích giả (điều kiện tiên quyết của .PHONY).

en: #  A default, MAKEFILES, or -include/sinclude makefile.
vi: #  Mặc định, MAKEFILES, hoặc makefile kiểu -include/sinclude.

en: #  Implicit rule search has been done.
vi: #  Hoàn tất tìm quy tắc ngầm.

en: #  Implicit rule search has not been done.
vi: #  Chưa hoàn tất tìm quy tắc ngầm.

en: #  File is an intermediate prerequisite.
vi: #  Tập tin là một điều kiện tiên quyết trung gian.

en: #  Also makes:
vi: #  Cũng tạo:

en: #  Modification time never checked.
vi: #  Chưa kiểm tra giờ sửa đổi.

en: #  File does not exist.
vi: #  Tập tin không tồn tại.

en: #  File is very old.
vi: #  Tập tin rất cũ.

en: #  Last modified %s
vi: #  Lần sửa cuối cùng %s

en: #  File has been updated.
vi: #  Tập tin đã được cập nhật.

en: #  File has not been updated.
vi: #  Tập tin chưa được cập nhật.

en: #  Successfully updated.
vi: #  Cập nhật thành công.

en: #  Needs to be updated (-q is set).
vi: #  Cần được cập nhật (-q được đặt).

en: #  Failed to be updated.
vi: #  Gặp lỗi khi cập nhật.

en: #  Command line target.
vi: #  Đích dòng lệnh.

en: #  Builtin rule
vi: #  Quy tắc dựng sẵn

en: #  Implicit/static pattern stem: '%s'
vi: #  Cuống mẫu ngầm/tĩnh: “%s”

en: #  Recipe currently running (THIS IS A BUG).
vi: #  Công thức đang chạy (ĐÂY LÀ MỘT LỖI).

en: #  Dependencies recipe running (THIS IS A BUG).
vi: #  Công thức phụ thuộc đang chạy (ĐÂY LÀ MỘT LỖI).

en: #  Invalid value in 'command_state' member!
vi: #  Gặp giá trị sai trong thành viên “command_state”!

en: 
    # Files
vi: 
    # Tập tin

en: 
    # files hash-table stats:
    #
vi: 
    # thống kê bảng băm tập tin:
    #

en: %s: Field '%s' not cached: %s
vi: %s: Trường “%s” chưa được nhớ đệm: %s

en: non-numeric first argument to 'word' function
vi: đối số thứ nhất không phải dạng số cho hàm “word”

en: first argument to 'word' function must be greater than 0
vi: đối số thứ nhất cho hàm “word” phải lớn hơn 0

en: non-numeric first argument to 'wordlist' function
vi: đối số thứ nhất không phải số cho hàm “wordlist”

en: non-numeric second argument to 'wordlist' function
vi: đối số thứ hai không phải số cho hàm “wordlist”

en: windows32_openpipe: DuplicateHandle(In) failed (e=%ld)
vi: windows32_openpipe: DuplicateHandle(In) gặp lỗi (e=%ld)

en: windows32_openpipe: DuplicateHandle(Err) failed (e=%ld)
vi: windows32_openpipe: DuplicateHandle(Err) gặp lỗi (e=%ld)

en: CreatePipe() failed (e=%ld)
vi: CreatePipe() bị lỗi (e=%ld)

en: windows32_openpipe(): process_init_fd() failed
vi: windows32_openpipe(): process_init_fd() gặp lỗi

en: Cleaning up temporary batch file %s
vi: Dọn dẹp tập tin bó tạm %s

en: file: missing filename
vi: file: thiết tên tập tin

en: open: %s: %s
vi: mở: %s: %s

en: write: %s: %s
vi: ghi: %s: %s

en: close: %s: %s
vi: đóng: %s: %s

en: file: too many arguments
vi: file: quá ít đối số

en: file: invalid file operation: %s
vi: tập tin: Thao tác tập tin không hợp lệ: %s

en: insufficient number of arguments (%d) to function '%s'
vi: không đủ số đối số (%d) cho hàm “%s”

en: unimplemented on this platform: function '%s'
vi: chưa được viết mã thi hành trên hệ thống này: hàm “%s”

en: unterminated call to function '%s': missing '%c'
vi: cuộc gọi chưa được chấm dứt cho hàm “%s”: thiếu “%c”

en: Empty function name
vi: Tên hàm trống rỗng

en: Invalid function name: %s
vi: Tên hàm không hợp lệ: %s

en: Function name too long: %s
vi: Tên hàm quá dài: %s

en: Invalid minimum argument count (%u) for function %s
vi: Số lượng đối số tối thiểu (%u) là không hợp lệ cho hàm “%s”

en: Invalid maximum argument count (%u) for function %s
vi: Số lượng đối số tối đa (%u) là không hợp lệ cho hàm “%s”

en: %s: illegal option -- %c
vi: %s: tùy chọn không hợp lệ -- %c

en: %s: invalid option -- %c
vi: %s: tùy chọn không hợp lệ -- %c

en: %s: option requires an argument -- %c
vi: %s: tùy chọn cần một đối số -- %c

en: %s: option '-W %s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn “-W %s” chưa rõ ràng

en: %s: option '-W %s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn “-W %s” không nhận một đối số

en: %s: option '%s' requires an argument
vi: %s: tùy chọn “%s” cần một đối số

en: guile: Expanding '%s'
vi: guile: Đang khai triển “%s”

en: guile: Evaluating '%s'
vi: guile: Đang định giá “%s”

en: can't allocate %lu bytes for hash table: memory exhausted
vi: không thể cấp phát %lu byte cho bảng băm: hết bộ nhớ

en: Load=%lu/%lu=%.0f%%,
vi: Tải =%lu/%lu=%.0f%%,

en: Rehash=%u,
vi: Băm lại=%u,

en: Collisions=%lu/%lu=%.0f%%
vi: Xung đột =%lu/%lu=%.0f%%

en: Looking for an implicit rule for '%s'.
vi: Tìm quy tắc ngầm cho “%s”.

en: Looking for archive-member implicit rule for '%s'.
vi: Tìm quy tắc ngầm về thành phần kho cho “%s”.

en: Avoiding implicit rule recursion.
vi: Tránh quy tắc ngầm đệ quy.

en: Stem too long: '%s%.*s'.
vi: Stem quá dài: “%s%.*s”.

en: Trying pattern rule with stem '%.*s'.
vi: Thử quy tắc mẫu với cuống “%.*s”.

en: Rejecting impossible rule prerequisite '%s'.
vi: Từ chối điều kiện tiên quyết không thể thỏa “%s”.

en: Rejecting impossible implicit prerequisite '%s'.
vi: Từ chối điều kiện tiên quyết ngầm không thể “%s”.

en: Trying rule prerequisite '%s'.
vi: Thử điều kiện tiên quyết quy tắc “%s”.

en: Trying implicit prerequisite '%s'.
vi: Thử điều kiện tiên quyết ngầm “%s”.

en: Found prerequisite '%s' as VPATH '%s'
vi: Tìm thấy điều kiện tiên quyết “%s” làm VPATH “%s”

en: Looking for a rule with intermediate file '%s'.
vi: Tìm quy tắc có tập tin trung gian “%s”.

en: Cannot create a temporary file
vi: Không thể tạo tập tin tạm

en:  (core dumped)
vi:  (đổ lõi)

en:  (ignored)
vi:  (bỏ qua)

en: *** Waiting for unfinished jobs....
vi: *** Đang đợi những công việc chưa hoàn tất…

en: Live child %p (%s) PID %s %s
vi: Tiến trình con còn sống %p (%s) PID %s %s

en:  (remote)
vi:  (máy chủ)

en: Reaping winning child %p PID %s %s
vi: Đang thắng lại tiến trình con %p PID %s %s

en: Reaping losing child %p PID %s %s
vi: Đang mất tiến trình con %p PID %s %s

en: Cleaning up temp batch file %s
vi: Dọn dẹp tập tin bó tạm %s

en: Cleaning up temp batch file %s failed (%d)
vi: Dọn dẹp tập tin bó tạm %s gặp lỗi (%d)

en: Removing child %p PID %s%s from chain.
vi: Bỏ tiến trình con %p PID %s%s khỏi xâu.

en: Released token for child %p (%s).
vi: Đã giải phóng thẻ bài cho tiến trình con %p (%s).

en: process_easy() failed to launch process (e=%ld)
vi: process_easy() gặp lỗi khi chạy tiến trình (e=%ld)

en: 
    Counted %d args in failed launch
vi: 
    Đếm được %d đối số trong lần khởi chạy bị lỗi

en: Putting child %p (%s) PID %s%s on the chain.
vi: Đặt tiến trình con %p (%s) PID %s%s vào xâu.

en: Obtained token for child %p (%s).
vi: Đã lấy thẻ bài cho điều con  %p (%s).

en: <builtin>
vi: <dựng-sẵn>

en: %s: target '%s' does not exist
vi: %s: đích “%s” không tồn tại

en: %s: update target '%s' due to: %s
vi: %s: cập nhật đích “%s”, cần bởi: %s

en: cannot enforce load limits on this operating system
vi: không thể buộc giới hạn tải trên hệ điều hành này

en: cannot enforce load limit:
vi: không thể buộc giới hạn tải:

en: make reaped child pid %s, still waiting for pid %s
vi: đặt điều con đã bắt là PID %s, vẫn còn đợi PID %s

en: $SHELL changed (was '%s', now '%s')
vi: $SHELL thay đổi (trước là “%s”, giờ là “%s”)

en: Creating temporary batch file %s
vi: Tạo tập tin bó lệnh tạm: %s

en: Batch file contents:
    	@echo off
vi: Nội dung tập tin bó lệnh:
    	@echo off

en: Batch file contents:%s
    	%s
vi: Nội dung tập tin bó lệnh:%s
    	%s

en: %s (line %d) Bad shell context (!unixy && !batch_mode_shell)
vi: %s (dòng %d) Ngữ cảnh shell sai (!unixy && !batch_mode_shell)

en: Failed to open global symbol table: %s
vi: Gặp lỗi khi mở bảng ký hiệu toàn cục: %s

en: Loaded object %s is not declared to be GPL compatible
vi: Đối tượng %s đã được tải không được công bố là tương thích GPL

en: Failed to load symbol %s from %s: %s
vi: Gặp lỗi khi tải ký hiệu %s từ %s: %s

en: Empty symbol name for load: %s
vi: Tên ký hiệu là trống rỗng cho việc tải: %s

en: Loading symbol %s from %s
vi: Đang tải ký hiệu %s từ %s

en: The 'load' operation is not supported on this platform.
vi: Không hỗ trợ thao tác “load” trên hệ thống này.

en: Options:
vi: Tùy chọn:

en:   -b, -m                      Ignored for compatibility.
vi:   -b, -m                      Bỏ qua để tương thích.

en:   -B, --always-make           Unconditionally make all targets.
vi:   -B, --always-make           Tạo mọi đích vô điều kiện.

en:   -C DIRECTORY, --directory=DIRECTORY
                                  Change to DIRECTORY before doing anything.
vi:   -C THƯ_MỤC, --directory=THƯ_MỤC
                                  Chuyển sang THƯ MỤC này trước khi làm.

en:   -d                          Print lots of debugging information.
vi:   -d                          In rất nhiều thông tin gỡ rối.

en:   --debug[=FLAGS]             Print various types of debugging information.
vi:   --debug[=CỜ…]               In nhiều loại thông tin gỡ rối khác nhau.

en:   -e, --environment-overrides
                                  Environment variables override makefiles.
vi:   -e, --environment-overrides
                                  Biến môi trường đè tập tin makefile.

en:   -E STRING, --eval=STRING    Evaluate STRING as a makefile statement.
vi:   -E STRING, --eval=CHUỖI      Định lượng CHUỖI như một lệnh makefile.

en:   -f FILE, --file=FILE, --makefile=FILE
                                  Read FILE as a makefile.
vi:   -f TẬP-TIN, --file=TẬP-TIN, --makefile=TẬP-TIN
                                  Đọc TẬP-TIN dạng makefile.

en:   -h, --help                  Print this message and exit.
vi:   -h, --help                  Hiển thị trợ giúp này và thoát.

en:   -i, --ignore-errors         Ignore errors from recipes.
vi:   -i, --ignore-errors         Bỏ qua lỗi từ công thức.

en:   -I DIRECTORY, --include-dir=DIRECTORY
                                  Search DIRECTORY for included makefiles.
vi:   -I THƯ_MỤC, --include-dir=THƯ_MỤC
                                  Quét THƯ-MỤC này tìm makefile con.

en:   -j [N], --jobs[=N]          Allow N jobs at once; infinite jobs with no arg.
vi:   -j [N], --jobs[=N]          Cho phép N công việc đồng thời; không có đối số thì vô hạn.

en:   -k, --keep-going            Keep going when some targets can't be made.
vi:   -k, --keep-going            Cứ tiếp tục khi không thể tạo đích.

en:   -l [N], --load-average[=N], --max-load[=N]
                                  Don't start multiple jobs unless load is below N.
vi:   -l [SỐ], --load-average[=N], --max-load[=N]
                                  Chỉ chạy nhiều công việc nếu tải dưới N.

en:   -L, --check-symlink-times   Use the latest mtime between symlinks and target.
vi:   -L, --check-symlink-times   Dùng mtime mới nhất giữa liên kết và đích.

en:   -n, --just-print, --dry-run, --recon
                                  Don't actually run any recipe; just print them.
vi:   -n, --just-print, --dry-run, --recon
                                  Không chạy công thức; chỉ in chúng ra.

en:   -o FILE, --old-file=FILE, --assume-old=FILE
                                  Consider FILE to be very old and don't remake it.
vi:   -o TẬP-TIN, --old-file=TẬP-TIN, --assume-old=TẬP-TIN
                                  Coi TẬP-TIN là rất cũ và không tạo lại.

en:   -O[TYPE], --output-sync[=TYPE]
                                  Synchronize output of parallel jobs by TYPE.
vi:   -O[KIỂU], --output-sync[=KIỂU]
                                  Đồng bộ hóa kết xuất công việc song song theo KIỂU.

en:   -p, --print-data-base       Print make's internal database.
vi:   -p, --print-data-base       In cơ sở dữ liệu nội bộ của make.

en:   -q, --question              Run no recipe; exit status says if up to date.
vi:   -q, --question              Không chạy; mã thoát là "đã cập nhật".

en:   -r, --no-builtin-rules      Disable the built-in implicit rules.
vi:   -r, --no-builtin-rules      Tắt quy tắc ngầm dựng sẵn.

en:   -R, --no-builtin-variables  Disable the built-in variable settings.
vi:   -R, --no-builtin-variables  Tắt đặt biến dựng sẵn.

en:   -s, --silent, --quiet       Don't echo recipes.
vi:   -s, --silent, --quiet       Không in lại công thức.

en:   --no-silent                 Echo recipes (disable --silent mode).
vi:   --no-silent                 In ra công thức (tắt chế độ --silent).

en:   -S, --no-keep-going, --stop
                                  Turns off -k.
vi:   -S, --no-keep-going, --stop
                                  Tắt -k.

en:   -t, --touch                 Touch targets instead of remaking them.
vi:   -t, --touch                 Chạm đích thay vì tạo lại.

en:   --trace                     Print tracing information.
vi:   --trace                     Hiển thị thông tin dấu vết.

en:   -v, --version               Print the version number of make and exit.
vi:   -v, --version               Hiển thị phiên bản make rồi thoát.

en:   -w, --print-directory       Print the current directory.
vi:   -w, --print-directory       Hiển thị thư mục hiện thời.

en:   --no-print-directory        Turn off -w, even if it was turned on implicitly.
vi:   --no-print-directory        Tắt -w, thậm chí nếu được bật ngầm.

en:   -W FILE, --what-if=FILE, --new-file=FILE, --assume-new=FILE
                                  Consider FILE to be infinitely new.
vi:   -W TẬP-TIN, --what-if=TẬP-TIN, --new-file=TẬP-TIN, --assume-new=TẬP-TIN
                                  Giả định TẬP-TIN là mới vô hạn.

en:   --warn-undefined-variables  Warn when an undefined variable is referenced.
vi:   --warn-undefined-variables  Cảnh báo tham chiếu đến biến chưa xác định.

en: empty string invalid as file name
vi: chuỗi rỗng không hợp lệ làm tên tập tin

en: unknown debug level specification '%s'
vi: không hiểu đặc tả cấp gỡ rối “%s”

en: unknown output-sync type '%s'
vi: không hiểu kiểu output-sync “%s”

en: %s: Interrupt/Exception caught (code = 0x%lx, addr = 0x%p)
vi: %s: Bắt được ngắt/ngoại lệ (mã = 0x%lx, địa chỉ = 0x%p)

en: 
    Unhandled exception filter called from program %s
    ExceptionCode = %lx
    ExceptionFlags = %lx
    ExceptionAddress = 0x%p
vi: 
    Bộ lọc ngoại lệ không quản lý được gọi từ chương trình %s
    ExceptionCode (mã ngoại lệ) = %lx
    ExceptionFlags (các cờ ngoại lệ) = %lx
    ExceptionAddress (địa chỉ ngoại lệ) = 0x%p

en: Access violation: write operation at address 0x%p
vi: Vi phạm truy cập: thao tác ghi tại địa chỉ 0x%p

en: Access violation: read operation at address 0x%p
vi: Vi phạm truy cập: thao tác đọc tại địa chỉ 0x%p

en: find_and_set_shell() setting default_shell = %s
vi: find_and_set_shell() đang đặt default_shell = %s

en: find_and_set_shell() path search set default_shell = %s
vi: find_and_set_shell() đã quét đường dẫn thì đặt default_shell = %s

en: warning: jobserver unavailable: using -j1.  Add '+' to parent make rule.
vi: cảnh báo: trình jobserver không sẵn sàng: dùng -j1. Thêm “+” vào quy tắc make cha.

en: warning: -j%d forced in submake: resetting jobserver mode.
vi: cảnh báo: -j%d bị ép buộc trong make con: đang đặt lại chế độ jobserver.

en: Makefile from standard input specified twice.
vi: Tập tin makefile từ đầu vào chuẩn được ghi hai lần.

en: fopen (temporary file)
vi: fopen (tập tin tạm)

en: fwrite (temporary file)
vi: fwrite (tập tin tạm)

en: warning: -j%d forced in makefile: resetting jobserver mode.
vi: cảnh báo: -j%d bị ép buộc trong make con: đang đặt lại chế độ jobserver.

en: Symbolic links not supported: disabling -L.
vi: Không hỗ trợ liên kết mềm: tắt -L.

en: Makefile '%s' might loop; not remaking it.
vi: Makefile “%s” bị lặp; không tạo lại nó.

en: Failed to remake makefile '%s'.
vi: Gặp lỗi khi làm lại makefile “%s”.

en: Included makefile '%s' was not found.
vi: Không tìm thấy makefile bao gồm “%s”.

en: Makefile '%s' was not found
vi: Không tìm thấy makefile “%s”

en: Couldn't change back to original directory.
vi: Không thể chuyển về thư mục gốc.

en: Re-executing[%u]:
vi: Thực hiện lại[%u]:

en: unlink (temporary file):
vi: unlink (bỏ liên kết tập tin tạm):

en: .DEFAULT_GOAL contains more than one target
vi: .DEFAULT_GOAL chứa nhiều đích

en: No targets
vi: Không có đích

en: No targets specified and no makefile found
vi: Chưa chỉ định đích, và không tìm thấy makefile

en: warning:  Clock skew detected.  Your build may be incomplete.
vi: cảnh báo: Phát hiện lệch giờ. Bản dịch của bạn có thể không hoàn thiện.

en: Usage: %s [options] [target] ...
vi: Cách dùng: %s [các_tùy_chọn] [đích] …

en: 
    This program built for %s
vi: 
    Chương trình này đã được dịch cho %s

en: 
    This program built for %s (%s)
vi: 
    Chương trình này đã được dịch cho %s (%s)

en: the '%s%s' option requires a non-empty string argument
vi: tùy chọn “%s%s” cần một đối số là chuỗi khác rỗng

en: the '-%c' option requires a positive integer argument
vi: tùy chọn “-%c” cần một đối số số nguyên dương

en: %sBuilt for %s
vi: %sĐược biên dịch cho %s

en: %sBuilt for %s (%s)
vi: %sĐược biên dịch cho %s (%s)

en: %sLicense GPLv3+: GNU GPL version 3 or later <http://gnu.org/licenses/gpl.html>
    %sThis is free software: you are free to change and redistribute it.
    %sThere is NO WARRANTY, to the extent permitted by law.
vi: %sGiấy phép GPL pb3+: Giấy phép Công cộng GNU phiên bản 3 hay sau <http://gnu.org/licenses/gpl.html>
    %sĐây là phần mềm tự do: bạn có quyền sửa đổi và phát hành lại nó.
    %sKHÔNG CÓ BẢO HÀNH GÌ CẢ, với điều kiện được pháp luật cho phép.

en: 
    # Make data base, printed on %s
vi: 
    # Cơ sở dữ liệu Make, in lúc %s

en: 
    # Finished Make data base on %s
vi: 
    # Hoàn tất cơ sở dữ liệu Make lúc %s

en: %s: user %lu (real %lu), group %lu (real %lu)
vi: %s: người dùng %lu (thật %lu), nhóm %lu (thật %lu)

en: Initialized access
vi: Truy cập đã được khởi tạo

en: User access
vi: Truy cập người dùng

en: Make access
vi: Truy cập Make

en: Child access
vi: Truy cập con

en: %s: Entering an unknown directory
vi: %s: Vào thư mục lạ

en: %s: Leaving an unknown directory
vi: %s: Rời khỏi thư mục lạ

en: %s: Entering directory '%s'
vi: %s: Vào thư mục “%s”

en: %s: Leaving directory '%s'
vi: %s: Rời thư mục “%s”

en: %s[%u]: Entering an unknown directory
vi: %s[%u]: Vào thư mục chưa biết

en: %s[%u]: Leaving an unknown directory
vi: %s[%u]: Rời khỏi thư mục lạ

en: %s[%u]: Entering directory '%s'
vi: %s[%u]: Vào thư mục “%s”

en: %s[%u]: Leaving directory '%s'
vi: %s[%u]: Rời khỏi thư mục “%s”

en: write error: stdout
vi: lỗi ghi: đầu ra tiêu chuẩn

en: .  Stop.
vi: .  Dừng.

en: -O[TYPE] (--output-sync[=TYPE]) is not configured for this build.
vi: -O[KIỂU] (--output-sync[=KIỂU]) chưa được cấu hình cho lần dịch này.

en: creating jobs pipe
vi: tạo ống dẫn công việc

en: duping jobs pipe
vi: nhân bản ống dẫn công việc

en: init jobserver pipe
vi: khởi tạo đường ống “jobserver”

en: internal error: invalid --jobserver-auth string '%s'
vi: lỗi nội bộ: gặp chuỗi --jobserver-auth “%s” không hợp lệ

en: Jobserver client (fds %d,%d)
vi: Ứng dụng khách jobserver (fds %d,%d)

en: jobserver pipeline
vi: đường ống “jobserver”

en: write jobserver
vi: ghi lại trình phục vụ công việc

en: job server shut down
vi: tắt máy phục vụ công việc

en: pselect jobs pipe
vi: pselect (chọn tiến trình?) ống dẫn công việc

en: read jobs pipe
vi: đọc ống dẫn công việc

en: Reading makefiles...
vi: Đang đọc makefile…

en: Reading makefile '%s'
vi: Đang đọc makefile “%s”

en:  (no default goal)
vi:  (không có mục đích mặc định)

en:  (search path)
vi:  (đường dẫn tìm kiếm)

en:  (don't care)
vi:  (không quan tâm)

en:  (no ~ expansion)
vi:  (không nối thêm ~)

en: Skipping UTF-8 BOM in makefile '%s'
vi: Bỏ qua “UTF-8 BOM” trong makefile “%s”

en: Skipping UTF-8 BOM in makefile buffer
vi: Bỏ qua “UTF-8 BOM” trong bộ đệm của tập tin makefile

en: invalid syntax in conditional
vi: cú pháp không hợp lệ trong biểu thức điều kiện

en: %s: failed to load
vi: %s: gặp lỗi khi tải

en: recipe commences before first target
vi: công thức bắt đầu trước đích thứ nhất

en: missing rule before recipe
vi: thiếu quy tắc trước công thức

en: missing separator (did you mean TAB instead of 8 spaces?)
vi: thiếu dấu phân cách (bạn đã định dùng TAB thay vì 8 khoảng trắng phải không?)

en: missing separator
vi: thiếu dấu phân cách

en: missing target pattern
vi: thiếu mẫu đích

en: multiple target patterns
vi: nhiều mẫu đích

en: target pattern contains no '%%'
vi: mẫu đích không chứa “%%”

en: missing 'endif'
vi: thiếu chỉ thị “endif”

en: empty variable name
vi: tên biến rỗng

en: extraneous text after 'define' directive
vi: gặp các ký tự thừa đằng sau chỉ thị “define”

en: missing 'endef', unterminated 'define'
vi: thiếu “endef”, chỉ thị “define” chưa hoàn thiện

en: extraneous text after 'endef' directive
vi: gặp các ký tự thừa đằng sau chỉ thị “endef”

en: extraneous text after '%s' directive
vi: gặp các ký tự thừa đằng sau chỉ thị “%s”

en: extraneous '%s'
vi: gặp “%s” thừa

en: only one 'else' per conditional
vi: chỉ cho phép một “else” cho mỗi biểu thức điều kiện

en: Malformed target-specific variable definition
vi: Định nghĩa biến đích riêng biệt bị hỏng

en: prerequisites cannot be defined in recipes
vi: không thể định nghĩa điều kiện tiên quyết cho công thức

en: grouped targets must provide a recipe
vi: các đích đã nhóm phải cung cấp một công thức

en: mixed implicit and static pattern rules
vi: trộn lẫn quy tắc ngầm và mẫu tĩnh

en: mixed implicit and normal rules
vi: trộn quy tắc ngầm và thường

en: target '%s' doesn't match the target pattern
vi: đích “%s” không tương ứng với mẫu đích

en: target file '%s' has both : and :: entries
vi: tập tin đích “%s” có cả hai hạng mục : và ::

en: target '%s' given more than once in the same rule
vi: đích “%s” có nhiều hơn một trong cùng một quy tắc

en: warning: overriding recipe for target '%s'
vi: cảnh báo: đè công thức cho đích “%s”

en: warning: ignoring old recipe for target '%s'
vi: cảnh báo: bỏ qua công thức cũ cho đích “%s”

en: *** mixed implicit and normal rules: deprecated syntax
vi: *** trộn quy tắc ngầm và thường: cú pháp này đã lạc hậu

en: warning: overriding group membership for target '%s'
vi: cảnh báo: đè thành viên nhóm cho đích “%s”

en: warning: NUL character seen; rest of line ignored
vi: cảnh báo: thấy ký tự NUL; bỏ qua phần còn lại của dòng

en: Nothing to be done for '%s'.
vi: Không cần làm gì cho “%s”.

en: '%s' is up to date.
vi: “%s” đã cập nhật rồi.

en: Pruning file '%s'.
vi: Xén bớt tập tin “%s”.

en: %sNo rule to make target '%s', needed by '%s'%s
vi: %sKhông có quy tắc để tạo đích “%s”, cần bởi “%s”%s

en: %sNo rule to make target '%s'%s
vi: %sKhông có quy tắc để tạo đích “%s”%s

en: Considering target file '%s'.
vi: Coi tập tin đích “%s”.

en: Recently tried and failed to update file '%s'.
vi: Vừa thử và thất bại khi cập nhật “%s”.

en: File '%s' was considered already.
vi: Coi tập tin “%s” là đã sẵn có rồi.

en: Still updating file '%s'.
vi: Vẫn đang cập nhật tập tin “%s”.

en: Finished updating file '%s'.
vi: Hoàn tất cập nhật tập tin “%s”.

en: File '%s' does not exist.
vi: Tập tin “%s” không tồn tại.

en: *** Warning: .LOW_RESOLUTION_TIME file '%s' has a high resolution time stamp
vi: *** Cảnh báo: tập tin .LOW_RESOLUTION_TIME “%s” có nhãn thời gian độ phân giải cao

en: Found an implicit rule for '%s'.
vi: Tìm thấy quy tắc ngầm cho “%s”.

en: No implicit rule found for '%s'.
vi: Không tìm thấy quy tắc ngầm cho “%s”.

en: Using default recipe for '%s'.
vi: Dùng công thức mặc định cho “%s”.

en: Circular %s <- %s dependency dropped.
vi: Bỏ phụ thuộc vòng tròn %s <- %s.

en: Finished prerequisites of target file '%s'.
vi: Hoàn tất điều kiện tiên quyết của tập tin đích “%s”.

en: The prerequisites of '%s' are being made.
vi: Đang tạo điều kiện tiên quyết của “%s”.

en: Giving up on target file '%s'.
vi: Chịu thua tập tin đích “%s”.

en: Target '%s' not remade because of errors.
vi: Đích “%s” không được tạo lại do lỗi.

en: Prerequisite '%s' is order-only for target '%s'.
vi: Điều kiện tiên quyết “%s” là order-only (chỉ thứ tự) cho đích “%s”.

en: Prerequisite '%s' of target '%s' does not exist.
vi: Điều kiện tiên quyết “%s” của đích “%s” không tồn tại.

en: Prerequisite '%s' is newer than target '%s'.
vi: Điều kiện tiên quyết “%s” là mới hơn đích “%s” .

en: Prerequisite '%s' is older than target '%s'.
vi: Điều kiện tiên quyết “%s” cũ hơn đích “%s” .

en: Target '%s' is double-colon and has no prerequisites.
vi: Đích “%s” là hai chấm đôi và không có điều kiện tiên quyết.

en: No recipe for '%s' and no prerequisites actually changed.
vi: Không có công thức cho “%s” và chưa thay đổi điều kiện tiên quyết nào.

en: Making '%s' due to always-make flag.
vi: Tạo “%s” do cờ “always-make”.

en: No need to remake target '%s'
vi: Không cần tạo lại đích “%s”.

en: ; using VPATH name '%s'
vi: ; dùng tên VPATH “%s”

en: Must remake target '%s'.
vi: Phải tạo lại đích “%s”.

en:   Ignoring VPATH name '%s'.
vi:   Bỏ qua tên VPATH “%s”.

en: Recipe of '%s' is being run.
vi: Đang chạy công thức của “%s”.

en: Failed to remake target file '%s'.
vi: Gặp lỗi khi tạo lại được tập tin đích “%s”.

en: Successfully remade target file '%s'.
vi: Tạo lại thành công tập tin đích “%s”.

en: Target file '%s' needs to be remade under -q.
vi: Tập tin đích “%s” cần được tạo lại dưới tùy chọn “-q”.

en: Using default commands for '%s'.
vi: Dùng lệnh mặc định cho “%s”.

en: Warning: File '%s' has modification time %s s in the future
vi: Cảnh báo: Tập tin “%s” có giờ sửa đổi %s giây trong thì tương lai

en: .LIBPATTERNS element '%s' is not a pattern
vi: Phần tử .LIBPATTERNS “%s” không phải là một mẫu

en: Customs won't export: %s
vi: Phần tùy chỉnh không xuất được: %s

en: 
    # Implicit Rules
vi: 
    # Quy tắc ngầm

en: 
    # No implicit rules.
vi: 
    # Không có quy tắc ngầm.

en: 
    # %u implicit rules, %u (%.1f%%) terminal.
vi: 
    # %u quy tắc ngầm, %u (%.1f%%) đầu cuối.

en: BUG: num_pattern_rules is wrong!  %u != %u
vi: LỖI: num_pattern_rules không đúng!  %u != %u

en: unknown signal
vi: tín hiệu lạ

en: Hangup
vi: Treo

en: Interrupt
vi: Ngắt

en: Quit
vi: Thoát

en: Illegal Instruction
vi: Chỉ lệnh không hợp lệ

en: Trace/breakpoint trap
vi: Bẫy vết/điểm ngắt

en: Aborted
vi: Bị hủy bỏ

en: IOT trap
vi: Bẫy IOT

en: EMT trap
vi: Bẫy EMT

en: Floating point exception
vi: Ngoại lệ dấu chấm động

en: Killed
vi: Bị buộc kết thúc

en: Bus error
vi: Lỗi bus

en: Segmentation fault
vi: Lỗi phân đoạn

en: Bad system call
vi: Lệnh gọi hệ thống sai

en: Broken pipe
vi: Ống dẫn hỏng

en: Alarm clock
vi: Đồng hồ báo động

en: Terminated
vi: Đã chấm dứt

en: User defined signal 1
vi: Tín hiệu tự định nghĩa 1

en: User defined signal 2
vi: Tín hiệu tự định nghĩa 2

en: Child exited
vi: Tiến trình con đã thoát

en: Power failure
vi: Mất điện đột ngột

en: Stopped
vi: Bị ngừng

en: Stopped (tty input)
vi: Bị ngừng (đầu vào tty)

en: Stopped (tty output)
vi: Bị ngừng (đầu ra tty)

en: Stopped (signal)
vi: Bị ngừng (tín hiệu)

en: CPU time limit exceeded
vi: Vượt giới hạn thời gian CPU

en: File size limit exceeded
vi: Vượt giới hạn kích cỡ tập tin

en: Virtual timer expired
vi: Bộ đếm thời gian ảo đã hết hạn

en: Profiling timer expired
vi: Hết hạn đếm thời gian khi theo dõi cách sử dụng tiềm năng hệ thống

en: Window changed
vi: Cửa sổ bị thay đổi

en: Continued
vi: Đã tiếp tục

en: Urgent I/O condition
vi: Điều kiện I/O khẩn cấp

en: I/O possible
vi: I/O có thể

en: Resource lost
vi: Tài nguyên bị mất

en: Danger signal
vi: Tín hiệu nguy hiểm

en: Information request
vi: Yêu cầu thông tin

en: Floating point co-processor not available
vi: Không có bộ đồng xử lý số thực dấu chấm động

en: 
    %s No strcache buffers
vi: 
    %s Không có bộ đệm strcache

en: 
    %s strcache buffers: %lu (%lu) / strings = %lu / storage = %lu B / avg = %lu B
vi: 
    %s bộ đệm strcache:  %lu (%lu) / chuỗi   = %lu / lưu     = %lu B / t.bình = %lu B

en: %s current buf: size = %hu B / used = %hu B / count = %hu / avg = %u B
vi: %s đệm hiện tại: kcỡ = %hu B / đã dùng = %hu B / slượng = %hu / tbình = %u B

en: %s other used: total = %lu B / count = %lu / avg = %lu B
vi: %s được dùng khác: tổng = %lu B / s.lượng = %lu / t.bình = %lu B

en: %s other free: total = %lu B / max = %lu B / min = %lu B / avg = %hu B
vi: %s trống khác:  tổng = %lu B / tđa = %lu B / t.thiểu = %lu B / t.bình = %hu B

en: 
    %s strcache performance: lookups = %lu / hit rate = %lu%%
vi: 
    %s hiệu năng strcache:   tra cứu = %lu / tỷ lệ trúng = %lu%%

en: # hash-table stats:
    #
vi: # thống kê bảng băm tập tin:
    #

en: default
vi: mặc định

en: environment
vi: môi trường

en: environment under -e
vi: môi trường với -e

en: command line
vi: dòng lệnh

en: automatic
vi: tự động

en: 'override' directive
vi: chỉ thị “override”

en:  (from '%s', line %lu)
vi:  (từ “%s”, dòng %lu)

en: # variable set hash-table stats:
vi: # thống kê bảng băm biến được đặt:

en: 
    # Variables
vi: 
    # Biến

en: 
    # Pattern-specific Variable Values
vi: 
    # Giá trị biến đặc tả cho mẫu

en: 
    # No pattern-specific variable values.
vi: 
    # Không có giá trị biến đặc tả cho mẫu.

en: 
    # %u pattern-specific variable values
vi: 
    # %u giá trị biến đặc tả cho mẫu

en: warning: undefined variable '%.*s'
vi: cảnh báo: biến “%.*s” chưa được định nghĩa

en: 
    # VPATH Search Paths
vi: 
    # Đường dẫn tìm kiếm VPATH

en: # No 'vpath' search paths.
vi: # Không có đường dẫn tìm kiếm “vpath”.

en: 
    # %u 'vpath' search paths.
vi: 
    # %u đường dẫn tìm kiếm “vpath”.

en: 
    # No general ('VPATH' variable) search path.
vi: 
    # Không có đường dẫn tìm kiếm chung (biến “VPATH”).

en: 
    # General ('VPATH' variable) search path:
    #
vi: 
    # Đường dẫn tìm kiếm chung (biến “VPATH”):
    #

en: Jobserver slots limited to %d
vi: Khe jobserver bị giới hạn thành %d

en: creating jobserver semaphore: (Error %ld: %s)
vi: đang tạo tín hiệu jobserver: (Lỗi %ld: %s)

en: internal error: unable to open jobserver semaphore '%s': (Error %ld: %s)
vi: lỗi nội tại: không thể mở cờ hiệu máy phục vụ công việc “%s”: (Lỗi %ld: %s)

en: Jobserver client (semaphore %s)
vi: Ứng dụng khách jobserver (cờ hiệu %s)

en: release jobserver semaphore: (Error %ld: %s)
vi: giải phóng tín hiệu jobserver: (Lỗi %ld: %s)

en: semaphore or child process wait: (Error %ld: %s)
vi: chờ tín hiệu hay tiến trình con: (Lỗi %ld: %s)
