yakuake - en to th translation catalogue (160 entries)

[ctx: @item:inlistbox Unknown skin author]
en: Unknown
th: ไม่ทราบ

[ctx: @info]
en: Unable to list the skin archive contents.
th: ไม่สามารถเรียกรายการเนื้อหาภายในแฟ้มจัดเก็บชุดตกแต่งได้

[ctx: @info]
en: This skin appears to be already installed. Do you want to overwrite it?
th: ชุดตกแต่งนี้ถูกติดตั้งไว้อยู่แล้ว คุณต้องการจะเขียนทับมันหรือไม่ ?

[ctx: @title:window]
en: Skin Already Exists
th: มีชุดตกแต่งอยู่แล้ว

[ctx: @action:button]
en: Reinstall Skin
th: ติดตั้งชุดตกแต่งอีกครั้ง

[ctx: @title:Window]
en: Could Not Delete Skin
th: ไม่สามารถลบชุดตกแต่งได้

[ctx: @info]
en: The skin archive file could not be opened.
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้มจัดเก็บชุดตกแต่งได้

[ctx: @title:window]
en: Cannot Install Skin
th: ไม่สามารถติดตั้งชุดตกแต่งได้

[ctx: @info]
en: Do you want to remove "%1" by %2?
th: คุณต้องการจะลบชุดตกแต่ง "%1" โดย %2 จริงหรือไม่ ?

[ctx: @title:window]
en: Remove Skin
th: ลบชุดตกแต่ง

[ctx: @title:group Group box label]
note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox_1)
en: General
th: ทั่วไป

[ctx: @option:check]
note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, kcfg_TerminalHighlightOnManualActivation)
en: Highlight terminals when moving focus between them
th: เน้นไปยังเทอร์มินัลเมื่อย้ายโฟกัสไปมาระหว่างพวกมัน

[ctx: @title:group]
note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox_2)
en: Window Background
th: พื้นหลังของหน้าต่าง

[ctx: @label:chooser]
note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, backgroundColorLabel)
en: Background color:
th: สีพื้นหลัง:

[ctx: @option:check]
note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, kcfg_Translucency)
en: Use skin translucency if supported
th: ใช้ชุดตกแต่งแบบโปร่งแสงหากรองรับ

[ctx: @label:spinbox]
note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, backgroundColorOpacityLabel)
en: Background color opacity:
th: ความทึบแสงของสีพื้นหลัง:

[ctx: @info:whatsthis]
note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QSpinBox, kcfg_BackgroundColorOpacity)
en: When using translucency, the background color will be filled in using the given opacity before the skin elements are painted on top of the background. This allows influencing the opacity and color tint of translucent areas of the skin.
th: หากใช้รูปแบบโปร่งแสง สีพื้นหลังจะถูกใช้โดยมีการกำหนดระดับความโปร่งแสงให้มัน ก่อนที่จะมีการวาดส่วนประกอบต่าง ๆ อยู่บนพื้นหลัง ซึ่งตัวเลือกนี้ จะอนุญาตให้ทำการกำหนดระดับความโปร่งแสงดังกล่าว

[ctx: @title:group]
note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox_3)
en: Skin
th: ชุดตกแต่ง

[ctx: @action:button]
note: i18n: ectx: property (text), widget (QPushButton, removeButton)
en: Remove Skin
th: ลบชุดตกแต่ง

[ctx: @action:button]
note: i18n: ectx: property (text), widget (QPushButton, installButton)
en: Install Skin...
th: ติดตั้งชุดตกแต่ง...

[ctx: @option:check]
note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, kcfg_FocusFollowsMouse)
en: Focus terminals when the mouse pointer is moved over them
th: โฟกัสไปยังเทอร์มินัลเมื่อตัวชี้ของเมาส์เคลื่อนมาอยู่เหนือมัน

[ctx: @option:check]
note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, kcfg_ToggleToFocus)
en: Use Open/Retract action to focus window
th: ใช้การกระทำ เปิดหน้าต่าง/หดหน้าต่าง เพื่อโฟกัสหน้าต่าง

[ctx: @option:check]
note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, kcfg_KeepAbove)
en: Keep window above other windows
th: คงหน้าต่างไว้เหนือหน้าต่างอื่น

[ctx: @option:check]
note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, kcfg_OpenAfterStart)
en: Open window after program start
th: เปิดหน้าต่างหลังจากโปรแกรมเริ่มการทำงานแล้ว

[ctx: @info:whatsthis]
note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, kcfg_PollMouse)
en: If this option is enabled, the window will automatically open when the mouse pointer is moved to the same edge of the screen that it would open on when using the shortcut.
th: หากกาตัวเลือกนี้ หน้าต่างจะถูกเปิดอัตโนมัติ เมื่อเคลื่อนตัวชี้ของเมาส์ แตะขอบจอด้านเดียวกันกับโปรแกรม

[ctx: @option:check]
note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, kcfg_PollMouse)
en: Open window when the mouse pointer touches the screen edge
th: เปิดหน้าต่างเมื่อตัวชี้ของเมาส์แตะขอบหน้าจอ

[ctx: @option:check]
note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, kcfg_KeepOpen)
en: Keep window open when it loses focus
th: คงการเปิดหน้าต่างไว้เมื่อเสียโฟกัส

[ctx: @title:group]
note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox_2)
en: Dialogs
th: กล่องโต้ตอบ

[ctx: @option:check]
note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, kcfg_ConfirmQuit)
en: Confirm quit when more than one session is open
th: ยืนยันการออกจากโปรแกรม หากมีการเปิดวาระการใช้งานมากกว่าหนึ่งตัว

[ctx: @item:intext]
en: by %1
th: โดย %1

[ctx: @title:group]
note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox_1)
en: Tab Bar
th: แถบแท็บ

[ctx: @info:whatsthis]
note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, kcfg_DynamicTabTitles)
en: If this option is enabled, the information about the active terminal's contents that is normally shown in the title bar will also be shown on the tab bar. You can modify the format of the information in the terminal profile.
th: หากกาตัวเลือกนี้ จะมีการแสดงเนื้อหาของเทอร์มินัลที่ทำงานอยู่ที่แสดงในแถบหัวเรื่อง ไว้บนแถบแท็บด้วย คุณสามารถแก้ไขรูปแบบของส่วนนี้ได้ในการแก้ไขโพรไฟล์เทอร์มินัล

[ctx: @option:check]
note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, kcfg_DynamicTabTitles)
en: Show title bar contents in tab labels
th: แสดงเนื้อหาของแถบหัวเรื่องเป็นป้ายของแท็บ

[ctx: @option:check]
note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, kcfg_ShowTabBar)
en: Show the tab bar
th: แสดงแถบแท็บ

[ctx: @title:group]
note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox_2)
en: Size and Animation
th: ขนาดและการเคลื่อนไหว

[ctx: @label:slider]
note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, widthLabel)
en: Width:
th: ความกว้าง:

[ctx: @label:slider]
note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, heightLabel)
en: Height:
th: ความสูง:

[ctx: @label Spinbox unit suffix]
note: i18n: ectx: property (suffix), widget (QSpinBox, framesSpinBox)
en: ms
th:  มิลลิวินาที

[ctx: @title:group]
note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox_3)
en: Position
th: ตำแหน่ง

[ctx: @item:inrange Direction to move the window in]
note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, leftLabel)
en: Left
th: ด้านซ้าย

[ctx: @item:inrange Direction to move the window in]
note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, rightLabel)
en: Right
th: ด้านขวา

[ctx: @label:listbox]
note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, screenLabel)
en: Open on screen:
th: เปิดบนหน้าจอ:

[ctx: @item:inlistbox]
note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_Screen)
en: At mouse location
th: ณ ตำแหน่งเมาส์

[ctx: @item:inlistbox]
note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_Screen)
en: Screen 1
th: หน้าจอ 1

[ctx: @option:check]
note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, kcfg_ShowOnAllDesktops)
en: Show on all desktops
th: แสดงบนพื้นที่ทำงานทั้งหมด

[ctx: @label]
note: i18n: ectx: label, entry (Screen), group (Window)
en: Screen to use
th: หน้าจอที่จะใช้

[ctx: @info:whatsthis]
note: i18n: ectx: whatsthis, entry (Screen), group (Window)
en: The screen on which the application window will appear. 0 is understood to be the screen the mouse pointer is on.
th: หน้าจอที่จะให้หน้าต่างของโปรแกรมปรากฏตัว ค่า 0 คือหน้าจอที่ตัวชี้ของเมาส์ชี้อยู่

[ctx: @label]
note: i18n: ectx: label, entry (Width), group (Window)
en: Window width
th: ความกว้างของหน้าต่าง

[ctx: @info:whatsthis]
note: i18n: ectx: whatsthis, entry (Width), group (Window)
en: Width of the application window as a percentage of the screen.
th: ความกว้างของหน้าต่างของโปรแกรมบนหน้าจอ หน่วยเป็นเปอร์เซ็นต์

[ctx: @label]
note: i18n: ectx: label, entry (Height), group (Window)
en: Window height
th: ความสูงของหน้าต่าง

[ctx: @info:whatsthis]
note: i18n: ectx: whatsthis, entry (Height), group (Window)
en: Height of the application window as a percentage of the screen.
th: ความสูงของหน้าต่างของโปรแกรมบนหน้าจอ หน่วยเป็นเปอร์เซ็นต์

[ctx: @label]
note: i18n: ectx: label, entry (Position), group (Window)
en: Window position
th: ตำแหน่งของหน้าต่าง

[ctx: @info:whatsthis]
note: i18n: ectx: whatsthis, entry (Position), group (Window)
en: Center point of the application window, as a percentage, measured from the left-hand edge of the screen.
th: จุดศูนย์กลางหน้าต่างของโปรแกรม หน่วยเป็นเปอร์เซ็นต์ โดยอิงกับขอบจอด้านซ้ายมือ

[ctx: @label]
note: i18n: ectx: label, entry (ShowOnAllDesktops), group (Window)
en: Show window on all desktops
th: แสดงหน้าต่างบนพื้นที่ทำงานทั้งหมด

[ctx: @info:whatsthis]
note: i18n: ectx: whatsthis, entry (ShowOnAllDesktops), group (Window)
en: Whether to show the window on all desktops.
th: จะทำให้มีการแสดงหน้าต่างบนพื้นที่ทำงานทั้งหมด

[ctx: @label]
note: i18n: ectx: label, entry (KeepOpen), group (Window)
en: Keep window open
th: คงการเปิดหน้าต่างไว้

[ctx: @info:whatsthis]
note: i18n: ectx: whatsthis, entry (KeepOpen), group (Window)
en: Whether to keep the application window open when it loses focus.
th: จะทำให้มีการคงการเปิดหน้าต่างไว้ เมื่อหน้าต่างเสียการได้รับโฟกัส

[ctx: @label]
note: i18n: ectx: label, entry (ToggleToFocus), group (Window)
en: Use open/retract shortcut to focus window
th: ใช้ปุ่มพิมพ์ลัดเปิดหน้าต่าง/หดหน้าต่าง เพื่อให้หน้าต่างได้รับโฟกัส

[ctx: @info:whatsthis]
note: i18n: ectx: whatsthis, entry (ToggleToFocus), group (Window)
en: Whether the open/retract keyboard shortcut can be used to focus the application window when it is already open.
th: จะทำให้ปุ่มพิมพ์ลัดที่ใช้เปิดหน้าต่าง/หดหน้าต่าง ทำให้โปรแกรมได้รับโฟกัส เมื่อหน้าต่างเปิดอยู่

[ctx: @label]
note: i18n: ectx: label, entry (KeepAbove), group (Window)
en: Keep window on top
th: ให้หน้าต่างอยู่เหนือหน้าต่างอื่น

[ctx: @info:whatsthis]
note: i18n: ectx: whatsthis, entry (KeepAbove), group (Window)
en: Whether to keep the application window above other windows on the screen.
th: จะทำให้มีการคงหน้าต่างไว้อยู่เหนือหน้าต่างอื่นทั้งหมดบนหน้าจอ

[ctx: @label]
note: i18n: ectx: label, entry (ShowTabBar), group (Window)
en: Show tab bar
th: แสดงแถบแท็บ

[ctx: @info:whatsthis]
note: i18n: ectx: whatsthis, entry (ShowTabBar), group (Window)
en: Whether to show the tab bar in the application window.
th: จะทำให้มีการแสดงแถบแท็บในหน้าต่างของโปรแกรม

[ctx: @label]
note: i18n: ectx: label, entry (DynamicTabTitles), group (Window)
en: Dynamic tab titles
th: หัวเรื่องแท็บแบบไม่ตายตัว

[ctx: @info:whatsthis]
note: i18n: ectx: whatsthis, entry (DynamicTabTitles), group (Window)
en: Whether to update tab titles along with the title bar.
th: จะทำให้มีการปรับหัวเรื่องของแท็บตามแถบหัวเรื่อง

[ctx: @label]
note: i18n: ectx: label, entry (FocusFollowsMouse), group (Behavior)
en: Focus follows mouse
th: ได้รับโฟกัสตามเมาส์

[ctx: @info:whatsthis]
note: i18n: ectx: whatsthis, entry (FocusFollowsMouse), group (Behavior)
en: Whether an individual terminal in a session will be given focus when the mouse pointer is moved above it.
th: เทอร์มินัลแต่ละตัวในวาระการใช้งาน จะได้รับโฟกัสเมื่อตัวชี้ของเมาส์เคลื่อนมาอยู่เหนือมัน

[ctx: @label]
note: i18n: ectx: label, entry (OpenAfterStart), group (Behavior)
en: Open after start
th: เปิดหลังจากเริ่มการทำงาน

[ctx: @info:whatsthis]
note: i18n: ectx: whatsthis, entry (OpenAfterStart), group (Behavior)
en: Whether the application window should be opened after program start.
th: จะให้ทำการเปิดหน้าต่างของโปรแกรมหลังจากเริ่มการทำงานของโปรแกรมแล้วหรือไม่

[ctx: @label]
note: i18n: ectx: label, entry (Skin), group (Appearance)
en: Skin
th: ชุดตกแต่ง

[ctx: @info:whatsthis]
note: i18n: ectx: whatsthis, entry (Skin), group (Appearance)
en: The skin to be used by the application window.
th: ชุดตกแต่งที่จะใช้กับหน้าต่างของโปรแกรม

[ctx: @label]
note: i18n: ectx: label, entry (Translucency), group (Appearance)
en: Use translucent background
th: ใช้พื้นหลังแบบโปร่งแสง

[ctx: @info:whatsthis]
note: i18n: ectx: whatsthis, entry (Translucency), group (Appearance)
en: Whether to make use of XComposite ARGB translucency.
th: ใช้พื้นหลังแบบโปร่งแสงหาก XComposite ARGB เปิดใช้งาน

[ctx: @label]
note: i18n: ectx: label, entry (BackgroundColor), group (Appearance)
en: Window background color
th: สีพื้นหลังของหน้าต่าง

[ctx: @info:whatsthis]
note: i18n: ectx: whatsthis, entry (BackgroundColor), group (Appearance)
en: Background color painted below skin elements.
th: สีพื้นหลังที่จะใช้ด้านหลังของส่วนต่าง ๆ ของชุดตกแต่ง

[ctx: @label]
note: i18n: ectx: label, entry (BackgroundColorOpacity), group (Appearance)
en: Background color opacity
th: ความทึบแสงของสีพื้นหลัง

[ctx: @info:whatsthis]
note: i18n: ectx: whatsthis, entry (BackgroundColorOpacity), group (Appearance)
en: The opacity of the background color fill when using translucency.
th: ความทึบแสงของสีพื้นหลังเมื่อใช้การโปร่งแสง

[ctx: @label]
note: i18n: ectx: label, entry (TerminalHighlightOnManualActivation), group (Appearance)
en: Highlight newly focused terminals
th: เน้นไปยังเทอร์มินัลตัวใหม่ที่ได้รับโฟกัส

[ctx: @label]
note: i18n: ectx: label, entry (TerminalHighlightOpacity), group (Appearance)
en: Terminal highlight opacity
th: ความทึบแสงของการเน้นเทอร์มินัล

[ctx: @label]
note: i18n: ectx: label, entry (Frames), group (Animation)
en: Animation frames
th: เฟรมของการเคลื่อนไหว

[ctx: @label]
note: i18n: ectx: label, entry (PollMouse), group (AutoOpen)
en: Auto-open window
th: เปิดหน้าต่างอัตโนมัติ

[ctx: @info:whatsthis]
note: i18n: ectx: whatsthis, entry (PollMouse), group (AutoOpen)
en: Whether to automatically open the application window when the mouse pointer is found at the edge of the screen.
th: ทำให้มีการเปิดหน้าต่างอัตโนมัติ เมื่อมีการเคลื่อนตัวชี้ของเมาส์มาแตะขอบจอ

[ctx: @label]
note: i18n: ectx: label, entry (PollInterval), group (AutoOpen)
en: Mouse pointer poll interval
th: ช่วงเวลาตรวจสอบตัวชี้ของเมาส์

[ctx: @info:whatsthis]
note: i18n: ectx: whatsthis, entry (PollInterval), group (AutoOpen)
en: The interval during which the mouse pointer position will be checked to determine whether or not it is at the same edge of the screen as the window.
th: ช่วงเวลาระหว่างตรวจสอบตัวชี้ของเมาส์ ว่าอยู่ขอบจอด้านเดียวกันกับหน้าต่างของโปรแกรมหรือไม่

[ctx: @label]
note: i18n: ectx: label, entry (FirstRun), group (Dialogs)
en: Application first run
th: โปรแกรมทำงานครั้งแรก

[ctx: @info:whatsthis]
note: i18n: ectx: whatsthis, entry (FirstRun), group (Dialogs)
en: Whether this is the first time the application is run.
th: นี่เป็นครั้งแรกที่โปรแกรมเริ่มทำงาน

[ctx: @label]
note: i18n: ectx: label, entry (ConfirmQuit), group (Dialogs)
en: Confirm quit with multiple sessions
th: ยืนยันการออกจากโปรแกรมเมื่อมีหลายวาระการใช้งาน

[ctx: @info:whatsthis]
note: i18n: ectx: whatsthis, entry (ConfirmQuit), group (Dialogs)
en: Whether to prompt the user before quitting the application when multiple sessions are open.
th: ถามยืนยันการออกจากโปรแกรมกับผู้ใช้ เมื่อมีการเปิดวาระการใช้งานหลายตัว

[ctx: @title:window]
en: First Run
th: ทำงานครั้งแรก

[ctx: @title]
note: i18n: ectx: property (text), widget (KTitleWidget, titleWidget)
en: Welcome to Yakuake
th: ยินดีต้อนรับสู่ Yakuake

[ctx: @info]
note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, introLabel)
en: Before starting to use the application, you might want to change the keyboard shortcut used to open and retract the Yakuake window:
th: ก่อนการเริ่มทำงานของโปรแกรม คุณอาจต้องการเปลี่ยนแปลงปุ่มพิมพ์ลัด ที่ถูกใช้ในการเปิดหน้าต่าง/หดหน้าต่าง Yakuake:

[ctx: @info]
note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, outroLabel)
en: You can change the shortcut later at any time via the menu.
th: คุณสามารถเปลี่ยนแปลงปุ่มพิมพ์ลัดได้ทุกเมื่อผ่านทางเมนู

[ctx: @title]
en: A drop-down terminal emulator based on KDE Konsole technology.
th: โปรแกรมเทอร์มินัลเทียมแบบเลื่อนลง อิงพื้นฐานเทคโนโลยีคอนโซล-K

[ctx: @info:credit]
en: Maintainer, Lead Developer
th: ผู้ดูแล, ผู้พัฒนาหลัก

[ctx: @info:credit]
en: Plastik skin
th: ชุดตกแต่งแบบพลาสติก

[ctx: @info:credit]
en: Tab bar drag and drop support, Prevent Closing toggle
th: ส่วนแถบแท็บและรองรับการลากแล้ววาง, ป้องกันการเปิด/ปิดของการปิด

[ctx: @info:credit]
en: Icon on tabs with Prevent Closing enabled
th: ภาพไอคอนบนแท็บต่าง ๆ ที่มีการเปิดใช้การป้องกันการปิด

[ctx: @info]
en: Are you sure you want to quit?
th: คุณแน่ใจหรือว่าต้องการจะออกจากโปรแกรม ?

[ctx: @info]
en: <warning>There are multiple open sessions, <emphasis>some of which you have locked to prevent closing them accidentally.</emphasis> These will be killed if you continue.</warning>
th: <warning>คุณได้เปิดวาระการใช้งานไว้หลายตัว <emphasis>ซึ่งมีบางตัวที่คุณได้ทำการล็อคไว้ เพื่อป้องกันการปิดพวกมันโดยไม่ได้ตั้งใจ</emphasis> ซึ่งโพรเซสของพวกมันเหล่านี้จะถูกฆ่าหากคุณเลือกทำต่อไป</warning>

[ctx: @info]
en: <warning>There are multiple open sessions. These will be killed if you continue.</warning>
th: <warning>คุณได้เปิดวาระการใช้งานไว้หลายตัว ซึ่งโพรเซสของมันจะถูกฆ่าหากคุณเลือกทำต่อไป</warning>

[ctx: @info]
en: <warning>There are one or more open sessions that you have locked to prevent closing them accidentally. These will be killed if you continue.</warning>
th: <warning>มีวาระการใช้งานไว้หลายตัวที่คุณได้ทำการล็อคเอาไว้ เพื่อป้องกันการปิดพวกมันโดยไม่ได้ตั้งใจ ซึ่งโพรเซสของพวกมันจะถูกฆ่าหากคุณเลือกทำต่อไป</warning>

[ctx: @title:window]
en: Really Quit?
th: ต้องการออกจากโปรแกรมจริงหรือไม่ ?

[ctx: @action]
en: Open/Retract Yakuake
th: เปิดหน้าต่าง/หดหน้าต่าง Yakuake

[ctx: @action]
en: Keep window open when it loses focus
th: คงการเปิดหน้าต่างไว้เมื่อเสียโฟกัส

[ctx: @action]
en: Manage Profiles...
th: จัดการโพรไฟล์...

[ctx: @action]
en: Edit Current Profile...
th: แก้ไขโพรไฟล์ปัจจุบัน...

[ctx: @action]
en: Increase Window Width
th: เพิ่มความกว้างของหน้าต่าง

[ctx: @action]
en: Decrease Window Width
th: ลดความกว้างของหน้าต่าง

[ctx: @action]
en: Increase Window Height
th: เพิ่มความสูงของหน้าต่าง

[ctx: @action]
en: Decrease Window Height
th: ลดความสูงของหน้าต่าง

[ctx: @action]
en: New Session
th: วาระการใช้งานตัวใหม่

[ctx: @action]
en: Two Terminals, Horizontally
th: สองเทอร์มินัล, ทางแนวนอน

[ctx: @action]
en: Two Terminals, Vertically
th: สองเทอร์มินัล, ทางแนวตั้ง

[ctx: @action]
en: Four Terminals, Grid
th: สี่เทอร์มินัล, ตาราง

[ctx: @action]
en: Close Session
th: ปิดวาระการใช้งาน

[ctx: @action]
en: Previous Session
th: วาระการใช้งานก่อนหน้า

[ctx: @action]
en: Next Session
th: วาระการใช้งานถัดไป

[ctx: @action]
en: Move Session Left
th: ย้ายวาระการใช้งานไปทางซ้าย

[ctx: @action]
en: Move Session Right
th: ย้ายวาระการใช้งานไปทางขวา

[ctx: @action]
en: Rename Session...
th: เปลี่ยนชื่อวาระการใช้งาน...

[ctx: @action]
en: Previous Terminal
th: เทอร์มินัลก่อนหน้า

[ctx: @action]
en: Next Terminal
th: เทอร์มินัลถัดไป

[ctx: @action]
en: Close Active Terminal
th: ปิดเทอร์มินัลที่ทำงานอยู่

[ctx: @action]
en: Split Left/Right
th: แยกซ้าย/ขวา

[ctx: @action]
en: Split Top/Bottom
th: แยกบน/ล่าง

[ctx: @action]
en: Prevent Closing
th: ป้องกันการปิด

[ctx: @action]
en: Disable Keyboard Input
th: ปิดการป้อนข้อมูลผ่านแป้นพิมพ์

[ctx: @title:menu]
en: Help
th: ช่วยเหลือ

[ctx: @title:menu]
en: Quick Options
th: ตัวเลือกด่วน

[ctx: @title:menu]
en: Screen
th: หน้าจอ

[ctx: @title:menu]
en: Width
th: ความกว้าง

[ctx: @title:menu]
en: Height
th: ความสูง

[ctx: @title:menu]
en: Settings
th: ตั้งค่า

[ctx: @item:inmenu]
en: At mouse location
th: ณ ตำแหน่งเมาส์

[ctx: @title Preferences page name]
en: Window
th: หน้าต่าง

[ctx: @title Preferences page name]
en: Behavior
th: พฤติกรรม

[ctx: @title Preferences page name]
en: Appearance
th: รูปลักษณ์

[ctx: @info]
en: <application>Yakuake</application> was unable to load a skin. It is likely that it was installed incorrectly.<nl/><nl/>The application will now quit.
th: <application>Yakuake</application> ไม่สามารถโหลดชุดตกแต่งได้ดูเหมือนว่ามันจะถูกติดตั้งอย่างไม่ถูกต้อง<nl/><nl/>จะออกจากโปรแกรมเดี๋ยวนี้

[ctx: @title:window]
en: Cannot Load Skin
th: ไม่สามารถโหลดชุดตกแต่งได้

[ctx: @info]
en: <warning>You have locked this session to prevent accidental closing of terminals.</warning>
th: <warning>คุณได้ทำการล็อควาระการใช้งานนี้ เพื่อป้องกันไม่ให้มันถูกปิดโดยไม่ได้ตั้งใจ</warning>

[ctx: @info]
en: Are you sure you want to close this session?
th: คุณแน่ใจหรือว่าต้องการจะปิดวาระการใช้งานนี้ ?

[ctx: @info]
en: Are you sure you want to close this terminal?
th: คุณแน่ใจหรือว่าต้องการจะปิดเทอร์มินัลนี้ ?

[ctx: @title:window]
en: Really Close?
th: ต้องการปิดจริงหรือไม่ ?

[ctx: @info:whatsthis]
en: <title>Tab Bar</title><para>The tab bar allows you to switch between sessions. You can double-click a tab to edit its label.</para>
th: <title>แถบแท็บ</title><para>แถบแท็บจะช่วยให้คุณทำการสลับวาระการใช้งานได้หากต้องการแก้ไขป้ายของแท็บ ให้ดับเบิลคลิกที่แท็บ</para>

[ctx: @title:menu]
en: Disable Keyboard Input
th: ปิดการป้อนข้อมูลผ่านแป้นพิมพ์

[ctx: @info:tooltip]
en: New Session
th: วาระการใช้งานตัวใหม่

[ctx: @info:whatsthis]
en: Adds a new session. Press and hold to select session type from menu.
th: เพิ่มวาระการใช้งานตัวใหม่ กดแล้วค้างไว้ เพื่อเลือกประเภทของวาระการใช้งานจากเมนู

[ctx: @info:tooltip]
en: Close Session
th: ปิดวาระการใช้งาน

[ctx: @info:whatsthis]
en: Closes the active session.
th: ปิดวาระการใช้งานที่ทำงานอยู่

[ctx: @action]
en: For This Session
th: สำหรับวาระการใช้งานนี้

[ctx: @action]
en: For Terminal %1
th: สำหรับเทอร์มินัล %1

[ctx: @title:tab]
en: Shell
th: เชลล์

[ctx: @info]
en: <application>Yakuake</application> was unable to load the <application>Konsole</application> component.<nl/> A <application>Konsole</application> installation is required to use Yakuake.
th: <application>Yakuake</application> ไม่สามารถโหลดส่วนประกอบของ  <application>คอนโซล K</application> ได้<nl/> ซึ่ง <application>คอนโซล K</application> นั้นจำเป็นต่อการใช้งาน Yakuake

[ctx: @info:whatsthis]
en: <title>Title Bar</title><para>The title bar displays the session title if available.</para>
th: <title>แถบหัวเรื่อง</title><para>แถบหัวเรื่องจะแสดงหัวเรื่องของวาระการใช้งาน หากมี</para>

[ctx: @info:tooltip]
en: Keep window open when it loses focus
th: คงการเปิดหน้าต่างไว้เมื่อหน้าต่างเสียโฟกัส

[ctx: @info:whatsthis]
en: If this is checked, the window will stay open when it loses focus.
th: หากกาตัวเลือกนี้ จะทำให้มีการคงการเปิดหน้าต่างไว้เมื่อเสียโฟกัส

[ctx: @info:tooltip]
en: Open Menu
th: เปิดเมนู

[ctx: @info:whatsthis]
en: Opens the main menu.
th: เปิดเมนูหลัก

[ctx: @info:tooltip Quits the application]
en: Quit
th: ออก

[ctx: @info:whatsthis]
en: Quits the application.
th: ออกจากโปรแกรม
