wcd 6.0.0-beta4 - en to vi translation catalogue (243 entries)

en: Wcd: error:
vi: Wcd: lỗi:

en: Unable to read file %s: %s
vi: Không thể đọc tập tin %s: %s

en: Unable to read file %s: Not a regular file.
vi: Không thể đọc tập tin %s: Đây không phải là một tập tin thường.

en: Unable to write file %s: %s
vi: Không thể ghi tập tin “%s”: %s

en: Unable to close file %s: %s
vi: Không thể đóng tập tin “%s”: %s

en: Memory allocation error in %s: %s
vi: Lỗi cấp phát bộ nhớ trong %s: %s

en: %s added to file %s
vi: %s được thêm vào tập tin %s

en: %s is not a directory.
vi: %s: không phải là một thư mục.

en: Please wait. Scanning disk. Building treedata-file %s from %s
vi: Vui lòng chờ. Đang quét đĩa. Xây dựng tập-tin-dữ-liệu-cây %s từ %s

en: Writing file "%s"
vi: Đang ghi tập tin "%s"

en: Write access to tree-file denied.
vi: Không đủ thẩm quyền ghi trên tập-tin-cây.

en: Set TEMP environment variable if this is a read-only disk.
vi: Đặt biến môi trường TEMP nếu đây là đĩa chỉ cho đọc.

en: Removed symbolic link %s
vi: Đã gỡ bỏ liên kết mềm %s

en: Unable to remove symbolic link %s: %s
vi: Không thể gỡ bỏ liên kết mềm %s: %s

en: %s is a symbolic link to a file.
vi: %s là một liên kết mềm đến một tập tin.

en: Recursively remove %s? Are you sure? y/n :
vi: Gỡ bỏ đệ quy %s? Bạn chắc không? y/n c/k :

en: Removed directory %s
vi: Đã gỡ bỏ thư mục %s

en: line too long in %s ( > %d). The treefile could be corrupt, else fix by increasing WCD_MAXPATH in source code.
vi: dòng quá dài trong %s ( > %d). Tập-tin-cây có lẽ đã hỏng, hãy sửa chữa bằng cánh tăng WCD_MAXPATH trong mã nguồn.

en: file: %s, line: %d,
vi: tập tin: %s, dòng: %d,

en:  length: %d
vi:  kích cỡ: %d

en: Alias file in UTF-16 format is not supported.
vi: Không hỗ trợ tập tin bí danh ở định dạng UTF-16.

en: Usage: wcd [options] [directory]
vi: Cách dùng: wcd [các-tùy-chọn] [thư-mục]

en: directory:  Name of directory to change to.
vi: thư-mục:  Tên của thư-mục bạn muốn chuyển đến.

en:             Wildcards *, ? and [SET] are supported.
vi:           Hỗ trợ ký tự đại diện *, ? và [TẬPHỢP].

en: options:
vi: tùy chọn:

en:   -a                      Add current path to treefile
vi:   -a                      Thêm đường dẫn hiện tại vào tập tin cây

en:   -aa                     Add current and all parent paths to treefile
vi:   -aa                     Thêm thư mục hiện tại và đường dẫn chA mẹ vào tập-tin-cây

en:   -A PATH                 Add tree from PATH
vi:   -A ĐƯỜNG_DẪN            Thêm cây từ ĐƯỜNG DẪN

en:   -b                      Ban current path
vi:   -b                      Cấm thư mục hiện tại

en:   -c,  --direct-cd        direct CD mode
vi:   -c,  --direct-cd        chế độ CD trực tiếp

en:   -d DRIVE                set DRIVE for stack & go files (DOS)
vi:   -d ĐĨA                  đặt ĐĨA cho các tập tin stack & go (DOS)

en:   -e                      add current path to Extra treefile
vi:   -e                      thêm đường dẫn hiện tại vào tập-tin-cây mở rộng

en:   -ee                     add current and all parent paths to Extra treefile
vi:   -ee                     thêm đường dẫn cha mẹ và hiện tại vào tập-tin-cây mở rộng

en:   -E PATH                 add tree from PATH to Extra treefile
vi:   -E ĐƯỜNG_DẪN            thêm cây từ ĐƯỜNG DẪN vào tập-tin-cây mở rộng

en:   -f FILE                 use extra treeFile
vi:   -f TẬP-TIN              dùng tập-tin-cây

en:   +f FILE                 add extra treeFile
vi:   +f TẬP-TIN              thêm tập-tin-cây

en:   -g                      Graphics
vi:   -g                      Đồ họa

en:   -gd                     Graphics, dump tree
vi:   -gd                     Đồ họa, đổ cây

en:   -G PATH                 set PATH Go-script
vi:   -G ĐƯỜNG_DẪN            Đặt ĐƯỜNG DẪN Go-script

en:   -GN, --no-go-script     No Go-script
vi:   -GN, --no-go-script     Không Go-script

en:   -h,  --help             show this Help
vi:   -h,  --help             Hiển thị trợ giúp này

en:   -i,  --ignore-case      Ignore case (default)
vi:   -i,  --ignore-case      Không phân biệt HOA/thường (mặc định)

en:   +i,  --no-ignore-case   regard case
vi:   +i,  --no-ignore-case   Phân biệt HOA/thường

en:   -i,  --ignore-case      Ignore case
vi:   -i,  --ignore-case      Không phân biệt HOA/thường

en:   +i,  --no-ignore-case   regard case (default)
vi:   +i,  --no-ignore-case   Phân biệt HOA/thường (mặc định)

en:   -I,  --ignore-diacritics     Ignore diacritics
vi:   -I,  --ignore-diacritics     Bỏ qua dấu phụ

en:   +I,  --no-ignore-diacritics  regard diacritics (default)
vi:   +I,  --no-ignore-diacritics  Quan tâm đến dấu phụ (mặc định)

en:   -j,  --just-go          Just go mode
vi:   -j,  --just-go          Chế độ chỉ di chuyển

en:   -k,  --keep-paths       Keep paths
vi:   -k,  --keep-paths       Giữ lại các đường dẫn

en:   -K,  --color            colors
vi:   -K,  --color            màu

en:   -l ALIAS                aLias current directory
vi:   -l BÍ_DANH              bí danh thư mục hiện tại

en:   -ls                     List the aliases
vi:   -ls                     Liệt kê các bí danh

en:   -L,  --license          show software License
vi:   -L,  --license          hiển thị giấy phép phần mềm

en:   -m DIR                  Make DIR, add to treefile
vi:   -m THƯ-MỤC              Tạo THƯ-MỤC và thêm nó vào tập-tin-cây

en:   -M DIR                  Make DIR, add to extra treefile
vi:   -M THƯ-MỤC              Tạo THƯ-MỤC, thêm nó vào tập-tin-cây

en:   -n PATH                 use relative treefile in PATH
vi:   -n ĐƯỜNG_DẪN            dùng tập-tin-cây tương đối trong ĐƯỜNG_DẪN

en:   +n PATH                 add relative treefile in PATH
vi:   +n ĐƯỜNG_DẪN            thêm tập-tin-cây tương đối trong ĐƯỜNG_DẪN

en:   -N,  --numbers          use Numbers
vi:   -N,  --numbers          dùng số

en:   -o                      use stdOut
vi:   -o                      dùng đầu ra tiêu chuẩn

en:   -od, --to-stdout        dump matches
vi:   -od, --to-stdout        đổ mẫu khớp

en:   -q,  --quiet            Quieter operation
vi:   -q,  --quiet            Thực hiện im lặng

en:   -r DIR                  Remove DIR
vi:   -r THƯ-MỤC              gỡ bỏ THƯ-MỤC

en:   -rmtree DIR             Remove DIR recursive
vi:   -rmtree THƯ-MỤC         gỡ bỏ đệ quy THƯ-MỤC

en:   -s                      Scan disk from $HOME
vi:   -s                      quét đĩa từ biến $HOME

en:   -S PATH                 Scan disk from PATH
vi:   -S ĐƯỜNG_DẪN            quét đĩa từ ĐƯỜNG DẪN

en:   +S PATH                 Scan disk from PATH, create relative treefile
vi:   +S ĐƯỜNG_DẪN            quét đĩa từ ĐƯỜNG DẪN, tạo tập-tin-cây tương đối

en:   -t                      don't strip /tmp_mnt from paths
vi:   -t                      không cắt bỏ /tmp_mnt khỏi đường dẫn

en:   -T,  --ascii-tree       draw tree with ASCII characters
vi:   -T,  --ascii-tree       vẽ cây dùng các ký tự ASCII

en:   -Ta, --alt-tree-nav     Alternative tree navigation
vi:   -Ta, --alt-tree-nav     Điều hướng cây thay thế

en:   -TC, --center-tree      Centered tree view
vi:   -TC, --center-tree      hiển thị cây ở giữa

en:   -Tc, --compact-tree     Compact tree
vi:   -Tc, --compact-tree     nén cây

en:   -Td, --cjk-width        support legacy CJK fonts
vi:   -Td, --cjk-width        hỗ trợ phông chữ cũ CJK

en:   -u USER                 use USER's treefile
vi:   -u TÀI_KHOẢN            dùng tập-tin-cây của TÀI_KHOẢN này

en:   +u USER                 add USER's treefile
vi:   -u TÀI_KHOẢN            thêm tập-tin-cây của TÀI_KHOẢN này

en:   -v,  --verbose          Verbose operation
vi:   -v,  --verbose          mô tả các thao tác đang thực hiện

en:   -V,  --version          show Version info
vi:   -V,  --version          hiển thị thông tin về phiên bản

en:   -w,  --wild-match-only  Wild matching only
vi:   -w,  --wild-match-only  Chỉ khớp ký tự đại diện

en:   -x PATH                 eXclude PATH during disk scan
vi:   -x ĐƯỜNG_DẪN            không lấy những đường dẫn khi quét đĩa

en:   -xf FILE                eXclude paths from FILE
vi:   -xf TẬP-TIN             không lấy những đường dẫn có trong TẬP-TIN

en:   -y,  --assume-yes       assume Yes on all queries
vi:   -y,  --assume-yes       trả lời là có cho mọi câu hỏi

en:   -z NUMBER               set max stack siZe
vi:   -z SỐ                   đặt cỡ ngăn xếp tối đa

en:   -[NUMBER]               push dir (NUMBER times)
vi:   -[SỐ]                   đẩy thư mục (SỐ lần)

en:   +[NUMBER]               pop dir (NUMBER times)
vi:   +[SỐ]                   lấy ra thư mục (SỐ lần)

en:   =                       show stack
vi:   =                       hiển thị ngăn xếp

en: wcd %s (%s) - Wherever Change Directory
vi: wcd %s (%s) - Đổi thư mục ở bất kỳ chỗ nào

en: Chdir for Dos and Unix.
vi: Chdir dành Dos và Unix.

en: DOS 16 bit version (WATCOMC).
vi: Phiên bản DOS 16 bit (WATCOMC).

en: DOS 16 bit version (TURBOC).
vi: Phiên bản DOS 16 bit (TURBOC).

en: DOS 32 bit version (DJGPP).
vi: Phiên bản DOS 32 bit (DJGPP).

en: DOS 32 bit version (WATCOMC).
vi: Phiên bản DOS 32 bit (WATCOMC).

en: Win64 version (MSVC %d).
vi: Phiên bản Win64 (MSVC %d).

en: Win64 version (MinGW-w64).
vi: Phiên bản Win64 (MinGW-w64).

en: Win32 version (WATCOMC).
vi: Phiên bản Win32 (WATCOMC).

en: Win32 version (MSVC %d).
vi: Phiên bản Win32 (MSVC %d).

en: Win32 version (MinGW-w64).
vi: Phiên bản Win32 (MinGW-w64).

en: Win32 version (MinGW).
vi: Phiên bản Win32 (MinGW).

en: This version is for MSYS and WinZsh.
vi: Đây là phiên bản dành cho MSYS và WinZsh.

en: This version is for Windows PowerShell.
vi: Đây là phiên bản dành cho Windows PowerShell.

en: This version is for Windows Command Prompt (cmd.exe).
vi: Đây là phiên bản dành cho Windows Command Prompt (cmd.exe).

en: OS/2 version
vi: Phiên bản OS/2

en: This version is for native MSYS.
vi: Đây là phiên bản dành cho MSYS nguyên bản.

en: Cygwin version.
vi: Phiên bản Cygwin.

en: This version is for DJGPP DOS bash.
vi: Đây là phiên bản dành cho DJGPP DOS bash.

en: This version is for OS/2 bash.
vi: Đây là phiên bản dành cho OS/2 bash.

en: Interface:
vi: Giao diện:

en: ncurses version %s.%d
vi: Phiên bản ncurses %s.%d

en: PDCurses build %d
vi: PDCurses biên dịch %d

en: curses
vi: thư viện curses

en: stdout
vi: đầu ra tiêu chuẩn

en: Native language support included.
vi: Đã bao gồm hỗ trợ ngôn ngữ tự nhiên.

en: No native language support included.
vi: Không hỗ trợ ngôn ngữ bản địa.

en: Current locale uses CP%u encoding.
vi: Miền địa phương hiện tại dùng bảng mã CP%u.

en: Current locale uses %s encoding.
vi: Miền địa phương hiện nay dùng bảng mã %s.

en: With Unicode support.
vi: Có hỗ trợ Unicode.

en:   Euro symbol:
vi:   Ký hiệu Euro:

en:   Chinese characters:
vi:   Ký tự tiếng Trung Quốc:

en: Without Unicode support.
vi: Không hỗ trợ Unicode.

en: With Unicode normalization.
vi: Có thường hóa Unicode.

en: Without Unicode normalization.
vi: Không thường hóa Unicode.

en: Download the latest executables and sources from:
vi: Tải về chương trình thực thi và mã nguồn mới nhất từ:

en: Copyright (C) 1996-%d Erwin Waterlander
    Copyright (C) 1994-2002 Ondrej Popp on C3PO
    Copyright (C) 1995-1996 DJ Delorie on _fixpath()
    Copyright (C) 1995-1996 Borja Etxebarria & Olivier Sirol on Ninux Czo Directory
    Copyright (C) 1994-1996 Jason Mathews on DOSDIR
    Copyright (C) 1990-1992 Mark Adler, Richard B. Wales, Jean-loup Gailly,
    Kai Uwe Rommel and Igor Mandrichenko on recmatch()
vi: Bản quyền (C) 1996-%d Erwin Waterlander
    Bản quyền (C) 1994-2002 Ondrej Popp trên C3PO
    Bản quyền (C) 1995-1996 DJ Delorie trên _fixpath()
    Bản quyền (C) 1995-1996 Borja Etxebarria & Olivier Sirol trên Ninux Czo Directory
    Bản quyền (C) 1994-1996 Jason Mathews on DOSDIR
    Bản quyền (C) 1990-1992 Mark Adler, Richard B. Wales, Jean-loup Gailly,
    Kai Uwe Rommel và Igor Mandrichenko trên recmatch()

en: Source code to scan Windows LAN was originally written and placed
    in the public domain by Felix Kasza.
    Markus Kuhn's free wcwidth() and wcswidth() implementations are used.
    Rugxulo is the original author of query_con_codepage() (public domain).
vi: Mã nguồn để quét mạng nội bộ Windows nguyên gốc được viết và để
    ở miền công cộng bởi Felix Kasza.
    Mã thực thi wcwidth() và wcswidth() Markus Kuhn của được dùng.
    Rugxulo là tác giả gốc của query_con_codepage() (miền công).

en: This program is free software; you can redistribute it and/or
    modify it under the terms of the GNU General Public License
    as published by the Free Software Foundation; either version 2
    of the License, or (at your option) any later version.
vi: Chương trình này là phần mềm tự do; bạn có thể phát hành lại nó
    và/hoặc sửa đổi nó với điều kiện của Giấy Phép Công Cộng GNU
    như được xuất bản bởi Tổ Chức Phần Mềm Tự Do; hoặc phiên bản 2
    của Giấy Phép này, hoặc (tùy chọn) bất kỳ phiên bản nào mới hơn.

en: This program is distributed in the hope that it will be useful,
    but WITHOUT ANY WARRANTY; without even the implied warranty of
    MERCHANTABILITY or FITNESS FOR A PARTICULAR PURPOSE.  See the
    GNU General Public License for more details.
vi: Chương trình này vì hy vọng là nó hữu ích,
    nhưng mà KHÔNG BẢO ĐẢM GÌ CẢ, không ngay cả
    KHI BÁN hoặc MỤC ĐÍCH ĐẶC THÙ.
    Hãy xem Giấy phép Công Chung GNU (GPL) để tìm chi tiết.

en: You should have received a copy of the GNU General Public License
    along with this program; if not, write to the Free Software
    Foundation, Inc., 51 Franklin Street, Fifth Floor, Boston, MA 02110-1301 USA.
vi: Bạn đã nhận một bản Giấy Phép Công Cộng GNU đi kèm với chương trình này;
    nếu không thì hãy viết thư cho Tổ chức Phần mềm Tự do theo địa chỉ:
    51 Franklin Street, Fifth Floor, Boston, MA 02110-1301, USA (Mỹ).

en: creating directory %s
vi: đang tạo thư mục %s

en: Value of environment variable %s is too long.
vi: Giá trị của biến môi trường %s là quá dài.

en: Failed to unset environment variable TERM: %s
vi: Gặp lỗi khi bỏ đặt biến môi trường TERM: %s

en: Environment variable HOME or WCDHOME is not set.
vi: Biến môi trường HOME hoặc WCDHOME chưa được đặt.

en: aliasfile: %s
vi: tập-tin-bí-danh: %s

en: HOME is not defined
vi: biến HOME chưa được định nghĩa

en: WCDHOME is not defined
vi: biến WCDHOME chưa được định nghĩa

en: WCDSCAN is not defined
vi: biến WCDSCAN chưa được định nghĩa

en: Graphics mode only supported in wcd with curses-based interface.
vi: Chế độ đồ họa chỉ được hỗ trợ trong wcd với giao diện dựa trên thư viện curse.

en: %s added to aliasfile %s
vi: %s được thêm vào tập-tin-bí-danh %s

en: Unable to read file %s or %s
vi: Không thể đọc tập tin %s hoặc %s

en: WCDSCAN directory {%s}
vi: thư mục WCDSCAN {%s}

en: banning {%s}
vi: cấm {%s}

en: excluding {%s}
vi: loại trừ {%s}

en: filtering {%s}
vi: đang lọc {%s}

en: No directory found matching %s
vi: Không tìm thấy thư mục nào khớp với %s

en: Perhaps you need to rescan the disk or path is banned.
vi: Có lẽ bạn cần quét lại đĩa hoặc là đường dẫn đã bị cấm.

en: Cannot change to %s
vi: Không thể chuyển sang %s

en: %lu ("%s") reported by "%s".
vi: %lu ("%s") được báo cáo bởi "%s".

en: access denied.
vi: không đủ thẩm quyền.

en: Searching for shared directories on server %s
vi: Đang tìm kếm thư mục chia sẻ trên máy chủ %s

en: Found %lu shared directories on server %s
vi: Tìm thấy %lu thư mục chia sẻ trên máy chủ %s

en: Unable to get current working directory:
vi: Không thể lấy thư mục làm việc hiện hành:

en: Unable to change to directory %s:
vi: Không thể chuyển sang thư mục %s:

en: Unable to create directory %s:
vi: Không thể tạo thư mục %s:

en: Unable to remove directory %s:
vi: Không thể gỡ bỏ thư mục %s:

en: Unable to create directory %s: %s
vi: Không thể tạo thư mục %s: %s

en: Unable to get current working directory: %s
vi: Không thể lấy thư mục làm việc hiện hành: %s

en: Unable to change to directory %s: %s
vi: Không thể đổi sang thư mục %s: %s

en: Unable to remove directory %s: %s
vi: Không thể gỡ bỏ thư mục %s: %s

en: Error parsing stack
vi: Gặp lỗi khi phân tích ngăn xếp

en: internal error in maxLength(), list == NULL
vi: lỗi nội bộ trong hàm maxLength(), list == NULL

en: internal error in maxLengthStack(), s == NULL
vi: lỗi nộ bộ trong hàm maxLengthStack(), s == NULL

en: Perfect match for %d directories.
vi: Khớp hoàn toàn %d thư mục.

en: Wild match for %d directories.
vi: Khớp mẫu ký tự đại diện cho %d thư mục.

en: Please choose one (<Enter> to abort):
vi: Vui lòng chọn một (<Enter> để bãi bỏ):

en:  w=up x=down ?=help  Page %d/%d
vi:  w=lên x=xuống ?=trợ giúp  Trang %d/%d

en: Screenheight must be > 20 for help.
vi: Chiều cao màn hình phải > 20 với trợ giúp.

en: w or <Up>         page up
vi: w hay <Up>        lên một trang

en: x or z or <Down>  page down
vi: x hay z hay <Down> xuống một trang

en: , or <Left>       scroll 1 left
vi: , hay <Left>      cuộn sang trái một trang

en: . or <Right>      scroll 1 right
vi: . hay <Right>     cuộn một trang sang phải

en: < or [            scroll 10 left
vi: < hay [           cuộn sang trái 10 trang

en: > or ]            scroll 10 right
vi: > hay ]           cuộn sang phải 10 trang

en: CTRL-a or <HOME>  scroll to beginning
vi: CTRL-a hay <HOME> cuộn lên đầu

en: CTRL-e or <END>   scroll to end
vi: CTRL-e hay <END>  cuộn đến cuối

en: CTRL-c or <Esc>   abort
vi: CTRL-c hay <Esc>  bãi bỏ

en: <Enter>           abort
vi: <Enter>           bãi bỏ

en: Type w or x to quit help.
vi: Gõ w hay x để thoát khỏi trợ giúp.

en: CTRL-l or F5      redraw screen
vi: CTRL-l hay F5     vẽ lại màn hình

en: Press any key.
vi: Nhấn phím bất kỳ.

en: Error opening terminal, falling back to stdout interface.
vi: Gặp lỗi khi mở thiết-bị cuối, quay trở lại giao diện đầu ra tiêu chuẩn.

en: screen height must be larger than 3 lines.
vi: chiều cao màn hình phải lớn hơn 3 dòng.

en: error creating scroll window.
vi: gặp lỗi khi tạo màn hình cuộn.

en: error creating input window.
vi: gặp lỗi khi tạo cửa sổ đầu vào.

en: Wcd: error: path too long
vi: Wcd: lỗi: đường dẫn quá dài

en: / = search forward,  ? = search backward,  : = help
vi: / = tìm xuôi,  ? = tìm ngược,  : = trợ giúp

en: SEARCH:
vi: TÌM:

en: Search:
vi: Tìm:

en: NAVIGATION MODE (1/2):
vi: CHẾ ĐỘ DI CHUYỂN (1/2):

en: h or <Left>       go left
vi: h hay <Left>      sang trái

en: j or <Down>       go down
vi: j hay <Down>      xuống dưới

en: k or <Up>         go up
vi: k hay <Up>        lên trên

en: l or <Right>      go right
vi: l hay <Right>     sang phải

en: * or v or <Space> go forward to dir with same name
vi: * hay v hay <Space> đi tiếp đến thư mục có cùng tên

en: # or p or <BS>    go backward to dir with same name
vi: # hay p hay <BS>    đi ngược lại thư mục có cùng tên

en: ^ or a            go to beginning of line
vi: ^ hay a           đi đến đầu dòng

en: $ or e            go to end of line
vi: $ hay e           đi đến cuối dòng

en: 1                 go to root dir
vi: 1                 nhảy đến thư mục gốc

en: g or G            go to last dir
vi: g hay G           đi đến thư mục cuối

en: f                 go page forward
vi: f                 nhảy một trang kế

en: b                 go page backward
vi: b                 nhảy ngược một trang

en: u                 go half page up
vi: u                 lên nửa trang

en: d                 go half page down
vi: d                 xuống nửa trang

en: NAVIGATION MODE (2/2):
vi: CHẾ ĐỘ DI CHUYỂN (2/2):

en: A                 switch alternative tree navigation on/off
vi: A                 bật/tắt điều hướng cây thay thế

en: t                 switch centered mode on/off
vi: t                 bật/tắt chế độ căn giữa

en: T                 toggle between line drawing and ASCII characters
vi: T                 bật/tắt giữa vẽ bằng đường kẻ và ký tự ASCII

en: m                 toggle between compact and wide tree
vi: m                 bật/tắt giữa trải rộng và thu gọn cây

en: <Esc> or q        abort
vi: <Esc> hay q       bãi bỏ

en: /                 search forward
vi: /                 tìm tiếp

en: ?                 search backward
vi: ?                 tìm ngược lại

en: n                 repeat last / or ? search
vi: n                 tìm lặp lại / hay ? cuối

en: <Enter>           select directory
vi: <Enter>           chọn thư mục

en: SEARCH MODE with wildcard and subdir support:
vi: CHẾ ĐỘ TÌM KẾM với hỗ trợ ký tự thay thế và thư mục con:

en: <Left>            go left
vi: <Left>            sang trái

en: <Down>            go down
vi: <Down>            đi xuống

en: <Up>              go up
vi: <Up>              đi lên

en: <Right>           go right
vi: <Right>           sang phải

en: CTRL-v            go forward to dir with same name
vi: CTRL-v            đi tiếp đến thư mục với cùng tên

en: CTRL-p            go backward to dir with same name
vi: CTRL-p            trở lại thư mục có cùng tên

en: CTRL-a            go to beginning of line
vi: CTRL-a            đi đến đầu dòng

en: CTRL-e            go to end of line
vi: CTRL-e            đi đến cuối dòng

en: CTRL-g            go to last dir
vi: CTRL-g            quay lại thư mục cuối

en: CTRL-f            go page forward
vi: CTRL-f            đi tiếp một trang

en: CTRL-b            go page backward
vi: CTRL-b            đi ngược một trang

en: CTRL-u            go half page up
vi: CTRL-u            đi lên nửa trang

en: CTRL-d            go half page down
vi: CTRL-d            đi xuống nửa trang

en: <Esc> or CTRL-x   abort SEARCH MODE
vi: <Esc> hay CTRL-x  bỏ CHẾ ĐỘ TÌM KIẾM

en: CTRL-n            repeat last / or ? search
vi: CTRL-n            lặp lại việc tìm / hoặc ?

en: ZOOMING:
vi: PHÓNG TO:

en: z or i or CTRL-i  zoom in
vi: z hoặc i hay CTRL-i  phóng to

en: Z or o or CTRL-o  zoom out
vi: Z hoặc o hay CTRL-o  thu nhỏ

en: c                 condense: fold current level
vi: c                 cô đặc: gấp nếp mức hiện tại

en: C                 condense: fold subdir level
vi: C                 cô đặc: gấp nếp mức thư mục con

en: w                 condense: fold current and subdir levels
vi: w                 cô đặc: gấp nếp mức hiện tại và thư mục con

en: y or CTRL-y       uncondense: unfold current and subdir levels
vi: y hay CTRL-y      bỏ cô đặc: trải mức thư mục hiện tại và thư mục con

en: r or CTRL-r       uncondense: unfold all directories
vi: r hay CTRL-r      bỏ cô đặc: trải mọi thư mục ra

en: -                 fold directory
vi: -                 gập nếp thư mục

en: + or =            unfold directory
vi: + hoặc =          bỏ gấp nếp thư mục

en: l or <Right>      unfold and go right
vi: l or <Right>      bỏ gấp nếp và đi sang phải

en: Screenheight must be > 21 for help.
vi: Chiều cao màn hình phải lớn hơn 21 khi dùng trợ giúp.

en: Cannot find the current path %s in the directory tree.
vi: Không thể tìm thấy đường dẫn %s trong cây thư mục.

en: Unable to remove file %s: %s
vi: Không thể gỡ bỏ tập tin %s: %s

en: Unable to close directory %s: %s
vi: Không thể đóng thư mục %s: %s

en: finddirs(): can't determine path in directory %s
vi: finddirs(): không thể dò tìm đường dẫn trong thư mục %s

en: path probably too long.
vi: đường dẫn gần như chắc chắn là quá dài.

en: in '%s', insufficient memory for allocation
vi: trong “%s”, không đủ bộ nhớ để phân bổ
